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1.0. Utangulizi

 Miaka ya hivi karibuni 
tumeshuhudia kukua kwa kasi 
kwa sekta ya mawasiliano hapa 
nchini na duniani kwa ujumla. 
Kumekuwa na ongezeko la 
huduma zinazowezeshwa 
na tekinolojia ya habari na 
mawasiliano (TEHAMA). 
Fursa zinazotokana na 
kuongezeka huku na pia idadi 
ya watumiaji na watoa huduma vimeongezeka.

 Mabadiliko katika sekta ya mawasiliano yameleta 
maendeleo makubwa na kurahisisha na kubadili 
kwa kiasi kikubwa namna ambavyo tunafanya 
shughuli zetu mbalimbali. Pamoja na mchango huu 
mkubwa na wenye kuongeza tija katika shughuli 
zetu, maendeleo haya pia yamekuja na changamoto 
mbalimbali zikiwemo za kitamaduni, maudhui na 
staha, kiusalama, masuala mapya na wakati mwingine 
hali ya sintofahamu kwa upande wa watumiaji wa 
huduma hizi.

 Mwongozo huu wa watumiaji wa huduma za 
mawasiliano utakuwa unachapishwa mara kwa 
mara kwa kuzingatia mabadiliko katika tekinolojia 
na maendeleo ya sekta kwa lengo la kuwaonyesha 
watumiaji utaratibu bora wa kufuata ili kufaidi 
huduma za mawasiliano ambazo wamezilipia au 
wamewezeshwa kuzitumia, kupunguza na pale 
inapowezekana kuondoa kabisa changamoto ambazo 
zinaweza kuwaletea athari hasi katika matumizi 
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ya huduma na bidhaa za mawasiliano. Kitabu hiki pia 
kinakusudiwa  kumwezesha mtumiaji wa huduma 
za mawasiliano kujilinda dhidi ya matukio yanayoweza 
kutokea na kumsababishia athari za kiafya, kiusalama au 
upotevu wa mali zake.

 Mwongozo umefafanua dhana mbalimbali, umewachambua 
wadau wa sekta ya mawasiliano nchini Tanzania pamoja 
na kazi zao, umeainisha majukumu na kazi za mdhibiti wa 
sekta hii kwenye kumlinda mtumiaji na umeelezea haki na 
wajibu wa watumiaji.

 Vilevile chapisho hili  lina lengo la kutoa dondoo muhimu 
kwa wanaotumia huduma  za simu na intaneti, huduma  za 
utangazaji na huduma  za posta.

 Katika chapisho hili mtumiaji atapata pia ufahamu  kuhusu  
utaratibu wa kuwasilisha malalamiko pale ambapo haki 
yake imekiukwa au pale ambapo hakupokea huduma 
kwa kiwango ambacho mtoa huduma aliahidi kufanya 
hivyo.  Mtumiaji pia atafahamishwa kanuni zinazomlinda, 
masuala mtambuka na tahadhari na mambo ya kuzingatia 
anapotumia huduma na bidhaa za mawasiliano.

 Ni matarajio yetu kuwa chapisho hili litakuwa msaada 
mkubwa kwa walengwa ili kuwawezesha kupata thamani 
halisi ya fedha zao, na pia kufurahia na kufaidi fursa 
zilizopo katika matumizi ya TEHAMA.

    Mhandisi James M. Kilaba
    MKURUGENZI MKUU
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     2.0.Maana ya Mtumiaji 

 Mara nyingi,  maneno  ‘mtumiaji’ au ‘mteja’
 yanatumika kwa kubadilishana; yaani kama vile 

moja ni  mbadala   wa  lingine.  Kwa  kuzingatia   
matakwa ya kisheria,  maneno haya   yanatofautishwa 
kama yanavyo fafanuliwa hapa. Neno “Mteja” 
litatumika kumtambulisha yule ambaye ana 
uhusiano  wa kimkataba na mtoa huduma au bidhaa  
na anaweza kuwa mtu binafsi, kikundi cha watu au 
taasisi. Sambamba na tafsiri hii, neno “Mtumiaji” 
litatumika kumtambulisha yule ambaye anatumia/
anafaidika na huduma au bidhaa yenyewe.

 Aghalabu, inategemewa mteja atakuwa  pia ndiye 
mtumiaji, lakini kufuatana na tafsiri zilizotangulia, 
inawezekana kabisa  kwamba  mteja  asiwe  mtumiaji 
na mtumiaji  asiwe mteja. Kwa mfano, mtu akinunua 
simu kwa ajili ya matumizi  ya ofisi na kuiunganisha 
na mtandao  wa simu kwa kuisajili  laini kwa mujibu 
wa  utaratibu   uliowekwa,  aliyenunua    na  kusajili 
laini  ndiye   mteja   wa  kampuni   husika.   Mtumiaji 
anaweza  kuwa  mtu mwingine  kabisa.  Hivyo  hivyo 
kwa kutumia  mfano wa televisheni/runinga, mmilki 
au mwendeshaji wa hoteli  anaponunua televisheni/
luninga na kujiunga na huduma ya shitariki anakuwa 
mteja wa kampuni  husika ya utangazaji; lakini 
watumiaji  wa televisheni/runinga hizo ikiwa  ni 
pamoja na maudhui  ni watu wengine.

 Pamoja   na  maelezo   hayo,   hii  haizuii   ama   kwa 
mteja  au kwa mtumiaji  kutopata  haki zake kisheria 
na kwa  mujibu  wa kanuni  zinazosimamia sekta  ya 
mawasiliano.
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3.0  Sekta ya Mawasiliano  Tanzania
 
 Sekta ya mawasiliano nchini inahusisha 

miundombinu, utoaji  na matumizi ya huduma 
na bidhaa katika sekta ndogo za simu na intaneti, 
utangazaji, posta na usafirishaji wa vipeto. 

 Huduma za Mawasiliano ni za msingi katika 
maisha ya wananchi kijamii, kiuchumi na kisiasa.
Mawasiliano yanawezesha na kuhimili sekta 
nyingine. 

 Watoa huduma za mawasiliano wanapewa leseni na 
kusimamiwa na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania.

 4.0. Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania

 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania au TCRA 
ambacho ni kifupisho cha Tanzania Communications 
Regulatory Authority kwa lugha ya kiingereza 
ni   taasisi   ya serikali inayosimamia sekta ya   
mawasiliano  katika  Jamhuri  ya   Muungano 
wa  Tanzania. TCRA  inasimamia  sekta  ndogo 
za mawasiliano ya simu, intaneti, maudhui ya 
utangazaji (redio na televisheni) na huduma za posta 
na  usafirishaji wa  vipeto.    

 Mamlaka inasimamia maudhui kwa Tanzania Bara 
tu. Zanzibar ina tume inayosimamia  maudhui  ya  
utangazaji  kwa  eneo la Zanzibar. TCRA ilianzishwa 
chini ya Sheria ya Mamlaka  ya  Mawasiliano 
Tanzania Na. 12 ya 2003. 

 TCRA imeweka  mfumo  wa  leseni  wenye  lengo 
la kuendeleza maeneo ya sekta ndogo zilizotajwa 
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hapo awali. Leseni zinazotolewa ni pamoja na 
Leseni ya  kumiliki  na  kuweka  muundombinu; 
Leseni ya Mawasiliano; Leseni ya kutoa huduma 
za Mawasiliano, Leseni ya kutumia masafa na 
namba na Leseni za Maudhui kwa ajili ya redio na 
televisheni.

 Mamlaka pia inatoa leseni za kusambaza na 
  kusafirisha barua na vifurushi,  kufunga na 

kutengeneza vifaa; Leseni ya kuingiza nchini na 
kusambaza vifaa vya mawasiliano; Leseni ya kuuza 
vifaa vya mawasiliano vya jumla, Leseni ya kuuza 
vifaa vya mawasiliano kwa rejareja na Leseni ya 
kufunga au kuweka mitambo ya mawasiliano.

5.0.  Wadau wa Sekta ya Mawasiliano Tanzania
      
 Sekta ya mawasiliano Tanzania ina wadau wakuu 

wanne ambao ni Serikali, Watoa huduma, Watumiaji  
wa huduma na TCRA ambaye ni msimamizi wa 
sekta. Wadau hawa wana majukumu, matarajio na 
malengo tofauti kama inavyoainishwa hapa chini: -

 Serikali-inatunga sera, sheria na kanuni 
zinazoongoza sekta pamoja na kukusanya kodi 
zinazotokana na shughuli za sekta kwa maendeleo 
ya nchi  na watu wake.

 Watoa huduma-wanafanya biashara, wamejipanga 
vizuri, wanahamasishwa na kupata faida, wana 
uwezo (nguvu ya fedha).

 Watumiaji-hawajajipanga, wanatazamia kupata 
huduma bora kwa gharama kidogo au ikiwezekana 
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hata bure, hawana umoja na wengi wana ufahamu 
mdogo kuhusu teknolojia ya mawasiliano pamoja 
na huduma wanazozitumia.

 Mdhibiti/Msimamizi (TCRA) -  yuko katikati ya 
wadau hawa wengine ili kuhakikisha mahitaji na 
matazamio yao yanafikiwa kwa kuzingatia uwiano 
sawia wa manufaa katika sekta ya mawasiliano. 
Mamlaka inatekeleza sera za Serikali, inahakikisha 
sekta haiyumbi kwa kuhakikisha watoa huduma 
wanatoa huduma kwa ufanisi na  kuona maslahi 
ya watumiaji yanalindwa.

 

Kielelezo Na.1: Wadau wa Sekta ya Mawasiliano
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 6.0 Kazi na Majukumu ya Mamlaka
       ya Mawasiliano Tanzania

      Sheria iliyoianzisha Mamlaka hii imetamka kazi za
      TCRA kama zinavyoainishwa hapa chini: -
 1.  Kutoa  leseni,  kuongeza muda  wa  leseni  na
     kufuta leseni pale ambapo masharti ya leseni
     husika hayakufuatwa;
 2.  Kuweka viwango kwa bidhaa na  

    huduma zinazosimamiwa;
 3.  Kuweka viwango, kanuni na masharti ya
       kusambaza bidhaa na huduma zinazosimamiwa;          

 4.  Kudhibiti viwango na bei ya jumla 
    ya mawasiliano kati ya mitandao;

      5.  Kufuatilia utendaji wa sekta zinazosimamiwa    
   kuhusiana na: -

a. Viwango vya  uwekezaji, upatikanaji 
 wa huduma, ubora na viwango vya huduma, 

gharama za huduma, ufanisi wa bidhaa na 
usambazaji wa huduma;

b. Kuwezesha kutatuliwa kwa malalamiko na 
migogoro baina ya watoa huduma na kati 
ya mtoa huduma na mtumiaji wa huduma;

c. Kusambaza taarifa kuhusu mambo ambayo 
ni muhimu  kwa  ajili  ya  shughuli  za 
Mamlaka.

 Katika kufanya  kazi  zake,  Mamlaka  inajitahidi 
kuendeleza ustawi wa jamii ya Tanzania kwa kukuza 
ushindani unaofaa na ufanisi wa uchumi; kulinda 
maslahi ya watumiaji; kuendeleza upatikanaji wa 
huduma zilizodhibitiwa kwa watumiaji  wote ikiwa 
ni pamoja na wenye kipato kidogo, walioko vijijini 
na watumiaji  walio  katika  mazingira  magumu; 
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kuelimisha wananchi kuhusu utambuzi na  uelewa 
wa sekta zilizodhibitiwa ikiwa ni pamoja na  haki na 
wajibu wa watumiaji na namna ambavyo malalamiko 
yanaweza kuwasilishwa na kutatuliwa.

7.0.  TCRA na dhana ya kumlinda Mtumiaji

 Sekta ya mawasiliano inakua na kubadilika wa kasi.
 Kuna huduma na bidhaa nyingi ambazo zinavutia
 watumiaji tofauti-tofauti kutokana na    hadhi yao,
 kiwango cha uchumi, uelewa na mahali walipo. Wateja 

na watumiaji wa  huduma na bidhaa za mawasiliano
 wakiwa wadau muhimu katika sekta ya mawasiliano
 wanahitaji kulindwa dhidi ya watoa huduma ambao
 wanaweza   kutumia   udhaifu   wa   watumiaji   au
 uelewa wao mdogo kuwakandamiza, kuwanyonya,
 kuwadhihaki na kuwanyanyasa kiuchumi.
 
 TCRA inapotoa   leseni huweka masharti ambayo 

hulenga kumlinda mtumiaji. Uwekaji wa viwango 
kwa bidhaa na huduma zinazosimamiwa una lengo 
la kuhakikisha kwamba watumiaji wanapata thamani 
ya malipo  waliyotoa  kwa  huduma  na  bidhaa. 
Viwango na kanuni na masharti ya kusambaza 
bidhaa na huduma zinazodhibitiwa vinawekwa kwa 
madhumuni ya kuendeleza biashara inayozingatia 
ubora wenye viwango vya kimataifa na vitakavyo 
hakikisha watumiaji wanapata huduma kwa viwango 
stahiki. Udhibiti wa gharama na bei za huduma una 
lengo la kuzuia mtoa huduma  mwenye ukiritimba 
kuwanyonya watumiaji kwa kujipangia bei anayotaka 
kwa kutumia fursa ya kutokuwepo ushindani.

 Majukumu ya kushughulikia   malalamiko   ya 
watumiaji yanalengo  la   kuhakikisha  kwamba 
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watumiaji wanatendewa haki na kwa muda mfupi 
iwezekanavyo ikilinganishwa na muda ambao 
ungehitajika kwenye vyombo vingine vya kutoa 
haki.

 Aidha, Mamlaka inapohimiza kuenea kwa huduma 
vijijini na kwenye maeneo ambayo watoa huduma 
wasingependelea kwenda kwa sababu za kibiashara, 
hufanya hivyo kwa lengo la kuhakikisha kwamba 
Watanzania wengi zaidi wanapata huduma, bila 
kutengwa kwa sababu ya eneo wanaloishi.

8.0.  Haki za Watumiaji

 Watumiaji wa huduma na bidhaa za mawasiliano
 wana  haki  mbalimbali  ambazo  zinawapa  ulinzi
 wanapotumia huduma na bidhaa hizo. Haki hizi,
 ambazo zimeainishwa kwenye Kanuni za Kulinda
 Watumiaji, zinatokana ama na matumizi ya huduma
 au bidhaa husika, masharti ya leseni za watoa 

huduma au kwa mujibu wa matakwa ya sheria za 
nchi.

 
 8.1. Haki zitokanazo na matumizi na masharti ya 

leseni 

 Upatikanaji wa huduma: Watumiaji wanapaswa 
kupata huduma za msingi za mawasiliano kwa bei 
nafuu. 

 Kupata huduma bora: Watumiaji  wanatakiwa 
kupata huduma zenye ubora ambazo zinaendana na 
gharama za huduma. Wanapaswa kupata huduma 
ambazo zinaendana na dhana ya thamani ya fedha 
inayolingana na huduma zinazotolewa.

 



MWONGOZO KWA WATUMIAJI WA HUDUMA NA BIDHAA ZA MAWASILIANO

10

 Kupewa taarifa kuhusu  huduma  na  bidhaa: 
Watumiaji wana haki   ya kupata taarifa kamili 
za makubaliano ya awali ambazo ziko wazi 
(zinaeleweka),zitakazosaidia,zinazojitosheleza 
na sahihi kuhusu huduma zinazotolewa na mtoa 
huduma ili kurahisisha kufanya uchaguzi sahihi. 

 Kutokubaguliwa: Watumiaji wana haki ya 
kuhudumiwa kwa usawa na bila kubaguliwa. 
Ubaguzi unaozungumziwa hapa unaweza ukawa 
kwa namna ya ama kunyimwa huduma au huduma 
kutolewa kwa ubora usiofanana kwa wateja tofauti 
hata kama wote wanalipa kiasi cha fedha sawa na 
wengine na kwa huduma zinazofanana.

 Malalamiko:  Watumiaji  wanapokutana na kasoro 
katika ubora wa huduma au ucheleweshaji katika 
kupata huduma wanatakiwa kulalamika. Watumiaji 
wanatarajiwa kutumia huduma wakijua masharti 
na viwango vya huduma inayotolewa.  Kama 
masharti hayo hayakutimizwa mtumiaji anatakiwa 
kulalamika. 

 Kutatuliwa matatizo: Mtumiaji anapolalamika 
anatakiwa apate suluhisho la matatizo yake. Kila 
mtoa huduma anatakiwa kuweka utaratibu wa 
kutatua malalamiko ya wateja kuhusiana na huduma 
anazozitoa au matatizo yanayotokana na huduma 
hizo.

  Iwapo  mtoa  huduma ama hakutatua  tatizo  au 
hakulishughulikia kabisa au utatuzi uliotolewa 
haukumridhisha mlalamikaji basi m l a l a m i k a j i 
anatakiwa kuwasilisha malalamiko yake TCRA. 
Kupewa taarifa kabla ya kusimamisha au 
kukatisha huduma: Iwapo kwa namna moja au 
nyingine mtoa huduma anataka kusimamisha kwa 
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 muda utoaji wa huduma anatakiwa kutoa taarifa 
ya awali kwa watumiaji akieleza wazi sababu za 
kufanya hivyo. Kusitishiwa huduma bila kupewa 
taarifa ni ukiukwaji wa haki za watumiaji.

 Uwakilishi: Watumiaji wana haki ya kuwakilishwa 
katika kufuatilia masuala ya huduma wanazopata. 
Kupata  taarifa  kamili  za  malipo  na  ankara: 
Watumiaji wanaolipia huduma baada ya kutumia, 
wana haki ya kupata taarifa kuhusu ankara zao kwa 
ajili ya malipo wanayotakiwa kufanya.

 8.2.  Haki zinazotokana na Sheria za nchi

 Zipo haki ambazo zimewekwa kwenye sheria; 
nazo ni usalama wa huduma zinazotolewa, usiri 
na faragha wakati wa matumizi na elimu kuhusu 
huduma zinazotolewa. Haki hizo ni:

 Usalama na Ulinzi: Watumiaji wanatarajia kutumia 
huduma na bidhaa ambazo ni salama na imara. Mtoa 
huduma, muagizaji au msambazaji wa vifaa vya 
mawasiliano hapa nchini, anapaswa kuhakikisha 
kwamba vifaa vyake vyote vinakidhi mahitaji ya 
usalama wa afya kabla ya kutumiwa na wateja. 
Vifaa vya mawasiliano vinavyoingizwa Tanzania 
vinatakiwa kuthibitishwa ubora wake na TCRA, 
kuwa salama kwa watumiaji kwa kuzingatia viwango 
vya ubora wa kimataifa.

 Kuwa na usiri au faragha katika matumizi: Sheria 
inamlinda mtumiaji dhidi ya kutolewa kwa taarifa 
zake na mtoa huduma kwa watu wasiohusika.

  Watumiaji wana haki ya usiri au faragha katika 
matumizi  ya  huduma.  Sheria    imeweka  masharti 
ya uaminifu kwa watoa huduma ili kuhakikisha na 
kudumisha usiri wa maudhui ya mawasiliano yote, 
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ziwe data au taarifa zozote ambazo mtoa   huduma 
anaweza kuvipata kutokana na kumhudumia mteja. 
Taarifa za mteja hazitatolewa kwa mtu yeyote bila 
ya ridhaa ya maandishi ya mteja mwenyewe. Taarifa 
zinaweza kutolewa kwa wahusika walioidhinishwa 
pale tu ambapo zinahitajika katika uchunguzi wa 
matukio ya kijinai na kwa utaratibu uliowekwa 
kisheria na kikanuni au itakapoombwa na mahakama. 
Elimu kwa Watumiaji:  Watumiaji  wana   haki 
ya kuelimishwa kuhusu   huduma   wanazotarajia 
kujiunga nazo na zile zinazotolewa kwao na masuala 
yanayohusiana na matumizi yao.

 

9.0.  Wajibu wa watumiaji
 
 Pamoja na haki walizonazo, watumiaji   pia wana 

wajibu ambao wakati mwingine unafanana na haki. 
Wajibu unatokana na matumizi pia na sheria za nchi.
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    9.1   Wajibu kutokana na matumizi
 
 Kuwa makini: Ni jukumu la mtumiaji kuwa makini 

na kuhoji masuala kama vile kanuni na masharti ya 
huduma. Wateja wanapaswa kujua haki na wajibu 
wao pamoja na kutafiti taarifa nyingine wanazoweza 
kupata  ambazo  zinahusiana  na  huduma  ambazo 
wanazitumia au wanatarajia   kuitumia. A i d h a 
watumiaji wanatakiwa kujilinda dhidi ya  makosa yote ya  
mtandaoni, ikiwemo ulaghai na  uhalifu unaofanywa 
kwenye mtandao ya mawasiliano. 

 Kuunga mkono udhibiti: Watumiaji wanatakiwa kutoa 
taarifa TCRA pale ambapo wanaona kasoro katika utoaji 
wa huduma yoyote katika matumizi ya huduma za 
mawasiliano.

 Kutokubughudhi watumiaji wengine: Kila Mtumiaji  
anapaswa  kutumia  huduma  na  bidhaa za mawasiliano kwa 
staha, bila ya kuwaletea kero watumiaji wengine. Hii ni 
pamoja na kuzingatia faragha ya watu wengine kwa mfano 
kwenye sehemu za ibada; sehemu zinazohitaji umakini 
kwa mfano maktaba, benki na kwenye mikusanyiko ya 
watu wengi. Katika wajibu huu, inasisitizwa kwa mtumiaji 
kutotuma ujumbe, au kupiga simu zenye maudhui isivyo 
stahiki kwa mtumiaji mwingine bila ridhaa yake.

 9.2.  Wajibu unaotokana na Sheria za nchi

 Kutii sheria za nchi: Mtumiaji ana wajibu wa kutumia 
huduma kwa kuzingatia sheria za nchi na bila kuingilia 
uhuru na haki za watumiaji wengine. Huduma za 
mawasiliano zisitumike kama nyenzo ya kufanya 
uhalifu wa aina yoyote; mfano kutukana watumiaji 
wengine, kutunza au kusambaza picha zisizofaa, kufanya 
mawasiliano yenye maudhui ya kulenga ponografia 
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ikiwemo ponografia ya watoto. Sheria mojawapo  ni  
sheria  ya  Mawasiliano  ya Elektroniki na Posta 
(EPOCA) ya 2010, Sheria ya makosa ya Mtandao 
ya 2015 na Sheria ya Miamala ya Kielektroniki ya 
2015.

 Baadhi ya matakwa ya kisheria kuhusu matumizi ya 
huduma za mawasiliano ni pamoja na kusajili laini 
ya simu kwa majina halisi kabla ya kuanza kuitumia, 
kutoa taarifa unapopoteza simu au laini ya simu 
au unapobadilisha umiliki wa simu. Kuchakachua 
laini ya simu au kifaa chochote cha mawasiliano ni 
kutenda kosa la jinai.

 Matumizi halali ya huduma: Watumiaji wanatakiwa 
kutumia huduma kwa kuzingatia masharti ya huduma 
husika. Matumizi ya huduma kinyume na malengo 
yaliyowekwa ni kukiuka sheria za nchi.

 Matumizi salama ya huduma: Watumiaji wa 
huduma na vifaa vya mawasiliano wanatakiwa 
kutumia huduma na vifaa vya mawasiliano kwa 
usalama wao binafsi na watumiaji wengine na pia 
kuhakikisha utunzaji wa mazingira. Watumiaji 
wanatakiwa kuzingatia maelekezo kuhusu matumizi 
ya simu zao za kiganjani wanapokuwa kwenye 
maeneo hatarishi au maeneo maalum kama vituo 
vya mafuta, hospitali (karibu na vifaa tiba ambavyo 
vinaweza kuathiriwa ubora wa utendaji wake kwa 
kuingiliwa na matumizi ya simu) au wanapoendesha 
magari.   Watumiaji wachukue tahadhari na wazingatie 
maelekezo yanayotolewa kwenye maeneo husika.

 Kulipia huduma wanazotumia: Watumiaji 
wanawajibika kulipa gharama za huduma ambazo 
wamejiunga nazo, hasa kwa wale wanaolipia huduma 
baada ya matumizi. Kwa wale wanaolipia kabla, ni 

 vyema kufahamu huduma wanazotumia na gharama   
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zake.  Mamlaka  inawashauri  watumiaji  kujiunga  
na vifurushi ikiwa vipo kwani gharama zake ni ndogo 
kuliko bei ya kawaida. Kujiunga na vifurushi ni hiari 
ya mtumiaji mwenyewe.

 Kuhifadhi  Mazingira  na  Utunzaji  wa  nyenzo 
za mawasiliano: Kila mtumiaji ana jukumu la 
kuhakikisha kuwa matumizi yake ya huduma za 
mawasiliano hayaathiri mazingira. Aidha mtumiaji 
ana jukumu la kutunza vifaa, miundombinu na 
nyenzo zote za mawasiliano karibu yake.

10.0.  Masuala ya kuzingatia unaponunua na kutumia  
 huduma za mawasiliano

 Unaponunua kifaa cha mawasiliano au huduma za 
mawasiliano unakuwa na matarajio mengi. Kwanza 
ungependa kifaa au huduma ikidhi mahitaji yako na 
uridhishwe na ubora wake, ufanisi na upatikanaji wa 
huduma muhimu zitakazofanya uweze kuendelea 
kufaidi na kuifurahia bidhaa au huduma husika. 
Ungependa pia kupata msaada au kuungwa mkono 
na aliyekuuzia au anayekupa huduma ili uweze 
kuendelea kutumia huduma na bidhaa hiyo kama 
ulivyotarajia mwanzoni. Hivyo, kuna mambo ambayo 
ni muhimu kuzingatia, ambayo yameainishwa hapa 
kutegemea na aina ya huduma au kifaa.

  10.1. Unaponunua simu
 Simu imekuwa kifaa ambacho kina matumizi mengi
 ya mawasiliano.       Simu  ya  mezani  inafanikisha
 mazungumzo na baadhi huweza kutoa huduma za
 ujumbe mfupi (sms) na huduma za intaneti. Simu
 ya kiganjani  inatumika kwa mazungumzo, kutuma
 ujumbe mfupi, kupata huduma za intaneti, kufanya
 miamala ya kifedha, kujumuika kupitia mitandao ya
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 kijamii na hata kuhifadhi kumbukumbu, kutegemea
 uwezo  wa   simu   husika.  Simu   ni   nyenzo  ya
 kutuunganisha kibiashara na kijamii; hivyo mnunuzi
 wa simu angependa kuwa na kifaa ambacho
 kinakidhi mahitaji na matarajio yake kutegemea na 

kile anachotaka kufanya.
 Iwapo mahitaji yako ni mazungumzo na kutuma 

ujumbe  mfupi  au  kupata  huduma  za  kifedha  tu, 
simu ya kawaida inakufaa. Iwapo una matumizi na 
matarajio zaidi ya kuzungumza na kutuma ujumbe 
mfupi, unahitaji kuwa na simu yenye uwezo wa 
kufanya mambo unayotarajia.

 Pamoja na mahitaji haya ya mawasiliano, unahitaji 
kuwa na simu ambayo itakuwezesha kuitumia wakati 
wote. Hivyo, pamoja na mazingatio ya mahitaji yako 
ya matumizi, unahitaji simu yenye sifa zifuatazo:

 1. Ubora: Kabla ya kununua simu, uhakikishe 
uhalisia na ubora wake kwa kuangalia namba 
tambulishi ya simu husika. Kila simu halali ya 
kiganjani ina namba yake ya pekee ya utambulisho 
ambayo inajulikana kama IMEI, ambacho ni 
kifupisho cha maneno ya kiingereza ambayo ni 
International Mobile Equipment Identity, na namba 
hii haifanani na nyingine yoyote duniani kote.

 2.   Uwezo wa kuunganisha mitandao: Hakikisha 
kuwa simu unayonunua inaweza kuunganishwa na 
mitandao iliyoko nchini na nje ya nchi pia.

 3.  Urahisi wa kuchaji: Simu iwe na uwezo wa 
kutumia kifaa cha kuchajia ambacho kinapatikana 
kirahisi.

 4.     Utunzaji wa umeme: Hakikisha simu ina uwezo 
wa kutunza umeme kwenye betri yake na kukupa 
muda wa kutosha kutumia huduma za mawasiliano, 
yaani ambayo ikichajiwa inakaa muda mrefu bila 
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betri kuisha nguvu.

 5. Urahisi wa kutumia: Hakikisha unanunua simu 
itakayo kuwezesha kupokea simu na meseji bila 
kupitia mlolongo wa hatua ndefu.

 6.  Simu ya kiganjani isiwe kero: Nunua simu 
inayoweza kushikwa mkononi na kutumiwa bila

 kuleta bugudha kwa mtumiaji au kwa watu wengine.
 7. Mahali pa kununua simu: Ni jambo la 

muhimu  kuhakikisha unanunua simu  yako  mpya
 kutoka kwenye duka lililosajiliwa au kuidhinishwa
 na watoa huduma au watengenezaji wa simu husika.
 Hii itakuhakikishia kuwa iwapo kuna tatizo la simu
 uliyonunua, basi utaweza kutengenezewa simu yako  
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iliyo  kwenye waranti au wakati  mwingine

 kubadilishiwa kabisa.
 8. Dai  risiti  na  waranti: Kila  ununuapo simu
 mpya, hakikisha unadai risiti na waranti ambavyo
 vitakuhakikishia umiliki wako na pia uhakika wa
 yule anayekuuzia. Pale inapotokea unataka kununua
 simu iliyotumika, hakikisha unapata risiti ya awali
 au uthibitisho wa umilki wa simu husika. Simu bora
 inatakiwa iwe na garantii ya angalau mwaka mmoja.
 9. Pata taarifa kabla ya kufanya uamuzi: Pamoja
 na  vidokezo vilivyotajwa hapo  juu,  unaweza pia
 kupata simu inayokufaa kwa kusoma taarifa za kifaa
 chenyewe  au  kupata  uzoefu/maoni ya  watumiaji
 wengine ambao wameridhika na ubora, utendaji
 kazi wa simu husika; ila taarifa hizo zitoke kwa watu
 unaowaamini.
 
 10.2. Unaponunua laini ya simu

 Ili simu ya kiganjani iweze kufanya kazi, inahitaji iwe 
na laini ambayo imeunganishwa na mtandao husika. 
Laini hii inajulikana kama SIM card, ambacho ni 
kifupisho cha Subscriber Identity Module   kwa 
lugha ya kiingereza.

   Sheria inataka mtumiaji anayenunua au kupata 
laini ya simu kuisajili kwa majina yake halisi. Kwa 
mujibu wa Sheria ya Mawasiliano ya Kielektoniki 
na Posta (EPOCA) ya 2010, adhabu ya kutokufanya 
hivyo ni shilingi 300,000 au  kifungo  miezi  mitatu.  
Hakikisha taarifa  unazotoa wakati wa usajili ni za 
kweli. Ni kosa la jinai kutoa taarifa za uongo, na 
inapothibitishwa mahakamani, adhabu kali hutolewa 
ikiwa ni pamoja na faini, kifungo au vyote viwili. 
Kuthibitisha usajili wako, piga *106#.
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 Ni muhimu kuhakikisha kwamba kitambulisho 

chako ndicho kinachotumika katika usajili wa laini. 
Vitambulisho ambavyo vinakubalika ni:

 1.     Kitambulisho cha Taifa.
 2.     Kitambulisho cha Mzanzibari Mkaazi.
 3.     Pasi ya Kusafiria.
  4.     Kitambulisho cha Mpiga Kura.
 5.     Leseni ya Udereva iliyotolewa Tanzania.

 Ni vyema kuchagua mtoa huduma ambaye atakidhi 
matarajio yako na ambaye una imani kuwa atakupa 
huduma bora kwa gharama unayoimudu. Ujiunge na 
mtoa huduma ambaye atakuwa tayari kukuhakikishia 
haki zako, ikiwa ni pamoja na haki ya kuwasilisha 
malalamiko na kupata suluhisho.

 10.3.  Unapojiunga na huduma za simu

 Watoa huduma  za simu za kiganjani wana bidhaa
 nyingi ambazo huweza kuunganishwa kama huduma
 moja  (kifurushi).  Kuna  aina  nyingi  za  vifurushi
 vyenye gharama tofauti. Unapojiunga na huduma au
 vifurushi, ni vyema kuzingatia aina ya huduma
 unayotarajia; kama ni ya mazungumzo zaidi, meseji
 zaidi au data zaidi.

 Pata taarifa za kutosha kabla na wakati wa kutumia 
huduma hizo na wakati wote, pata ufafanuzi wa 
huduma unayojiunga nayo iwapo utakuwa huna 
uhakika na lile linaloendelea, hasa pale unapoona 
kipengele cha ‘masharti na vigezo kuzingatiwa’ 
kinasisitizwa.
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 10.4.  Unapotumia simu kwa maongezi au kutuma 
ujumbe mfupi

 Matumizi ya simu kwa maongezi ni ya aina mbili
 –  kupigia  mtumiaji  mwingine  na  kupokea  simu
 kutoka kwa mtumiaji mwingine. Maongezi ya simu
 yanatakiwa  yawasilishe  ujumbe  unaotakiwa  kwa
 muda mfupi. Hii inaokoa muda na pia gharama za
 matumizi. Mawasiliano kwa  njia ya ujumbe mfupi
 yanaokoa gharama  za  maongezi na  pia  ni  nzuri
 kutumika kwenye hadhara, kwani ina faragha na
 huondoa kuwabugudhi watu wengine. Unapotumia 

simu kuwasiliana zingatia vidokezo hivi muhimu:
 1. Fikisha kwanza ujumbe uliokufanya upige simu, 

ndipo uongee mambo mengine.
 2. Simu nyingi zina milio ndani ya kifaa chenyewe, 

lakini pia mtumiaji anaweza kupata milio mingine 
kwa namna mbalimbali na kuihifadhi kwenye 
simu yake. Ni vyema kuweka mlio wenye staha na 
heshima kwenye simu yako, kwa kuzingatia maadili 
ya hadhara/jamii inayokuzunguka.

 3. Zingatia faragha yako na ya watu wengine; kwa 
mfano kwa kutokupayuka unapokuwa kwenye 
mkusanyiko wa watu, (mfano benki, maeneo ya

 ibada na tafakuri, hospitali, kwenye mikutano, 
darasani n.k). Kwa kawaida, sauti ya mtu 
anapozungumza na simu inakuwa ni ya juu tofauti 
na mazungumzo ya ana kwa ana. Ukitaka kutumia 
simu kwenye hadhara, kaa mbali na watu wengine, 
angalau hatua nne kutoka mtu wa mwisho kwenye 
mkusanyiko huo au kama ni kwenye chumba, ni 
vyema zaidi ukitoka nje ya chumba husika.

 4. Usitumie simu kwenye maeneo hatarishi ambayo 
yanaweza kukufanya   usahau   unachofanya; kwa 
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mfano unapoendesha gari au mitambo, unapokuwa 
  jikoni,  unapotembea  barabarani, n.k. Usitumie simu 
katika mazingira ambayo yanaweza kuwapa nafasi 
watu wenye nia mbaya kukufanyia uhalifu.

 5. Zingatia masharti ya matumizi ya simu (kwa 
mfano ukiwa ndani ya ndege, maeneo nyeti, n.k).

 6. Usipigie watu simu au kuwatumia meseji muda 
ambao kijamii unakubalika kuwa ni usiku sana au 
asubuhi sana; isipokuwa tu kama kuna dharura.

 7. Chukua tahadhari ya wale walio karibu nawe 
wasisikie mazungumzo  yako  kwani    waweza kupata 
taarifa zako za siri usizokusudia wao kuzifahamu.

 8.     Tuma ujumbe wenye staha na maudhui mazuri.
 9.     Usitunge au kusambaza ujumbe wenye maudhi
 au usiofaa.
 10. Ukipokea ujumbe usiofaa, ufute na usiusambaze.

 10.5.  Unapotumia simu kupata huduma za 
kifedha

 
 Simu ya kiganjani imekuwa mwezeshaji mkuu wa 

miamala ya kifedha. Katika miaka ya hivi karibuni, 
kumekuwa na ongezeko kubwa la matumizi ya 
huduma za kifedha mtandaoni. Simu ya mkononi 
inakuwezesha kutuma, kuhamisha au kupokea pesa 
mahali popote penye huduma hiyo. Hali hii imeongeza 
kwa kiasi kikubwa uwezo wa jamii kuweza kuzifikia 
na kushiriki katika huduma za kifedha kwa wingi na 
kwa urahisi zaidi.

 Pamoja  na  faida  nyingi  zinazotokana  na  ukuaji 
huu, pia kumekuwepo ongezeko la changamoto 
ambazo zinaendana  na matumizi  ya huduma hizi. 
Ili kupunguza   au   kuondoa   kabisa   
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 changamoto hizi, mtumiaji wa huduma za kifedha 
mtandaoni unashauriwa kuzingatia yafuatayo:

 1. Usiweke kiwango kikubwa cha pesa kwenye 
akaunti  ya  fedha  kwa  mtandao  kwa  muda 
mrefu.  Tumia   huduma   za   Benki   kutunza kiasi  
kikubwa   cha  fedha,   na  unapozihitaji kwa kufanya 
miamala, basi  unaweza kuzitoa huko na kuziingiza 
kwenye simu kwa ajili ya matumizi yako mtandaoni.

 2. Tumia  namba  ya siri  ambayo  sio  rahisi  mtu 
mwingine kukisia.  Usitumie mwaka wako wa 
kuzaliwa au wa mtu wa karibu kama mwenza au 
watoto.    Ni vyema  kuibadili  namba  hiyo mara 
kwa mara.

  3. Thibitisha na hakiki namba ya mtu unayemtumia 
pesa au salio kabla ya kutuma. Hapa tunasisitiza, 
hakikisha, hakikisha na hakikisha tena kabla ya 
kukamilisha muamala.

 4. Usimpe mtu yeyote usiyemfahamu vizuri simu 
yako au kadi yako ya simu ili atumie.

 5. Usitoe namba zako za siri au taarifa zako 
binafsi unazotumia kwa huduma za kimtandao 
kwa mtu yeyote, (hapa tunasisitiza usitoe kwa mtu 
yeyote) kwani  anaweza  kutozitunza  vyema 
au yeye mwenyewe akazitumia kwa utaratibu ambao 
hujauridhia.

 6. Ukipigiwa simu  au  kutumiwa ujumbe mfupi 
unaokuelekeza kutuma fedha, hata kama mtu 
anayekuagiza unamfahamu  hakikisha   kuwa ndiye 
kabla   ya   kutekeleza  maagizo  hayo. Usishinikizwe 
na maelekezo ya ujumbe mfupi (sms), kwa kuwa 
wahalifu wana njia nyingi za kulaghai. Ukiwa 
hujajiridhisha, mpigie simu aliyekutumia ujumbe  



MWONGOZO KWA WATUMIAJI WA HUDUMA NA BIDHAA ZA MAWASILIANO

23
kwa  namba  nyingine, au wapigie simu watu 

 wake wa karibu kupata uhakika; vinginevyo
 usitekeleze maagizo hayo. Usiwe na nidhamu ya 

woga. 
 Thibitisha taarifa hata kama ni kutoka kwa 

mwanafamilia, kwa wakubwa wako wa kazi au 
kwenye jamii.

 7. Unapoombwa  msaada au  mkopo katika mazingira 
ya dharura, tumia njia iliyoelekezwa hapo juu ili 
kujiridhisha kabla ya kutoa msaada.

 8. Unapopewa “dili” linalohusisha biashara yenye 
faida kubwa, mikopo isiyo na usumbufu, SACCOS 
zenye majina maarufu, unapopata taarifa y a   
ushindi  wa   donge  nono  katika bahati nasibu 
ambayo hujashiriki, kumbuka usitangulize malipo 
ya aina yoyote. Kumbuka utafanikiwa kwa kufanya 
kazi halali kwa bidii na kwa ueledi na sio kwa njia za 
mkato.

 9. Mtumiaji mwingine akikosea kukutumia fedha na 
akakuomba umrudishie, usizitoe   wala kumrudishia, 
ila  mwelekeze awasiliane na mtoa huduma wake 
ambaye atazitoa kwako na kumrudishia.

 10. Iwapo  umekosea  kutuma  fedha  na  kuituma 
kwenye akaunti/namba usiyotarajia, toa taarifa 
haraka kwa mtoa huduma wako na fuatilia maelekezo 
unayopatiwa, kisha ripoti suala hili Polisi mapema 
iwezekanavyo iwapo fedha hazijarudishwa.

 11.  Hakikisha  huduma  zako   zote   zimezuiliwa ikiwa 
ni pamoja na huduma za kifedha endapo utapoteza 
au kuibiwa simu. Kuibiwa fedha za mtandaoni baada 
ya kuibiwa simu au laini ya simu hutokea tu iwapo 
hutatoa taarifa mapema kwa mtoa huduma wako na 
kwa jeshi la Polisi.
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 12.Unapopokea maelekezo kutoka mtu anayedai ni 

mwakilishi  wa   mtoa   huduma   ambaye anataka 
uingize tarakimu kwenye simu yako au uizime simu 
yako kwa sababu yoyote ile atakayokueleza usifanye 
hivyo; badala yake nenda kwenye ofisi za mtoa 
huduma wako ili utekeleze maelekezo hao ukiwa 
ofisini kwao. Ni bora kuchelewa kuliko kupoteza. 
Toa taarifa kwa Mtoa huduma wako na kwa Jeshi la 
Polisi.

        10.6.  Unapotumia simu kwa biashara

 Simu zimefungua fursa za ujasiriamali wa aina 
nyingi. Zinawezesha watu kuwa wakala wa kuuza 
vocha za muda wa maongezi, kufanya miamala ya 
kifedha, kuuza na kutengeneza simu na kuchaji simu 
za watumiaji wengine, kuuza na kununua bidhaa na 
huduma mitandaoni, n.k.

 
 Pamoja na mambo ya kuzingatia kwa wanaotumia 

huduma za fedha kwa simu, wanaofanya biashara 
kwenye mitandao au biashara na shughuli 
zinazohusiana na simu wanashauriwa kuzingatia 
yafuatayo:

 1. Kujisajili kwa mtoa huduma husika kwa kutumia 
taarifa zako binafsi na kuepuka kutumia taarifa au 
vibali vya watu wengine.

 2. Kuwa  makini  dhidi  ya  wahalifu.  Kwa  vile 
biashara hizi zinahusisha mzunguko mkubwa wa 
fedha, zinalengwa na wezi mtandaoni na wale wa 
kawaida.

 3. Kuhakikisha  kwamba simu  inayotumika kwa 
miamala ya kifedha ni tofauti na inayotumika 
kwa shughuli nyingine   na kuhakikisha simu hiyo 
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haitumiwi na mtu mwingine. Vilevile waagize 
wahudumu wako wasipokee maagizo ya mtu 
mwingine kuhusiana na biashara yako. Maelekezo 
yote lazima yafanyike uso-kwa-uso, au kwa njia ya 

simu ya maongezi tu.
 4. Tumia namba ya siri ambayo sio rahisi mtu 

mwingine kukisia. Ni hatari na uzembe kutumia 
mwaka wa kuzaliwa kama namba ya siri, kwani ni 
rahisi kukisiwa.

 5. Iwapo unauza laini za simu, hakikisha unasajili 
wanaonunua kwa kutumia vitambulisho vyao halisi 
vilivyoidhinishwa na TCRA.

 6. Kutokuchakachua simu au laini ya simu. Hii 
inahusu hasa  mafundi wa  simu  na  wamiliki wa 
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simu husika. Sheria ya Mawasiliano ya Elektroniki 
na  Posta  (EPOCA)  ya  mwaka

 2010, kifungu cha 129 kimeweka adhabu dhidi ya 
kuchakachua simu au laini na kifungu 135 kimeweka 
adhabu dhidi ya kufungulia simu ambayo imefungiwa 
kama sehemu ya kutekeleza mpango wa rajisi kuu ya 
namba tambulishi.

  7. Ukipokea simu kwa ajili ya matengenezo  au 
kwa huduma ya kuchaji, hakikisha aliyekupa 
ana uthibitisho wa umilki wa simu hiyo au kifaa 
hicho na pale inapowezekana aonyeshe risiti ya 
manunuzi ya kifaa husika. Weka, tumia na  tunza  
kitabu  cha  kumbukumbu (rejesta) ya vifaa vyote 
vinavyopokelewa na kutoka. Vilevile hakikisha 
kuwa wahusika wanaweka sahihi zao.

 10.7.  Mengineyo kuhusu simu

 1. Ukipoteza simu au kadi ya simu toa taarifa kwa 
mtoa huduma na Polisi. Kutokutoa taarifa ni kosa 
la jinai na adhabu ya kutokufanya hivyo ni faini, 
kifungo au vyote viwili.

 2. Ukiokota simu au kadi ya simu toa taarifa polisi au 
kwa mtoa huduma. Kutumia laini ya simu au kifaa 
cha mawasiliano ambacho huna uhalali wa umiliki 
wake au ridhaa ya mmiliki ni kosa la jinai na adhabu 
kwa mujibu wa kifungu 126 ni faini au kifungo.

 10.8.Unaponunua kifaa cha mawasiliano kupata 
huduma za intaneti

 Pamoja na simu za kiganjani, tekinolojia imewezesha 
kutumika kwa vifaa vingine vya mawasiliano kwa 
ajili ya kupata huduma za intaneti, yaani kujiunga 
na mfumo wa mawasiliano uliounganisha kompyuta 
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mbalimbali duniani. Vifaa hivyo ni pamoja na 
modems, routers, n.k.

 Mambo ya kuzingatia unaponunua vifaa hivyo 
hayana tofauti na yale ya kuzingatia unaponunua 
simu ya kiganjani. Pamoja na hayo inashauriwa 
kununua kifaa ambacho matumizi yake ni rahisi na 
ambacho kinakidhi mahitaji yako ya huduma husika.

 10.9.  Unapotumia kifaa cha mawasiliano kupata  
intaneti

 Matumizi ya vifaa vinavyokuwezesha kupata 
huduma za intaneti, ikiwa ni pamoja na simu za 
kiganjani, yanatakiwa pia kuzingatia sheria na staha 
na pia kumhakikishia mtumiaji faragha. Mitandao 
ya kijamii kama vile WhatsApp, Facebook, Twitter 
na Instagram na mingineyo inawezeshwa kupitia 
intaneti.

 Mtumiaji wa intaneti kwa ujumla wake anashauriwa 
kuzingatia yafuatayo: -

 1. Kutokuweka taarifa nyingi za binafsi na za undani 
kwenye mitandao ya jamii.

 2. Kuwa makini kwenye matumizi ya neno la siri.
 Neno la siri ni muhimu sana katika kutunza anwani
 ya barua pepe au akaunti yako ya mtandao wa
 kijamii. Chagua neno la siri ambalo linachanganya
 maneno na tarakimu. Badilisha neno la siri mara
 kwa mara. Muda unaopendekezwa ni angalau
 kila baada ya siku 90.
 3. Kutokurudia  kutumia  neno  la  siri  ulilowahi
 kulitumia siku za nyuma. Iwapo una anwani ya
 barua pepe au akaunti ya mtandao wa jamii zaidi
 ya moja, tumia maneno ya siri tofauti kwa kila
 akaunti.
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 4.  Ukisaidiwa kuanzisha akaunti ya mtandao wa
 kijamii  au  anwani  ya  baruapepe,  hakikisha
 unabadilisha neno la siri baada ya kukabidhiwa
 akaunti na anwani.
 5.  Kutokutoa kwa mtu yeyoye, hata wa karibu,
 neno  la  siri  unalotumia  kwenye  anwani  au 
 akaunti zako.
 6. Usiandike mahali popote neno la siri unalotumia.
 Tumia maneno ambayo ni rahisi kwako wewe
 kukumbuka lakini magumu kwa mtu 
 mwingine kukisia.
 7. Usijibu ujumbe mfupi unaopokea kwenye
 akaunti yako ya barua pepe au simu unaokutaka
 kutuma taarifa zako ili zihakikiwe.
 8. Usijibu ujumbe wowote wa barua pepe
 unaokueleza kuwa umeshinda “Bahati Nasibu”
 ambayo hukushiriki kucheza.

 10.10. Unapotumia mitandao ya kijamii
 
 10.10.1 Masuala ya jumla 
 
 Intaneti imewezesha kuenea na kupanuka kwa
 mitandao  ya  kijamii.  Mitandao  ya  kijamii  ambayo
  imewezeshwa na kuwepo kwa intaneti imechangia 

katika   kubadilishana   taarifa,   kufungua   fursa za 
kujiendeleza na kwa namna hiyo kuongeza kujiamini 
kwa watumiaji wake. Mitandao imekuwa chombo cha 
kupata na kubadilishana elimu, masuala ya kijamii 
na pia kama chanzo cha kipato kwa wajasiriamali. 
Inawezesha watumiaji kusoma magazeti, kusikiliza 
redio na kutazama televisheni kupitia mitandao ya 
kijamii.
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 Yafuatayo ni baadhi ya mambo ambayo watumiaji wa 
mitandao ya kijamii, wanatakiwa kuzingatia:

 1. Sheria,  kanuni,  miongozo  na   maelekezo kuhusu 
matumizi ya mitandao ya mawasiliano kama 
inavyotolewa  mara   kwa   mara   ya vyombo husika.

 2. Kanuni   za   taasisi   husika   kuhusiana   na matumizi 
ya mitandao ya kijamii.

 3. Miiko ya taaluma husika. Kila taaluma ina miiko 
yake ambayo inatakiwa kuzingatiwa wakati mitandao    
inatumika kuendeleza taaluma husika. Kwa mfano, iwapo 
mtumiaji anajihusisha na    usambazaji   wa    habari 
mtandaoni, anatakiwa kuchuja habari, kujali faragha 
binafsi za watu, kutumia lugha stahiki na kuwa na vyanzo 
vya habari zinavyoaminika.

 4. Kuwa na staha na heshima kwa wahusika wa taarifa  
zinazosambazwa. Kwa  mfano kutokusambaza 
taarifa    ambazo    zinatia simanzi na taharuki kama picha 
zinazonyesha kwa karibu sura au miili ya waathirika wa 
ajali au majanga.

 5. Kutokusambaza picha au video za matukio ambayo 
yanachangia kuharibu maadili   na kujenga misingi potofu 
kwa watoto.

 6.Kutokujiingiza kwenye mijadala ya masuala yenye 
viashiria vya kuvunja amani, kujenga

 na kuchochea chuki za aina yoyote, kuleta mtafaruku 
katika jamii na kuendeleza picha potofu kuhusu masuala 
au makundi mbalimbali.

 7. Kutokuamini    kila    taarifa    zinazosambazwa kwenye 
mitandao.

 8. Kutokusambaza taarifa  ambazo  huna  uhakika nazo.
 9. Kutumia   mitandao   ya  kijamii   kwa   uangalifu ili isije 

kukupa athari na mazoea ambayo ni vigumu kuyaacha.
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 10.10.2. Namna ya kutambua  habari na taarifa za 
uongo na uzushi

 Mitandao ya kijamii imejitokeza na kuendelea kuwa 
vyombo vya kusambaza  habari na taarifa mbalimbali 
na  kwa  mifumo  mbalimbali.  Ili  kupata  habari  na 
taarifa zilizo sahihi, watumiaji wa mitandao ya jamii 
wanapaswa kujilinda dhidi ya habari na taarifa za uongo 
na uzushi.

 Watumiaji   wanaotegemea   mitandao  kama  vyanzo 
vya  habari  au  taarifa  wanaweza  kutambua  iwapo 
habari na taarifa hizi ni za uongo, uchochezi,uzushi 
au za kutusi watu wengine. Kuna namna za kugundua 
iwapo habari ni ya ukweli au la.

 1. Kuwa  na  mashaka   na  vichwa  vya  habari vyenye 
mbwembwe: Habari  nyingi  za  uongo  zinakuwa  na  
vichwa vya habari vilivyoandikwa kwa maneno na 
mpangilio unaoonyesha  mbwembwe.    Iwapo utaona  
kichwa   cha   habari   chenye   maneno ambayo kwa 
harakaharaka  unashuku ukweli wake, kuna uwezekano  
mkubwa kwamba habari hiyo sio ya kuaminika.

 2. Angalia vizuri anwani ya tovuti inayotumika: Kila 
tovuti ina anwani inayotambulika kimataifa na inaanza 
na herufi ‘www’. Angalia kwa makini anwani ya tovuti 
yenye habari. Iwapo habari iko kwenye anwani ya uongo 
au ambayo imeghushiwa ni dhahiri kwamba ni ya uongo. 
Mitandao mingi yenye habari za uongo inatumia anwani 
ambazo kwa haraka unaweza kudhania kwamba ni za 
mitandao ya habari inayoaminika. Ukiona hili, tembelea 
anwani ya uhakika na linganisha na ya mtandao wenye 
habari unayoishuku.
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 3.Chunguza chanzo cha habari: Hakikisha   kwamba   

habari   imeandikwa  na mwandishi ambaye unamwamini 
kwamba ana sifa ya kuandika ukweli. Kama habari 
inatokana na taarifa za taasisi ambayo huifahamu, 
chukua  hatua za kujiridhisha.

 4. Angalia usanifu au mpangilio usio wa kawaida:
 Tovuti nyingi za kughushi zinakuwa na mpangilio
 wa maneno na usanifu usio wa kawaida. Kuwa
 macho ukiona hizi dalili.
 5. Angalia vizuri picha: Mara nyingi habari za uongo 

zinakuwa na picha za kawaida na za video ambazo 
zimechakachuliwa. Inawezekana picha au video vikawa 
ni vya kweli lakini vikawekwa kwa mpangilio ambao 
unaleta maana tofauti na ile ya awali. Ukiona hili tafuta 
chanzo cha picha ili kuhakikisha ilikotoka.

 6. Kagua/chunguza tarehe: Habari  za    uongo  zinaweza  
kuwa  na  tarehe

 ambazo hazina mant iki  au  hata  tarehe ambazo 
zimebadilishwa.

 7. Thibitisha vyanzo vya habari: Chunguza  vyanzo  vya  
mwandishi  wa  habari husika ili kuthibitisha uhakika. 
Habari ambayo haina maelezo ya kuthibitisha uhalisia 
wake auinanukuu wahusika ambao hawatajwi ina kila  
dalili ya kuwa ni ya uongo.

 8. Linganisha na taarifa za vyombo vingine: Iwapo 
hakuna chombo kingine chochote kinachotoa taarifa 
hiyo, ni dalili kwamba habari hiyo ni ya uongo. Habari 
inayoandikwa na vyombo vingi ina kila dalili ya kuwa ya 
kweli.

 9. Je habari hiyo ni utani? Wakati mwingine inakuwa 
vigumu kutofautisha kati ya  habari za uongo na utani, 
vichekesho au dhihaka. Thibitisha iwapo chanzo cha 
habari hiyo  kinajulikana  kwa  
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 vichekesho  na  iwapo habari yenyewe imeandikwa kwa 

namna ambayo
 inaonyesha kwamba suala linalozungumziwa ni
 la kufurahisha tu.
 10. Habari nyingine zinakuwa za uongo makusudi:
 Soma  habari  kwa  namna  ambayo  unaipima
 ukweli wake na usisambaze kwa wengine habari
 ambayo unatambua kuwa sio ya kuaminika.
 Kwa pamoja, tunaweza kuondoa usambazaji wa
 habari za uongo.
 

 10.11. Unaponunua televisheni/luninga au redio

 Televisheni inatuwezesha kuona picha na kusikia 
sauti ya maudhui yanayorushwa kutoka kwenye vituo 
vya  kurushia  maudhui  ya  utangazaji  (matangazo 
ya televisheni na redio).  Ingawaje vifaa vingi vya 
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mawasiliano hasa simu za kiganjani vina uwezo wa 
kupokea maudhui ya utangazaji, bado kuna wakati 
ambapo mtu anahitaji kuwa na televisheni au redio kama 
kifaa peke yake. Televisheni na redio vinaweza kutumika 
kwenye vyombo vya usafiri, majumbani na maeneo ya 
mikusanyiko ya jamii.

 Ni vyema unaponunua vifaa hivi uhakikishe kwamba 
vinakidhi vigezo vifuatavyo:

 1. Hakikisha kifaa chako unachonunua kinaweza kufanya 
kazi kwenye mazingira unayokusudia na kinakidhi 
mahitaji yako.

 2. Hakikisha  kiasi  cha  umeme  kinachotumika kwenye 
kifaa husika kinaweza kutumika kwenye mifumo ya 
umeme kwenye eneo lako.

 3. Hakikisha unapata risiti inayokutambulisha duka 
ulilonunulia.

 4. Hakikisha umepewa waranti  wa  kifaa  hicho ili 
kukulinda   kwa   kipindi   kisichopungua miezi kumi na 
miwili (12) kwa tatizo lolote la kiutendaji na matatizo ya 
utengenezaji.

 5. Televisheni na redio ni sehemu ya samani ya nyumba 
hivyo ni vyema viwe na muonekano mzuri.

 6. Nunua  televisheni au  redio  ambayo  itaweza kukaa 
mahali unapotaka kuiweka bila usumbufu.

 7. Televisheni  iwe  na  ukubwa  unaokuridhisha.
 Kama lengo ni kutazamwa na familia au kundi
 la watu, ni vyema iwe na ukubwa wa angalau 32
 au zaidi.
 
 10.12. Unapotumia televisheni/luninga  au redio

 Ili uweze kuona televisheni au kusikiliza redio, ni lazima 
kuwe na maudhui ambayo yameandaliwa, kutengenezwa 
na kurushwa na kituo husika. Ili kufaidi   televisheni na 
redio yako kwa kuwa na
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utazamaji na usikilizaji unaokidhi mahitaji yako, 
zingatia yafuatayo:

 1. Kuwa na ratiba ya wiki ya kituo cha televisheni 
unachokipenda.

 2. Usiwabughudhi watu  wengine    kutokana na 
matumizi yako ya televisheni na redio. Kuwa na staha 
kwa   kutokufungulia vyombo hivyo kwa sauti kubwa 
na muda ambao kwa kawaida unajulikana kama sio wa 
kistaarabu.

 3. Iwapo unatazama televisheni pamoja na jamii ya 
watu wengine, ndugu, familia, wafanyakazi wenzako au 
jamaa na washirika wako, jitahidi kuelewa mahitaji ya 
watazamaji wenzako.

 4. Ingawaje  kuna    kanuni     za     utangazaji zinazosimamia 
maudhui ya redio na televisheni yanayofaa kwa vipindi 
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na makundi fulani, kuwa makini   na hakikisha kwamba 
watoto hawaangalii vipindi vyenye maudhui yanayofaa 
watu wazima tu.

 5. Ukiona au kusikia maudhui yasiyofaa kwenye 
televisheni na redio toa taarifa Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania.

 10.13. Unaponunua   na kutumia shitariki ya televisheni

    Maudhui ya televisheni yanaweza kupatikana kwa 
kupitia ving’amuzi; ama moja kwa moja bila kulipia au 
kwa kulipia shitariki. Chini ya mfumo wa utangazaji 
wa televisheni wa kidijitali, maudhui ya moja kwa moja 
yanaweza kupatikana kupitia ving’amuzi ambavyo baadhi 
vinapatikana kama kifaa  pekee na vingine vipo ndani ya 
televisheni zenyewe.   Kuna ving’amuzi vyenye uwezo 
wa kurekodi maudhui na kuyaonyesha baadae.

 Kwa vyovyote vile, iwapo unatumia televisheni kwa 
utaratibu wa kulipia maudhui, inashauriwa kuzingatia 
yafuatayo:

 1. Linganisha bei za vifurushi vinavyotolewa kutokana na 
mahitaji yako.

 2. Ngazi za maudhui ili maudhui yasiyofaa kwa rika 
mbalimbali yasionekane wakati usiotakiwa.

 3. Staha na faragha za watu wengine unapotazama au 
kusikiliza televisheni.

 10.14. Unapochagua  mtoa  huduma  za  posta  na 
usafirishaji vifurushi

 Ingawaje maendeleo ya teknolojia yamepunguza 
utamaduni wa kuandika na kutuma barua za binafsi na 
idadi ya barua, kumekuwa na ongezeko la vifurushi 
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 ambavyo vinapitia posta au kwa watoa huduma wengine 

wenye leseni za kusafirisha vifurushi.35
 Unapochagua mtoa huduma za kutuma na kupokea 

barua na vifurushi zingatia yafuayayo:
 1. Tumia  mtoa huduma mwenye ofisi au eneo la biashara 

ndani ya jengo lenye namba ya nyumba au alama ya 
kudumu ya utambulisho.

 2. Tumia  watoa  huduma  wenye  leseni  halali kutoka 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania. Hii ni kwa ajili ya 
usalama wa barua/kifurushi chako na    uhakika    
wa kushughulikiwa malalamiko yako na Mamlaka 
iwapo kutakuwa na tatizo.

 3. Tumia mtoa huduma ambaye unaridhika na rekodi 
yake ya ufanisi na uaminifu.

 10.15. Unapotuma na kupokea barua na vifurushi

 Yafuatayo yanapendekezwa wakati wa kutuma au 
kupokea barua au vifurushi:

 1. Weka bayana kwa mtoa huduma maelezo ya vitu 
vilivyomo ndani ya kifurushi husika.

 2. Andika  anwani  inayoeleweka ya  mpokeaji na 
mtumaji wa barua/kifurushi chako na pale ambapo 
postikodi na anwani ya makazi ipo ni vyema kuitumia 
kwa uhakika zaidi.

 3. Iwapo unasafirisha kitu cha thamani, muombe mtoa 
huduma wako akupe ushauri kuhusu aina ya bima kwa 
kifurushi hicho na ukiwekee bima.

 4. Unapopokea  kifurushi,  hakikisha  kwamba  
unakifungua mbele  ya  mtoa  huduma  na    

 kuhakiki  vilivyomo mbele yake. Kama kuna   
upungufu, anzisha mchakato wa kulalamika.
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 5. Zingatia sheria za nchi kuhusu aina ya vitu
 vinavyoruhusiwa kutumwa kwa posta au kama
        vifurushi.
 
 6. Hakikisha unapata risiti unapokabidhi kifurushi.
 
 

 10.16. Unapotaka huduma za kiufundi kuhusiana  na 
mawasiliano

 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania inatoa leseni  
kwa makandarasi wanaoweka na kufunga mifumo  na 
mitandao ya mawasiliano katika majengo na kwenye 
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miundombinu  mingine.  Leseni  zinazotolewa  
ni kwa ajili ya kuweka miundombinu ya mawasiliano, 
kutengeneza vifaa vya kielektroniki na kuweka 
mifumo inayotumia miundombinu ya mawasiliano. 
Unapohitaji huduma    hizi    hakikisha    kwanza 
kwamba wana leseni halali kutoka TCRA. Mafundi 
hufanyiwa uhakiki na Mamlaka kuhusu weledi wao 
katika kutekeleza majukumu yao na iwapo patatokea 
tatizo,Mamlaka huingilia kati kutatua migogoro kati ya 
mtoa huduma na anayepokea huduma husika.

 
        11.0 .  Mambo ya jumla kuhusu vifaa vya  

mawasiliano na elektroniki

 Vifaa vya mawasiliano na vya kielektroniki 
vimetengenezwa kwa      kuzingatia      viwango 
vilivyoidhinishwa kimataifa kuhusiana na usalama 
wa afya za watumiaji. Vifaa hivi ni pamoja na simu 
za mkononi na mezani,betri za simu, makasha ya 
kuhifadhia simu, televisheni, redio, ving’amuzi, antena, 
nyungo za satelaiti, vifaa vya mawasiliano ya intaneti 
(mfano modems na routers), kompyuta na kompyuta 
mpakato,  kompyuta ndogo za kiganjani na waya. Kama 
tunavyofahamu, kila kifaa kina mwisho wa matumizi 
yake - ama kwa kuharibika kwa namna ambayo 
havitengenezeki, kuchakaa au kupitwa na wakati.  Hali 
hii ikitokea, inashauriwa kwamba mtumiaji avihihifadhi 
vifaa visivyotumika na avitupe

 kwa utaratibu ambao umeainishwa na kuendelea 
kutolewa na vyombo husika vinavyosimamia mazingira 
na utupaji wa bidhaa za elektroniki.
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12.0.  Malalamiko

 Mojawapo kati ya haki na wajibu wa watumiaji wa 
huduma na bidhaa za mawasiliano ni kulalamika. 
Mtumiaji ambaye hakuridhika na huduma au bidhaa 
au ambaye amegundua kasoro katika matumizi 
anatakiwa  kulalamika  ili  suala  husika  lifanyiwe 
kazi na kupatiwa ufumbuzi au mlalamikaji apatiwe 
maelezo yatakayomwezesha kuelewa zaidi huduma 
au bidhaa husika.

 12.1     Maana ya malalamiko

 Malalamiko ni hoja ambazo zinawasilishwa na 
mhusika kwenye ngazi stahiki kutokana na ama 
kasoro au kutokukamilika kwa huduma au bidhaa 
husika alivyotarajia.  Kulalamika  ni   tofauti   na 
kunung’unika; ambako ni hali ya kutokuridhishwa 
na jambo na kutoa maelezo yako kwa asiyehusika, au 
kuanza kulisema bila ya kuchukua hatua. Unatakiwa 
kulalamika badala ya kunung’unika ili kutokuridhika 
kwako kumfikie mtoa huduma wako wa huduma 
husika.

 
 Kulalamika kunaonyesha  umakini  wa  mtumiaji 

na wala kusichukuliwe kama vile kunaonyesha 
upungufu au kutokufahamu wa upande wa mtumiaji. 
Tusione aibu kulalamika.

 12.2. Aina ya malalamiko
 
 Jambo lolote ambalo linaonyesha kasoro katika utoaji 

wa huduma au bidhaa husika linaweza kulalamikiwa. 
Masuala yenye sura ya jinai hushughulikiwa na 
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 Jeshi la Polisi na masuala ya miamala ya kifedha 

hushughulikiwa na Benki Kuu ya Tanzania (BoT). 
Pamoja na hayo watumiaji wanaokumbana na kasoro 
kwenye matumizi wanatakiwa kulalamika au kutoa 
taarifa ili waweze kupata maelekezo sahihi.

 12.3. Utaratibu na hatua za kuwasilisha malalamiko

        Sheria iliyoanzisha Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
na Kanuni  za  Kumlinda  Mtumiaji  vimeainisha 
utaratibu wa kuwasilisha malalamiko. Utaratibu huu 
una hatua nne ambazo ni kuwasilisha malalamiko 
kwa mtoa huduma, kuwasilisha malalamiko kitengo 
cha malalamiko TCRA, kukata rufaa kwa Kamati ya  
Malalamiko iwapo kitengo hakikupata suluhu na kukata 
rufaa kwa Tume ya Ushindani wa Haki iwapo upande 
wowote haujaridhika na maamuzi yaliyotolewa na 
Kamati ya Malalamiko. 

 12.3.1. Kuwasilisha Malalamiko kwa
 Mtoa Huduma

 Hii  ni  hatua  ya  kwanza na  ya  muhimu kwenye
 mtiririko wa kuwasilisha malalamiko. Mlalamikaji
 anatakiwa kutoa taarifa kwa mtoa huduma wake
 na kuweka kumbukumbu ya malalamiko yake kwa
 maandishi.  Inashauriwa kwamba iwapo   baada ya
 siku 30 Mlalamikaji hajajibiwa au hajaridhika na
 majibu  ya  Mtoa  huduma,  anatakiwa kuwasilisha
 rufaa ya malalamiko yake TCRA.
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 12.3.2. Kuwasilisha malalamiko TCRA 

 Mlalamikaji anapowasilisha malalamikoTCRA anatakiwa 
kuambatanisha nakala ya mawasiliano ya barua au 
baruapepe kati yake na mtoa huduma wake pamoja na 
vielelezo vingine vyovyote vinavyohusu shauri husika. 
Malalamiko yanaweza kuwasilishwa kwa barua, kwa 
barua pepe, au kwa kufika kwenye ofisi za TCRA, makao 
makuu Dar Es Salaam, ofisi ya Zanzibar na kwenye ofisi 
za kanda ambazo ziko Arusha, Mbeya, Dodoma, Mwanza 
na Dar Es Salaam.

 Baada ya kupokea malalamiko kitengo cha kushughulikia 
malalamiko cha Mamlaka kitafuatilia kwa mtoa huduma 
na kumjulisha mlalamikaji kila hatua. Mamlaka 
itawakutanisha mlalamikaji na mtoa huduma kutafuta 
suluhu na suluhu ikishindikana mlalamikaji atajaza fomu 
ya malalamiko ili suala lake lisikilizwe na Kamati ya 
Malalamiko.

 
 12.3.3.  Kusikilizwa  kwa  shauri  na  Kamati  ya
 Malalamiko
 
 Kamati  ya  Malalamiko  imeundwa  kutokana  na
 kifungu cha 20 (1) cha sheria iliyounda Mamlaka
 ya Mawasiliano Tanzania ya mwaka 2003 ambacho
 kinatoa  fursa  ya  kuundwa  kwa  kamati  ndani  ya
 Mamlaka  kusimamia  masuala  mbalimbali.  Baada
 ya kupokea malalamiko Kamati itaita pande zote na
 kuzisikiliza   na itatoa uamuzi ndani ya siku 30 hadi
 60. Upande ambao hauridhiki na uamuzi wa Kamati
 unaweza kukata rufaa kwenye Baraza la Uamuzi wa
 Haki (Fair Competition Tribunal–FCT).
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 Utaratibu unataka  Mamlaka ijulishwe juu ya uamuzi
 wa kukata rufaa.
 Malalamiko yanayohusiana na maudhui ya utangazaji 

yatasikilizwa na Kamati ya Maudhui.

 12.3.4.Kukata Rufaa Baraza la Uamuzi wa Haki
 (FCT)
 
 Upande ambao haukuridhika na uamuzi wa Kamati ya 

Malalamiko au Kamati ya Maudhui unaweza kukata 
rufaa  kwenye Baraza  La  Uamuzi Wa  Haki  (Fair 
Competition Tribunal - FCT) ndani ya siku 21 baadaya  
kupokea uamuzi  wa  Kamati. Baraza  litafanya utaratibu 
wa kusikiliza shauri na kulifanyia 
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maamuzi.  Ifahamike kuwa FCT ni chombo kilicho 

 nje ya mfumo wa sekta ya mawasiliano na hivyo 
watatoa utaratibu wao kwa wahusika.

 12.4.    Kamati ya Maudhui

 Kamati ya Maudhui imeundwa chini ya kifungu 26 
(I) cha Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
ya 2003. Kamati hii huteuliwa na Waziri mwenye 
dhamana ya mambo ya utangazaji. Kamati hii

 inasikiliza malalamiko yanayohusiana na maudhui 
ya utangazaji.

 Pamoja na utaratibu huu, malalamiko yanayohusiana 
na maudhui pia yanafuata hatua nne zilizoainishwa 
hapo juu.

 12.5. Shufaa nyingine kwa Mlalamikaji

 Pamoja na utaratibu wa kuwasilisha malalamiko 
kuhusiana na huduma na bidhaa za mawasiliano, 
watumiaji/walaji wana haki nyingine za kuwasilisha 
malalamiko yao   kwenye   vyombo   vingine   vya 
kutoa haki baada ya kukamilika kwa utaratibu wa 
kulalamika pale ambapo suala litakalolalamikiwa 
halihusu huduma au bidhaa za mawasiliano.

 
13.0. Sheria na Kanuni

 13.1 Sheria na Kanuni zinazomlinda mtumiaji 
Masuala ya watumiaji yamewekwa bayana kwenye 
sheria mama na kanuni mbalimbali ambazo ni:

 1. Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ya  
2003.  
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 Sheria  hii  imefafanua  majukumu na kazi za TCRA 

kuhusiana na watumiaji. Aidha kifungu cha 20 kimeweka 
utaratibu wa kuanzisha Kamati ya Malalamiko 
na kifungu 40 kinaweka utaratibu wa kuwasilisha 
malalamiko na kifungu kidogo cha  saba (7) kinaelezea 
kuwepo, ndani ya TCRA, kwa kitengo maalum cha 
kushughulikia malalamiko.

 2. Sheria  ya  Mawasiliano  ya  Kielektroniki  na 
Posta  (EPOCA).  Sheria  hii  inaelezea  haki na 
wajibu   wa   watumiaji   katika   masuala mbalimbali 
kuhusiana na umilki na matumizi ya vifaa na huduma 
za mawasiliano. Aidha kifungu cha 98 na 99 kimeweka 
utaratibu wa kulinda faragha za watumiaji.

 3. Sheria ya Makosa ya Mtandao ya 2015 ina vifungu 59 
ambavyo kati yake vifungu 19 vya sheria hiyo vinahusu 
namna ambavyo mtumiaji analindwa.

 4.Kanuni za EPOCA za kumlinda mtumiaji.
 5.Kanuni za Maudhui.
 6.Kanuni za EPOCA za Leseni.
 7.Kanuni za EPOCA za Ubora wa huduma.
 8.Kanuni za EPOCA za Huduma za ziada.
 9 Kanuni ndogo za  kusimamia matumizi ya
   huduma na bidhaa za mawasiliano 
    kwa watumiaji wenye ulemavu.

 13.2. Makosa na Adhabu

 Pamoja na sheria kumlinda mtumiaji, pia zinatoa adhabu 
kwa makosa yanayotokana na matumizi mabaya ya 
huduma na bidhaa za mawasiliano. Matumizi mabaya 
ni pamoja na  wizi na utapeli, vitisho na unyanyasaji na 
kutumia huduma kinyume cha sheria.
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 Baadhi ya makosa na adhabu zake kama zilivyo kwenye 

Sheria ni pamoja na kifungo jela,  faini au vyote kwa 
matumizi ya laini ya simu bila kuisajili, kutoa taarifa za 
uongo wakati wa kusajili laini, kuruhusu laini itumike 
bila kusajiliwa, kutokutoa taarifa za kupotea au kuibiwa 
kwa simu au laini ya simu na kutumia simu na laini ya 
simu ambavyo vimeibiwa.

 Sheria pia imeweka adhabu kwa wanaochakachua 
simu ili kuzibadili uhalisi wake; wanaofungulia simu 
zilizofungwa chini ya utaratibu wa Rajisi Kuu ya 
Namba Tambulishi na wanaotuma ujumbe wa vitisho, 
kunyanyasa, kunyanyapaa na kuudhi.

 
     

14.0. Masuala mtambuka yanayomhusu mtumiaji

 Ili kuendelea kumlinda mtumiaji wa huduma za 
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 mawasiliano, Serikali kupitia TCRA inatekeleza mambo 

mtambuka   ambayo ni pamoja na kitengo cha kitaifa cha 
kushughulikia masuala ya usalama wa mitandao,mfumo 
wa anwani mpya za kitaifa na postikodi, mfumo wa 
rajisi kuu ya namba tambulishi na huduma ya kuhamia 
mtandao mwingine wa simu bila kubadili namba ya 
simu ya kiganjani.

 14.1. Kitengo cha dharura cha kitaifa cha 
kushughulikia masuala ya usalama wa mitandao 
(Tanzania Computer Emergency Response Team- 
TZ-CERT

 Kitengo hiki ni timu yenye jukumu la kitaifa katika 
kuratibu  matukio  ya usalama  katika  mitandao  na 
pia kushirikiana  na vyombo  vingine  vya kikanda 
na kimataifa katika kusimamia matukio ya usalama 
mitandaoni. TZ-CERT inatoa huduma zifuatazo:

 1. Kushughulikia matukio  ya kiusalama yaliyotokea na 
kuzuia madhara zaidi.

 2. Uchambuzi wa taarifa kutoka vyanzo mbalimbali.
 3. Kutoa taarifa kwa umma na wadau kwa maeneo 

ambayo yameonekana kuwa na udhaifu.

 14.2. Mfumo  wa  anwani  mpya  za  kitaifa  na 
postikodi

 Tanzania imeanzisha mfumo wa anwani mpya za 
kitaifa na postikodi ambao ni mfumo maalum wa 
alama,  tarakimu  na  herufi  inayotambulisha  eneo au  
mahali  mtu  anapoishi  au  kufanyia  shughuli zake. 
Kama sehemu ya utekelezaji wa mfumo huu, makazi ya 
watu yanapewa namba ili kutambulika na kufikiwa kwa 
urahisi.
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Baadhi ya faida za mfumo huu ni:
 1. Kurahisisha  kufikiwa kwa maeneo mengi kwa
 ajili ya huduma mbalimbali.
 2. Kuwezesha  kupanga  na  kusimamia  mipango
 mahsusi ya kutoa huduma kwa wananchi.
 3. Kurahisisha utoaji wa huduma za dharura kama
 vile uokoaji na kukabiliana na maafa.
 4. Kuongeza ufanisi katika usimamizi wa makazi
 ya watu.
 5. Kurahisisha mawasiliano kati  ya  Serikali  na
 wananchi kwa makusudi mbali mbali.
 6. Kuimarisha utawala bora.

 Katika mfumo huu, Tanzania imegawanywa katika 
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zoni au kanda saba na kila moja ina namba yake.

 Anwani chini ya mfumo huu zinakuwa na namba tano 
ambazo ni ya kanda, ya mkoa, ya wilaya na ya Kata/ 
Kijiji/Mtaa.

 
 

Mfano

 Namba 14414 inaonyesha kanda, mkoa, wilaya na kata 
yalipo makao makuu ya TCRA mjini Dar es Salaam.

 Orodha kamili ya postikodi kwa Tanzania nzima 
inapatikana katika tovuti ya TCRA- www.tcra.go.tz.

 14.3. Mfumo wa Rajisi Kuu ya Namba Tambulishi

 1. Ni mfumo wa  kielektroniki  unaohifadhi kumbukumbu 
za namba tambulishi za vifaa 

 vya mawasiliano vya mkononi.
 2. Lengo ni kufuatilia namba tambulishi za vifaa 
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 vinavyoibiwa, kuharibika, kupotea au ambavyo havikidhi 

viwango vya matumizi katika soko la mawasiliano.
 3. Mfumo huu unafanya kazi kwa watoa huduma wote wa 

mawasiliano ya simu za mkononi nchini.

 Faida za Mfumo huu:
 1. Kuwezesha kuwa na taarifa sahihi za watumiaji
 wa simu za mkononi nchini.
 2. Kufanikisha upelelezi wa matukio ya uhalifu.
 3. Kudhibiti ubora wa simu za mkononi na vifaa
 vingine vya Mawasiliano vinavyoingia nchini
 ili  kulinda afya  za  wananchi na  kuimarisha
 uchumi.
 4.     Kudhibiti wizi wa simu za mkononi. Mtumiaji
 akipoteza au kuibiwa simu yake na kutoa taarifa
 kwa mtoa huduma simu itafungiwa isitumike
 kwenye mtandao wowote.
 Iwapo  mtumiaji  atapoteza  au  kuibiwa  simu
 anatakiwa kutoa taarifa  Polisi  na kupata
 nyaraka ambazo atatakiwa kwenda nazo kwa
 mtoa huduma wake. Hizi ni pamoja na taarifa
 ya kupotelewa kitu (Loss Report au taarifa ya
 uchunguzi wa awali (Preliminary Investigation
 Report). Mtoa huduma ataifungia simu iliyoibiwa
 isiweze kutumika kisha ataiarifu TCRA ili simu
 ifungiwe kwenye mitandao mingine.

 Kila simu halisi ya kiganjani ina namba ya pekee ya 
utambulisho. Hii inaitwa IMEI ambacho ni kifupisho cha 
maneno ya kiingereza - International Mobile Equipment 
Identity. Namba hii haifanani na nyingine duniani kote.
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 Kila mtumiaji wa simu anatakiwa kuthibitisha ubora wa 

simu yake kwa njia zifuatazo:
 (i) Ili kupata IMEI abonyeze *#06#.
  (ii) Kuingia tovuti ya Mamlaka ya Mawasiliano
 (http://www.tcra.go.tz/index.php/imei-code-
	 verification) na kufuata maelekezo.
 (ii) Kutuma ujumbe kwenda namba maalum
 15090 (bure) ambayo imeunganishwa na
 mitandao yote ya simu za kiganjani nchini.

 Kila  mtoa  huduma  ya  mawasiliano  ya  simu  za 
mkononi atazitambua namba tambulishi za vifaa vya 
mawasiliano ya mkononi kwenye mtandao wake. Namba 
tambulishi za vifaa vilivyopotea, kuharibika au  kuibiwa  
na  ambavyo  vimetolewa  taarifa  kwa mitandao husika 
vitafungiwa visiweze kutumika kwenye mtandao 
wowote wa simu za mkononi nchini.

 14.4.  Huduma ya  kuhamia mtandao mwingine wa 
simu bila kubadili namba ya simu ya kiganjani

 Huduma ya kuhamia mtandao mwingine bila kubadili 
namba ya simu ya kiganjani au MNP, ambacho ni 
kifupisho cha Mobile Number Portability, ina maana 
kuwa mtumiaji anabaki na namba yake ya awali 
iwapo ataamua kuhamia mtandao mwingine wa simu 
za kiganjani nchini Tanzania. Kimsingi, ni huduma 
ambayo inakuwezesha  kubakia  na  namba  yako 
bila kujali unatumia mtandao gani. Hivyo, iwapo 
utabadilisha mtoa huduma wa simu za kiganjani 
hutakuwa na haja ya kusumbuka kuwataarifu watu wako 
wa	karibu	–	marafiki,	familia	na	wafanyakazi	wenzako	
au washirika wako 

 kwamba umebadilisha namba kwani inabakia ileile.
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 Faida za huduma hii kwa mtumiaji ni kama ifuatavyo:
 1. Ataendelea kutumia namba yake ya awali 

anapohama kutoka mtoa huduma mmoja kwenda
 mwingine na hivyo kufurahia uhuru na utulivu
 katika matumizi.
  2. Atapokea simu na meseji bila kujali ni mtandao 

upi amehamia na bila kuwa na haja ya kuwataarifu 
marafiki,	 familia	 na	 wafanyakazi	 wenzake	 au	
washiriki wake kwamba amebadilisha mtoa huduma 
wake.

 3. Ataokoa fedha kwa kuwa hatakuwa na haja ya 
kununua laini mpya kwa kila mtoa huduma au kuwa 
na simu ya kiganjani zaidi ya moja.

 4. Ataweza kuchagua mtoa huduma ambaye anao- 
na anatoa huduma bora zaidi, anakidhi matarajio 
yake na ana ubunifu katika kutoa huduma.

15. Hitimisho

 Mwongozo huu ni kwa watumiaji wa huduma na 
bidhaa za mawasiliano. Wajibu mmojawapo wa 
watumiaji wa huduma ni kuunga mkono usimamizi; 
ambao kwa sekta ya mawasiliano hapa Tanzania 
unafanywa na TCRA. Mamlaka imetoa Mwongozo 
huu kama sehemu ya utekelezaji wa majukumu ya 
Mamlaka katika kutoa elimu kwa watumiaji wa 
huduma  na bidhaa za mawasiliano kwa wakati huu.

 Sekta ya mawasiliano inakua na kubadilika; ikiwa 
ni pamoja  na  kuongezeka  kwa  huduma  na  bidhaa 
na kwa mantiki hiyo pia watoa huduma na watumiaji 
na kutokuwepo kwa baadhi ya huduma na bidhaa. 
Kasi ya kukua  na  kubadilika  kwa  tekinolojia  ya  
mawasiliano ni kubwa; na msimamizi, mtoa huduma 
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na mtumiaji hawana budi kuendana nayo. Huduma na 
bidhaa zilizotolewa maelekezo ya matumizi katika 
Mwongozo huu zinabadilika.

 Hivi sasa, tekinolojia inaelekea kwenye matumizi 
makubwa ya mtandao wa intaneti kwa shughuli nyingi 
za kibinafsi na kitaasisi. Kupitia intaneti, watu na 
taasisi wanaweza kuwasiliana na vifaa vya mawasiliano 
nakuvipa vyombo hivyo maelekezo ya kitu cha 
kufanya. Miaka michache ijayo kutakuwa na ongezeko 
la mitandao ya vyombo vinayowasiliana baina yao 
moja kwa moja kupitia intaneti. Hali hii italeta fursa na 
changamoto nyingi kwa watumiaji na watoa huduma.  
Kutakuwa na fursa za kiuchumi na kuongezeka kwa 
ufanisi.

 Baadhi ya changamoto zitatokana na fursa zenyewe, 
matumizi ya huduma na bidhaa hizi na upeo wa uelewa 
wa jamii. Katika hali hii, kutakuwa na umuhimu wa 
kutoa elimu ya ziada kwa wadau.

 
 Masuala yaliyozungumziwa kwenye Mwongozo huu 

yameelezewa kwa kirefu kwenye maandishi mbalimbali 
ambayo  TCRA  inayatumia  kama  sehemu  ya  kutoa 
elimu kwa umma na kwa watumiaji. Aidha machapisho 
yanayofafanua kwa undani vipengele vyote kwenye 
Mwongozo huu yanapatikana makao makuu ya 
Mamlaka	Dar	 es	 Salaam,	Ofisi	 ya	 Zanzibar,	 	 ofisi	 za	
Kanda na pia kwenye tovuti ya TCRA ambayo ni 

 www.tcra.go.tz
 Mwongozo huu utapitiwa mara kwa mara ili uweze 

kukidhi matarajio ya watumiaji na matakwa ya 
usimamizi kwa wakati husika.
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TAHADHARI DHIDI YA  UTAPELI KWENYE 
MITANDAO YA  SIMU NA INTANETI

Watumiaji wa huduma za mawasiliano 
wanashauriwa kujihadhari dhidi  ya  utapeli kwenye 
mitandao ya  simu za mkononi kama ifuatavyo:

SIMU ZA MKONONI

1. Usitekeleze maagizo yoyote yanayohusu 
fedha kwa ujumbe wa maandishi   hata  kama 
yanatoka   kwenye namba ya mtu 
unayemfahamu. Mpigie aliyekutumia ujumbe 
kwa namba nyingine  uzungumze naye.

2. Usitekeleze maagizo yoyote kutokana na 
ujumbe wa simu za mkononi unaokutaka 
kutuma fedha kutoka namba ambayo 
mtumiaji wake unamfahamu  na ambao 
unakueleza kwamba simu yake ina hitilafu 
hivyo hawezi kuongea, au yuko kwenye kikao.

3. Ukipigiwa simu na mtu yeyote kuhusu 
masuala ya fedha, hata kama unadhani 
unamfahamu mtu huyo; mpigie tena kwa 
namba yake nyingine unayoijua (kama ipo) au 
ya mtu aliye karibu nae ili kuhakikisha 
kwamba ni yeye. 

4. Usitoe maelezo yoyote kuhusu usajili wa 
namba yako ya simu, neno la siri au 
kumbukumbu ya simu ulizopiga na ya 
miamala mingine au taarifa za binafsi kwa mtu 
yeyote anayekupigia simu kutaka taarifa hizo. 
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Tembelea ofisi ya mtandao husika kupata 
ufafanuzi.

5. Ukipoteza simu au laini yako ya simu toa 
taarifa kwa mtoa huduma wako na Polisi mara 
moja.

INTANETI

1. Usiweke taarifa nyingi za binafsi  na za undani 
kwenye mitandao ya jamii.

2. Neno la siri ni muhimu sana katika kutunza 
anwani yako ya barua pepe au akaunti yako ya 
mtandao wa jamii. Chagua neno la siri ambalo 
linachanganya maneno na tarakimu.

3. Ukisaidiwa kuanzisha mtandao wa kijamii 
hakikisha unabadilisha neno la siri baada ya 
kukabidhiwa. 

4. Badilisha neno la siri mara kwa mara. Muda 
unaopendekezwa ni angalau kila baada ya siku 
90. 

5. Usirudie kutumia neno la siri ulilowahi kulitumia.
6. Iwapo una anwani ya barua pepe au akaunti 

ya mtandao wa jamii zaidi ya moja, tumia 
maneno ya siri tofauti kwa kila moja.

7. Usimpe mtu yeyoye, hata wa karibu, neno la 
siri unalotumia kwenye anwani  au akaunti 
zako.

8. Usiandike mahali popote neno la siri 
unalotumia. Tumia maneno ambayo ni rahisi  
wewe kukumbuka lakini magumu kwa mtu 
mwingine kukisia.



MWONGOZO KWA WATUMIAJI WA HUDUMA NA BIDHAA ZA MAWASILIANO

55

9. Usijibu ujumbe unaopokea kwenye akaunti 
yako ya barua pepe unaokutaka kuhakiki 
taarifa zako. 

10. Usijibu ujumbe wowote wa barua pepe 
unaokueleza kuwa umeshinda bahati nasibu. 

11. Usitunge na kusambaza ujumbe wa maudhi, 
uzushi, uchochezi.

12. Usisambaze ujumbe wa chuki, maudhi, 
uchochezi unaopokea. 

13. Usitembelee tovuti na blogu za ponografia/
ngono. 

14. Tunza vifaa unapohifadhi kumbukumbu zako  
kama vile kompyuta, simu za mkononi, flash 
disks na DVDs.

15. Ukifanyiwa uhalifu ambapo simu au mtandao 
vimetumika kufanyia uhalifu huo hilo ni kosa 
la jinai. Toa taarifa Polisi haraka.

16. Ukipata matatizo kwenye matumizi ya 
mtandao, wasiliiana na kitengo cha  Tanzania 
Computer Emergency Response Team 

 ( TZ-CERT) kwa barua pepe info@tzcert.go.tz  
au ofisi yoyote ya TCRA.

17. Usipopata ushirikiano wa kutosha kwa mtoa 
huduma wako katika kutatua tatizo lako 
wasilisha  malalamiko yako TCRA. 

 Unaweza kuwasilisha malalamiko kwa 
kutuandikia, kufika ofisini Dar Es Salaam au 
ofisi za Kanda na kupiga simu na kwa 
kutuma barua pepe - malalamiko@tcra.go.tz
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UFAFANUZI KUHUSU HUDUMA YA 
KUHAMIA MTANDAO MWINGINE BILA 

KUBADILI NAMBA YA SIMU YA KIGANJANI

Tanzania inatekeleza huduma ya kuhamia mtandao mwingine 
bila kubadili namba ya simu ya kiganjani, ambapo mtumiaji 
anabaki na namba yake ya awali iwapo ataamua kuhamia 

mtandao mwingine wa simu za kiganjani nchini. 

Nani anaweza kutumia mfumo huu?
Huduma hii itatumiwa na wateja Tanzania wanaolipia huduma 
kwanza na wanaolipia huduma baada ya matumizi. Ili kuingia 
kwenye mfumo huu, laini ya simu ya mtumiaji lazima iwe 
inatumika, yaani haijafungiwa au kusimamishwa kwa muda.

Itagharimu kiasi gani kuhama na namba?
Hakuna gharama za kuhama na namba. Hata hivyo, kabla ya 
kuhama itabidi mtumiaji anunue laini mpya ya simu za kiganjani  
kutoka kwa mtoa huduma mpya.

Ni nini kinatakiwa kufanyika?
Mtumiaji aende kwenye vituo vya mauzo au kwa wakala 
anayetambuliwa  wa mtoa huduma anakotaka kuhamia na 
kuwaeleza kwamba angependa kuhama na namba yake.

Atatakiwa kujaza fomu ya maombi ambayo ni tamko rasmi 
kwamba  anakubali kuwajibika kwa madeni yoyote ambayo 
yanatokana na huduma alizokuwa anapata kutoka kwa mtoa 
huduma wake wa awali.

Atatakiwa kutoa kitambulisho kinachotambulika na simu ya 
kiganjani na namba anayotaka kubaki nayo. Iwapo ana salio 
katika akaunti ya pesa mtandao atashauriwa kutoa pesa kabla 
ya kuhama ili kuepuka usumbufu. 
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Atatakiwa kutuma meseji yenye neno  “PORT” kwenda namba ‘15080’ 
ambayo ni namba maalum ya kuhama. Baada ya haya atapokea  meseji  
kumjulisha kwamba maombi yake yamepokelewa.

Mtoa huduma mpya atampatia laini mpya.
Katika hali ya kawaida uhamaji utakamilika haraka, mara nyingi siku 
hiyo hiyo au, iwapo utachelewa sana, ndani ya saa 48 baada ya 
kukamilisha utaratibu wa maombi. Wakati huo namba ya mtumiaji itakuwa 
imeshahamishwa kwa mtoa huduma wake mpya na laini yake ya awali 
haitatumika tena.

Ikifikia hapo, mtumiaji anatakiwa kuweka laini mpya aliyopewa na mtoa 
huduma wake mpya kwenye simu anayotaka kutumia. 

Mchakato umekamilika.
Iwapo mtumiaji hana uhakika wa nini cha kufanya, anaweza kwenda kwa 
mtoa huduma wake mpya au wakala wake kwa msaada

Meseji zitabakia mtumiaji anapohama?
Meseji ambazo zimetumwa kwa mtumiaji, lakini hazijaingia kwenye simu 
yake zinaweza kupotea.

Mtumiaji atapoteza meseji za  sauti alizokuwa anapata awali na namba za  
simu  alizohifadhi kwenye laini iliyobadilishwa na itabidi kuziingiza upya. 
Aidha, itabidi afanye utaratibu na mtoa huduma wake kuhusu huduma 
nyingine alizokuwa anazipata moja kwa moja kutoka kwa mtoa huduma 
wa awali.

Inaruhusiwa kuhama mara ngapi kwa mwaka?
Mtumiaji anaweza kuhamisha namba yake mara nyingi kadri anavyotaka. 
Hata hivyo, mtumiaji hataruhusiwa kuhamia kwa mtoa huduma wa tatu 
au kurejea kwa mtoa huduma wake wa awali ndani ya siku 30 baada ya 
uhamaji wa kwanza.
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Ingawaje watoa huduma wote watatumia ujuzi na watakuwa waangalifu 
katika kutekeleza majukumu yao chini ya mfumo wa uhamaji, hakuna 
fidia ambayo itatolewa kwa  kuchelewa, kuvurugika au kukosekana kwa 
huduma  kutokana na mchakato wa kuhama.

Iwapo mtumiaji atahama na kupewa laini mpya na zikapita siku 30, 
je itabidi afuate utaratibu uleule kurudi kwa mtoa huduma wa awali?
Ndiyo. Kila mara mtumiaji anapotaka kuhama na namba yake, atatakiwa 
kwenda kwenye ofisi za huduma kwa wateja, kwa wakala wa mtoa 
huduma au kwa mtoa huduma wa mtandao anaotaka kuhamia kuomba 
kuhamia mtandao huo. Atahitajika kupewa laini mpya ya simu.

Iwapo mtumiaji anarejea kwa mtoa huduma wake wa awali, 
atahitajika kupata laini mpya kutoka kwa mtoa huduma wa awali na 
hivyo kufanya laini yake ya zamani kutokufanya kazi?
Mtumiaji atahitajika kupewa laini mpya ya simu kila mara anapohama 
kwenda kwa mtoa huduma mpya kwani laini yake ya zamani haitaweza 
kutumika kwenye mtandao mpya.

Je mtoa huduma wa sasa wa mteja anaweza kujaribu kumshawishi 
abakie naye wakati akitaka kuhama? 
Hapana. Mtoa huduma wa sasa wa mteja hatakiwi kuwasiliana naye 
wakati wa mchakato wa kuhama ili kujaribu kumshawishi kubakia kwake. 
Iwapo hilo litatokea mteja anatakiwa kutoa taarifa kwa mtoa huduma 
wake mpya.

Mteja atoe taarifa wapi iwapo mtoa huduma wa mteja atampigia 
simu au kumsumbua kama njia ya kumtaka  arejee kwenye mtandao 
wake ndani ya siku 30 baada ya kuhama?
Mteja anatakiwa kutoa taarifa kwa mtoa huduma wake mpya. 

Ni namba zipi zinazoweza kuhamishwa? 
Namba yoyote ya simu za kiganjani inaweza kuhamishwa bila kujali  
inatumiwa kwa aina gani ya huduma – mfano maongezi, meseji, data, 
kujua maeneo kijiografia kwa mfumo wa GPS na kadhalika.
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Huduma za kuhama zinapatikana muda gani kila siku?
Huduma za kuhama zitapatikana wakati  maduka, ofisi na maeneo ya mauzo 
ya mtoa huduma wako mpya vitakapokuwa vimefunguliwa kwa wateja.

Mteja anaweza kubadili mawazo wakati wa mchakato wa kuhama?
Anaweza kubadili mawazo wakati wowote kabla ya kutuma meseji ya 
kuthibitisha kuhama. Mara tu meseji ya kuthibitisha kuhama itakapotumwa, 
mteja hataweza tena kusimamisha maombi yake ya kuhama na mchakato wa 
kuhama utaendelea hadi utakapokamilika.

Mteja atafuatiliaje mwenendo wa maombi yake ya kuhama?
Atajulishwa kwa njia ya meseji kuhusu mwenendo wa mchakato wa maombi 
yake ya kuhama.

Nini kitatokea  iwapo  maombi  ya kuhama yatakataliwa au 
hayatakamilika?
Mteja atatakiwa kuwasiliana na mtoa huduma wake mpya kupata ufumbuzi 
wa tatizo.

Iwapo mteja anarejea kwa mtoa huduma wake wa awali, atahitajika 
kupata laini mpya kutoka kwa mtoa huduma wa awali na hivyo kufanya 
laini yake ya zamani kutokufanya kazi?
Atahitajika kupewa laini mpya ya simu kila mara anapohama kwenda kwa 
mtoa huduma mpya kwani laini yake ya zamani haitaweza kutumika kwenye 
mtandao mpya.

Mteja atahitajika kulipia laini mpya ya simu?
Atapewa laini mpya ya simu na mtoa huduma wake mpya ama bila malipo au 
kwa malipo kutegemea na utaratibu wa mtoa huduma.

Mteja afanye nini iwapo atakuwa na tatizo au malalamiko?
Anatakiwa kufuata  utaratibuu wa kulalamika. Kwanza, awasiliane  na mtoa 
huduma wake mpya ili kupata ufumbuzi. Isipowezekana, au asiporidhika, 
alalamike kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania.


