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                 YALIYOMO                                       Ukurasa
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chini ya Kifungu cha 37(4)................................................       39

SEHEMU YA SHERIA

         Tangazo la sheria lililotajwa hapo chini limetangazwa  katika Gazeti
Rasmi hili .

Tangazo  la  Sheria

Nam. 41:-  Kanuni za Utumishi wa Umma 2014

TANGAZO NAM. 28

KANUNI ZA  UTUMISHI WA UMMA  2014
SHERIA ILIYOTUMIKA

NAMBA  2 YA 2011

KANUNI hizi, zimetungwa na Waziri mwenye dhamana ya
Utumishi wa Umma, Zanzibar, kwa kutumia uwezo aliopewa chini
ya kifungu 37(4) cha Sheria ya Utumishi wa Umma  Nam. 2 ya
2011.

YALIYOMO:

SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI

  1. Jina fupi na kuanza kutumika.
  2. Matumizi ya Kanuni.
  3. Ufafanuzi wa maneno
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SEHEMU YA PILI
TARATIBU ZA  UAJIRI NA  UPANDISHAJI DARAJA

  4. Watumishi wa Umma.
  5. Uajiri.
  6. Ujazaji wa nafasi zilizowazi.
  7. Tangazo la Ajira na utaratibu wa usaili.
  8. Kamati ya ushauri wa utaalamu kuhusu suala la ajira.
  9. Muda wa majaribio na kuthibitishwa kazini.
10. Masharti ya Uajiri.
11. Ajira ya mkataba baada ya kustaafu.
12. Watumishi   wa kuazimwa.
13. Ulipaji mishahara.
14. Mamlaka ya kupandishwa daraja na kubadilishwa kada.
15. Kupandishwa daraja kwa watumishi wa umma.
16. Sababu zinazopelekea kupandishwa cheo.
17. Kukubali au kukataa cheo.
18. Muda wa kupandishwa cheo.
19. Uteuzi katika utumishi.
20. Taratibu za kushikilia wadhifa.
21. Kusita kwa  ajira.
22. Uajiri kwa aliyewahi kuachishwa kazi au kuingia hatiani kwa

kosa la jinai.
23. Kustaafu kwa hiari.
24. Kustaafu kwa lazima.
25. Muda wa kutoa taarifa ya kuacha kazi.

SEHEMU YA TATU
MASHARTI YA AJIRA  KWA MAKUNDI MAALUM

26. Hifadhi kwa watumishi wajawazito na wanaonyonyesha.
27. Kazi za usiku kwa watumishi wa kike.
28. Uajiri kwa watu wenye ulemavu.
29. Ajira kwa mtu mwenye VVU/UKIMWI.
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30. Kipaumbele cha ajira kwa watu wenye mahitaji maalumu.
SEHEMU YA NNE

MAADILI YA WATUMISHI WA UMMA

31. Viwango vya kimaadili.
32. Miiko ya watumishi wa umma.
33. Matumizi ya vileo.
34. Kivazi katika sehemu za kazi.
35. Vitendo vya ukosefu wa nidhamu.
36. Udhalilishaji wa kijinsia.
37. Mkataba wa huduma.
38. Mgongano wa maslahi katika Utumishi wa Umma.
39. Kutoa au kuchukua Zawadi.
40. Kupokea au kutoa hongo.
41. Uwajibikaji kwa Uongozi.

SEHEMU YA TANO
TARATIBU ZA  KIOFISI NA  MAWASILIANO

42. Saa za Kazi.
43. Watumishi wanaoingia kwa zamu.
44. Mahudhurio kazini.
45. Daftari la mahudhurio.
46. Marufuku kutohudhuria kazini.
47. Mawasiliano kuwa katika lugha ya Kiswahili.
48. Mawasiliano rasmi ya Taasisi za Umma.
49. Mawasiliano katika Afisi za Utumishi wa Umma
50. Mawasiliano kati ya Waziri na Mtumishi wa Umma
51. Mawasiliano nje ya Taasisi.

SEHEMU YA SITA
USIMAMIZI WA TAARIFA NA KUMBUKUMBU

52. Masjala katika utumishi wa Umma.
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53. Upatikanaji wa kumbukumbu binafsi.
54. Udhibiti wa kumbukumbu za Serikali.
55. Kuondoa, kuharibu au kubadilisha  kumbukumbu.
56. Kuchapisha  taarifa za Afisi kwa asiyehusika.

SEHEMU YA SABA
VIWANGO VYA AJIRA  NA MAHUSIANO KAZINI

57. Muda wa zaidi katika kazi.
58. Likizo la mwaka.
59. Likizo ya dharura na Muda.
60. Likizo ya Maradhi.
61. Likizo ya uzazi.
62. Likizo la Mume wa Mke aliyejifungua.
63. Likizo bila ya malipo.
64. Hatua zitakozochukuliwa likizo bila ya malipo inapomalizika.
65. Utekelezaji wa makubaliano ya pamoja.
66. Masharti ya kuingia katika Makubaliano.
67. Mambo ya kuingia kwenye makubaliano.
68. Chombo cha majadiliano.
69. Muundo wa chombo cha majadiliano.
70. Kazi za chombo cha majadiliano.
71. Taratibu za kuwasilisha malalamiko kwa muajiri.
72. Hatua za uwasilishaji wa lalamiko.
73. Kushughulikiwa kwa lalamiko.

SEHEMU YA NANE
MAFUNZO

74. Nafasi za Mafunzo katika Kazi.
75. Uchunguzi wa afya.
76. Mkataba wa mafunzo.
77. Taratibu za udhamini wa Mafunzo.
78. Posho la mafunzo ya muda mfupi nje ya nchi.
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79. Posho la mafunzo ya ndani ya nchi.
80. Kutoa taarifa kwa Ubalozi wa Tanzania.
81. Mafunzo baada ya saa za kazi.
82. Marekebisho ya mshahara kwa aliyerudi masomoni.

SEHEMU YA TISA
FURSA ZA WATUMISHI WA UMMA

83. Fursa ya kupata Mshahara wa likizo.
84. Mkopo wa Mshahara.
85. Posho la safari za kikazi
86. Posho la kukaimu na kushikilia nafasi
87. Posho la mazingira hatarishi.
88. Posho la kazi maalum
89. Posho la uhamisho
90. Maposho mengineyo

SEHEMU YA KUMI
USIMAMIZI WA RASIMALI WATU

91. Mpango wa Rasilimali Watu.
92. Ufuatiliaji na tathmini.
93. Tathmini ya utendaji kazi.
94. Uhamisho wa mtumishi wa umma.

SEHEMU YA KUMI NA  MOJA
MASHARTI YA AJIRA  KWA RAIA  WA KIGENI

95. Ajira kwa mtumishi wa kigeni.
96. Mkataba.
97. Likizo ya mwaka.
98. Likizo ya dharura.
99. Kuambatana na familia wakati wa safari.
100. Utaratibu wa usafiri.
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101. Malipo ya ushuru na kodi nyenginezo.
102. Uchunguzi wa Kiafya.
103. Mkopo kwa mtumishi wa kigeni.
104. Shughuli za kisiasa.
105. Kumalizika mkataba.
106. Kifo cha mtumishi wa kigeni.

SEHEMU YA KUMI NA  MBILI
UTARATIBU WA MAKOSA YA NIDHAMU NA  JINAI

107. Utaratibu wa Makosa ya kinidhamu.
108. Utaratibu wa Makosa ya jinai.
109. Mwenendo wa kinidhamu kuwa siri.
110. Adhabu kwa mujibu wa uzito wa kosa.
111. Utaratibu wa hukumu ya makosa ya kinidhamu.
112. Taarifa ya rufaa.
113. Rufaa.
114. Muda wa kusikiliza rufaa.

SEHEMU YA KUMI NA  TATU
MATIBABU YA WATUMISHI WA UMMA

115. Matibabu pamoja na uchunguzi wa afya ya mtumishi wa umma.

SEHEMU YA KUMI NA  NNE
MENGINEYO

116. Makabidhiano.
117. Ruhusa za safari kwa mtumishi wa umma.
118. Utaratibu wa uombaji wa likizo kwa wateuliwa.
119. Vyeti vinavyotambulika na Serikali.
120. Kukabiliana na maafa.
121. Gharama za maziko.
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122. Matumizi ya simu.
123. Ununuzi wa Vifaa vya kazi.
124. Vipando vya Serikali.
125. Huduma ya kwanza kwa watumishi.
126. Vifaa vya kiusalama.
127. Nyumba na samani za Serikali.
128. Muhuri wa Afisi.
129. Hakimiliki.
130. Nishani.
131. Kuagwa kwa watumishi wa umma.
132. Gazeti rasmi la Serikali.
133. Kushiriki katika siasa.
134. Wafanyakazi wa kujitolea.
135. Kutokuwepo kwa watumishi wa kutwa.
136. Kanuni za utumishi zinakerebishika.

ORODHA YA VIAMBA TANISHO

KIAMBA TISHO "A" Ardhilhali ya kuingia kazini
KIAMBATISHO "B" Upimaji wa kidaktari.
KIAMBA TISHO "C" Mkataba wa kuingizwa kazini.
KIAMBA TISHO "D" Ahadi
KIAMBATISHO "E" Mkataba wa Uajiri baada ya kustaafu.
KIAMBA TISHO "F" Mkataba wa ajira  Maalum kwa uteuzi

wa Mheshimiwa Rais
KIAMBA TISHO "G"             Shahada ya Utumishi (Certificate of

Service)
KIAMBA TISHO "H" Muongozo wa utengenezaji wa

mkataba wa utoaji wa huduma
KIAMBATISHO “I” Mkataba wa Udhamini wa Masomo

au mafunzo kwa watumishi umma
KIAMBA TISHO "J" Mkataba wa Uajiri wa Kutwa.
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DIBAJI

Kanuni hizi,  zinachukua nafasi ya Kanuni za Utumishi wa
Baraza la Wawakilishi 2005, Maadili ya Utumishi wa
Mahakama 1985 na Kanuni za Utumishi Serikali 1997.

Kanuni hizi zina lengo la kutoa ufafanuzi wa masharti ya Sheria
ya Utumishi wa Umma ili kutoa muongozo wa uendeshaji
wa masuala hayo. Vile vile zina madhumuni ya kuziba
mapengo ambayo yangejitokeza katika utekelezaji na
uendeshaji wa utumishi.

Kwa kuwa Kanuni hizi haziwezi kuelezwa kuwa ni za
ukamilifu. Watumishi wa umma wanasisitizwa wanapoona
upungufu wowote au haja yoyote ya kufanya marekebisho,
kuchangia na kutoa maoni yao Afisi Kuu ya Utumishi wa
Umma ili kuweza kuziimarisha zaidi. Waziri wa Utumishi,
baada ya kuzingatia maoni hayo atapaswa kuchukua hatua
zinazostahiki.
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SHERIA YA UTUMISHI WA UMMA,
NAMBA  2 YA 2011

KANUNI ZA  UTUMISHI WA UMMA  ZA
MWAKA  2014,

(Chini ya kifungu cha 37(4))

KWA UWEZO  niliopewa chini ya kifungu 37(4) cha
Sheria ya Utumishi wa Umma, Namba 2 ya 2011, Mimi ,
HAROUN ALI SULEIMAN  Waziri Wa Nchi (OR) Kazi
na Utumishi wa Umma  Zanzibar natunga Kanuni zifuatazo:

SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI

1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Utumishi wa
Umma za mwaka 2014, na zitaanza kutumika mara baada
ya kutiwa saini na Waziri na kuchapishwa katika Gazeti Rasmi
la Serikali.

2. Isipokuwa kama itaelekezwa vyenginevyo, Kanuni hizi
zitatumika moja kwa moja katika usimamizi wa Utumishi wa
Umma na ndizo zitakazodhibiti muundo, uendeshaji na
usimamizi wa Taasisi zote za Umma kama ilivyoelezwa katika
kifungu 2 cha Sheria ya Utumishi wa Umma, Namba 2 ya
2011.

3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama maelezo yatahitaji
vyenginevyo:-

 "Afisa katika utumishi wa Umma" maana yake ni
muajiriwa katika Utumishi wa Umma mwenye

Jina fupi
na kuanza
kutumika.

Matumizi
ya
Kanuni.

Tafsiri  ya
maneno.
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wadhifa au daraja linalotambuliwa chini ya
muundo wa utumishi unaohusika.

"Afisi Kuu ya Utumishi wa Umma" maana yake ni Afisi
Kuu ya Utumishi wa Umma ya Utumishi wa umma
inayosimamia masuala ya utumishi wa umma
Zanzibar.

 "Bodi ya Madaktari" maana yake ni Bodi iliyoundwa
chini ya Sheria ya Madaktari na Madaktari wa
Meno, Namba 12 ya 1999.

 "Daktari wa Serikali" maana yake ni Daktari
aliyeteuliwa na Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya
kwa kufanya uchunguzi na matibabu kwa
watumishi wa umma.

 "Familia" kwa madhumuni ya Kanuni hizi maana yake
ni:-
Baba; mama; mke; mume; mtoto; kaka; dada;
mamamkwe na babamkwe.

"Gazeti" maana yake ni Gazeti Rasmi la Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar.

"Idara" maana yake ni kitengo chini ya,Wizara, Taasisi
inayojitegemea au Uwakala ulioanzishwa kwa jina
hilo na kwa kawaida inaongozwa na Mkurugenzi
au Afisa wa cheo kama hicho kwa jina lolote.

"Jamaa" maana yake ni ndugu wa karibu waliyomo
ndani ya familia ya  mtumishi.

"Kamisheni" maana yake ni Kamisheni ya Utumishi
wa Umma iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 116
cha Katiba ya Zanzibar.
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"Katibu Mkuu Kiongozi" maana yake ni Kiongozi wa
Utumishi wa Umma wa Zanzibar kwa mujibu wa
kifungu cha 49 (2) cha Katiba ya Zanzibar.

"Katibu Mkuu" " maana yake ni Afisa Mtendaji Mkuu
wa Wizara.

"Kinyume cha Utaratibu" maana yake ni kinyume cha
sheria, Kanuni na miongozo.

"Kumbukumbu" maana yake ni taarifa yoyote ya
maandishi bila kuzingatia ipo katika muundo gani
inayotumika kama ushahidi, iliyopokelewa na
kuhifadhiwa na taasisi yeyote katika utekelezaji
wa majukumu ya taasisi husika.

"Mamlaka ya Usimamizi wa Nidhamu" maana yake
ni mtu yeyote au mamlaka iliyopewa uwezo chini
ya Katiba, Sheria ya Utumishi wa Umma au
Sheria nyengine yoyote kuchukua hatua za
kinidhamu dhidi ya mtumishi yeyote wa umma
aliyeteuliwa au aliye chini yake.

 "Mahakama ya Kazi" maana yake ni kitengo cha
Mahakama Kuu ya Zanzibar iliyoanzishwa kwa
Sheria ya Mahusiano Kazini, Namba 1 ya 2005.

"Makundi maalumu" kwa madhumuni ya Kanuni hizi
maana yake ni wanawake, watu wenye ulemavu
na watu wanaoishi na Virusi Vinavyosababisha
Ugonjwa wa Ukimwi au kuathirika na ugonjwa
wa UKIMWI.

"Mafunzo ya muda mrefu" maana yake ni mafunzo
yanayoanzia kipindi cha miezi tisa na kuendelea.
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"Mamlaka ya Rufaa" maana yake ni mamlaka
iliyopewa uwezo wa kusikiliza rufaa dhidi ya
malalamiko au hatua za kinidhamu
zitakazoombwa na mtumishi wa umma au Serikali
chini ya Sheria ya Utumishi wa Umma.

"Mavazi ya heshima" maana yake ni kivazi
kinachokubalika katika maadili ya kizanzibari.

 "Mkuu wa kazi" maana yake ni Mkuu wa Idara au
Afisa yeyote ambaye amepewa majukumu ya
kusimamia watumishi wengine.

"Mkuu wa Taasisi maana yake ni Afisa Mtendaji Mkuu
wa Taasisi zinazojitegemea za Utumishi wa umma.

"Mtumishi wa kigeni" maana yake ni mtumishi wa
umma ambaye si raia wa Tanzania.

"Mtumishi wa Umma" maana yake ni mtu yoyote
alieajiriwa katika Utumishi wa Umma.

"Nyaraka za Serikali" maana yake ni kumbukumbu
zinazopatikana na kutathminiwa pamoja na
kuhifadhiwa katika jengo la uhifadhi wa nyaraka
la taifa.

"Rais" maana yake ni Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi.

"Serikali" maana yake ni Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar.

"Sheria" maana yake ni Sheria ya Utumishi wa Umma,
Namba 2 ya 2011, iliyoanzishwa chini ya kifungu
cha 1 cha Sheria hiyo.
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 "Taasisi" maana yake ni chombo au Afisi huru
inayojitegemea katika Utumishi wa Umma.

 "Tume ya Utumishi husika" maana yake ni Tume za
Utumishi zilizoanzishwa chini ya kifungu cha 33
cha Sheria ya Utumishi wa Umma.

"Upandishwaji daraja" maana yake ni kupandishwa
daraja kwa mtumishi wa umma kutoka nafasi
ndogo kwenda kubwa.

"Usiku" kwa madhumuni ya kanuni hizi maana yake ni
kuanzia saa 12:00 jioni hadi saa 12:00 za asubuhi.

"Vileo" maana yake ni vinywaji au kitu chochote
vinavyoweza kubadilisha akili ya mtu.

"Visiwa" maana yake ni visiwa vya Unguja na Pemba
na visiwa vidogo vidogo vilivyomo kwenye eneo
la Zanzibar.

"Watumishi wa muda" maana yake ni watumishi
wanaoajiriwa   kwa muda maalum kuanzia miezi
sita hadi miaka mitatu.

"Watumishi wa kutwa" maana yake ni watumishi
ambao wanalipwa malipo yao baada ya kumaliza
kazi kwa siku.

"Waziri" maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya
utumishi wa umma.

"Wizara" maana yake ni Wizara iliyoanzishwa kwa
namna      iliyoelezwa chini ya kifungu cha 51 cha
Sheria ya Utumishi wa Umma.
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SEHEMU YA PILI
TARATIBU ZA  UAJIRI NA  UPANDISHAJI

DARAJA

4.-(1) Kutakuwa na watumishi wa umma watakaogawika
katika makundi yafuatayo:-

(a) Watumishi wa kudumu watakaokuwa na haki
ya kupata likizo la malipo, kiinua mgongo na
malipo ya uzeeni watakapostaafu baada ya
kumaliza muda wao wa utumishi au
watakapoachishwa kazi kwa sababu
zinazoruhusu kupata mafao, endapo muda wa
utumishi wao kazini unaruhusu kupatiwa
malipo hayo.

(b) Watumishi wa muda maalum watakaokuwa
na fursa ya kupata likizo na kupata maslahi
yao kwa mujibu walivyokubaliana katika
Mkataba.

5.-(1)  Kwa kuzingatia kifungu cha 57 cha Sheria ya
Utumishi wa Umma, Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
atalazimika kuangalia vigezo vinavyohitajika kwa uajiri wa
nafasi yoyote ile kwa mujibu wa nafasi husika na atahakikisha
yafuatayo:-

(a) Mtu yeyote atakayeingia katika Utumishi wa
Umma atalazimika kujaza fomu ya aridhilihali
(KIAMBA TISHO A) na kufanyiwa
uchunguzi wa afya yake na kuthibtishwa
iwapo afya yake inaruhusu kufanya kazi
husika na Daktari wa Serikali katika Hospitali
iliyokubalika na Serikali (KIAMBATISHO

Watumishi
wa
Umma.

Uajiri.
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B), atalazimika kufunga mkataba wa ajira
(KIAMBA TISHO C) na kujaza fomu ya
ahadi ya kiapo inayokataza kutoa siri za
Serikali (KIAMBATISHO D).

(b) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
atahakikisha kuwa watumishi wanaoingia
katika ajira ya utumishi wa umma kwa mara
ya kwanza wanapatiwa mafunzo ya awali ya
kazi  ndani ya muda wa majaribio.

(c) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
atahakikisha kuwa watumishi wanaoingia
katika ajira ya utumishi wa umma wenye
mikopo katika Bodi za Mikopo za Elimu ya
Juu anawatolea taarifa kwa Bodi husika kwa
ajili ya hatua za kurejesha mikopo hiyo.

(2) Baada ya muajiriwa kuridhia masharti yaliyomo
katika mkataba wa ajira na kusaini, Katibu Mkuu au Mkuu
wa Taasisi au Afisa yeyote aliyepewa mamlaka kwa niaba
yake nae atasaini mkataba huo utakuwa umekamilika, nakala
ya aridhililhali, fomu za uchunguzi wa afya, mkataba wa ajira
pamoja na fomu ya ahadi ya kiapo ya kutunza siri zitatumwa
katika Tume ya Utumishi husika, Afisi Kuu ya Utumishi wa
Umma, Wizara ya Fedha na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Serikali.

6.-(1) Bila ya kuathiri masharti ya kifungu cha 57 cha
Sheria, Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi iwapo kuna nafasi
zilizowazi na zinazohitajika kujazwa na ikiwa bajeti inaruhusu
atawasilisha ombi la kujaza nafasi hiyo Afisi Kuu ya Utumishi
wa Umma.

Ujazaji
wa nafasi
zilizowazi.
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(2)  Siruhusa kwa Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
kumuombea ajira mtumishi wa umma aliyeacha kazi kutoka
taasisi moja ya Serikali kwenda taasisi nyengine au mashirika
ya umma.

(3)  Mtumishi aliyeacha kazi chini ya kanuni ndogo ya
(2) ya kanuni hii iwapo akihitaji kuajiriwa tena atalazimika
kupata kibali kutoka kwa Katibu Mkuu Kiongozi.

7.-(1)  Tume ya Utumishi husika itahakikisha nafasi
zilizokuwa wazi katika Idara zinatangazwa katika vyombo
vya habari kama vile redio, televisheni, magazeti pamoja na
mitandao.

(2) Tangazo la nafasi ya kazi litaainisha mahitaji na
masharti ya kazi hiyo, cheo, kazi zake na ngazi ya mshahara.

(3) Tume ya utumishi husika itaandaa usaili kwa njia
ya maandishi na njia ya mdomo kwa ajili ya kupata waajiriwa
wenye sifa.

(4) Tume ya utumishi husika itahakikisha inatoa kibali
cha ajira kwa wasailiwa waliotimiza sifa za ajira.

(5)  Mtu asiyeridhika na jinsi mchakato wa usaili
ulivyoendeshwa anaweza kupeleka malalamiko yake kwa
Kamisheni ya Utumishi wa Umma ndani ya miezi mitatu
kutoka mchakato huo ulipofanyika.

(6) Tume ya Utumishi husika na Taasisi za Umma kwa
kushirikana na Afisi ya Usalama wa Serikali (GSO)
zitalazimika kumfanyia muajiriwa uchunguzi wa kiusalama
kabla ya kutoa kibali cha kumuajiri ndani ya muda wa mwezi
mmoja baada ya hatua za usaili kukamilika.

Tangazo
la Ajira na
utaratibu
wa usaili.
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(7)   Bila ya kuathiri kanuni ndogo ya (6) ya kanuni
hii, Afisi ya Usalama wa Serikali (GSO) itazingatia mambo
yafuatayo wakati wa kumfanyia muajiriwa uchunguzi wa
kiusalama:

(i) vyeti vya masomo vya muajiriwa;

(ii) mahala anapoishi muajiriwa;

(iii) cheti cha kuzaliwa;

(iv) kitambulisho cha mzanzibari;  na

(v) mwenendo na tabia zake katika jamii

8. Tume ya Utumishi husika inaweza kuteua Kamati ya
wataalamu katika fani husika kwa lengo la kutoa ushauri juu
ya kujaza nafasi za kazi.

9.-(1)  Bila ya kuathiri kifungu cha 60 cha Sheria ya Ajira,
Namba 11 ya 2005, mtumishi yeyote ambae ameajiriwa kwa
mara ya kwanza atalazimika kuwemo katika majaribio ya
utumishi kwa muda wa miezi kumi na mbili kuanzia tarehe ya
kuajiriwa.

(2)  Ili kuhakikisha mtumishi aliyekuwemo katika muda
wa majaribio anapata nafasi ya kuthibitishwa katika nafasi
yake, ni wajibu kwa muajiri kuhakikisha yafuatayo:-

(a) Mtumishi wa umma anafahamu taarifa za
utendaji wake na mahitaji mengine ya
kumuwezesha kuthibitishwa;

(b) Mtumishi wa umma atalazimika kupewa
taarifa ya maandishi ya robo mwaka juu ya
utendaji wake wa kazi;

Kamati
ya
ushauri
wa
utaalamu
kuhusu
suala la
ajira.

Muda wa
majaribio
na
kuthibiti-
shwa
kazini.
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(c) Mtumishi wa umma atalazimika kupatiwa
mafunzo ya awali ya kazi;

(d) Ikihitajika, mtumishi wa umma atakua na haki
ya  kupewa mafunzo, ushauri au msaada
wowote ili aweze kuthibitishwa;

(e) Iwapo mtumishi wa umma atakuwa
amekamilisha masharti ya majaribio Katibu
Mkuu au Mkuu wa Taasisi atatoa taarifa kwa
Tume ya Utumishi husika ambayo itachukua
hatua za kumthibitisha kazini mtumishi
alieajiriwa kwa mara ya kwanza;

(f) Iwapo muda wa majaribio uliotolewa
mwanzoni umekamilika bila ya mtumishi wa
umma kukamilisha masharti ya majaribio,
ataongezewa muda wa majaribio kwa kipindi
kisichozidi miezi sita; na mtumishi huyo
atapewa  taarifa ya hatua hiyo kwa maandishi;

(g) Endapo baada ya kuongezwa muda wa
majaribio kwa mujibu wa kanuni ndogo (2)
(f) ya kanuni hii, mtumishi wa umma ambae
ataonekana bado hajatimiza masharti ya
kuthibitishwa katika Utumishi wa Umma,
Taasisi itachukua hatua za kupeleka
mapendekezo katika Tume ya Utumishi
husika kwa ajili ya kumuachisha kazi mtumishi
wa umma alieajiriwa kwa mara ya kwanza.

(3)  Mtumishi ambaye hakuthibitishwa baada ya
kumalizika kwa vipindi vyote vya majaribio ataomba
kuthibitishwa kazi kwa muajiri wake na ikiwa hajathibitishwa
atapeleka malalamiko yake katika Tume ya Utumishi husika.
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(4) Mtumishi wa umma aliye katika muda wa majaribio
atakuwa na haki na fursa zifuatazo:-

(a) Kulipwa mshahara na posho anazostahiki
kwa mujibu wa kazi yake;

(b) Kumkumbusha muajiri wake ili amthibitishe
baada ya kumaliza muda wa majaribio;

(c) Kuomba likizo la kawaida la mwaka.

(5) Mtumishi wa umma aliyekuwepo katika muda wa
majaribio hatoruhusika kwenda katika mafunzo ya muda
mrefu mpaka baada ya kutimiza miaka miwili ya ajira yake.

10. Bila ya kuathiri masharti ya kifungu cha 59 cha Sheria,
Katibu Mkuu au Mkuu wa  Taasisi:

(a) haruhusiki kabisa kumuajiri mtu aliye chini ya
umri wa miaka 18 katika utumishi wa umma;

(b) atalazimika kumpangia kazi mtumishi wa umma
inayolingana na hali yake ya afya, endapo
mazingira ya kazi husika yanahitaji kufanya
hivyo.

11.-(1) Mtumishi wa umma aliyekwisha kustaafu na
kupata kiinua mgongo chake na pencheni hatoajiriwa tena
kwa masharti ya kudumu katika nafasi itakayoweza kumpatia
pencheni kwa mara nyengine, isipokuwa anaweza kuajiriwa
kwa mkataba maalum na nafasi inayohitaji kujazwa lazima
iwe imetangazwa na Waziri mwenye dhamana ya Utumishi
wa Umma katika Gazeti Rasmi la Serikali.

(2) Mtumishi aliyetajwa katika kanuni ndogo ya (1)
ya kanuni hii, atalazimika kuridhia na kujaza mkataba
(KIAMBA TISHO E).

Masharti
ya Uajiri.

Ajira ya
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baada ya
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(3) Kwa madhumuni ya kifungu hiki watumishi
wakatakaoteuliwa na Rais baada ya kustaafu watajaza
mkataba (KIAMBATISHO F).

12.-(1) Mtumishi katika utumishi wa umma Zanzibar
anaweza kufanya kazi kwa kuazimwa katika utumishi wa
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Jumuiya za
Kikanda, Taasisi au Mashirika ya Kimataifa baada ya kupata
ridhaa kutoka kwa Katibu Mkuu Kiongozi.

(2)  Mtumishi yeyote anaweza kuazimwa kwa kipindi
kisichozidi miaka miwili na kipindi hicho kinaweza kuongezwa
kwa muda wa miaka miwili mengine iwapo Mkuu wa Taasisi/
Katibu Mkuu wake atakapoona inafaa.

(3) Baada ya kumalizika kwa muda wa vipindi viwili,
Wakuu wa taasisi wanaohusika na mtumishi huyo watalazimika
kuamua ama mtumishi huyo abakie katika sehemu
aliyoazimwa au kurudi katika sehemu aliyotoka na endapo
akirudi atalazimika kulipwa mshahara unaoendana na taasisi
yake kwa mujibu wa cheo au elimu yake.

(4)  Masharti yaliyotajwa katika kanuni ndogo ya
(2) na (3) ya kanuni hii, yatafuatwa kwa watumishi wa
Muungano, Jumuiya za Kikanda pamoja na Mashirika ya
Umma wanapohitajika kufanya kazi katika nafasi yoyote ya
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar isipokuwa kwa nafasi ya
Uteuzi wa Rais.

(5)  Endapo mtumishi wa umma ataazimwa kutoka
utumishi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwenda katika
utumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
na wakati anaondoka katika utumishi wa Serikali ya Zanzibar
amekwishatimiza kipindi cha miezi sitini (60) cha kuchangia

Watumishi
wa
kuazimwa.
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katika Mfuko wa Hifadhi ya Jamii atalipwa kutegemeana na
alichochangia katika mfuko huo atakapofikia muda wake wa
kustaafu.

(6) Mtumishi yeyote anaweza kufanya kazi kwa
kuazimwa katika utumishi wa umma wa Zanzibar kutoka
Wizara au Taasisi moja kwenda nyengine kwa kipindi
kisichozidi mwaka mmoja. Endapo kipindi cha mwaka mmoja
kitazidi, Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atalazimika kufuata
taratibu za uhamisho au kumrejesha anakotoka.

(7) Mtumishi wa kuazimwa atapaswa kulipwa
mshahara ule wa sehemu anayotoka au unaolingana na
wadhifa wa sehemu ile aliyoazimwa kama anakokwenda
mshahara ni mkubwa atalipwa tofauti ya mshahara wake bila
ya maposho.

(8)  Mtumishi wa kuazimwa atakuwa na haki ya
kupandishwa cheo, kupata nyongeza ya mshahara pamaoja
na kupata haki nyenginezo zote zinazoambatana na masharti
ya utumishi katika sehemu aliyoazimwa.

13.-(1) Mishahara yote italipwa kila mwisho wa mwezi
kwa fedha za Kitanzania, isipokuwa waajiriwa wa mikataba
ambao malipo yao yanafuatana na masharti yaliyomo katika
mikataba yao.

(2) Kila Mtumishi wa umma atastahiki kulipwa
mshahara wa mwezi alioutumikia.

(3) Kwa madhumuni ya kifungu hiki hesabu ya malipo
ya mwezi mmoja itaanzia siku 15 katika mwezi husika.

Ulipaji
mishahara.
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(4)  Mtumishi wa Umma hatoruhusika kupokea
mshahara zaidi ya mmoja katika taasisi za umma isipokua
anaweza kupokea posho kwa kazi aliyoifanya katika Taasisi
nyengine.

(5) Nyongeza ya mwaka ya mshahara kwa mtumishi
wa umma itaongezwa kulingana na tathmini ya utendaji wake
wa kazi.

(6) Mtumishi wa umma wa ngazi ya uteuzi wa Rais,
akiondoshwa katika uteuzi, mshahara wake wa mwezi utabaki
kama ulivyo isipokuwa posho aliyokuwa akipokea wakati
wa uteuzi litapangwa kulingana na matoleo ya Afisi Kuu ya
Utumishi wa Umma.

14. Mamlaka ya kupandishwa daraja, kubadilishwa kada
kwa mtumishi pamoja na kuthibishwa cheo ambacho
mtumishi anapewa, yatakuwa kwa Tume za Utumishi.

15.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 64 cha
Sheria, Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi, atapendekeza
kwa Tume ya Utumishi husika  kumpandisha daraja mtumishi
yeyote wa umma mwenye sifa na ujuzi wa nafasi
zinazotarajiwa kujazwa kwa masharti yafuatayo:-

(a) nafasi hiyo iwe inafahamika katika miundo
ya kada za utumishi na mtumishi wa kujaza
nafasi hiyo achaguliwe kwa mujibu wa
masharti ya Sheria.

(b) bajeti ya kutosha, zikiwemo fedha za kipindi
kilichobaki cha matumizi ya mfumo wa

Mamlaka
ya
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muda wa kati kwa ajili ya kujaza nafasi
husika;

(c) ripoti za tathmini za utendaji kazi wa
Mtumishi kwa kipindi kisichopungua  miaka
mitatu.

(2) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi hatokuwa na
haki ya kumpandisha daraja Mtumishi wa umma mpaka nafasi
hiyo iwe imethibitishwa kwa maandishi na kwa kuzingatia
kuwa nafasi hiyo ijazwe kwa malengo ya kupata utendaji
mzuri na ufanisi katika Wizara au Taasisi; na kwamba nafasi
hiyo kabla ya hapo ilishikiliwa na mtumishi ambae wakati wa
mahitaji ya kujazwa nafasi hiyo amepandishwa cheo katika
nafasi nyengine au ameondolewa kwa sababu zozote
zilizoainishwa katika Sheria au Kanuni hizi.

(3) Bila ya kuathiri masharti ya Kanuni hizi,
kupandishwa cheo kutafanyika kwa Mtumishi atakayethibitika
kuwa anao uwezo wa kushika madaraka katika nafasi
zilizowazi inayohitaji kujazwa.

(4) Mtumishi wa ngazi ya juu na mwenye sifa ya
kushika nafasi zilizowazi atapewa kipaumbele katika kujaza
nafasi hiyo. Endapo Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
atathibitisha kwamba mtumishi wa ngazi ya juu hawezi
kutekeleza majukumu yake, nafasi hiyo italazimika kujazwa
na mtumishi mwengine wa chini yake na mwenye sifa.

16.  Nafasi kwa ajili ya kupandishwa cheo mtumishi wa
umma, inaweza kuwepo katika hali zifuatazo:-

(a) iwapo mwenye kushika nafasi hiyo amefariki,
ameacha kazi, amepandishwa cheo, amepewa

Sababu
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shwa
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wadhifa mwengine au iwapo nafasi itakua wazi
kwa sababu nyengine kwa mujibu wa Sheria;

(b) iwapo nafasi mpya itakua imeundwa na Wizara
au Taasisi husika na imethibitishwa na Afisi Kuu
ya Utumishi wa Umma na kuidhinishwa na
Kamisheni.

17. Mtumishi wa umma aliyepandishwa cheo atalazimika
kutoa taarifa kwa Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi ya
maandishi ya kukubali au kukataa dhamana aliyokabidhiwa
katika muda usiozidi mwezi mmoja baada ya kuarifiwa rasmi
juu ya kupandishwa cheo.

18.-(1) Mtumishi aliyepandishwa cheo atakuwa katika
majaribio ya cheo chake kipya kwa muda wa miezi sita.

(2)  Endapo baada ya kumalizika miezi sita mtumishi
aliyepandishwa cheo ataonekana kutokuyamudu majukumu
yake mapya, Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atatoa taarifa
kwa Tume ya Utumishi husika juu ya mtumishi huyo; Tume
inaweza ikamrudisha mtumishi huyo katika cheo alichokuwa
nacho kabla ya kupandishwa cheo.

19. Uteuzi katika utumishi kwa watumishi wa
walioteuliwa na Rais, ni lazima utangazwe katika Gazeti rasmi
la Serikali.

20.-(1)  Iwapo mtumishi wa ngazi ya uteuzi wa Rais,
atakuwa hayupo katika nafasi yake ya utumishi nafasi yake
itashikiliwa na mtumishi mwenye wadhifa sawa na wake au
anayemfuatia kwa idhini ya Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
au Katibu Mkuu Kiongozi kulingana na wadhifa wa
anayeondoka.
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(2)  Afisa atakayekuwa na haki ya kukaimu nafasi
ya uteuzi ni yule Afisa Mwandamizi atakayeidhinishwa na
Katibu Mkuu Kiongozi.

(3)  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi baada ya
kushauriana na Waziri husika atapendekeza kwa Katibu
Mkuu Kiongozi majina ya watumishi watatu na atakaeteuliwa
kushika dhamana hiyo awe mwenye uzoefu wa kutosha na
kuzimudu dhamana hizo.

(4) Iwapo mtumishi wa umma atateuliwa kushikilia
nafasi hiyo ya ngazi   ya uteuzi wa Rais atapewa barua rasmi
ya kukaimu  itakayoonesha tarehe ya kuanza  kukaimu na
itapofikia  muda wa kumaliza kukaimu, mtumishi huyo
atapewa barua yake ya kusitisha kukaimu .

(5)  Mtumishi wa umma ambaye hayumo katika uteuzi
wa Rais, nafasi yake itakaimiwa na mtumishi mwengine wa
ngazi ya chini yake anayemfuatia kwa idhini ya Katibu Mkuu
au Mkuu wa Taasisi.

(6)  Kwa kuzingatia masharti ya kifungu hiki hakuna
nafasi ya kukaimu kwa muda wa miezi kumi na mbili mfululizo
kutoka tarehe ya uteuzi wa kukaimu isipokuwa mhusika
atathibitishwa katika wadhifa huo au mwenye dhamana
atakaporejea.

 (7)  Mtumishi anayekaimu nafasi atastahiki kupata
posho la kukaimu kwa mujibu wa matoleo yatakayotolewa
na Afisi Kuu ya Utumishi wa Umma.

21.-(1) Bila ya kuathiri kifungu cha 68 cha Sheria,
Mtumishi  wa  umma atasita kuwa mtumishi kwa sababu
zifuatazo:-

Kusita
kwa  ajira.
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(a) kama ni mtumishi wa muda, baada ya
kumaliza  Mkataba wake;

(b) kama ni mtumishi aliyeajiriwa kwa mkataba
maalum baada ya kumaliza mkataba wake
au atakaposhindwa kutimiza masharti
yaliyomo katika mkataba huo;

(c) kama ni mtumishi aliyeajiriwa kwa mara ya
kwanza atakapokuwa ameshindwa
kutimiza masharti ya majaribio;

(d) iwapo Rais ataamuru kuachishwa kwake
kazi kwa mujibu wa uwezo alionao
Kisheria.

(2) Mamlaka za kinidhamu  inapopendekeza
kumuachisha kazi mtumishi wa umma italazimika kupeleka
maombi katika Tume ya utumishi husika, isipokuwa kwa
wateuzi wa Rais; maombi yatapelekwa kwa Katibu Mkuu
Kiongozi.

(3) Mtumishi wa umma atakayemaliza utumishi wake
kwa sababu yeyote ile atalazimika kupewa Cheti cha kumaliza
utumishi (Certificate of Service) (KIAMBATISHO G).

22. Mtumishi aliyefukuzwa kazi katika utumishi wa umma
kwa kosa la kinidhamu au kufukuzwa kazini kwa sababu ya
kuingia hatiani na kutumikia Chuo cha Mafunzo kwa muda
wa miezi sita au zaidi, au faini inayolingana na adhabu hiyo,
hatoweza kuajiriwa kwa mara ya pili bila ya kupatikana idhini
ya maandishi kutoka kwa Katibu Mkuu Kiongozi.
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23.-(1) Mtumishi yeyote anaweza kustaafu kwa hiari
atakapofikia umri wa  miaka 55 baada ya kukubaliwa na
Tume ya Utumishi husika na kwa mteuliwa wa Rais anaweza
kustaafu kwa hiari  baada ya kuwasilisha ombi lake kwa Rais
kupitia kwa Katibu Mkuu Kiongozi.

(2) Mtumishi anayetaka kustaafu kazi kabla ya
kufikia umri wa kustaafu kwa lazima atapaswa kutoa taarifa
ya miezi mitatu kabla ya tarehe ya kustaafu ili kutoa nafasi ya
kutayarishiwa haki zake kufuatana na masharti ya uajiri wake.

24.-(1)  Bila ya kuathiri masharti ya kifungu 44 cha Sheria
ya Ajira Nam. 11 ya 2005. mtumishi wa umma atatakiwa
kustaafu kazi kwa lazima atakapofika umri wa miaka 60.

(2) Muajiri atatoa taarifa ya miezi sita ya nia yake ya
kumstaafisha mtumishi huyo au atamlipa mshahara wa miezi
sita ikiwa hakumpa taarifa hiyo.

25.  Mtumishi wa umma anayetaka kuacha kazi
atalazimika kutoa taarifa  ya miezi mitatu kabla ya kuacha
kazi au kutoa taarifa ya saa 24 na kulipa fedha itayolingana
na kima cha mshahara wake wa mwezi mmoja; na atalazimika
kusubiri kufikia umri wa kulipwa mafao kama ulivyoelezwa
katika Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii, Namba 2 ya
2005.

SEHEMU YA TATU
MASHARTI YA AJIRA  KWA MAKUNDI

MAALUM

26.-(1) Ni marufuku kwa Katibu Mkuu au Mkuu wa
Taasisi baada ya kupata uthibitisho kutoka kwa Daktari kwa
usalama na kwa afya ya mtumishi mjamzito kumpangia kazi
za usiku au za ziada.
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(2) Ni marufuku kuajiri au kumpangia mtumishi wa
kike kufanya kazi katika eneo lolote lenye kutumika madawa
ya kemikali za sumu, benzino au mionzi ambayo yatapelekea
kuathiri uzazi au ujauzito wake.

27. Ni marufuku kuajiri, kutuma au kumpangia kazi
mtumishi wa kike wakati wa usiku kwenye shughuli yoyote
ya kazi isipokuwa  mtumishi mwenye majukumu yafuatayo;

(a) Mtumishi wa kike ambae atakua na majukumu
ya uongozi;

(b) Mtumishi wa kike ambae anacheo katika
uongozi;

(c) Mtumishi wa kike katika huduma za afya na
huduma nyengine za ustawi ambazo si hatari
kwa afya na usalama wa mtumishi huyo;

(d) iwapo kazi husika inahitaji hivyo.

28.-(1) Mtu ambae ana ulemavu wa aina yoyote atakuwa
na haki sawa ya ajira kwenye aina yoyote ya kazi
kutegemeana na viwango vyake vya elimu, ujuzi na uwezo
na ataajiriwa kwa masharti sawa na kufaidika na haki na fursa
sawa katika Mkataba wa kazi.

(2) Ni marufuku kwa Muajiri yeyote kumnyima mtu
mwenye ulemavu ajira kutokana na ulemavu wake.

(3) Ni marufuku kwa Muajiri kumfukuza kazi mtu
mwenye ulemavu   kwenye ajira kabla ya kumaliza mkataba
wa kazi kutokana na sababu za ulemavu wake.

(4) Muajiri hatompangia kazi za usiku mtumishi
mwenye ulemavu na atampatia afisi muafaka, mazingira na
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vifaa rafiki, kazi mbadala na ratiba za kazi zitakazomuezesha
kutelekeleza majukumu yake ya kazi.

29.-(1) Hakuna mtu ambaye ametimiza sifa za kuajiriwa
na akakoseshwa ajira au kunyanyapaliwa kutokana na kuishi
na Virusi Vinavyosababisha Ugonjwa wa Ukimwi au
kuathirika na ugonjwa wa UKIMWI.

(2) Hakuna Mwajiri atakae mzuia mtumishi anaeishi
na VVU/UKIMWI kuhudhuria kliniki kwa ajili ya kujua
maendeleo ya afya yake.

(3) Kila Taasisi ya Umma itakua na mtumishi ambaye
anashughulika na kutoa ushauri nasaha kwa watumishi
wanaoishi na VVU/UKIMWI.

30. Itakapotokezea watu wa makundi maalumu wana sifa
sawa na watu wengine katika masharti ya ajira kipaumbele
cha ajira kitatolewa kwa watu wa makundi maalumu.

SEHEMU YA NNE
MAADILI YA WATUMISHI WA UMMA

31.  Bila ya kuathiri kifungu cha 7 cha Sheria ya Utumishi
wa Umma, Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atahakikisha
kwamba Mtumishi wa umma anawajibika :-

(a) kuzingatia kiwango cha juu cha maadili ya
kitaaluma na nidhamu katika kutekeleza
majukumu yake ya utumishi;

(b) kumuhudumia kila mtu wakiwemo watumishi
wenzake na wananchi kwa nidhamu, heshima,
usawa na bila ya upendeleo;

Ajira kwa
mtu
mwenye
VVU/
UKIMWI.
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(c) kuonesha mwenendo mzuri na juhudi katika
majukumu yake ya kazi na kutoa maelekezo
na huduma kwa namna itakavyokuwa inafaa;

(d) kufanya kazi kwa kuzingatia wakati, ubora na
kwa ufanisi;

(e) kutekeleza majukumu ya kazi kwa  bidii na
uaminifu;

(f) kuwatii viongozi na Serikali iliyopo madarakani.

32. Bila kuathiri kifungu cha 5 cha Sheria ya Utumishi
wa Umma, Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atahakikisha
kwamba Mtumishi wa umma atalazimika kuepukana na
mambo yafuatayo:-

(a) Kutumia Afisi kwa maslahi binafsi;

(b) Kuishusha hadhi Afisi au cheo chake;

(c) Kufanya matendo ambayo yatapelekea
kujivunjia heshima;

(d) Kufanya matendo yatakayopelekea kushusha
hadhi na  heshima ya Serikali;

(e) Kufanya biashara katika sehemu za kazi au
kumkaribisha  mtu mwengine kufanya biashara;

(f) Kufanya matendo yoyote yanayokwenda
kinyume na majukumu na misingi ya utumishi;

(g) Kujiingiza katika madeni atakayoshindwa
kuyalipa aliyodhaminiwa na mwajiri wake
ambayo hayatozidi theluthi mbili ya mshahara
wake.

Miiko ya
watumishi
wa umma.
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33.-(1) Ni marufuku kwa mtumishi wa umma kuvuta
sigara, kutumia madawa ya kulevya au aina yoyote ya vileo
katika sehemu ya kazi.

(2)  Ni marufuku kwa mtumishi wa umma kufanya
majukumu yake akiwa katika sehemu ya kazi au nje ya sehemu
ya kazi akiwa amelewa.

(3) Iwapo mtumishi atakiuka masharti yaliyoelezwa
katika kanuni ndogo ya (1) na (2) ya kanuni hii , mtumishi wa
umma atachukuliwa hatua za kinidhamu kama zilivyoelezwa
katika Sheria.

34.-(1) Mtumishi wa umma analazimika kuvaa kivazi
kilichosafi chenye kuhifadhi heshima yake na kinachokubalika
katika maadili na utamaduni wa Kizanzibari wakati akiwa
kazini.

(2) Iwapo mtumishi wa umma atahitajika kuvaa sare
akiwa katika sehemu yake ya kazi, sare hiyo itatolewa kwa
gharama za Serikali.

(3)  Bila ya kuathiri kanuni ndogo ya (1) na (2) ya
kanuni hii, Mtumishi wa umma atavaa mavazi yafuatayo.

(i) Kwa mtumishi mwanamme atavaa:-

(a) Kofia ya kiutamaduni wa Mzanzibari, kanzu
na "sandals" au makubadhi;au

(b) Suti kamili ya Kitaifa ya rangi moja yenye
ukosi wa kukata au isiyo na ukosi wa
kukata au isiyo na ukosi, na buti;

(c) Shati na suruali refu ya rangi yoyote  na
buti.

 (ii) Mtumishi mwanamke atavaa kama
ifuatavyo:

Matumizi
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(a) Vazi  refu la Kitaifa la Tanzania au vazi lolote
la heshima lenye mikono, lisilobana na
linalofunika magoti.

(b) Kilemba au mtandio vinaweza kuvaliwa.

(c) Viatu vya buti au "sandals"  za rangi nyeusi
au rangi nyengine.

35. Mtumishi wa umma akiwa katika kituo chake cha
kazi au nje, atajiepusha na vitendo ambavyo vinakiuka maadili
ya jamii yakiwemo ujeuri, matusi na lugha chafu au aina
yoyote ya udhalilishaji wa kijinsia ambao utapelekea ukiukwaji
wa Haki za Binadamu.

36.-(1) Nimarufuku kwa muajiri au mtumishi wa umma
kufanya aina yoyote ya udhalilishaji wa kijinsia.

(2) Kwa madhumuni ya Kanuni hizi udhalilishaji wa
kijinsia katika uajiri utakua na maana ya :-

(a) Muajiriwa atakapotakiwa kufanya tendo la
ndoa au kufanya aina yoyote
itakayopelekea kufanyika tendo la ndoa
ambalo :-

(i) Linaashiria au linaeleza ahadi ya
kupendelewa  kazini;

(ii) Linaashira au linaeleza vitisho
ambavyo vitaathiri katika ajira;

(iii) Linaashiria  au linaeleza vitisho hali
ya maslahi ya sasa au ya baadae
katika ajira au

Vitendo
vya
ukosefu
wa
nidhamu.

Udhalili-
shaji  wa
kijinsia.
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(b) Muajiri kwa kutumia lugha isiyostahiki
ikiwa ya maandishi au matamshi ambayo
yanaashiria tendo la ndoa.

(c) Kwa kuonesha tabia ya wazi ya kufanya
tendo la ndoa ikiwa kujishishika sehemu
ya siri au kufanya kitendo chochote
kinachoashiria ufanyikaji wa tendo la ndoa
amabcho kitaathiri ajira ya muajiriwa,
utendaji au ufanisi wa kazi.

(3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1) na  (2) ya
kanuni hii, Mtumishi wa umma atakapofanyiwa kosa la
udhalilishaji wa kijinsia anaweza kulichukulia kama ni kosa la
kinidhamu au la jinai. Ikiwa kosa hilo atalichukulia kuwa ni
kosa la kinidhamu hatua za kinidhamu zitachukuliwa kama
zilivyofafanuliwa katika kanuni hizi. Ikiwa kosa hilo ni la jinai
atachukua hatua za kumuarifu muajiri wake kwa maandishi
na baadae ataripoti katika vyombo vya sheria.

(4)  Ikibainika kuwa Mtumishi wa umma ametoa
malalamiko ya uongo juu ya udhalilishaji wa kijinsia
atachukuliwa hatua za kinidhamu kama zilivyoelezwa katika
Sheria.

37.-(1) Kila Taasisi italazimika kuandaa mkataba wa
huduma kwa umma kwa muongozo uliopo katika
(KIAMBA TISHO H).

(2) Mtumishi wa umma atatoa huduma kwa uadilifu na
uaminifu, usawa, uwazi na kwa haraka ili kuifanya jamii
kujenga imani na utumishi wa umma.

(3) Mtumishi wa umma katika kutoa huduma
atalazimika:-

Mkataba
wa
huduma.
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(a) Kuzingatia vigezo vya mkataba wa huduma
kwa umma;

(b) Kutoa kipaumbele kwa watu wenye
mahitaji maalum;

(c) Kujibu maombi  kwa haraka,  uwazi na
ufanisi;

(d) Kujenga mashirikiano katika kazi kwa ajili
ya utoaji huduma bora kwa umma.

38.-(1) Ni marufuku kwa mtumishi wa umma kulifanyia
kazi jambo ambalo lina mgongano wa maslahi katika utendaji
wake wa kazi.

(2)  Endapo maslahi yake binafsi yatagongana na
majukumu yake ya kazi atalazimika kulitolea taarifa mapema
suala hilo kwa Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi ambaye
atachukua hatua zinazostahiki.

 (3)  Katibu Mkuu au  Mkuu wa Taasisi anaweza
kumruhusu mtumishi wa umma kuingia Mkataba na Taasisi
ya Serikali kufanya kazi mbali na anayoipatia mshahara, kwa
kazi maalumu na wakati maalumu kwa kipindi kisichozidi
miezi mitatu na inapozidi mtumishi huyo anatakiwa achukue
likizo bila ya malipo.

39.-(1)  Ni marufuku kwa Mtumishi wa Umma au mtu
yeyote wa familia yake kuomba au kupokea zawadi, ihsani
au faida nyenginezo kwa ajili ya kushawishi au kuharakisha
maamuzi ya jambo.

(2) Mtumishi wa umma haruhusiwi kutoa zawadi kwa
ajili ya kushawishi maamuzi au jambo ili kupelekea kupata
mahitaji binafsi.

Mgongano
wa
maslahi
katika
Utumishi
wa
Umma.
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(3)  Endapo katika kutekeleza majukumu yake
mtumishi wa umma atapokea zawadi au faida yoyote kwa
kiwango kitakachotolewa muongozo kwa toleo maalum na
Afisi Kuu ya Utumishi wa Umma.

 (4) Zawadi  inayotokana na Tunzo inayotolewa kwa
mtu binafsi kwa mchango wake utakaothaminiwa Kitaifa au
Kimataifa kama vile "nobel prize" inaruhusiwa.

(5)  Mtumishi anaweza kukubali zawadi au mchango
binafsi kutoka kwa rafiki au jamaa, iwapo kufanya hivyo ni
desturi.

(6) Iwapo atakiuka masharti yaliyoelezwa katika
kifungu cha hapo juu, mtumishi wa umma atachukuliwa hatua
za kinidhamu kama zilivyoelezwa katika Sheria.

40.-(1) Mtumishi wa Umma ambaye kibinafsi au kikazi,
ameomba, amepokea au ametoa hongo au ni wakala wa mtu
ambaye analengo la kumshawishi mtumishi mwengine
kupokea au kutoa hongo, atakuwa amekiuka masharti ya
Kanuni hizi.

 (2) Endapo mtumishi atakiuka masharti ya kanuni
ndogo ya (1) ya kanuni hii,atakuwa ametenda kosa na
akipatikana na hatia ataadhibiwa kwa mujibu wa Sheria za
Zanzibar.

 (3) Kwa madhumuni ya Kanuni hizi, hongo maana
yake ni fedha au kitu chochote ambacho kitatolewa kwa ajili
ya kushawishi au kuharakisha maamuzi ya jambo.

41. Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi au Idara
atawajibika kusimamia mambo yote yanayopaswa
kutekelezwa katika sehemu yake ya kazi na katika utoaji wa
maamuzi.

Kupokea
au kutoa
hongo.

Uwajibika-
ji kwa
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74

SEHEMU YA TANO
TARATIBU ZA  KIAFISI NA  MAWASILIANO

42.-(1) Isipokuwa kama itaelezwa vyenginevyo, muda
wa saa za kazi utakuwa ni  saa nane kwa siku sawa na masaa
arubaini kwa wiki kwa  utaratibu ufuatao:

(a) Jumatatu - Ijumaa : saa 01:30 asubuhi -
saa 09:30 mchana; isipokuwa:

(b) Mwezi mtukufu wa Ramadhani:
Jumatatu - Ijumaa: saa 01:30 asubuhi - saa
08:30 mchana.

(c) Saa za kazi hazitobadilika hadi Waziri
atakapoidhinisha  mabadiliko hayo,

(2) Mtumishi wa umma atalazimika kuzingatia muda
wa saa za kazi na atakapochelewa kufika kazini Katibu Mkuu
au Mkuu wa Taasisi atalazimika kumchukulia hatua za
kinidhamu ikiwa hajatoa sababu za msingi.

  (3)  Siku za Jumamosi na Jumapili na siku
zitakozoidhinishwa na Serikali kuwa ni siku za sikukuu
zitakuwa ni siku za mapumziko.

 43.-(1) Watumishi wanaoingia na kutoka kazini kwa zamu
pamoja na sehemu nyengine za kazi ambazo kwa mujibu wa
shughuli zao za kazi hawawezi kufuata mpangilio wa kazi
kama ulivyotajwa kwenye kanuni ya 42 cha Kanuni hizi,
wataingia na kutoka kazini kufuata mpangilio kadiri
utakavyopangwa na Mkuu wa sehemu ya kazi inayohusika;
kwa vyovyote vile uingiaji wao kazini hautozidi saa nane za
kazi kwa siku na yasipungue masaa arubaini kwa wiki.

Saa za
Kazi

Watumishi
wanaoingia
kwa zamu



75

(2)  Kikomo cha saa za kazi kilichoelezwa katika
Kanuni hizi kinaweza  kuzidi iwapo kutatokezea ajali, majanga
au kazi za dharura zinazolenga kuokoa maisha ya watu, mali
na vifaa muhimu.

44.-(1) Kwa kuzingatia Kanuni za Utumishi wa Umma,
kila mtumishi atalazimika kuwepo kazini wakati wote wa saa
za kazi.

(2)  Mtumishi wa umma atalazimika kuzingatia masaa
ya kazi katika kutekeleza majukumu ya kazi.

(3)  Bila ya kuathiri masharti ya ujumla ya Kanuni
hizi, Mtumishi wa umma atalazimika kufanya kazi wakati
wowote atakapohitajika kufanya hivyo.

(4)  Iwapo kama mtumishi wa umma atakiuka
masharti yaliyoelezwa katika kifungu hiki, mtumishi wa umma
huyo atachukuliwa hatua za kinidhamu kama zilivyoelezwa
katika Sheria.

45.-(1) Kutakuwa na daftari la mahudhurio ambalo
litatumika kuweka kumbukumbu ya muda wa mahudhurio
kwa watumishi wa umma  katika Wizara, Idara na vituo vyote
vya kazi.

  (2) Kila mtumishi, atajaza katika daftari la mahudhurio
mambo yafuatayo:

(a) jina kamili;

(b) muda aliofika kazini na atakaotoka kazini;

(c) iwapo amechelewa atabainisha sababu za
kuchelewa kwake;

(d) saini ya mtumishi.

Mahudhu-
rio kazini

Daftari la
mahudhu-
rio
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(3) Taarifa za mahudhurio zilizoainishwa chini ya
kanuni ndogo ya  (2) ya kanuni hii, zitahifadhiwa katika daftari
la mahudhurio na kuthibitishwa na Mkuu wa Idara.

(4) Bila kuathiri kanuni ndogo (2) ya kanuni hii,
Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atasimamia mahudhurio
kwa ajili ya viongozi (Kwa madhumuni ya kifungu hiki
viongozi maana yake ni wateuliwa), waliyomo chini ya taasisi
yake.

 (5)  Itakuwa ni jukumu la Mkuu wa Idara kupitia
daftari la mahudhurio kila siku ya kazi na kuchukua hatua
zilizoelezwa katika Sheria.

(6) Kutakuwa na daftari la kuondoka kazini wakati
wa saa za kazi ambalo litatumika kuweka kumbukumbu ya
muda wa kutoka na kuingia kazini wakati wa kazi.  Daftari
hilo litajumuisha  taarifa zifuatazo:-

(a) Jina kamili;

(b) Tarehe;

(c) Muda aliotoka kazini na kurudi kazini;

(d) Sehemu anayokwenda;

(e) Sababu za kuondoka kwake;

(f) Saini ya mtumishi.

 (7) Kwa masharti ya ujumla ya kanuni hii kila Idara
itakuwa na daftari la  mahudhurio na daftari la kutoka na
kuingia kazini wakati wa saa za kazi.

 (8) Kunaweza kuwekwa utaratibu mwengine wa
kushughulikia mahudhurio ya watumishi ya kutoka na kuingia
kazini kwa njia ya elektroniki.
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46.-(1) Ni marufuku kwa mtumishi wa umma
kutohudhuria kazini muda wa saa za kazi.

(2) Mtumishi wa umma atawasiliana na Mkuu wake
wa kazi atakapokuwa mgonjwa au atakapokuwa na sababu
zisizoepukika mapema siku ya kwanza kutohudhuria kwake
kazini.

(3) Endapo mtumishi wa umma atahitajika kusafiri
nje ya Zanzibar au baina ya visiwa vya Zanzibar, kikazi au
vyenginevyo atatoa taarifa kwa maandishi kwa Mkuu wake
wa kazi, siku mbili kabla ya safari yake isipokuwa kama
kutatokezea dharura maalumu.

(4) Iwapo atakiuka masharti yaliyoelezwa katika
kanuni ya hapo juu, mtumishi wa umma atachukuliwa hatua
za kinidhamu kama zilivyoelezwa katika Sheria.

47. Mawasiliano ya kiserikali, kadiri itavyowezekana,
yatakuwa katika lugha ya Kiswahili na pale itakapolazimika
lugha nyingine inaweza kutumika.

48.-(1) Mawasiliano yote yanayoingia katika Taasisi za
umma lazima yafikie kwa Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
na yanayotoka lazima yapate idhini ya Katibu Mkuu au Mkuu
wa Taasisi.

(2)  Mawasiliano hayo yatalazimika kuwa kwa njia
ya maandishi.

(3) Wakuu wa Taasisi wanapotaka kuwasiliana
watalazimika kupelekeana barua rasmi.

(4)  Kwa kadri itakavyowezekana barua pepe ya
afisi ndio itatumika kwa ajili ya mawasiliano ya kiafisi.

Mawasili-
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katika
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(5)  Mawasiliano yatakayofanywa kwa njia za
elektroniki yatalazimika kutolewa nakala na kuwekwa katika
kumbukumbu za kiafisi.

(6) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atahakikisha
kwamba tovuti ya taasisi inashughulikiwa na inakwenda na
wakati.

(7) Matumizi ya nukushi (fax) yasipelekwe mpaka
kwa idhini ya Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi na zipelekwe
kwa shughuli muhimu tu na zitiwe saini na Katibu Mkuu au
Mkuu wa Taasisi au Afisa aliyeruhusiwa kuipeleka nukushi
hiyo.

49.-(1) Mawasiliano katika  Afisi za Utumishi wa Umma
yatakuwa kwa utaratibu ufuatao:-

 Mawasiliano ya wazi - Ni mawasiliano ya kila
siku yanayoendesha   shughuli za taasisi ambazo
taarifa zake zinashughulikiwa na masjala ya
bayana.
Siri - Ni mawasiliano yenye taarifa zisizotakikana
kutambulikana na watu    wasiohusika katika
muda maalumu.

Siri sana - Ni mawasiliano yenye taarifa
zinazopaswa kutambulikana na Katibu Mkuu au
Mkuu wa Taasisi.

Siri kabisa - Ni mawasiliano yenye taarifa
zinazopaswa kutambulikana na   Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi au Kiongozi wa juu hasa
wanaohusika na vyombo vya ulinzi na Usalama.

50. Itakapotokea Waziri amewasiliana na mtumishi wa
umma kwa shughuli  za kikazi mtumishi huyo atalazimika
kuripoti kwa Mkuu wake wa kazi.

Mawasili-
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51.-(1)  Ni marufuku kwa mtumishi wa umma kutoa
taarifa za Serikali kwa mtumishi  wa umma wa Wizara
nyengine, Idara, mtu binafsi au  chombo cha habari, Kampuni
au Shirika la kibinafsi bila ya kupata ruhusa  kutoka kwa
Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi.

(2)  Taarifa katika vyombo vya habari zitatolewa na
msemaji Mkuu wa Serikali, Waziri au Katibu Mkuu au Mkuu
wa Taasisi kwa kuzingatia uzito wa taarifa yenyewe.

(3)  Iwapo mtumishi wa umma atakiuka masharti
yaliyoelezwa katika kanuni ndogo (1) ya kanuni hii,  mtumishi
wa umma atachukuliwa hatua za kinidhamu kama
zilivyoelezwa katika Sheria.

SEHEMU YA SITA
USIMAMIZI WA TAARIFA NA KUMBUKUMBU

52.-(1) Bila ya kuathiri kifungu cha 95 cha Sheria ya
Utumishi wa Umma na kifungu cha 13 cha Sheria ya
Kuanzishwa Uhifadhi wa Kumbukumbu na Nyaraka
Zanzibar, Namba 3 ya 2008, Kila taasisi ya umma itakuwa
na masjala ya siri na bayana ambazo zitahifadhi kumbukumbu
zote za Taasisi husika kwa utaratibu ufuatao:-

(i)   Masjala ya siri itahusika na uhifadhi wa
nyaraka zote za siri zinazoingia na kutoka
ndani ya taasisi;

(ii) Masjala ya bayana itahusika na uhifadhi wa
nyaraka zote za wazi zinazoingia na kutoka
ndani ya taasisi;

(iii) Barua zinazoingia katika taasisi
zitapokelewa na kupelekwa kwa Katibu
Mkuu au Mkuu wa Taasisi kwa ajili ya
kuzifanyia kazi.

Masjala
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(2)  Mkuu wa masjala atahusika na ufunguaji wa
majalada kwa mujibu wa maada za barua zinazoingia,
kuzisajili, kuzitia katika majalada na kuziwazilisha kwa Afisa
anaehusika kwa ajili ya kuchukuliwa hatua.

(3) Barua zote, kumbukumbu za mikutano,
madokezo, ripoti na marejesho pamoja na viambatisho
vikiwepo, lazima ziwe na tarehe, namba ya kumbukumbu na
saini kwa ajili ya kuwekewa kumbukumbu.

(4)  Majalada yote ya watumishi wa umma
yatalazimika kuhifadhiwa katika masjala ya siri na
hayatoruhusika kupewa mtumishi yeyote isipokuwa kwa
ruhusa ya Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi.

(5)  Kumbukumbu za mawasiliano yoyote lazima
zihifadhiwe kwenye majalada yanayohusika. Katibu Mkuu
au Mkuu wa Taasisi atalazimika kuzishughulikia kwa wakati
barua zote zinazopokelewa katika taasisi yake.

53.  Isipokuwa ikiwa ni lazima kwa ajili ya kutekeleza
majukumu yake rasmi, mtumishi yeyote hatoruhusika
kuchukua jalada lake binafsi.

54. Ni marufuku na hairuhusiwi kwa mtumishi yeyote wa
umma kutoa kumbukumbu za taasisi zilizomo ndani ya
majalada bila ya kupata kibali cha Katibu Mkuu au Mkuu
wa Taasisi.

55. Ni marufuku na hairuhusiwa kwa Mtumishi wa umma
kuharibu au kubadilisha kumbukumbu za umma isipokuwa
kwa idhini ya taasisi inayosimamia masuala ya uhifadhi wa
nyaraka.

56. Ni marufuku na hairuhusiwi kwa Mtumishi
kuchapisha taarifa za Serikali katika makala, kufanya tamthilia
au vyenginevyo bila ya kupata idhini ya Katibu Mkuu au
Mkuu wa Taasisi.
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SEHEMU YA SABA
VIWANGO VYA AJIRA  NA MAHUSIANO KAZINI

57.-(1)  Bila ya kuathiri masharti ya Sheria ya Utumishi
wa Umma muajiri hatomtaka au kumruhusu mtumishi wa
umma kufanya kazi katika muda wa ziada na itakapobidi
muda wa ziada hautozidi saa tatu kwa siku.

(2)  Kazi itakayolazimika kufanywa katika muda wa
saa za ziada na ikapelekea kulipwa posho la kufanya kazi
hiyo lazima ipatikane idhini ya Katibu Mkuu au Mkuu wa
Taasisi kabla ya kazi hiyo kufanyika.

(3)  Kiwango cha masaa ya kazi kilichowekwa chini
ya kanuni ndogo (1) ya kanuni hii, kinaweza kuongezwa iwapo
kutatokezea dharura au haja ya kufanya hivyo.

(4)  Pale saa za kazi za ziada zitapofanywa mtumishi
atastahiki malipo  ya muda wa ziada kama ifuatavyo.

(a) kwa siku za kazi za kawaida mtumishi wa
umma atalipwa mara mbili ya kiwango
anacholipwa kwa saa katika siku ya
kawaida ya kazi (mshahara wa mwezi x
saa za ziada x 2/22 igaiwe kwa 8).

(b) kwa siku za mapumziko na mapumziko ya
kitaifa.  Mtumishi wa umma atalipwa mara
mbili na nusu ya kiwango anacholipwa kwa
saa kwa kufaya kazi katika siku isiyokuwa
ya mapumziko ya kitaifa, ila malipo haya
yatakuwa ni kwa saa nane (mshahara wa
mwezi x saa za ziada x 2.5 /22 igaiwe kwa
8).

Muda wa
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(5)  Kwa madhumuni ya kifungu hiki watumishi wa
ngazi ya uteuzi wa Rais na wale watumishi watakaoainishwa
katika muongozo utakaotolewa na Afisi Kuu ya Utumishi wa
Umma,hawatostahiki kupata malipo baada ya saa za kazi
kwa kuzingatia kwamba shughuli za kikazi baada ya saa za
kazi, ni moja kati ya majukumu yake ya kazi.

58.-(1)  Bila ya kuathiri masharti ya kanuni yoyote ya
Kanuni hizi.

(a) Mtumishi wa umma atastahiki kupewa
likizo la siku ishirini na nane za kazi ndani
ya miezi kumi na mbili na atastahiki posho
la likizo kila baada ya miaka mitatu au kama
itakavyofafanuliwa katika matoleo kutoka
Afisi Kuu ya Utumishi wa Umma.

(b) Mtumishi wa umma, atakaetumia likizo
yake pahala ambapo sipo penye maskani
yake ya kawaida atapaswa kutoa anuani
ya pahala hapo kwa Katibu Mkuu au Mkuu
wa Taasisi yake kabla ya kuanza likizo
yake. Mabadiliko yoyote ya hapo baadae
lazima ayaeleze.

(c) Siruhusa kwa mtumishi wa umma
kuakhirisha likizo yake ya mwaka kwa
madhumuni ya kulimbikiza siku zake za
likizo ili achanganye na za mwaka
mwengine, isipokuwa kwa dharura maalum
iliyokubalika na kwamba kwa vyovyote vile
hakuna likizo itakayolimbikizwa kwa njia
ya kuaghirisha zaidi ya miaka miwili. Likizo
itakayozidi miaka miwili itakuwa imepotea.

Likizo la
mwaka.
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(d) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi anaweza
kumzuilia mtumishi wa umma kwenda likizo
kwa maandishi na kwa dharura maalumu
kwa muda usiozidi miezi sita.

(e) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi anaweza
kumruhusu mtumishi wa umma aliezuiliwa
likizo lake kwa mujibu wa kanuni ndogo
(d) ya kanuni hii, kwenda likizo wakati
wowote dharura hiyo itakapomalizika na
kama miezi sita imepita tokea mtumishi huyo
azuiliwe likizo lake na udhuru aliozuiliwa
likizo hilo bado unaendelea, Katibu Mkuu
au Mkuu wa Taasisi anaweza kuinunua
likizo hilo la mtumishi huyo kwa thamani
ya mshahara wa mwezi mmoja bila ya
posho.

(f) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi anaweza
kukatisha likizo la mtumishi wa umma
yeyote wakati wowote ikitokea haja ya
kufanya hivyo na mtumishi huyo
atawajibika kurudi kazini katika tarehe
aliyopangiwa na Katibu Mkuu au Mkuu
wa Taasisi. Isipokuwa kwamba, mtumishi
aliyekatishwa likizo lake chini ya kijifungu
hiki anaweza kukubaliana na Katibu Mkuu
au Mkuu wa Taasisi kuendelea na likizo
yake udhuru huo utakapomalizika.

(2) Mtumishi wa umma aliyekuwepo masomoni kwa
mafunzo ya miezi tisa na kuendelea hatochuma likizo lolote
katika kipindi atakachokuwa masomoni.
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(3) Mtumishi wa umma ambaye atasimamishwa kazi
na kulipwa nusu mshahara kwa mujibu wa kifungu 84 cha
Sheria hatochuma likizo lolote katika kipindi
alichosimamishwa kazi.

(4) Kwa madhumuni ya kanuni hii, hesabu ya likizo
itaanzia pale mtumishi wa umma atakaporipoti kazi baada ya
kumaliza likizo lake.

59.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, kila
mtumishi wa umma atastahiki likizo la dharura ya muda mfupi
kwa malipo kamili katika hali zifuatazo:

(a) ikitokea kifo cha mume, mke atastahiki
kupata likizo ya miezi minne na siku kumi;

(b) ikitokea kifo cha mke, mume atastahiki
kupata likizo la muda wa siku saba;

(c) ikitokea kifo cha baba au mama au mtoto
au dada au kaka, mtumishi atapata likizo
la muda wa siku tatu;

(d) ikitokea kifo cha baba au mama mkwe
atastahiki kupata likizo la siku tatu.

(2) Bila ya kuathiri kanuni yoyote katika Kanuni hizi,
Mtumishi wa umma anaweza kuomba siku za ziada za likizo
ya dharura iwapo atakuwa bado anahitaji kufanya hivyo,
isipokuwa kwamba likizo hiyo isizidi siku ishirini na nane katika
miezi kumi na mbili.

       (3) Likizo iliyotolewa katika kanuni ndogo  (2)
ya kanuni hii, Mtumishi atalazimika kukatwa likizo hilo katika
likizo lake alilochuma la mwaka.

Likizo ya
dharura
na ya
Muda.
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60.-(1) Taasisi italazimika kutafuta taarifa za mtumishi
aliyekuwa hajahudhuria kazini siku tano mfululizo na ikigundua
kuwa mtumishi huyo ni mgonjwa taasisi ifanye utaratibu wa
kumpatia matibabu.

(2) Mtumishi wa umma atakapopata maradhi
atastahiki likizo ya maradhi baada ya kupata idhini ya Daktari
wa Serikali kwa muda usiozidi siku 60 za kazi kwa mwaka
mmoja kwa malipo ya mshahara kamili bila ya kuathiri likizo
ya kawaida ya mtumishi huyo.

(3) Iwapo baada ya siku 60 kumalizika itaonekana
bado mtumishi anahitaji muda zaidi wa kupumzika kutokana
na hali mbaya ya afya yake, Daktari wa Serikali anaweza
kuidhinisha kwamba mtumishi anayehusika apewe
mapumziko mengine ya muda usiozidi siku 60 kwa malipo
ya mshahara kamili ambapo zitakatwa katika likizo yake ya
kawaida.

(4) Ikiwa baada ya kutolewa siku 120 za mapumziko
kutokana na maradhi kwa mujibu wa kanuni ndogo (2) ya
kanuni hii, mtumishi atakuwa bado hajapata nafuu ya
kumuwezesha kuendelea na kazi, atastahiki kufanyiwa
uchunguzi wa afya yake na Bodi ya Uchunguzi wa Afya za
Watumishi, kufuatana na mapendekezo ya Bodi hiyo, mtumishi
atapewa likizo ndefu ya maradhi ambayo haitopindukia siku
180 kwa malipo ya mshahara kamili. Likizo hii itolewe pale
itakapoonekana kuwa upo uwezekano wa mtumishi
anayehusika kupata nafuu katika muda huo, na kwamba nusu
ya likizo ndefu ya siku 180 za mwanzo italipwa kutokana na
likizo yake ya kawaida.

(5)  Mtumishi  aliye  katika  likizo ndefu ya maradhi
atapaswa kuangaliwa afya yake na Daktari wa Serikali
angalau mara moja kwa mwezi na pale atakapoonekana

Likizo ya
Maradhi.
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amepata nafuu kiasi cha kuweza kuendelea na kazi atapaswa
kuendelea na kazi tarehe ambayo Daktari ataidhinisha hata
kama muda wake wa likizo ya maradhi haujamalizika.

(6)  Mtumishi hatostahiki kuchuma likizo katika
kipindi cha likizo ndefu ya ugonjwa.

(7) Ikiwa hata baada ya likizo ndefu ya ugonjwa ya
siku 300 kwa malipo ya mshahara kamili mtumishi atakuwa
hajapata nafuu kiasi ya kuendelea na kazi anaweza iwapo
Daktari wa Serikali ataona kuwa kuna uwezekano wa
mtumishi anaehusika kupata nafuu kiasi cha kumuezesha
kuendelea na kazi, kuomba likizo bila ya malipo kwa muda
usiopungua miezi sita.

(8) Ikiwa hata baada ya kumalizika muda uliotajwa
hapo juu wa likizo ya maradhi, mtumishi anayehusika atakuwa
bado anaendelea kuumwa kiasi ya kutozimudu kazi zake,
mtumishi huyo hatostahiki muda wowote zaidi wa likizo ya
maradhi. Inapotokezea hali hiyo Katibu Mkuu au Mkuu wa
Taasisi atapaswa kuchukua hatua za kuitaka Bodi ya
Uchunguzi  wa Afya za Watumishi iidhinishe mtumishi huyo
kustaafishwa kwa sababu ya maradhi.

(9)  Bila ya kuathiri masharti ya Kanuni hizi, Mtumishi
aliyekuwemo katika kipindi cha majaribio anastahiki kupata
likizo ya maradhi.

(10)  Ni jukumu la Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
kufuatilia taarifa za ugonjwa za mtumishi  aliyekuwepo katika
likizo ya maradhi.

61.-(1)  Mtumishi wa umma anapojifungua atastahiki
likizo ya uzazi ya miezi mitatu kwa siku za kalenda.

Likizo ya
Uzazi.
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(2)  Likizo ya uzazi ya miezi mitatu itatolewa mara
moja kila baada ya miaka miwili na miezi tisa kwa watumishi
wanawake waliojifungua ambao wamo katika masharti ya
kudumu. Likizo hiyo haitaathiri likizo ya kawaida ya mwaka
ya mtumishi.

(3) Pindipo mtumishi wa kike atajifungua kabla ya
kutimiza muda uliotajwa chini ya kanuni ndogo (2) ya Kanuni
hii, atastahiki kupata mapumziko ya wiki sita za kalenda.

(4)  Taarifa ya uzazi itatolewa na Mtumishi
aliyejifungua au mtu wake wa karibu kwa Katibu Mkuu au
Mkuu wa Taasisi kwa ajili ya kustahiki likizo ya uzazi ya
mtumishi huyo, taarifa hiyo lazima iambatanishwe na
kitambulisho cha  kuzaliwa kwa mtoto kitakachotolewa
hospitali, Sheha au Kiongozi wa Mtaa au Kijiji.

(5)  Itakapotokea mtumishi amejifungua mapacha
kipindi cha likizo kitaongezwa mpaka siku mia moja.

(6)   Bila ya kuathiri masharti ya Kanuni hizi,
itakapotokea kuharibika kwa mimba au kufa kwa mtoto,
mtumishi huyo atapewa likizo ya wiki sita kutoka tarehe ya
kujifungua au kuharibika kwa mimba.

(7) Mtumishi ambaye likizo yake imekatishwa kwa
sababu ya kifo cha mtoto mchanga, akipata ujauzito kabla
ya kutimiza miaka miwili na miezi tisa kuanzia tarehe ya
kujifungua au kuharibika kwa mimba, mtumishi huyo atastahiki
likizo kama ilivyoelezwa katika kanuni ndogo (1) ya kanuni
hii.

(8)  Hakuna mtumishi atakayefukuzwa, kuhamishwa
au kuachishwa kazi kwasababu za ujauzito au kujifungua.
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(9) Mtumishi atakayejifungua atapewa saa moja ya
kunyonyesha kwa kila siku kwa kipindi cha miaka miwili.
Mtumishi huyo atachagua aidha kuitumia nafasi hiyo asubuhi
kabla ya kuja kazini au mchana saa moja kabla ya muda wa
kuondoka kazini.

(10)  Mtumishi wa kike mjamzito na aliyejifungua
atahudhuria kliniki kwa mujibu wa maelekezo ya Daktari wa
Serikali na mahudhurio hayo hayatoathiri malipo yake ya
mshahara na stahiki nyengine.

(11) Mtumishi wa umma atakaejifungua katika muda
wa majaribio hatostahiki likizo iliyoelezwa katika kanuni
ndogo (1) ya kanuni hii, isipokuwa atastahiki kupata
mapumziko ya wiki sita za kalenda.

62.-(1) Mtumishi wa umma ambae mkewe amejifungua,
ataruhusika kupewa likizo ya malipo kwa muda wa siku tano
za kazi ikiwa:-

(a) Likizo hilo litachukuliwa ndani ya siku saba
baada ya mtoto kuzaliwa na halitoathiri
likizo yake ya mwaka;

(b) Likizo hilo litatolewa kila baada ya miaka
mitatu.

(c) Taarifa ya kustahili likizo iwasilishwe kwa
Mkuu wake wa kazi na iambatanishwe na
kitambulisho cha kuzaliwa kwa mtoto
kitakachotolewa hospitali, Sheha au
Kiongozi wa Mtaa au Kijiji.

(2) Bila ya kuathiri kanuni ndogo (1)(b) ya kanuni
hii, mtumishi wa umma mwenye mke zaidi ya mmoja atastahiki

Likizo la
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kupata likizo kwa kila mke atakapojifungua. Hata hivyo,
endapo atakaekuwa anajifungua kila mwaka ni mke huyo
huyo mmoja atastahiki likizo hilo kila baada ya miaka mitatu.

63.-(1) Likizo bila ya malipo zitaidhinishwa na Katibu
Mkuu au Mkuu wa Taasisi kwa kuzingatia mambo yafuatayo;
kwa jambo ambalo halikuorodheshwa hapo chini; Tume ya
Utumishi husika ndio itakayohusika na kuidhinisha likizo hiyo.

(a) ikiwa Mtumishi wa umma atapata kazi
katika Mashirika ya Kimataifa.

(b) ikiwa mtumishi atamfuata mume au mke
mbali na kituo chake cha kazi ama kwa
likizo au kwa kupata uhamisho.

(c) ikiwa mtumishi wa umma anataka
kujihusisha na siasa.

(d) ikiwa mtumishi anataka kuhudhuria maziko
au maombolezo ya jamaa yake nje ya
Zanzibar.

(e) ikiwa mtumishi wa umma mwanawe, baba
yake, mama yake au mtu anaemtegemea
ni mgonjwa na mtumishi anataka
kumshughulikia mgonjwa huyo.

(f) ikiwa mtumishi wa umma anataka kumfuata
mume au mke aliyepata nafasi ya masomo,
nje ya nchi.

(g) ikiwa mtumishi wa umma mwanamme au
mwanamke ameoa au ameolewa na mume
au mke anaeishi nje ya Zanzibar.

Likizo
bila ya
malipo.
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(h) Wake au waume wa Viongozi wa ngazi za
juu (Rais na Makamu wa Rais) ambao ni
watumishi wa umma wanaweza kuchukua
likizo bila malipo.

(i) ikiwa mtumishi atamfuata mume au mke
aliyepewa uhamisho na Serikali au
aliyeazimwa kwa kazi za nje ya nchi.

(2)  Kwa madhumuni ya kanuni ndogo (1) ya kanuni
hii, muda wa likizo bila ya malipo hautopungua mwezi mmoja
na hautozidi miaka mitatu isipokuwa kwamba likizo hiyo
inaweza kuongezwa kwa kipindi cha pili ikitokezea haja ya
kufanya hivyo. Baada ya kipindi cha pili kumalizika na akihitaji
kuengezwa muda mtumishi huyo atalazimika kuacha kazi.
Isipokuwa kwa mtumishi atakaejiunga na siasa.

(3)  Kipindi ambacho mtumishi wa umma atakuwa
amechukua likizo bila malipo, hakitohesabiwa wakati wa
matayarisho yake ya mafao ya uzeeni katika taasisi yake.

(4)  Mtumishi wa umma yeyote ambae ana mkopo
na amechukuliwa dhamana na Katibu Mkuu au Mkuu wa
Taasisi hatoruhusika kuchukuwa likizo bila ya malipo hadi
hapo ataporejesha mkopo huo.

(5)  Mtumishi wa umma anapomaliza likizo bila ya
malipo atalazimika kuripoti kazini na Taasisi ikiona inafaa
inaweza kumuongezea muda mtumishi anaeomba kwa kipindi
cha pili.

(6)  Mtumishi wa umma hatoruhusika kuchukua likizo
bila ya malipo katika taasisi moja ya umma na kwenda
kufanya kazi katika taasisi nyengine ya umma.
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(7)  Mtumishi wa umma aliyerudi likizo bila ya malipo
atalipwa mshahara wake kwa mujibu wa muongozo
utakaotolewa na Afisi Kuu ya Utumishi wa Umma.

64.-(1) Mtumishi wa umma ambae hajaripoti kazini baada
ya likizo bila ya malipo kumalizika,  Katibu Mkuu au Mkuu
wa Taasisi atalazimika:

(a) kumkumbusha mtumishi anayehusika
kuripoti kazini;

(b) endapo mtumishi wa umma atashindwa
kuripoti kazini hatua za kinidhamu
zitachukuliwa kwa mujibu wa Sheria.

(2) Mtumishi wa umma atakayechukua likizo bila ya
malipo atalazimika kujaza fomu itakayopaswa kujazwa na
mtumishi huyo atakaporejea kazini baada ya kumaliza likizo
bila ya malipo pamoja na kujazwa na Katibu Mkuu au Mkuu
wa Taasisi husika; muongozo wa fomu hiyo utatolewa na  Afisi
Kuu ya Utumishi wa Umma.

(3) Bila ya kuathiri masharti ya Kanuni hizi, mtumishi
wa umma aliyejiunga na siasa akachukua likizo bila ya malipo
atawajibika yeye mwenyewe kurudi kazini baada ya kumaliza
shughuli za siasa bila ya kusubiri kukumbushwa kufanya hivyo
na Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi wake.

65.  Makubaliano ya pamoja yatakayofikiwa baina ya
pande zote za vyama vya wafanyakazi na waajiri, yatalazimika
kutekelezwa na kufanyiwa kazi.

66.  Haki ya kuingia katika makubaliano itafanya kazi
kwa watumishi wote isipokuwa wale wasioruhusiwa na wale
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waliotolewa katika Sheria ya Uhusiano Kazini, Namba 1 ya
2005, kifungu cha 54.

67.  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi kwa mujibu wa
Kanuni hizi, ataingia kwenye makubaliano na vyama vya
wafanyakazi kati ya moja ya mambo yafuatayo:-

(a) kufanya tathmini ya hali ya kazi na mazingira
ya  utumishi;

(b) kuweka utaratibu wa mahusiano kati ya Katibu
Mkuu au Mkuu wa Taasisi na mtumishi;

(c) kuweka utaratibu wa mahusiano kati ya Katibu
Mkuu au Mkuu wa Taasisi na Vyama vya
Wafanyakazi;

(d) kuweka utaratibu au kufanya tathmini juu ya
jambo lolote lililoruhusiwa kufanyiwa tathmini
na Sheria ya Utumishi wa Umma, Sheria ya
Ajira, Namba 11 ya 2005 au Sheria ya
Uhusiano  Kazini, Namba 1  ya 2005 au Sheria
nyenginezo zinazohusiana na hayo;

(e) kufanya tathmini na kuweka utaratibu juu ya
mambo ambayo pande zote mbili wataona
kuna umuhimu.

68.-(1)  Kwa kuzingatia kifungu cha 80 cha Sheria ya
Utumishi wa Umma kutakua na chombo cha juu cha kitaifa
cha majadiliano kitakacho wahusisha waajiri na waajiriwa.

(2) Chombo cha kitaifa cha majadiliano kitakuwa
chini ya Afisi Kuu ya Utumishi wa Umma.

Mambo
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69.  Chombo cha Majadiliano kitakuwa na wajumbe
wafuatao:-

(a) Mwenyekiti na Makamo Mwenyekiti
wataoteuliwa na Waziri baada ya kushauriana
na Vyama vya Wafanyakazi.

(b) Wajumbe wanne (4) wataoteuliwa na Chama
cha wafanyakazi.

(c) Wajumbe wanne (4) wataoteuliwa na Waziri
kufanyakazi kwa niaba ya Serikali.

(d) Katibu atateuliwa na Waziri.

70.  Chombo cha majadiliano kitakuwa na kazi ya
kuishauri Serikali kuhusu mambo yafuatayo:-

(a) Mazingira mazuri ya kazi;

(b) Mahusiano mazuri baina ya waajiri na
waajiriwa;

(c) Kutoa mapendekezo kwa Serikali kuhusu tija
na ufanisi na utowaji wa huduma bora kwa
watumishi wa umma;

(d) Kufuatilia rufaa itakayoletwa kutokana na
shauri lililofikiwa na vyombo vingine vya
kisekta vya majadiliano juu ya maslahi ya
watumishi;

(e) Kukubaliana kuhusu suala jengine lolote
ambalo washiriki wa makubaliano wataona
inafaa.
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71.  Malalamiko ya mtumishi wa umma yanaweza
kuwasilishwa na mtumishi mwenyewe au kupitia Chama cha
Wafanyakazi, ambacho yeye nimwanachama kwa utaratibu
ufuatao:-

(a) Malalamiko yatawasilishwa kwa muajiri kwa
njia ya maandishi yakieleza misingi ya lalamiko,
yakiwemo mambo yafuatayo:-

(i) Jina la mlalamikaji na mlalamikiwa;

(ii) Chanzo cha lalamiko;

(iii) Aina ya lalamiko; na

(iv) Tarehe ya tukio.

(b) Lalamiko lazima lishughulikiwe ndani ya siku
tano (5) baada ya kuwasilishwa kwa Taasisi
husika;

(c) Lalamiko litasikilizwa wakiwepo wajumbe
wafuatao:-

(i)  Mkuu wa Idara,

(ii)  Mlalamikaji; na

(iii) Mwakilishi kutoka vyama vya
wafanyakazi; ikiwa ipo haja ya kufanya
hivyo.

72-(1). Endapo mlalamikaji hakuridhika na maamuzi ya
Mkuu wa Idara atawasilisha lalamiko lake kwa Katibu Mkuu
au Mkuu wa Taasisi yake.
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(a) Lalamiko lazima lishughulikiwe ndani ya siku
tano (5) baada ya kuwasilishwa kwa Taasisi
husika.

(b) Lalamiko litasikilizwa wakiwepo wajumbe
wafuatao:-

(i) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi,

(ii) Mlalamikaji; na

(iii) Mwakilishi kutoka Vyama vya
Wafanyakazi ikiwa ipo haja ya kufanya
hivyo.

(2) Endapo mlalamikaji hakuridhika na maaamuzi ya
Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atawasilisha lalamiko lake
kwenye Tume ya Utumishi husika na lalamiko hilo lazima
lishughulikiwe ndani ya siku kumi na nne (14) baada ya
kuwasilishwa Tume ya Utumishi husika.

(3) Endapo mlalamikaji hakuridhika na maamuzi ya
Tume ya Utumishi husika atawasilisha lalamiko lake
Kamisheni ya Utumishi wa Umma. Lalamiko lazima
lishughulikiwe ndani ya siku kumi na nne (14) baada ya
kuwasilisha Kamisheni.

73. Lalamiko lolote litakalopelekwa katika mamlaka
husika lazima lishughulikiwe na lijibiwe kwa maandashi na
kwa wakati uliowekwa.

Kushughu-
likiwa
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SEHEMU YA NANE
MAFUNZO

74.-(1)  Taasisi zote za Serikali zitalazimika kuandaa
Mpango Maalumu wa Mafunzo pamoja na kutenga fedha
kwa ajili ya maafunzo. Mpango huo utazingatia mahitaji ya
Taasisi husika kama itakavyoainishwa katika bajeti ya mwaka.

(2) Mtumishi ataomba nafasi ya masomo kwa Katibu
Mkuu au Mkuu wa Taasisi ambaye ndiye mwenye idhini ya
kumruhusu mtumishi husika kuhudhuria masomo
yanayoombwa.

(3) Maombi ya masomo yanaweza kukataliwa kwa
msingi ifuatavyo:-

(a)    iwapo nafasi hiyo haimo katika mpango wa
mafunzo ya Taasisi;

(b)  iwapo nafasi ya masomo inayoombwa
itakosekana;

(c)     iwapo masomo yanayoombwa hayatakuwa
kwa manufaa ya Taasisi husika;

(d)   iwapo mtumishi hajatimiza miaka miwili tangu
arudi masomoni;

(e)    iwapo hakutokuwa na fedha za kugharamia
masomo hayo.

(4) Mtumishi wa Umma atalazimika kusoma katika
Vyuo vinavyombuliwa na Serikali.

(5) Kipaumbele kitatolewa kwa Watumishi wa
kudumu katika kuhudhuria mafunzo nje ya nchi.

Nafasi za
Mafunzo
katika
Kazi.
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6) Ni wajibu wa Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
kuwahamasisha na kuwaunga mkono watumishi wa umma
kujiendeleza wao wenyewe kimafunzo au kitaaluma.

75.  Bila ya kuathiri masharti ya Sheria yeyote ya nchi
Mtumishi wa umma atakayepata fursa ya kuhudhuria mafunzo
yatakayozidi miezi sita nje ya nchi au ndani ya nchi atalazimika
kuchunguzwa afya yake na Daktari wa Serikali kabla hajenda
masomoni.

76.-(1)  Mtumishi wa umma aliyepata ruhusa ya kujiunga
na masomo atalazimika kufunga mkataba na Taasisi yake
(KIAMBA TISHO I).

(2)  Mtumishi wa umma hatolazimika kufunga
mkataba iwapo:-

(a) atahudhuria mafunzo chini ya miezi sita;
yasiyokuwa na gharama ya mafunzo ya
diploma na kuendelea.

(b) atachukuwa likizo bila ya malipo.

(3)  Bila ya kuathiri masharti ya kanuni hizi, mtumishi
wa umma baada ya kupata idhini kutoka kwa Katibu Mkuu
wa Taasisi, anaweza kupangiwa sehemu nyengine ya kazi
kwa manufaa ya Taaifa ikitokezea kwamba taaluma aliyoipata
haiwezi kutumika katika taasisi yake ya awali.

(4)  Mtumishi wa umma anaporudi masomoni
atalazimika kuitumikia taasisi yake kwa muda wa miaka miwli
ndipo ataruhusiwa kwenda tena kusoma.

77.-(1)  Kwa kutegemea uwezo wa Muajiri udhamini
wa mafunzo utajumuisha gharama zifuatazo:-
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(i) Usajili;

(ii) Mitihani;

(iii) Ada ya masomo;

(iv) Vitabu;

(v) Mahitaji yote ya kitivo husika;

(vi) Posho la utafiti;

(vii) Posho la usafiri la kwenda na kurudi
kutoka sehemu yake ya kazi hadi
sehemu anayoondokea;

(viii) Posho la kujikimu;

(ix) Ada ya viza  pale itakapohitajika;

(x) Ada ya kodi ya uwanja wa ndege
itakapohitajika;

(xi) Posho la matibabu.

(2) Mtumishi wa umma aliyechaguliwa kuhudhuria
mafunzo atalazimika kupatiwa ruhusa ya kuhudhuria mafunzo
hayo kwa maandishi pamoja na kulipwa mshahara wake.

(a) Mtumishi wa umma atakayekuwa
masomoni kwa zaidi ya muda wa miezi tisa
hatopewa nyongeza ya mwaka ya
mshahara kwa kipindi atachokuwa
masomoni.

(b) Endapo mtumishi wa umma aliyekwenda
masomoni alikuwa akiishi katika nyumba
ya Serikali ataendelea kuishi katika nyumba
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hiyo bila ya kuhamishwa wakati akiwepo
masomoni. Hata hivyo akishindwa kurudi
masomoni atalazimika kuhamishwa katika
nyumba hiyo.

(c) Mtumishi aliyepata ruhusa ya kwenda
masomoni atalazimika kuvikabidhi kwa
maandishi vitendea kazi na vyombo vya
moto vya Serikali kwa Mkuu wa Taaasisi.

(3)  Mtumishi atakaerudi kutoka kwenye mafunzo
yaliyochukua muda usiopungua miezi tisa iwe mafunzo hayo
yamefanyika hapa nchini au nje ya nchi, atapewa likizo ya
wiki mbili za kalenda kabla ya kuendelea na kazi. Na iwapo
mtumishi atakuwa katika mafunzo yaliyochukuwa muda wa
chini ya miezi tisa Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atakua
na uwezo wa kumpa likizo isiyozidi wiki moja ya kalenda.

78.-(1)  Mtumishi wa umma aliyepata fursa ya kuhudhuria
mafunzo ya muda mfupi nje ya nchi na kudhaminiwa na taasisi
zinazoendesha mafunzo hayo atalazimika kulipwa posho
lisilozidi muda wa siku 60. Utaratibu wa malipo ya posho
hilo utatolewa na Afisi Kuu ya Utumishi wa Umma.

(2) Mtumishi aliyetajwa katika kanuni ndogo (1) ya
kanuni hii,atastahiki kupatiwa:-

(i) Posho la mavazi mara moja kila baada
ya miaka mitatu.

(ii) Posho la usumbufu wa njiani kila
anapohudhuria mafunzo.

(3)  Mtumishi wa umma ambaye aliyepata nafasi ya
mafunzo mafupi ambayo hayakudhaminiwa na taasisi

Posho la
mafunzo
ya muda
mfupi nje
ya nchi
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zinazoendesha mafunzo hayo, Katibu Mkuu au Mkuu wa
Taasisi anaweza kumlipia gharama hizo kwa kadiri hali ya
uwezo itakavyoruhusu.

(4)  Endapo mtumishi wa umma atapata nusu ya
gharama za malipo au atapata malipo kamili kutoka kwa
mfadhili lakini hayatokidhi kufidia gharama za maisha, Katibu
Mkuu au Mkuu wa Taasisi anaweza kuongeza kiwango cha
gharama hizo.

79. Mtumishi wa umma aliyepata fursa ya kuhudhuria
mafunzo ya muda mfupi ndani ya nchi atalazimika kulipwa
posho kwa mujibu wa muongozo utakaotolewa na Afisi Kuu
ya Utumishi wa Umma.

80.  Endapo mtumishi wa umma atahudhuria mafunzo nje
ya nchi, Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atatoa taarifa za
mtumishi husika, kabla ya kuondoka katika Ubalozi wa
Tanzania, ukiwa upo, ndani ya nchi husika. Mambo yafuatayo
yatajumuishwa katika taarifa hiyo:-

(a) Jina na anuani ya Taasisi anayotoka mtumishi
wa umma;

(b) Jina kamili na anuani ya mtumishi wa umma;

(c) Namba ya pasi ya kusafiria;

(d) Umri;

(e) Jinsia;

(f) Hali ya kindoa;

(g) Nafasi yake ya kazi;

(h) Jina kamili na anuani ya mtu wake wa karibu
anaeishi Zanzibar;

Posho la
mafunzo
ya ndani
ya nchi
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(i) Mafunzo anayohudhuria mtumishi wa umma;

(j) Tarehe ya kuanza na kumaliza mafunzo hayo;

(k) Jina kamili na anuani ya Chuo anachohudhuria

81.  Bila ya kuathiri kanuni ya 76 ya Kanuni hizi, Mtumishi
wa umma anaweza kutumia muda wake baada ya saa za
kazi kujiendeleza na masomo. Katibu Mkuu au Mkuu wa
Taasisi anaweza kumlipia gharama za mafunzo hayo.

82.-(1) Mtumishi atakaefaulu katika masomo ya juu
atastahiki kurekebishiwa mshahara wake baada ya
kuwasilisha vyeti vya masomo kwa kufuata moja ya njia
zinazooneshwa hapa chini kwa kutegemea njia ile ambayo
itayompatia mtumishi anayehusika mshahara mkubwa zaidi
kuliko ule aliokuwa nao kabla ya kwenda masomoni. Njia
zenyewe ni:-

(i) Kurekebishiwa mshahara wake
kulingana na kiwango cha elimu
alichosomea.

(ii) Kurekebishiwa mshahara wake kwa
kupewa nyongeza moja na nusu kwa
kila mwaka wa masomo ikiwa
mshahara alouacha umefikia
kiwango cha fani aliyosomea.

(2) Mtumishi asiyefaulu masomo yake ya mwaka wa
mwisho na kuachishwa masomo katika fani inayoambatana
na kiwango maalum cha mshahara atalipwa mshahara
utakaokuwa mpungufu kwa nyongeza mbili za mshahara wa
kuanzia katika fani aliyosomea.

(3) Mtumishi wa umma atalazimika kuripoti kwa
maandishi kwa Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi baada ya
kumaliza masomo yake.

Mafunzo
baada ya
saa za
kazi.
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(4)  Bila ya kuathiri kanuni ndogo (1) ya kanuni hii,
Mtumishi wa  umma atastahiki kulipwa malimbikizo ya
mshahara wake kuanzia tarehe aliyotakiwa kuripoti kazini
baada ya kumaliza masomo na baada kuwasilisha vyeti vyake
vya masomo.

SEHEMU YA TISA
FURSA ZA WATUMISHI WA UMMA

83.  Mtumishi anayekwenda likizo ya kawaida atakuwa
na fursa ya kutanguliziwa malipo ya mshahara wake wa likizo,
iwapo atafanya maombi kwa Katibu Mkuu au Mkuu wa
Taasisi yake kabla ya kuanza likizo yake.

84.-(1)  Mtumishi yeyote wa umma atakapofikwa na
maafa makubwa atakuwa na haki ya kuomba kwa Katibu
Mkuu au Mkuu wa Taasisi husika mkopo usiopindukia
mshahara wake wa miezi sita.

(2)  Mkopo huo utatolewa baada ya kupatikana
ushahidi madhubuti kama vile taarifa ya polisi, Sheha na
kadhalika.

(3)  Mkopo utatolewa iwapo mtumishi madeni yake
hayatozidi theluthi ya mshahara wake.

85.-(1)  Mtumishi wa umma atakayekwenda safari katika
moja ya visiwa vya Unguja na Pemba, Tanzania Bara au nje
ya Tanzania kwa shughuli za kazi atalipwa posho la kujikimu
kwa kutwa kwa kile kipindi ambacho atakuwa safarini.

(2)  Safari za kikazi kwa kawaida zisipindukie wiki
mbili, isipokuwa pale Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
atakapoamua vyenginevyo.

Fursa ya
kupata
Mshahara
wa likizo.

Mkopo
wa
mshahara.

Posho la
safari za
kikazi.
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(3)  Muongozo wa ulipaji wa posho la safari utatolewa
na Afisi Kuu ya Utumishi wa Umma.

86.-(1)  Posho la kukaimu litalipwa wakati ambapo
mtumishi anaendelea kukaimu nafasi kwa muda wa kipindi
kisichopungua mwezi mmoja. Posho hilo halitolipwa iwapo
mtumishi aliyeteuliwa kukaimu nafasi hiyo hatohudhuria kazini
kwa sababu yoyote ile.

(2)  Mtumishi anayepata posho kwa nafasi yake ya
kazi akiwa hayupo kazini kwa sababu zinazokubalika kisheria,
hatokatwa posho lake hilo na  anayeshikilia nafasi hiyo
atastahiki kulipwa posho hilo kwa ile nafasi anayoishikilia kwa
kipindi chote anachoshikilia nafasi hiyo.

87.-(1) Mtumishi wa umma atakayepangiwa kazi katika
mazingira hatarishi atalazimika kulipwa posho la mazingira
hatarishi kama muongozo utakavyotolewa kutoka Afisi Kuu
ya Utumishi wa Umma.

(2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo (1) ya kanuni
hii, watumishi watakostahiki kulipwa posho la mazingira
hatarishi miongoni mwao ni watumishi wa kada za afya,
madaktari wa wanyama, wanaohusika na madawa ya mionzi,
wanaowahudumia wazee, wachimbaji mafuta na gesi asilia
na watumishi wengine kama watakavyoainishwa katika
matoleo ya Afisi Kuu ya Utumishi wa Umma.

88. Watumishi wa umma watakaopangiwa kazi maalumu
watastahiki kulipwa  posho wakati wa utekelezaji wa kazi
hiyo.

89.-(1) Mtumishi atakaepewa uhamisho kutoka Unguja
kwenda Pemba, Tanzania Bara au kinyume chake, atapaswa
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kulipwa posho la usumbufu litakalokuwa sawa na posho la
siku saba pamoja na  usafiri wa ndani wa kufidia usumbufu
atokaoupata katika kutekeleza amri hiyo ya uhamisho.

(2)  Mtumishi aliyepewa uhamisho kwa njia ya
kuazimwa kwenda Tanzania Bara kwa mujibu wa kanuni ya
12 ya Kanuni hizi na vile vile atapotakiwa  kurejea Zanzibar,
atalipwa posho la usumbufu litakalokuwa sawa na posho la
siku saba. Posho hilo litalipwa na yule aliyesababisha mtumishi
anayehusika kupewa uhamisho huo.

(3) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo (1) na (2) ya
kanuni hii, mtumishi huyo atastahiki kugharamiwa uhamishaji
wa  familia na mizigo yake.

(4)  Posho la uhamisho halitolipwa kwa:

(a) Mtumishi ambae anaepelekwa Afisi
nyengine kwa kazi za muda kwa kipindi
kisichozidi miezi mitatu;

(b) Mtumishi anayeomba uhamisho kwa
matakwa yake mwenyewe.

90. Kutakuwa na maposho mengine kwa watumishi wa
umma kwa mazingira maalumu kama itakavyoamuliwa na Afisi
Kuu ya Utumishi wa Umma kwa kadri itakavyoonekana inafaa

SEHEMU  YA  KUMI
USIMAMIZI WA RASIMALI WATU

91.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu 56 cha Sheria
ya Utumishi wa Umma, Taasisi zote za umma zitalazimika
kutayarisha Mpango wa mwaka na miaka mitano wa
Rasilimali Watu, mpango huo utajumuisha mambo yafuatayo:-

Maposho
mengineyo

Mpango
wa
Rasilimali
Watu.
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(i) Jina kamili la mtumishi;

(ii) Umri wa mtumishi;

(iii) Jinsia;

(iv) Elimu na fani ya mtumishi;

(v) Wadhifa wa Mtumishi;

(vi) Kima cha mshahara anacholipwa
mtumishi.

(2)  Bila ya kuathiri kanuni ndogo (1) ya kanuni hii,
Mpango wa Rasilimali Watu wa Taasisi, pia utazingatia mambo
yafuatayo:-

(a) Maombi ya nafasi mpya za kazi
zinazopendekezwa na taasisi za umma;

(b) Maombi ya nafasi zitakazowachwa wazi
kwa sababu zozote zile;

(c) Idadi ya wastaafu wanaotarajiwa kutoka
katika utumishi wa umma;

(d) Urithishaji uongozi kwa kuzingatia ukubwa
wa kuingia kazini (seniority list);

(e) Bajeti ya watumishi wanaotarajiwa
kupandishwa daraja;

(f) Bajeti ya mishahara kwa watumishi wa
umma;

(g) Bajeti zote za mahitaji ya Rasilimali Watu
ziendane na mpango Mkakati wa taasisi;

(h) Mahitaji ya mafunzo kwa watumishi wa
umma;
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(i) Ziada na upungufu wa watumishi wa umma
kwa kuchukua hatua za kuwapanga;

(j) Bajeti ya watumishi wanaotarajiwa kwenda
masomoni kwa kufuata mpango wa
mafunzo wa taasisi;

(k) Takwimu za ajira, mafunzo, uteuzi,
upandishwaji vyeo na wastaafu.

(3)  Bila ya kuathiri kanuni ndogo (1) na (2) ya kanuni
hii, mpango wa Rasilimali Watu utazingatia miundo ya taasisi
na majukumu yake. Muongozo wa mpango wa Rasilimali
Watu utatolewa na Afisi Kuu ya Utumishi wa Umma.

92.  Bila ya kuathiri masharti ya ujumla ya Kanuni hizi,
kila Taasisi ya umma itatayarisha ripoti ya Mpango wa Miaka
mitano sambamba na mwaka mmoja mmoja na kuwasilisha
Afisi Kuu ya Utumishi wa Umma. Ripoti hizo zitapitiwa na
kufanyiwa tathmini juu ya hali ya Rasilimali Watu katika
utumishi wa umma.

93.-(1) Kila taasisi ya umma italazimika kumfanyia
tathmini ya utendaji wa kazi mtumishi wake kila mwaka.
Fomu ya tathmini itatolewa na Afisi Kuu ya Utumishi wa
Umma.

(2) Tathmini hiyo itamuwezesha mtumishi kupatiwa:-

(i) Nyongeza ya mwaka;

(ii) Kupandishwa daraja;

(iii) Barua ya pongezi;

(iv) Tunzo kwa utendaji mzuri.

Ufuatiliaji
na
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(3) Tathmini hiyo pia itampelekea mtumishi huyo:-

(i) Kushushwa cheo;

(ii) Kupatiwa mafunzo;

(iii) Kuzuiliwa kupata nyongeza ya
mshahara;

(iv) Kupatiwa uhamisho; au

(v) Kubadilishwa katika nafasi yake;

(4) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atawasilisha
mapendekezo yaliyotajwa katika kanuni ndogo (2) na (3) ya
kanuni hii, kwa Tume ya Utumishi husika kwa hatua.

(5) Ikiwa mtumishi anaondoka katika sehemu yake
ya kazi kwa likizo, safari au kwa uhamisho kwenda sehemu
nyengine, na iwapo kuondoka kwake kutakuwa katika
kipindi ambacho tathmini ya utendaji wake inahitajika, Katibu
Mkuu au Mkuu wa Taasisi atalazimika kuikamilisha tathmini
hiyo kabla mtumishi huyo hajaondoka katika sehemu yake
ya kazi. Iwapo tathmini hiyo itamhusu mtumishi aliyehamishwa
italazimu ipelekwe katika sehemu aliyohamishiwa.

94.-(1) Utaratibu wote wa uhamisho wa mtumishi wa
umma utafanywa kwa kuzingatia kifungu cha 65 cha Sheria
ya Utumishi wa Umma.

(2) Mtumishi aliyepewa uhamisho, atahamishiwa na
taarifa zake za kiutumishi katika sehemu aliyohamishiwa.

(3) Iwapo mtumishi wa umma atakaidi uhamisho
utakaoidhinishwa kwa ajili yake na Katibu Mkuu au Mkuu
wa Taasisi, atakuwa amefanya kosa na ikithibitika hatua za
kinidhamu zitachukuliwa dhidi yake, kama ilivyoelezwa katika
Sheria.

Uhamisho
wa
mtumishi
wa umma.
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SEHEMU YA KUMI NA  MOJA
MASHARTI YA AJIRA  KWA RAIA WA KIGENI

95.-(1) Bila ya kuathiri masharti ya kifungu 59 cha Sheria,
Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi kama itamuhitaji raia wa
kigeni inaweza kumuajiri kwa masharti yafuatayo:-

(i) ikiwa hakuna mzalendo mwenye sifa
katika nafasi hiyo;

(ii) ipatikane shahada ya polisi ya
kuthibitisha kutokuwa na makosa ya
jinai;

(iii) zipatikane taarifa  zake kwa muajiri
wake;

(iv) zipatikanae taarifa zake binafsi (CV);

(v) kuwe na makubaliano baina yake na
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

(2)  Taarifa zitakazokusanywa katika kanuni ndogo
(1) ya kanuni hii, zitalazimika kuwasilishwa kwa Katibu Mkuu
Kiongozi.

(3) Kwa madhumuni ya Kanuni hizi, mgeni aliyefunga
ndoa na mzanzibari na ambaye ni mkaazi wa kawaida wa
Zanzibar hatochukuliwa kama ni mgeni ikizingatiwa kwamba
ndoa imedumu kwa angalau miaka mitatu na endapo ndoa
itavunjika haki iliyotolewa itaondolewa.

96.  Mkataba wa kazi kwa mtumishi wa kigeni
atakayeajiriwa katika taasisi za umma utaeleza masharti
yafuatayo:-

(a) Jina kamili la muajiri na muajiriwa;

Ajira kwa
mtumishi
wa kigeni.

Mkataba.
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(b) Anuani kamili ya muajiriwa na nchi anayotoka;

(c) Uraia wa muajiriwa;

(d) Sifa na wadhifa wa muajiriwa pamoja na aina
ya kazi anayoajiriwa kufanya;

(e) Majukumu ya kazi ya muajiriwa;

(f) Muda wa mkataba ambao hautokwenda
kinyume na masharti ya Kanuni hizi;

(g) Mshahara na marupurupu anayostahiki
muajiriwa;

(h) Ukomo wa ajira;

(i) Stahiki atakazozipata baada ya kumaliza
mkataba;

(j) Warithi wa muajiriwa;

(k) Masharti mengine ambayo yatawekwa katika
kanuni hizi.

97. Mtumishi wa kigeni, atastahiki kupata likizo ya
mwaka ambayo atatakiwa aiombe kwa maandishi kwa
Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi. Iwapo atahitaji kusafiri
nje ya nchi katika kipindi cha likizo, atalazimika kupata ruhusa
kutoka kwa Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi husika.

98.-(1) Iwapo mtumishi wa kigeni atalazimika kusafiri
nje ya nchi kwa sababu ya ugonjwa au dharura nyengine
kwa mtu yeyote wa familia yake, maandalizi ya safari hiyo
yatafanywa na yeye mwenyewe au familia yake.

Likizo ya
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(2)  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi anaweza
kuidhinisha likizo ya dharura kwa mtumishi wa kigeni
itakapotokezea kifo cha mzazi wake, mke, mume au mtoto
na atastahiki kupata posho la usafiri kama itakavyoelezwa
katika Mkataba wake.

(3)  Likizo ya dharura itahesabiwa katika likizo yake
ya mwaka.

99.  Mtumishi wa kigeni wakati wa kuja Zanzibar gharama
za usafiri wake zitalipwa na Taasisi husika isipokuwa
anapotaka kuambatana na familia yake gharama za usafiri
wa familia yake atagharamia mwenyewe.

100.  Ikiwa mtumishi wa kigeni atahitajika kusafiri kikazi,
gharama zote za usafiri zitalipwa na Serikali kama
itakavyoelezwa katika Mkataba wake.

101.  Iwapo mtumishi wa kigeni ataingia nchini na vifaa
vyake vya kufanyia kazi atalipa ushuru na kodi nyenginezo
kwa mujibu wa Sheria na taratibu za nchi.

102.-(1) Kabla ya kuwasili Zanzibar, mtumishi wa kigeni
atalazimika kufanya uchunguzi wa afya yake, ili kuthibitisha
kwamba ana uwezo wa kufanya kazi Zanzibar. Ikiwa
ataambatana na familia yake, pia itawalazimu kufanya
uchunguzi wa afya zao. Nakala za ripoti za uchunguzi wa
afya itaambatanishwa katika mkataba wake.

(2)  Ajira ya mtumishi wa kigeni itakataliwa endapo
itabainika kuwa afya yake sio salama kumuwezesha kufanya
kazi Zanzibar. Endapo mmoja kati ya watu wa familia yake
atabainika kuwa hayuko salama kiafya, atashauriwa
asiambatane nae na kama kuna ulazima wa kuambatana nae,
basi ajira yake itakataliwa
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103.  Mtumishi wa kigeni haruhusiki kuchukua mikopo
katika taasisi za kifedha nchini.

104. Kwa namna yoyote ile, mtumishi wa kigeni
hatoruhusiwa kujishughulisha katika mambo ya kisiasa.

105.  Mtumishi wa kigeni anapomaliza mkataba wake
atalazimika kuondoka nchini kurudi nchini kwao.

106.-(1) Endapo mtumishi wa kigeni atafariki Zanzibar,
Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi kwa kushirikiana na Afisi
ya Mambo ya nje pamoja na Ubalozi wa nchi ya mtumishi
husika kushughulikia taratibu zote zinazohusiana na mali za
marehemu pamoja na kuusafirisha mwili wa marehemu.

(2) Jamaa wa marehemu atalazimika kufanya
makabidhiano kwa Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi hati,
nyaraka na mambo yote yanayohusiana na utendaji wa kazi
wa marehemu.

SEHEMU YA KUMI NA  MBILI
UTARATIBU WA MAKOSA YA NIDHAMU NA

JINAI

107.-(1) Mtumishi wa umma anapofanya kosa kuhusiana
na kazi yake, Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi au Mkuu
wa Idara husika atapaswa kuzingatia kama kosa hilo ni la
jinai au ni la uvunjaji wa nidhamu za kazi au aina zote mbili.

(2) Iwapo mtumishi atafanya kosa la kinidhamu,
Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi au Mkuu wa Idara atampa
taarifa ya dai hilo mtumishi husika na kupewa nafasi ya
kujieleza na baadae kuchukuliwa hatua muafaka. Taarifa ya
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mtumishi huyo itawasilishwa kwa maandishi kwa Katibu wa
chama cha wafanyakazi au mwakilishi wa wafanyakazi
aliyomo katika Kamati ya Uongozi.

(3) Iwapo Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi au
Mkuu wa Idara ataona kwamba mtumishi amefanya kosa
kubwa na ambalo hana mamlaka ya kulitolea maamuzi
atawasilisha malalamiko hayo katika Tume ya Utumishi husika
ambayo itamtaka mtumishi anayelalamikiwa kutoa maelezo
kuhusiana na shutuma hizo, na kama ni kosa ambalo linaweza
kumalizwa na Tume ya Utumishi husika basi litalimaliza mara
moja.

(4)  Iwapo mtumishi huyo atakataa kosa
analotuhumiwa, Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi au Mkuu
wa Idara husika atatakiwa kutoa maelezo yake na mashahidi
kama anao na mlalamikiwa atapewa fursa ya kuwahoji
mashahidi hao.

(5)  Iwapo Tume ya Utumishi husika itaona kwamba
hakuna kesi ya kujibu itapitisha azimio hilo mara moja na
kama mtumishi huyo alikuwa amesimamishwa kazi basi
atamriwa kuendelea na kazi mara moja.

(6)  Tume ya Utumishi husika inapokaa kwa shughuli
inayohusika na hatua za kinidhamu kwa mtumishi inaweza
kuwaalika mwenyekiti na katibu wa tawi la chama cha
wafanyakazi ambalo anatoka mfanyakazi huyo ambao
watashiriki katika kuchangia utatuzi wa suala linalojadiliwa
lakini unapofika wakati wa maamuzi Tume ya Utumishi husika
ndio itakayotoa maamuzi.

108.-(1)  Mtumishi wa umma anapofanya kosa la jinai,
Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi au Mkuu wa Idara atatoa
taarifa kwa maandishi kwa Katibu wa chama cha
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wafanyakazi na kwa Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
ambaye ataliripoti au atawezesha kuripoti Polisi kwa
uchunguzi na hatua.

(2)  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atapaswa
kuijulisha Tume ya Utumishi husika juu ya hatua hiyo
iliyochukuliwa dhidi ya mtumishi huyo.

(3)  Mtumishi wa umma anayefanyiwa uchunguzi na
polisi kwa kosa alilolifanya kuhusiana na kazi yake
atasimamishwa kazi na kulipwa nusu ya mshahara wake
pamoja na maposho yake kwa kipindi cha mwaka mmoja,
isipokuwa kwamba nusu mshahara utasitishwa atakapopewa
likizo bila malipo kwa mujibu wa kifungu 84 cha Sheria ya
Utumishi wa Umma.

(4)  Malipo ya asilimia 10 ya mfuko wa hifadhi wa
jamii kwa mtumishi anayelipwa nusu mshahara yataendelea
kulipwa na taasisi na asilimia 5 ya mshahara kamili wa
mtumishi itakatwa kutoka nusu ya mshahara atakaolipwa.

(5)  Mtumishi anayelipwa nusu mshahara na ambaye
anadaiwa na taasisi yoyote ambapo taasisi yake ni mdhamini
wake ataendelea kukatwa deni lake katika hiyo nusu ya
mshahara anayolipwa kama ilivyo katika mkataba huo.

(6)  Iwapo kesi itamalizika na kuonekana hana hatia
mtumishi huyo atapaswa kurejeshwa kazini na kulipwa tofauti
ya mishahara yake bila maposho kwa kipindi chote
alichosimamishwa kazi.

(7)  Iwapo atapatikana na hatia na kupewa adhabu
ya onyo, kifungo cha nje, faini au kifungo cha chini ya miezi
sita, atatumikia adhabu yake ya kifungo na akimaliza
atarudishwa kazini lakini hatolipwa tofauti ya mishahara.
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(8)  Haki za Mtumishi aliyepatikana na hatia kama
ilivyo katika kanuni ndogo za kanuni hii zitasita  kwa kipindi
chote ambacho alikuwa hahuhdhurii kazini na zitaendelea tena
atakapoanza kurudi kazini. Kwa madhumuni ya kanuni hii
siku ambazo amekuwa nje ya kazi hazitahesabiwa katika
kuchuma likizo na nyongeza ya mwaka.

(9)  Pale ambapo kosa alilolifanya mtumishi ni la
jinai na la kinidhamu, hakuna hatua za kinidhamu
zitakazochukuliwa mpaka zimalizike hatua za jinai.

(10)  Iwapo mtumishi aliyefanya kosa hilo atatiwa
hatiani na mahkama hatochukuliwa tena hatua za kinidhamu,
lakini kama mahakama itamuachia huru hatua za kinidhamu
zinaweza kuchukuliwa dhidi yake.

109.  Isipokuwa kama itahitajika vyenginevyo na mamlaka
za kinidhamu au mamlaka nyengine za kisheria mwenendo
wote wa kesi, hati na nyaraka zitakazotumika katika kesi
hiyo vitakuwa ni siri kwa mtu asiyehusika.

110.  Bila ya kuathiri masharti ya kanuni zilizoelezwa hapo
juu, adhabu hizi zitatolewa kulingana na uzito wa kosa
lilofanywa na mtumishi wa umma kama ilivyoelezwa katika
Sheria.

111.-(1)  Hukumu yoyote itakayotolewa kwa mtumishi
wa umma itatolewa kwa maandishi ikijumuisha sababu ya
uamuzi wa hukumu husika na kujumuisha mambo yafuatayo:-

(a) Tarehe ya kosa la kinidhamu;

(b) Jina la mtumishi wa umma alietenda kosa
la kinidhamu na   nafasi yake;

Mwene-
ndo wa
kinidhamu
kuwa siri.

Adhabu
kwa
mujibu
wa uzito
wa kosa.

Utaratibu
wa
hukumu
ya
makosa
ya
kinidhamu.
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(c) Maelezo ya kosa la kinidhamu alilolifanya
mtumishi wa umma na vifungu vya Sheria
au Kanuni vilivyotumika;

(d) Ioneshwe kwamba mtumishi
aliyeadhibiwa alipewa haki ya  kusikilizwa
na kuita mashahidi kama alikuwa nao;

(e) Maamuzi yaliyotolewa;

(f) Maamuzi ya rufaa kama yalitolewa;

(g) Sababu ya maamuzi;

(h) Taarifa zinazohusiana na makosa
yaliyopita kwa mtumishi wa  umma hadi
kutolewa kwa hukumu kama zipo;

(i) Tarehe ya utoaji hukumu iliyotolewa;

(j) Mamlaka iliyotoa hukumu.

(2) Kwa madhumuni ya kanuni hii, kila hukumu
inayotolewa na Mamlaka husika italazimika kuwekewa
kumbukumbu ambayo itajumuisha mambo yafuatayo:-

(i) Tarehe;

(ii) Mlalamikaji na Mlalamikiwa;

(iii) Aina ya kosa;

(iv) Mamlaka iliyotoa uamuzi;

(v) Maamuzi yaliyofikiwa.

112.  Mtumishi yeyote alokuwa na nia ya kukata rufaa
atatoa taarifa ya maandishi kwa mamlaka ya nidhamu husika

Taarifa ya
rufaa.
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kuelezea nia yake ya kukata rufaa itayoelezea sababu za
kukata rufaa ndani ya siku 14 baada ya kutolewa maamuzi.

113.-(1) Mtumishi asiyeridhika na uamuzi wa Katibu
Mkuu au Mkuu wa Taasisi yake, atawasilisha rufaa yake
Tume ya Utumishi husika kwa maandishi ndani ya siku 14
kuanzia siku ya kuarifiwa kwake maamuzi hayo.

(2)  Mtumishi asiyeridhika na uamuzi wa Tume ya
Utumishi husika atawasilisha rufaa yake Kamisheni ndani ya
siku 14 kuanzia siku ya kuarifiwa uamuzi huo.

(3)  Mtumishi asiyeridhika na uamuzi wa Kamisheni
atawasilisha rufaa yake Mahkama ya Kazi ndani ya mwezi
mmoja kuanzia tarehe ya uamuzi huo. Ambapo uamuzi wake
utakuwa wa mwisho.

(4)  Nakala ya rufaa itapelekwa kwa kile chombo
ambacho maamuzi yake yanaombewa rufaa ambacho baada
ya kupata nakala hiyo kitawasilisha kumbukumbu zote
zinazohusiana na kosa la mtumishi huyo pamoja na vielelezo
kama vipo kwa chombo kinachotarajiwa kusikiliza rufaa hiyo
ndani ya wiki moja.

114.  Rufaa yoyote itakayoombwa italazimika kusikilizwa
ndani ya siku 30 baada ya kupokea taarifa ya maombi ya
rufaa husika na kwamba rufaa hiyo italazimika kutolewa
uamuzi ndani ya kipindi cha siku 60 kuanzia siku iliyoombwa.

Rufaa

Muda wa
kusikiliza
rufaa.
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SEHEMU YA KUMI NA  TATU
MATIBABU YA WATUMISHI WA UMMA

115.-(1)  Kila  mtumishi  atakuwa na haki ya kupata
matibabu katika hospital za Serikali. Mtumishi wa umma
anayetaka kwenda hospitali kwa matibabu atalazimika
kwenda na fomu ya ugonjwa (sick sheet). Iwapo daktari
ataona ipo haja ya kumpa mapumziko mtumishi huyo
atatakiwa kuainisha katika fomu ya ugonjwa na atalazimika
kuwekewa kumbukumbu katika jalada lake.

(2)  Kwa masharti ya kanuni ndogo (1) ya kanuni
hii, Katibu Mkuu wa Afya atalazimika kuteua madaktari
ambao watashughulikia matibabu ya watumishi wa umma.

(3)  Mtumishi yeyote yule ambaye ataenda kinyume
na utaratibu wa kanuni ndogo (1) ya kanuni hii, atakuwa
ametenda kosa na hatua za kinidhamu zitachukuliwa dhidi ya
mtumishi huyo.

(4) Kwa madhumuni ya masharti ya Kanuni hizi,
kutakuwa na Bodi ya  Uchunguzi wa Afya za Watumishi wa
Umma wanaosumbuliwa na maradhi ambayo yanaathiri
utendaji wa kazi. Bodi itakuwa na lengo la kuchunguza na
kushauri kama watumishi hao wanaweza kusaidiwa matibabu
na taasisi zao au wastaafishwe kutokana na maradhi
waliyonayo au wabaki katika nafasi za utumishi walizonazo
huku wakiendelea kusaidiwa matibabu.

(5) Itakapokubalika na Katibu Mkuu au Mkuu wa
Taasisi wa mtumishi ambaye afya yake itatakiwa
kuchunguzwa na Bodi ya Uchunguzi wa Afya za Watumishi
wa Umma kufuatana na kanuni ndogo (4)  ya kanuni hii, ombi
la uchunguzi litapaswa kupelekwa kwa Katibu Mkuu wa
Wizara ya Afya ambaye ndio atakayeiarifu Bodi kwa
kutekeleza shughuli hiyo haraka iwezekanavyo.

Matibabu
pamoja na
uchunguzi
wa afya
ya
mtumishi
wa umma.
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(6)  Bodi itapaswa kutoa mapendekezo yake kuhusu
afya ya mtumishi anayehusika katika nakala tatu
zitakazopelekwa kwa Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
inayohusika kwa kuzishughulikia ipasavyo. Iwapo Bodi
itapendekeza kwamba mtumishi huyo astaafishwe kutokana
na kutoweza kuzimudu kazi zake kwa sababu ya ubaya wa
afya yake, mtumishi huyo atastahiki kustaafishwa pamoja na
kupewa haki zake zote.

(7)  Kwa madhumuni ya Kanuni hizi, kila mtumishi
wa umma atakuwa ni mwanachama wa Mfuko wa bima ya
afya kama muongozo utakavyotolewa na Afisi Kuu ya
Utumishi wa Umma.

SEHEMU YA KUMI NA  NNE
MENGINEYO

116.-(1)  Mtumishi wa umma atalazimika kuandika barua
ya makabidhiano wakati anapoondoka katika wadhifa wake
kwa sababu yeyote ile.

(2) Mtumishi huyo atakabidhi barua yake ya
makabidhiano kwa mujibu wa ngazi za kiungozi ndani siku
thelathini kwa utaratibu ufuatao:-

(i) Afisa atakabidhi kwa Mkuu wa
Sehemu;

(ii) Mkuu wa Sehemu atakabidhi kwa
Mkuu wa Idara;

(iii) Mkuu wa Idara au Mkuu wa
Taasisi atakabidhi kwa Katibu
Mkuu;

Makabi-
dhiano.
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(iv) Katibu Mkuu atakabidhi kwa
Katibu Mkuu Kiongozi.

(3) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atalazimika
kuandaa fomu ya makabidhiano inayoonyesha orodha ya vifaa
au nyaraka alizozitumia wakati wa kutekeleza majukumu yake.

(4) Utaratibu wa kanuni ndogo (1), (2) na (3) ya
kanuni hii, hautoathiri masharti ya jumla ya kifungu 68 cha
Sheria.

117.  Mtumishi wa umma atalazimika kuandika barua ya
kuomba ruhusa ya kusafiri kati ya visiwa vya Unguja na
Pemba, Tanzania Bara au nje ya Tanzania ndani ya wiki mbili
kabla ya kusafiri kwa utaratibu ufuatao:-

(i) Afisa ataomba ruhusa  kwa Katibu
Mkuu au Mkuu wa Taasisi kupitia
kwa Mkuu wa Idara;

(ii) Mkuu wa Idara au Mkuu wa
Taasisi ataomba ruhusa  kwa
Katibu Mkuu;

(iii) Katibu Mkuu ataomba ruhusa kwa
Katibu Mkuu Kiongozi baada ya
kutoa taarifa kwa Waziri wa wizara
husika.

118.-(1) Mtumishi wa umma aliye katika uteuzi wa Rais
atalazimika kuandika barua ya kuomba ruhusa ya likizo ndani
ya mwezi mmoja kabla ya likizo hilo kwa utaratibu ufuatao:-

(i) Mkuu wa Idara au Mkuu wa
Taasisi ataomba ruhusa ya likizo

Ruhusa
za safari
kwa
mtumishi
wa umma.

Utaratibu
wa
uombaji
wa likizo
kwa
wateuliwa.
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kwa Katibu Mkuu na Katibu Mkuu
atamuombea kwa Katibu Mkuu
Kiongozi;

(ii) Katibu Mkuu ataomba ruhusa ya
likizo kwa Katibu Mkuu Kiongozi
baada ya kutoa taarifa kwa Waziri
wa wizara husika.

(2)  Mtumishi huyo atastahiki posho la likizo kila
baada ya miaka mitatu, kama itakavyofafanuliwa katika
matoleo kutoka Afisi Kuu ya Utumishi wa Umma.

119.-(1) Vyeti vinavyotambuliwa na Serikali kwa ajili ya
mfumo wa marekebisho ya mshahara na muongozo wa
utumishi ni kama vifuatavyo:-

(a) Shahada: ambayo itajumuisha Shahada ya
Uzamivu, Shahada ya Uzamili, Stashahada
ya Uzamili na Shahada ya kwanza.

(b) Stashahada: ni cheti cha mafunzo ambacho
kimepatikana kwa muda angalau wa
miaka miwili, baada ya kumaliza kidato cha
sita au kidato cha nne na cheti cha mafunzo
au sifa nyengine inayofanana na hiyo
ambayo inatambulika na Serikali.

(c) Cheti cha Kidato cha sita.

(d) Cheti cha kidato cha nne.

(e) Cheti (Certificate).

(2)  Utaratibu wa kuangalia maslahi ya watumishi
wanaohudhuria mafunzo ya muda mfupi utawekwa na Tume
za Utumishi husika.

Vyeti
vinavyota-
mbulika
na
Serikali.
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(3)   Kwa madhumuni ya masharti ya kanuni hizi,
vyeti vya kitaaluma ambavyo vitakavyotambuliwa na Serikali
ni vile vyeti vinavyotolewa na vyuo vilivyosajiliwa na taasisi
za taaluma.

120.-(1) Kila Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
atalazimika kuhakikisha kunakuwepo na vifaa vya awali vya
kukabiliana na maafa na kujitaarisha na Mpango Mkakati
wa kukabiliana na maafaa kama utakavyotolewa muongozo
na taasisi inayosimamia masuala ya Maafa.

(2) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atahakikisha
kwamba hakuna jengo lolote linahusiana na taasisi yake
litakalojengwa bila ya kujali utaratibu mzuri wa kukabiliana
na maafa.

(3) Taasisi zote za umma zitaanzisha na kuweka Afisa
maalum kwa madhumuni ya kuhakikisha utekelezaji na ufuataji
wa udhitibi wa maafa katika taasisi zao.

(4) Katika kuhakikisha kwamba Mpango wa Taifa
wa kukabiliana na maafa unatekelezwa kila taasisi itahakikisha
katika mipango yake kunatengwa fungu maalumu kwa ajili
ya kukabiliana na maafa.

(5)  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atahakikisha
kuwa watumishi wote katika Taasisi yake wanafahamu
mpango na taratibu zote za kukabiliana na maafa na wanapata
fursa ya kuhudhuria mafunzo ya kukabiliana na maafa.

121.-(1) Iwapo Mtumishi wa umma atafariki Taasisi yake
itagharamia gharama za maziko kama itakavyotolewa
muongozo na Afisi Kuu ya Utumishi wa Umma.

(2)  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atalazimika

Kukabiliana
na maafa.

Gharama
za
maziko.
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kuwasilisha jina la mtumishi huyo kwa Katibu Mkuu Kiongozi
kwa ajili ya kutoa tangazo la tanzia katika Gazeti la Serikali.

(3)  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atalazimika
kuwalipa mshahara wa miezi minne kwa watu
wanaomtegemea marehemu.

(4)  Ikiwa mtumishi wa umma au mwanafamilia wake
atafariki akiwa katika kituo cha kazi alichohamishiwa, au
kutumwa kwa kazi taasisi italazimika kugharamia usafirishaji
wa mwili wa marehemu.

(5)  Ikiwa mtumishi atafiwa na mzazi wake (baba
au mama), mume au mke au mtoto wa kumzaa atapatiwa
malipo ya ubani. Ikiwa kifo hicho kimetokea nje ya kituo
chake cha kazi lakini ndani ya Tanzania, Taasisi inaweza
kumsaidia nauli ya usafiri ya kwenda na kurudi msibani.

122.-(1) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atalazimika
kuhakikisha kuwa simu zote za afisi zinatumika kwa matumizi
ya afisi tu. Simu za moja kwa moja ndani ya afisi (direct line)
watastahiki viongozi wafuatao:

(i) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi;

(ii) Naibu Katibu Mkuu;
(iii) Na wengine wanaofafana na hadhi

au wadhifa ya waliotajwa hapo juu.

(2)  Mawasiliano ya simu zote za nje yatalazimika
kupata kibali cha Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi.

(3)  Endapo mtumishi wa umma atakiuka masharti
ya kanuni hii, atakuwa amefanya kosa na ikithibitika
atachukuliwa hatua za kinidhamu kwa mujibu wa Sheria.

Matumizi
ya simu.
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123.  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atalazimika
kufanya manunuzi ya vifaa vya afisi kwa kufuata Sheria ya
Manunuzi, Namba 9 ya 2005 na kufanya usambazaji wa vifaa
hivyo kwa utaratibu ufuatao:-

(i) kuingizwa ndani ya ghala ya afisi
kwa ajili ya kuhifadhiwa;

(ii) kutolewa kwa ajili ya matumizi kwa
kufuata taratibu za ghala; na

(iii) kwa vifaa vilivyochakaa Katibu
Mkuu au Mkuu wa Taasisi
atawasiliana na taasisi inayosimamia
masuala ya Mali chakavu kwa
kuchua hatua zinazofaa.

124.-(1) Watumishi wafuatao watakuwa na fursa ya
kupatiwa usafiri kwa  shughuli zao za kazi kwa utaratibu
ufuatao:

(i) Katibu Mkuu Kiongozi;

(ii) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali

(iii) Waheshimiwa Majaji wa Mahkama
Kuu

(iv) Mrajis wa Mahkama Kuu

(v) Katibu wa Baraza la Wawakilishi

(vi) Mkurugenzi wa Mashtaka

(vii) Naibu Mwanasheria Mkuu

(viii) Kadhi Mkuu

Ununuzi
wa Vifaa
vya kazi.

Vipando
vya
Serikali.
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(ix) Mufti Mkuu
(x) Mhasibu Mkuu wa Serikali

(xi) Katibu Mkuu

(xii) Naibu Katibu Mkuu

(xiii) Na watendaji wengine kama
Katibu Mkuu Kiongozi atavyoona
inafaa kwa mujibu wa kazi zao.

(2) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atahakikisha
vyombo vyote vinavyotumika katika taasisi yake vinakuwa
na buku linaloonyesha matumizi ya safari ya chombo hicho.

(3)  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atahakikisha
vyombo vyote vilivyomo katika taasisi yake vinafanyiwa
matengenezo katika Karakana Kuu ya Serikali au sehemu
(gereji) zitakazothibitishwa na Serikali.

(4)  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi anaweza
kumdhamini mtumishi wa umma kupatiwa fursa ya mkopo
wa vyombo vya usafiri kwa mujibu wa dhamana zao.

(5) Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atahakikisha
vyombo vya usafiri vya Serikali vilivyo chini ya mamlaka yake
vinapasishwa na kukatiwa bima.

(6) Kwa madhumuni ya kanuni hii, mtumishi
aliyepata fursa ya kupatiwa usafiri kwa shughuli za kazi
atalazimika kukabidhi vipando hivyo kama masharti ya kanuni
ya 116 ya Kanuni hizi kinavyoeleza.

125.-(1)  Kila Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
atalazimika kuhakikisha ndani ya taasisi yake kunakuwa na
upatikanaji wa huduma ya kwanza ya afya na vifaa vya
huduma ya kwanza kwa watumishi.

Huduma
ya
kwanza
kwa
watumishi.
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(2) Kila taasisi itakuwa na mtumishi atakaekuwa na
jukumu la kusimamia vifaa vya huduma ya kwanza na aliyepata
mafunzo ya huduma ya kwanza.

126.  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atalazimika
kuhakikisha kuwa Mtumishi anayefanya kazi katika mazingira
yanayohitaji vifaa maalumu vya kutendea kazi anapatiwa vifaa
hivyo vya kiusalama kwa afya yake ambavyo vitakuwa ni
mali ya Serikali.

127.-(1) Watumishi wafuatao watakuwa na fursa ya
kupatiwa nyumba za Serikali kwa mujibu wa wadhifa wao
kwa utaratibu ufuatao:

(i) Katibu Mkuu Kiongozi;

(ii) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali

(iii) Waheshimiwa Majaji wa Mahkama
Kuu

(iv) Mrajis wa Mahkama Kuu

(v) Katibu wa Baraza la Wawakilishi

(vi) Mkurugenzi wa Mashtaka

(vii) Naibu Mwanasheria Mkuu

(viii) Kadhi Mkuu

(ix) Mufti Mkuu

(x) Mhasibu Mkuu wa Serikali

(xi) Katibu Mkuu

Vifaa vya
kiusalama.

Nyumba
na samani
za
Serikali.
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(xii) Naibu Katibu Mkuu

(xiii) Na watendaji wengine kama
Katibu Mkuu Kiongozi atavyoona
inafaa kwa mujibu wa kazi zao.

(2)  Kwa mtumishi mwenye wadhifa wa uteuzi wa
Rais, Katibu Mkuu Kiongozi atalazimika kumuandikia barua
mtumishi aliyemaliza uteuzi wake kuhama na kukabidhi
nyumba ya Serikali ndani ya kipindi kisichozidi mwezi mmoja.
Kwa mtumishi wengine atakayemaliza utumishi wake kwa
sababu yoyote ile Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
atalazimika kumuandika barua mtumishi huyo ya kuhama na
kukabidhi nyumba ya Serikali ndani ya kipindi kisichozidi
mwezi mmoja.

(3) Mtumishi atakayepelekwa kufanya kazi mbali
na sehemu yake anayoishi kikawaida atastahiki kupatiwa
nyumba kwa njia ya kupangishwa kwa kadiri
itakavyoyumkinika.

(4) Mtumishi anayehama katika nyumba ya Serikali,
atapaswa kukabidhi nyumba kwa Katibu Mkuu au Mkuu
wa Taasisi ndani ya kipindi cha mwezi mmoja. Katibu Mkuu
au Mkuu wa Taasisi atamuarifu Mdhibiti Mkuu wa thamani
za Serikali, ambaye atapaswa kuangalia nyumba hiyo kabla
ya mtumishi anayehusika hajahama kwa madhumuni ya
kutazama usafi na uzima wake. Mtumishi anaehusika atapaswa
kugharamia matengenezo yote yatakayoonekana yanastahili
kugharamiwa nae kwa mujibu wa Kanuni hizi kabla ya
kuihama nyumba hiyo.

128.-(1) Kutakuwa na muhuri wa Afisi au Wizara, ambao
utawekwa katika mazingira ya kiusalama na matumizi yake
ya kiafisi lazima yafanywe kwa idhini ya Katibu Mkuu au

Muhuri
wa Afisi.
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Mkuu wa Taasisi, na ihakikishwe kuwa hautumiki kwa
matumizi binafsi.

(2)  Muhuri wa Afisi au Wizara utakuwa chini ya
dhamana ya Mkuu wa Masjala ya Siri.

(3)  Endapo mtumishi wa umma atakiuka masharti
ya kanuni hii, atakuwa amefanya kosa na ikithibitika
atachukuliwa hatua za kinidhamu kwa mujibu wa Sheria.

129.-(1) Kazi yoyote ya ubunifu itakayofanywa na
mtumishi wa umma kama ni sehemu ya wajibu wake wa kazi
itakuwa ni hakimiliki ya Serikali na ikihitajika kwa matumizi
ya jamii haitaruhusika kuuzwa kwa lengo la kujipatia faida.

(2) Kwa kuzingatia Sheria ya Hakimiliki, Namba
14 ya 2003, Mtumishi wa umma atakayevumbua kazi yeyote
ile atalazimika kulipwa haki yake kwa ajili ya kuthamini kazi
yake hiyo.

(3)  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi anaweza
kumuajiri mtu mwengine yeyote kwa ajili ya kutengeneza kazi
ya ubunifu kwa kuzingatia Sheria ya Hakimiliki, Namba 14
ya 2003.

130.  Mtumishi wa umma anaweza kutunukiwa nishani
kwa utaratibu ulioelezwa katika Sheria ya Shughuli za Rais,
Namba 5 ya 1995.

131.  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi anaweza
kuandaa sherehe ya kumuaga na utaratibu wa kumpatia
zawadi mtumishi aliyemaliza muda wake wa utumishi.

Kuagwa
kwa
watumishi
wa umma.

Hakimiliki.

Nishani
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132.-(1) Kutakuwa na Gazeti Rasmi la Serikali
litalosimamiwa na Afisi inayoshughulikia masuala ya Baraza
la Mapinduzi. Mambo ya kiutumishi yafuatayo yatapaswa
kutangazwa katika Gazeti Rasmi:-

(i) Miswada yote;

(ii) Sheria;

(iii) Tanzia;

(iv) Wastaafu;

(v)  Watumishi wapya;

(vi) Wanaohamishwa;

(vii) Watumishi watakaofukuzwa katika
utumishi; na

(viii) Mambo mengine yote ya kiutumishi
yatakayoamuliwa na Afisi Kuu ya
Utumishi wa Umma.

(2)  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atalazimika
kuwasilisha taarifa zinazotaka kuingizwa ndani ya Gazeti
Rasmi kwa Katibu Mkuu Kiongozi ambaye ataidhinisha
kuchapishwa katika gazeti rasmi.

(3)  Uchapishwaji wa jambo lolote katika Gazeti
Rasmi, utakuwa ni taarifa tosha na ni sawa na kutolewa taarifa
rasmi kwa Taasisi yoyote ya Serikali inayohusiana na taarifa
hiyo.

(4)  Kabla ya kutangazwa katika Gazeti Rasmi,
taarifa zote zinazohusiana na matangazo ya Sheria zitalazimika
kuwasilishwa katika Afisi ya Mwanasheria Mkuu.

Gazeti
rasmi la
Serikali.
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133.(1) Mtumishi wa umma hatoruhusiwa kushiriki katika
shughuli za siasa muda wa kazi, kifungu hiki hakitamzuia
mtumishi kupata haki yake ya msingi ya kupiga kura na kuwa
mwanachama wa chama cha siasa akipendacho.

(2)  Kwa madhumuni kanuni ndogo (1) ya kanuni
hii, hakuna mtumishi wa  umma atakayeruhusiwa kufanya
yafuatayo :-

(a) kufanya kampeni, kuonyesha hisia , kutoa
matusi kwa chama au kiongozi wa chama
au kujihusisha mwenyewe katika mambo
ya siasa katika jamii; au

(b) kuvaa sare za chama, picha, kielelezo
ambacho kinaonyesha hisia zake za
chama anachokipenda; au

(c) kushiriki katika maadamano
yaliyotayarishwa na chama; au

(d) kufanya kampeni ya chama cha siasa au
mgombea wa chama na kuhudhuria
mkutano wa siri wa chama cha siasa; au

(e) kutoa hotuba katika mkutano wa siasa,
kuandika mitazamo yake kisiasa au
kuandika barua za wazi dhidi ya kiongozi
yeyote wa chama cha siasa.

(3)  Ni marufuku kwa Afisa yeyote mwenye ngazi
ya juu kumruhusu au kumuelekeza mtumishi kushiriki katika
shughuli za siasa muda wa kazi na pindipo akitiwa hatiani
atachukuliwa hatua kwa mujibu wa Sheria za nchi.

Kushiriki
katika
siasa.
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(4) Mtumishi wa Umma ambaye anashikililia ngazi
ya uteuzi na mtumishi ambaye ana wadhifa nyeti wa uongozi
kama ilivyoelezwa katika Sheria ya Watumishi wa Umma
Kushiriki Katika Siasa, Namba 3 ya 2003 anaweza
kugombea au kushika nafasi katika siasa kwa  masharti
yafuatayo-

(a) Mtumishi atatoa taarifa kwa Katibu Mkuu
au Mkuu wa Taasisi  husika angalau siku
kumi na nne kuonesha  nia ya kugombea
au kushika nafasi katika siasa.

(b) Mtumishi huyo wa umma atahesabika
kuwa yupo likizo bila ya malipo baada ya
kumalizika taarifa ya siku kumi na nne na
wakati wote wa kugombea nafasi katika
chama na atakapopata nafasi hiyo
atahesabika kuwa ameacha kazi.

(5) Mtumishi wa Umma aliyechukua likizo bila
malipo chini ya masharti ya kanuni ndogo (4) ya kanuni hii na
hakupata uteuzi ndani ya chama chake atatoa taarifa ya nia
ya kurejea kazini kwa Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
husika na Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atamuarifu siku
ya kurejea kazini kwa ajili ya kutekeleza majukumu yake.

(6) Mtumishi wa Umma yeyote ambaye hakutajwa
chini ya kanuni ndogo (4) ya kanuni hii, anaweza kugombea
au kuwa na cheo kisiasa, kwa masharti yafuatayo:-

(a) Mtumishi atatoa taarifa kwa Katibu Mkuu
au Mkuu wa Taasisi husika angalau siku
kumi na nne kuonesha  nia ya kugombea
au kushika nafasi katika siasa
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(b) Ndani ya siku saba (7) ya uchaguzi wake
wa ubunge au uwakilishi, atachukuwa
likizo bila malipo au kutoa taarifa ya
kuacha kazi.

(7)  Iwapo mtumishi wa umma atakiuka masharti ya
kanuni hii, hatua za kinidhamu dhidi yake zitachukuliwa kama
ifuatavyo:

(i) Karipio; kwa kosa la kwanza;

(ii) Karipio kali; kwa kosa la pili;

(iii) Kusimamishwa kazi; kwa kosa la
tatu;

(iv) Na hatua nyengine zozote zile
zilizoelezwa katika Sheria
inayohusuhu mtumishi wa umma
kushiriki katika siasa.

134.  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi hatoruhusika
kuweka wafanyakazi wa kujitolea katika taasisi yake.

135.-(1) Hakutakuwa na utumishi wa kutwa katika
utumishi wa umma, kama kuna ulazima Katibu Mkuu au
Mkuu wa Taasisi atalazimika kuomba kibali kwa Tume ya
Utumishi husika na kumjazisha mkataba (KIAMBATISHO
J).

(2)  Utumishi wa mtumishi wa kutwa hautozidi miezi
sita na atalipwa pale ambapo anamaliza kazi yake kwa siku.

(3)   Mtumishi wa kutwa hatakuwa na fursa ya
kupata likizo na wala hana haki ya kudai kiinua mgongo na
mafao ya uzeeni.

Wafanya-
kazi  wa
kujitolea.

Kutoku-
wepo
kwa
Watumishi
wa
kutwa.



132

136.  Kanuni za utumishi zinaweza kutengenezwa au
kurekebishwa kadiri inavyoonekana kuna haja ya kufanya
hivyo na Waziri. Muongozo au marekebisho yatayofanywa
yatakuwa na uhalali pamoja na uzito sawa na Kanuni za
utumishi zilizotangulia.

Kanuni za
utumishi
zinareke-
bishika.
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KIAMBA TISHO "A"
(Chini ya kanuni ya 5(1)(a))

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR

Makao Makuu/ Idara ya…………………….....................................

ARDHILHALI YA KUINGILIA  KAZINI

1. Aina ya kazi……………………………….……………....

2. Kiwango cha mshahara…………………..………………..

3.  Jina la muombaji kazi..…………..………………………...

4. Tarehe na pahala pa kuzaliwa………………………………

5. Uraia……………………..…………………...………….

6. Elimu…………………………...………………………...

7. Shahada ya juu- ikiwa anayo ….………………………….

8. Jee umewahi kuajiriwa kabla?

9.  Ndiyo                               Hapana
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10. Kama jawabu ni ndiyo taja sababu ya kuiacha kazi hiyo.

…………………………………………………………………………

………………………………….……………………………………

Tarehe ……………..20……Saini ya muombaji kazi…….............

Kazi  zote za Serikali ulizoajiriwa zamani lazima uzitaje pamoja na
sababu zake mbalimbali   ulizoachia au ulizoachishwa.

Kwa Daktari, Zanzibar

Tafadhali mpime huyu anaekuja na Ardhilhali hii yeye ni muombaji kazi
katika Wizara/ Idara ya…………………………………………....
kama...................…………… na utuletee matokeo yake hapa chini.

Tarehe …………………….  …………………………..
    Mkuu wa Wizara/ Idara

Kwa ……………………………………………..

Mimi leo nimempima muombaji kazi aliyetajwa juu na nimemuona ya
kuwa yeye anafaa/ hafai kufanya kazi kama
…………………………………. katika Wizara/Idara ya
…………………………………….

Tarehe…………………………..    ……......…….……….
       Daktari aliyepima
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KIAMBA TISHO "B"
(Chini ya kanuni ya 5(1)(a))

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
REVOLUTIONARY GOVERNMENT OF ZANZIBAR

UPIMAJI WA KIDAKT ARI
MEDICAL EXAMINATION

Ijazwe na yule anayepimwa
To be filled in by person being examined

Jina Kamili
 ……………………………………………………………………………………….
Full name

 Umri ………………  Mume                           Mke

Age                                                Sex

Uliwahi kuchanja       Ndio      Hapana             Mwaka
Have you been vaccinated (if so when)

Katika jamaa zako wapo waliougua kifua kikuu……………………
Has any relative suffered from Tuberculosis

Baba yu hai………...…….Sababu ya kifo………………...………
Is father alive        Cause of death
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Umri aliofia………………………………
 Age of death

Umepata kuugua ugonjwa gani mkubwa?  …........ Taja tarehe…….…
What kind of serious illness have you suffered? State approximate
dates

Uliwahi kuugua kifua kikuu…………………………………………
Have you suffered from: Tuberculosis

Magonjwa ya uasharati…………Homa ya baridi yabisi……………
Venereal diseases     Acute rheumatism

Kisukari……………… Ugonjwa wa akili……………....………...
Diabetes               Mental Disorder

Mafigo…………………                Pumu ……………………….…..
Kidneys diseases                        Asthma

Nahakikisha kwa dhati yangu kuwa yaliyoelezwa hapo juu ni kweli
kwa nijuavyo mimi.
(I certify that the above information is correct to the best of my knowledge
and belief).

Tarehe…………………………………………..
Date

Saini…………………………………………..
Signed

Ijazwe na Daktari
To be filled by the Medical Officer

Umri……………………………………………
Apparent age
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Kiwiliwili…………………………………
Physique

Mapafu…………………………………………
Lungs

Moyo………………………………………
Heart

Tumbo………………………………………….
Abdomen

Mkojo uzito……………………………….
Urine S.G

Alka ya hisia…………………………………..
Nervous System

Ute…………………………………………
Albumen

Ngiri …………………………………………..
Hernia

Sukari……………………………………...
Sugar

Meno………………………………………….
Teeth

Mwendo wa damu…………………………
Blood Pressure
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Nuru ya macho………………………………..
Vision

Kusikia…………………………………….
Hearing

Mapendekezo ya Daktari…………………………………………
Recommendations of Medical Officer

Tarehe………………………………….
Date

Saini…………………………………..
Signed
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KIAMBA TISHO "C"
(Chini ya kanuni ya 5(1)(a))

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
_____________________

MKA TABA WA KUINGIZW A KAZINI

WIZARA YA……………………………………………………....

IDARA YA…………..……………………...………. ZANZIBAR.

Kwa …………….........................................................................

1. Nimeamriwa kwamba ikiwa umezikubali shuruti zilizomo katika
Mkataba huu, unaingizwa kazini kwa kujaribiwa kwenye Wizara
ya ......................................................................................
Zanzibar, Tanzania, kuanzia tarehe..............................................

2. Mshahara utakaolipwa katika kazi yako ni
Shilingi................................... kwa mwezi katika daraja ya
................................. lakini itabidi usite kwenye vizingiti vya
uwekevu.

3. Itakulazimu uzifuate Kanuni zote za Serikali zilizopo sasa na
zitakazofanywa na Serikali muda baada ya muda, kwa msingi
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wake. Kanuni hizo hazitobadili shuruti zako za kazi kama
zilivyoelezwa katika Mkataba huu wa kuingizwa kazini.

4. Utatakiwa  uwe tayari kufanya kazi katika Wizara/ Idara yoyote
na pahala popote katika Visiwa vya Unguja na Pemba au sehemu
nyengine yoyote ambako kuna afisi za SMZ.

5. Muda wa kujaribiwa kwako kazini ni miezi kumi na mbili, kuanzia
tarehe ……………………………….

6. Ikiwa baada ya kupita miezi kumi na mbili tangu kumalizika muda
wa kujaribiwa utakuwa bado hujathibitishwa kuwa uendelee
kazini au hujaarifiwa kwamba muda wako wa kujaribiwa
umeongezwa itakupasa upeleke kwa Katibu Mkuu au Mkuu
wa Taasisi yako ombi lako kutaka kuthibitishwa kuwemo kwako
kazini.

7. Katika muda huu wa kujaribiwa, unaweza kutolewa kazini kwa
kupewa taarifa ya mwezi mmoja au wewe unaweza kutoka kazini
vile vile kwa kutoa taarifa ya mwezi mmoja au kwa kulipa
mshahara wa mwezi mmoja, kwa kukosa kutoa taarifa hiyo.

8. Ikiwa muda wako wa kujaribiwa na kabla ya kuthibitishwa
kuwemo kwako kazini, umeonekana kuwa huna uwezo wa kazi,
au umefanya kosa au umepinga amri za kazi, basi unaweza
kuachishwa kazi hapo hapo (yaani bila ya kupewa taarifa).

9. Kuhusu mwenendo na adabu ya kiserikali utapaswa kufuata
Sheria zote za Nchi, na matokeo na maamuzi yoyote ya Serikali
kuhusu mambo hayo.

.......................................................
                                                 Katibu Mkuu  /Mkuu wa Taasisi
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Mimi nimekubali kuingizwa kazini kwa mujibu wa shuruti zilizomo katika
Mkataba huu.
Pia  nakubali nihesabiwe ni Mzanzibar mwenye kitambulisho
Namba………………

..................................           ................................
         Tarehe                  Mtumishi
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KIAMBA TISHO "D"
(Chini ya kanuni ya 5(1)(a))

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
(Sheria inayokataza kutoka Siri za Serikali)

AHADI

WATUMISHI WA SERIKALI WOTE WATIYE SAINI
WANAPOAJIRIW A

1. Nimefahamishwa na kuelezwa kuhusu Sheria ya Usalama wa
Taifa na utunzaji wa Siri  za Serikali (The National Security and
Official Secret Act) Nambari 5 ya 1983.

2. Natambua madhara yatakayonifikia pindi nitakapoivunja au
kuipuuza Sheria hiyo.

3. Najua ipo Sheria inayomtaka mtumishi kuzuia Siri za Serikali na
kwamba Sheria hiyo inafanya marufuku kutoa Siri za Serikali
kwa kutoa makala katika magazeti, kuandika buku, kuhadithia
na kumueleza aliyekuwa hahusiki  kuambiwa au kuelezwa habari
hizo bila ya kupata idhini ya  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi
husika.

4. Natambua kuwa shuruti hizi ni lazima kwangu wakati nikiwa
mtumishi wa umma na hata nitakapokuwa si mtumishi wa umma.
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Saini........................................      Saini........................................

Jina......................................       Jina .........................................
Shahidi            Muajiriwa

Tarehe ......................................
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KIAMBA TISHO "E"
(Chini ya kanuni ya 11(2))

SERIKALI YA MAPINDUZI YA  ZANZIBAR

MKA TABA WA UAJIRI BAADA  YA KUSTAAFU

WIZARA……….…………….………………………….…...….

IDARA  YA ……………..………..…………….………………….

ZANZIBAR.

KWA: …….……………..…………………..........

Nimeamriwa kwamba ikiwa umezikubali shuruti zilizomo katika
Mkataba huu, unaingizwa kazini katika nafasi...............................……
kuanzia tarehe ………………………… kwa masharti yafuatayo:-

MAJUKUMU

Katika kutekeleza wajibu wako, utapaswa kutekeleza majukumu
yafuatayo:

(i)
............................................................................................................

(ii)
…………………………………………………………………........
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(iii)
………………………………………………………………………

(iv)
………………………………………………………………………

(v)
………………………………………………………………………

(vi) Na majukumu mengine utakayopangiwa na Mkuu wako
wa kazi.

MUDA WA MKA TABA

Muda wa Mkataba huu ni wa miezi/mwaka/miaka ……………
kuanzia tarehe …………….. hadi tarehe …………………Unaweza
kuajiriwa tena baada ya kumaliza muda huo wa uajiri wako pindipo
ikihitajika kufanya hivyo.

MASHARTI YA AJIRA

Utawajibika kuzifuata, kuzitii na kuzitekeleza Sheria, Kanuni, miongozo
na matoleo ya kazi  yaliyopo sasa na yatakayotolewa na Serikali muda
baada ya muda.

STAHIKI

n Utakuwa na haki ya kulipwa mshahara katika wadhifa
wako Shilingi..................................................kwa mwezi
sawa na Shilingi............................................kwa mwaka
na hautokuwa na nyongeza.

n Utastahiki  kulipa kodi ya Mapato kutoka kwenye
mshahara wako.

n Pindipo baada ya kuajiriwa ulikuwa tayari ushafikia umri
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wa kustaafu utalipwa asilimia 25% ya mshahara wako
wote uliouchuma kwa kipindi ulichofanyia kazi bila ya
malipo ya uzeeni.

n Safari zote za Kikazi za ndani na nje ya Tanzania
zitagharamiwa na Wizara husika.

KUMALIZIKA  MKA TABA

n Endapo Serikali itaamua kusitisha Mkataba wako
utastahiki kulipwa mshahara wa mwezi mmoja au
kuarifiwa mwezi mmoja kabla na kutengenezewa stahiki
zako kwa mujibu ya makubaliano ya Mkataba.

n Unaweza kuacha kazi baada ya kutoa taarifa ya mwezi
kabla au kuacha mshahara wa mwezi mmoja badala yake.

n Unaweza kuachishwa au kufukuzwa kazi kabla ya
kumalizika muda wa kazi ikiwa utaonekana umeshindwa
kutekeleza majukumu uliyopangiwa.

n Na endapo Serikali ikisitisha mkataba wako kwa
sababu ya kinidhamu hutostahiki kulipwa kiinua
mgongo cha asilimia 25% cha mshahara wako.

LIKIZO
Utastahiki kupata likizo la siku 28 kwa mwaka.

UTHIBITISHO
Mimi nakubali kuingizwa kazini kwa mujibu wa Shuruti zilizomo katika
Mkataba huu.

......……………………
MUAJIRIW A
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Tarehe ……………………

……………………………………..........
KATIBU MKUU/MKUU WA TAASISI

Tarehe..............................
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KIAMBA TISHO "F"
(Chini ya kanuni ya 11(3))

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR

MKA TABA WA AJIRA  MAALUM KW A UTEUZI WA
MHESHIMIW A RAIS

MKA TABA HUU, umetengenezwa leo tarehe …......, Mwezi wa
……..., Mwaka………
Baina ya KATIBU WA BARAZA LA MAPINDUZI NA  KATIBU
MKUU KIONGOZI  kwa niaba ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama Muajiri).

NA

Ndugu ........................................wa S.L.P ………………., Zanzibar;
(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama Muajiriwa).
Kwamba, kufuatia Uteuzi wako uliofanywa na Mheshimiwa Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi siku ya tarehe .............
Mwezi wa............. Mwaka............
Na kwamba, ikiwa utakubali masharti yaliyomo ndani ya Mkataba
huu, utatumikia Wadhifa wa ……………..……..................................
katika Wizara/Idara/Taasisi………………………. kwa mujibu wa
masharti yafuatayo:-

MUDA WA UTEUZI

Kwamba, Uteuzi wako utakuwa kwa kipindi cha miaka ........... kuanzia
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tarehe ya kutangazwa uteuzi wako na unaweza kuteuliwa tena kuendelea
na wadhifa wako kwa muda mwengine wa miaka..........kwa masharti
ya mkataba huu au kwa masharti mengine kama ambavyo Serikali
itaamua.

MUDA WA MKA TABA
Mkataba huu utakuwa wa muda wa miaka ............. kuanzia tarehe ya
Uteuzi na utamalizika mara tu muda wa uteuzi wako utakapomalizika
au utapofutwa.

MASHARTI YA UTEUZI

n Muda wote wa Uteuzi wako utawajibika kwa Katibu wa
Baraza la Mapinduzi na Katibu Mkuu Kiongozi na kwa
Waziri/Katibu Mkuu wa Wizara…………………, kama
itavyoamuliwa na Katibu Mkuu Kiongozi.

n Muda wote wa Uteuzi wako utalazimika kuzifuata, kuzitii
na kuzitekeleza Sheria, Kanuni, Matangazo na Matoleo
yote ya Serikali yaliyopo na yatakayotolewa na Serikali
kila baada ya kipindi.

n Muda wote wa Uteuzi wako utawajibika kutumikia
Wadhifa wako kwa bidii, nidhamu na kwa heshima ya
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

STAHIKI ZA  WADHIFA

n Katika kipindi cha Uteuzi wako utapokea Mshahara wa
Shillingi ............ kwa mwezi, sawa na Shillingi .......... kwa
Mwaka, na hautokuwa na nyongeza (Fixed Salary).

n Utawajibika kulipa kodi ya Mapato kutoka kwenye
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Mshahara wako wa kila Mwezi kwa muda wote wa Uteuzi
wako.

n Kwamba Serikali haitochangia malipo ya Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii kwa kipindi chote cha Uteuzi wako.

n Safari zote za Kikazi za ndani na nje ya Tanzania
zitagharamiwa na Serikali kupitia Wizara husika.

STAHIKI BAADA  YA KUMALIZA  UTEUZI
Mara baada ya kumaliza Uteuzi wako, utastahiki kulipwa kiinua
mgongo cha asilimia 25% cha mshahara wako wote uliochuma kwa
kipindi ulichofanyia kazi.

KUFUTWA KWA UTEUZI

Endapo Mheshimiwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi ataamua kufuta Uteuzi wako na kupelekea kuvunjika kwa
Mkataba huu, utastahiki kulipwa mambo yafuatayo:-

n Asilimia ishirini na tano (25%) ya mshahara wote uliochuma
kwa kipindi ulichotumikia wadhifa wako wa Uteuzi; na

n Mshahara wa mwezi Mmoja au kuarifiwa kusitisha kwa
mkataba wako mwezi mmoja kabla.

Na endapo Serikali ikisitisha mkataba wako kwa sababu ya
kinidhamu hutostahiki kulipwa kiinua mgongo cha asilimia 25%
cha mshahara wako.

LIKIZO

Utastahiki kupata siku 28 za Likizo kwa kila mwaka kwa muda wote
wa Uteuzi wako, na utastahiki kulipwa na Serikali posho ya likizo
kwa kiwango kitachoamuliwa na Katibu Mkuu Kiongozi.
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UTHIBITISHO

Mimi ………………………….nimekubali kuingizwa kazini katika
nafasi ya ……………………………………….. kwa mujibu wa
masharti ya Mkataba huu kama ilivyoelezwa hapo juu.
……………………………
SAHIHI YA MUAJIRIW A

MKA TABA HUU, Umetiwa saini leo tarehe ......... Mwezi wa .......
Mwaka...........
na

……….……………………
MUAJIRI;
KATIBU
BARAZA LA MAPINDUZI
NA KATIBU MKUU KIONGOZI

Tarehe………………….
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KIAMBA TISHO "G"
(Chini ya kanuni ya 21(3))

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
REVOLUTIONARY GOVERNMENT OF ZANZIBAR

SHAHADA YA UTUMISHI
CERTIFICATE OF SERVICE

Jina la Mtumishi…………………………………………….......…
 Name of Officer

Cheo na Idara ……………………………………………………
Position held and department

Muda wa kuanza Ajira …………………………………………...
Period of service from

Sababu ya kumaliza muda wa Ajira…………………………………
Cause of termination of engagement

Ufanisi……………………………........………………………….
Efficiency

Maadili ……………………………………………………………
General conduct

…………….................…
                                                                           Mkuu wa Idara
                                                                       Head of Department

                                                                        ………………………..
Mkuu wa Taasisi

           Head of Institution
tarehe …………………….
Date
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KIAMBA TISHO "H"
(Chini ya kanuni ya 37(1))

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR

MUONGOZO WA UTENGENEZAJI WA MKA TABA WA
UTOAJI WA HUDUMA

VIPENGELE VYA MKA TABA WA UTOAJI WA HUDUMA:

Mkataba wa Utoaji wa Huduma hutengenezwa kwa kuwa na vipengele
vifuatavyo:-

1. Jina na nembo ya Taasisi: Sehemu hii huonesha Jina na
nembo ya Taasisi.

2. Dira: Sehemu hii inaonesha wapi taasisi inataka kufika.

3. Dhamira: Sehemu hii huonesha huduma gani Taasisi inataka
kutoa au kuwafanyia wateja wake.

4. Mamlaka: Sehemu hii huonesha uwezo au haki ya kisheria
ya kuanzisha shirika /  taasisi / kampuni.

5. Maadili ya taasisi:  Sehemu hii huonesha maadili ya taasisi
kwa mfano, ubora,  ufanisi, kujali wakati, uaminifu na ubunifu.
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6. Wataka huduma: sehemu hii huorodhesha na kuweka wazi
aina ya watu au taasisi ambazo zinatarajiwa kupata huduma
au watahusika na taasisi hiyo kwa mfano mashirika ya watu
binafsi, wananchi, taasisi za Serikali n.k.

7. Wajibu na Kazi za Taasisi: Sehemu hii huoredhesha kazi za
kila siku za taasisi ambazo lazima ziwe wazi kwa kila mdau
kuzielewa. Ni vyema mkataba kuonesha kazi hizo na viwango
vya huduma vinavyotolewa. Hii itategemea uwezo wa taasisi
husika katika kutoa huduma.

8. Ahadi na Viwango vya  Utoaji wa huduma: Sehemu hii
itaonyesha kwa  uwazi jinsi, au wakati gani huduma
zitapatikana.

9. Huduma: Sehemu hii itaonyesha idadi ya huduma
zinazotolewa au zilizopangwa kutolewa. Lengo hasa la
mkataba wa utoaji wa huduma ni kugundua wajibu wa taasisi
na  huduma itolewayo baina ya taasisi  na  wataka huduma
wake. Hali hii huoneshwa na vigezo vifuatavyo;-

n Malengo (targets) na vigezo (indicators)
vinavyoweza kufikiwa na taasisi ambavyo mtaka
huduma anavitarajia.

n Uhakika wa huduma ( viwango ambavyo vitakuwa
vinafikiwa kwa Nyanja zote)

10. Haki na Wajibu wa Mtaka huduma: Sehemu hii hutaja
haki na wajibu wa mtaka huduma  kwa taasisi hiyo. Kwa
mfano:

10. 1 Haki za Mtaka huduma

n Kuhudumiwa kwa heshima na bila upendeleo na
kwa wakati
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n Kuwasilisha  malalamiko;

n Kupitia na kukata rufaa kwa kuzingatia taratibu
zilizowekwa;

n Kutunziwa siri katika masuala yao;

n Kuona taarifa zinazowahusu kwa kufuata taratibu
zilizopo;

n Kushauri njia bora ya kuongeza ufanisi.

10.2 Wataka huduma wetu wana wajibu wa:-

n Kutoa ushirikiano kwa watumishi
wanaowahudumia;

n Kutoshawishi watumishi kutoa huduma kwa
upendeleo;

n Kuhudhuria mikutano au miadi kwa wakati
uliopangwa;

n Kutoa taarifa sahihi kwa taasisi na kwa wakati
unaotakiwa; na

n Kuzingatia taratibu za kisheria kwa huduma zozote
wanazostahiki kupatiwa.

11. Faragha na usiri: Kama kuna haja ya faragha na usiri,
Mkataba wa Huduma lazima uonyeshe jinsi gani Taasisi
itahifadhi siri hizo kwa usalama wa wataka huduma, taasisi
na wadau wengine.

12. Uwezo wa Taasisi kifedha: Uwezo wa kifedha na vyanzo
vya mapato vya taasisi hulazimika kuoneshwa. Taarifa hii
humpelekea mtaka huduma kujenga matumaini na kukubali
kuingia kwenye mkataba wa huduma na taasisi hiyo.
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13. Mawasiliano ya Taasisi: Mkataba wa huduma  hujenga
mawasiliano baina ya Taasisi na mtaka huduma. Kwa hivyo,
huhitaji kuelezwa namna ambavyo wataka huduma na wadau
watawasiliana na Taasisi  kwa urahisi  kwa mfano huduma za
simu, huduma za mapokezi, wovuti, tovuti, barua pepe, simu
pepe au mawasiliano mengine yoyote. Ni muhimu kwa mtaka
huduma kujua wapi taasisi hiyo inapatikana.
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KIAMBA TISHO "I"
 (Chini ya kanuni ya 76(1))

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR

MKA TABA  WA UDHAMINI WA  MASOMO AU
MAFUNZO KW A WATUMISHI WA UMMA.

MKA TABA HUU WA UDHAMINI WA MASOMO AU

MAFUNZO

umefungwa leo tarehe ………….… mwezi …………….…….

mwaka ……………..………

BAINA YA

Wizara/Idara/Ofisi ya ……………….….……………………….…
iliyopo……………………………...……..……..… (ambayo
itajulikana kama Muajiri) kwa upande mmoja;

NA,

Bwana/Bibi ………………………...……..…… wa Idara ya
…………………………… Wizara ya ……………………………
(ambaye atajulikana kama Muajiriwa) kwa upande wa pili.

Muajiri  na Muajiriwa   wanakubaliana kama ifuatayo:
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1. Muajiri kwa gharama zake au kupitia msaada wa Muajiri
kutoka kwa muhisani atagharamia masomo ya Muajiriwa kwa
muda uliokubaliwa wa masomo kama ilivyoelezwa katika
Mkataba huu.

2. Muajiriwa  atahudhuria masomo katika ngazi ya cheti/
diploma/ stashahada/shahada ya fani ya ……………katika
chuo cha ………………………………… kiliopo (anuani
kamili ya chuo) ………… ……………………………….
yatayochukuwa muda wa mwaka/miaka …………………..
na gharama ya masomo  kwa muda wote wa masomo
zitakuwa TZS. …………………………….…………….
na/au Fedha za kigeni (USD $ au …………………………)
zenye thamani sawa na TZS.........….. na kufanya jumla ya
gharama za masomo kuwa TZS…………………….…
………………………………………………...……………………………………

3. Malipo ya Ada na gharama nyengine ambazo zinaweza
kulipwa moja kwa moja katika Chuo au Taasisi za
Usafirishaji, zitalipwa moja kwa moja na Muajiri  na
Muajiriwa  hatopewa fedha hizo mkononi isipokua  katika
mazingira ambayo kulipa moja kwa moja haitowezekana.

4. Bila kuathiri makubaliano mengine na Muajiri, Muajiriwa
ataendelea kuwa mtumishi wa umma na Muajiri atamlipa
mshahara wake wa kila mwezi kwa kipindi chote cha
masomo.

5. Muajiri  hatolazimika kulipa gharama nyengine zozote za
masomo ya Muajiriwa zaidi ya gharama za masomo
zilizotajwa katika Mkataba huu.

6. Muajiriwa anakubali kuwa endapo atabadilisha fani ya
masomo, chuo au taasisi ya elimu bila ya ruhusa ya Muajiri
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udhamini wake utafutwa mara moja na Muajiriwa atatakiwa
kurejesha kwa Muajiri gharama zote zilizokwisha kutumika.

7. Muajiriwa anakubali kuwa kwa kipindi chote cha masomo
atawasilisha maendeleo ya kila muhula au mwaka ya masomo
yake kwa Muajiri.

8. Endapo Muajiriwa  hatofanya vizuri katika masomo yake
na ikibidi kurudia mwaka/miaka kinyume na mkataba huu
Muajiri  hatolazimika kumlipia gharama za ziada, ingawaje
anaweza kumlipia iwapo ataona kufanya hivyo ni kwa
manufaa ya Taasisi hiyo.

9. Muajiriwa wakati akiwa masomoni hatoshiriki na kujihusisha
na shughuli zozote ambazo ni kinyume na Sheria za Nchi
husika, Chuo/Taasisi.

10. Muajiriwa  baada ya kumaliza masomo atarudi kazini na
kuendelea na kazi atazopangiwa na Muajiri  wake na endapo
hatorudi kazini, yeye au mdhamini wake au wote kwa pamoja
watawajibika kurejesha gharama zote za masomo/mafunzo
zilizoainishwa katika mkataba huu kwa Muajiri  wake.

11. Muajiriwa  anakubali kuwa hatoacha kazi wakati akiwa
masomoni au baada ya kurudi masomoni na ataendelea na
kazi kwa kipindi ambacho hakitopungua mara mbili ya muda
wa masomo/mafunzo uliokubaliwa ndani ya mkataba huu,
na iwapo atafanya kosa la kinidhanu litakalopelekea
kufukuzwa kazi, Muajiriwa au Mdhanini wake watalazimika
kurejesha kwa Muajiri,  gharama za masomo/mafunzo
zilizokubaliwa  na kulipwa kwa mujibu wa mkataba huu.
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12. Muajiriwa  hatokwenda tena kwenye masomo mengine ya
muda unaozidi miezi sita hadi awe ametimiza miaka miwili
tokea tarehe ya kurudi masomoni kwa mara ya mwisho.

13. Endapo Muajiriwa ataamua kuvunja masharti ya vifungu vya
mkataba huu atalazimika kurejesha gharama zote za masomo
yake zilizogharamiwa na Muajiri katika kipindi kisichozidi
miezi mitatu au iwapo kuna sababu za kutosha Maujiri
anaweza kumkata mshahara wake kwa kiwango
kinachokubalika kisheria na hatopata udhamini wa Muajiri
katika kipindi cha miaka mitano baada ya kuvunja masharti
ya vifungu vya mkataba.

14. Gharama za masomo zitakuwa kama ifuatavyo(futa
isiyohusika na makubaliano):-

(a) Nauli ya ndege/meli/usafiri mwengine.

Hapana/Ndiyo TZS USD

(b) Ada ya masomo

Hapana/Ndiyo TZS USD

(c) Posho la kujikimu

(d) Posho la vitabu

Hapana/Ndiyo TZS     USD

Hapana/Ndiyo TZS     USD
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(e) Posho la njiani

(f) Mshahara.

(g) Ada ya Viza

(h) Malipo mengine …………………………….……
……………………...................................………….

I: MUAJIRIW A:

Jina: …………………………Cheo: ……………..……….……

Tarehe ya kuajiriwa……………… Mwaka wa kuzaliwa….............

Nam. ya ajira….……… ZSSF………....Nam. ya kitambulisho
(ZanID)…......….

EMAIL:………     SIMU…………………..………………………

Hapana/Ndiyo TZS     USD

Hapana/Ndiyo TZS     USD

Hapana/Ndiyo TZS     USD

   Hapana/Ndiyo TZS USD
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Nathibitisha kwamba nimeusoma Mkataba huu na kukubaliana
na masharti yote yaliyomo ndani ya Mkataba huu.

SAINI: …………………………….……………

TAREHE: ……….…………………….……….

II: MDHAMINI WA MUAJIRIW A:

Jina: ……………..…………..   Kazi: ………………...…………

Anuani…………...…..Mwaka wa kuzaliwa……….....……..…….

Shehia (anapoishi) ……......…. Nam. kitambulisho (ZanID) …..…..

Email:…………….........…               Simu……………………………

Nathibitisha kuwa nimeusoma kwa makini mkataba huu na
nakubali majukumu yote yanayoniwajibikia kwa kumdhamini
Mdhaminiwa
Bw./Bi…………………….………………

SAINI: ……………………………………

TAREHE: ………..……………..……….

PICHA  YA
RANGI

PICHA  YA
RANGI
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III: MKUU WA IDARA

Jina: ………………..………. Cheo: ……………………………

Idara:..………………………. Wizara:…………………………..

Saini: ……………………….   Tarehe: ………………….………

IV: IDHINI YA KATIBU MKUU WA WIZARA.

Mimi  ……………………………………………..……..……

Katibu Mkuu naidhinisha udhamini wa masomo/mafunzo

yaliyotajwa hapo juu kwa Bwana/Bibi…………....................

katika fani ya …….............................................ambayo jumla ya

gharama zake ni TZS/USD……………...................………

……………………………………………….. kuanzia tarehe

…………………………………….na idhini hii imetolewaleo

tarehe …… mwezi wa …………mwaka ………………….

…………………………..………….
KATIBU MKUU WA WIZARA
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KIAMBA TISHO "J"
(Chini ya kanuni ya 135(1))

SERIKALI YA MAPINDUZI YA  ZANZIBAR

MKA TABA WA UAJIRI WA KUTWA

WIZARA……….…………….…….....………………………….

IDARA YA ……………..………..…........….……………………

ZANZIBAR.

KWA: …….……………..…………………..........

Nimeamriwa kwamba ikiwa umezikubali shuruti zilizomo katika
Mkataba huu, unaingizwa kazini katika nafasi ya ..................................
kwa muda wa ……………..kuanzia tarehe ………………………

(1) Katika kutekeleza wajibu wako, utapaswa kutekeleza
majukumu  yafuatayo:

(i)
.......................................................................................................

(ii)
.......................................................................................................
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(iii)
.......................................................................................................

(iv)
.......................................................................................................

(v)
.......................................................................................................

(vi)  Na majukumu mengine utakayopangiwa na Mkuu
wako wa kazi.

(2) Utawajibika kufuata masharti ya kazi na taratibu zote za
kisheria wakati wote wa kutekeleza majukumu yako.

(3) Unaweza kuacha kazi wakati wowote utakapoamua.

(4) Unaweza kuachishwa au kufukuzwa kazi kabla ya kumalizika
muda wa kazi ikiwa utaonekana umeshindwa kutekeleza
majukumu uliyopangiwa.

(5) Malipo yako yatakuwa kwa siku mara baada ya kumaliza
majukumu yako.

(6) Hutokuwa na fursa ya kupata likizo, malipo ya kiinua mgongo
na mafao ya
uzeeni.

(7) Kuhusu mwenendo na adabu za kiserikali utapaswa kufuata
Sheria zote za nchi na matokeo ya maamuzi yoyote ya Serikali
kuhusu mambo hayo.

Mimi nakubali kuingizwa kazini kwa mujibu wa Shuruti zilizomo katika
Mkataba huu.
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……..................…                                       ……….……..................…….
      Mtumishi                                  Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi

Tarehe ………………………………

IMETIW A SAINI  tarehe 29 mwezi wa Mei, Mwaka 2014

(MHE. HAROUN ALI SULEIMAN)
WAZIRI WA WN (OR) - KAZI NA

UTUMISHI WA UMMA
      ZANZIBAR


