
1 
 

CHUO CHA SERIKALI ZA MITAA (LGTI) 

 

 

 

 

 
SHIRIKA LA 

MAENDELEO LA 

UBELGIJI (BTC) 

 
OFISI YA RAIS TAWALA 

ZA MIKOA NA 

SERIKALI ZA MITAA 

(TAMISEMI) 

 
MAMLAKA YA 

UDHIBITI WA 

UNUNUZI WA 

UMMA (PPRA) 

 

MODULI YA KUFUNDISHIA NA KUJIFUNZIA 

 

USIMAMIZI WA UTEKELEZAJI WA MIKATABA YA MANUNUZI 

 

MRADI WA KUZIJENGEA UWEZO MAMLAKA YA SERIKALI ZA 

MITAA KWENYE MANUNUZI YA UMMA (MKUSEMU) 

 

 

JUNE, 2015 



2 
 

YALIYOMO 

ORODHA YA VIFUPISHO NA MAANA ZAKE .................................................................................. 4 

SHUKURANI.............................................................................................................................................. 5 

DIBAJI .......................................................................................................................................................... 6 

TAFSIRI YA MANENO MUHIMU ......................................................................................................... 8 

UTANGULIZI ............................................................................................................................................. 9 

Lengo Kuu la Moduli ................................................................................................................................ 9 

Malengo Mahsusi ya Moduli .................................................................................................................... 9 

Walengwa wa Mafunzo ............................................................................................................................ 9 

Njia za Kufundishia ................................................................................................................................ 10 

Vifaa vya Kufundishia na Kujifunzia ..................................................................................................... 10 

Tathmini ya Mafunzo ............................................................................................................................. 10 

Muda wa Mafunzo ................................................................................................................................. 10 

MAANA NA DHANA YA USIMAMIZI WA MKATABA WA MANUNUZI ........................... 11 

1.1 Maana ya Mkataba wa Manunuzi ........................................................................................... 11 

1.2 Wahusika katika Mkataba wa Manunuzi ............................................................................... 11 

1.3 Majukumu ya Wahusika katika Mkataba wa Manunuzi ..................................................... 12 

1.4 Makundi ya mikataba ya manunuzi (Sehemu ya VIII ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma) ............................................................................................................................................... 12 

1.5 Umuhimu wa Kusimamia Utekelezaji wa Mikataba ya Manunuzi ................................... 13 

MADA YA PILI: ....................................................................................................................................... 14 

UTAYARISHAJI WA MKATABA WA MANUNUZI .................................................................... 14 

2.1 Utayarishaji wa Mkataba wa Manunuzi ................................................................................. 14 

2.2 Vipengele Muhimu katika Mikataba ya Manunuzi .............................................................. 14 

2.3 Nafasi ya Wanasiasa katika Usimamizi na Uendeshaji wa Mikataba ................................ 17 

2.4 Umuhimu wa Mahusiano katika Usimamizi na Utekelezaji wa Mkataba ........................ 17 

2.5  Wahusika Katika Uendeshaji wa Mkataba na Majukumu Yao .......................................... 18 

2.6 Taratibu za Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mkataba .............................................................. 18 

MADA YA TATU: .................................................................................................................................... 20 

TARATIBU ZA MALIPO, Kanuni 243 (1) - (7) ................................................................................ 20 

3.1 Nyaraka Muhimu za Malipo .................................................................................................... 20 



3 
 

3.2   Jinsi ya Kufanya Malipo .......................................................................................................... 20 

3.3   Waidhinishaji wa Malipo ........................................................................................................ 22 

MADA YA NNE: ...................................................................................................................................... 23 

MABADILIKO, MIGOGORO NA UMALIZAJI WA   KIMKATABA .......................................... 23 

4.1 Maana ya Mabadiliko ................................................................................................................ 23 

4.2 Uidhinishaji wa Mabadiliko ..................................................................................................... 24 

4.3 Maana ya Mgogoro .................................................................................................................... 24 

4.4 Taratibu za Utatuzi wa Migogoro ........................................................................................... 24 

4.5 Sababu na taratibu za umalizaji mkataba ............................................................................... 25 

REJEA .................................................................................................................................................... 27 

 

 

 

 

 
  

 

 

 

 

 

 



4 
 

ORODHA YA VIFUPISHO NA MAANA ZAKE 

 

BTC   Shirika la Maendeleo la Ubelgiji 

FUM   Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango 

GPSA   Wakala wa Huduma za Manunuzi Serikalini 

LGTI   Chuo cha Serikali za Mitaa 

MKUSEMU Mradi wa Kuzijengea Uwezo Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

kwenye Manunuzi ya Umma 

MSM   Mamlaka za Serikali za Mitaa 

OWM-TAMISEMI Ofisi ya Waziri Mkuu-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

PMU   Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi 

PPRA   Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 

TSN   Tangazo la Serikali Namba 

WDC   Kamati ya Maendeleo ya Kata 
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SHUKURANI 

 

Maandalizi ya Moduli hii ya usimamizi wa utekelezaji wa mkataba wa  manunuzi ni 

sehemu ya utekelezaji wa mradi wa Kuzijengea Uwezo Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

kwenye manunuzi ya Umma (MKUSEMU) unaofadhiliwa na Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Serikali ya Kifalme ya Ubelgiji kupitia Shirika la Maendeleo 

la Ubelgiji (BTC). 

Maandalizi ya moduli hii yamehusisha rejea ya nyaraka mbalimbali ikiwemo Sheria ya 

Manunuzi ya Umma Na.7 ya Mwaka 2011, Kanuni za Manunuzi ya Umma TSN 446 za 

Mwaka 2013 pamoja na Kanuni za Manunuzi wa Umma za Uanzishwaji na Uendeshaji 

wa Bodi za Zabuni katika Serikali za Mitaa TSN 330 za Mwaka 2014.  

Tunatumia fursa hii kutoa shukurani kwa Taasisi zifuatazo ambazo zimeshiriki kwa 

hali na mali katika kufanikisha utayarishaji wa moduli hii; Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Shirika la Maendeleo la Ubelgiji (BTC) kupitia mradi wake wa 

MKUSEMU, Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OWM- 

TAMISEMI), Chuo cha Serikali za Mitaa (LGTI), Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa 

Umma (PPRA) na Halmashauri ya Wilaya ya Bahi. 

Kwa msaada wa wataalamu wafuatao moduli hii imeweza kuandaliwa katika hali yake 

ya sasa.  

 

1. Muhsin Danga  Chuo cha Serikali za Mitaa (LGTI) 

2. Einstern Alexander   Chuo cha Serikali za Mitaa (LGTI) 

3. Gabriel  Kamnde  Mamlaka ya Udhibitii wa Ununuzi wa Umma   

    (PPRA) 
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DIBAJI 

 

Utayarishaji wa moduli ya usimamizi wa utekelezaji wa mkataba wa  manunuzi ni 

hatua muhimu sana katika mradi wa Kuzijengea Uwezo Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

(MSM) kwenye Manunuzi ya Umma (MKUSEMU) katika kuzisaidia na kuziwezesha 

MSM kufikia azma ya kupata thamani ya fedha katika manunuzi ya umma.  

Mradi unalenga katika kuziwezesha MSM kuzingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma 

Na.7 ya Mwaka 2011, Kanuni za Manunuzi ya Umma TSN 446 za Mwaka 2013 pamoja 

na Kanuni za Manunuzi ya Umma za Uanzishwaji na Uendeshaji wa Bodi za Zabuni 

katika Serikali za Mitaa TSN 330 za Mwaka 2014.  

Dhamira ya mradi ni kuzijengea uwezo MSM  kwenye manunuzi ya umma kwa 

kuhakikisha kuwa kazi na shughuli zote kwenye mchakato wa manunuzi ya umma 

katika MSM zinafuata taratibu, kanuni na sheria kwa misingi ya uwazi, uwajibikaji, 

haki na usawa, uadilifu na maadili, Ushindani na thamani bora ya fedha kwenye 

manunuzi.  

 

Kulingana na tafiti mbalimbali zilizofanywa, MSM zinakabiliwa na changamoto nyingi 

katika manunuzi ya umma ambazo ni pamoja na  

 

 Ukosefu wa mafunzo ya kujenga uwezo na stadi za kazi kwa maafisa 

manunuzi ya umma ambao umesababisha kutokufanya kazi kwa usahihi, 

gharama kubwa na hasara kwa MSM. 

 Kutokuwa na uelewa au kutozingatia utaratibu, kanuni na sheria za 

manunuzi ya umma ambako kumesababisha  rushwa na matumizi mabaya 

ya fedha za umma 

 Matumizi mabaya ya fedha za umma ambayo yanatokana na 

kutozingatiwa kwa taratibu na Kanuni zilizoainishwa na Sheria kama 

kutofuata mchakato wa manunuzi ya umma kuanzia mpango wa 

manunuzi wa umma, Uandaaji wa nyaraka za zabuni, kutokuwepo kwa 

uwazi na ushindani katika mchakato wa manunuzi, Uwasilishwaji wa 

zabuni, Tathmini za zabuni, utoaji wa zabuni/mikataba na usimamizi 

mbaya wa mikataba. 
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Maandalizi ya moduli hii ni miongoni hatua madhubuti Katika kukabili changamoto za 

manunuzi ya umma katika MSM. Chuo cha Serikali za Mitaa (LGTI), kwa kushirikiana 

na Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OWM-TAMISEMI), 

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) kwa ufadhili wa Serikali ya 

Kifalme ya Ubelgiji kupitia Shirika la maendeleo la Ubeligiji kinatoa mafunzo na 

kuadaa moduli ili kuzisaidia MSM kuzingatia taratibu, kanuni za sheria za manunuzi 

ya umma ili kutekeleza kazi za manunuzi ya umma kwa ubora, usahihi na kuzingatia 

thamani ya fedha.  
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TAFSIRI YA MANENO MUHIMU 

  

Agizo la Manunuzi (L.P.O) “Maana yake ni nyaraka ambayo hutolewa na Taasisi 

Nunuzi kwenda kwa mtoa huduma ambayo huonesha bei, idadi, viwango na vipimo 

vya bidhaa au huduma.  

Taasisi Nunuzi “Maana yake ni mamlaka inayohitaji bidhaa au huduma kutoka kwa 

mtoa huduma.  

Mtoa huduma “Maana yake ni taasisi, mamlaka, chombo au mtu anayesambaza   

bidhaa, huduma, au kufanya kazi za ujenzi katika Taasisi Nunuzi. 

Afisa masuuli “ mkuu wa taasisi mfano mkurugenzi wa halmashauri inaweza kuwa 

halimashuri ya  Jiji Manispaa, Mji au Wilaya 

Taasisi Nunuzi”Taasisi yeyote inayofanya manunuzi kwa kutumia fedha za umma 

kama vile wizara, idara maalum za Serikali, mashirika ya umma, sekretarieti za Mikoa, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM), Ofisi za balozi za Tanzania nchi za nje na taasisi 

zingine za umma. 

Thamani bora ya fedha “mahiitaji ya ufanisi, utekelezaji kwa mujibu wa hali halisi 

inayozingatia matumizi mazuri na endelevu ya rasilimali fedha kwa mujibu wakiasi 

kilichotegwa na kwa jinnsi upatikanaji wa huduma 

Mkataba” ni makubaliano ya kishria ni mafungamano ya kisheria yanayopelekea  

kuweka wajibu baina ya  pande mbili au zaidi zinazohusika kwenye mmakubaliano ya 

kishheria. 
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UTANGULIZI 

 

Moduli hii inalenga kuainisha shughuli zote zihusuzo usimamizi wa mikataba katika 

mamlaka za Msingi za Serikali za Mitaa zilizo chini ya halmashauri ya wilaya au mji, 

yaani vijiji, mtaa, kata, vitengo vya kutoa huduma, kamati za shule, maji, zahanati, afya, 

n.k. Aidha moduli hii itaelezea shughuli zote za usimamizi wa mkataba tangu uandaaji 

wa mkataba, mpaka kufikia umalizaji wa mkataba kama vile maana na dhana ya 

usimamizi wa mikataba ya manunuzi, utayarishaji wa mkataba wa manunuzi, 

mawasiliano kati ya Taasisi Nunuzi na mtoa huduma, uendeshaji wa mkataba, taratibu 

za malipo, mabadiliko ya kimkataba, utatuzi wa migogoro ya kimkataba na taratibu za 

kumaliza mkataba. 

 

Lengo Kuu la Moduli 

Lengo la moduli hii ni kuwajengea washiriki maarifa na ujuzi katika mchakato wa 

manunuzi kabla ya zabuni kwa mujibu wa Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 7 ya 

Mwaka 2011, Kanuni za Manunuzi ya Umma TSN 446 za Mwaka 2013, pamoja na 

Kanuni za Manunuzi ya Umma Zinazohusiana na Uanzishwaji na Utendaji wa Bodi za 

Zabuni katika MSM, TSN 330 za Mwaka 2014. 

 

Malengo Mahsusi ya Moduli 

Ifikapo mwisho wa moduli hii washiriki waweze; 

a) Kueleza maana na dhana ya usimamizi wa mkataba wa manunuzi  

b) Kufahamu jinsi ya kutayarisha mkataba wa manunuzi 

c) Kufahamu taratibu za malipo na  

d) Kutambua mabadiliko, migogoro na utatuzi wa kimkataba. 

Walengwa wa Mafunzo 

Moduli hii inalenga kufundishia na kujifunzia usimamizi wa utekelezaji wa mkataba 

wa manunuzi katika ngazi za msingi za Mamlaka za Serikali za Mitaa kama vile  

Afisa Mtendaji wa Kijiji/Kata, Wakuu wa Shule, Wakuu wa Zahanati/vituo vya Afya, 

Wakuu wengine wa Vitengo vya Kutoa Huduma katika Ngazi za Msingi za Serikali za 

Mitaa, na Wanasiasa katika Ngazi za Msingi za Serikali za Mitaa 
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Njia za Kufundishia  

Kwa kuzingatia kuwa washiriki wa mafunzo ni watu wazima, mafunzo yatatolewa 

kutumia njia na mbinu shirikishi za ufundishaji wa watu wazima. Njia hizo ni pamoja  

i. Majadiliano ya Vikundi  

ii. Uwasilishaji  

iii. Bungua Bongo,  

iv. Mahojiano,  

v. Visa Mkasa,  

vi. Maswali na Majibu.  

vii. Mazoezi 

Vifaa vya Kufundishia na Kujifunzia 

i. Projekta 

ii. Mabango/flip chart 

iii.Kompyuta  

iv. Sheria na kanuni mbali mbali  

v. Fomu na violezo mbalimbali 

Tathmini ya Mafunzo 

i) Madodoso/Fomu ya kutathmini viwango vya uelewa na mahitaji  kabla 

ya moduli 

ii) Maswali ya mjadala na kazi za vikundi  wakati wa ufundishaji wa moduli  

iii) Madodoso/Fomu ya tathmini ya moduli (mwisho wa moduli) 

Muda wa Mafunzo 

Moduli hii itafundishwa kwa muda wa masaa nane kwa siku, kwa jumla ya masaa 

ishirini na nne kwa siku tatu. 
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MADA YA KWANZA: 

MAANA NA DHANA YA USIMAMIZI WA MKATABA WA MANUNUZI 

 

Lengo Kuu la Mada 

Mada hii inalengo la kuwawezesha washiriki kuelewa maana na dhana ya usimamizi 

wa mikataba ya manunuzi.  

 

Malengo Mahususi 

 

Ifikapo mwisho wa mafunzo ya mada hii washiriki waweze: 

i. Kueleza maana ya mkataba wa manunuzi 

ii. Kutambua wahusika katika mkataba wa manunuzi 

iii. Kufahamu majukumu ya wahusika katika mkataba wa mnunuzi  

iv. Kutambua makundi ya mikataba ya manunuzi 

v. Kujua umuhimu wa kusimamia utekelezaji wa mikataba ya manunuzi 

1.1 Maana ya Mkataba wa Manunuzi 

Mkataba unaweza kufafanuliwa kuwa ni makubaliano ya hiari baina ya pande mbili 

zenye uwezo wa kuingia katika mkataba zilizo kubaliana kufanya jambo lililo halali 

kisheria. Aidha mkataba unaweza kuelezewa kwamba ni makubaliano rasmi ya 

kisheria, kwa kawaida huwa ya maandishi, kati ya pande mbili. (Kifungu cha 10 cha 

Sheria ya Mikataba, Sura ya 345 iliyorejewa Mwaka 2002)  

 

Mkataba wa manunuzi ni makubaliano ya kimaandishi kati ya Taasisi Nunuzi na mtoa 

huduma kuhusu manunuzi ya bidhaa, huduma au ujenzi. Mkataba wa Manunuzi 

unaanza kutumika mara baada ya kutiwa saini na Taasisi Nunuzi na mtoa huduma. 

Mkataba wa manunuzi huelezea huduma zitakazotolewa na mtoa huduma, viwango 

vya huduma, muda, gharama, wajibu na haki kwa pande zote mbili. (Kifungu 3, sheria 

NO. 7/2011) na Sehemu ya VIII ya Kanunui za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013) 

1.2 Wahusika katika Mkataba wa Manunuzi  

Wahusika katika mkataba wa manunuzi ni pande mbili, Taasisi Nunuzi (mamlaka za 

msingi za serikali za mitaa) na mtoa huduma. Kwa upande wa Taasisi Nunuzi mtia 

saini ni Afisa Mtendaji wa Kata/Kijiji, Mkuu wa kitengo cha kutoa huduma chenye 

mradi husika mfano mkuu wa shule au mganga mkuu wa zahanati/kituo cha afya. 

Mashahidi katika mkataba kwa upande wa Taasisi Nunuzi hubadilika kutokana na 
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mazingira ya mkataba husika na wanaweza kuwa mwenyekiti wa kijiji, mheshimiwa 

Diwani, mwenyekiti wa kamati husika n.k. Kwa upande wa mtoa huduma Kiongozi 

Mkuu wa taasisi inayotoa huduma ama mtoa huduma mwenyewe ndiye mtia saini 

katika mkataba wa manunuzi, na huwa na shahidi yake kwa ajili ya kushuhudia 

mkataba husika.  

1.3 Majukumu ya Wahusika katika Mkataba wa Manunuzi 

Yafuatayo ni baadhi ya majukumu ya Taasisi Nunuzi katika mkataba wa manunuzi;  

i. Kupokea bidhaa au huduma zilizoletwa [Kanuni ya 244 (1) – (3) ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma] 

ii. Kufanya malipo kwa mujibu wa mkataba. [Kanuni ya 244 (1) – (3) ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma] na, 

iii. Kutekeleza majukumu yake yote kama yalivyo ainishwa katika mkataba 

[Kanuni ya 243 (2) – (3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma] 

 

Aidha, yafuatayo ni baadhi ya majukumu ya mtoa huduma katika mkataba wa 

manunuzi; Sehemu ya VIII ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 

i. Kuwasilisha bidhaa, huduma au kutekeleza ujenzi kwa mujibu wa mkataba, 

Kanuni ya 242 (2) 

ii. Kuwasilisha nyaraka zinazohusu bidhaa au huduma kama vile hati ya kukabidhi 

bidhaa,  

iii. Kuhakikisha kuwa bidhaa au kazi zimetimiza viwango na vipimo kwa mujibu 

wa mkataba, na  

iv. Kutekeleza masharti yote yaliyo ainishwa katika mkataba. Kanuni ya 249  

1.4 Makundi ya mikataba ya manunuzi (Sehemu ya VIII ya Kanuni za Manunuzi 

ya Umma) 

Katika mamlaka za msingi za serikali za mitaa kuna makundi ya aina tatu za mikataba 

ya manunuzi ambayo ni; mkataba wa manunuzi ya bidhaa, ujenzi na huduma.  

 

Mkataba wa manunuzi ya bidhaa huingiwa baina ya Taasisi Nunuzi na muuzaji wa 

bidhaa pale ambapo Taasisi Nunuzi huhitaji kununua bidhaa mbali mbali mfano 

shajala, vifaa vya ujenzi, madawa, madawati, n.k. 

 

Mkataba wa ujenzi huingiwa baina ya Taasisi Nunuzi na mkandarasi au fundi kwa ajili 

ya ujenzi wa miundo mbinu mbalimbali kama vile madarasa, nyumba ya mwalimu, 

mabwawa, barabara n.k. 
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Mkataba wa huduma huingiwa baina ya Taasisi Nunuzi na mtoa huduma kwaajili ya 

kuiwezesha taasisi nunuzi kupata huduma mbali mbali inazozihitaji kutoka kwa mtoa 

huduma kama vile ulinzi, usafi na nyinginezo. 

1.5 Umuhimu wa Kusimamia Utekelezaji wa Mikataba ya Manunuzi 

Mikataba haina budi kusimamiwa na kufuatiliwa kwa makini ili kuhakikisha 

manunuzi yanafanyika kwa mujibu wa malengo ambayo taasisi nunuzi ilijiwekea. 

Katika Taasisi Nunuzi kuna kasumba ya kutilia mkazo mkubwa kwenye utaratibu wa 

kuchagua mtoa huduma wa gharama nafuu na kutozingatia umuhimu wa usimamizi 

wa mkataba wenyewe. 

 

Usimamizi mzuri wa mikataba ni muhimu kwa Taasisi Nunuzi kwa sababu 

huhakikisha kuwa mtoa huduma anatimiza majukumu yake kwa mujibu wa mkataba. 

Ni vema kutambua kwamba iwapo mkataba unasimamiwa vizuri, matatizo mengi 

yakimkataba yanayoweza kujitokeza yanaweza kuepukwa na kutanzuliwa kabla ya 

kuwa mabaya zaidi. Usimamizi wa mikataba unalenga kuhakikisha kuwa manunuzi 

yanafanyika kwa vipimo, ubora na muda stakihiki na kuwa pande zote za mkataba 

zinatekeleza majukumu yake ili kuepusha migogoro. 
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MADA YA PILI: 

UTAYARISHAJI WA MKATABA WA MANUNUZI 

 

Lengo kuu la Mada 

Mada hii ina lengo la kuwawezesha washiriki kuwa na uwezo kutayarisha mkataba wa 

manunuzi. 

 

Malengo mahususi;  

Ifikapo mwisho wa mafunzo ya mada hii washiriki watakua na uwezo wa; 

i. Kutayarisha mkataba wa manunuzi,  

ii. Kutambua vipengele muhimu katika mikataba ya manunuzi.  

iii. Kutambua nafasi ya wanasiasa katika usimamizi na uendeshaji wa mikataba,  

iv. Kutambua umuhimu wa mahusiano katika usimamizi na utekelezaji wa 

mkataba wa manunuzi. 

2.1 Utayarishaji wa Mkataba wa Manunuzi 

Hati ya mkataba unaowasilishwa kwa mzabuni aliyechaguliwa kwa ajili ya kutiwa 

saini inatayarishwa na mtendaji wa kata/kijiji kwa kushirikiana na wadau mbali mbali 

kama vile afisa manunuzi,  wakuu wa vitengo vya kutoa huduma mfano mkuu wa 

shule, mganga mkuu wa zahanati,n.k. Aidha kiini cha utayarishaji wa mkataba wa 

manunuzi ni nyaraka za zabuni na aina ya zabuni. Mkataba wa manunuzi huanza mara 

baada ya kutiwa saini na pande zote mbili.  

2.2 Vipengele Muhimu katika Mikataba ya Manunuzi 

Katika uandaaji wa mikataba ya manunuzi ya bidhaa, ujenzi na huduma kuna 

vipengele muhimu vya kuzingatiwa kama ifuatavyo: 

 

 Mkataba wa Bidhaa  

Mkataba wa manunuzi ya bidhaa huingiwa baina ya Taasisi Nunuzi na muuzaji wa 

bidhaa aliyeshinda zabuni ambapo Taasisi Nunuzi huhitaji kununua bidhaa mbali 

mbali mfano shajala, vifaa vya ujenzi, madawa, madawati, n.k. Katika uandaaji wa 

mikataba ya manunuzi ya bidhaa vipengele vifuatavyo ni lazima vizingatiwe: fomu ya 

makubaliano, barua ya uteuzi, fomu ya maombi ya zabubni, masharti ya mkataba, 
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maelezo binafsi ya muombaji, viwango na vipimo vya kitaalamu, orodha ya mahitaji na 

bei.  

i) Fomu ya makubaliano 

Vipengele vya lazima katika fomu ya makubaliano hujumuisha majina na anuani za 

pande husika, tarehe, masharti ya mkataba, thamani ya mkataba, namba ya mkataba, 

muda wa mkataba, nafasi kwaajili ya watia saini na mashahidi wao (rejea 

kiambatanisho na.1).   

ii) Barua ya uteuzi  

Barua ya uteuzi hutolewa na Taasisi Nunuzi ili kumtaarifu mtoa huduma kwamba 

ameteuliwa ili kusambaza bidhaa husika. Baadhi ya vipengele vya lazima katika barua 

ya uteuzi hujumuisha tarehe ya barua, jina la mteuliwa, dhumuni la barua, jina la 

Taasisi Nunuzi, sahihi ya mkuu wa Taasisi Nunuzi n.k (rejea kiambatanisho na.2 ) 

iii) Masharti ya mkataba 

Masharti ya mkataba ni ya aina mbili, masharti ya jumla na masharti maalum. 

Kipengele hiki huainisha vigezo na masharti yatakayotumika wakati wa utekelezaji wa 

mkataba husika. mfano muda wa kukamilisha utekelezaji, viwango vya bidhaa, adhabu 

za ukiukaji mkataba n.k. 

iv) Maelezo binafsi ya muombaji  

Kipengele hiki huambatanisha barua na nyaraka mbalimbali zilizo wasilishwa na mtoa 

huduma ili kuomba kazi (form of qualification information), hii huwa sehemu ya 

mkataba.  

v) Viwango na vipimo  

Haya ni maelezo ya ubora unaotakiwa, hii hujumuisha viwango na vipimo vya 

kitaalamu vilivyokubaliwa, sehemu hii inaambatanishwa kwenye mkataba ili kuonesha 

mchanganuo wa viwango na vipimo vya bidhaa zinazo hitajika na Taasisi Nunuzi.  

vi) Orodha ya mahitaji na bei  

Sehemu hii huonesha idadi ya bidhaa zinazohitajika na gharama zake. (Rejea 

kiambatanisho na…….).   

 

Mkataba wa Ujenzi  

Katika uandaaji wa mikataba ya ujenzi vipengele vifuatavyo ni lazima vizingatiwe; 

fomu ya makubaliano, barua ya uteuzi, fomu ya maombi, masharti ya mkataba, 

maelezo binafsi ya muombaji, michoro, viwango na gharama za ujenzi. 
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i) Fomu ya makubaliano 

Vipengele vya lazima katika fomu ya makubaliano hujumuisha majina na anuani za 

pande husika, tarehe, masharti ya mkataba, thamani ya mkataba, namba ya mkataba, 

muda wa mkataba, nafasi kwa ajili ya watia saini na mashahidi wao. 

ii) Barua ya uteuzi  

Barua ya uteuzi hutolewa na Taasisi Nunuzi ili kumtaarifu mtoa huduma kwamba 

ameteuliwa ili kutekeleza kazi ya ujenzi husika. Baadhi ya vipengele vya lazima katika 

barua ya uteuzi hujumuisha tarehe ya barua, jina la mteuliwa, dhumuni la barua, jina la 

Taasisi Nunuzi, sahihi ya mkuu wa Taasisi Nunuzi n.k 

iii) Masharti ya mkataba 

Kipengele hiki huelezea namna ya utekelezaji wa mkataba, huainisha vigezo na 

masharti yatakayotumika wakati wa utekelezaji wa mkataba husika mfano muda wa 

kukamilisha ujenzi, viwango vya ujenzi, adhabu za ukiukaji mkataba n.k. kuna aina 

mbili za masharti ya mkataba ambazo ni masharti ya jumla na masharti maalum. 

iv) Maelezo binafsi ya muombaji  

Kipengele hiki huambatanisha barua na nyaraka mbalimbali zilizo wasilishwa na mtoa 

huduma ili kuomba kazi (form of qualification information), hii huwa sehemu ya 

mkataba. 

v) Mchoro 

Kipengele hiki huonesha jinsi ujenzi utakavyo kuwa baada ya kukamilika ujenzi wake, 

huandaliwa na wataalamu wa ujenzi hususani kwaajili ya matumizi ya Taasisi Nunuzi. 

vi) Viwango na makadirio ya Gharama za ujenzi 

vii)  

Sehemu hii huonesha maelezo ya jinsi ya kufanya ujenzi kwa kiwango kinachohitajika 

na Taasisi Nunuzi na mchanganuo wa gharama za ujenzi mfano uwiano wa sementi na 

mchanga katika utengenezaji wa tofali n.k (rejea kiambatanisho na.) 

 

Masharti ya mkataba  

Kipengele hiki huelezea namna ya utekelezaji wa mkataba mfano muda wa 

kukamilisha ujenzi, viwango vya ujenzi, adhabu za ukiukaji mkataba n.k. Masharti ya 

mkataba ni ya aina mbili, masharti ya jumla na masharti maalum. 



17 
 

i) Masharti ya jumla 

Maswala yafuatayo huwepo katika sehemu ya masharti ya jumla katika mkataba: 

tafsiri, mawasiliano, lugha, sheria inayotumika, nyaraka za msingi za mkataba, 

utekelezaji wa mkataba, namna na masharti ya kukaimisha majukumu ya mkataba, 

usimamizi wa kazi wa mtoa huduma, ukaguzi, huduma zilizokataliwa , bima, wajibu 

wa mtoa huduma, dharura, ubora wa huduma na usanifu wa kazi, kuondoka  eneo la 

kutolea huduma, afya, usalama na kulinda mazingira, kuanza na kukamilika utoaji 

huduma, mabadiliko katika mkataba, malipo, utatuzi wa migogoro,umalizaji wa 

mkataba, na adhabu za ucheleweshaji wa kazi.  

ii) Masharti maalumu ya mkataba 

Masharti maalumu ya mkataba ndio hutumika katika tafsiri ya mkataba na endapo 

kutatokea mgogoro kuhusu ufafanuzi ama utekelezaji wa mkataba, vipengele maalumu 

ndivyo vitakavyo pewa uzito. Aidha, masharti maalum ya mkataba ni ufafanuzi wa 

kina wa masharti ya jumla ya mkataba. (Kama inavyoonekana katika kiambatanisho 

na.)   

2.3 Nafasi ya Wanasiasa katika Usimamizi na Uendeshaji wa Mikataba  

Uongozi wa kisiasa katika mamlaka za msingi za serikali za mitaa kama vile 

waheshimiwa madiwani, mwenyekiti wa kijiji, wajumbe wa halmashauri ya kijiji, n.k 

wana wajibu wa kufuatilia mikataba ya manunuzi ya Umma. Mchakato wa ufuatiliaji 

unaanza mara baada ya kutia saini makubaliano ya mkataba na kuishia kwa 

ukamilishaji wa mkataba; Mambo yasiyo ya kawaida yaliyoonekana wakati wa 

mchakato wa ufuatiliaji yaelezwe kwa wahusika kwa pande zote ili waweze 

kuyashughulikia kwa mujibu wa makubaliano ya mkataba. 

2.4 Umuhimu wa Mahusiano katika Usimamizi na Utekelezaji wa Mkataba  

Usimamizi wa mahusiano ya kimkataba ni jambo muhimu ili kufanya mkataba uweze 

kutekelezeka kama ilivyo kubaliwa. Hatua hii inalenga kutunza mahusiano mazuri kati 

ya Taasisi Nunuzi na Mtoa huduma, lengo likiwa ni kutatua au kupunguza mashaka na 

kubaini matatizo yanayoweza kujitokeza katika uendeshaji wa mkataba mapema 

sambamaba na kutambua fursa za kuboresha uendeshaji wa mkataba.  

 

Ili kuboresha mahusiano na mtoa huduma; taasisi nunuzi inapaswa kutekeleza 

majukumu ya kimkataba kwa uaminifu, kama kufanya malipo kwa wakati, 

kuhakikisha mawasiliano yanafanywa na mhusika pekee, kufanya mawasiliano kwa 

staha na njia sahihi ambazo zitatunza kumbukumbu kwaajili ya rejea, kumheshimu 
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mtoa huduma na kutoa taarifa na maelekezo sahihi kwa mtoa huduma ni muhimu 

kuzingatiwa kwa umakini ili kudumisha mahusiano mema ya kimkataba. 

  

2.5  Wahusika Katika Uendeshaji wa Mkataba na Majukumu Yao 

Uendeshaji wa mkataba unahusisha wadau mbali mbali kwa upande wa Taasisi 

Nunuzi ni mtendaji wa kijiji/kata, mkuu wa shule, mganga mkuu wa zahanati/kituo 

cha afya, msimamizi wa mradi, wanasiasa, Wanasheria, afisa ugavi, mhandisi na 

wengineo kulingana na aina ya mkataba.  

 

Afisa Mtendaji wa Kata/Kijiji, mkuu kitengo cha huduma au msimamizi wa mradi kwa 

kushirikiana na wataalam mbali mbali kama vile mhandisi, afisa ugavi n.k wana  

jukumu la usimamizi na kufanya tathmini ya mikataba ya manunuzi mara kwa mara. 

Mchakato wa usimamizi wa mkataba unaanza mara baada ya kutia saini makubaliano 

ya mkataba na kukamilika kwa kutoa hati ya utendaji na kutoa malipo ya mwisho kwa 

mtoa huduma.  

 

2.6 Taratibu za Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mkataba 

Taasisi Nunuzi kwa mujibu wa Kanuni ya 114 ya Kanuni za Manunuzi za mwaka 2013 

inawajibu wa kusimamia mikataba ya manunuzi ya bidhaa, huduma, na ujenzi inayo 

tekelezwa katika mamlaka yake na inapaswa: 

i. Kusimamia upokeaji wa bidhaa ama huduma kwa mujibu wa  idadi, gharama na 

viwango vilivyoelezwa kwenye mkataba 

ii. Kusimamia hatua za utekelezaji wa kazi na kuhakikisha kazi zinakamilika kwa 

wakati kama ilivyo kwenye mkataba  

iii. Kuchukua hatua za kinidhamu panapo tokea ukiukwaji wa vipengele vya 

mkataba na, 

iv. Kuhakikisha kwamba majukumu yake yalioanishwa na mkataba yanatekelezwa 

kama inavyo paswa 

 

Taasisi Nunuzi inapaswa kupata taarifa za upokeaji wa bidhaa kutoka kwa mtoa 

huduma kwa mujibu wa mkataba na kufanya malipo kwa wakati, jambo hili pia 

limeainishwa chini ya kanuni  ya 242 (1) ya Kanuni za Manunuzi za mwaka 2013. 

Endapo upokeaji/uletaji wa bidhaa utachelewa kinyume na muda uliokubaliwa katika 

mkataba, tasisi nunuzi itapaswa kupewa taarifa na maelezo ya kina kutoka kwa mtoa 

huduma au mwakilishi wake na inaweza kuanzisha mchakato wa kudai fidia za 

ucheleweshaji kwa mujibu wa mkataba. Rejea kanuni 242 (2). 
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Endapo ni mkataba wa ujenzi, Taasisi Nunuzi inapaswa kusimamia utekelezaji wa 

majukumu ya kimkataba ya fundi/mkandarasi kwa kuzingatia ratiba ya kazi kwa 

mujibu wa taarifa za kila siku, wiki ama mwezi kutoka kwa msimamizi wa mradi 

husika.  Taasisi Nunuzi inatakiwa kuidhinisha malipo kwa mtoa huduma kwa 

kuzingatia vipimo na uthibitishaji kwa mujibu wa hatua ya kazi iliyofanyika kama 

ilivyo bainishwa kwenye mkataba na zaidi asilimia fulani ya malipo hayo itapaswa 

kubakizwa kama dhamana (retention) endapo hilo litakua limebainishwa kwenye 

mkataba. 

 

Endapo utendaji wa mtoa huduma hauendani na matakwa ya kimkataba, Taasisi 

Nunuzi inapaswa kumtaarifu mtoa huduma juu ya mapungufu yoyote yaliyoonekana, 

na inaweza kuzuia malipo kwa mtoa huduma mpaka pale mtoa huduma atakapo 

tekeleza matakwa ya kimkataba. Endapo hakutakuwepo na maelewano juu ya 

kurekebisha mapungufu yaliyo jitokeza, Taasisi Nunuzi itamualifu mtoa huduma juu 

ya uvunjwaji wa mkataba na inaweza kuanzisha mchakato wa utaratibu wa utatuzi wa 

mgogoro kama ilivyoelekezwa katika mkataba.  

 

Aidha kama itatokea mtoa huduma ameshindwa kutoa huduma kwa viwango stahili 

au kurekebisha mapungufu ya utendaji kazi wake ama kumaliza kazi, taasisi nunuzi 

inaweza kuzuia malipo ya pesa yoyote iliyo bakizwa katika malipo ya awamu au 

kuitisha dhamana ya utendaji kama iliwekwa na mtoa huduma kwenye mkataba. Rejea 

kanuni ya 243 (1)-(5). 
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MADA YA TATU: 

TARATIBU ZA MALIPO 

 

Lengo la mada kuu 

Mada hii inalengo la kuonesha utaratibu mzima wa jinsi malipo ya bidhaa, kazi na 

huduma yanavyotakiwa kufanywa na taasisi nunuzi. 

Malengo mahususi; 

 Ifikapo mwisho wa mafunzo wa mada hii washiriki waweze: 

i) Kufahamu nyaraka muhimu za malipo 

ii) Kujua jinsi ya kufanya malipo ya manunuzi na  

iii) Kutambua waiidhinishaji wa malipo 

3.1 Nyaraka Muhimu za Malipo 

Ili malipo yanayohusiana na mkataba na utekelezaji wa mkataba husika yafanyike kuna 

nyaraka mbalimbali zinatakiwa kuzingatiwa na taasisi nunuzi nazo ni; mkataba husika, 

agizo la manunuzi (L.P.O), fomu ya mahitaji, taarifa ya ukaguzi, hati za kupokea 

bidhaa, hati za madai, dhamana za manunuzi na/au hati ya muda au ya mwisho 

iliyotolewa na kutiwa saini na fundi anayehusika. Kabla malipo kufanywa Taasisi 

Nunuzi inabidi kuwa makini ili kuhakikisha kuwa masharti yote ya mkataba 

yamefuatwa [Kanuni 243 (1-7)]  

3.2   Jinsi ya Kufanya Malipo 

Malipo ya mnunuzi katika ngazi za msingi za serikali za mitaa hufanyika baada ya 

kufanya ukaguzi wa huduma au bidhaa na kuridhika kuwa bidhaa au huduma 

imefanyika kama ilivyokubaliwa kwenye mkataba na kuhakikisha kuwa nyaraka zote 

zinazohusiana na malipo zimekaguliwa na kuridhiwa kua zipo sawasawa,  Kanuni 243 

(2); Aidha, katika mkataba itabainishwa namna malipo yatakavyo fanyika na taasisi 

inaweza kufanya malipo kwa mtoa huduma kwa awamu tofauti kama vile malipo ya 

awali, wakati kazi inaendelea na mwisho kama ifuatavyo:  
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Malipo ya Awali (advance)  

Malipo ya awali ya asilimia iliyotajwa kwenye masharti ya mkataba yanaweza 

kutolewa baada ya kuwasilisha dhamana inayokubalika katika masharti ya mkataba, 

malipo haya ya awali yatakatwa kwa awamu zinazolingana kwa kila bili 

itakayowasilishwa na mtoa huduma, na lazima malipo ya awali yalipwe yote kama 

ilivyokubaliwa. 

Taasisi Nunuzi itakuwa na haki ya kukata fedha kiasi cho chote cha fedha ya malipo ya 

awali au madeni yaliyopita kutoka kwa mtoa huduma kwenda kwa Taasisi Nunuzi 

kutokana na fedha yoyote anayoweza kulipwa mtoa huduma na Taasisi Nunuzi chini 

ya mkataba ilimradi makato hayo hayaathiri masharti ya mkataba. 

Malipo wakati kazi inaendelea 

Malipo yatafanywa kwa Mtoa Huduma wakati kazi inaendelea pale mtoa huduma 

atakapoomba na maombi yake yakiridhiwa baada ya kuwasilisha hati ya madai kama 

huduma iliyotolewa inalingana na masharti ya mkataba. Kwa kila hati ya madai kiasi 

cha fedha kilichotajwa kwenye Masharti ya Mkataba kitashikiliwa, fedha iliyoshikiliwa 

itatolewa katika kipindi kitakachokuwa kimeonyeshwa kwenye Masharti ya Mkataba 

Fedha anayotakiwa kulipwa Mtoa Huduma chini ya Hati ya madai yoyote ile italipwa 

na Taasisi nunuzi kwenda kwa Mtoa Huduma katika kipindi kitakachokuwa kimetajwa 

katika Masharti Maalumu ya Mkataba baada ya Hati ya madai kuwasilishwa na Mtoa 

huduma. 

Malipo ya Mwisho 

Hati ya madai ya mwisho italipwa kwa kufuata muda na masharti yatakayo bainishwa 

katika mkataba baada ya tarehe ya kuwasilishwa kwa Taasisi Nunuzi ilimradi huduma 

zote, masahihisho na matengenezo, kama yapo yatakuwa yametekelezwa katika 

kiwango kitakachoiridhisha Taasisi Nunuzi. Kanuni 243 (7) 

Ucheleweshwaji wa Malipo                   

Kama Taasisi Nunuzi itashindwa kufanya malipo katika muda uliotajwa, itamlipa Mtoa 

Huduma riba katika kiwango kilichotajwa kwenye masharti ya mkataba (Kanuni 243 

(7)) 
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Malipo ya Ucheleweshaji Huduma 

Kama Mtoa Huduma atashindwa kutoa huduma katika muda uliotajwa kwenye 

mkataba au katika muda wowote wa nyongeza ulioruhusiwa na Taasisi Nunuzi, mtoa 

huduma atailipa Taasisi Nunuzi malipo ya ucheleweshaji kwa kiwango kilichoainishwa 

katika masharti maalum ya mkataba.  Kanuni 243 (3). 

 

Malipo kama Mkataba Umevunjwa   

Endapo mtoa huduma atavunja mkataba kabla ya kutekeleza majukumu yake, 

atapaswa kuilipa Taasisi Nunuzi fidia kama ilivyo ainishwa kwenye mkataba, tazama 

Kanuni 243 (4). Vile vile kama Taasisi Nunuzi itavunja mkataba bila kufuata taratibu 

zilizo ainishwa kwenye mkataba italazimika kumlipa fidia mtoa huduma kwa mujibu 

wa mkataba. 

3.3   Waidhinishaji wa Malipo 

Mhusika mkuu katika uidhinishaji wa malipo chini ya mkataba wa manunuzi baada ya 

kujiridhisha na nyaraka zote muhimu za malipo ni mkuu wa Taasisi Nunuzi mfano 

afisa mtendaji wa kijiji/ kata/mtaa ama mkuu wa kitengo cha huduma kama vile mkuu 

wa shule, mganga mkuu wa zahanati/kituo cha afya n.k. 
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MADA YA NNE: 

MABADILIKO, MIGOGORO NA UMALIZAJI WA   KIMKATABA 

 

Lengo kuu la mada 

Mada hii inalengo la kuwawezesha washiriki kutambua maana ya mabadiliko, 

migogoro na utaratibu wa kumaliza mkataba. 

Malengo mahususi; 

Ifikapo mwisho wa mada hii washiriki wawezekujua: 

i. Maana ya mabadiliko,  

ii. Uidhinishaji wa mabadiliko 

iii. Maana ya mgogoro ya kimkataba 

iv.  Taratibu za utatuzi wa migogoro na 

v. Sababu na taratibu za kumaliza mkataba 

4.1 Maana ya Mabadiliko  

Mabadiliko ya kimkataba maana yake ni kubadili vipengele vya mkataba uliosainiwa 

baina ya pande mbili za mkataba. Kwa mfano Taasisi Nunuzi inaweza kubadilisha 

mchoro, ubora au kiasi cha huduma na inapaswa kumtaarifu mtoa huduma juu ya 

kusudio hilo. Mabadiliko yoyote kwenye mkataba ili kuwa halali ni lazima yafanywe 

kwa maandishi na kukubaliwa na pande mbili za mkataba. 

 

Kwa ujumla baada ya mkataba kusainiwa haupaswi kufanyiwa marekebisho ya 

vipengele vyake, isipokuwa mabadilko katika mkataba yanaruhusiwa pale tu 

yanapokua na faida kwa upande wa taasisi nunuzi au kama hayana madhara kwa 

maslahi ya taasisi nunu. [Kanuni 110 (1)]. 

 

Mabadiliko yasiyo na faida kwa taasisi nunuzi yanaweza kufanyika pale tu ikitokea 

jambo la dharura ambalo limeleta madhara katika utekelezaji wa mkataba kama 

ilivyokubaliwa au kama taasisi nunuzi imefanya jambo lilipelekea utelekezaji wa 

mkataba kwa upande wa mtoa huduma kuwa mgumu. [Kanuni 110 (2)], 
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4.2 Uidhinishaji wa Mabadiliko 

Mabadiliko ya kimkataba ni lazima yaidhinishwe na mamlaka husika katika Taasisi 

Nunuzi, ikiwemo bodi ya zabuni, [Kanuni 110 (5 na 6), katika ngazi za msingi za 

serikali za mitaa mabadiliko ya kimkataba ni lazima yaidhinishwe na mkuu wa taasisi 

nunuzi au kamati husika ya mradi. 

4.3 Maana ya Mgogoro  

Mgogoro ni hali ya kutokubaliana kati ya pande mbili za mkataba inayotokana na 

tofauti za tafsiri ya mkataba, kutotekeleza ipasavyo majukumu ya kimkataba au sababu 

zinginezo zinazoweza kupelekea kutoelewana kati ya pande mbili za mkataba.  

4.4 Taratibu za Utatuzi wa Migogoro 

Katika utekelezaji wa mikataba, migogoro huweza kutokea kwasababu mbalimbali, 

migogoro ya kimkataba ni vema ikatatutuliwa mapema na pande mbili za mkataba ili 

kupunguza madhara yanayotokana na  utatuzi wa migogoro kama vile kutumia muda 

mrefu na pesa nyingi katika kushughulikia migogoro. Mikataba ya manunuzi katika 

ngazi za msingi za serikali za mitaa ni lazima iwe na kipengele kuhusu utatuzi wa 

migogoro kinachoonesha jinsi itakavyo tatuliwa.  

Hatua za utatuzi wa migogoro  

Katika utatuzi wa migogoro kuna hatua mbalimbali kwa mujibu wa makubaliano 

katika mkataba, hatua ya kwanza ni majadiliano (negotiation) baina ya pande mbili 

hatua ya pili ni utatuzi wa migogoro kwa kumuhusisha msuluhishi (mediation) 

aliyetajwa katika Masharti ya Mkataba hatua hii hutokea endapo pande hizo 

zimeshindwa kumaliza mgogoro au tofauti zao kwa       majadiliano ya pamoja katika 

hatua ya kwanza aidha katika hatua ya pili pande zote zitakubaliana kutafuta 

msuluhishi atakaye saidia kutatua mgogoro huo.  

 

Hatua ya tatu ni utatuzi wa mgogoro kwa kutumia mwamuzi (arbitration) ndani ya 

siku zilizo kubaliwa, hatua hii hutokea endapo upande wowote haujaridhishwa na 

uamuzi wa msuluhishi katika hatua ya pili aidha katika hatua ya tatu upande wowote 

ule utawasilisha mgogoro huo kwa maandishi   kwa mwamuzi na kutoa nakala kwa 

upande mwingine. Aidha kwa mujibu wa sheria ya Usuluhishi wa Migogoro sura ya 15 

iliyo rejewa mwaka 2002 (Arbitration Act) uamuzi wa mwamuzi ni wa mwisho na ni 

lazima uheshimiwe na kufuatwa na pande zote.  
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4.5 Sababu na taratibu za umalizaji mkataba 

Umalizaji wa mkataba maana yake ni kufika mwisho wa uhai wa mkataba wa 

manunuzi kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo kukamilisha majukumu ya 

kimkataba kwa pande zote. Sababu za kumalizika kwa mkataba ni kama ifuatavyo; 

i)    Kukamilisha kwa majukumu ya pande zote mbili 

Mkataba utafikia mwisho wa uhai wake ikiwa tu pande zote mbili za mkataba 

zitakuwa zimetekeleza majukumu yake kikamilifu na kuyamaliza ndani ya muda 

wa mwisho wa mkataba. Taasisi nunuzi inapaswa kuruhusu mkataba kufika 

mwisho kwasababu hii endapo itaridhika na huduma ama ujenzi uliofanywa na 

mtoa huduma  na baada ya muda wowote wa matazamio ulikubalika katika 

mkataba kuisha. Kanuni ya 243 (7) 

 

ii)   Ikiwa mzabuni atashindwa kutimiza matakwa ya mkataba. 

Hapa mkataba unaweza kuvunjika ikiwa mzabuni atashindwa kuleta bidhaa au  

huduma ndani ya muda uliotolewa kulingana na mkataba ulioingiwa. Pia ikiwa 

itadhibitika kwamba mzabuni amejihusisha katika kitendo cha rushwa kwa namna 

moja ama nyingine katika mkataba ulioingiwa. Endapo mtoa huduma atashindwa 

kutekeleza majukumu yake na hakuna makubaliano ya kurekebisha mapungufu 

katika kazi ama huduma husika, taasisi nunuzi inapaswa kutoa taarifa ya uvunjaji 

wa masharti ya mkataba kwa mtoa huduma na inaweza kuchukua hatua za 

kushughulikia mgogoro huo kwa mujibu wa mkataba ikiwemo kudai fidia. Kanuni 

ya 243 (4) 

 

iii) Dharula inayozuia utekelezaji wa mkataba  

Endapo imetokea dharula ambayo haikuweza kutazamiwa kuwa itatokea akati wa 

kusaini mkataba kama mafuriko, moto, tetemeko, n.k mabadiliko ya sheria za nchi na 

kupelekea utekelezaji wa mkataba kuwa mgumu kwa muda wa zaidi ya miezi sita au 

mwaka itapelekea mkataba kuvunjika. Ikitokea hali kama hii mawasiliano 

yanatakiwa kufanyika kwa mfumo unaotoa kumbukumbu kuonesha tukio zima na 

sababu za kushindwa kuendelea na mkataba. 

 

iv) Kufilisika 

Ikiwa taasisi nunuzi itakuwa imefilisika au kufilisiwa itapelekea kuvunjika kwa 

mkataba kwa sababu haitakuwa tena kwenye uwezo wa kutekeleza matakwa ya 

mkataba. Mkataba utakapovunjika taasisi nunuzi haitapaswa kulipa fidia kwa 

mzabuni isipokuwa haitaadhili matakwa mengine ya kimsingi ya kisheria kwa 

upande wa pili. 
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Taratibu za kumaliza mkataba 

Taratibu za umalizaji mkataba zinategemeana na aina ya umalizaji mkataba; endapo 

mkataba utamalizwa kwa kukamilisha majukumu, na Taasisi Nunuzi ikiridhika 

kwamba mtoa huduma ametekeleza majukumu yake kwa mujibu wa mkataba 

utaratibu unaofuatwa ili kuumaliza ni kutoa cheti cha kukamilisha kazi. 

Endapo pande za mkataba zitakubaliana kusitisha mkataba baina yao kwasababu 

yoyote itapaswa kufanyika hivyo kwa maandishi yanayoonesha pande zote kuridhia na 

usitishaji wa mkataba. Usitishaji wa mkataba kwa makubaliano unaweza kusababishwa 

na mabadiliko ya mahitaji ya Taasisi Nunuzi. Ni muhimu kwa mkataba kueleza sababu 

za kusitisha mkataba na haki ya kila upande endapo hali hii itatokea. 

Kwa upande mwingine ikiwa mkataba utamalizwa kwa kutokea dharura usitishwaji 

utafanyika kwa njia ya maandishi yatakayo onesha asili ya dharura hio na namna ilivyo 

pelekea kutoendelea kwa mkataba wa manunuzi kama ilivyo pangwa awali.  

Vile vile mkataba unaweza kumalizwa kwa kuvunjika, ni vema ifahamike kwamba 

uvunjaji wa mkataba hauna budi kuwa jambo la mwisho baada ya kushindikana 

kutumia njia nyingine zote za kutanzua mgogoro husika. Wakati juhudi zinafanywa ili 

kuhakikisha usimamizi mzuri wa mikataba; wakati mwingine ni lazima kuvunja 

mikataba kutokana na kukiuka masharti, hii ni kwa sababu uvunjaji wa mkataba 

husababisha hasara za pande zote na ina gharama. Mkataba unaweza kuvunjwa iwapo 

utendaji wa mtoa huduma, ni kinyume na makubaliano katika mkataba.  
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