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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

DIBAII
Mwongozo huu wa Usimamizi wa Fedha katika ngazi ya Halmashauri ya Kijiji
na Kamati ya Mtaa umetokana na sera ya Serikali ya kutoa madaraka kwa
kukabidhi kazi, haki, Waijibu pPamoja na rasilimali fedha kwa wananchi kupitia
Serikali za Mitaa. Aidha, ongezeko la fedha zinazoenda moja kwa moja vijijini
kupitia-mifuko ya programu mbalimbali kama Mpango wa Maendeleo ya
Elimu ya Msingi (MMEM), Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) na mashirikia
‘yasiyo ya kiserikali, imetoa msukumo kuhusu haja ya kuwa na mwongozo huu.
Halmashauri za Vijiji na Kamati za Mitaa zinahitaji kuwa na usimamizi wa fedha
ulio madhubuti na kiwango cha juu cha uwaijibikaji kwa wananchi kuhusu
Matumizi ya fedha zo ruzuku zinazopokelewa kutoka Serikalini pamoja na

ooooo

fedha zihazskusanywa na Vi

v

Mwongozo huu unatolewa jli kuongeza udhibiti na uwajibikaji * katika

kusimamia fedha ngazi ya Kijiii na Mtaa. Mwongozo utasadia katika:

* Kuandaa na kusimamia bajeti.
e Kuboresh@ utunzaji wa vitabu vya uhasibu katika serikali za Vijiji na
Kamati za Mitaa. ‘

* Kuweka kumbukumbu muhimu za kihasibu kwa kuzingatia kanuni za
uhasibu.

¢ Kuwa na mfumo wa aina moja ya utunzaiji vitabu katika ngazi ya Kijiji na
Mtaa. '

* Kuelezea jinsi ya kuandika taarifa mbalimbali za fedha.

* Kuwezesha utodgji wa taarifa katika mfumo unaowezesha Serikali na
Halmashauri za Miji na Wilaya na wadau wengine kupata picha halisi-ya
ufanisi, na Kufanya ulinganisho wa utenddiji baina ya Halmashauri za Vijiji
na Kamati za Mitaa. '

Licha ya kuwasaidia Watendaiji wa Vijiji, Mitaa na Kata kumudu majukumu yao
ya kuisimamia masuala yanayohusu fedha, Mwongozo huu una umuhimu
katika nyanja nyingi ikiwa ni pamoja na: '

e Kuhakikisha ‘Halmashauri za Vijii .na Kamati za Mitaa zinaweka na
kutunza kumbukumbu za fedha, hali ambayo itajenga imani ya wadau
katika usimamizi wa fedha za umma katika ngazi hii muhimu.
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e Kuwezesha Halmashauri ya Kijiji ha Kamati ya Mtaa kupata taarifa sahihi na
muhimu zinazosaidia katika kutengeneza mipango, kudhibiti shughuli na
kusaidia kutoa maamuzi sahihi kwa wakati muafaka.

e Kuelekeza kwa njia ya kuwashirikisha wadau katika Kufanya maamuzi na
utekelezaji wa ‘shughuli zao wenyewe na kujenga ari ya kufanikisha shughuli
hizo, kwa kutumia taarifa sahihi za mapato na Matumizi ya fedha.

Mwongozo huu umeandaliwa kwa kuzingatia Sheria na Kanuni za Serikali za Mitaa,
pamoja na kanuni na viwango vya uhasibu vilivyoidhinishwa na Bodi ya Taifa ya
Wahasibu na Wakaguzi (NBAA).

Maelezo katika Mwongozo huu yanatolewa kwa Lugha nyepesi na ya kawaida, ili
kuwawezesha watumiaji wasio na uelewa wa utunzaji vitabu vya Hesabu kuelewa,
kuufuatilia na kutekeleza.

M. K. TARISHI

KATIBU MKUU

OFISI YA WAZIRI MKUU

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
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MAANA NA VIFUPISHO VYA MANENO

Asaisi :Katika Mwongozo huu neno asasi limetumika-kama

Baraza ‘Mkutano mkuu wa Kijiji ambao unahudhuriwa na

Halmashauri :Hdlmoshcuri ya Kijiji (Serikali ya Kijiji).

Kontra :Hesabu inayoonekana pande-zote mbili za daftari la
fedha upande wa mapokezi na upande wa malipo
ambayo siyo mapato wala matumizi. Ingizo jipya.

Mamlaka: ‘Halmashauri za Wilaya, Miji, Miji Midogo, Manispaa
au Jiji.

Matumizi ya kawaida :Ni matumizi kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za
kawaida za kila siku za asasi

Matumizi ya maendeleo  :Ni matumizi kwa dijili ya uwekaji wa miundo
mbinu na upatikanaji wa mali za kudumu.

Wataalam ‘Watumishi wa umma wanaoongoza sekta.
Mfano: walimu wakuu, bwana afya, mganga mkuu
wa zahanati,

n.k. katika Kijiji, Mtaa au Kata.

MEMKWA :Mpbngo wa Elimu ya Msingi kwa walioikosa

MMEM :Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi
Me Jinsia ya kiume
Ke :Jinsia ya kike

TASAF ‘Tanzania Social Action Fund

Mkutano wa Wakazi :Mkutano wa wakazi wote katika Mtaa ambao
wametimiza umri usiopungua miaka kumi nha nane
(18)
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Muamala :Shughuli ya kibiashara inayohusisha kubadilishana
rasilimali-fedha, yaani kutoa na kupokea rasilimali.

Kuwekuwa :Kuchukua fedha kutoka benki zaidi ya kiasi kilichoko
(overdraft).
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

1. MPANGO NA BAJETI

Maana na Uhusiano wa Mpdngo na Bajeti

d.

Mpango ni mchakato unaoendelea ambao
unaweka malengo na mikakati inayotarajiwa
kufuatwa katika kufikia malengo. Bajeti ni tafsiri
ya kifedha ya mpango ulioandaliwa kwa kipindi
maalumu, ambao ni makisio ya mapato na
matumizi kwa kipindi kijacho. Bajeti za Serikali
kwa kawaida hutengenezwa kwa qjili ya kipindi
cha mwaka mmoja.

Dhana ya watu wengi ni kuwa mpango na bajefi
ni kitu kimoja. Bajeti siyo mpango ila ni sehemu ya
mpango. Ingawa mpango na bajeti ni zana za
usimamizi, zinatofautiana.  Mpango unaweka
malengo na kutambua rasilimali na matumizi yake
wakati bajeti inachambua vyanzo vya mapato
na kuweka mgawanyo wa matumizi ya mapato
hayo.

Bajeti ina sehemu mbili ambazo ni makisio ya
mapato kwa upande mmo___jo na makisio ya
matumizi ya kawaida®na makisio ya shughuli za
maendeleo kwa upande mwingine.

Msingi unaotumika kutengeneza bajeti ya Serikali
ya Tanzania ni mpango mkakati wa miaka mitatu
ulioidhinishwa na Bunge. Katika kutekeleza
mpango huo, makisio ya mapafto .na matumizi
huandaliwa kila mwaka.

wa miaka mitatu. Bajeti ya kila mwaka itatokana
na mpango huu wenye upeo wa midka mitatu.

Umuhimu wa Mpango

a.

b.

Kuwezesha maandalizi ya bajeti.

Kuruhusu na kuwezesha asasi kuwa na matumizi
bora ya rasilimali chache zlizopo kama nguvu
kazi, fedha, ardhi na muda.

Kuwezesha utekelezaji wa shughuli kwa awamu
na kurahisisha ufuatiliqji na tathmini.
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

Kusaidia kuonesha dira, mwelekeo na kubainisha
maeneo  yd kushughulikia kwa kipindi
kinachohusika.

Kutoa fursa kwa wakazi/wananchi kushiriki katika
kuandaa mipango ya maendeleo.

Umuhimu wa Bajeti

s

Kuweka utaratibu wa mawasiliano ya shughuli
zote za mpango, sera, fursa na vikwazo vilivyopo.

Kujenga mfumo wa uwajibikaji na kuongeza ari ya
watendaiji na wadau.

Kutoa vipimo vya kulinganisha ufanisi kwa kupima
matokeo halisi na viwango vya bajeti.

Kudhibiti shughuli kwa kulinganisha matokeo halisi
na makisio na kutafuta njia za kufikia malengo
yaliyowekwa.

Tahadhari katika Kuandaa Bajeti
Maandalizi ya bajeti yanaweza kukumbwa na matatizo
ya migongano ya majukumu baina ya mtu na kazi yake
au wajibu dhidi ya ubinafsi. Matatizo haya
huchochewa na hulka za watu kama:

a.

Ushawisi wa  kujenga  himaya. Watu
wanaotengeneza bajeti wanaweza
wakashawishika kutenga sehemu kubwa ya
rasilimali zilizopo kwa qjili ya idara au sehemu
wanazoongoza ili kujijengea umaarufu.

Kujipendelea  katika  kazi, ambapo mtu
anapopanga bajeti anatenga  rasilimali nyingi
zaidi katika sehemu yake ya kazi kuboresha
mazingira binafsi ya kazi, jambo ambalo linaweza
kusababisha gharama kubwa zisizo za lazima.

Kujinufaisha binafsi, mtu anahakikisha kuwa bajeti
inapangwa kwa namna ambayo yeye ataweza
kujipatia fedha kutokana na bajeti kwa matumizi
binafsi.
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d. Kupanga bajetfi inayohakikisha kwamba kasma
fulani zinapangiwa mafungu makubwa zaidi ili
kuhakikisha kuwa kasma hizi zina fedha za
kutosha kwa lengo la

e. kutoa picha ya matumizi mazuri inapolinganishwa

: na makisio. Tabia hizi hulenga kukidhi malengo
binafsi yanayokinzana na malengo ya asasi.
Hulka hizi ni lazima zidhibitiwe wakati wa kupanga
bajeti ya asasi.

Kalenda ya Kuandaa Mpango na Bajeti
Mipango na bajeti iandaliwe kuanzia Novemba hadi
Machi kama inavyooneshwa katika kielelezo namba 1.

Kielelezo nombo 1 kinoToo mchoko’ro wa namna ya
tarehe ya kufanyika kila hatua kuanzia hatua namba 1
hadi 25.

Hatua:

1. Mamlaka kutuma Mwongozo wa kuandaa
Mpango na bajeti kwa Mtendaji wa Kafa.

2. MTendoji Kata kusomboza Mwongozo wa
Kata yake.

3. i.  Mtendaji wa Kijji kupokeo "na ku’rumo
Mwongozo katika Vl’ronQOJl vyoke
sekta mbalimbali waanze maandalizi ya
mipango na makisio katika sekta zao.

ii. Mtendaji wa Mtaa kupokea na kutumia
Mwongozo kuwajulisha wataalam walioko
katika sekta mbalimbali katika miaa kuanza
maandalizi yo mipango na makisio katika
sekta zao.

4, Mwenyekiti wa Kitongoji kuitisha- mkutano  wa
Kamati ya Kitongoji.

3
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Mwor;gozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

11.

12.

13.

Kamati ya Kitongoji kukutana, kubuni na kuandaqg
mapendekezo ya vyanzo vya mapato na
kupendekeza kwa Mkutano wa Kitongoji.

Mkutano wda Kitongoiji/Mtaa kuitishwa
kuchambua na kupitisha mapendekezo ya
vyanzo vya mapato na kuwasilisha kwa Mtenddii

wa Kijiji/Mtaa.  Wataalam wa sekta ‘mbalimbali
kuwasilisha mapendekezo yao kwa Mtendaiji wa

Kikao cha Kamati ya Mipango, Uchumi na Fedha
kupokea, kujadili, kuchambua mapendekezo ya
Vitongoji /Mtaa na za wataalamu wa sekta.

Mtendaji wa Kijiji/Mtaa kuchambua maamuzi ya
kikao cha Kamati ya Mipango, Uchumi na Fedha.

Mtendaii wal Kijiji/Mtaa kKuunganisha
mapendekezo ya mipango foka Vitongoji/Mtaa
na bajeti ya ofisi yake na kuandaa mpango wa

bajeti ya Kijiji/Mtaa.

Kikao cha Kamati ya Mipango, Uchumi na Fedha
kuchambua mipango na bajeti iliyoandaliwa na
Mtenddiji wa Kijii/Mtaa kwa qjili ya Kikao cha

Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa.
v/,

Kikao cha Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa
kuchambua, kujadili na kupendekeza mpango na
bajeti na kuwasilisha kwa Mtendaiji wa Kata.

Mtenddii wa Kata fkupokeo mapendekezo toka

kikao cha Kamati ya Maendeleo ya Kata.

Kikao cha Kamati ya Maendeleo ya Kata
kupokea mapendekezo ya mipango na bajeti
toka kwa Mtendaji wa Kata na kuchambua
mipango na bajeti za Vijiji/Mtaa na kupendekeza
kwa mamlaka ushauri wao.
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Mwongozo wa Usimamizf wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

14.

15.

16.

18.

19.

20.

2}

22.

23.

Mamlaka kupokea mapendekezo toka Kamati ya
Maendeleo ya Kofa na kutoa ushauri kwa
kuzingatia Mwongozo wa Taifa.

Mtendaji Kata kurudisha kwa Watendaji wa
Kijii/Mtaa  Mpango na Bajeti kwa kuzingatia
Mwongozo wa Taifa.

Mtendaiji wa Kijiji/Mtaa kupokea mapendekezo
foka Mtendaji wa Kata kuzingatia ushauri wa
Mamlaka.

Mtendaiji wa - Kijiii/Mtaa  kuainisha na kufanya

- marekebisho katika mpango na bajeti kwa qjili ya

.....

kikao cha Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa.
Kikao cha Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa
kujadili na kuwasilisha marekebisho ya mpango
na bajeti kwa djili ya maandalizi ya kikao cha
Kamati ya Maendeleo ya Kata.

Kikao cha Kamati ya Maendeleo ya Kata kujadili
na kuchambua marekebisho ya mipango na

bajeti za Vijiji/Mitaa.

Mamlaka kupokea mapendekezo yd mpango na

bajeti ya Vijiji/Mitaa

Mamlaka  kuunganisha  mipango, bajeti  za
mapato na matumizi ya kawaida na ya
maendeleo. —i

Mamlaka kuidhinisha mipango na bajeti zake.

Mamlaka kujulisha Halmashauri za Vijiji/Kamati za
Mitaa mchango wa ruzuku kutoka mamlaka.,

5
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

24,

25:

i Kikao cha Halmashauri ya Kijiii/Kamati ya Mtaa
kupokea taarifa ya miradi itakayopewa fedha.

Vijiji/Mtaa  kurekebisha bajefi kulingana na
kiwango cha fedha kitakachopatikana.

ii. Kupendekeza mipango na bajeti kwa Baraza lo

Kijiji/mkutano wa wakazi wa Mtaa.

Baraza/Mkutano wa wakazi kuidhinisha mipango

e
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Mchakato, Taarifa na Kumbukumbu Muhimu katika Kvandaa Bajeti

Bajeti ya Kijji/Mtaa itafuata mwa

_ kuanzia Julai 1.
"a.  Mchakato wa Bajeti

i. Mchakato wa bajeti ni kama unavyooneshwa katika Kielelezo

Na.T.

ii. Mtendaiji wa Kata ataitisha mkutano wa Wenyeviti wa Vijiji/Mitaa

kwa ajili ya kuandaa baijeti.

iit. Walimu Wakuu wa shule, watatengeneza makisio ya kawaida ya
shule za msingi kwa kujaza fomu ya mapendekezo ya makisio

ka wa fedha wa Serikali Kuu, kwa

kama inavyooneshwa katika Kielelezo Namba 2

iv. Kwa djili ya usimamizi mzuri, baijeti igowanywe katika miezi kumi na
miwili ili kupata mgao wa bajeti ya kila mwexzi.

FOMU YA MAPENDEKEZO YA MATUMIZI YA KAWAIDA 2004/05 — SHULE YA MSINGI KIPINDI CHA
Na MATUMIZI MAKISIO MATUMIZI MAPENDEKEZO YA MAKISIO
HALISI MWAKA HALISI HADI
MWAKA HUU SASA
JANA |
1 | VITABU IDADI | KIWANGO | GHARAMA
DARASA 1
2
3
4
5
6
7
Jumla
2 | Uendelezaqji stadi za IDADI BEI GHARAMA
Taaluma Wafanyakazi ‘
Idadi Maijina j
3 | Ukarabati Mdogoi’
= Kuta |
- Paa |
- Viijg !
(Pavements)
- Vyoo |
4 | Gharama:
- Kusafiri
- Michezo
- Motisha
- Zana za
kufundishia
E Mengineyo
Imetayarishwa na: | Imeidhinishwa
. - : | i
M\+lalimu Mkuu Tarehe .........cccooveivvrvnnann. Mwenyekiti Kamati ya Shule Tor_ehe |
Imefhit?iﬁshwo na
1 AFISA ELIMU WILAYA
8
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

Fomu hii iliyothibitishwa na Afisa elimu wa Wilaya iwasilishwe kwa Mtendaji wa

b Taarifa na Kumbukumbu

Katika ngazi ya Kijiji/Mtaa, takwimu za kivtawala na Kiseléto zitunzwe kama
inavyooneshwa katika vipengele (i} na (i) hapa chini.

(i) Takwimu za Kivtawala

e Wajumbe wa Serikali ya Kijii:  Me Ke

e Wajumbe wa Kamati ya maendeleo ya Kata: Me Ke
e |dadi ya wakazi:

o Wanawake

o Wanaume

o Wenye Uwezo wa kufanya kazi: Me Ke
o Watoto: Me Ke

o Yatima: Me Ke

o Watoto wa Mtaani: Me Ke

o Walemavu: Me Ke

o Wajane

o Vikongwe: Me Ke

(i) Takwimu za Kisekta
e Elimu
a) Elimu ya Msingi
o ldadi ya watoto wanaopaswa kuwa katika shule za msingi
"o (Mioka 7-13).
o Idadi yd watoto walioacha shule
o Watoto wa umri wa miaka 7 walioandikishwa

o Wastani wa mahudhurio kwa mwaka

9
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Mwohgozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijijii na Kamati ya Mtaa

o Kiwango cha umalizaiji shule ya msingi

o Kiwango cha kufaulu

o Kiwango cha kujiunga na elimu ya sekondari

o Ildadi ya wanafunzi kwa chumba cha darasa - upungufu wo 'modorosa
uliopo

o |dadi ya mikondo

o Uwiano wa matundu ya choo Me Ke

o Upungufu wa matundu ya choo Me Ke

o Ildadi ya shule za msingi, shu‘lk_'e za sekondari na vyuo

o Nyumba za walimu zilizopo na mahitdiji

o Uwiano wa dawati kwa mwanafunzi - upungufu wa modowa’ri |

o Upatikangji wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia kama uwiano wa kitabu
kwa mwanafunzi |

o Shule za awadli zilizopo.

Elimu ya watu wazima

o Kiwango cha Elimu

o ldadiya waliojiandikisha kwenye elimu ya watu wazima

o Idadiya wanaohudhuria darasa la watu wazima |

o Wadlimu wa kisomo cha watu wazima - idadii.

o Madarasa ya elimu ya waitu wazima idadi (zingatia) Me
na Ke |

o Madarasa ya MEMKWA yalyoanzishwa na idadi ya wanafunzi Me

Ke wadliojiandikisha

Afya
idadii). /
o Magonjwa ya mhpuko taja kamo yollvyo’rokea na idadi mwaka uliopita.
o Magonjwa ya kuombuklzo ’rouc mogomwa na |dod| kwc zaidi ya au pungufu
- ya watano.

10
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

(@]

Huduma za afya zinazopatikana na umbali uliopo kutoka kwa jamii.

Idadi ya vyoo bora

Zahanati

Kituo cha Afya

Hospitali

Zahanati za binafsi

O

(@]

o}

o

Uhai wa Kamati ya Afya

Huduma ya Kutembelea kaya.

Huduma bora za vzazi

0O

O

ldadi ya wanawake wanaostahili kuzaa (miaka 19-35)
Idadi ya wanawake wanaozaa chini ya umri wa miaka 20 na zaidi ya miaka
o

Idadi ya waliopata chanjo (TTl) na kuendelea
Huduma za vzazi zilizopo

ldadi ya wanaotumia uzazi wa mpango

Wahudumu wa afya ya uzazi

Wakati wa ujauzito

Wakati wa kujifungua

Baada ya kujifungua

|dadi ya watoto chini ya mwaka 1

Idadi ya watoto chini ya miaka 5

Hali ya lishe ya watoto chini ya miaka 5

Utapiamlo mkali

Utapiamlo wa kati

Chanjo kwa watoto chini ya mwaka mmoja

Kifua kikuu

Polio 3

11
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Mworigozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri yé Kijiji na Kamati ya Mtaa

O

o

O

Donda koo nha Pepopunda (DPT -HB3)

Surua

Vn’romm A

Idodl ya watoto waliozaliwa na vzito pl\mgufu
Idadi ya watoto waliozaliwa kabla ya wrc;lkqh
Watotb wanaozaliwa wafu

Idadi ya vifo vya akini momo vmovyo’ro‘(qno Nna Uzazi

Upatikangiji wa maiji safi na salama

O

O
O
O
O
O

Vyanzo vyamaiji-orodhesha idadi ya vmmo,‘ bomba, vyanzo vyo mou VL(
asili | |
Maiji ya kutega: Idadi ya watu wenye V|$|mq vya maiji ya kutega

Umbali hadi kwenye vyanzo vya mMaiji

Idadi ya kaya zZinazopata maiji safi na sqlamb

Kamati za maiji

Mfuko wa maii

Hali ya ki chum|

O

Wastani wa \klpo’ro kwo mwaka (kwa Shs za Tanzania):

Mtu
Koyo

Kc’ro

Shughuli Kuu yd kujiletea klpo’ro
Taasisi Zili

slele Iqwenye Kata/Kijiji
|

l
Huduma za kiu¢humj

O

O
O
O

Barabara (faja urefu)
Vyanzo vya nishati
Mawasiliano

Soko la bidhaa na mazao

Sekta binafsi

o O 0O 0O u O O

Karakana za ufundi/gereiji

Viwanda vidogo vidogo
Hoteli/migahawa

Maduka

Vituo vya mafuta

Vikundl vya uzalishaji

Mashirika yasiyokuwa ya serikali (NGOs)

12 .
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi'ya Halmashauti ya Kijiii ia Kamati ya Mtaa

e Kilimo na Mifugo
Eneo Ilnolofce kwa klllmo Hekta

Eneo linalolimwa Hekta ™ (kwa kila zab)
. Mazao makuu ya chakula (taja) {
Wastani wa mavuno kwa Hekta L (maigunia)

Mazao makuu ya biashara (taja)
Upatikanaji wa pembejeo za kilimo na mifugo
Idadi ya vyama vya ushirika vya wakulima
Idadi ya viwanda vidogo vya kusindika mazao ya Kilimo na mifugo
Hifadhi ya mazao (maghala, vihenge n.k)
ldadi ya wafugaiji
ldadi ya mifugo
Eneo lililotengwa kwa qijili ya ufugaiji; ekari
Magonjwa ya mifugo

“ldadi ya majosho
Minada
Idadi ya watdalbmu wa kilimo na mifugo

O 00000 O0O0O0O0O0O0O0O0 0 0

e Mazingira
o Eneola mnsVru E i
o |dadiya mitii | ondwo

o Idadiya busta nl za miche ya miti na |dod| ya m|ché

Bajeti ya Mapato yd Kijiji/Mtaa

a Ngazi ya Kitongoji
Kitongoji kitatambua na kupanga kwa kipaumbele mahitaji na vyanzo vya
mapato kwa sekta kama inavyooneshwa katika kielelezo Na. 3.

1 -
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamali ya Mtaa

Kielelezo Na.:
FOMU MAHITAJI YA KUJIJI KWA KIPAUMBELE
HALMASHAUR! YA KUUJI/KAMATI YA MTAA
SEHEMU A: MAHITAJI YA KIPAUMBELE
Sekta Mahitqgji Changamoto ]
] Elimu
2 Afya
3 Kilimo
4 | Mdiji
5 | Barabara: Kutengeneza mifereji,

kuweka moram, kalvati,
madaraja

SEHEMU B: VYANZO VYA MAPATO YA NDANI

Vyanzo vya mapato Mwaka Jana | Vyanzo vya mapato Changamoto
vinavyopendekezwa mwaka
huu
| Mfano:
Nguvu za Wananchi kwa miradi
ya:

|
i
i,
2 | Kodi mbalimbali
i.
ii.
- — lii —
3 Mengineyo:
i.
i.

i B

Mwenyekiti wa Kitongoji/Mtaa : Jina Saini

Tarehe

b Ngazi ya Kijiji/Mtaa

Mtendaji wa Kijiji/Mtaa aunganishe mapendekezo ya mapato na mahitaiji kutoka

14
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' e ; Kielelezo Na.4
FOMU YA MAPENDEKEZO NA MAKISIO YA MAPATO

KWA KIPINDI CHA
HALMASHAURI YA KIJLI/KAMATI YA MTAA

MAPENDEKEZ
MAPATO HALISI MAKISIO YA
MAPATO HALISI O YA
FUNGU MAELEZO - KIPINDI MAPATO MWAKA
HADI SASA MAKISIO YA
KILICHOPITA HUU -
MAPATO
MAPATO Shs (T) Shs (T) Shs (T) Shs (T)
Ruzuku toka Mamlaka
Miuko maalum (TASAF,
Mashirika yasiyo ya Kiserikali
n.k)
Mapato toka vyanzo vya
ndani
Mapato mengineyo
Mtendaji wa Kijiji/Mtaa Jina ____*Saini

Tarehe

Makisio ya Matumizi ya Kawaida ya Kijiji/Mtaa

na kuwosm.mo atika Kamati ya Mipango, Uchumi na Fedha.

15
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Mwongozo w+a Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa
L

Kielelezo Na;
FOMU YA MAPENDEKEZO YA MAKISIO YA MATUMIZI YA KAWAIDA
HALMASHAURI YA KLJILJI/KAMATI YA MTAA
| KIPINDI CHA
o JINALA | MAELEZO NA | GHARAMA -
0] _ | CHANZO CHA FEDHAI
H MRADI LENGO IA N
NGUVUZA | HALMASH | WAHISANI | VIKUNDI JUMLA
il < |
WANANCHI | AURIYA VYA KUy
WILAYA/ | KIRAIA
M
|
shs (T) shs(T) | shs(T) shs (T) Shs (T)
|
;
| |
f:‘..:._.‘ |
i T | Jumia
| |
| !
Mtendaiji wa Kijiji/Mtaa. Jina i | Saini }
| |
Tarehe _
|
i
16
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

Makisio ya Matumizi ya Maendeleo

a M’rendcfuji wa Kijiji/Mtaa ditofsiri kifedha mipango- inayokusudiwa
kutekelezwa katika mwaka husika wa fedha, akishirikisha wataalomu

walioko Kijijini. i

b Mtendaji atambue vyanzo vya mapato yanayotazamiwa kugharamia

matumiz;_ ya moendeleo_kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na:. 6.

17 .
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Mwongo_zd wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji ha Kamati ya Mtaa |

7

‘ Iﬂelele:o Na. 6
FOMU YA MAPENDEKEZO YA MAKISIO YA‘:MA'I"UMlz,.[i;YA.iM‘AENDEL’EO
HALMA_SHAUR| YA KULJI/KAMATI YA MTAA I

KIPINDI CHA

K | MAELEZONA | GHARAMA e e
JINA LA MRADI CHANZO CHA FEDHAI
LENGO 1A :

FUNGU

‘ T : ] NGUVU ZA | HALMAHSAU | WAHISANI | VIKUNDI | JUMLA

| waNaNcH | RIYA | wa | Kkuu
‘ _ : _ : WILAYA/M.H. KIRAIA '

Shs (1) Shs (T) Shs (1) Shs(T) | Shs(f)

Ujenzi wa | Ujenzi wa - 1. Kufyatua : |
' matofali : ;

‘madarasa | maddrasa

: 2. Ununuzi ‘ ,
mapya matano katika | wa vifad I
vya ujenz - . I
shule ya Kitandi ' ! (1

i 3. Gharama : - ' L ‘
za ujenzi na |
ufundi :

' 4: - . [
' Kuchimba | |
msingi |
2 |
Kukusanya | |
mawe '
| 6. Kuchota )
|' ' _ maji 7 ‘
7. Kusafisha ; ‘ '
eneo ' | |
8. Kupiga ' |
Plasta na ' : |
| rangi 5
| Jumla

- Mtendaii wa Kijiji/Mtaa. Jina : ; Saini | |

Tarehe

18
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Tathmini ya Bajeti

a

Kufahamu ni

kwa kiasi

yanatofautiana na makisio

Kutoa mrejesho wa ufanisi wa bajeti.

gani

mapato na matumizi  halisi

Ufanisi wa bajeti unafikiwa

wakati mapato yanapokuwa makubwa  kuliko makisio na/au
matumizi kuwa chini kuliko makisio na malengo kufikiwa kwa ubora
uliotarajiwa.

Kulinganisha Matumizi Halisi na Bajeti

a

b

matumiZ! halisi kila mwezi.

Ulinganisho uoneshe jumla ya mapato na matumizi ya mwezi na
limbikizo la mwaka. Asasi itumie ulinganisho huu katika tathmini ya
bajeti kama inavyooneshwa katika kielelezo Namba 7. '

FOMU YA TATHMINI YA BAJETI KIPIND! CHA
HALMASHAURI YA KIJUJI /KAMATI YA MTAA

Kielelezo Na. 7

OWM-TAMISEMI

- BAJETI YA MWEZI BAJETI YA MWAKA HADI SASA
00
MAKISIO TOFAUTI
~N
£3 | 25 |maksio [MATNRE/ | roraun mpaka | MOTVIZVAPATO | Mpaka | maELEZO
<Z < SASA SASA
= <
Z w = >
| 2 3=1-2 4 5 6=4-5
Sh Sh Sh Sh Sh
Mtendaii wa Kijiii/Mtaa. Jina Saini
Tarehe
19



C Mapato au matumizi halisi yakitofautiana na makisio kwa zaidi ya asilimia 20,
asasi ichambue na kuanisha sababu za tofauti hizo.

d Taarifa ya ulinganisho huu na sababu za kuwepo tofauti jjadiiwe na

Mapitio ya Bajeti na Uhamisho wa Mafungu
Q. Inapodhihirika kuwepo sababu za msingi za tofauti katika bajeti
zilizo nje ya uwezo wa asasi, (Mfano, matukio ya maafa kama
mafuriko, moto n.k}). mapitio yafanyike kwenye bajeti.

o] Mapitio ya bajeti yapate kibali cha Halmashauri Kijiji au mkutano
wa wakazi.
& Pale ambapo bajeti haibadiliki lakini baadhi ya kasma zina bakaa

wakati nyingine hazina, na kuna sababu za msingi kwa mafungu
haya kupungukiwa, uhamisho wa mafungu ufanyike kwa
kuhamisha fedha kutoka mafungu yenye bakaa, kufidia yale
ambayo hayana. Uhamisho wa aina hii uhusike kwa matumizi ya
uendeshaiji tu.

Mafungu ya mifuko maalum kama MMEM, TASAF nk yasihusike
katika uhamisho wa aina hii kwa namba yoyote ile.

d. Uhamisho wa fedha za matumizi ya uendeshaji hauna budi kupafa

-----

Kuandaa Bajeti
Majukumu ya vyombo vya utendaji vya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya
Mtaa katika kuandaa bgijeti ni kama yanavyoainishwa katika Kielelezo
Na. 8.

20
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

MAJUKUMU YA VYOMBO MBALIMBALI VYA UTENDAJI KATKA

KUANDAA MIPANGO NA BAJETI

Kielelezo Na. 8

OWM-TAMISEMI

N | MTENDAJI WA KIJIJI/MTAA MTENDAJI WA KATA HALMASHAURI YA MKUTANO WA KAMATI YA
A KIJUI/KAMATI YA KIJUJI/MTAA MAENDELEO YA
MTAA KATA
1 | Kuunganisha mapendekezo ya | Kuunganishatipango Kuchambua Kuidhinisha Kuidhinisha
mipango toka na makisio ya mapato mapendekezo ya mipango na mipango kazi
vitongoji/wataalam wa sekta. na matumizi toka vijiji na mipongo na bajeti bajeti ya kata
mitaa yote toka kamati za
mipango, uchumi na
fedha kwa kikao cha
mkutano mkuu
2 | Kuitisha mikutano wa kijiji kwa Kuitisha mikutano ya Kuweka kipaumbele Kuidhinisha Kutoa ushauri
idhini ya mwenyekiti kamati ya kata yenye kwa mipango uhamekisho wa kwa
kutoa ushauri wa mafungu ya halmashauri za
mipango na bajeti matumizi vijiii na kamati
juu ya bajeti na
mipango
3 | Kuandaa takwimu kwa ajili ya Kuwasilisha mipango na Kuidhinisha matumizi Kujadili laarifa na
mipango na bajeti badjeti ya vijiii na mitaa ya miradi ya kuidhinisha
kwa mamlaka maendeleo na mahesabu yaliyo
mpango wa manunuzi | kaguliwa
ya vifaa
NA MTENDAJI WA KIJIJI/MTAA MTENDAJI WA KATA HALMASHAURI YA MKUTANO WA KAMATI YA
KUJI/KAMATI YA KUHI/MTAA MAENDELEO
MTAA YA KATA
4 | Kutengeneza mipango kazi Kutoa taarifa ya ufanisi Kujadili hoja za
kwa kipindi kilichopita waokaguzi wa nje na
kupeleka
mapendekezo katika
mkutano wa Kijii
5 | Kuweka kumbukumbu za Kuweka kumbukumbu za
vikao. vikao vya kamati ya
maendeleo va kata il
Na KAMATI YA MIPANGO, UCHUMI NA MKUTANO WA MWENYEKITI WA KITONGOJI
FEDHA KLJLJI/MTAA KITONGOJI
] Kuchambua mapendekezo toka Kuchambua Kuelimisha na kuhamasisha wakazi
kwenye vitongoiji mapendekezo ya waijibu wao katika mipango na bajeti
kamati ya mipango
2 Kuchambua makisio ya kila sekta Kupendekeza mipango | Kuitimisha na kusimamia mkutano wa
ya kitongoji kwa kamati | kamati ya kitongoiji
ya mipango, uchumi na
fedha
3 Kupendekeza mipango na bajeti kwa Kuhudhuria kikao cha mipango na
kila halmashauri ya kila kijii bajeti
4 Kuchunguza tofauti kati ya makisio, Kuwasilisha mapendekezo ya
matumizi/mapato mipango ya kitongoji kwa mtendaiji
Iy wa kijiji
5 Kujadili taarifa ya fedha ya kiji/mtaa
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

2. MAMBO YANAYOHUSU UHASIBU

Mwaka wa Fedha wa Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

Mwaka wa fedha wa Kijiji/Mtaa utakuwa sawa na ule wa Serikali Kuu
ambao unaanzia Julai 1 na kuishia Juni 30.

Misingi ya Uhasibu
a Uandishi wa hesabu za fedha utazingatia mfumo wa fedha taslimu.

Hesabu za Kijiji au Mtaa zitaandikwa kuonesha mapato na matumizi yo
fedha taslimu.

b Mali za kudumu zitaorodheshwa kwenye daftari maalumu na mwisho
wa mwaka itaandaliwa orodha ya mali zote za kudumu.

C Mali - ndani ya bohari mwisho wa mwaka zitahesabiwa  ng
kuorodheshwa na orodha hii, itakuwa ni sehemu ya taarifa za fedha za
mwaka.

d Uandaaiji wa taarifa za fedha za Kijiii utatenganisha hesabu zinazohusu

matumizi ya kawaida ya Kijiji na matumizi ya mifuko ya maendeleo

itakayokuwa imeanzishwa Kijijin,

Nyaraka za Msingi

Nyaraka za msingi zitakazotumiwa na Kijji au Mtaa ni stakabadhi za
mapato na hati za malipo. :

a Stakabadhi za Mapato

i Aina za Stakabadhi:
Stakabadhi za aina mbili zitatumika.

» Stakabadhi ya wazi itatumika kuthibitisha mapokez ya fedha
zote kutoka vyanzo mbalimbali vVya mapato kiwa ni pamoja na
ruzuku foka mamlcka, fedha za mifuko madium kama TASAF,
MMEM, mashirika yasiyo ya kiserikali n.k.

o Sfakabadhi yenye kiwango kisichobadiika itatumka kupokea
fedha kutoka vyanzo ambavyo kiwango kimekubaliwa kabla na
mamlaka husika, kwa mfano adhabu ya kuchafua mazingira.
Kiwango kilichokubaliwa kiandikwe jJuw ya stakabadhi. Ikitokeqa
kiwango kilichokubaliwa kabla kimebadiika waokati vitabu vya
stakabadhi  vingalipo, mabadiliko yafanywe kwenye kitabu
chote na anayebadilisha atie saini yake kabila kitabu

22
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hakijatolewa kwa mkusanyo mapato. Ubodilishoji wa kiwang

vidhinishwe na Halmashauri ya Kijiji/kamati ya Mtaa. :

Kuandika Stakabadhi

Stakabadhi ni lazima iandikwe na kutolewa kila wakati fedha
zinapopokelewa.  Halmashauri ya Kijii na Kamati ya Mtaa
watakuwa na stakabadhi kwa qjili ya mapokezi ya fedha za

matumizi ya kawaida na matumizi ya maendeleo. |

Stakabadhi ijazwe kwa usahihi sehemu zote inavyotakiwa ikitoa
maelezo ya kutosha juu ya fedha zilizopokelewa.

Kila mara hakikisha usahihi wa kasma ya fedha kutoka kwenye
chati ya vifungu vya hesabu kama itakavyotolewa na mamiaka
husika. ;

|

Yakitokea makosa wakati wa kuandika sfokqbofdhi ni lazima
iandikwe nyingine mpya kwa usahihi.  lle s’rokdbodhi yenye
makosa itakuwa batili kwa hiyo ifutwe kwa kupiga mistari miwili
na kuandikwa "Batili”

kwenye nakala zote na zibakie kwenye ki’robu§ kwa qijili ya
ukaguzi. Aliyefuta aweke saini yake kwenye nakala zote.
Kama malipo yakipokelewa kwa hundi, namba ya hundi
iandikwe kwenye stakabadhi husika.
Stakabadhi zote ziandikwe nakala tatu kwa kutumia kaboni na
Zigawanywe kama ifuatavyo:
o Nakala ya kwanza kwa mlipaii
o Nakala ya pili kwa qgjili ya kuingiza kwenye vitabu
o Nakala ya tatu itabakia kwenye kitabu cha stakabadhi kwa
kumbukumbu
Pale ambapo malipo yalipokelewa kupitia benki, stakabadhi
iandikwe pia kwa malipo haya, na kusambazwa kama hapo juu.
Kama hakuna hati ya benki inayoonesha fedha zilizopokelewa
benki moja kwa moja stakabadhi iandikwe kwa kigezo cha
taarifa ya benki ya mwisho wa mwezi.
Mwisho wa siku kila stakabadhi iingizwe kwenye daftari la fedha.
Mifano ya namna ya kuandika stakabadhi ya wazi:
o Tarehe 02/07/2004 Kijijii cha Majaribio katika Halmashauri ya
Wilaya ya Majaribu kilipokeo hundi ya Shs 750,000 kama
-ryzuku ya robo ya kwanza ya mwaka wa fedha 2004/5
kutoka Halmashauri ya Wilaya hiyo.
23
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijgi na Kamati ya Miaa

o Tarehe 24/7/2004, Bw. Msoma Ali aliwasilisha fedha taslimu za
makusanyo ya maiji Shs 100,000 ambazo zlipelekwa benki

tarehe 25/7/2004.

Stakabadhi za wazi zitaandikwa kama inavyoonesha katika
Kielelezo Na. 9 (a) na (b)
Kielelezo Na. ¢ (a))

HALMASHAURI YA KIJIJI CHA
MAJARIBIO

A Na.00100
Tarehe: 02/07/2004

Fungu la mapato: Ruzuku Kasma Nimepokea toka kwa
Halmashavri ya Wilaya ya Majaribio wa (anwani S. L. P. 216)
Majaribio. Shs: Mia saba na hamsini elfu tu. Senti Hakuna

Kwa ajili ya : Ruzukuv ya mwezi Julai - Septemba mwaka wa fedha
2004/05.

Taslimu/HUndi Na.EC 675 ya tarehe 01/07/2004

Shs.750,00%0/= '

Angailizo: Stakabadhi inayoonyeshwa katika kielelezo Na. 9 (a) na 9 (b} ni dina ya stakabodhi ya wazi.

I \
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

Kielelezo Na 9 (b)

i. Kupokea fedha taslimu

HALMASHAURI YA KIJIJI CHA
MAJARIBIO

A Na.00101

| Tarehe: 24/07/2004
Fungu la mapato: Maji Kasma___Nimepokea toka kwa Musoma Ali wa
(anwani §. L. P. 2214 Majaribio) Shs: laki moja tu. Senti Hakuna

Kwa ajili ya : Makusanyo ya malipo ya maiji

Taslimu/HundiNg. ........ ya tarehe Shs. 100,000/=

Kielelezo Na. 9 {c)

B. Na. 00100

Ushuru wa soko

Shs.200/= (mia mbili tu)
Tarehe__/_/2004

Saini ya mpokedji.........cc.coouunn..

Kifungu

Kishiha kibakie kwenye kitabu

B Na.00100

Ushuru wa soko

Shs. 200/= (mia mbili tu)
Kifungu___ _Tarehe___/ /2004

Saini ya mpokediji.........ccce.......

N

Kata sehemu hii opeWe miipaji kishina kibakie kwenye kitabu

!
I
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamat ya Mtaa

zilizowasilishwa na o’ropokeo fedha hizi na kuandika stakabadhi ya wazi komo
inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 9(d).

Kielelezo Na. 9(d)

HALMASHAURI YA KlJIJI CHA

MAJARIBIO

A Na.00103

Tarehe: 31/07/2004
Fungu la mapato: UshuruKasma___Nimepokea toka kwa Awedo Yakiho wa
(anwani S. L. P. 342 Majaribio. Shs: Mia mbili elfu tu. Senti Hakuna

Kwa dijili ya : Ushuru wa soko mwezi Julai,; 2004
Taslimu/Huadi-Na. ........ ya tarehe Shs. 200,000/=

kwa kosa la kuchofuo mazingira. Alifozwa faini ya Shs 5,000, ambazo dlilipa papo
hapo. Stakabadhi itaandikwa kama ilivyooneshwa katika Kielelezo Na. 9(e).

Kielelezo Na. %(e)

HALMASHAURI YA KlJIJI CHA

MAJARIBIO
C Na.00400

Tarehe: 03/07/2004
Fungu la mapato: fainiKasma___Nimepokea toka kwa Mchafukoge
Masaganya kama Adhabu ya kuchafua mazingira Taslimu/Hundi Na.
yatarene_ /__ /20_

Shs. 5,000/= (Elfu tano tu)
Taslimu/HendiNa. ........ ya tarehe

26
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijjji na Kamati ya Mtaa

Mkusanya mapato atajoza daftari la fedha la mkusanyo mapato (RCCB)
linalooneshwa katika kielelezo Na. 10. Hili ni daftari litakalotumiwa na mfu
anayekusanya mapato kwa niaba ya Kijji/Mtaa. Daftari hili litumiwe tu kwa qjili ya
wakusanyaji mapato wanaopeleka fedha walizokusanya moja kwa moja kwa
Mtendaji wa Kijiji/Mtaa. Mkusanya mapato atakabidhi vishina vya stakabadhi alizotoa
pamoja na fedha iliyokusanywa. Mfano: Tarehe 03/7/2004, Kijji cha Majaribio
kiipokea Shs. 200,000 fedha taslimu ushuru wa soko uliokusanywa na Bwana Awedda
Yakiho. Bw. Aweda Yakiho ambaye ndiye mkusanya mapato atakuwa ametumia
stakabadhi yenye kiwango kisichobadilika na kujaza daftarl la mkusanya mapato.

kama inavyoonyeshwa katika kielelezo Na. 9 (c) na (d).
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

Hati ya Malipo

Vi,

vil.

Viii.

Hati ya malipo ioneshe aina ya malipo, namba na mwezi ilipotolewa
(Mfano M1/6, M2/6, M3/6 kuonesha malipo ya matumizi ya
“maendeleo”, Hati namba 1, 2, na 3 Zilizotolewa mwezi wa sita au
K1/6, K2/6, K3/6 kuonesha malipo ya matumizi ya “kawaida”, Hati
namba 1, 2, na 3 zilizotolewa mwezi wa sita.

Hati ya mdlipo iandikwe kwa makini kwa kujaza kwa uwazi na

mwandiko unaosomeka vizuri katika kila Kipengele kinachohitajika
kujazwa.

Hati ya malipo itoe maelezo ya kina kuhusu sababu za malipo
yanayofanyika.

Hati ya malipo iambatishwe na ushahidi wa maandishi unaoonesha
uhalali wa malipo kama hati ya madai.

Namba za hati ya madai na hati ya kuleta mali zioneshwe kwenye
hati ya malipo.

Hati ya malipo ikishalipwa Pamoja na viambatisho vyote ipigwe
mhuri kuonesha “IMELIPWA"

Hati iandikwe nakala tatu kwa kutumia kaboni na kugawanywa
kama ifuatavyo. '

e Nakala ya kwanza ibakie kwenye kitabu kwa gijili ya ukaguzi
* Nakala ya pili itumike kufanya maingizo kwenye daftari la fedha

* Nakala ya tatu apewe anayelipwa

Anayeidhinisha malipo ni lazima kuzingatia kuwa maelezo yote
muhimu yako kwenye hati, na nyaraka zote zinazothibitisha usahihi
na uhalali wa malipo hayo zimeambatishwa.

Mfano wa namna ya kuandika hati ya malipo:

Tarehe 10/7/2004, Kijiji cha Majaribio kililipa Njiwa Enterprises hundi
namba DD 5780 ya Shs 1,000,000.00 kutoka mfuko waq TASAF kwa aijili
ya ununuzi wa mabati 100 ya kuezekea madarasa mawili ya Shule ya
Msingi Someni (mradi namba 1). Madai haya yalikuwa katika ankra

Na. A 1007 ya tarehe 9/07/2004.
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

Hati ya malipo kwa qjili ya madai haya itaandikwa kama ifuatavyo
katika Kielelezo Na. 11 -hapa nchini:

Hati ya Malipo: Kielelezo Na. 11

Hati namba M 1/7
HALMASHAURI YA WILAYA YA Majaribio

HALMASHAURI YA KiJiJI CHA Majaribio
JINA NA ANWANI YA ANAYELIPWA:  Njiwa Enterprises

S.L.P.2130
D'Salaam
Na.ya hundi: DD 5780 Tarehe: 10/07/2004
Na. ya kifungu cha Maelezo kuhusu malipo Shs (T) Senti
hesabu

Malipo ya mtajwa hapo

juu kwa qjili ya ununuzi

wa bati 100 @ sh.10,000.

Ankra Na.A 1007 ya 00

tarehe 9/7/2004 kwa ajli

ya kuezeka madarasa 2

ya shule ya msingi S

Someni G, S i

JUMIA & | e 2 210100 \ngv 00

Kiasi cha malipo kwa maneno: (Shs milioni ) \,
Makisio ya fungu hili ni Shs. 4,000,000.
Martumizi halisi hadi sasa ni Shs. 1,000,0 D(
Salio katika makisio ni Shs. 3,000,000.00
Jina la dliyethibitisha malipo Viambatisho:

Sahihi ya aliyethibitfisha malipo ... .5 ;

Jina

Ankra na A 1007 ya
tarehe 9/7/04 - Njiwa
Entrerprises

Mkataba wa ununuzi

la aliyeidhinisha malipo Omari A

24

Vitabu vya Kihasibu
Kila Halmashauri ya Kijii na Kamati ya Mtaa itatunza daftari la fedha
lenye malimbikizo ya mwaka hadi sasa.
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

a

Daftari la Fedha
Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa watatunza daftari mbili za
fedha. Daftari moja kwa dijili ya mapokezi na matipo ya fedha za

matumizi ya kawaida na daftari lingine kwa qjili ya mapokezi na

malipo ya fedha za matumizi ya maendeleo. Kila daftari litaonesha
mapokezi, malipo na salio upande wa kushoto na upande wa kulia
ufaonesha mchanganuo wa mapokezi ya malipo kama
inavyoonekana katika Kielelezo Na. 12.

Jinsi ya Kuandika Daftari la Fedha

4 »

» Kupokea na kupeleka fedha benki
oKiasi cha fedha kilichopokelewa (ambacho ndicho
kinachooneshwa kwenye stakabadhi) kiandikwe kwenye safu
ya ‘taslimu’ upande wa kushoto na katika mchanganuo safu
ya kifungu husika cha hesabu katika daftari la fedha kama
inavyotakiwa kwenye sehemu ya kielelezo.

oSiku inayofuata, fedha zote 7zlizopokelewa zipelekwe benki
baada ya kujoza hati ya kupeleka fedha benki (pay-in-slip-
PS). Hati hii ipewe namba kuonesha aina ya hati, namba ya
kutolewa na mweri ilipotolewa. Mfano PS 1/6 kuonesha hati
ya kwanza kutolewa mwezi wa 6.

oKiasi kilichopelekwa benki kinakiiwe katika kifungu cha
‘faslimu’ safu ya malipo, na kwenye kifungu cha benki safu
ya mapokezi upande wa kushoto. Kiasi hicho pia kinakiliwe
katika mchanganuo wa mapokezi na malipo safu za
mengineyo na kupewa kifungu cha kontra {(yaani ingizo la
debiti na krediti linalowakilisha uhamisho kutoka fungu moja
kwenda lingine). Namba ya fomu ya kupeleka fedha benki
na tarehe zioneshwe.

o Kufungua akaunti benki
o Hatua za kufuata:

.....

e Pawepo na muhtasari unaoidhinisha watia saini hundi.
e Majina ya walioidhinishwa kutia saini hundi yapelekwe

benki kwa barua rasmi toka Serikali ya Kijiji.
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati yé Mtaa

¢ Fedha zinazolipwa

Kila hati ya malipo yaliyofanywa kwa hundi, ingizwe katika
daftar la fedha kwa kunakili jumla ya fedha zlizolipwa katika
kifungu cha ‘benki’ safu ya malipo upande wa kushoto na safu
ya mradi husika au kifungu husika cha hesabu upande wa
kulia wa daftari la fedha. Kila baada ya: kunakili mapokezi
na/au malipo, salio lioneshwe katika safu ya salio kwo vifungu
vya benki na taslimu.

Jinsi ya Kuandika Daftari la Fedha la Matumizi ya Kawaida

(a) Kupokeo na kupeleka fedha benki

Kwa kutumia mifano iliyotolewa katika kipengele 2.3 hapo
juu pamoja na mifano inayofuata hapa chini kwa mwezi
Agosti maingizo ya kupokea na kupeleka fedha benki
yatafanyika kwenye daftari la fedha la matumizi ya
kawaida kama inavyooneshwa katika Kielelezo Namba
12(a) na (c) kwa kutumia stakabadhi  zilizoandikwa
kupokelea fedha hizo.

Mapokezi ya fedha mwezi Agosti

28/8/2004 Bw. Musoma Ali, dliwasilisha fedha taslimu za
makusanyo ya maiji Shs 250,000 ambazo zilipokelewa
kwa Stakabadhi Na. A. 00105 na kupelekwa benki
tarehe 29/8/2004 kwa hati ya benki Na.PS 3/8.

30/8/2004 Bwana Aweda Yakihd dliwasilisha Shs.150,000/=
fedha taslimu ushuru wa soko. Fedha zilizopokelewa
kwa Stakabadhi Na. A 00106 na kupelekwa benki
tarehe 31.8. kwa hati ya benki Na. 4/8. )

-

31/8/2004 Bwana Fulu Mofurunjo olukomo’rwo kwa kosa la

Alitozwa faini
ya Shs.25,000/= ambazo alilipa boodo ya kuuza
ng'ombe wa familia. Fedha zlipokelewa kwa
Stakabadhi Na. A.00107 na kupelekwa benki siku hiyo
hiyo kwa hati ya benki Na. PS 1/8

(b) Malipo

Mwezi Julai

Kijiji cha Majaribio katika Holmoshoun ya. Wilaya ya Mcjaribu,

walifanya malipo yafuatayo:

L
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Haimashauri ya Kijiji na Kamat{ ya Mtaa

o Tarehe 10/7/2004, ununuzi wa vifaa vya ofisi sh.60,000 toka
:duka la Jikwamue kwa hundi Na.DC 5690 na hati ya malipo
Namba K1/7.

o Tarehe 15/7/2004, mishahara ya wahudumu 4 @ iliipwa kwa
hundi Na. DC 5691 kiasi cha Sh. 200,000/= kwo hati ya
malipo Na. K2/7

~aliipwa Shs 20,000 kwa hundi namba DC 5692 kama

gharama za usafiri kwa mwezi wa saba kwa hati ya malipo
Namba K3/7.

Mwezi Agosti
o  29/8/2004 Mishahara ya Wahudumu 4 @ 50,000/= ililipwa
kwa hundi Na.  DC 5693 Shs. 200,000/= kwa hati
ya malipo Na. K.1/8.

o 29/8/2004 Mtendaji wa Kijiji Bibi Wema Wakupende alilipwa
Shs 20,000/= kwa hundi Namba DC 5694 kama
gharama za usafii kwa mwezi wa sobo kwa hati
ya malipo Na. K.3/8.

o 31/8/2004 Ununuzi wa vifaa vya ofisi Shs.45,000 ulifanyika
toka duka la Kobe kwd hundi Na. DC 5695 na
hati ya malipo Na. K 1/8.

Maingizo katika daftari la fedha la matumizi ya kawaida ni kama
. llivyo katika Kielelezo Na. 12 (a) na (c). -

iii. Jinsi ya Kvandika Daftari la Fedha la Matumizi ya Maendeleo

e Kupokea ha Kupeleko Fedha Benki.

shughuli za maendeleo kama ifuatavyo: u

Mwezi Julai

kutoka benki ya NMB kuwa TASAF walituma Shs 12,000,000
kupitia benki hiyo. Shs 8,000,000 kwa qjii ya ujenzi wa
madarasa ya Shule ya Msingi Someni (Mradi Namba 1) na
Shs 4,000,000 kwa qjii ya ujenzi wa bomba la maii Kijijini
(Mradi Namba 2). Tuchukulie kuwa fedha hizi ziliandikiwa

stakabadhi Na. A.00200.
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

Kitongoji
A
B
C
D
Jumia

.....

o  Kijiji cha Maijaribio pia walikubaliana na TASAF kuchangia
Shs 300,000 kwa qijili ya bomba la maji ambazo ziliwasilishwa -
na Wenyeviti wa Vitongoji tarehe 17/7/04 kama ifuatavyo:

Kitongoji A Shs 80,000
Kitongoiji B Shs 60,000
Kitongoji C Shs 90,000
Kitongoji D Shs 70,000

Tuchukulie kuwa fedha hizi ziliandikiwa stakabadhi zifuatazo:

Na. A. 00201, Na. A. 00202, Na. A. 00203, na Na. A. 00204 kwa
Vitongoji A, B, C na D na kupelekwa benki tarehe 18/7/2004 kwa
hati namba PS 4/7.

o Tarehe 26/7/2004 Wenyeviti wa Vitongoji waliwasilisha Shs.

Shs. Stakabadhi
12,000 A. 00205

9.000 A .00206
13,500 A. 00206
10,500 A. 00207
45,000

Fedha hizo ziliwasilishwa benki tarehe 27/7/2004 kwa hati ya Benki Na. PS 5/7.

Agosti:

Na. A00209 na kupelekwa benki kesho yake kwa hati ya benki Na. PS
1/8. "

walituma Shs 19,600,000/= kupitia benki hiyo ambazo Shs. 13,000,000
ni kwa ajili ya Ujenzi wa madarasa ya Shule mpya ya Msingi ya Tufuzu
(Mradi Namba 3), Shs.4,600,000 kwa qijili ya kumalizia -Ujenzi wa
Madarasa ya Shule ya Msingi Someni (Mradi Namba 1) na Shs.
2,000,000 kwa kumalizia Ujenzi wa mfereji wa maji kwa i ya
umwagiligji (Mradi Namba b). Fedha hizi ziliandikiwa stakabadhi Na.
00110. : !
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na kKamati ya Mtaa

20/8/2004  Kijiji cha Majaribio walikubaliana ng TASAF kuchangia Shs 150,000
kwa djili ya miradi iliyotajwa hapo juu. Fedha hizi Ziliwasilishwa ng

Wenvyeviti wa Vitongoji kama ifuatavyo:-

Kitongoji A Shs.40,000/= Stakabadhi A 00117
Kitongoji B Shs.30,000/= Stakabadhi A 00112
Kitongoji C Shs.45,000/= Stakabadhi A 007113
Kitongoji D Shs.35,000/= Stakabadhi A 00114

Fedha hizi zilipelekwa benki kesho yake tarehe 21/8/2004, kwa hati
Na. PS 2/8.

Tarehe 20/8/2004 Ununuzi wa mifuko 200 ya sarvji @ 8,500 toka kwa
“Five Stat Hardware!. Malipo yalifanyika kwa hundi Na. DD 5787 e
Shs.1,700,000/= na hati ya malipo Na. M2/8 kwg ajili ya Ujenzi wa
Shule ya Msingi ya Tufuzu (Mradi Na. 3),

Maingizo ya kupokea nqg kupeleka fedha benki katikg daftari la fedha lg
Matumizi ya maendeleo yatakuwa kama inavyoonekana katikg Kielelezo Na.
12 (b) na (d).

* Malipo
Malipo yafuatayo yalifanyika katika akaunti ya Matumizi ya maendeleo.

o Tarehe 10/7/04 Hundi Na.DD5781 ya Shs 100,000 lilipwa kwa Bwang

Kimambo Munguatosha kwa ajili ya Ujenzi wa bomba Ig maiji la Kijiji.
Malipo haya yalifanyika kwa Hati ya Malipo Namba M2/7.

o Tarehe 15/7/2004, malipo kwa Njiwa Enterprise kwa ajili ya ununuzi wa
mabomba ya Ujenzi wa bomba Ia maiji la Kijiji, Shs 1,000,000 Hundi
Na. DD5782. Mdalipo yalifanyika kwa Hati ya Malipo Namba M3/7.

o Tarehe 20/7/2004, ununuzi wa mifuko 200 yqg saruji @ Shs. 6,500 tokq
stoo ya Njiwa Enterprises na kulipwa kwa Hundi Na. DD5783 ya Shs
1,300,000 na Hati ya Malipo Namba M4/7, :

o Tarehe 25/7/2004, malipo  ya mwisho kwa Bwana Kimambo
Munguatosha kwa Ujenzi wa bomba Ig maiji kiasi cha Shs 900.000
yalifanyika kwa Hundi Na. DD5784 na Hati ya Malipo Namba M5/7.

.....

o Tarehe 26/7/2004, Kijiji kilinunua kutoka kwa Mbeechi Traders baiskelj

kwa qjili ya Mtendaji wa Kijiji kwa Shs. 45,000. Malipo yalifanyika kwa
Hundi Na. DD 5785 ng Hati ya Malipo Namba M ¢/7.

35
OWM-TAMISEM|



Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

Maingizo ya malipo haya ni kama inavyoonekana katika daftari la fedha la
matumizi ya maendeleo Kielelezo Na. 12 (b).

Mwezi Agosti

7/8/2004  Hundi Na. DD 5786 ya Shs. 250,000 ililipwa kwa Bwana Stefano
Shayo kwa qjili yo ujenzi wa shule ya Msingi Tufuzu. (Hati ya
Malipo Na. M 1/8).

Maingizo - katika daftari la fedha yatakuwa kama inavyoonekana katika
Kielelezo Na. 12 (d).

iv. Kufunga Daftari la Fedha na Usuluhisho wa Benki

e Mwisho wa mwezi Mtendaji wa Kijiji au Mtaa achukue taarifa ya benki
na kulinganisha na safu za benki mapokezi na malipo kwenye daftari la
fedha. "

o Tumia alama ya (vema) pembeni mwa maingizo katika daftari la fedha
kiftungu cha benki ukurasa wa kushoto safu ya mapokezi na malipo ikiwa
ingizo linaonekana katika sehemu zote mbili yaani katika daftar lo
fedha na katika taarifa ya benki.

o Ingizo katika taarifa ya benki ambalo halitakuwa na alama ya (vema)
litaonesha ama fedha zilizopokelewa benki moja kwa moja au malipo
yaliyofanywa na benki bila taarifa ikiwa ni pamoja na gharama zd
benki. Vielelezo husika vichukuliwe kutoka benki na maingizo yafanyike
katika daftari la fedha.

o Ingiza kwenye daftarila fedha maingizo yote yaliyoko kwenye taarifa ya
benki lakini hayapo kwenye daftari la fedha, kwa mfano fedha
zilizopokelewa kupitia benki, malipo ya riba ya benki, gharama za benki,
na malipo yoyote yaliyofanywa kupitia benki moja kwa moja ambayo
hayajaingizwa kwenye daoftari la fedha.

e Kiasi kiichopokelewa kupitia benki kinakiiwe upande wa kushoto
kifungu cha benki safu ya mapokezi ikioneshwa tarehe ya kupokelewa
fedha hizo benki.

o Kiasi hicho hicho kinakiliwe kwenye mchanganuo wa mapokezi safu
ya kifungu husika cha hesabu upande wa kulia wa daftar la fedha.

safu zote katika daftari la fedha zijumlishwe.
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Ha!:'nashaurf ¥a Kijiji na Kamati ya Mtaa

Kila baada ya kunakili mapokezi au malipo, salio lioneshwe katika safu
za salio kwa vifungu vya benki na taslimu.

Salio ishia mwishoni mwa mwezi litakuwa salio anzia mwezi unaofuata.

lkiwai fedhd zote Zlizopokelewq Zimepelekwa benki, salio ishia katika
safy ’roslimu_ litakuwa sifurl.  Vinginevyo, salio katika safu ya taslimu
litakuwepo kwa kiwango cha fedha -zilizopokelewa na hazijapelekwa
benki.

lkiwa kutakuwepo salio katika safu ya taslimu, yaani fedha ambazo
hazijapelekwa benki, kinyume na Mwongozo na au maelekezo maalum
kutoka mamlaka husika, Mtendaji wa Kijji/Mtaa atoe taarifg ya
maandishi kwa Kamati ya Mipango, Uchumi na Fedha na kwa

Halmashauri  ya  Kijiji/Kamati ya Mtaa, aeleze kwa nini fedha
hazikupelekwa benki.

¥ Kutengeneza Taarifa ya Usuluhisho wa Benki.

* Taarifa ya usuluhisho wa benki iandaliwe kama inavyooneshwa katika

miririko ufuatao:

Usuluhisho wa Benki mwezi wa

Sdlio ishia katika daftari la fedha (kifungu cha benki safu ya salio) Tsh. ***

Jumlisha:
* Hundi Zilizotolewa lakini hazijalipwa na benki (Hizi ni zile zilizoko

Toaq:

kwenye daftari la fedha kifungu cha benki safu ya malipo upande wa
kushoto ambazo hazina alama ya (vema). Tsh ***

Fedha zilizoingia moja kwa moja benki (Hizi ni zile ambazo
hazitakuwa na alama ya (vema) katika hati ya benki upande
wa mapokezi kwa maana hazimo kwenye daftarila fedha  Tsh.***

Maingizo katika daftari la fedha (mapokezi) ambayo

hayajaingizwa katika taarifa ya benki (Haya ni yale "
yaliyoko kwenye daftari la fedha kifungu cha benki safu ya
mapokezi ambayo hayana alama ya ((vema)). Tsh, ***

Makato yaliyopitishwa katika taarifa ya benki lakini
hayajaingizwa katika daftari la fedha kwa mfano
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi-ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

gharama za benki Tsh.***

salio Tsh.***

Salio hili litakuwa sawa na lile lililoko kwenye faarifa ya benki. Vinginevyo
tofauti katika salio inaweza kuwa imetokana na makosa kwa hiyo uchunguzi
ufanyike na kufanya marekebisho ipasavyo.

25

2.6

Muhtasari wa Daftari la Fedha

Muhtasari wa daftari la fedha utaonesha salio/limbikizo kutoka kipindi
kiichopita kwa kasma zote. Limbikizo la mwezi uliopita litakuwa saiio
anzia katika muhtasari wa mwezi unaofuata. Jumla ya mapato na
matumizi ya mwezi yatajumlishwa na limbikizo la mwezi uliopita kwa kila
kasma ili kupata limbikizo la mwaka (tazama Kielelezo Na. 12(a), (b).(c)
na (d). Limbikizo la mwaka kwa kila kasma, ndilo litakalotumika
kuandaa taarifa za fedha yaani Taarifa ya Mapokezi na Malipo ya
Fedha/Taarifa ya Mapato na Mafumizi ya Tathmini ya Bajeti.

Kuchacha Hundi
Hundi ikimaliza miezi sita baada ya kuandikwa bila kuwasilishwa benki,

haitaheshimiwa tena na benki. Hundi ya namna hii imechacha.

tahadhari kuepuka athari za hundi kuchacha kwa kuhakikisha kuwa
hundi zilizopokelewa zinapelekwa benki mara moja bila kuchelewa.
Wateja pia washauriwe kuwasilisha benki hundi za malipo yaliyofanywa

lwapo hundi ya kupokea fedha imechacha, marekebisho yafanyike
katika daftari la fedha kama ifuatavyo:

Ingiza katika safu ya benki upande wa malipo kiasi cha hundi
iliyochacha na mchanganuo wake wa malipo voneshwe katika fungu
lillopokea fedha hizo. Ingizo hili litafuta na kurekebisha ingizo la awali la
fungu la kupokea fedha na kurekebisha safu ya benki ipasavyo.
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa o S é/@u ©
W\ .
=Dttty K i
Kushoto Kulia i3 B : Kielelezo cha mfano Na.12(a)
Benki Taslimu Mchanganuo was mapokezi Mchanganuo wa malipo
Hundi/ =
Tarshe © Maelezo Hati Stakabadh ] Ruzuku Ushur | Michan
= . . i Mapokezi | Malipo sdio | MR | poiipe | salio | toke uwa | goya | Menainey Kitungs | Posho | Mishahara | Usaii | VK& | nal Menginsyo
£ A WE : f E . mamlakz | Soko hiari : = - ° o }
E . - ] Stesh
A | B : A B “ b Kiasi = Kifungu
Tshe. Tshs. TShs. | TShs. | TShs, | TShs. | Tohs. Tshs. | Tshs. | Tshs - Tshe. | Tshs. Tshs, | TShs IS | tsns. | Tohe. Tshs.
1| e Salio-anzia ; 0 ‘ 0 D
2 | s Halmashauri 00100 = , 750,000 750000 | 750,000
3 | amios Mchafukoge ADD4D0 5,000 785,000 5,000 Faini
4 | 4mms Hatiyaberki | PISIT 750,000 750,000 m%_g 5000 750,000 ¥ortra : 750000 | Kontra
5 | amos Hetiyabenk | PISIZ7 5,000 755,000 | s | 0| 5000 Kontra i 5,000 Konira
6 | tomoe Jiowarmue Kim | Dossso 0000 | e95.000 . 60,000
7 | 24mi04 Missoma Al Ao01ot 100,000 100,000 100,000 Mz
8 | ismiod Mishahara K27 | Deseet 200000 | 485000 200,000
9 | 1574 Weliyabenki | pisam 100,000 595,000 e 100,000 Kontra - 100000 | Kontra
10| 254 Wema W. K37 | Desesz 20000 | 575,000 ; i
1N | 3m0e | AwedaM AOD103 200,000 200,000 i
12 | 3tin4 Hatiyabenki | PIS4T 200,000 775,000 .wﬁ_a 0 200,000 Kontra 200000 | Konira
.mr-z._an. za Taarita 4000 771,000 ] J z 4,000 Gharama
= s
JumlalSio 1055000 | 284000 | 771000 | 1gssoo0 | 195880 | o 70000 | 20000 1,160,000 200000 | 20,000 60000 | 1,056,000
= e —Huahalikdsha safio A8 | — —Te————————————— - = = = = =
MUHTASARI WA DAFTARI LA FEDHA - MAPATO NA MALIPO
Benki " Taglimu Mehanganuo we mapokes i Mchanganuo wa mapokezi
Maglez y Us
m v.m & Hati Hundil Sizkabadhi Mapakezi Malipo Sailo Mazpokezi Malipo Saity Mﬂﬂ_n_,ww“oru .__..._um””._““ t_n.".n_ﬂuﬁ Mengineya _uucm__ !ﬂ”——. Rw __t__.” Menginayo
=
T
R Gherama za Steshene
A B A 8 Miaf} Fainl benki A Kontra
200
Hweal huy 1,055,000 | 284,000 771,000 1,055,000 1055000 | 0 750,000 200,000 o 196,000 5,000 0 200,000 ] ] ' 4,000 60,000 1,055,000 -
- 0
Salio limbikizo kipindi kilichopita [
. 200
Jumilz ya malimbikizo hadi sasa 1,055,000 284,000 000 1,055,000 1,055,000 0 750,000 200,000 ] 100,000 5000 o 200,000 00 L 4,000 60,000 1,055,000
]
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Daftari |2 fedha matumizi ya maendeleo Kielelezo cha mfanc Na. 12(b) ]
ﬂ Benki Tashimu ; Mchananug wa Mapokezi ‘Mchanganuo wa Malipe
Mapokezi Malipo Salio Mapakezi Mal | Saio Ruzuk LGCG TASAF Me LGCDG TASAF Ma Mengine
— ipo u loka D ngi mia yo
= i Lo ] Mamia ne ka
= .m Maglezo Hali abadhi 2 s
2| @ A B A B Wradi 1 NMradi2 Mra Mrad) 1 Mradi 2 Mr | Mragi | Jumia Kiungu | dJinala
di3d adi 2 miradi
1
TShs, TShs. Tshs. TShs. T8 TShs- TShs. TShe. TShs. TSh TShs, TShs. T8 TShs. Tshs:
s 5 hs.
1 17104 Salic-anzia 2 1]
2 47104 TASAF A00200 12,000,000 12,000 a 0 8,000,000 4,000,000
000
3 170704 Kitonaafi A AD0201 12,000 80,000 80,000 60,000 s
000
4 1717104 Kitongafi B A.00202 12,000 0,000 140,00 60,000 =7
00 0
5 | 17708 | Fitongoji C 00203 12000 | 9o.000 230,00 0,000
000 ]
B | 17704 Hitongafi D A00204 12,000 | 70,000 300,00 70,000 300,000 Konira
000 g
7 18704 Hatl ya benkd Ps 4T 300,000 12,300,000 300,000 0 30
0,0
0t
8 | 10704 Niwa M7 DD5780 . 100,000 11.200 0 1,000,000 Darasa
Enierprises 000 e : :
a | 107104 Kimambo maT DD5781 100,000 11,200 0 100,000 Bomba
Mung 000
1 1517104 Njiwa M7 DD5782 1,000,000 10,300 0 1,000,000 Darasa
0 | Enferprises 000
1 | 2004 Njiwa W47 DD5783 1;300.000 8,900, 0 1,300,000 Darasa
1 Enterprises 00e
1 2507104 Kimambo M5T DD57e4 900,000 8,000, iy 900,000 Darasa
2 M 0 . 000
1 26704 Kitongafi A A.00205 8,000, 12,000 12,000
3 000 |
1 Kitongoji B A00206 8,000, 9,000 24,000 - 12,
4 000 i 00
n 0
1 Kitongeji C A.D0207 8,000, 13,500 34,500 90
5 X 000 00
1 Kilongaji O AG208 8000, | 10500 45,000 13,
6 000 50
00
1 | 2mmod Hati ya benki PS5 45,000 8,045, 45, 1 g 10,
7 000 o : 50
I 0
1 287104 Mbeechi MET DDaTEs | 45000 8,000, 0 45, 45,000 Conira
g traders 000 00
0
1 Jumla mwezi 2,345,000 345,000 345,000 345 45,000
9 huu it =
0 x
™ Jumia kuu kuhakikisha salic A-8 2,345,000 8,000,000 0 0 1 8,000,000 4300000 | O 39 a 3,300,000 | 000,000 0 0 390,000 Baiske
00 ]
i Juma
= caE| -8 oc| Vekn | Hai Handese Benie Mchangznuo wa Maligo .
317104 Mopokez | Maipo . Vengineyo TASAF : Mengineyo e
A B Michango _ Mradi 1 Wradiz | Mamiska | Baiskek
© Nhwezi hue 12,345,000 | 4,345,000 - 345,000 3,300,000 1,000000 | © 45,000 345,000 4,690
000
Limbikizo kipindi ki 0 0 0 n 1] 0 i 1 0 0 0 Q 0 0 0 1]
Jurnla ya malimbikizo hadi sasa 12,345000 | 4,345,000 345,00 345,000 1] 5,000,000 | 4000000 | 45000 345,000 3,300,000 1000000 | © 45,000 345,000 4,580

OWM-TAMISEMI




IWISINVYLI-WMO
Iy

000'5ZY 000'002 00005 0 000'0er't | oon'osyl 000°08F'E 000'08% L . | ©SES ey OZpguujEw BX ejing
ooo'oer't 000'F 000'0F 000'00% 000'0FZ 000'002 000'05.L 0| D00'G50°L 000's50'L 001 LL 000'¥BE 0D0'S50't EYOUT DT CZquL] oYES
000'550'} 000’y 000'02 000°002 0 aon'osk 0 a 0 000's2y oon'szy 000°9EL 000 03¢ oon'sey TNy Zam
000" 0 [ 000'008 000'0%E EnUoy e Tew g b 8 ¥
HUsg 62 CHOS EM, =)
afaubuapy BUIBFBYE) ugesn | Eeysysy olsag ofzuiBusy funy B4} MYz CiEs odiEy | mavodey aEg odiei
§| F
edyegy em anueliueya)y Zavodel em onueBueys)y fligse | Ifusg H“._roﬂ._ﬂ_.__m__wm ey M”n_ 3 M
1

od|jpw pu ojpdoul-DyYps) D] UDYDP DM LUDSDIYnW

i
000'szy 0 0 0 0| ooogz 000'002 | 0000y 00'00s 0 a00°05L a 0o0'szy | oop'sey ono'osr | ooo'ser HYOIES BushipEuny
0 000'BEL OfEgENT
0 T 000'#EL 0z
000'0r2 EEllf, 00057 0 000352 000G 889500 200 YORIE 0t
EAUDY [ 0 000'52 000°626 00052 - Biseid nyl5G 2 ey YOURI [
000'52 2AUDY 000'sz 000'se ooo'sz | 000'iS6 20100Y ElUnIiEl] njng YOMBIL i
* i i :
00005k EqUOY 00081 000'054% 000’156 fo0'osL 4 Bireid rfuaq ed ney VOIEILE
= 000'0SE 000'054 000'0SE | 000'loa 80100V oup ek epamy PO/2I0E
000702 000°L08 0000 ¥89500 BIEY T POIB/EZ B
000002 0o0'iEd 000'G0Z £69800 [T BIEYRUYSHY O ¥
i
000'052 Bljuoy 00052 00005z 00020’ 000°052 8/68id tueq ef gey POIG/EZ £
0
L 00'0sz 000'05z 000'0SZ | 000°vLL S0L00Y I W POBIEZ Z
: [ 000 LLL EZUE-OIES B b
= sy 3 L
SUSL | wsi | omsi | s | us 'sus| SYSL 'SUsL SUSL gL ‘sysl | usi syl 'susl ‘SUsL SUSL sugl sigL
| : g Y ] ¥
EE]
e = =
a0 2 =
ol uEi e OHOE B nyn ird [ o
ofauBusy L Lyesn | emeuesiy oS0y nBinjly wiBuay odiie nnysn my opEg odizp | 2syode)y olleg odiey | syodey
od fi . ode = lupeqe
lew em onuebueysy 1Zayodey em onuefueyop) s uag YEIS P e =TT
(2) 2 N oueyw eyo ozejejery DIy = : ojoysny

lisoBy - upsojynw 2Ausj (op1omb)| DA 1IZIWINEDW) DYpaj o] UbYOLA

eeyy eA jjewey eu Ly eA Hneysewyer eA 1zeby eypa4 em iziwewrsy) em ozobuomyy



- Mworigozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

Daftari la fedha (matumizi ya maendeleo) lenye muhtasari S Kielelezo cha mfano Na. 12 (d)
Kushoto ) Kulia
. Maelezo Hall Hundif Benki Taslimu . Mchanganue wa mapokezi Mchangznuo wa Malipe
Stakab
adhi -
Mapoke Malipo Salio Mapoke | Malipo Salio fumk | LGCDG TASAF : Kifungu TASAF Mzria Me
] z U Ioka . ke ngi
maml
. ne
ol o
.m .m A 8 A B Mradi 1 Mradi2 Mradi 3 Mradi 4 M| M Mradi 3 Mradi Mradi
=_ [l t | ad 4 5
a 2
d
1}
1
TShs. D TShs. TShs, TShs, TShs | T8hs | TShe | TS, TShs, TShs, TShs TShs. | TShs. | 15 | TSh | T8
hs. 5 &
1 1804 Salio-anzia = -} 3000500 8000000 — - — S
2 28104 Ruzuki ADOI0 8,000,000 1,580.00 1,580,000
g i
3 3B Haliyabenkl | PSILB 1,500,000 9500000 1,500,000 [ =5 | 500000 Canira
L} 48— TASAF | T | 1950000 T [ 280D | a | 4500000 Z/000,000 13,000,000 W
0 =
5 Tiand Bw. Stafano M Dd5Ts 250,000 28,850,000 [1] 250,000
B © 20804 Free star Ha M2iE DOS787 1,700,000 27,150,000 a 1,700,000 1,700,000
T 2004 Kitorgaji A 00111 27,150,000 40,000 40,000 40,000
B = | 20804 Kitongaji 8 ADDTT2 27,150,000 30,002 70,000 30,000
E] 200804 Kitongoji C ADGTT3 27,150,000 45,000 115,000 45,000
[} 2008004 Kitongafi 0 ADOT4 35,000 150,000 35,000
H 21180 - Hali ya benki P28 150000 27,300,000 150,000 [1] 150,000 Contra
12 27,300,000 [i]
1L s mwez 21,250,00 1,950,000 27,300,000 1,850,000 1,650,000 a 4 500,000 2.000,000 13,150,000 1,550,000 1,950,000
huu o :
Jumiz b Kuhsiviisha
sadn AR
Muhtasari wa daftari la fedha - mapato na mdlipo
Mael | Hat | Hundd : i o i Byl X
m 2 A i Stakab Banki Taslmu _Mehanganuo wa mapokazi L ganuo wa Map hang wa malipe
[ adhi ) 3
E = - 3
Wapokez | Maiipo Vapokezi | Malpo Riz TASAE Mengineya TASAF Wengineyo_
E ik .
toka
31712004 2
miak
— e = — k. 2 A - e g L, S — e — e ol o
_ A B A : B Mradi 1 Mradi 2 Mradi 3 Mradi 4 Michango Contra Mradi 1 Mradi Mradi 3 Mradi Baiskeil Kontra
. ya hiari 2 .14 v
Mhwezi huu . 21,250,000 1,850,000 1,650,000 425,000 0 4,600,000 2,000,000 13,000,000 15,000,000 0 1,650,000 0o 1] 1,950,000 0 0 1.850,00¢
Timbikizo Kipindi Kiichogia 12345000 | 4,345,000 5000 | 1,055,000 ] S000.000 | 4000000 | O 0 45,000 345,000 5000 | 345,000
Jumia ya makmbikizo hadi sasa 33,395,000 ©,295,000 1,995,000 1,995,000 o 12,600,000 6,000,000 15,000,060 15,000,000 45,000 1,585,000 ¥} 0 1,950,000 1] 45,000 1995,000
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedpa Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

Hundi ya malipo yaliyofanywa na Kijiji

.....

katika daftari la fedha kama ifuatavyo:

Ingiza kiasi cha hundi iliyochacha katika safu ya benki ya mapokezi na

/Mtaa ikichacha, marekebisho yafanyike

kuonesha katika mchanganuo wa kasma za mapokezi fungu iliyolipwa.

Ingizo- hili litafuta ingizo ta awali ili

benki ipasavyo.

2.7 Taarifa ya Fedha

Taarifa za fedha zitatengenezwa kutok
fedha.
kuendelea, ili

Borozo/MkuTono wa Wakazi kila baada ya miezi mitatu.

a.
o.

a0

Usuluhisho wa benki

Taarifa ya mapokezi na malipo ya fedha/Taarifa ya Mapato na

Matumizi

Tathmini ya bajeti

Orodha ya mali za kudumu na mali za muda mfupi
Orodha ya wadai/wadaiwa

Usuluhisho wa Benki
Mfano:

ifuatavyo: ~

(a) NMB - KLJIJI CHA MAJARIBIO
AKAUNTI YA MATUMIZI YA KAWAIDA (Na. 1)

yolipa kasma husika na kurekebisha salio la

ana na muhtasari wa daftari la
Muhatasari huu utatengenezwa kuanzia mwezi wa Julai na
kupata limbikizo la mwaka. - Mtendaji wa K
atatengeneza kila mwez taarifa za fedha k
zitathibitishwa na Halmashauri/Kamati ya Mt

Kwa kutumia mifano iliyotangulia, Kijiji cha Maijaribio
kiipokea taarifa ya benki kwa mwezi wa Julai 2004 kama

TAARIFA YA BENKI YA MWEZI JULAI 2004 Ziadq750,000,955,000,895,000,695,000,795,000

ljiji/Mtaa
ama ifuatavyo ambazo
aa na kuwasilishwa kwa

Tarehe MUAMALA SALIO (1Shs.)
Malipo Mapokezi (Pungufu) Ziada
Julai 3 750,000 750,000
Julai 4 205,000 955,000
Julai 10 DC 5690 60,000 895,000
Julai 15 ! DC 5691 200.000 695,000
Julai 15 100,000 795,000
Julai 30 Gharama za 4,000 791,000
Benki
Julai 31 Salio 791,000

(Taarifa iwe na muhuri wa benki husiko)

(vema): Muamala uko katika daftari la fedha na taarifa ya benki
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- (b)NMB-KIJIJI CHA MAJARIBIO
AKAUNTI YA MATUMIZI YA MAENDELEO (Na. 2)
‘ TAARIFA YA BENKI YA JULAI 2004

kuliko zilizopo (overdraft au kuwekuwa). Ni mwiko kwa Kiiji
(yaani kuwa na overdraf). ‘

L MUAMALA SALIO (TShs.) ‘
Malipo Mapokezi (Pungufu) Ziada
Julai 01 12,000,000 12,000,000
Julai 18 300,000 12,300,000
Julai 10 DD 5780 - | 1,000,000 11,300,000
DD 5781 100,000 11,200,000
DD 5782 1,000,000 10,200,000
Julai 27 | ' 45,000 10,245,000
Julai 28 DD5785 45,000 10,200,000
31 Julai Salio 10,200,909
i (Taarifa iwe na muhuri wa benki husika) :
Angalizo: Salio linakuwa pungufu pale ambapo fedha zimetolewa benk‘j

o Tod.:rifo za Usuluhisho wa benki zitakuwa kama ifuatavyo:

) Ak¢uh'ri yd matumizi ya kawaida

KIJIJI CHA MAJARIBIO
USULUHISHO WA BENKI MWEZI JULAI 2004
AKAUNTI YA MATUMIZI YA KAWAIDA

/Mtaa kuwekuwtg

Salio ishia katika daftari la Fedha Tsh. 771,000
Jumlishe: _
Hundi zilizotolewa ambazo hazijaingizwa
Katika taarifa ya benki (DC 5692) 20,000

1 : Tshs. 791,000
Salio ko"’riko taarifa ya benki [ Tshs. 791,000

Imetayarishwa na Imekaguliwa na__
Tarehe

° Akol}mﬁ ya matumizi ya maendeleo
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedpa Ngazi ya Halmashauri ¥a Kijiji na Kamati ya Mtaa

KIJLJI CHA MAJARIBIO -
USULUHISHO WA BENKI MWEZI JULAI 2004
AKAUNTI YA MATUMIZI YA MAENDELEO

Salio ishia katika daftari la fedha Tsh. 8,000,000
Jumlisha hundi zisizowasilishwa benki .

Hundi zilizotolewa Na. 5782 Tsh. 1,300,000

g " " 5783 Tsh. 200,000 2,200,000
Salio katika Taarifa ya Benki

_ Tshs. 10,200,000
lmefoycrishwd na

Imekaguliwa ng
Tarehe ‘

Tarehe ?

Taarifa Ya madpokezi ya malipo ya fedha

KIJUI CHA MAJARIBIO
TAARIFA YA MAPOKEZI NA MALIPO YA FEDHA |
Kwa akaunti ya matumizi ya kawaida na matumizi ya maendeleo:

| — . Akaunti ya Kawaida Akaunti ya Maendeleo
e : T.sh, Tsh, =il
'Salio anzia 1.7.2004 0 0
{F‘edhc zilizopokelewa - 2,110,000 I 12;[600,000
"Jumia ' 2,110,000 ™ 12,600,000
Matumizi ya Fedha 1,359,000 4,600,000
Salio mwisho 31.7.04 771,000 8,000,000
‘Salio ishia — Taslim 0 g 0
@o ishia —Benki 771,000 4 8,000,000
Imetayarishwa na Imekaguliwa na
‘Tarehe._ Tarehe
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Taarifa ya Mapato na Matumizi (Income & Expenditure) kama ilivyoonyeshwa hapa.

KIJIJl CHA MAJARIBIO
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI MWEZ! JULAI 2004

Fungu Mapato (m (2) (3)
Halisi Julai 2004 Makisio Julai Tofauti (asilimia)
(T.sh.) 2004 (T.sh.) 3=(2)-(1) x 100.
(2)
Ruzuku toka 750,000
Halmashauri
Ushuru wa Soko 200,000
Mapato ya Maiji 100,000
Adaya 5,000
Mazingira
Jumia ya 1,055,000
mapato (a) -
Matumizi:
Mishahara 200,000
Usafiri 20,000
Steshenari 60,000
Gharama za 4,000
benki
Jumia ya 284,000
matumizi (b)
ZIADA (a)-(b) 771,000
Imetayarishwa na Imekaguliwa na
Tarehe Tarehe
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Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha Ngazi ya Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Mtaa

3. USIMAMIZI WA FEDHA

Mbinu za Udhibiti wa Ndani

a.
o.

@

ihakikishe kwamba:

Majukumu ya kila mtumishi yamewekwa wazi kwa maandishi.

Majukumu ya kila chombo cha utendaiji katika Kijiji au Mtaa
yako kwa maandishi.

Mtu mmoja hapewi majukumu ya kudhibiti, kutoa idhini na
kutunza kumbukumbu za mali au vifaa kwa wakati mmoja.
Unajengwa utamadunic wa  kuruhusu  kazi ya miu mmoja
kuhakikiwa na mtu mwingine anapotekeleza kazi yake.

Mfano: Kazi ya mwandika hati ya malipo inasahihishwa na
yule anayeidhinisha hati ya malipo na anayeweka saini hundii.

Udhibiti wa Ndani

a.

Watumishi na vyombo vya Serikali ya Kijiji/Kamati ya Mtaa
wafanye kazi zao kulingana na mgawanyo wa kazi
uliowekwa.

Kumbukumbu mbalimkali zikiwemo zile zg kinasibu zitunzwe
kikamilifu na kwa usahihi :

Shughuli zote za Kijiji/Mtaa zitekelezwe kwa ufanisi na kwa'
kufuata kanuni zilizowekwa.

Uangalizi na Ukaguzi

a.

Uangalizi :

I Uangalizi ufanywe na mtumishi wa mamiaka ili
kusaidia na kushauri Halmashauri ya Kijiji au Kamati ya
Mtaa kama kanuni na sera zilizowekwa zinazingatiwa

ipasavyos,
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i Kazi ya vangalizi ifanywe na Mtendaji wa Kata kila
mwezi ongalcu‘ mara mojo na ku’roa taarifa kwa

Kamati ya Mcehdeleo \e! chcu

ii. Uangalizi uhakikishe kuwa:

e Sera za Senkall Kuu na mamlaka ziméwekwa wazi
kwa wononchl na zinatekelezwa.

e Kumbukumbu | na takwimu muhimu zmotunzwc
inavyotakiwa.

e Vitabu vya hesabu vinaandikwa inavyotakiwa.

e Vikao vinafanyika kwa mujibu wa kanuni.

e Taarifa za fedha zinatayarishwa inavyotakiwa na
kusomwa katika vikao.

e Kumbukumbu za vikao zinawekwa inavyopasa.

e Pale ambapo kuna ukivkwaiji mkubwa wa taratibu
na kanuni, taarifa itolewe kwa mamlaka ili wakaguz
wa ndani waweze kufanya ukaguzi na kutoa taarifa
rasmi. |

Ukaguzi wa Ndani .

i Mkaguzi wa Ndani o’reullwe na Momloko Kazi ya ukaguzi
wa ndani ifanywe kwo makini na kufuo’rc mpango wa
vkaguzi. ‘

i Taarifa za ukaguzi wa ndani zijadiliwe katika kikao cha
Holmoshoun ya Kijiji/l&omoh ya Mtaa

watendajl : _ ) \

Ukaguzi wa Nje

e Halmashauri ya Kijiji au Kamati ya Mtaa ihakikishe kuwa
vitabu vya hesabu na taarifa za fedha ziko tayari kwa
ukaguzi si zaidi ya miezi mitalu baada ya kufunga
mwaka wa fedha -

e Mkaguzi wa Nje ni:Mdhibiti mkuu na mkaguzi mkuu wa
hesabu za serikali.
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P
i
|
|

ambaye atatoa ’roonfo ya vkaguzi kila mwaka

e Mkaguzi wa Nje okomlllshe kazi yake na kutoa taarifa
kwa mijibu wa sheria.

au Mtaa katika klplnd| cha mwezi mmOJo baada ya

taarifa kutolewa.

Wajibu wa Watendaiji, Katika Usimamizi na Udhibiti wa Fedha

()

Mtaa.

vi.

Vi,
viii.

Atatunza iposo\/;yo vitabu vyote vya stakabadhi.

Atapokea fedha zote za Kijji/mtaa na kutoa
stakabadhi haldali.

Ataandika kwa usahihi daftari la fedha.

Ataandika kwa usahihi hati maalum za kupelekea
fedha benki (poy -in-slip) na kupeleka fedha zote
benki. |

. Ataandaa ’roorifo Za fedhq Za kila mwezi na kila

inaponhitajika kwo mpango rasmi uliowekwa.
Atawasilisha ’rodrifc za fedha kwenye mkutano mkuu.
Ataandika na kufunzo lposovyo vitabu vyote vya
uhasibu na kumbukumbu muhimu.

Atatunza daftari la kupokea na kutoa vifaa.
Afohokikishd kwcmba mdli zote zilizoko katika
Ataweka saini hundi kwa utaratibu ullowekwo

Atatoa ushlnklapo kwa wcongolm na wakaguz ili
waweze kufonym kazi yao kwo ufanisi.

b) Kamati ya Maendeleo ya Kata

Kupokea na kujadili taarifa za fedho
Kuidhinisha hesclbu ZI|IZOkOgU|IWO na kupokea taarifa

ya ukaguzi
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(d) qumashaurl ya Kijiji/Kamqh ya Miaa

lii KUthIkIShO mali zote zlizoko katika Kijiji au M‘roo
zinatumika vizuri kwa manufaa ya wote.
Iv Kupokea na kUJOdI|I taarifa za fedha za kllo mweZ|

na Fedha au Kamati ya M’roo

Y Kupokea na kujadili taarifa ya uangalizi.

vi Kupokea na kujadili taarifa ya ukaguzi.

Vii Kutoa mapendekezo ya vitega uchumi kwa
madhumuni ya kuongeza mapato ya Kijiji/Mtaa. |

Viii Ku5|mc1m|o UTUI’]ZGJI wa hesobu za fedha, pamoja na

(e) kamatiya Kuul/Miaa ya Mipango, Uchuml na Fedha

i Kudhibiti na kusimamia masuala yote ya fedha.

li Kurekebisha mapendekezo katika taratibu za kanuni

' Za ununuzi wa vifaa na huduma. ‘

i Kuchambud na kupendekezo mabadiliko  ya

lv Kupokeo na kUdeIh taarifa za fedha za k||o mwezi no
kuhakikisha zinakamilika kwa ukaguzi. \

\% Kusimamia vyanzo vya mapato katika Kijiji au Mtaa.

Vi Kusimamia zoezi la kuhakiki vifaa mwishoni mwa
; mwaka. :
Vii Kuchambua, kuidhinisha na kufanya._mpango wo

ununuzi wa vifaa na mali.
Malipo- v
(a)  Kuidhinisha Hati za Malipo
i Hati za malipo zitaidhinishwa na: '
e Mwenyekiti wa Kagmati ya Mipango, Uchuml na
Fedha au

oMJumbe : wc': Kamati c’rokayechoguliwo na

i Wanaoidhinisha mollpo waangalie kwamba:
e Matumizi yote ni halali, yomeldhmlshwa na yono
viombatanisho vyo’re muhimu. ‘
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e Kuna fedha za kutosha kulipia gharama hizo katika

e Umakini na wvangalifu utiliwe maanani  katika
usimamizi wa matumizi.

e Matumizi yanafanyika kulingana na makisio
yaliyoidhinishwa.

Kutia Saini Hundi

(a)  Waweka saini hundi katika akaunti ya benki ya Kijiji/Mtaa
watakuwa wawili. Mmoja kutoka kundi A na mmoja kutoka
kundi B.

Kundi A

saini hundi, ni lazima wathibitishwe na Baraza/Mkutano wa
Wakazi.

Kundi B
I Mtendaiji wa Kijiji/Mtaa
li Mtaalamu aliyeko Kijijini atakayechaguliwa na Halmashauri

.....

Muhimu: Ni mwiko kwa wajumbe wa kundi moja kutia saini hundi
wote‘wawili kwa wakati mmmoja.

(b)  Kwa vyovyote vile, wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji/Kamati

(c)  Akaunti ya Kijji/Mtaa ya benki haitaruhusiwa (kuwekuwa)
kutolewa fedha zaidi ya kiwango kilichopo.

(d) Hatua za kinidhamu na za kisheria zichukuliwe na
Halmashauri dhidi ya yeyote atakayeidhinisha malipo
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(e)
(f)

(9)

(h)

kiholela bila kuzingatia vipengele vilivyotajwa hapo juu na
kanuni zilizopo.

.....

Kijiii/Mtaa bila idhini ya Mkutano Mkuu. Hii itahusu pia

akaunti za miradi iliyofadhiliwa katika Kijiji/Mtaa.

Malipo yoyote kwa watu wa nje yafanyike kwa hundi

iliyofungwa.

of
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4. UNUNUZI WA BIDHAA, HUDUMA NA UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU

Sera ya Ununuzi na Udhibiti:
a.

Y

Mahitaiji ya vifaa na hudumg yawekwe wazi kwa maandishi
au hati maalum kutoka kwag watumiaii,

Kamati ya fedha ichambue na“ kuidhinisha mahitaiji
yaliyotolewa na Kufanya mpango wa ununuzi

""" /Mtaa atafute bei kutoka kwa  wauzdiji
watatu tofauti.

Kamati ya fedha ilinganishe ubora na bei za vifaa au
huduma na tathmini ydo ya usanifu.

Kamati ya Mipango, Uchumi na Fedhg iteue mzabuni
mwenye bei nafuu na ambaye vifaa.au huduma yake ina
ubora unaohitajika.

Malipo yafanyike kwa kutumia hundi iliyofungwa.

Kuwepo na daftari litakaloonesha kumbukumbu za vifaa
vilivyonunuliwa, vitag vilivyotumiwa‘na vifaa vilivyoko.

Daftari hii iwe na sehemu zq kuonesha jina Ia kifaa,
mgawdaii, idadi, bei na thamani (fazama Kielelezo Nambag
13).

Kanuni za udhibiti wa ndani zizingatiwe ili kuweka waQzi
mgawanyo wa majukumu. Kwa mfano: mtu anayetunzag
na kuandika daftari la vifag asihusike kuidhinisha na qu
kununua vifaa.

Kulingana na viwango Vya usalama, vifaa vinunuliwe tu
inapohitajika  na kwa  kiasi Kinachohitajika ili kuondog
uwezekano wa kulundika vifaa Stoo ambavyo vinaweza
kuharibika, kupotea au kuibwa.
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Mpango wa Ununuzi na Makisio

a.

Hatua za Ununuzi

a. - Kuhakiki mahitaji na kupd’ro idhini kutoka Kamati ya

Mpango wa ununuzi utayarishwe kuonesha matarajio kwa
kipindi cha miaka mitafu.

Mpango huo utoe maelezo na kuonesha vipengele vyd
ununuzi kwa kipindi cha miezi 12 jjayo.

Mpango wd ununuzi uoneshe vifaa vitakavyonunuliwa na
kupangwa kwa kipaumbele.

Manunuzi yaoneshwe  Kwa kia tarehe na fedha
zitakazohitagjika.

Mpango wda ununuz itumwe kwenye Mamlaka kwa ajili ya

kusimamia mikataba ya ujenzi na mengineyo yenye kuhitaiji
wataalamu/washauri-toka mamiaka husika.

Mipango, Uchumi na Fedha.
Kutafuta bei kutoka kwa wauzdiji watatu fofauti.
Kulihgonisho ubora na bei.

Kununua kutoka kwa mwuuzdji mwenye bei nafuu na ubora
unaoohitajika.

Kufanya malipo kulingana na mokaoliono.

Malipo yote yafanyike kwa hundi iliyofungwa.

Mapokezi ya Vifaa

d.

b.

Mali au Vifaa vilivyopokelewa vikaguliwe kuhakikisha ubora,
idadi ya vifaa kwa kulinganisha na maelezo kwenye hati ya
ununuz na hati ya kukabidhi mali.

Matatizo yoyote .katika mali au vifaa vilivyopokelewa
yatolewe taarifa.
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Utunzaji kumbukumbu

Q. Mtunza Bohari éingize katika daftari la vifaa, kumbukumbu

zote za mali na vifaa vilivyopokelewa kwa idadi, bei na
thamani ya mali na vifaa.

Kielelezo Na.13 kinaonesha mfano wa daftari la vifaa:.
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Kizlelezo NA.13
DAFTARI LA VIFAA
! | Tarehe Mgavi Idadi Beiya @ Thamani Tarehe ya Mtumiaiji Idadi Thamani Salio
(muuzaji) kutoa
_ Idadi - Thamani
T
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2

Kumbukumbu Zifuatazo za Ununuzi Zihifadhiwe kwa Ajili ya
Ukaguzi:

I. Mpango wa ununuz ulicidhinishwa

i.  Kumbukumbu za vikao vilivyoidhinisha mpango wa ununuzi

katika Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa na Baraza g
Kijiji/Mkutano wa Wakazi wa Mtaa

ii. Nakala za matangazo ya Wazabuni

iv. Orodha ya Wazabuni walioorodheshwa na kuchaguliwa
kwa ununuzi

V. Taarifa za kutathmini wozabuni

Usimamizi wa Mikataba

- (a)Nyaraka za Makubaliano Rasmi

Hizi ni nyaraka zinazotoa ushahidi wa makubaliano ambazo
hujumuisha mikataba ya ununuzi na mikataba mingine ya
Kisheria. Nyaraka hizi huonesha mamiaka zinazohusika kutoa
ama kupokea huduma: maelezo kamili ya huduma, bej,
ubora, gharama halisi ya kutoq huduma, muda wa kutolewa
huduma yenyewe, masharti ya kutoa huduma na malipo,
farehe ya kutolewa, majina na saini za waliotoa idhini na
mashahidi, pamoja na mhuri wa mamilaka husika. Nyaraka za
makubaliano rasmi  ziambatashwe na madai ya malipo
yanayotokana na makubaliano hayo.

(b)Kuandika Nyaraka za Makubaliano
I Baada ya kufikia makubaliano ya kununua vifaa au
huduma, hati ya kuthibitisha makubaliano iandikwe na

Mtendaiji Mkuu wa ijiji au Mtaa na kuidhinishwa na Kamati
ya Mipango, Uchumi na Fedha. ;

i Hati jjozwe kwa uwazi na usahihi katika kila kiperﬁgele
inavyotakiwa. |

ii Hati ya makubaliano iwekwe saini  na wawakilishi wa
pande zote mbili  kuonesha  kuridhika kwao' na
makubaliano hayo.

iv. Hati hii ya makubaliano itakuwa ndiyo msingi wa modoi ya
malipo yoyote yatakayotokana na makubaliano hayo na
ifaambatishwa kwenye hati ya malipo wakati wa kufanya
malipo. ‘

vV Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa, izingatie Kanuni za
Ununuzi za Serikali za Mitaa kuhakikisha kwamba: 3
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]

o Marekebisho na mabadiliko katika viwango vya
mkataba, kiasi cha gharama na muda yanapata kibali
cha Halmashauri ya Kijiji au Kamati ya Mtaa.

o Ucheleweshaji wowofe kutokana na sababu zisizo za
msingi na ambazo zingeweza kuzuilika utaadhibiwa.

e Hakutakuwa na adhabu pale tu ambapo }
ucheleweshaji umetokana na sababu za msingi

zisizoweza kuzuilika.

e Ucheleweshaji kutokana na makosa ya mjenzi,
utakubalika tu pale ambapo hausababishi gharama za

ziada kwa Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa.

Fomu ya makubdliano inayooneshwa hapd chini (Kielelezo Na. 14)
itaturnika kwa mikataba yote. Fomu hii itatambuliwa kwa kuonesha
jina la fomu, namba ya kutolewa na mwaka ilipotolewa. Mfano,
FM/01/2004 ni Fomu ya Makubaliano ya kwanza kufanyika kwad
mwaka 2004. Kazi za ujenzi (majengo, madaraja n.k) zikaguliwe na
mhandisi wa Mamlaka hatua kwa hatua na malipo yafanyike iu
baada ya uthibitisho wa mhandisi wa Mamiaka.
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Fomu ya makubaliano Kielelezo cha mfano Na. 14

FM 01/2004

HALMASHAURI YA KLIJI CHA SRR P e e
FOMU YA MAKUBALIANO/MKATABA WA ..oooooovviiiii,
(liozwe nakala tano)

IJAZWE WAKATI WA KUNUNUA VIFAA AU HUDUMA KWA MKATABA
KMNUI/KATA/MTAA oo
JINALAMRAD! ...,

MAKUBALIANO HAYA yamefanyika leo tarehe......... ya.mwezi)........... {(mwaka)....kati ya Kijii
cha/Mtaa wct?’.v.....,.A.....,.._{anonij .......... [ambaye hapa anaitwa "Mnunuzi") Na (Jina la
muuiji}na{onwoni}.,.....A..,,,,,........‘,..{ombuye hapa anaitwa "Muuzaji’) na

Kwamba, Mnunuzi amekubadli kununug vifaa/huduma kwa bei zifuatazo:

Na amekubali gharama zilizotolewa na muuzdji vifaa au mtoa huduma kama ilivyooneshwa katika
fomu za kuombea bei za vifaa au hadidu za rejea za huduma.

Kwa hiyo sasa pande zo%e mbili zinakubaliana kama ifuatavyo:

1. Kwamba muuzaiji atatakiwa kukabidhi vifaa kwa mnunuzi katika kipindi cha .......c.cooov.........

baada ya kusaini mkataba huu.

2. Kwamba mnunuzi atatakiva amlipe muuzdiji kwa hundi au fedha taslimu bei ya vifaa
dlivyopokea kutoka kwa muuaji katika kipindi kisichozidii.................... baada ya kupokea vifaa
hivyo.

3. Wajibu wa uharibifu au upotevu wa maliile unahamia kwa mnunuzi mara tu baada ya

mnunuzi kupokea mali hiyod na kukubali kwamba mali hiyo inakidhi viwango vilivyohitajika.
4, Vitu vifuatavyo vitakuwa sehemu ya mkataba huu, yaani:

(@) Maelezo yanayoeleza viwango vya huduma

(b) Fomu zarkbiomba bei zd vifaa/huduma.

KAMA ILIVYOSHUHUDIWA na pande zote:
Imetiwa saini pamoja na mhuri kwa niaba ya “Mnunuzi” (Mradi wa kundi maalum)
1. Saini Tarehe ..o,

(Mtendaiji mkuu katika mradi husika)
SANIviveceen, Tarehe it i

Imetiwa saini pamoja na mhuri wa muuzaji/au kwa nidba yake.
Jina kamili................. (Muuzaji).SAiNi.......ceeen., Tarehe......c.cocun...
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Ongezeko la Muda wa Mkataba

Kama kuna sababu maalum za kuongezd muda wa mkataba
Zitolewe na mjenzi kwa maandishi katika kipindi cha siku 28 za
kubainika kwa sababu hizo.

Kusimamisha Mkataba
Kama mjenzi ameshindwa kuzingatia masharti ya mkataba bila
sababu za msingi, mkataba unaweza kufutwa kwa maandishi.

Usimamizi wa Badiliko la Gharama .

Kamati ya Uchumi, Mipango na Fedha itasimamia kikamilifu

utekelezaiji wa mkataba kwa kuzingatia masharti yafuatayo:

a. Kukagua muda wa mkataba na kukamilisha kazi kwa ubora
wake katika muda muafaka.

b. Kuhakiki hatua za kupata ongezeko sahihi katika gharama

“kutokana na mkataba. .

c. Kuhakiki waijibu katika makubaliano umezingatiwa kwa pande

zote

Utaratibu wa Kuhesabu Mali
a. Mwisho wa mwaka, Kamati ya Fedha isimamie zoezi la
kuhesabu vifaa vyote vitakavyokuwemo bohari pamoja na
mali za kudumu. ‘
b. Fomu maalum zitakazotumika wakati wa kuhesabu mali za
- kudumu ni kama inavyooneshwa katika Kielelezo cha mfano
Namba 14 na vifaa Kielelezo cha mfano Namba 15.
c. Tofauti zozote zichunguzwe na kutolewa faarifa  kwa
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KULJI CHA/MTAA WA

Kielelezo cha mfano Na. 15

FOMU YA KUTHIBITISHA MALI YA KUDUMU
4

Mahadili ilipo:
Ofisi/Jengo,
TAREHE:
Na | Maelezo Namba ya Nzuri | Imeharibika | Jumla | Idadiya | Tofa | Gharama | Gharama
Utambulisho Daftari ufi zote
Sh. Sh.
=Jina (Waliothibifisha) Saini
s _(Msimamizi)
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Kielelezo cha mfano Na. 16

KUJLJI CHA/MTAA WA
FOMU YA KUHESABU VIFAA

Aina ya Mali

Sehemu ilipo:
Jengo/Ofisi
Tarehe:
Na | Maelezo kamili | Nzuri | Imeharibi | Hesabu | Jumla | Tofauti | Idadi | Gharama | Thamani | Jumla
ka ya ya
- Jumia leja
1
2
3
a
5
b
L
Wahesabu mali: Majina (Msimamizi) Saini -

Taarifa ya ununuzi:
Mtendaji wa Kijiji/Mfaa atatoa taarifa ya ununuzi na
upatikanaji wa bidhaa na huduma kila robo mwaka katika

Baraza la  Kiji/Mkutano wa Wakazi ikieleza kwa uwazi
vipengele vifuatay, - ,

qQ. Mahitaji ya bidhaa na huduma iliyokusudiwa katika
mipango kwa kipindi cha robo mwaka.

b. Sera zilizozingatiwa katika ununuzi.
c. '« Vyombo vilivyohusika katika upatikanaiji wa bidhaa

d.  Ainaya bidhaa na hudumaﬁzi!ﬁizc;e'qi’rikd_no.
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i Maelezo ya huduma na bidhaa, majina ya
wazabuni walipoata mkataba na viwango vya
mkataba

i Maelezo ya njia zilizotumika kuchagua na kuteua
wazabuni

lii Kiasi cha bidhaa zlizonunuliwa kama dharura na
kama kuna ununuzi wenye utata.

Gharama za mradi na uhalali wake. Gharama za
mradi ni zile zlizoko katika mkataba na ongezeko,
kama lipo. Maelezo ya kina yatolewe kama kuna
ongezeko la gharama.

-----

imezingatia sera na kanuni za ununuzi zlizopo na
matumizi mazuri ya rasilimali na kwamba, kanuni za
uwaijibikaji na uwazi zilitumika katika ununuzi.

Mtendaqji wa Kata atatoa taarifa kama sheria
zimezingatiwa na kumbukumbu muhimu zimetunzwa
katika ununuzi na updtikangji bidhaa na huduma
zote na kwamba matumizi yote ya ununuzi
yameidhinishwa na vifaa vimetumika kama
ilivyokusudiwa.
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5. REJESTA NA KUMB_UKUMBU ZA NYONGEZA

Rejesta
- @l g

b.

mali za kudumu
Rejesta ya mali za kudumu ioneshe:
i Aina ya mali ya kudumu

i Junq la mmiliki, hali na mahali ilipo.

i . Gharama ya mali ya kudumu.

iv Tarehe ya kununuliwa mali ya kudumu.

\s Ongezeko la thamani ya mali ya kudumu.

Vi Mauzo na taarifa nyinginezo kuhusu mali ya

kudumu.
Vii  Kila aina ya mali ifaandikwa kwenye ukurasa wa
‘peke yake.

Umuhimu wa rejestd hii ni kuweka kumbukumbu za moli

-----

Rejesta hii itatumika katika kuandaa taarifa ya mali za
kudumu mwisho wa mwakd.

Kijiji kitakapotengeneza taarifa za fedha za mwisho wa
mwokc: znoneshe orodhc ya moh za . kudumu

Kwa udhibiti mali mzuri mali za kudumu zikaguliwe na
kuhesabiwa angalau mara moja kwa mwaka.

Wakati wa ukaguzi na kuhesabu mali za kudumu fomu
maalumu ya uthibitisho wa mali za kudumu ijozwe.

Ukaguzi ufanywe chini ya usimamizi wa Kamati ya
Mipango, Uchumi na Fedha.

Kﬁmbukumbu za Nyongeza

a.

Kumbukumbu za nyongeza siyo sehemu ya vitabu vya
mahesabu.  Aidha, kumbukumbu za nyongeza ni

muhimu katika utunzaji wa takwimu na taarifa nyingine.
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Kumbukumbu za nyongeza zitasaidia
i Kuandaa mipango na bajeti.

li Kuimarisha mfumo wa udhibiti wa ndani

lii Kuweka ushahidi wa kumbukumbu nylnglne kwa

. ufuatiligji

Ilv. . Kuandaa taarifa muhimu mapema kabla ya
taarifa za fedha na taarifa za utekelezqii

i Kitabu cha kasma

ii Daftari la wakaozi

i Daftari la nyaraka nyeti

iv Kumbukumbu za Takwimu

Kitabu cha Kasma

o Halmashauri ya Kijiji itakuwa na daftari la kuandika
kasma za matumizi ili kuimarisha au  kudhibiti
matumizi au mapato yaliyoidhinishwa katika bajeti.

o Daftari hili litaonyesha:

Tarehe

Kiasi cha bajeti kilichoidhinishwa kwa kI|CI kasma ya

matumizi.

Matumizi halisi na salio. _

o Kabla ya kuidhinisha matumizi ya kasma yoyote
Mtendaji atapaswa kuangalia salio katika kasma
husika.

Dcf’rcri la wakaazi:

Kitongoji na kuonesha:

Jina la mkazi

Umri.

Jinsi

Kiwango cha elimu
Shughuli anayofanya n.k

0O 0O O 0O O

Daftari la nyaraka nyet

Daftari hili litatunza kumbukumbu za nyaraka muhimu
kama:
o Vitabu vya stakabadhi,
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Vitabu vya hundi,”

Hati za malipo,

Fomu za makubaliano (mikataba) :

Nyaraoka hizi zitaorodheshwa kwa . mfululizo wa

namba katika daftari la nyaraka nyeti.

o Daftari lioneshe idadi na namba za nyaroka
zilizopokelewa na zilizotolewaq, moulno na saini za
waliochukua nyaraka hizi.

o Iku’rokeo nycrc:ko zozo’re nyeti kupo’reo taarifa

0O O O O

Tarafa na Wilaya husika.
Daftari hili pamoja na nyaraka zenyewe vihifadhiwe
na kutunzwa kwa usalama.

O

e  Kumbukumbu za Takwimu
~ Takwimu ziondcliwe na wataalomu walioko katika
o Takwimu za kulogroflo na kilimo zitatolewa na
Bwana Kilimo/Misitu
o Takwimu za maendeleo ya jamii zﬂoyanshwe na
Bwana Afya/Maendeleo ya - Jamii/Mratibu wa
Elimu.

66 *
OWM-TAMISEMI




