
HOTUBA YA MHESHIMIWA KASSIM M. MAJALIWA (MB.) 

WAZIRI MKUU WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

KATIKA UZINDUZI WA MFUMO, KUPANGA MIPANGO, 

KUANDAA BAJETI NA KUTOLEA TAARIFA (PLANREP) NA 

MFUMO WA MALIPO NA KUTOA TAARIFA ZA FEDHA ZA 

VITUO VYA KUTOA HUDUMA TAREHE 05 SEPTEMBA, 2017 - 

DODOMA

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa - Mhe. George Simbachawene, (Mb.);

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma - Mhe. Angela Kairuki, (Mb.);

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu - Mhe. Jenista 

Mhagama, (Mb.);



Waziri wa Fedha na Mipango - Mhe. Dkt. Philip Mpango, (Mb.)

;

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto - Mhe. Ummy Mwalimu, (Mb.);

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia - Mhe. Prof. Joyce 

Ndalichako, (Mb.);

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma - Mhe. Jordan Rugimbana;

Makatibu Wakuu mliopo;

Makatibu Tawala - Mkoa wa Dodoma na Manyara;

Kaimu Balozi wa Marekani Nchini Tanzania - Bi. Inmi 

Patterson;

Mkurugenzi wa USAID Tanzania - Bw. Andrew Karas;



Mkurugenzi wa Mradi wa Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta ya 

Umma - Dkt. Emmanuel Malangalila;

Kiongozi wa Mradi wa Kuimarisha Huduma za Afya - Prof. M. 

Meshack;

Wakuu wa Wilaya za Mkoa wa Dodoma;

Mstahiki Meya wa Manispaa ya Dodoma;

Mtendaji Mkuu - Wakala wa Mitandao;

Mkurugenzi Mkuu - Idara ya Habari Maelezo na Msemaji Mkuu

wa Serikali;

Wakurugenzi wa Wizara na Taasisi za Serikali mliopo;



Wakurugenzi wa Halmashauri mliokuwa hapa;

Wakufunzi na Wataalam wote;

Waandishi wa Habari;

Mabibi na Mabwana.

UTANGULIZI - SHUKRANI NA PONGEZI

  Kipekee nimshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa 

rehema kwa kutuwezesha kukutana mahali hapa na kushuhudia 

uzinduzi wa mifumo hii miwili ya kielektroniki ambayo 

imeandaliwa na Ofisi ya Rais - TAMISEMI kupitia ufadhili wa 

Mradi wa Kuimarisha Mifumo ya Sekta ya Umma (Public Sector 

System Strengthens – PS3) unaofadhiliwa na Serikali ya 

Marekani.



  Pia, napenda kutumia nafasi hii kumshukuru 

Mheshimiwa George Simbachawene, (Mb.) Waziri wa Nchi, Ofisi 

ya Rais - TAMISEMI kwa kunialika Kuzindua Mifumo hii Miwili 

muhimu ya kuboresha upangaji Mipango na Bajeti Nchini. 

  Mheshimiwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI amenieleza kwamba Wataalam wetu Serikalini kwa 

kushirikiana na wataalam wa PS3 walifanya kazi hii usiku na 

mchana kuhakikisha wanafanikiwa kutengeneza mifumo hii 

maalum ya kuandaa Mipango na Bajeti kwa ajili ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa “Planning, Budgeting and Reporting System” 



(PlanRep) na ule wa usimamizi wa Fedha za Serikali katika ngazi 

za Msingi zinazotoa huduma za Elimu na Afya “Facility Financial 

Accounting and Reporting System”.

  Kwa namna ya kipekee napenda kutumia fursa hii 

kuwashukuru wataalam wote waliohusika kubuni wazo hili, 

kuliandikia andiko na kuweza kupata ufadhili nje ya Fedha za 

Serikali, naamini mtakubaliana nami kwamba kazi iliyofanywa na W

ataalam wetu wa Ofisi ya Rais – TAMISEMI na Watendaji wa 

Mradi wa PS3 inastahili pongezi kubwa.

  Aidha, napenda kuwapongeza Mradi wa PS3 kwa 



kuwezesha Mikoa 13 iliyoko kwenye mradi huu kwa kuiwekea 

miundombinu ya TEHAMA itakayowezesha mifumo hii miwili kuan

za kutumika kwenye Idara za Mikoa na Halmashauri za Mradi wa 

PS3.

  Vilevile, napenda kuzishukuru Wizara za Kisekta na 

Taasisi za Serikali kwa michango yao, utaalam na ushauri wao 

mzuri ambao kwa pamoja umeweza kufanikisha utengenezaji wa 

mifumo hii bora kwa utendaji kazi wa Halmashauri zetu Nchini. 

Jambo hili ni kubwa na la kupongezwa kwani limefanywa na 

wataalam wa Kitanzania na dhana ya matumizi ya “Home Grown 

Solution - Made in Tanzania” inadhihirika wazi kwa kazi hii.

Ndugu Washiriki



  Napenda kutumia fursa hii kutambua mchango 

mkubwa uliotolewa na Serikali ya Marekani kwa kutoa ufadhili wa 

utengenezaji wa Mifumo hii, kupitia Mradi wa Kuimarisha Mifumo 

ya Sekta za Umma chini ya Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la 

Marekani (USAID). Kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ninawashukuru sana na tunathamini 

sana mchango wenu. Tunatarajia ushirikiano wenu zaidi katika 

miradi na program nyingine zinazofuata zenye maslahi mapana 

ya Taifa. Naomba pia nitoe shukrani zangu za dhati kwa Viongozi 

na Watendaji wa Mradi wa Health Promotion System 

Strengthening chini ya ufadhili wa Serikali ya Uswisi. Sehemu ya 

ufadhili walioutoa katika utengenezaji wa mfumo wa usimamizi wa

fedha za Serikali katika ngazi za msingi za kutolea Huduma ni 



muhimu sana.

MANUFAA YA MIFUMO YA PLANREP NA FFARS

Ndugu Washiriki,

  Ni dhahiri ukamilishwaji wa mifumo hii utasaidia 

kuongeza uwazi na uwajibikaji kwa Watumishi hasa eneo la 

mapokezi na matumizi ya Fedha za Umma. Hii ni kuanzia katika 

vituo vya kutolea huduma za Elimu na Afya mpaka katika ngazi 

ya Halmashauri.

  Aidha, kwa kuzingatia Sera ya Ugatuaji wa Madaraka 

kwa Wananchi (D by D) na kupitia utaratibu wa Serikali Kuu 



kupeleka Fedha za matumizi ya kawaida na shughuli za 

maendeleo moja kwa moja katika vituo vya kutolea huduma za 

Elimu na Afya, mifumo hii itasaidia kusimamia mapato na 

matumizi sahihi ya Fedha za Serikali na kuleta maendeleo ya 

haraka kwa wananchi.

  Kama alivyosema Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI, Mhe. George Simbachawene, (Mb.) ni jambo la 

faraja kuona kuwa mifumo hii ambayo imesanifiwa na 

kuboreshwa kupitia ufadhili wa wenzetu wa PS3, inamilikiwa na 

kusimamiwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

kupitia Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa Asilimia 100. 



  Ni jukumu la wahusika wote kuanzia ngazi za Msingi 

za Mamlaka ya Serikali za Mitaa na kwenye Wizara na Taasisi za 

Serikali zinazohusika na Mipango, Bajeti na matumizi ya 

Halmashauri kuhakikisha zinautumia. Mfumo huu ni rafiki, 

fungamanifu na hautakuwa na matoleo mapya ya mara kwa 

mara. Vilevile mfumo huu una manufaa makubwa kuwezesha 

Halmashauri zote Nchini kutoa taarifa zenye uwiano sahihi na 

kwa urahisi zaidi.

  Mifumo hii miwili itaunganisha Idara na Vitengo ndani 

ya Halmashauri, na kuwezesha Wataalam wanaoandaa taarifa 

za Uandaaji wa Mipango na Bajeti pamoja na utekelezaji wake 

wafanye kazi kama Timu moja kwa kuwa mifumo hii imejumuisha

matakwa na mahitaji ya sekta zote zilizoko katika Halmashauri 

zetu. Mifumo itawezesha kupata taarifa sahihi za fedha kuanzia 



ngazi ya Kituo, Idara mbalimbali, Halmashauri, Mkoa mpaka 

Wizara za Kisekta na Ofisi ya Rais - TAMISEMI.

WAJIBU, MAELEKEZO NA MAAGIZO

Ndugu Washiriki,

  Kufuatia kukamilika kwa mifumo hii miwili, sasa ni 

wajibu wa kila Mkoa, Halmashauri na Vituo vya kutoa 

huduma za Elimu na Afya kutoa taarifa ya mapato na matumizi 

kwa mamlaka zinazohusika.     

  Vilevile, ngazi zote za Mamlaka za Serikali za Mitaa 



lazima zitoe taarifa za mapato na matumizi kwa Wananchi wan

aowahudumia kupitia mikutano, mbao za matangazo, tovuti, 

vyombo vya habari na njia nyinginezo.

Ndugu Washiriki,

  Kuanzia sasa hatutarajii kuona kituo chochote cha 

kutoa huduma za Elimu na Afya kilichopo chini ya Halmashauri 

kinakuwa na matumizi yasiyozingatia taratibu na kanuni za fedha 

za umma au kubadilisha matumizi ya fedha bila kuwasiliana na 

Mamlaka husika. Matumizi ya fedha yafanyike kutegemea 

chanzo cha fedha kilichopokelewa kwa wakati na kwa mujibu 

wa bajeti iliyotengwa kwa mwaka husika.     



Ndugu Washiriki     

  Mifumo hii imeshirikisha Wizara za Kisekta na Taasisi 

za Serikali ikiwemo Wakala wa Serikali Mtandao (e-Government 

Agency-eGA) kuanzia hatua za awali za ukusanyaji wa mahitaji 

hadi utengenezaji wa mifumo; hivyo basi, mfumo wa uandaaji wa 

Mipango na Bajeti (PlanRep) pamoja na mfumo wa Usimamizi 

wa Fedha katika Vituo vya Kutoa Huduma za Elimu na Afya ndio 

itakayotumika katika Halmashauri na Vituo vya kutolea Huduma 

za Jamii. Hivyo, iwapo kuna Mdau anataka kushirikiana na 

Serikali anapaswa kutumia na kuboresha mifumo hii na siyo 

kuleta mifumo mingine. Uwingi wa mifumo huondoa ufanisi na 

uwajibikaji.



Ndugu Washiriki,

  Serikali ina matarajio makubwa na mifumo hii, na nitap

enda Ofisi ya Rais - TAMISEMI na Ofisi yangu zipate taarifa 

zote za Mipango, bajeti pamoja na taarifa za Fedha 

zinazopelekwa kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa wakati 

na zikiwa katika ubora wa hali ya juu. Aidha, ni vyema sasa 

mapungufu na dosari zinazojitokeza wakati wa ufungaji wa 

Hesabu za Mwisho wa mwaka za Halmashauri ziondoke kupitia 

mifumo hii.

Ndugu Washiriki

  Napenda kutumia fursa hii kuwafahamisha Viongozi 



na Watendaji pamoja na Wananchi wote kwamba, lengo la 

matumizi ya mifumo ya TEHAMA ni kuongeza uwazi, uwajibikaji 

na ufanisi katika utendaji kazi wa shughuli za Serikali na 

isitumike kukwamisha shughuli au utaratibu wa kazi za Serikali. 

Hivyo, ni muhimu itumike kwa ufasaha ili kuleta tija inayotarajiwa.      

  Kwa kuwa mifumo hii ni ya gharama kubwa kila mmoja

wenu kwa nafasi yake ahakikishe anailinda, kuitunza na kuitumia 

mifumo hii ili iweze kudumu na kuwa endelevu kwa manufaa yetu 

kama Serikali na faida ambazo tutazipata kutokana na matumizi 

ya mifumo. 

Ndugu Washiriki,



Pamoja na maelezo niliyotoa pia ninaagiza yafuatayo:-

  Tovuti za Mikoa na Halmashauri zilizozinduliwa 

mwezi Machi 2017, ziwe na taarifa sahihi na zinazokidhi mahitaji 

ya taarifa kwa wananchi na wadau wote. Taarifa za Mipango, 

Bajeti na Matumizi ya fedha ziwekwe katika tovuti hizo.

  Kila Halmashauri inapoandaa mipango yake ya 

mwaka mpya wa fedha wa mwaka 2018/2019 ni lazima kutumia 

taarifa za mfumo wa mwaka uliopita kufanya maamuzi. Kwa 

Mikoa na Wizara, taarifa hizi za mifumo zitumike kufanya 

maamuzi, tathmini na ufuatiliaji.



  Mikoa na Halmashauri ianze zoezi la kuboresha 

miundombinu ikiwemo Mtandao Kiambo (LAN) na kuwa na vifaa 

vya TEHAMA kama kompyuta pamoja na kutoa mafunzo kwa 

watumishi wake.

  Mikoa na Halmashauri hakikisheni mnasimamia na 

kuchukua hatua kali kwa mujibu wa sheria na taratibu zilizopo kwa

yeyote atakayebainika kuhujumu mifumo hii ya Serikali.HALI ILIVYOKUWA KABLA YA MATUMIZI YA MIFUMO

Ndugu Washiriki

  Katika taarifa niliyoletewa na Ofisi ya Rais - 



TAMISEMI na kwa kuzingatia uzoefu niliopata nikiwa Ofisi ya 

TAMISEMI, ni kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kipindi 

kirefu imekuwa ikitumia gharama kubwa katika kukamilisha zoezi 

zima la uandaaji wa Mipango na Bajeti. Pia, Halmashauri 

zimekuwa zikitumia muda mrefu na gharama kubwa kwenye 

kuandaa na kuwasilisha Bajeti kwenye Mamlaka mbalimbali za 

Serikali na hata katika ufungaji wa Hesabu. 

  Hesabu za mwaka 2017/2018 zilizotolewa 

zinaonyesha kuwa gharama za mchakato wa maandalizi ya 

Mipango ya Bajeti ya mwaka kwa Halmashauri 185 ni takriban 

Shilingi Bilioni 8.32 za kulipia usafiri (Mafuta), posho ya kujikimu, 

shajala na gharama za kudurufu Vitabu. Gharama hizo 



hazijumuishi gharama za mawasiliano ya mtandao, Umeme, Simu

 matengenezo ya magari na matengenezo ya vifaa vya Ofisi 

kama vile photocopier, n.k.

  Kutokana na gharama hizo, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zimepata wakati mgumu kwa kujikuta wakitumia fedha 

nyingi kugharamia maandalizi ya Bajeti na kusababisha 

Wananchi kukosa huduma kutokana na Wataalam wa 

Halmashauri kutumia muda mrefu katika mchakato wa zoezi la 

bajeti. Aidha, maandalizi ya bajeti yamekuwa na changamoto 

nyingi na kusababisha Halmashauri kuvuka na bajeti kubwa 

mwisho wa mwaka, kwa kuwa zoezi huchukua muda mrefu. 

Changamoto hii itaondolewa na matumizi ya mifumo hii.

MWISHO



Ndugu Washiriki

  Ni jambo la kutia moyo kwamba, kupitia mfumo huu 

wa PlanRep changamoto hizi zimetatuliwa na tutaweza kuokoa 

wastani wa Shilingi Bilioni 4 kila mwaka ambazo ni gharama za 

Serikali zilizokuwa zinatumika kwa ajili ya kufanya maandalizi na 

mchakato wa Bajeti kama kuandaa machapisho, nauli pamoja na 

posho za kujikimu kwa Watumishi wanaoshiriki kuandaa Bajeti za 

Halmashauri. 

  Kabla ya kuhitimisha Hotuba yangu, napenda 

kuwashukuru Wadau Wetu wa Maendeleo wa USAID na Wadau 

wengine waliochangia Mradi huu na nawaomba tuendelee 

kushirikiana katika kuimarisha na kuufanya mfumo huu kutumika 

kwa ufanisi katika Ofisi zote zinazofanya kazi na Halmashauri. 

Nitumie fursa hii kuwasilisha, kuishawishi Serikali ya Marekani 



iweze kuingiza Mikoa 13 iliyobaki ili iweze kujumuishwa kwenye 

Mradi wa PS3. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

inatambua na kuthamini mchango wenu na tunaamini kuwa nyie 

ni wadau wa kweli na kudumu katika kuleta mabadiliko na 

maendeleo ya haraka katika Nchi ya Tanzania. Tunawashukuru 

sana.

  Baada ya maelezo hayo, sasa nipo tayari kuzindua 

rasmi Mifumo miwili mipya ya kielektroniki ambayo ni mfumo 

wa Kupanga Mipango, Kuandaa Bajeti na Kutolea taarifa za hatua

za Utekelezaji wa Bajeti (PlanRep - Planning, Budgeting and 

Reporting System) pamoja na mfumo wa Kufanya Malipo na 

Kutoa Taarifa za fedha ambazo zimetumwa kwenye Vituo vya 

Kutoa Huduma (Facility Financial Accounting and Reporting 

System).



Asanteni Sana kwa Kunisikiliza.


