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TAFSIRI YA MANENO MUHIMU 

Neno Tafsiri au Maana 

“Afisa Masuuli” Mkurugenzi wa Halmashauri ambayo inaweza kuwa 

Halmashauri ya Jiji, Manispaa, Mji au Wilaya. 

“Huduma ya 

Ukusanyaji Mapato”  

Shughuli (kazi) inayohitaji maarifa, ujuzi na maadili katika 

ukusanyaji mapato kutoka kwenye chanzo/vyanzo husika. 

“Mapato” Fedha zinazolipwa kwa Wakala wa ukusanyaji mapato ya 

Halmashauri (kutoka kwa walipaji wa mapato ya Halmashauri 

kwa ushuru/tozo na malipo mbalimbali kama yalivyoainishwa 

kwenye Sheria Ndogo) kutoka kwenye maoteo ya mapato 

yaliyoainishwa kwenye mkataba wa huduma ya ukusanyaji 

mapato. 

“Mkataba”  Makubaliano ya kisheria (Kif. 2(1) (h) cha Sura Na. 345 ya 

Sheria ya Mikataba, Toleo la 2002). Kwa jinsi hiyo, mkataba ni 

mafungamano ya kisheria yanayopelekea kuweka wajibu baina 

ya pande mbili (au zaidi) zinazohusika kwenye makubaliano ya 

kisheria. 

“Mlipa Tozo” Mtu yeyote anayewajibika kwa mujibu wa Sheria Ndogo (za 

Halmashauri) kulipa ushuru, ada, faini na tozo zingine 

mbalimbali kwa Halmashauri. 

“Taasisi Nunuzi” Taasisi yeyote ya Umma na Taasisi nyingine au Kitengo 

ambayo/ambacho ime/kimeanzishwa na kupewa mamlaka na 

Serikali ya kushughulika na majukumu ya umma. 

“Thamani ya Fedha” Mahitaji ya ufanisi, utekelezaji kwa mujibu wa hali halisi 

inayozingatia matumizi mazuri na endelevu ya rasilimali fedha 

(au watu au vitu) kwa mujibu wa kiasi kilichotengwa na kwa 

jinsi ya upatikanaji wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji 

mapato ya Halmashauri wenye tija na ufanisi wa hali ya juu. 

“Tozo” Hizi ni ushuru, ada, faini na malipo mengine yanayopaswa 

kulipwa na mwananchi ambayo yameainishwa katika Sheria ya 

Fedha za Serikali za Mitaa Na. 9 ya Mwaka 1982 na pia Sheria 

Ndogo husika za MSM. 
 

“Ununuzi” Kununua, kukodi, au vinginevyo kununua bidhaa, kazi za ujenzi 

au huduma kunakofanywa na Taasisi Nunuzi na unajumuisha 

shughuli zote zinazofanywa katika kununua bidhaa, kazi za 
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xii 

ujenzi, au huduma, pamoja na maelezo ya mahitaji, kuwapata 

wazabuni na uteuzi wake, uandaaji na utoaji wa mikataba. 

 

“Uwakala” 

 

Huduma ya ukusanyaji wa mapato (ya Halmashauri) kwa mujibu 

ya makubaliano ya mktaba wa huduma. 

 

“Wakala” 

 

Maana yake ni mtu (kisheria), kikundi, ushirika, au kampuni 

aliyeteuliwa kwa kufuata utaratibu maalum kwa kuzingatia 

Sheria, Kanuni na taratibu zilizowekwa katika kutoa huduma ya 

uwakala wa ukusanyaji mapato ya MSM.  
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DIBAJI 

 

Serikali imefanya jitihada mbalimbali za kuimarisha uwezo wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

katika usimamizi na ukusanyaji wa Mapato.Halmashauri hazina budi kukusanya zenyewe  

mapato kutokana na vyanzo vyote vya ndani. Hakuna Mawakala watakaopewa kazi za 

kukusanya mapato bila ya kuwepo kwa sababu za msingi kwa Halmashauri kushindwa au 

kutokuwa na uwezo wa kukusanya mapato ya chanzo chake chochote. Inapobidi Halmashauri 

kutumia huduma ya wakala wa ukusanyaji mapato ni lazima izingatie Sheria ya Ununuzi na 

Kanuni zake. Mwongozo wa Ununuzi wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato katika 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa (MSM) ni seti ya maelekezo ya msingi na muhimu katika 

kuzisaidia na kuziwezesha MSM kupata Wakala wa Ukusanyaji mapato kwa njia za uwazi, 

ushindani na kwa kuzingatia thamani ya fedha. Mwongozo huu pia ni nyenzo ya kurahisisha 

kupata Wakala wa kukusanya mapato. 

 

Mwongozo umegawanyika katika sura kumi na mbili ambazo ni: Utangulizi; Mzunguko wa 

Ununuzi; Mpango wa Ununuzi; Menejimenti ya Viashiria Hatarishi; Mfumo Thabiti wa 

Mchakato wa Ununuzi; Usimamizi wa Mikataba; Utoaji wa Taarifa, Udhibiti na Ukaguzi wa 

Ndani wa Ukusanyaji Mapato; Elimu, Ujuzi, Uwezo, Dhima na Wajibu wa Wakala wa 

Ukusanyaji Mapato; Maelezo ya Kazi Yaliyoboreshwa ya Kitengo cha Menejimenti ya 

Ununuzi (PMU) na Shughuli za Mhasibu wa Mapato katika Idara ya Fedha; Utayarishaji na 

Uboreshaji wa Sheria Ndogo za Ukusanyaji Mapato; Elimu na Upashanaji wa Taarifa/Habari 

ndani na nje ya MSM na Viambatisho. 

 

Sura za MWONGOZO huu zimepangwa kwa kuzingatia mtiririko wa maelekezo 

yanayotolewa hatua kwa hatua katika kila shughuli muhimu iliyomo katika mchakato wa 

ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato katika MSM. Matumizi ya 

Mwongozo huu hayaondoi wajibu na dhima ya Halmashauri ya kuhakikisha kuwa mapato 

yanakusanywa kwa ufanisi kwa kuzingatia Sheria bila kunyanyasa wananchi na Walipakodi. 

MWONGOZO utakuwa unafanyiwa mapitio katika vipindi vya miaka miwili miwili ili 

kutambua changamoto zinazotokana na mabadiliko mbalimbali ikiwemo Sheria, Kanuni na 

Taratibu.  
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Mwongozo wa Ununuzi wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa umeandaliwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) kwa 

kushirikiana na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI). 

Maandalizi ya Mwongozo yamezingatia changamoto zilizopo na mapendekezo yaliyomo 

katika Taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za kila mwaka kwa 

Hesabu za Halmashauri.  

 

Napenda kutumia fursa hii kuwashukuru wote waliohusika kwa njia moja au nyingine katika 

maandalizi ya MWONGOZO huu. Kwa kipekee, shukrani za dhati nazitoa kwa Serikali ya 

Kifalme ya Ubelgiji kupitia “Belgium Development Agency” chini ya Mradi wa Kuzijengea 

Uwezo Mamlaka ya Serikali za Mitaa (MKUMSEMU) kwa kufadhili maandalizi ya 

Mwongozo huu na pia ushiriki wa Wizara na Taasisi za Serikali ambazo zimetoa mchango 

mkubwa wakati wa utafiti na katika hatua ya majadiliano na Wadau mbalimbali na bila 

kusahau wataalam kutoka Chuo Kikuu cha Mzumbe kwa kazi ya utaalaam elekezi na  

kufanikisha kukamilika kwa MWONGOZO huu.  

 

 

 

Eng. Mussa I. Iyombe 

KATIBU MKUU 

OFISI YA RAIS, TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 
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MADHUMUNI NA SABABU 

 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa (MSM) zina jukumu kubwa, pamoja na mengine, la kutoa 

huduma bora na kuchochea maendeleo ya kiuchumi na kijamii miongoni mwa wananchi 

katika eneo la Halmashauri husika. Ili kufanikisha jukumu hili pamoja na majukumu mengine 

ya msingi, MSM zinahitaji fedha za kutosheleza kutoka vyanzo vyake vya ndani. Aidha 

inategemewa kuwa Halmashauri zote nchini ambazo zitaamua kutoa zabuni ya ukusanyaji wa 

mapato yao ya ndani zitafanya hivyo kwa kufuata mwongozo huu, na kwamba litakuwa ni 

kosa kubwa endapo Halmashauri yoyote itakwenda kinyume na mwongozo huu kitendo 

ambacho kitastahili hatua za kinidhamu au zinginezo kutoka kwa Mamlaka husika. 

 

Katika hali ya sasa, mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani yanachangia kati ya asilimia 5 

hadi 8 tu ya mapato yote ya MSM. Asilimia kubwa ya mapato ya MSM (kati ya asilimia 85 

hadi 90) inatokana na ruzuku kutoka Serikali kuu. Hivyo basi, kuna haja kubwa kwa MSM 

kuboresha na kuongeza mapato yake ya ndani. 

 

Ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato umekuwa ni njia mojawapo na 

maarufu inayochukuliwa na MSM kama mkakati wa kuboresha ukusanyaji mapato. Baadhi 

ya faida za njia hii ni pamoja na kupunguza gharama za ukusanyaji na uendeshaji 

zinazohusiana na ukusanyaji wa mapato kwa upande wa MSM; watumishi wa MSM kuwa na 

muda mwingi wa kushughulika na majukumu ya msingi ya MSM na hasa utoaji wa huduma 

kwa wananchi na kuwepo kwa uhakika wa upatikanaji wa mapato kwa muda muafaka na kwa 

kiasi kilichokadiriwa. Vile vile, kupunguza gharama za ukusanyaji kwa MSM na kuongeza 

tija na ufanisi katika usimamizi wa shughuli nyingine za maendeleo. 

 

Pamoja na faida za ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato kama 

zilivyoelezewa hapo awali, bado kumekuwepo na changamoto nyingi miongoni mwa MSM 

kuhusiana na njia hii. Miongoni mwa changamoto zinazofahamika ni pamoja na: tathmini 

duni ya vyanzo vya mapato; kukosekana kwa mipango mizuri ya ununuzi; michakato duni ya 

ununuzi wa huduma ya uwakala; na usimamizi dhaifu na usiozingatia weledi wa mikataba ya 

uwakala wa ukusanyaji mapato. 
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Dhumuni kuu la MWONGOZO huu ni kutoa maelezo ya pamoja kwa MSM kuhusiana na 

taratibu za kufuatwa katika hatua mbalimbali kuanzia upangaji, ununuzi wa huduma, 

usimamizi wa utekelezaji wa mikataba, na tathmini ya utekelezaji wa mikataba kwa 

kuzingatia Sheria ya Ununuzi wa Umma na Kanuni. Hivyo basi, MSM zinategemewa 

kuboresha uwezo wao katika masuala yahusuyo ununuzi wa huduma ya uwakala na vilevile 

kuboresha ukusanyaji mapato kwa kuongeza tija na ufanisi kwa kuzingatia thamani ya fedha.  

 

 

 

 MTENDAJI MKUU 

MAMLAKA YA UDHIBITI WA UNUNUZI WA UMMA (PPRA) 
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SURA YA KWANZA  

1 UTANGULIZI  

 

Sura hii inaelezea kwa ujumla masuala yahusuyo utangulizi kuhusu Mwongozo wa Ununuzi 

wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato. Maeneo yanayoelezewa ni pamoja na 

utangulizi wa jumla kuhusu masuala ya uwakala wa ukusanyaji mapato na sura inamalizia pia 

kwa kuelezea azma, mawanda, mpangilio na uhuishaji wa mwongozo wa ununuzi. 

 

1.1 MAELEZO YA MWANZO 

 

Sehemu hii inaelezea vipengele mbalimbali vya utangulizi ambavyo ni pamoja na maelezo 

mafupi kuhusu Mamlaka ya Serikali za Mitaa (MSM), umuhimu wa mapato katika MSM, 

sababu, dhana, manufaa, misingi ya kuzingatiwa na sheria na kanuni zinazohusu ununuzi wa 

huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato. 

 

1.1.1 Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa  

Mamlaka ya Serikali za Mitaa ni chombo cha kiutawala katika ngazi ya chini ya Serikali 

ambazo ni Halmashauri ya Jiji, Manispaa, Mji au Wilaya. 

 

Ibara ya 146 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (1977) kama 

ilivyorekebishwa mara kwa mara inazitambua MSM na kwamba zipo kwa ajili ya 

kushirikisha watu katika kupanga na kutekeleza shughuli mbalimbali za maendeleo kwenye 

maeneo yao husika. MSM zinatokana na dhana ya madaraka kwa umma. 

 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura 287 (Na. 7) na Sheria ya Serikali za 

Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura 288 (Na.8) za mwaka 1982 kama zilivyorekebishwa 2002 

zinaanzisha Mamlaka ya Serikali za Mitaa husika zilizotajwa yaani za vijijini (Halmashauri 
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za Wilaya) na za miji (Halmashauri za Jiji, Manispaa na Miji). Majukumu makubwa matatu 

ya msingi yanayotajwa na sheria kuhusiana na aina zote mbili za MSM ni yafuatayo: 

(i) Kudumisha amani na utawala bora. 

(ii) Kudumisha hali ya kiuchumi na kijamii miongoni mwa watu katika maeneo yake 

husika. 

(iii) Kuhakikisha utoaji huduma sawia na bora miongoni mwa watu katika maeneo yake 

husika.  

 

1.1.2  Muhtasari wa Jumla Juu ya Umuhimu wa Mapato  

 

Kulingana na majukumu ya msingi ya MSM yaliyotajwa kwenye kipengele 1.1.1 hapo juu, 

upatikanaji wa mapato ya kutosheleza na yenye uhakika ni suala lisiloepukika kwenye MSM. 

Kulingana na Sheria Na. 9 ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, Sura 290 ya mwaka 

1982, mapato kwenye MSM yamegawanyika katika sehemu kubwa tatu. 

(i) Mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani. 

(ii) Mapato yatokanayo na ruzuku ya serikali. 

(iii) Mapato yatokanayo na mikopo. 

 

Aidha, mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani ya MSM nayo pia yamegawanyika katika 

makundi makuu yafuatayo: 

(i) Kodi mbalimbali – Mfano kodi ya majengo, ushuru wa huduma, ushuru wa mazao, 

ushuru wa hoteli n.k. 

(ii) Leseni za biashara- Mfano leseni za vileo, leseni za mazao ya misitu, leseni za 

biashara mbalimbali n.k. 

(iii) Ada mbalimbali – Magulio, ukusanyaji wa taka ngumu, matangazo, machinjio n.k. 

(iv) Mapato mengineyo – Faini mbali mbali, riba itokanayo na fedha iliyowekeshwa 

kwenye amana za benki, faida kutoka kwenye hisa mbalimbali n.k. 

(Angalia pia Kielelezo Na.1 Sura ya 12 kwa mifano na Sheria husika). 

 

Katika hali ya sasa mapato yatokanayo na ruzuku ya Serikali yanachangia kati ya asilimia 85 

hadi 90 ya mapato yote ya MSM. Mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani yanachangia kati 

ya asilimia 5 hadi 8 tu. Hivyo basi kunahitajika juhudi kubwa ikiwa ni pamoja na kuboresha 
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njia za ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vya ndani ili yachangie asilimia kubwa zaidi ya 

mapato yote ya MSM.  

 

Mapato yatokanayo na mikopo ni kama vile mikopo toka Mfuko wa Pensheni wa Mamlaka 

za Serikali za Mitaa “LAPF”, Taasisi za Fedha n.k. MSM zinapaswa kuzingatia Mwongozo 

wa Mikopo wa Mwaka 2015 kutoka OR- TAMISEMI zinapotaka kukopa.  

 

 

 

 

Faida zitokanazo na mapato makubwa kutoka vyanzo vya ndani ni pamoja na: 

(i) Kuwepo kwa uhakika wa utoaji wa huduma mbali mbali miongoni mwa MSM. 

(ii) Kuwezesha utekelezaji wa miradi ya maendeleo na hivyo kukuza “umiliki” wa miradi 

hiyo miongoni mwa jamii husika kwa kuzingatia thamani ya fedha kwa MSM husika. 

(iii) Kuwa na mapato ya kutosha kwa ajili ya kutoa huduma, kuimarisha miundombinu na 

kugharamia uendeshaji wa Halmashauri na vyombo vyake. 

 

1.1.3 Sheria na Kanuni za Ununuzi wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato 

 

(a) Sheria na Kanuni 

Ukusanyaji wa mapato na matumizi katika MSM kama ilivyogusiwa huko mwanzo, 

unaongozwa na Sheria na Kanuni mbalimbali. Sheria na Kanuni hizi ni pamoja na Sheria ya 

Fedha za Umma ya Mwaka 2001 kama ilivyorejewa mwaka 2004 na kufanyiwa mabadiliko 

mwaka 2010. Sheria hii hutoa maelekezo ya wigo na ukomo katika tozo mbalimbali kwenye 

MSM. Mfano ushuru wa huduma, ushuru wa mazao, leseni za biashara n.k.  

 

Sheria inayotoa uwezo kwa MSM kujitafutia pesa kupitia tozo mbalimbali ili kugharamia 

shughuli zake ni Sheria ya Bunge Na. 9 ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1982. 

Katika Sheria hii, Kifungu Na. 13 kinatoa mamlaka kwa MSM wa kutoza ada, ushuru na tozo 

zingine mbalimbali kupitia Sheria ndogo. Vile vile, Memoranda ya Fedha za MSM (2009) 

inatoa Kanuni mbalimbali zinazohusiana na mapato na matumizi. 

 

 Ikumbukwe kuwa ufanisi na utoaji wa huduma bora miongoni mwa MSM 

unategemea sana uwepo wa fedha ya kutosheleza na yenye uhakika. 
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Kwa upande wa Ununuzi wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato katika MSM, 

Sheria kuu inayotoa mwongozo ni Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2011 na Kanuni 

zake (TSN 446) za Mwaka 2013 na Kanuni za Ununuzi wa Umma zinahohusu MSM  (TSN 

330) za Mwaka 2014. Kwa ujumla wake, Sheria na Kanuni hizi zinatoa na kuelezea kwa kina 

taratibu za ununuzi kuanzia michakato ya zabuni hadi utoaji na utekelezaji wa mikataba. 

 

Pamoja na uwepo wa Sheria na Kanuni (Na. 7, 2011; TSN 446, 2013; na TSN 330, 2014), 

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) imepewa wajibu, kazi na nguvu ya 

kisheria na kwa mujibu wa kanuni kufanya yafuatayo: 

(i) Kuhakikisha usawa, ushindani, uwazi, ushiriki usio na ubaguzi na thamani ya fedha 

kwenye ununuzi wa umma [Kifungu 8 (a) cha Sheria Na. 7, 2011]. 

(ii) Kusanifisha mifumo ya ununuzi wa umma katika Tanzania [Kifungu 8 (b) cha Sheria 

Na. 7, 2011] na 

(iii) Kusimamia Taasisi Nunuzi katika kufuata (kukubaliana na) Sheria ya Ununuzi wa 

Umma Na. 7, 2011 na Kanuni zake. 

 

Vilevile, PPRA imepewa kazi kwa mujibu wa Sheria Na. 7, 2011; pamoja na kazi nyingine: 

(i) Kuishauri Serikali Kuu, MSM na Taasisi (Mashirika) ya Umma yaliyoanzishwa kwa 

mujibu wa Sheria juu ya Kanuni za msingi na utendaji wa ununuzi wa umma 

unaozingatia Sheria, Kanuni na miongozo mbalimbali [Kifungu 9(1) (a) cha Sheria 

Na. 7, 2011]. 

(ii) Kusimamia na kutoa taarifa ya utendaji kazi wa mifumo ya ununuzi wa umma na 

kushauri mabadiliko (kama yanahitajika) yanayostahili [Kifungu 9(1) (b)]. 

 

(b) Mamlaka ya Utayarishaji wa Mwongozo 

Pamoja na kazi muhimu zilizoainishwa kwenye Kifungu 9(1) cha Sheria Na. 7, 2011, PPRA 

imepewa majukumu, pamoja na mengine, la kutoa miongozo ya ununuzi wa umma kwa 

mujibu wa Kifungu 9(1) (e) cha Sheria Na. 7, 2011. Na mwongozo huu umetayarishwa katika 

kukidhi matakwa ya Sheria na Kanuni katika kufikia lengo la kazi hiyo. 
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1.1.4  Dhana ya Ununuzi wa Huduma ya Ukusanyaji Mapato  

 

Dhana ya ununuzi wa huduma ya ukusanyaji mapato inajumuisha njia mbalimbali ambazo 

MSM inaweza kutafuta na kupata huduma ya ukusanyaji mapato kutoka kwa wakala ambaye 

anaweza kuwa taasisi, kampuni binafsi au vikundi vya kijamii, n.k. 

 

Kwa ujumla ununuzi wa huduma mbalimbali ndani ya Serikali kutoka Taasisi, Kampuni au 

vikundi vya kijamii uliongezeka sana kati ya miaka ya 2000 na 2010. Kwa sasa imekuwa ni 

njia mojawapo muhimu katika kusaidia kuongeza ufanisi wa utendaji kazi katika taasisi za 

umma. 

 

Ni muhimu kwa MSM kutochanganya dhana ya ununuzi wa huduma na ubinafsishaji. Katika 

dhana ya ununuzi wa huduma, ni baadhi tu ya shughuli ambazo zinaainishwa na kutolewa 

kwa ajili ya kufanywa na watoa huduma. Hata hivyo “UWAJIBIKAJI” katika shughuli zote 

hizo unabakia kuwa wa MSM. 

 

1.1.5 Manufaa ya Kutumia Wakala  

 

 Ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato si jawabu la mwisho katika 

kufanikisha ukusanyaji mapato kwenye MSM. MSM zinapaswa kuchukulia ununuzi wa 

huduma kama nyenzo ya menejimenti na hivyo basi ni vyema kufanya tathmini ya kina 

kuhusiana na sababu za msingi za kufanya ununuzi wa huduma ya ukusanyaji mapato 

kwa kila chanzo husika.  

 Ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato ukifanywa kwa kuzingatia 

misingi ya ufanisi na thabiti kama ilivyoelezwa kwenye kipengele 1.1.6 una manufaa 

yafuatayo kwa MSM. 

  
Jedwali 1: Manufaa yatokanayo na ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato 

Na. Manufaa 

1 Kupunguza gharama za ukusanyaji na uendeshaji zinazohusiana na ukusanyaji wa 

mapato kwa upande wa MSM. Gharama hizi ni pamoja na kulipa watumishi 

mbalimbali/vibarua, muda wa ufuatiliaji mapato n.k. 

2 

 

Watumishi wa MSM kuwa na muda kutosha kuongeza kiasi na ubora wa huduma 

kwa wananchi badala ya muda mwingi kuutumia kwenye shughuli ya kukusanya 

mapato. 
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Na. Manufaa 

3 Kuongezeka kwa ushirikishwaji wa Wananchi na Sekta Binafsi katika shughuli 

za ukusanyaji mapato katika MSM. 

4 Kujifunza na kupata stadi mpya miongoni mwa watumishi wa MSM zinazohusu 

ukusanyaji mapato kutoka kwa watoa huduma waliobobea katika fani ya 

ukusanyaji wa mapato. Hii inachangia katika uboreshaji wa ukusanyaji wa 

mapato ndani ya MSM. 

5 Kutumia kiwango kidogo cha uwekezaji bila kuathiri muundo wa Taasisi pamoja 

na bajeti. 

6 Kutoa fursa kwa MSM kujipanga na kushughulikia masuala ya kitaalam zaidi na 

hasa kuwekeza kwenye kuimarisha mifumo ya kitaalamu. 

7 Kuwepo kwa uhakika wa upatikanaji wa mapato kwa muda muafaka na hivyo 

kupunguza usumbufu katika ugharamiaji wa shughuli mbalimbali ndani ya MSM.  

 

 

1.1.6 Misingi ya Kuzingatiwa Kuhusu Ufanisi wa Ununuzi wa Huduma ya Uwakala   

 

MSM zinapaswa kuzingatia misingi ifuatayo ili kuhakikisha uwepo wa ununuzi fanisi wa 

huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato. 

 

(i) MSM ziwajibike kufanya tathmini ya kina katika kuainisha shughuli za kufanywa na 

mtoa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato badala ya kukwepa wajibu wake wa 

usimamizi wa kukusanya mapato. 

(ii) Uwepo wa uwezo na utaalam ndani ya MSM. Ni muhimu uwezo na utaalam uwepo 

ndani ya MSM kuhusiana na michakato ya ukusanyaji, vyanzo vya mapato, tathmini 

yake n.k. michakato ya zabuni; utayarishaji na usimamizi wa mikataba. Kama utaalam 

huo haupo miongoni mwa watumishi wa MSM, ni jukumu la MSM kutafuta 

wataalam kutoka nje ili kuhakikisha kazi zote hizo zinafanywa kwa utaalam husika 

ndani ya MSM. 

(iii) Uwepo wa dhamira ya dhati ya viongozi na menejimenti kuhusiana na uboreshaji wa 

ukusanyaji mapato ikiwa ni pamoja na ununuzi wa huduma ya uwakala ndani ya 

MSM. 

(iv) Ubunifu na fikra za kina miongoni mwa watumishi wa MSM na pia wale watokao 

kwa mawakala. Kwa mfano, ubunifu wa njia za namna ya kuboresha ukusanyaji 

mapato, kukabili au kudhibiti changamoto ambazo zimekuwepo hapo awali n.k. 

(v) Upangaji na uainishaji wa viashiria hatarishi. MSM zinapaswa kuhakikisha uwepo 

wa upangaji wa shughuli mbalimbali mfano ratiba ya ukamilishaji wa tathmini ya 
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vyanzo vya mapato, uainishaji wa viashiria hatarishi; michakato ya zabuni; mikataba, 

utekelezaji na utoaji wa taarifa za utekelezaji n.k. 

(vi) Uwekaji wa mifumo fanisi na thabiti ya usimamizi na udhibiti wa fedha. Hii ni pamoja 

na kuhakikisha (wakati wa utekelezaji) malipo yanafanywa kwa kuzingatia mikataba 

pamoja na utumiaji wa mifumo mbalimbali ya ki-elektroniki ya malipo na utoaji wa 

taarifa. Vile vile kumbu kumbu zote za fedha zinawekwa vizuri na kwa muda 

unaotakiwa. 

(vii) Uelewa miongoni mwa wadau wote wa ndani na nje ya MSM kuhusiana na masuala 

ya ukusanyaji mapato ikiwa ni pamoja na ununuzi wa huduma ya uwakala. MSM 

zinapaswa kutoa elimu kwa njia mbali mbali kwa wadau wote, wa ndani na nje ya 

MSM. Sura ya 11 inaelezea kwa kirefu masuala yahusuyo elimu kwa walipa tozo. 

 

1.2 AZMA NA MAWANDA YA MWONGOZO WA UNUNUZI 

 

1.2.1 Azma ya Mwongozo wa Ununuzi  

 

Azma kuu ya mwongozo wa ununuzi wa huduma ya uwakala ni kutoa maelezo ya pamoja 

kwa MSM kuhusiana na taratibu za kufuatwa katika hatua mbalimbali kuanzia upangaji, 

ununuzi wa huduma, usimamizi wa utekelezaji wa mikataba na tathmini ya utekelezaji wake. 

Kwa kuzingatia azma hiyo, MSM zina wajibu wa kuwajengea uwezo watendaji wake katika 

masuala yahusuyo ununuzi na pia kuboresha ukusanyaji mapato. 

 

1.2.2 Mawanda ya Mwongozo wa Ununuzi  

 

Mwongozo huu wa ununuzi unahusisha MSM zote katika Tanzania Bara. 

 

1.3 MPANGILIO WA MWONGOZO WA UNUNUZI  

Mwongozo huu umepangilia kufuatana na sura. Kwa ujumla mwongozo una sura kumi na 

mbili (12) kama zilivyooneshwa kwa kifupi kwenye Jedwali Na. 2 hapa chini.  
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Jedwali 2: Mpangilio wa sura za mwongozo wa ununuzi 

NA SURA MAELEZO 

1.0 Utangulizi Inaelezea kwa ujumla masuala yahusuyo utangulizi 

kuhusu mwongozo wa ununuzi wa huduma ya uwakala 

wa ukusanyaji mapato. Vile vile, azma, mawanda, 

mpangilio na uhuishaji wa mwongozo wa ununuzi 

2.0 Mzunguko wa Ununuzi  Inazungumzia mzunguko wa ununuzi wa huduma ya 

uwakala ikiwa ni pamoja na hatua na shughuli muhimu 

katika mzunguko huo. Vile vile dhima na wajibu wa 

kisheria na kitaasisi katika ununuzi wa huduma ya 

uwakala unazungumziwa.  

3.0 Mpango wa Ununuzi Inaelezea utayarishaji wa mpango wa ununuzi hasa wa 

mwaka ili kuhakikisha shughuli za ununuzi wa huduma ya 

uwakala wa ukusanyaji mapato zinafanyika kwa 

mpangilio mzuri. 

4.0 Menejimenti ya Viashiria 

Hatarishi 

Inazungumzia masuala ya menejimenti ya viashiria 

hatarishi vinavyohusiana na ukusanyaji mapato 

yatokanayo na huduma ya uwakala. 

5.0 Mfumo Thabiti wa Mchakato wa 

Ununuzi 

Inaelezea mchakato, hatua na taratibu zote zinazohusu 

upatikanaji wa wakala kulingana na Sheria, Kanuni na 

taratibu za ununuzi wa umma. Vile vile, kiolezo cha 

nyaraka sanifu za zabuni kinatolewa. 

6.0 Usimamizi wa Mikataba ya 

Huduma ya Uwakala 

Inaelezea hatua na taratibu zote za kufuatwa kuhusiana na 

usimamizi mzuri wa mikataba ya huduma ya uwakala. 

Vile vile, kiolezo cha nyaraka sanifu za mkataba 

kinatolewa. 

7.0 Utoaji wa Taarifa, Udhibiti na 

Ukaguzi wa Ndani  

Inaelezea maeneo makubwa matatu ambayo ni utoaji wa 

taarifa; mifumo ya udhibiti wa ndani na ukaguzi wa ndani 

kuhusiana na ukusanyaji wa mapato yatokanayo na 

uwakala. 

8.0 Elimu, Ujuzi, Uwezo, Dhima na 

Wajibu wa Wakala  

Inazungumzia elimu, ujuzi na uwezo ambao wakala wa 

ukusanyaji mapato anapaswa kuwa nao. Vile vile, dhima 

na wajibu wa wakala katika shughuli za ukusanyaji 

mapato unazungumziwa. 

9.0 Maelezo ya Kazi 

Yaliyoboreshwa  

Inaelezea kazi ambazo zinasisitizwa kwa Kitengo cha 

Menejimenti ya Ununuzi (PMU), Idara ya Fedha na Idara 

zenye vyanzo vya mapato. Vile vile, sifa stahiki, ujuzi na 

uwezo wa kazi unaohitajika, uwekaji vigezo vya /na 

upimaji wa utendaji kazi unaelezewa. 

10.0 Utayarishaji na Uboreshaji wa 

Sheria Ndogo 

Inaelezea hatua za kufuatwa katika utayarishaji na 

uboreshaji (uhuishaji) wa Sheria ndogo za ukusanyaji 

mapato. Vile vile, kiolezo cha Sheria ndogo kinatolewa. 

11.0 Elimu na Upashanaji wa 

Taarifa/Habari 

Inazungumzia umuhimu wa utoaji elimu kwa walipa kodi, 

njia na mbinu za kutumiwa katika utoaji elimu na 

mawasiliano ya kitaasisi. 

12.0 Viambatisho Inaweka pamoja violezo na vielelezo ambavyo 

vimerejewa kwenye sura mbalimbali za mwongozo wa 

ununuzi. 
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1.4 UBORESHAJI WA MWONGOZO WA UNUNUZI  

 

Jukumu la kuhakikisha kuwa mwongozo wa ununuzi unazingatiwa/kufuatwa na MSM ni la 

Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI) na Mamlaka ya 

Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA). 

 

Uboreshaji wa mwongozo wa ununuzi utakuwa ni jukumu PPRA na OR – TAMISEMI. 

Uboreshaji utazingatia mabadiliko mbalimbali yatokanayo na Sheria, Kanuni, Sera na 

Miongozo itakayogusa kwa njia moja au nyingine shughuli zinazohusu ununuzi wa huduma 

ya uwakala wa ukusanyaji mapato. Wakati wa maboresho, PPRA kwa ushirikiana na OR-

TAMISEMI itatoa nafasi kwa wadau wote kutoa mapendekezo. 
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SURA YA PILI 

2 MCHAKATO WA UPATIKANAJI WA WAKALA WA 

KUKUSANYA MAPATO 

 

2.1 UTANGULIZI 

 

Sura hii,  Mchakato wa Upatikanaji wa Wakala wa Kukusanya Mapato, imekusanya mada 

zote muhimu na mada ndogo juu ya mchakato wote wa ununuzi wa huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji mapato kama kazi inayohitaji umakini mkubwa wa kitaasisi, kiutendaji  kwa 

mujibu wa Sheria na Kanuni zinazotawala ununuzi wa umma Tanzania. Kwa ujumla, sura hii 

imejadili masuala yanayohusu maelezo jumla ya umuhimu wa Sheria, Kanuni na taratibu za 

ununuzi wa umma [kwa mujibu wa Sheria Na. 7, 2011, Kanuni zake TSN 446, 2013, na TSN 

330, 2014]; hatua muhimu za ununuzi wa umma kwenye mzunguko wake wote; maandalizi 

ya mikakati ya ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato; shughuli muhimu 

kwenye hatua za ununuzi;  dhima na wajibu wa kisheria na kitaasisi; na kazi za maafisa na 

watendaji wa MSM kwenye mzunguko na/au mchakato wa ununuzi wa huduma ya uwakala 

wa ukusanyaji mapato. 

 

2.2 UMUHIMU WA SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA, 2011 NA KANUNI ZAKE 

 

Ununuzi wa umma katika Tanzania, ni mchakato na utaratibu unaofuata ainisho la Sheria na 

Kanuni zake kwa mujibu wa Sura ya 410 (Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 ya 2011 na 

Kanuni zake, TSN 446, 2013) na TSN 330, 2014. Kwa ujumla, dhamira ya kuwa na Sheria na 

Kanuni za ununuzi wa umma ni kuhakikisha kwamba kazi na shughuli zote muhimu kwenye 

mzunguko na michakato yote ya ununuzi wa umma inafuata Sheria, Kanuni na taratibu kwa 

misingi ya uwazi, uwajibikaji, haki na usawa, uadilifu na maadili, na thamani ya fedha. Kwa 

jinsi hiyo, Sheria na Kanuni za ununuzi wa umma, zinazotumika kwenye ununuzi wa huduma 

za uwakala wa ukusanyaji mapato, zinatoa uhakika kwamba mzunguko na michakato ya 

ununuzi inazingatia ushindani wa kibiashara na kwa jinsi hiyo MSM zinapata huduma bora 

na muafaka na kwa gharama ya kiuchumi inayozingatia mazingira halisi ya soko katika 

ukusanyaji mapato. 
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Kanuni zilizomo kwenye TSN 330, 2014 zimeainisha matumizi yake pamoja na Sheria Na. 7, 

2011 na Kanuni zake TSN 446, 2013 maalumu kwa MSM. Kanuni hizo (TSN 330, 2014) 

zimeainisha, pamoja na mambo mengine ya msingi, wajibu na kazi za Kamati ya Fedha na 

jinsi ya kuthibitisha wajumbe wa Bodi ya Zabuni ya MSM. Hata hivyo, TSN 330, 2014 

zinatumika sambasamba na TSN 446, 2013 katika mazingira yake yote. Vile vile, miongozo 

na maelekezo yanayotolewa na PPRA ni sehemu ya kukamilisha ujenzi wa mfumo sanifu na 

madhubuti wa ununuzi wa umma kama ulivyoainishwa kwenye Sera ya Ununuzi ya Taifa 

(Tazama Rasimu ya Sera ya Ununuzi wa Taifa, 2012). 

 

2.3 HATUA MUHIMU ZA UNUNUZI WA HUDUMA ZA UWAKALA WA 

UKUSANYAJI MAPATO 

 

MSM zinapaswa kuandaa mipango na mikakati ya ununuzi wa huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji mapato inayozingatia matakwa ya Sera ya Ununuzi, Sheria, Kanuni, Taratibu za 

Ununuzi, na Thamani ya Fedha kwenye ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji 

mapato. Hatua za ununuzi wa huduma ya uwakala zinapaswa kutanguliwa na maandalizi ya 

mpango mkakati wa ununuzi kama inavyoelezewa katika vipengele vinavyofuatia hapa chini. 

 

2.3.1 Maandalizi ya Mpango Mkakati wa Ununuzi 

 

Kuandaa mkakati ni kazi ya kitaasisi. Na kwa jinsi hiyo, maandalizi ya mkakati wa ununuzi 

wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato lazima yafanywe kwa kushirikisha Taasisi 

Nunuzi yote. Kila idara/kitengo na Watumishi wote ndani ya taasisi lazima washiriki kwa 

kadri ya nafasi zao katika maandalizi ya mkakati husika. Mchakato wa kuandaa mkakati wa 

ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato, kwa muhtasari, una hatua sita (6) za 

kimkakati. (Tazama Mchoro 1 na maelezo yake kwa ufafanuzi). 
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Mchoro 1: Hatua za maandalizi ya mpango mkakati wa ununuzi wa huduma  

UPEMBUZI YAKINIFU
Utafiti na makadirio

ya
maoteo ya mapato

LENGO
Kuweka lengo na

kuandaa mkakati wa
ununuzi wa huduma

KUANDAA MKATABA
Maamuzi ya viwango vya

huduma na jinsi ya
utekelezaji

MKAKATI WA UHUSIANO
Mkakati unaofaa kwa

uhusiano unaofaa

UTEKELEZAJI
Maandalizi ya mpango
wa utekelezaji wa muda
mfupi, wa muda wa kati

na wa muda mrefu

TATHMINI YA UTEKELEZAJI
Kuhakikisha mkataba

unatekelezwa kwa mujibu
wa makubaliano na kwa
viwango vinavyokubalika

MREJESHO

 

Hatua ya Kwanza – Upembuzi Yakinifu: Hatua ya upembuzi yakinifu ni wajibu kuzihusisha 

idara zote muhimu za Taasisi Nunuzi (MSM) juu ya uainishaji wa mahitaji ya huduma ya 

uwakala wa ukusanyaji mapato, utambuzi wa aina ya vyanzo na uainishaji wa vyanzo vya 

mapato na maoteo yake na kwa kiasi na kwa jinsi ya kukusanya kwa mchanganuo wa 

kitaalam. Kazi hii ifanywe kwa kuwashirikisha wakuu wote wa idara zenye vyanzo vya 

mapato kwa kushirikiana na Idara ya Fedha (Mweka Hazina na Mhasibu wa Mapato), Idara 

ya Uchumi na Mipango, Idara ya Maendeleo ya Jamii na Kitengo cha Menejimenti ya 

Ununuzi (Mkuu wa Kitengo na Maafisa Ununuzi). Ni wajibu wa MSM kubainisha aina ya 

huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato kwa mujibu wa chanzo/vyanzo husika na 

mazingira yake yote ya viashiria hatarishi vilivyopo sasa na vinavyotarajiwa baadaye. Vile 

vile, MSM zina wajibu pia wa kuhakikisha kwamba, thamani ya fedha inapatikana kutokana 

na huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato. 
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Ni katika hatua hii, MSM zinapaswa kufanya utafiti wa kisayansi na wa kutosha (kwa 

kutumia njia na mbinu zitakazohakikisha upatikanaji wa taarifa na/au takwimu sahihi na 

zinazoaminika) katika maeneo yote sita (Tazama Jedwali 3). 

Jedwali 3: Maeneo yanayohitaji takwimu/taarifa za utafiti 

ENEO  MAELEZO MAHITAJI YA TAKWIMU/TAARIFA 

Eneo Namba 1 Chanzo/vyanzo vya mapato (asili yake, aina 

yake, na uendelevu wake) kwa jinsi MSM 

inavyoona kwa utambuzi bayana. 

1. Aina na asili ya chanzo/vyanzo vya 

mapato. 

2. Uendelevu wa chanzo/vyanzo vya 

mapato. 

Eneo Namba 2 Makadirio (ya kiasi) cha mapato 

kinachotarajiwa (kwa makadirio ya chini na 

ya juu). 

1. Makadirio ya chini ya mapato. 

2. Makadirio ya juu ya mapato. 

3. Wastani wa mapato. 

Eneo Namba 3 Gharama za huduma ya ukusanyaji mapato. 

(kama chanzo/vyanzo hivyo 

vingalihudumiwa na MSM yenyewe). 

1. Gharama za huduma ya ukusanyaji. 

2. Gharama nyingine. 

3. Jumla ya gharama (na wastani). 

Eneo Namba 4 Mazingira jumla ya shughuli (kazi) ya 

huduma ya ukusanyaji mapato na 

changamoto na/au fursa zinazoweza 

kujitokeza. 

1. Mazingira ya eneo (la kazi/huduma). 

2. Mazingira ya utendaji 

(watumishi/wakusanyaji). 

3. Mazingira ya walipa tozo.  

Eneo Namba 5 Viashiria hatarishi vinavyoweza kuathiri 

huduma ya ukusanyaji mapato. 

1. Aina ya viashiria hatarishi. 

2. Sababu za kuwepo viashiria hatarishi. 

3. Uwezekano wa kutokea kwa 

vihatarishi. 

4. Athari za vihatarishi [aidha chanya au 

hasi]. 

5. Mikakati inayopendekezwa kuwekwa 

ili kudhibiti (kupunguza au kuondoa 

kabisa) viashiria hatarishi. 

6. Nani mhusika mkuu wa kutekeleza 

mikakati ya kudhibiti viashiria 

hatarishi.  

Eneo Namba 6 Nguvu nyinginezo za kimazingira zenye 

mwonekano chanya na/au hasi (kwa 

utendaji). 

1. Mabadiliko ya nguvu za kisiasa. 

2. Mabadiliko ya nguvu za kiuchumi. 

3. Mabadiliko ya nguvu za kijamii. 

4. Mabadiliko ya nguvu za teknolojia. 

5. Mabadiliko ya nguvu za kieklojia. 

6. Mabadiliko ya nguvu za kisheria. 

7. Mabadiliko ya kitaasisi. 

 

MSM, baada ya utafiti wa kisayansi na wa kutosha, ziandae muhtasari wa taarifa ya utafiti 

kwa kuzingatia ufasaha na uchambuzi (upembuzi) makini katika maeneo yote sita (6) 

yaliyoainishwa kwenye Jedwali 3. Katika kuandika taarifa na au maelezo kwenye Eneo 

Namba 5 juu ya viashiria hatarishi, ni wajibu wa MSM kuandaa Jedwali la Viashiria 

Hatarishi na kuonyesha vipengele vyote sita vilivyoelezewa katika upande wa mahitaji ya 
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takwimu/ taarifa wa Jedwali husika. (Angalia pia Sura ya Nne ambayo imezungumzia kwa 

kirefu menejimenti ya viashiria hatarishi katika ukusanyaji mapato). 

 

Idara zenye vyanzo vya mapato, kama wadau wakubwa kwenye mchakato huu wa ndani ya 

MSM, baada ya kujiridhisha na utafiti na uchambuzi (upembuzi) wa data na/au taarifa za 

kutosha juu ya maeneo yote sita (6) muhimu na kuandaa rasimu ya taarifa; zitalazimika 

(kama jopo la wataalam) kuwasilisha rasimu ya taarifa rasmi kwa Mkurugenzi wa 

Halmashauri husika ili naye aweze kuiwasilisha taarifa hiyo kwenye Kamati ya Fedha 

(Mipango/na Uongozi)1 ili kujadiliwa na hatimaye kupata idhini. (Angalia pia Kielelezo Na.2 

Sura ya 12 mfano wa taarifa). Kamati ya Fedha (Mipango/na Uongozi) itawajibika 

kujiridhisha juu ya: ukamilifu wake; kufaa kwake; uhalali wake; na utoshelezi wa taarifa 

na/au takwimu zilizotumika. Kamati ya Fedha (Mipango/na Uongozi) ikiridhika, itafanya 

uamuzi juu ya taarifa hiyo na kuruhusu mchakato wa ununuzi wa watoa huduma ya uwakala 

wa ukusanyaji mapato uanze kwa mujibu wa mpango mkakati uliopo na kwa kufuata Sheria 

ya Ununuzi wa Umma (Sura Na. 410) na Kanuni zake TSN 446, 2013 na TSN 330, 2014. 

 

Hatua ya Pili – Lengo (kiini): MSM zinapaswa kuweka msisitizo kwenye lengo au katika 

kiini cha ukusanyaji wa mapato (yaani, kupata thamani ya fedha); na hata kubainisha na 

kuainisha aina ya mawakala kwa sifa maalum na mahsusi wanaohitajika kupewa zabuni ya 

huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato. Hapa, MSM zinawajibika kuelewa (kubaini) 

mikakati tofauti inayoweza kutumika kwa mawakala mbalimbali wa ukusanyaji mapato [kwa 

kuwa mawakala wanatofautiana kwa sifa za utendaji na kwa hiyo mikakati ya ununuzi lazima 

iwe tofauti]. 

 

Hatua ya Tatu – Uandaaji Nyaraka za Zabuni na Mikataba: Baada ya kukamilika kwa 

hatua ya pili; MSM zitawajibika kutumia taarifa bainifu za utambuzi wa chanzo/vyanzo vya 

mapato na uchambuzi (upembuzi) wa wakala katika kuandaa nyaraka za zabuni na nyaraka 

za makubaliano ya utoaji wa huduma na makubaliano ya utekelezaji wa mikataba ya 

huduma. Kazi hii muhimu ni wajibu ifanywe chini ya menejimenti ya kitaasisi na yawepo 

majadiliano (ya kutosha na yenye tija) baina ya Halmashauri na Mawakala. Inasisitizwa na 

kukumbushwa kwamba kazi hii ni nyeti na inahitaji umakini mkubwa. MSM lazima 

                                                           
1 Kutegemeana na aina ya MSM aidha JIJI au MANISPAA au MJI au WILAYA (kwa jinsi yake na mazingira 
yake) 
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zielekeze nguvu zake zote za kimkakati kwenye mifumo ya ndani ya menejimenti, mifumo ya 

upimaji wa matokeo, jinsi ya kutoa motisha kwa mawakala, na utaratibu wa kutoa adhabu 

kwa ukiukwaji wa masharti ya mikataba. 

 

Hatua ya Nne – Mkakati wa Uhusiano: Uendelezaji wa mkakati wa uhusiano ni hatua 

muhimu sana. Msingi mkuu ni kuwepo kwa mbinu (njia) ya uhusiano inayokubalika (kwa 

pande zote) ili kupata thamani ya fedha kutoka kwenye uhusiano unaojengwa ambao ni wa 

kibiashara. Huduma ya ukusanyaji mapato, kwa umuhimu wake, inahitaji uhusiano 

ulioboreshwa na wenye tija na ufanisi kwa pande zote zinazohusika kwenye mikataba ya 

huduma ya aina hiyo kwa dhana ya Taasisi Nunuzi inufaike na Wakala anufaike (win-win 

situation). 

 

Hatua ya Tano – Utekelezaji: Utekelezaji unahusika na utendaji kwa kukamilisha mikakati. 

Njia nzuri na inayofaa na mahsusi ni mgawanyo wa shughuli (kazi) zinazowezesha 

utekelezaji wa mikakati katika maeneo mawili; yaani MUDA na FEDHA. Mkakati uhusishe 

MSM kuweka malengo mahsusi ya kupunguza gharama ya kukusanya mapato, au kuboresha 

utoaji wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato katika kuboresha mapato ya MSM 

ilihali kupunguza gharama ya kukusanya kwa upande wa mawakala. Kwa jambo hili, MSM 

zishirikiane na Mawakala katika kuboresha mazingira ya ukusanyaji mapato na kwa upande 

mwingine, Mawakala wajitahidi kuboresha ukusanyaji mapato (na kuongeza mapato ya 

MSM). 

 

Hatua ya Sita – Tathmini ya Utekelezaji: MSM inawajibika kufanya tathmini ya utekelezaji 

wa makubaliano yaliyomo kwenye mkataba wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato 

kwa mujibu wa kiasi, kiwango, ubora, fedha na muda ulioafikiwa kwenye masharti ya jumla 

na vipengele vya masharti mahsusi. 

Hatua ya Saba – Mrejesho: Mchakato huu unachukua utekelezaji wa mpango na kupitia 

mpango wote hatua kwa hatua. Mchakato huu utazisaidia MSM kuandaa mikakati ya ununuzi 

wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato, kusanifisha na kuandaa kwa muda mahsusi na 

kimkakati. Hii itasaidia kuepuka maandalizi ya zimamoto kutoka kwa mazingira 

yanayobadilikabadilika kutokana na nguvu za kisiasa, kichumi, kijamii, kiteknolojia, 

kiekolojia, na kisheria. 
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2.4 HATUA KUU ZA UNUNUZI  

 

Hatua kuu za ununuzi zinapatikana kwenye Mzunguko wa Ununuzi (Tazama Mchoro 2). 

Mzunguko wa Ununuzi ni mfuatano wa hatua kwa hatua wa shughuli zote zinazojumuisha 

kazi muhimu zinazohitajika katika kukamilisha ununuzi. Kwa ujumla, Mzunguko wa Ununuzi 

una hatua muhimu zifuatazo: 

i. Utambuzi wa mahitaji ya ununuzi. 

ii. Mahitaji ya ununuzi. 

iii. Kupanga mpango wa ununuzi. 

iv. Mchakato wa ununuzi. 

v. Utoaji/tuzo ya mkataba. 

vi. Utekelezaji wa mkataba, na 

vii. Usimamizi, upimaji, na upitiaji wa utekelezaji wa mkataba. 

 

Kwa kuwa mzunguko wa ununuzi unafuata hatua kwa hatua kwa jinsi ya utekelezaji wa hatua 

moja na kufuatia nyingine, Mchoro 2 unaonesha kwa mfuatano ulivyo na jinsi ya utekelezaji 

wake na wahusika wakuu kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na utekelezaji kwenye ngazi husika 

ya Taasisi Nunuzi. 

Mchoro 2: Mzunguko wa Ununuzi wa Huduma ya Uwakala 

HATUA YA KWANZA
Utambuzi wa

mahitaji ya uwakala

HATUA YA PILI
Mahitaji ya ununuzi

wa huduma ya
uwakala

HATUA YA TATU
Mpango wa

ununuzi wa huduma
ya uwakala

HATUA YA NNE
Mchakato wa ununuzi

HATUA YA TANO
Utoaji/tuzo ya

mkatabawa huduma

HATUA YA SITA
Utekelezaji wa

mkataba

HATUA YA SABA
Usimamizi na upitizi

wa mkataba
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Maelezo, kwa ufupi, ya hatua zilizomo kwenye Mchakato wa Upatikanaji wa Wakala 

yanapatikana kwenye Jedwali 4 kama ifuatavyo: 

 

Jedwali 4: Maelezo sanifu ya hatua za mzunguko wa ununuzi 

Na. HATUA MAELEZO 

1 Utambuzi wa 

mahitaji ya ununuzi 

(i) Ni hatua ya kwanza kwenye mzunguko wa ununuzi inayohusisha 

kazi ya kutambua na kuanisha mahitaji ya ununuzi ya Taasisi 

Nunuzi (yaani, MSM). 

(ii) Taarifa ya awali ya utambuzi na ainisho juu ya mahitaji ya 

ununuzi ya taasisi itaandaliwa kwa ajili ya kupitishwa na Idara za 

Watumiaji na kupelekwa PMU kwa hatua zinazofuata. 

2 Mahitaji ya ununuzi (i) Idara za Watumiaji, wakishirikiana na PMU, watafanya utafiti, 

uchambuzi na upembuzi wa takwimu na taarifa za soko katika 

kuanisha mahitaji ya ununuzi. 

(ii) Vile vile kuangalia kama mahitaji ya ununuzi yanapatikana ndani 

au nje ya taasisi nunuzi. 

(iii) Njia na jinsi ya ununuzi itapendekezwa kwa kuangalia mahitaji 

ya ununuzi kwa mujibu wa data na taarifa za soko. 

3 Kupanga mpango wa 

ununuzi 

(i) Inahusisha ukusanyaji wa taarifa za mahitaji ya ununuzi kwa kila 

Idara za Watumiaji na kuziweka katika mpango wa ununuzi wa 

idara husika na hatimaye Mpango wa Ununuzi wa Taasisi. 

Mpango wa ununuzi unaoanisha makadirio ya taasisi kwa mujibu 

wa fedha zilizotengwa kwa shughuli mbalimbali za kitaasisi 

pamoja na ununuzi kwa kila Idara za Watumiaji. 

(ii) Mpango wa ununuzi ni wajibu uzingatie hali halisi ya ndani na 

mazingira yanayozunguka Taasisi Nunuzi. 

(Angalizo: Taasisi Nunuzi inayoshindwa kupanga na kuandaa 

mkakati wa utekelezaji wa Mpango wa Ununuzi ina uwezekano 

mkubwa wa kushindwa kufikia malengo ya mpango wa ununuzi kwa 

kiasi kikubwa). 

4 Mchakato wa ununuzi (i) Inahusisha utaratibu unaofuatwa kwa hatua zilizomo kwenye 

mzunguko wa ununuzi, pamoja na: kupanga mipango ya 

ununuzi; njia na/au namna (jinsi) ya kuitisha zabuni kutoka kwa 

wazabuni; tathmini ya zabuni; kutoa/tuzo ya mkataba na 

usimamizi wa mkataba. 

(ii) Kwa kuzingatia mzunguko wa ununuzi, mchakato wa ununuzi 

(Tazama Mchoro 2) umewekwa kwenye sanduku jeusi ikiwa na 

maana kwamba, sehemu kubwa ya maamuzi yanayohitajika 

katika utekelezaji wa shughuli zilizomo kwenye hatua hii 

zinahitaji weledi wa hali ya juu, uadilifu, na kuzingatia thamani 

ya fedha. 

5 Utoaji/tuzo ya 

mkataba 

(i) Ni shughuli inayojumuisha kupitia mapendekezo ya Kamati ya 

Tathmini (na PMU) na kufanya maamuzi ya aidha kuyapitisha 

(bila ya mabadiliko) au kuyakataa pamoja na kuelekeza hatua za 

kufuatwa. 

(ii) Tuzo ya mkataba inapotolewa idhini (na Bodi ya Zabuni) kwa 

mzabuni ni wajibu wa Afisa Masuuli kujiridhisha juu ya 

mchakato wote wa ununuzi kama umefuata kwa ukamilifu wa 

Sheria, Kanuni na taratibu za ununuzi wa umma. 
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Na. HATUA MAELEZO 

(iii) Kabla ya kutolewa tuzo ya mkataba na Afisa Masuuli, muhtasari 

wa maamuzi ya Bodi ya Zabuni kuhusiana na mchakato wote wa 

zabuni utawasilishwa kwenye Kamati ya Fedha kwa ajili ya 

kupitiwa na kujiridhisha (Tazama Kifungu cha 60(4) cha Sheria 

Na.7, 2011). 

(iv) Tuzo ya mkataba itaidhinishwa na Bodi ya Zabuni (Tazama 

Kifungu cha 33(1) (a) cha Sheria Na. 7, 2011) na taarifa zake 

kutolewa na Afisa Masuuli (Tazama Kifungu 36(1) (f) cha Sheria 

Na. 7, 2011) baada ya kujiridhisha kwamba hakuna malalamiko 

kutoka kwa wazabuni walioshindwa ndani ya siku 14 za kazi. 

(v) Mwanasheria wa Taasisi Nunuzi atahakiki mkataba (ulio chini ya 

sh bilioni moja) kabla ya kusainiwa na pande zote mbili.  

6 Utekelezaji wa 

mkataba 

(i) Hii ni hatua inayohakikisha kwamba pande zilizoingia kwenye 

makubaliano zinafanya kazi ya kutekeleza vipengele na masharti 

yote ya jumla na mahsusi yaliyoainishwa kwenye mkataba kwa 

ukamilifu wake. 

(ii) Mzabuni aliyepewa tuzo ya mkataba atatekeleza sehemu ya 

wajibu wake kama ilivyokubaliwa na kuanishwa kwenye 

mkataba; na kwa upande mwingine mnunuzi (MSM) atatekeleza 

sehemu ya wajibu wake kama ilivyo kwenye mkataba husuka. 

(iii) Kila upande utakuwa na sehemu ya kutekeleza kwa muktadha wa 

wote kuwa na wajibu sawa kwa asili ya utekelezaji kwa jinsi 

yake. 

7 Usimamizi, upimaji, 

kuboeresha 

mahusiano na kupitia 

utekelezaji wa 

mkataba 

Hatua hii ya mwisho katika mzunguko wa ununuzi inahusisha kazi 

zifuatazo: 

(i) Kusimamia utekelezaji wa hatua kwa hatua wa mkataba kwa 

jinsi pande zilivyokubaliana kwenye masharti na vipengele vya 

mkataba. 

(ii) Kupima matokeo ya utekelezaji wa mkataba kwa jinsi ya vipimo 

vya utekelezaji vilivyokubaliwa baina ya mzabuni na mnunuzi. 

(iii) Kuboresha mahusiano baina ya mzabuni na mnunuzi katika 

kujaribu kutengeneza jukwaa la urafiki wa kibiashara kuelekea 

kwenye hatua ya ubia wa kimkakati na hata kwenye uhusiano wa 

“ubia wa sekta ya umma na sekta binafsi. Hii husaidia kutatua 

migogoro (kama ikitokea) kwa kuwa mzabuni na mnunuzi 

watafanyakazi kama marafiki kibiashara. 

(iv) Kupitia utekelezaji kwa hatua zote katika kuhakikisha kwamba 

kila hatua moja inatekelezwa kwa mujibu wa kiasi cha kazi, 

ubora wa kazi, muda uliopangwa, na gharama zake ili 

kuhakikisha kwamba thamani ya fedha inapatikana na kuepuka 

vihatarishi katika ubora, muda na gharama za ununuzi. 

 

Kwa kuzingatia maelezo ya kina ya utekelezaji wa hatua zilizomo kwenye Mzunguko wa 

Ununuzi, mamlaka, uelewa na shughuli muhimu za wahusika katika hatua mbalimbali za 

mzunguko wa ununuzi kwenye MSM zinaweza kuainishwa kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na 

taratibu za ununuzi wa umma. Jedwali 5 na pia kipengele 2.4 (dhima na wajibu wa MSM na 

wadau katika ununuzi) vinatoa maelezo ya kina. 
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Jedwali 5: Muhtasari kuhusiana na mamlaka, uelewa na shughuli muhimu za mzunguko wa ununuzi 

Na. HATUA SHUGHULI MUHIMU MHUSIKA/WAHUSIKA 

1 Utambuzi wa 

mahitaji ya 

ununuzi. 

(i) Kutambua na/au kuainisha 

mahitaji ya ununuzi. 

(ii) Kuandaa vigezo sanifu vya 

mahitaji ya ununuzi. 

(iii) Kuwasilisha taarifa ya utambuzi 

na ainisho la mahitaji ya 

ununuzi. 

(i) Idara za Watumiaji (Tazama 

Kifungu 39(1) (b) cha Sheria 

Na. 7, 2011). 

(ii) Kitengo cha Ununuzi – PMU 

(Tazama Kifungu 38 (g) cha 

Sheria Na. 7, 2011). 

(iii) Afisa Masuuli (Tazama Kifungu 

36(5) cha Sheria Na. 7, 2011).  

2 Mahitaji ya 

ununuzi. 

(i) Utafiti wa soko. 

(ii) Uchambuzi na upembuzi wa 

data na taarifa za ununuzi 

kutoka sokoni. 

(iii) Kuangalia mahitaji ya ndani 

(kama yanapatikana) au ununuzi 

kutoka sokoni. 

(i) Idara za Watumiaji (Tazama 

Kifungu 39(1) (c) na (d) cha 

Sheria Na. 7, 2011). 

(ii) PMU (Tazama Kifungu 38 (a) 

cha Sheria Na. 7, 2011). 

(iii) Afisa Masuuli (Tazama Kifungu 

36(5) cha Sheria Na. 7, 2011). 

(iv) Bodi ya Zabuni (Tazama 

Kifungu Kifungu 33(1) (e) cha 

Sheria Na. 7, 2011). 

3 Kupanga 

mpango .wa 

ununuzi. 

(i) Kukadiria mahitaji ya kila Idara 

za Watumiaji. 

(ii) Kuandaa majedwali ya mahitaji 

ya ununuzi kwa kila Idara za 

Watumiaji. 

(iii) Kuandaa na kupitisha Mpango 

wa Ununuzi. 

(iv) Kuandaa na kupitisha Mkakati 

wa Ununuzi. 

(v) Kutangaza Mpango wa Ununuzi 

kwa umma kwa mujibu wa 

Sheria, Kanuni na maelekezo ya 

PPRA. 

(i) Idara za Watumiaji (Tazama 

Kifungu 39(1) (a), (b), (c), (d), 

na (l) na 39(2) cha Sheria Na. 7, 

2011). 

(ii) PMU (Kifungu 38 (e) cha Sheria 

Na. 7, 2011). 

(iii) Afisa Masuuli (Tazama Kifungu 

36(5) cha Sheria Na. 7, 2011). 

(iv) Bodi ya Zabuni (tazama Kifungu 

33(1) (d) na (e) cha Sheria Na. 

7, 2011). 

(v) Mamlaka ya Kuidhinisha Bajeti 

(tazama Kifungu 33(2) (a) cha 

Sheria Na. 7, 2011) au Kamati 

ya Fedha kwa Halmashauri 

(tazama Kanuni 17 (a) ya TSN 

330, 2014). 

4 Mchakato wa 

ununuzi. 

(i) Kuandaa na kupitisha ainisho la 

ununuzi na tangazo la zabuni. 

(ii) Kuandaa na kupitisha nyaraka 

za zabuni. 

(iii) Kutangaza fursa za zabuni. 

(iv) Kutoa nyaraka za zabuni kwa 

wazabuni wenye sifa na vigezo 

vilivyoainishwa. 

(v) Kupokea nyaraka za zabuni 

zilizojazwa kikamilifu. 

(vi) Kufungua zabuni kwa tarehe, 

muda na mahali muafaka kama 

ilivyotangazwa kwenye tangazo 

la zabuni. 

 

(i) PMU (Tazama Kifungu 38 (h), 

(i), (j), na (k) cha Sheria Na. 7, 

2011). 

(ii) Kamati ya Tathmini (Tazama 

Kanuni 202(3) na 203(1) na 

maelezo ya Nyaraka za Zabuni). 

(iii) Bodi ya Zabuni (Tazama  

Kifungu 33(1) (c), (d) na (e) cha 

Sheria Na. 7, 2011) 

(iv) Afisa Masuuli (Tazama Kifungu 

35(1) (a) na 36(1) (d) na (e) cha 

Sheria Na. 7, 2011 na Kanuni 

202(1) ya TSN 446, 2013). 
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Na. HATUA SHUGHULI MUHIMU MHUSIKA/WAHUSIKA 

(vii) Kufanya uteuzi wa 

wajumbe wa Kamati ya 

Tathmini. 

(viii) Kufanya tathmini ya zabuni 

na kuandaa taarifa ya tathmini 

yenye mapendekezo ya tuzo ya 

mkataba kwa mzabuni 

aliyeshinda. 

5 Utoaji/tuzo ya 

mkataba. 

(i) Kupitia mapendekezo ya 

Kamati ya Tathmini. 

(ii) Kuyapitisha (au kuyakataa) 

mapendekezo ya Kamati ya 

Tathmini. 

(iii) Kujiridhisha na mchakato wote 

wa zabuni. 

(iv) Kutangaza azma ya kutoa tuzo 

ya mkataba. 

(v) Kutoa tuzo ya mkataba. 

(vi) Uhakiki wa mkataba kabla ya 

kusainiwa. 

(vii) Kusaini mkataba. 

(i) PMU (Tazama Kifungu 38 (j) na 

(k) cha Sheria Na. 7, 2011). 

(ii) Bodi ya Zabuni (Tazama 

Kifungu 33(1) (a) cha Sheria Na. 

7, 2011). 

(iii) Kamati ya Fedha (Tazama 

Kifungu 60(4) cha Sheria Na.7, 

2011). 

(iv) Afisa Masuuli (Tazama Kifungu 

36(1) (f), (g), (h), na (i) cha 

Sheria Na. 7, 2011). 

(v) Afisa Masuuli. 

(vi) Mwanasheria wa Taasisi Nunuzi 

(Tazama Kanuni 60(1) na 60(2) 

ya TSN 446, 2013) kama uko 

chini ya sh. milioni 50 na kama 

unaanzia sh. milioni 50 na zaidi: 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

(Tazama Kanuni  59(1), (2), (3), 

(4), na (5) ya TSN 446, 2013). 

(vii) Afisa Masuuli. 

6 Utekelezaji wa 

mkataba. 

(i) Mzabuni kutekeleza mkataba 

kama ilivyokubaliwa kwenye 

masharti jumla na masharti 

mahsusi. 

(ii) Utekelezaji wa wajibu wa pande 

zote kwenye mkataba. 

(i) Mzabuni (aliyeshinda zabuni na 

kukubali kuchukua dhima ya 

kutekeleza mkataba kwa jinsi ya 

matakwa na masharti yake). 

(ii) Afisa Masuuli (Tazama Kifungu 

36(5) cha Sheria Na. 7, 2011). 

7 Usimamizi, 

upimaji, 

uboreshaji 

mahusiano na 

upitiaji wa 

utekelezaji wa 

mkataba. 

(i) Kusimamia utekelezaji wa 

mkataba kwa mujibu wa 

makubaliano. 

(ii) Kupitia utekelezaji wa 

vipengele vya mkataba 

vilivyoafikiwa. 

(iii) Kupima matokeo ya utekelezaji 

wa mkataba kwa pande zote 

zinazohusika. 

(iv) Kutekeleza wajibu wa kulipa 

mapato kwa mujibu wa 

mkataba. 

(v) Kusimamia na kuboresha 

mahusiano endelevu baina ya 

Taasisi Nunuzi na wazabuni 

(Mawakala). 

(i) Kamati ya Fedha kwa 

Halmashauri (tazama Kanuni 17 

(c) ya TSN 330, 2014). 

(ii) Kamati/Afisa Usimamizi wa 

mkataba kama ameteuliwa 

(Tazama Kanuni 243(1) ya TSN 

446, 2011). 

(iii) Idara za Watumiaji (Tazama 

Kifungu 39(1) (f), (g), (h), (i), na 

(k) cha Sheria Na. 7, 2011). 

(iv) PMU (Tazama Kifungu 38 (a) 

na (p) cha Sheria Na. 7, 2011). 
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Ukitazama Mchoro 2 na Jedwali 4 na Jedwali 5 kwa pamoja unaweza kugundua kwamba, 

sanduku jeusi (HATUA YA NNE: Mchakato wa Ununuzi, kama ilivyo kwenye Mchoro 2) 

una shughuli nyingi na zenye uwezekano mkubwa wa viashiria hatarishi kama utekelezaji 

wake hautazingitia umakini, uwajibikaji, weledi wa hali ya juu, na thamani ya fedha kwa kila 

shughuli iliyotajwa kwenye hatua hiyo. Na kwa vyovyote vile, kufanikiwa kwa mzunguko wa 

ununuzi hutegemea kwa kiasi kikubwa ukamilifu wenye tija na ufanisi wa hatua hii muhimu 

ukiachilia mbali umuhimu wa hatua nyingine kwenye mzunguko wa ununuzi kama 

zilivyoainishwa kwenye Jedwali 4 na Jedwali 5. 

 

2.5 DHIMA NA WAJIBU WA MSM NA WADAU KATIKA UNUNUZI 

Ukusanyaji wa mapato ya MSM unahusisha watendaji na wadau mbalimbali. Muhtasari wa 

majukumu ya vyombo/maafisa husika unaonyeshwa katika Jedwali 6. 

Jedwali 6: Majukumu ya vyombo na/au maafisa mbalimbali katika shughuli za ukusanyaji mapato ya  

     uwakala 

CHOMBO/AFISA MAJUKUMU 

WADAU NGAZI YA TAIFA 

Ofisi ya Rais – Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa  

(OR – TAMISEMI). 

 Jukumu kuu ni usimamizi wa menejimenti ya Sera, Sheria na 

ufuatiliaji na tathmini ya ununuzi wa huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji mapato katika MSM. 

Wizara ya Fedha na 

Mipango. 

 Kama msimamizi wa Sera, Sheria na Kanuni za fedha za 

serikali; Wizara ina wajibu wa moja kwa moja kuona kwamba 

MSM zinapata thamani ya fedha kwenye ununuzi wa huduma ya 

uwakala wa ukusanyaji mapato kwa mujibu wa mipango 

mikakati na ya bajeti na Sheria ya fedha ya mwaka husika.  

Mamlaka ya Udhibiti wa 

Ununuzi wa Umma (PPRA). 

(a) Kuhakikisha kuwa MSM zote, kama Taasisi Nunuzi, zinafuata 

kwa ukamilifu Sheria, Kanuni, taratibu na miongozo 

inayotelewa na PPRA kwenye ununuzi wa huduma ya 

ukusanyaji mapato  

(b) Kuhakikisha kwamba thamani ya fedha inapatikana kwenye 

shughuli hiyo. 

(c) Kufanya kaguzi za ununuzi kwenye MSM kwa ajili ya 

kujiridhisha kuhusu uzingatiwaji wa Sheria, Kanuni na taratibu 

za ununuzi na uwepo wa thamani ya fedha kutokana na ununuzi 

wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato.  

Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali (AG). 

Kupitia na kuhakiki mikataba yote yenye thamani inayozidi shilingi 

bilioni moja. 

Ofisi ya Ukaguzi ya Taifa 

(NAOT). 

(a) Kufanya ukaguzi wa kifedha, utendaji wa menejimenti na 

thamani ya fedha kufuatana na mpango wa ukaguzi. 

(b) Pale inapobidi na/au kutakiwa, kufanya ukaguzi maalum. 

Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa 

Ndani wa Serikali (IAGD). 

(a)  Kutoa miongozo ya ukaguzi wa ndani katika taasisi za umma 

nchini. 

(b) Kupokea taarifa za ukaguzi kutoka MSM za kila robo mwaka, 

kuzifanyia uchambuzi, ufuatiliaji, tathmini, na kutoa 
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CHOMBO/AFISA MAJUKUMU 
mapendekezo ya uboreshaji. 

(c)  Kufanya kaguzi maalum kwa kuzingatia mahitaji maalum. 

Sekretariati za Mikoa (RS). (a) Kiunganishi kati ya OR-TAMISEMI na MSM. 

(b) Kutoa ushauri wa kitaalam kuhusiana na shughuli/kazi za 

ukusanyaji mapato kwenye MSM. 

(c) Kufanya ufuatiliaji na tathmini (wa/ na ya mara kwa mara) 

kuhusiana na shughuli za ukusanyaji wa mapato katika MSM na 

kutoa taarifa husika. 

WATENDAJI NGAZI YA HALMASHAURI 

Baraza la Madiwani. (a) Dhima na wajibu wa Baraza la Madiwani ni kuhakikisha 

kwamba, huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato inaleta 

thamani ya fedha iliyokusudiwa katika kuongeza mapato ya 

MSM. 

(b) Kwa jinsi hiyo Baraza litapokea na kujadili taarifa mbali mbali 

zinazohusiana na ukusanyaji wa mapato (pamoja na uwakala) na 

kutoa maamuzi husika. 

Kamati ya Fedha, Mipango 

na Uongozi. 

(a) Kupitia na kuidhinisha Mpango wa Ununuzi wa mwaka (wa 

Halmashauri) kulingana na Mpango wa Bajeti ya Halmashauri. 

(b) Kupitia taarifa za ununuzi za kila robo mwaka [miezi mitatu] 

zinazowasilishwa kwake na Mkurugenzi wa Halmashauri. 

(c) Kujiridhisha na mchakato mzima wa zabuni (Kifungu 60(4) 

Sheria Na.7, 2011). 

(d) Kusimamia [usimamizi jumla] wa utekelezaji (wa mikataba ya 

ununuzi wa huduma ya uwakala). 

(e) Kutoa maelekezo (mwongozo) kwa Afisa Masuuli kufanya 

ukaguzi wa thamani ya fedha inapotekea haikuridhika na 

maelezo yaliyotolewa [juu ya kadhia yoyote ya ununuzi wa 

umma inayohusu Halmashauri husika]; na 

(f) Kuidhinisha majina ya wajumbe wa Bodi ya Zabuni 

(walioteuliwa na Afisa Masuuli). 

Timu ya Menejimenti ya 

Halmashauri (CMT). 

 Kusimamia menejimenti ya shughuli/kazi zote za kitaasisi (za 

MSM) za kila siku ili kuhakikisha upatikanaji wa tija na ufanisi 

kwa misingi ya thamani ya fedha. 

Afisa Masuuli (Mkurugenzi 

wa Halmashauri. 

(a) Kuanzisha Bodi ya Zabuni (ya Halmashauri) kwa mujibu wa 

TSN, 330, 2014, Sheria ya Ununuzi wa Umma (Na. 7, 2011 na 

Kanuni zake TSN 446, 2013). 

(b) Kufanya uteuzi wa wajumbe wa Bodi ya Zabuni kama 

ilivyoanishwa kwenye TSN 330, 2014. 

(c) Kuanzisha (kuunda) Kitengo cha Menejimenti ya Ununuzi 

(PMU) na kuhakikisha kwamba kitengo hicho kina watumishi 

wa kutosha na wenye sifa ya kufanya kazi hiyo. 

(d) Ataanzisha maandalizi na uandaaji wa Mpango wa Ununuzi (wa 

Halmashauri) wa mwaka (kwa mujibu wa ) Bajeti ya 

Halmashauri. 

(e) Ataanzisha maandalizi na uandaaji wa taarifa ya robo mwaka 

[miezi mitatu] ya ununuzi wa umma (kwenye Halmashauri 

husika) na kuiwasilisha kwa Kamati ya Fedha (Mipango/ na 

Uongozi) kwa kuidhinishwa. 

(f) Kuteua Kamati ya Tathmini [baada ya wajumbe wake 

kupendekezwa na Kitengo cha Menejimenti ya Ununuzi, PMU]. 
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CHOMBO/AFISA MAJUKUMU 
(g) Baada ya kujiridhisha juu ya kufuatwa kwa taratibu za ununuzi 

atawasiliana (kuwapa taarifa) washindi wa zabuni juu ya 

uamuzi wa kutoa zabuni (kwa washindi wa zabuni husika). 

(h) Kuthibitisha uwepo wa fedha za kuwezesha kuanza kwa 

mchakato na/au shughuli za ununuzi. 

(i) Kutia saini (sahihi) mikataba ya ununuzi [kama ilivyo kwenye 

Kanuni ya 22(2) ya TSN 330, 2014]. 

(j) Kuchunguza malalamiko [yatakayowasilishwa kwake] na 

wazabuni [yaani watoa huduma ya uwakala]. 

(k) Kuwasilisha nakala ya taarifa ya malalamiko na taarifa ya 

matokeo [ya kushughulikia malalamiko] kwa Mamlaka ya 

Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA). 

(l) Kuhakikisha kwamba utekelezaji wa mikataba [ya ununuzi wa 

huduma ya uwakala] ni muafaka kwa jinsi na masharti ya tuzo 

ya mkataba. 

Bodi ya Zabuni. Kulingana na Kifungu cha 31(1) cha Sheria Na. 7 ya 2011; dhima na 

wajibu wake ni pamoja: 

(a) Kufanya uamuzi (maamuzi) juu ya mapendekezo yaliyoletwa 

kwake na Kitengo cha Menejimenti ya Ununuzi [PMU] na 

kuidhinisha tuzo ya mikataba. 

(b) Kufanya upitiaji wa maombi yote ya mabadiliko ya mikataba, 

nyongeza (addenda) ya mikataba, au marekebisho ya/kwa 

mikataba inayoendelea. 

(c) Kuidhinisha nyaraka za zabuni na nyaraka za mikataba. 

(d) Kuidhinisha taratibu za ununuzi wa huduma ya uwakala kwa 

njia ya zabuni. 

(e) Kuhakikisha kwamba njia bora zakufuatwa (best practices) 

zinatumika [kama zilivyo] kwenye ununuzi wa umma kwa 

Taasisi Nunuzi [Halmashauri]. 

(f) Kufuata/kuzingatia Kanuni (TSN 330, 2014), Sheria ya Ununuzi 

wa Umma Na. 7, 2011 na Kanuni zake (TSN 446, 2013). 

(g) Kushirikiana moja kwa moja na Mamlaka ya Udhibiti wa 

Ununuzi wa Umma (PPRA) katika masuala yaliyo chini ya 

mamlaka yake kisheria. 

Kitengo cha Menejimenti ya 

Ununuzi (PMU)  

Kwa mujibu wa Kifungu cha 38 cha Sheria Na. 7 ya 2011 na Kanuni 

ya 25 ya TSN 330, 2014: 
(a) Kusaidia utendaji kazi wa Bodi ya Zabuni ya MSM. 

(b) Kutekeleza maamuzi ya Bodi ya Zabuni ya MSM. 

(c) Ndio sekretariati ya Bodi ya Zabuni ya MSM. 

(d) Kuandaa mipango ya ununuzi ya huduma ya uwakala kwa 

kushirikiana na Idara za Watumiaji (zenye vyanzo vya mapato). 

(e) Kupendekeza taratibu [za kufuatwa] za ununuzi wa huduma ya 

uwakala wa ukusanyaji mapato kwa njia ya zabuni. 

(f) Kukagua na kuandaa Orodha ya Mahitaji [kwa kushirikiana na 

Idara za Watumiaji]. 

(g) Kuandaa nyaraka za zabuni. 

(h) Kuandaa matangazo ya fursa za zabuni. 

(i) Kupitia taarifa ya tathmini ya zabuni na kuiwasilisha [pamoja 

na mapendekezo ya PMU] kwa Bodi ya Zabuni. 

(j) Kuandaa nyaraka za mikataba (ya ununuzi wa huduma ya 

uwakala). 
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CHOMBO/AFISA MAJUKUMU 
(k) Kutoa nyaraka za mikataba [ya ununuzi wa huduma ya 

uwakala] zilizoidhinishwa. 

(l) Kutunza kumbukumbu na nyaraka za michakato ya ununuzi wa 

huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato. 

(m) Kutunza rejesta ya mikataba iliyoingiwa [na Halmashauri]; 

(n) Kuandaa taarifa za ununuzi ndani ya MSM za kila mwezi na 

kuziwasilisha sehemu zote zinazotakiwa kisheria (Afisa 

Masuuli, Bodi ya Zabuni na PPRA). 

(o)  Kuandaa taarifa nyingine kama zitakavyohitajika (mara kwa 

mara). 

PMU ni kiunganishi cha wadau wote na mfanikishaji wa maandalizi 

ya mipango yote ya ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji 

mapato. 

Mwanasheria wa MSM. Kuhakiki mikataba yote chini ya thamani ya shilingi milioni 50 

kabla ya kusainiwa na pande zote mbili [tazama Kanuni 60(1) na 

60(2) ya TSN 446, 2013]. 

Kamati ya Tathmini ya 

Zabuni. 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 40 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma 

Na. 7 ya 2011: 

(a) Kuchambua na kutathmini zabuni zilizopokelewa na 

kufunguliwa kwa mujibu wa methodolojia itakayozingatia 

vigezo, jinsi ya, na masharti yaliyowekwa kwenye nyaraka za 

zabuni [na si vinginevyo]. 

(b) Kutoa taarifa ya tathmini (yenye mapendekezo ya watoa 

huduma) kwa Bodi ya Zabuni kupitia PMU. 

Muhimu: Kamati ya Tathmini ya Zabuni itazingatia kiapo cha 

maadili na uadilifu wa hali ya juu, kwa kutotoa siri ya mchakato wa 

tathmini [kwa mtu yoyote asiyehusika kisheria] na wajumbe wake 

watawajibika kuweka wazi kama wana mgongano wa kimaslahi 

kabla ya kuanza kazi ya uchambuzi na tathmini ya zabuni husika. 

Idara ya Fedha. (a) Kuhakikisha kwamba watoa huduma ya uwakala wa ukusanyaji 

wa mapato wanapata nyenzo na vifaa vyote muhimu 

vinavyohitajika katika shughuli/kazi ya ukusanyaji mapato. 

(b) Kupokea taarifa za makusanyo na mchanganuo wa gharama za 

kazi ya ukusanyaji mapato kutoka kwa mawakala. 

(c) Kuhakikisha kwamba taarifa za mapato na matumizi kutoka kwa 

watoa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato zinaletwa kwa 

wakati na kwa jinsi ya makubaliano yaliyomo kwenye mikataba 

husika.. 

Idara zenye Vyanzo vya 

Mapato. 

(a) Kufanya utafiti wa kina kuhusiana na vyanzo vya mapato ili 

kupata makadirio halisi ya mapato yanayoweza kukusanywa 

kwenye vyanzo hivyo. 

(b) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya vyanzo vyao husika. 

(c) Kupeleka taarifa na marekebisho yoyote ya mkataba kwa PMU. 

(d) Kutayarisha taarifa za ununuzi zinazopaswa kuziwasilisha PMU, 

Bodi ya Zabuni na Afisa Masuuli. Hii ni pamoja na pale ambapo 

kunakuwepo tofauti ya utekelezwaji wa masharti na kanuni za 

mkataba. 

(e) Kuainisha njia za ukusanyaji mapato ikiwemo vitabu, 

elektroniki na uwasilishaji mapato. 

(f) Kutunza na kuhifadhi kumbukumbu za usimamizi wa mikataba 

ya ukusanyaji wa mapato kupitia uwakala. 
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CHOMBO/AFISA MAJUKUMU 
Mkaguzi wa Ndani. (a) Kufanya ukaguzi ili kuhakikisha kuwa MSM inazingatia Sheria, 

Kanuni na taratibu za ununuzi na fedha na pia kama MSM 

inapata thamani ya fedha. 

(b) Kutoa taarifa za ukaguzi (taarifa za kila robo mwaka) ambazo 

zinajumuisha ukaguzi wa ununuzi wa huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji wa mapato na kuziwasilisha kwa Afisa Masuuli 

nakala Kamati ya Fedha, PPRA (kwa mujibu wa Kifungu 48(2) 

cha Sheria Na.7 ya Ununuzi wa Umma (2011). 
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SURA YA TATU 

3 MPANGO WA UNUNUZI 

 

3.1 UTANGULIZI 

 

Sura hii inazungumzia masuala yanayohusu upangaji wa mipango ya ununuzi hususan 

mpango wa mwaka wa ununuzi. Upangaji wa mipango ya ununuzi unaofaa ni kipengele 

muhimu cha ununuzi mzuri. Kama ilivyo falsafa ya menejimenti, kushindwa kupanga vizuri 

ununuzi kunaweza kusababisha kukwama kwa shughuli nyingi za Taasisi Nunuzi. Hii pia 

itafanya MSM kushindwa kufikia malengo yake ya kuboresha utoaji wa huduma bora na 

muafaka kwa wananchi. 

 

3.2 DHANA YA KUPANGA MPANGO WA UNUNUZI  

 

MAANA YA MPANGO WA UNUNUZI  

Mpango wa Ununuzi ni dira ambayo inaiongoza MSM kuainisha mahitaji na makadirio ya mwaka 

mzima, taratibu za kuyapata na idhini mpaka kupatikana kwa mahitaji husika. Kulingana na 

Kifungu Na. 49 cha Sheria Na.7 ya Ununuzi wa Umma (2011), mpango wa ununuzi utapaswa 

utayarishwe kila mwaka. 

 

Kwa kuzingatia maelezo ya maana ya mpango wa ununuzi hapo juu, ni dhahiri kwamba 

utayarishaji na utekelezaji wake una manufaaa makubwa kwa MSM.  Manufaa ambayo MSM 

itapata kwa kutayarisha mpango wa ununuzi wa mwaka ni pamoja na: 

i) Kuweka mpangilio mzuri wa shughuli mbalimbali zinazohusu ununuzi wa huduma ya 

uwakala. 

ii) Kuondokana na ununuzi wa dharura wa huduma ya uwakala ambao unanyima fursa 

ya uwezekano wa ushiriki wa watoa huduma wengi na wenye sifa. 

iii) Kupunguza gharama kama vile matangazo n.k. kwa kujumuishwa katika kundi “lot” 

moja la matangazo yahusuyo huduma ya ukusanyaji mapato kupitia uwakala. 
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3.3 UTAYARISHAJI WA MPANGO WA UNUNUZI WA MWAKA 

 

MSM zinapaswa kuzingatia yafuatayo wakati wa utayarishaji wa mpango wa ununuzi wa 

mwaka wa huduma ya uwakala katika ukusanyaji mapato: 

i) Mchakato wa utayarishaji wa mpango wa ununuzi wa huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji mapato uende sambamba na utayarishaji wa bajeti ya MSM (Kanuni Na. 

70 ya TSN 446, 2013). 

ii) Mratibu mkuu wa mpango wa ununuzi ni mkuu wa kitengo cha menejimenti ya 

ununuzi (PMU) akishirikiana na wakuu wa idara wote wenye vyanzo vya mapato, 

Mweka Hazina na Mhasibu wa Mapato katika kuainisha mahitaji ya ununuzi. 

iii) Mchakato wote wa ununuzi wa huduma ya uwakala kwenye ukusanyaji mapato uanze 

na kukamilika (kuanzia utangazaji hadi kusaini mkataba) ndani ya kipindi cha 

Februari na kabla ya tarehe 30 mwezi Juni. Utekelezaji uanze rasmi tarehe 1 Julai. 

[Hii ni kwa mujibu wa taarifa za utafiti na mahojiano yaliyofanywa na wataalamu 

waelekezi na watendaji na wadau mbalimbali waliohojiwa wakati wa mchakato wa 

kuandaa mwongozo huu]. Pamoja na dhana hii; uekelezaji wa mkataba wa huduma ya 

ukusanyaji mapato unaanza tarehe 1 Julai ili kuenda sanjari na Mwaka wa Fedha wa 

Serikali. Inafanywa hivi ili kuleta uwiano wa mizania ya tathmini ya makadirio ya 

mapato na matumizi ya MSM. 

iv) Upangaji wa mpango wa ununuzi uzingatie shughuli zifuatazo:  

1. Ukamilishaji wa vigezo vya ubora na hadidu za rejea zinazohusu ukusanyaji 

wa mapato; 

2. Utayarishaji wa nyaraka za zabuni; 

3. Uthibitishaji wa nyaraka za zabuni na Bodi ya Zabuni;  

4. Kutangaza na kutoa zabuni; 

5. Kurudisha zabuni na ufunguzi wa zabuni; 

6. Tathmini ya zabuni ambayo itafanywa na Kamati ya Tathmini ya Zabuni; 

7. Idhini ya Bodi ya Zabuni kuhusu tathmini ya zabuni; 

8. Kusudio la kutoa mkataba; 

9. Kamati ya Fedha, Mipango na Uongozi kujiridhisha na mchakato mzima wa 

zabuni; 

10. Kutoa tuzo ya mkataba; na 

11. Kusaini Mkataba. 
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(Angalia pia Kielelezo 3 kwa ajili ya fomati na mpangilio. MSM zinapaswa kupanga 

muda kwenye kila shughuli kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za Ununuzi). 

v) Mpango wa ununuzi wa mwaka wa huduma ya uwakala ujumuishwe kwenye mpango 

wa jumla wa ununuzi wa MSM ambao utapitishwa na kuwasilishwa katika ngazi 

husika na kulingana na fomati zilizotolewa na PPRA.  

vi) Katika ngazi ya MSM, mpango wa ununuzi wa mwaka utapitia vyombo husika vya 

kujadili na kutoa idhini sambamba na mchakato wa bajeti - menejimenti (CMT), 

Kamati ya Fedha na Baraza la Madiwani (Kanuni Na. 70 ya TSN 446, 2013). 

vii) Mpango wa ununuzi wa mwaka utawasilishwa PPRA ndani ya siku kumi na nne (14)   

baada ya kuidhinishwa na Baraza la Madiwani (Kanuni Na. 70 ya TSN 446, 2013).  

 

3.4 KUZINGANTIA NJIA ZA UNUNUZI KWENYE MPANGO WA UNUNUZI  

 

Kanuni Na. 69(8) ya TSN 446, 2013 inaelekeza Taasisi Nunuzi kuzingatia njia za ununuzi 

wakati wa utayarishaji wa mpango wa ununuzi wa mwaka. Katika uhalisia, njia za ununuzi 

ambazo zinaweza kutumika katika ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato ni: 

i) Njia shindanishi ya kitaifa. 

ii) Njia yenye mipaka. 

iii) Bei za ushindani. 

iv) Mtoa huduma mmoja. 

v) Ununuzi mdogomdogo (thamani ndogo). 

 

Hata hivyo, kuhusiana na ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji wa mapato kwenye 

MSM, njia (jinsi) ya ununuzi ni wajibu ikubaliane na utashi wa kanuni, aina ya ununuzi wa 

huduma ya uwakala, na thamani ya makusanyo yanayotarajiwa kwa mujibu wa utafiti wa 

kina na yakinifu uliyofanywa juu ya chanzo husika cha au vyanzo husika vya mapato. 

Jedwali 7 linatoa ufafanuzi: 

 

Jedwali 7: Njia za ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato 

Na Aina (Jinsi) ya Ununuzi Sheria/Kanuni Thamani ya Makusanyo  

1 Ushindani  Kif. 64(1), Kan. 224(1) Kiwango kilichowekwa na MSM 

2 Mzabuni mwenye sifa 

aliyeteuliwa 

Kan. 224(1) Kiwango kilichowekwa na MSM 

3 Ushindani wa wazabuni 

wachache wenye sifa 

Sheria Na. 7, 2011; TSN 

440, 2013; TSN 330, 2014 

Kiwango kilichowekwa na MSM 
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MUHIMU NA ZINGATIA: Ushindani [Kif. 64(1), Kan. 224(1)] ndiyo njia pekee 

itakayohakikisha kwamba MSM inapata wazabuni wa huduma ya ukusanyaji mapato wenye 

sifa, uwezo wa ukusanyaji na uwezo wa rasilimali za kuhakikisha kwamba ukusanyaji 

mapato unakuwa wenye ufanisi na tija katika kuhakikisha kwamba thamani ya fedha 

inapatikana. 
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SURA YA NNE 

4 MENEJIMENTI YA VIASHIRIA HATARISHI  

 

4.1 UTANGULIZI 

 

Sura hii inaelezea masuala yanayohusu menejimenti ya viashiria hatarishi vinavyohusiana na 

ukusanyaji mapato yatokanayo na huduma ya uwakala. Menejimenti ya viashiria hatarishi 

vinavyohusiana na ukusanyaji mapato ni jambo muhimu katika kuhakikisha kuwa MSM 

inafikia malengo yake ya kuboresha ukusanyaji mapato ya kutosha kutoka kwenye vyanzo 

vyake. 

4.2 MENEJIMENTI YA VIASHIRIA HATARISHI KATIKA UKUSANYAJI 

MAPATO 

Menejimenti ya viashiria hatarishi kwenye ukusanyaji mapato (ikijumuisha pia ukusanyaji wa 

mapato kupitia uwakala) ni suala muhimu linalohakikishia MSM ubora, ufanisi na ufikiaji wa 

malengo tarajiwa yahusuyo ukusanyaji mapato. 

4.2.1 Dhana ya Menejimenti ya Viashiria Hatarishi 

Katika kipengele hiki maana ya kiashiria hatarishi, menejimenti ya viashiria hatarishi na 

baadhi ya mifano ya viashiria hatarishi katika eneo la ukusanyaji mapato kupitia uwakala 

vinaelezewa. 

 

Maana ya Kiashiria Hatarishi  

Taasisi ya Kimataifa ya Wakaguzi wa Ndani, “IIA” (1999) inatafsiri Kiashiria Hatarishi 

kumaanisha: “uwezekano wa tukio au hali fulani kutokea ambayo kama ikitokea inaweza 

kuathiri uwezo wa kufikia malengo ya Taasisi”.  

Kiashiria Hatarishi hupimwa kwa vitu viwili: “Uwezakano wa Kutokea” na “Athari 

(Madhara)” yake kwenye lengo au shughuli husika. 
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Maana ya Menejimenti ya Viashiria Hatarishi  

Menejimenti ya viashiria hatarishi ni mchakato unaojumuisha uibuaji/utambuzi, uainishaji, 

uchambuaji na tathmini ya viashiria hatarishi vinavyoweza kukwamisha malengo safi ya 

ukusanyaji mapato ya MSM. Vile vile inajumuisha upangaji na utekelezaji wa mikakati ya 

kukabiliana na viashiria hatarishi husika. 

 

Mifano ya viashiria hatarishi katika ukusanyaji mapato kupitia uwakala ni kama ifuatavyo: 

(i) Kutumika kwa vitabu bandia kukusanya mapato kinyume na utaratibu. 

(ii) Kuajiri wakala asiye na sifa/vigezo husika. 

(iii) Mawakala kutowasilisha makusanyo kwa wakati kulingana na mkataba. 

(iv) Kuingiliwa na siasa kwa shughuli za utendaji za ukusanyaji mapato. 

(v) Kutozingatia mikataba kwa pande zote mbili (MSM na Mawakala). 

(vi) Migongano ya kimaslahi baina ya Watumishi wa MSM. 

(vii) Utafiti duni au usiotosheleza wa vyanzo vya mapato. 

(viii) Uwezekano wa kuwepo kwa rushwa miongoni mwa Watumishi wa MSM na Wakala. 

(ix) Teknolojia duni katika menejimenti ya mapato ya MSM. 

(x) Watumishi wasio waadilifu wanaohusika na ukusanyaji mapato. 

(xi) Uwezo duni wa wataalam kusimamia mikataba. 

 

Orodha iliyoainishwa hapo juu ni baadhi ya mifano michache ya viashiria hatarishi katika 

ukusanyaji mapato kupitia uwakala. MSM zinapaswa kuibua na kuainisha vihatarishi vyote 

tarajiwa kwa kutumia njia mbali mbali pamoja na kujadili aina na vyanzo vya viashiria 

hatarishi kwa pamoja baina ya wahusika wote kwenye MSM. (Tazama pia sehemu 4.2.3 kwa 

maelezo ya kina). 

4.2.2 Faida za kuwa na Mifumo ya Menejimenti ya Viashiria Hatarishi   

 

Kulingana na maelezo yaliyotolewa kwenye vipengele hapo awali, lengo kuu la kuweka 

mifumo ya menejimenti ya viashiria hatarishi ni kuleta uhakika wa kufikia malengo au 

shughuli zilizopangwa kuhusiana na ukusanyaji wa mapato. Kwa ujumla, faida za kuweka 

mifumo ya menejimenti ya viashiria hatarishi ni kama zilivyoelezewa hapa chini: 
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Faida za ndani: 

 Uhakika wa kudhibiti viashiria vihatarishi vya sasa na baadae vinavyohusiana na 

ukusnyaji wa mapato;  

 Kutunza rasilimali na heshima ya MSM; 

 Kuboresha utendaji wa MSM katika shughuli za ukusanyaji mapato (hasa uwepo wa 

ubora na ufanisi). Hii inajumuisha pia kuongezeka maradufu kwa fedha za makusanyo ya 

ndani; na 

 Kuchangia katika ufanikishaji wa shughuli mbalimbali za MSM ikiwa ni pamoja na 

malengo mkakati, majukumu ya msingi n.k. 

 

Faida za nje: 

 Uhakika wa kufuata na/ au kuzingatia Sheria za nchi; na 

 Kuwapa uhakika wadau mbalimbali wa MSM kuhusiana na uzingatiwaji wa masuala ya 

utawala bora. 

4.2.3 Uibuaji na Uainishaji wa Viashiria Hatarishi katika Ukusanyaji Mapato   

 

Uibuaji na uainishaji wa viashiria hatarishi katika ukusanyaji mapato hauna budi kufanywa 

kama timu ya pamoja miongoni mwa wahusika wote katika shughuli za ukusanyaji mapato. 

Uibuaji na uainishaji wa viashiria hatarishi utazingatia njia na taratibu ambazo zimeelezwa 

kwenye Mwongozo wa Menejimenti ya Viashiria Hatarishi katika Taasisi za Umma 

uliotolewa na Wizara ya Fedha (2012). Hizi ni pamoja na wahusika kujadili kwa pamoja na 

kukubaliana aina zote za viashiria hatarishi. 

 

Uainishaji wa viashiria hatarishi utazingatia uwezekano wa kutokea na athari au madhara 

kama kiashiria hatarishi hicho kitatokea. Tathmini ifanyike kwa kila kiashiria hatarishi 

kuhusiana na ukubwa wake na kisha mikakati ya kuwekwa ili kukipunguza au kukiondoa 

kabisa kiashiria hatarishi husika. Hatua za kufuatwa wakati wa uibuaji na uainishaji wa 

viashiria hatarishi ni kama zinavyoelezewa hapa chini: 

(i) Uibuaji va viashiria hatarishi utaanza mara tu malengo ya ukusanyaji mapato ikiwa ni 

pamoja na yale ya uwakala kupitishwa ndani ya MSM. Uibuaji na uainishaji ufanyike 

sambamba na mzunguko wa mipango na bajeti ndani ya MSM. 
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(ii) Njia kuu itakayotumika iwe ni ya “Majadiliano ya Pamoja” inayohusisha wadau 

wote wa ukusanyaji mapato ya MSM. Mratibu mkuu akiwa Mweka Hazina 

akisaidiwa na Mhasibu wa Mapato. Wahusika wengine ni pamoja na Wakuu wa Idara 

zenye vyanzo vya mapato; Mkuu wa Kitengo cha Menejimenti ya Ununuzi na baadhi 

ya Waheshimiwa Madiwani kutoka Kamati ya Fedha. 

(iii) Sababu za kuweza kutokea kiashiria hatarishi zitajwe mara tu kikishaibuliwa na 

kukubalika. 

(iv) Kila kiashiria hatarishi kifanyiwe ukadiriaji na tathmini ya “Uwezekano wa Kutokea” 

na Athari (Madahara) zake kama kitatokea. 

(v) Ukadiriaji ufanywe kwa kuzingatia ngazi tatu (3) za ukadiriaji wa “Uwezekano wa 

Kutokea” na “Athari au Madhara” iwapo kiashiria hatarishi kitatokea. Ngazi za 

ukadiriaji zipewe namba na rangi kama ambavyo imeonyeshwa kwenye Jedwali Na.8. 

Rangi hizo zinatafsiriwa kama ifuatavyo: 

 Nyekundu :  Hatari kubwa. 

 Njano : Hatari wastani. 

 Kijani : Hatari ndogo.  

 

(vi) Tathmini ifanyike kwa kutumia taarifa zote za ndani ya taasisi (MSM), kitaifa na 

kimataifa. Vile vile, izingatie taarifa za nyuma, uzoefu, hali halisi iliyopo na tarajiwa, 

taarifa za ki-utafiti na utalaam n.k. 

(vii) “Athari / Madhara” yaangaliwe kwa kuzingatia hasara ambayo MSM itapata, 

upungufu katika utoaji wa huduma bora, uharibifu wa jina la taasisi (MSM) katika 

umma na kisiasa n.k 

(viii) “Uwezekano wa Kutokea” uangaliwe kwa kuzingatia muda, yaani mara ngapi kwa 

mwaka, ndani ya miaka mitano (5), ndani ya miaka kumi (10) n.k. Mfano, utokeaji wa 

mara nyingi unaashiriwa hatari kubwa ambayo ni rangi nyekundu na ni Na.3. Utokeaji 

wa mara chache kama vile mara moja ndani ya miaka mitano unaashiria hatari ndogo 

ambayo ni rangi ya kijani na ni Na.1. 

(ix) Baada ya hapo, UKUBWA wa kila kiashiria kihatarishi utafutwe. Hii ifanyike kwa 

kuzidisha “namba” ya athari na “namba” ya uwezekano wa kutokea kwa kila kiashiria 

hatarishi. Ukubwa wa juu kabisa ni 9 (yaani 3 x 3) na ukubwa wa chini kabisa ni 1 

(yaani 1 x 1). Ukubwa wa kiashiria hatarishi una umuhimu wake hasa katika kutafsiri 
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hatua au maamuzi ya kufanywa na menejimenti. (Tazama Jedwali Na.9 kwa maelezo 

zaidi). 

 

Jedwali 8: Namba za madhara na uwezekano wa kutokea kwa kiashiria hatarishi 

Namba Rangi Athari (Madhara) Uwezekanao wa kutokea 

3 Nyekundu Kubwa (K) Mkubwa (K) 

2 Njano Wastani (W) Wastani (W) 

1 Kijani Ndogo (N) Mdogo (N) 

 

Jedwali 9: Tathmini ya ukubwa wa kiashiria hatarishi 

Ukubwa  

(baada ya kuzidisha 

Madhara na 

Uwezekanao wa 

kutokea) 

Rangi 

Maana na aina ya hatua ya kuchukuliwa na menejimenti 

1 - 2 Kijani 
Ndogo. Mikakati iliyopo sasa inatosheleza. Hata hivyo 

uwepo ufuatiliaji na tathmini mwisho wa mwaka.  

3 - 5 Njano 

Wastani. Mikakati iliyopo inahitaji maboresho na/au kuweka 

mingine. Ufuatiliaji na tathmini ufanyike mara mbili kwa 

mwaka.  

6 - 9 Nyekundu 

Kubwa. Ipewe kipaumbele kikubwa. Mikakati iliyopo 

inahitaji maboresho makubwa na/au haipo kabisa na hivyo 

iwekwe mingine haraka. Ufuatiliaji na tathmini vifanyike 

kila robo mwaka.  

Chanzo: Mwongozo wa Menejimenti ya Viashiaria Hatarishi kwenye Taasisi za Umma 

Tanzania uliotolewa na Wizara ya Fedha (2012). 

4.2.4 Mikakati ya Namna ya Kudhibiti Viashiria Hatarishi katika Ukusanyaji wa 

Mapato 

 

Kufuatia uibuaji na uainishaji wa viashiria hatarishi uliofanywa kupitia hatua iliyoelezwa 

hapo juu, wahusika wote, wakiongozwa na mratibu wanapaswa kuweka mikakati ya namna 

ya kudhibiti kwa kila kiashiria hatarishi. Mikakati ikishawekwa, lazima itekelezwe ili 

kupunguza au kukiondoa kabisa kihatarishi husika. 

 

Namna nzuri ya kuweka mikakati ya kudhibiti viashiria hatarishi ni kwa kuweka orodha yote 

ya viashiria hatarishi katika mfumo wa jedwali ambalo kwa kila kihatarishi, sababu ya 

kuwepo kihatarishi, uwezekano wa kutokea, madhara, ukubwa wa kihatarishi, mikakati, 

muda wa utekelezaji na mhusika mkuu vitaelezewa. Jedwali hili linaweza kuitwa katika 
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lugha nyingine “Daftari la Viashiria Hatarishi”. (Angalia Kielelezo 4 ambacho kinaonyesha 

mfano na fomati ya kutumiwa katika uwekaji orodha na mikakati ya kudhibiti viashiria 

vihatarishi yaani “daftari la viashiria hatarishi”). 

 

 

 

 

 

   ZINGATIA: 
 

 Zoezi la uibuaji na uainishaji viashiria hatarishi katika ukusanyaji wa mapato 

litafanyika kila mwaka sambamba na mchakato wa utayarishaji wa mipango na bajeti 

wa MSM. 
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SURA YA TANO 

5 MFUMO THABITI WA MCHAKATO WA UNUNUZI 

 

5.1 UTANGULIZI 

 

Sura hii imeshughulika na mfumo sanifu na mchakato wa ununuzi wa huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji mapato. Kwa ujumla, maelezo yanatolewa kwa mpangilio ambao unajumuisha 

sehemu kuu tatu ambazo ni muhtasari wa mchakato wa ununuzi, nyaraka sanifu za zabuni na 

mchakato wa zabuni. 

 

5.2 MUHTASARI WA MCHAKATO WA UNUNUZI 

 

Mchakato wa ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato una jumla ya hatua kuu 

saba ambazo ni uandaaji wa ainisho la mahitaji ya huduma; maandalizi ya nyaraka za zabuni; 

tangazo la zabuni; upokeaji wa zabuni zilizojazwa; ufunguzi wa zabuni; tathmini ya zabuni 

na mwisho kuingia kwa mkataba baina ya MSM na Watoa Huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji wa mapato. Muhtasari na mfuatano wa hatua hizi unaonyeshwa katika Mchoro 3: 

 

Mchoro 3: Hatua za mchakato wa ununuzi 

       

Uandaaji wa 

ainisho la 

mahitaji ya 

huduma 

Maandalizi 

ya Nyaraka 

za Zabuni 

Tangazo la 

Zabuni 

Upokeaji wa 

Zabuni 

zilizojazwa 

Ufunguzi wa 

Zabuni 

Tathmini ya 

Zabuni 

Kuingia 

Mkataba  

baina ya 

MSM na  

Wakala 

 

Kwa maelezo ya kina kwa kila hatua hizi za mchakato wa ununuzi, rejea Mchoro 2, Jedwali 4 

na Jedwali 5 katika Sura ya Pili ya Mwongozo huu. 

 

 

Hatua 7 Hatua 6 Hatua 5 Hatua 4 Hatua 3 Hatua 2 Hatua 1 
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5.3 NYARAKA SANIFU ZA ZABUNI  

 

Katika kuwezesha ukamilifu wa mfumo sanifu wa mchakato thabiti wa ununuzi wa huduma 

ya uwakala wa ukusanyaji mapato, ni wajibu kwa mfumo kuwa na nyaraka zilizosanifishwa 

katika kuwezesha utekelezaji wa mchakato. Umuhimu wa nyaraka sanifu ni katika 

kurahisisha kazi ya kuchakata takwimu na/au taarifa zilizomo kwenye nyaraka husika kwa 

mujibu wa utashi wa na kazi za nyaraka hizo na jinsi ya kuzitumia katika kufanikisha 

malengo ya utendaji wake kwenye mfumo uliokusudiwa.  

 

Kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi wa Umma, Na. 7 ya 2011 (Sura Na. 410) na kanuni zake 

(TSN 446, 2013), PPRA ndio yenye mamlaka ya kisheria katika kuandaa nyaraka sanifu 

zinazotumika kwenye mifumo yote ya ununuzi wa umma, pamoja na ununuzi wa huduma ya 

uwakala wa ukusanyaji mapato kwenye MSM.  

 

Kwa ujumla, nyaraka sanifu za zabuni katika ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji 

mapato zinahitaji, pamoja na sifa nyingine, sifa zifuatazo: 

(i) Ziandikwe kwa lugha nyepesi, rahisi, isiyokuwa na utata katika maana zake za ndani 

(batini) na za nje (matini). 

(ii) Ziainishe matakwa na mawanda yote yanayohusu huduma ya uwakala wa ukusanyaji 

mapato kama yalivyo kwenye Maelezo ya Zabuni. 

(iii) Zitayarishwe kwa kadri inavyoweza kuwapa nafasi wazabuni wote uhuru, haki na 

usawa na kutoa fursa pana ya ushindani kwa washiriki wote wenye nia ya na uwezo 

wa kushiriki kwenye mchakato wa zabuni husika. 

(iv) Ziwe na vigezo vyote halali vinavyohitajika kwenye maelezo ya jumla, maelezo 

maalum (mahsusi), na maelezo ya ziada ili kutoruhusu hali yoyote inayoweza 

kuonesha upendeleo kwa baadhi ya wazabuni. 

(v) Ziwe rahisi kusomeka na kueleweka kwa wazabuni wote (pamoja na kutoa fursa kwa 

makundi ya wazabuni wenye mahitaji maalum, kama yapo). 

(vi) Ziandaliwe kulingana na mahitaji ya nyaraka sanifu kama zilivyotolewa na PPRA. 
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5.3.1  Nyaraka Sanifu: Maelezo yaliyobainishwa (Bayana) 

 

Kama tulivyofafanua hapo kabla juu ya sifa za nyaraka za zabuni (Tazama Kipengele 5.3) na 

inavyolingana na umuhimu wa nyaraka kwenye mchakato wa zabuni; nyaraka sanifu za 

zabuni zinahitaji maelezo yaliyowekwa bayana. Ubainifu wa maelezo kwenye nyaraka sanifu 

za zabuni utawasaidia wazabuni kuyaelewa matakwa na mawanda ya zabuni husika, na hivyo 

kuzishughulikia nyaraka hizo kwa mujibu wake.  

 

Vilevile, nyaraka sanifu za zabuni zinazojitosheleza zina kazi muhimu katika mchakato wa 

uchambuzi wa awali na tathmini ya kina ya zabuni katika kuwapata wazabuni wenye sifa 

kwenye zabuni husika. Maelezo yanayotakiwa kubainishwa kwenye nyaraka sanifu za zabuni 

ni pamoja na yote yanayopatikana kwenye Nyaraka za Zabuni (Tazama Kiolezo 1: Nyaraka 

Sanifu za Zabuni). 

 

5.4 MCHAKATO WA ZABUNI  

 

Mchakato wa zabuni kwenye ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato ni hatua 

zinazofuatana katika kumpata na/au kuwatafuta Watoa Huduma (Mawakala). Hatua hizi, ni 

mfuatano uliowekwa kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi wa Umma, 2011 (Sura Na. 410) na 

Kanuni zake (TSN 446, 2013) pamoja na Kanuni zilizomo kwenye TSN 330, 2014. Kwa 

ujumla, na kwa mfuatano wake, hatua za mchakato zilizosanifishwa ni kama zinavyoonekana 

kwenye maelezo yafuatayo: 

 

(i) Mweka Hazina (au Mhasibu wa Mapato – kwa niaba ya Mweka Hazina) ataanzisha 

dokezo sabili kupitia kwa PMU kwenda kwa Mkurugenzi wa Halmashauri kuomba 

kibali cha kuanzisha mchakato = Mkurugenzi wa Halmashauri (Afisa Masuuli) ndiye 

anaanzisha mchakato rasmi = kwa kutoa kibali. 

(ii) PMU wataandaa Nyaraka za Zabuni [Tazama Kiolezo cha Nyaraka Sanifu za Zabuni) 

chenye Tangazo la Zabuni (la Ununuzi wa Huduma ya Uwakala)] na kuzipeleka kwa 

Bodi ya Zabuni kwa ajili ya kuidhinishwa. Tangazo la Zabuni litatolewa kwa 

mamlaka ya Afisa Masuuli. 
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(iii) Wazabuni wataruhusiwa, baada ya tangazo la zabuni kutolewa rasmi, kununua 

Nyaraka za Zabuni kwa mujibu wa maelezo kwa wazabuni na kwa muda uliopangwa 

na kuziwasilisha kwa Katibu wa Bodi ya Zabuni (ambaye kwa nafasi yake ni Mkuu 

wa PMU). 

(iv) Ufunguzi wa wazi wa zabuni kwa muda uliopangwa (kama ilivyo kwenye Tangazo la 

Zabuni) na kama ilivyoainishwa kwenye Nyaraka za Zabuni. Zabuni zote 

zilizochelewa muda wa kupokelewa hazitapokelewa wala kufikiriwa kwenye 

mchakato wa zabuni husika (Kanuni ya 195(4) ya TSN 446, 2013). 

(v) PMU (kwa kushirikiana na Idara za Watumiaji wenye chanzo/vyanzo vya mapato) 

watapendekeza wajumbe wa Kamati ya Tathmini ya Zabuni2 kwa mujibu wa sifa za 

weledi wa kazi husika na kuyapeleka kwa Afisa Masuuli ambaye kwa mamlaka yake 

ndiye anayetua wajumbe wa kamati hiyo. 

(vi) Kamati ya Tathmini ya Zabuni itafanya kazi ya uchambuzi wa awali na tathmini ya 

kina kwa kutumia vigezo vilivyoainishwa kwenye Nyaraka za Zabuni. Vile vile katika 

hatua hii, Kamati itafanya uhakiki wa taarifa (post-qualification) kwa mzabuni 

aliyekidhi vigezo vya awali na kina kwa kutembelea sehemu husika (kuona ofisi, 

watumishi, vitendea kazi n.k), kuhakiki uwezo wa kifedha, kupiga simu kwa baadhi 

ya wateja ambao mwombaji wa zabuni amekwisha fanya nao kazi kabla n.k. (Kanuni 

ya 224(1)-(5) ya TSN 446, 2013). Sababu kubwa ni kupata uhakika kuhusiana na 

ubora/ufanisi wa utendaji kazi wa mwomba zabuni. 

 

Baada ya shughuli ya tathmini kukamilika Kamati ya Tathmini ya Zabuni itatayarisha Taarifa 

ya Tathmini kwa mujibu wa kiolezo cha taarifa kama kilivyotolewa kwenye Mwongozo. 

Taarifa ya Tathmini itapelekwa PMU kwa ajili ya kupitiwa na kuangaliwa usahihi wa taarifa 

hiyo kwa mujibu wa maelekezo ya tathmini na vigezo vilivyotajwa. Baada ya hapo, PMU 

wataipeleka taarifa hiyo kwenye Bodi ya Zabuni kwa mjadala mpana na mapendekezo yake. 

 

(vii) Bodi ya Zabuni itafanya uamuzi wa mapendekezo ya PMU yaliyopelekwa mbele yake 

kwa mujibu wa Taarifa ya Tathmini na kuteua Mtoa Huduma/Wakala na/au Watoa 

Huduma/Mawakala kwa vyanzo vilivyotangazwa. 

                                                           
2 Kamati ya Tathmini ya Zabuni, kwa vyovyote vile na kwa mujibu wa Sheria na Kanuni za Ununuzi wa Umma, 

itafanya kazi zake chini ya usimamizi wa PMU. Hata hivyo, wakati wa kufanya kazi yake, Kamati ya Tathmini 

ya Zabuni haitaingiliwa na mtu yeyote au chombo chochote; na itakuwa ubatilifu kwa mamlaka yoyote kuingilia 

utendaji wa kamati hiyo. 
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(viii) Uamuzi wa Bodi ya Zabuni utapelekwa kwa Afisa 

Masuuli ili ajiridhishe juu ya mchakato wote hata 

kufikia hatua ya kupatikana kwa wakala 

waliopendekezwa na/au kuteuliwa. 

(ix) Kabla ya kutoa taarifa ya kusudio la kutoa 

mkataba, Afisa Masuuli atawasilisha muhtasari wa 

maamuzi ya Bodi ya Zabuni kuhusiana na 

mchakato wote wa zabuni ya ununuzi wa huduma 

ya uwakala wa ukusanyaji kwa Kamati ya Fedha 

ili kamati hiyo ipitie na kujiridhisha kuhusiana na 

mchakato mzima (scrutiny).  

 

 

 

 

 

 

 

 

(x) Baada ya Kamati ya Fedha kujiridhisha na mchakato wa zabuni, Afisa Masuuli atatoa 

taarifa ya kusudio la kutoa mkataba/mikataba ya huduma ya uwakala kwa 

walioshinda na pia kuwapa taarifa wale wote walioshiriki mchakato wa zabuni husika 

ndani ya siku 3. Pia atawataka (walioshindwa) kuwasilisha malalamiko yoyote ndani 

ya siku 7. Na kama kutakuwapo na malalamiko kutoka kwa wazabuni walioshindwa 

juu ya mchakato wa zabuni, Afisa Masuuli kwa mamlaka yake, atayashughulikia kwa 

mujibu wa Sheria, Kanuni na taratibu za ununuzi wa umma.  

(xi) Uandaaji wa mkataba kwa mujibu wa masharti na vigezo vyote vinavyohusika na 

Mkataba wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato kama ilivyo kwenye 

ainisho la Nyaraka za Zabuni zilizotumika katika kuomba zabuni husika. 

(xii) Uhakiki wa rasimu ya mkataba utafanywa na Mwanasheria wa MSM kama thamani 

ya mkataba ni chini ya shilingi bilioni moja. Kama thamani ya mkataba itakuwa ni 

shilingi bilioni moja au zaidi, uhakiki wake utafanywa na Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali. 

... kwa mujibu wa TSN 

330, 2014; hata kama Meya 

au Mwenyekiti wa 

Halmashauri hayupo [au 

kwa makusudi] ataamua 

kuacha kusaini/kutia saini 

(sahihi) kwenye Fomu ya 

Mkataba, mkataba utatiwa 

saini (sahihi) na Afisa 

Masuuli na utakuwa halali 

kisheria kwa utekelezaji 

wake... 

. 
 

  ANGALIZO: 
 

 Kamati ya Fedha haifanyi tathmini ya zabuni upya bali itajiridhisha kwamba 

mchakato mzima umezingatia Sheria, Kanuni na taratibu zote za ununuzi wa 

umma. Na ikitokea Kamati ya Fedha haikuridhika na mchakato wa ununuzi wa 

huduma ya uwakala itawasilisha sababu za kutokuridhika kwake kwa Afisa 

Masuuli ili azipitie. Ikitokea majibu ya Afisa Masuuli hayakuwaridhisha 

wajumbe wa Kamati ya Fedha, suala hilo litawasilishwa PPRA kwa ufafanuzi 

na uamuzi. 

 
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(xiii) Utiaji saini/sahihi mkataba = Mkurugenzi wa Halmashauri [na Mstahiki 

Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri] kwa upande wa Halmashauri na Mtoa 

Huduma/Wakala [na shahidi wake] kwa upande wa Mtoa Huduma/ Wakala. 

 

 

 

 

 

 

 

5.4.1 Njia za Ushindani 

Mchakato wa zabuni ya ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato lazima 

uzingatie njia za ushindani na uwazi (njia hizi ni kama zilivyoelezewa kwenye Sura ya Tatu). 

Kwa jinsi hiyo, na kwa mujibu wa Sheria na Kanuni za Ununuzi wa Umma, MSM zinapaswa 

kufanya yafuatayo: 

(i) Tangazo la zabuni litolewe kwa muda muafaka na kwenye vyombo vinavyoweza 

kufanikisha wazabuni wengi kwa kadri iwezekanavyo kupata taarifa za zabuni husika 

pia kulingana na Jedwali la Kwanza la Kanuni TSN 446, 2013. 

(ii) Wazabuni wapewe muda wa kutosha, kwa mujibu wa Sheria na Kanuni, kuchukua 

Nyaraka za Zabuni, kuziandaa na kuziwasilisha kwenye MSM (Taasisi Nunuzi). 

(iii) Tathmini ya zabuni, kwa wazabuni wote walioomba, ifanywe kwa mujibu wa vigezo 

vilivyotolewa kwenye Nyaraka za Zabuni na si vinginevyo. 

 

 

KUMBUKA 

Njia (jinsi) ya ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji wa mapato kwenye MSM, 

kwa sehemu kubwa, itategemea hali ya soko la wazabuni (watoa huduma ya ukusanyaji wa 

mapato) kwa wakati husika. Hata hivyo, njia muafaka itakayoruhusu ushindani itatumika, 

nayo ni: zabuni shindanishi ya ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato. 

 

   ANGALIZO: 
 

Mchakato huu, kama ulivyoainishwa kwenye maelezo namba moja hadi namba 

kumi, kwa jinsi ulivyo unahitaji umakini na usahihi katika utekelezaji wake. Hata 

hivyo, pamoja na umakini na usahihi wa hali ya juu unaohitajika, Fomu Maalum 

kifani na sanifu zinazohitajika kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na taratibu (kama 

zilivyotolewa na PPRA) ni wajibu zitumike kwenye hatua zote husika kwenye 

mchakato huu. 
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5.4.2 Utangazaji wa Fursa za Ununuzi wa Huduma ya Uwakala 

Mamlaka ya kutangaza fursa za ununuzi wa huduma ya uwakala ni ya Afisa Masuuli na si 

vinginevyo. Fursa za ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato zitangazwe kwa 

uwazi na kwa wazabuni wote kwa uhuru, haki na usawa. 

 

5.4.3 Vigezo vya Tathmini 

MSM kama Taasisi Nunuzi, inalo jukumu la kuweka vigezo vya tathmini katika kila nyaraka 

za ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato. Vigezo vya tathmini ya kina 

vitakuwa ni pamoja na vifuatavyo: 

 

(i) Uhalali wa Muombaji (kisheria). 

(ii) Uwezo wa Muombaji Kifedha (kukidhi utashi wa dhamana). 

(iii) Uzoefu wa Muombaji katika kutoa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato. 

(iv) Uwezo wa Muombaji kusimamia menejimenti ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji 

mapato. 

(v) Uchambuzi wa chanzo/vyanzo vya mapato kwa usahihi (na uhalisia) unaoafikiana na 

Tathmini ya Halmashauri kwa mujibu wa maoteo ya mapato. 

 

 

 

 

 

 

5.4.4 Mchakato wa Tathmini 

 

Mchakato wa tathmini, kama ilivyokwisha tajwa hapo kabla, ni kazi adhimu inayohitaji 

weledi wa kutosha katika kufikia uamuzi wa nani apendekezwe kuwa Wakala wa ukusanyaji 

mapato. Kwa hiyo, wajumbe wa Kamati ya Tathmini ya Zabuni lazima wawe na weledi 

(maarifa, ujuzi/uzoefu, na maadili) katika kufanya uchambuzi na tathmini ya zabuni. Pamoja 

   ANGALIZO 
Kamati ya Tathmini ya Zabuni, mara zote inapofanya tathmini ya kina, itawajibika 

kujiridhisha kwamba: 

 Pamoja na sifa nyingine zilizoainishwa kwenye Nyaraka za Zabuni, mzabuni 

anaonesha uwezo wa kutoa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato ya MSM 

kwa kuzingatia uwezo wake kifedha kwa mujibu wa taarifa ya utafiti (halisi/sahihi) 

wa chanzo/vyanzo vya mapato ya MSM. 

 Kigezo cha kutaja kiwango kikubwa cha malipo ya mwezi kisiwe sababu ya 

kumchagua Wakala pasipokuwa na upembuzi wa kina juu ya uwezo wake kufikia 

kiwango hicho! 
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na sifa nyingine, uteuzi wa wajumbe wa Kamati ya Tathmini ya Zabuni ya ununuzi wa 

huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato utazingatia: 

 

(i) Uwezo wa kuchambua na kutafsiri taarifa za fedha katika kubaini vipimo vya thamani 

ya uwezo wa mzabuni kutokana na taarifa zake za fedha. 

(ii) Uwezo wa kufanya usanifu wa taarifa zilizotolewa na mzabuni juu ya makadirio yake 

ya maoteo ya mapato kwa chanzo na/au vyanzo alivyoomba kuwa wakala na 

kulinganisha na makadirio ya MSM. 

(iii) Uwezo wa wajumbe kutafsiri Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, Sheria ndogo za 

halmashauri, Sheria ya Ununuzi wa Umma na Kanuni zake zote (pamoja na TSN 330, 

2014), na mazingira halisi ya MSM husika. 

(iv) Uwezo wa utambuzi wa chanzo/vyanzo husika na mazingira yake yote kwa mujibu 

wa Sheria zake, Kanuni zake na taratibu za uendeshaji wenye kuzingatia thamani ya 

fedha kwa chanzo/vyanzo husika. 

(v) Uzoefu wa kufanya tathmini katika mazingira yenye changamoto za mapato ya ndani 

ya MSM. 

 

Kabla ya wajumbe kuanza kazi ya tathmini, ni wajibu kwa kila mjumbe kutia saini (sahihi) 

Fomu Ya Maadili na Ukubalifu (Tazama Viapo vya Maadili kwenye Kiolezo cha Mkataba) 

wa kutokuwa na mgongano wa kimaslahi kwenye zabuni husika. Kwa kuwa kazi ya tathmini 

inahitaji umakini wa hali ya juu, ni wajibu wa PMU kuhakikisha kwamba, kazi hiyo 

inafanywa na watu wenye sifa stahiki na inafanyika katika mazingira tulivu na yenye usiri 

mkubwa. 

 

5.4.5 Tathmini ya Zabuni 

 

Kamati ya Tathmini ya Zabuni itafanya yake ya kutathmini zabuni zote ambazo 

ziliwasilishwa na kufunguliwa kwa ajili ya kumpata/kuwapata mtoa/watoa huduma ya 

ukusanyaji mapato. Kamati itafanya kazi zake chini ya PMU (Tazama Kanuni ya 27(1) na 

27(2) za TSN 330, 2014). Tathmini itafanyika kwa kuanza na tathmini ya awali na baadaye 

tathmini ya kina. 

 

 



2016 Mwongozo wa Ununuzi wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa  

[Toleo la Kwanza] 

 

44 

KUMBUKA 

 

Zabuni zitafunguliwa mara tu muda wa mwisho wa kuzipokea, na hii itafanyika mbele ya 

wazabuni wote au wawakilishi wao. 

 

5.4.5.1 Tathmini ya Awali 

Kabla ya uchambuzi wa kina kwa zabuni (kama ilivyo kwenye Kanuni ya 202(4) ya TSN 

446, 2013); Kamati ya Tathmini ya Zabuni itafanya upembuzi wa awali (tathmini ya awali) 

katika kuhakiki kwamba: 

(a) Kila zabuni inakidhi matakwa ya nyaraka za zabuni. 

(b) Dhamana zinazotakiwa zimewekwa (zimeambatanishwa). 

(c) Nyaraka zote zimewasilishwa na zimesainiwa vema (Tazama Kiolezo cha Nyaraka 

Sanifu za Zabuni kipengele cha: Nyaraka Zinazohitajika). 

(d) Zabuni zimepangwa kwa mpangilio mzuri na unaotakiwa. 

 

Kwa jinsi hiyo, zabuni itachukuliwa kwamba imekidhi vigezo vya awali vya zabuni kama 

itaafikiana (itakubaliana) na jinsi ya na masharti na ainisho la nyaraka za zabuni pasipo 

kuacha jambo [lolote la muhimu] au kwenda kinyume na nyaraka husika (Tazama Kanuni ya 

202(5) ya TSN 446, 2013). Tathmini ya zabuni [ya ununuzi wa huduma ya ukusanyaji 

mapato] itafanywa kwa mujibu wa jinsi ya na masharti yaliyoanishwa kwenye nyaraka za 

zabuni, na tathmini hiyo itafanyika kwa kutumia vigezo vilivyotajwa kwenye nyaraka za 

zabuni (Tazama Kifungu cha 203(1) cha TSN 446, 2013 na Kiolezo cha Nyaraka Sanifu za 

Zabuni). 

 

Mambo muhimu yakuzingatiwa kwenye uchambuzi wa awali wa zabuni ni yale 

yanayopatikana na kuanishwa kwenye Kifungu cha 2 cha Nyaraka Sanifu za Zabuni; ambayo 

ni pamoja na: 

i. Leseni (halali) ya Biashara husika. 

ii. Hati ya kuandikishwa kwa Kampuni/Ushirika/Kikundi [kwa 

akampuni/ushirika/vikundi]. 

iii. Stakabadhi ya Ada ya Maombi ya Zabuni. 

iv. Maelezo ya kazi alizowahi kufanya (uzoefu usiopungua miaka… ya ukusanyaji wa 

mapato katika MSM na vielelezo vilivyothibitishwa na waajiri wa awali kwa kazi 
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husika: (Tazama Kiolezo cha Nyaraka Sanifu za Zabuni kipengele cha: Maelezo 

ya Kazi Alizowahi Kufanya). 

v. Usajili wa TIN (na/au VAT). 

vi. Uthibitisho wa ulipaji kodi (Tax Clearence Certificate) kwa mwaka husika. 

vii. Mchanganuo wa mapato na matumizi kuonyesha chanzo/vyanzo vya mapato na 

maoteo yake yaliyofanyiwa utafiti na upembuzi yakinifu uliothibitishwa na 

Mwombaji (kwa kiapo). 

viii. Kiasi cha fedha (kama malipo) atakachoilipa Halmashuri kutokana na mchanganuo 

wake. 

ix. Orodha ya na idadi ya wafanyakazi/watendaji wake pamoja na sifa za kitaaluma, 

uzoefu/ujuzi, na maadili ya kazi ya kukusanya mapato katika MSM. 

x. Orodha ya nyenzo za usafiri anazozimiliki au atakazotumia (na uhalali wa umiliki au 

mkataba wa kukodi uliothibitishwa). 

xi. Uthibitisho wa uwezo wa Muombaji kifedha kwa kuonyesha Taarifa ya Fedha ya 

Benki ya miezi mitatu ya hivi karibuni iliyoidhinishwa na kuthibitishwa na Meneja wa 

Tawi la Benki husika. 

xii. Uhalali wa kisheria wa mtu atakayehusika na zabuni hii [Power of Attorney = PoA, 

kwa makampuni]. 

 

Tathmini ya Kina 

Baada ya upembuzi wa awali, zabuni zinazoafikiana [kukubaliana] na vigezo vya awali, 

zitalinganishwa (zenyewe) ili kutafuta zabuni yenye tathmini kubwa [ya juu] ya bei (kwa 

ufafanuzi tazama Kifungu cha 203(2) cha TSN 446, 2013). Wakati wa tathmini, zabuni zote 

zikaguliwe kama zinakidhi vigezo vya jinsi ya na masharti ya nyaraka za zabuni (Tazama 

Kifungu cha 204(1) cha TSN 446, 2013). 

 

Kwa kawaida ya tathmini, ni mara chache zabuni zote kuafikiana na vigezo vyote (kwa 

pamoja na au kwa mpigo). Kwa jinsi hiyo, zabuni zitakataliwa ikiwa zitakuwa zimekwenda 

kinyume na jinsi ya na masharti ya zabuni (Tazama Kifungu cha 204(2) cha TSN 446, 2013). 

Sababu za kukataliwa zabuni ni pamoja na: 

i. Kushindwa kwa mzabuni (au mwakilishi halali aliyeidhinishwa) kutia saini (sahihi) 

kwenye fomu ya zabuni au majedwali ya zabuni au majedwali ya bei [hapa, itakuwa 

ni mchanganuo wa maoteo ya chanzo/vyanzo cha/vya mapato]. 
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ii. Kushindwa kukidhi masharti ya Nyaraka za Zabuni. 

iii. Kushindwa kuleta dhamana kama ilivyowekwa kwenye nyaraka za zabuni. 

iv. Kushindwa kukidhi muda halali wa zabuni. 

v. Kushindwa kukidhi jedwali la uwasilishaji au jedwali la kazi kama ilivyowekwa 

kwenye nyaraka za zabuni ambapo majedwali hayo ni jinsi ya na masharti (sharti) 

muhimu ambalo mzabuni (wazabuni) alitakiwa kulitekeleza. 

vi. Kushindwa kukubaliana na muda wa chini wa kigezo cha uzoefu (ujuzi) wa kazi 

kilichowekwa kwenye nyaraka ya/za zabuni. 

vii. Mzabuni kuweka masharti ya kupunguza wajibu wa zabuni kwa kukubali tuzo ya 

mkataba kwa kupunguza mawanda (reduced scope of service). 

viii. Kushindwa kukubali kanuni ya kurekebisha bei iliyomo kwenye nyaraka za zabuni. 

ix. Kuweka badiliko la bei kwenye zabuni zenye bei kikomo (zilizoitishwa). 

x. Kutoa mkataba mdogo (subcontracting) kando ya mkataba mkubwa katika mazingira 

ya kiasi tofauti au kwa jinsi inayoweza kuruhusiwa. 

xi. Kushindwa kuwasilisha nyaraka muhimu zinazotakiwa/zilizohitajika kwenye nyaraka 

za zabuni katika kuangalia mwitikio wa zabuni (tender responsiveness). 

 

Kwa kuwa mchakato wa kuwapata watoa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato ya 

MSM unahusisha mzabuni kufanya utafiti na upembuzi (uchanganuzi) wa maoteo ya 

chanzo/vyanzo cha/vya mapato; ni wajibu kwa mzabuni (anayeomba zabuni) kuandaa 

mchanganuo wa gharama (za ukusanyaji) na mapato kutoka kwa chanzo/vyanzo husika na 

kisha kuandaa mchanganuo kwa mujibu wa utafiti na upembuzi halisi na unaozingatia 

maoteo ya mapato. Vile vile ni wajibu wa (mzabuni anayeomba) kuwasilisha mipango ya 

utekelezaji ambayo ni sahihi [na isiyotofautiana sana na utafiti na/au upembuzi wa maoteo ya 

mapato ya Halmashauri]. Kanuni ya 205(d) ya TSN 446, 2013, inasema uwasilishaji wa 

mipango ya utekelezaji [isiyokuwa ya kweli na/au isiyo ya/na uhakika na majedwali 

yanayohusu utekelezaji], ufundi, au vigezo vya huduma [itachukuliwa kama kushindwa kwa 

mzabuni]. 

UZOEFU ULIOPO MIONGONI MWA WAZABUNI WENGI KATIKA MSM 

Uzoefu uliopo kwa sasa ni kwamba Wazabuni wa huduma ya kukusanya mapato ya MSM 

wamekuwa na kawaida ya kutaja mapato ya kiwango cha juu [kuliko uwezo wa 

chanzo/vyanzo husika] kwa ajili ya kupata kazi ya kutoa huduma ya kukusanya mapato. 

Vile vile uzoefu umeonyesha kwamba wengi hushindwa kutimiza masharti ya mikataba ya 

huduma ndani ya miezi mitatu ya mwanzo. 
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Katika kufanya tathmini ya awali ya zabuni zilizowasilishwa kwa mujibu wa maelekezo ya 

zabuni na kwa muda muafaka; MSM, kwa mujibu wa Kanuni 207(b) ya TSN 446, 2013, 

inaweza kufikiria zabuni zenye dosari [ndogo ndogo] ambazo hazina athari kwenye sifa za 

jinsi ya, na masharti yaliyomo kwenye nyaraka za zabuni kwa ufafanuzi zaidi, Kanuni ya 

202(5) inaweza kuangaliwa.  

[Kanuni 202(5): Kwa madhumuni ya Kanuni 202, zabuni itachukiliwa imekidhi 

matakwa kama itaafikiana na vipengele, masharti yote, na vigezo vya nyaraka za 

zabuni pasipo na kukengeuka au kupunguza].  

 

Na kwa jinsi yoyote ile na kwa mujibu wa Kanuni Na. 209 ya TSN 446, 2013, utaratibu 

wowote ambapo zabuni itakuwa na thamani ya juu au thamani ya chini kuliko ile 

iliyokadiriwa na Taasisi Nunuzi (MSM) itakuwa imejiondoa yenyewe na haitakubaliwa. Kwa 

jinsi hiyo, Taasisi Nunuzi (MSM) itaikataa zabuni kama: 

 

i. Mzabuni hana sifa au hana uwezo/uhalali wa kushiriki zabuni. 

ii. Mzabuni hakubali [atakataa] marekebisho ya makosa (ya hesabu) kwa mujibu wa 

Kanuni ya 207 ya TSN, 2013. 

iii. Zabuni haikukidhi matakwa ya Nyaraka za Zabuni. 

iv. Zabuni haikuambatanishwa na dhamana inayotakiwa. 

v. Mazingira yaliyoanishwa kwenye Kanuni ya 195(4) ya TSN 446, 2013. 

 

Taasisi Nunuzi (MSM), kwa mujibu wa Kanuni Na. 211 ya TSN, 2013, itatathmini na 

kulinganisha zabuni zinazokubalika ili kupata zabuni iliyoshinda, kwa kuzingatia taratibu na 

vigezo vilivyoainishwa kwenye nyaraka za zabuni. 

 

 

 

 

 

Hivyo basi, katika kutafuta mzabuni mwenye bei ya juu [kama ilivyo kwenye zabuni ya 

huduma ya uwakala] tathmini itazingatia malipo mzabuni atakayoilipa MSM; isipokuwa, 

   ANGALIZO: 
 

Zabuni iliyoshinda ni 

 (a) .....zabuni ya bei ya juu iliyotathminiwa, hata hivyo si lazima iwe na bei ya 

chini au bei ya juu….. [Tazama Kifungu cha 212, TSN 446, 2013 kwa ufafanuzi 

zaidi]. 
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kama kuna vigezo vingine au kuna mahitaji ya kuweka masharti ya ziada kwa ukusanyaji 

mapato yatakayozingatiwa. Masharti na vigezo kama hivyo ni wajibu kuwekwa bayana 

[waziwazi] kwenye Nyaraka za Zabuni (Angalia pia Kiolezo 2: Fomati ya Taarifa ya 

Tathmini ya Zabuni). 

KUMBUKA 

 

Baada ya taarifa ya tathimini kukamilika inatakiwa kupelekwa katika bodi ya zabuni kwa ajili 

ya kuijadili na endapo wataridhia mapendekezo ya kamati ya tathmini kuweza kupendekeza 

utoaji tuzo la zabuni. Bodi ya Zabuni ndiyo wahusika wakuu katika kutoa tuzo ya zabuni. 

 

Baada ya mapendekezo yaliyomo katika taarifa ya tathmini ya zabuni kuidhinishwa 

mapendekezo hayo yatapelekwa kwa Afisa Masuuli. Mchakato huo wote ukikamilika ndipo 

Afisa Masuuli au mtendaji huandika barua kwa wazabuni wote walioshiriki ili kutoa taarifa 

ya kusudio la kutoa tuzo kwa mzabuni aliyeshinda kuweza kuruhusu wazabuni hao kuleta 

malalamiko kuhusiana na maamuzi hayo yaliyofikiwa. Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 

Mwaka 2011 imetamka bayana kuwa mara baada ya kutoa barua ya kusudio la tuzo taasisi 

nunuzi itatakiwa kusubiri kwa muda wa siku 7 kabla ya kutoa barua ya tuzo kwa mzabuni 

aliyeshinda. 

 

KUMBUKA 

 

Baada ya mkandarasi kuteuliwa na kupewa tuzo taarifa kuhusu uteuzi wake inapashwa 

kutangazwa kwa wadau na umma kwa ujumla kupitia gazeti linalosomwa na walengwa 

wengi, pamoja na ubao wa mtangazo kwenye halmashauri mnamo siku kumi na nne (14) 

baada ya tuzo. 
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SURA YA SITA 

6 USIMAMIZI WA MKATABA WA HUDUMA YA UWAKALA WA 

UKUSANYAJI MAPATO 

 

6.1 UTANGULIZI 

Sura hii inajadili masuala yote muhimu yanayohusu usimamizi wa mikataba ya huduma ya 

uwakala wa ukusanyaji mapato. Hii ni pamoja na maana na uandaaji wa mikataba, mchakato 

wa usimamizi wa mikataba, masuala muhimu ya kuzingatia katika uandaaji wa mikataba, 

nyaraka sanifu za mikataba na wajibu na majukumu ya watendaji wa MSM katika usimamizi 

wa mikataba ya ukusanyaji mapato yatokanayo na uwakala. Vile vile msisitizo umewekwa 

juu ya changamoto zinazozikabili MSM kuhusiana na usimamizi wa mikataba ya huduma ya 

uwakala wa ukusanyaji mapato na jinsi ya kuzishughulikia. 

 

6.2 MAANA YA MKATABA 

 

Mkataba, kwa mujibu wa maana ya kisheria, ni makubaliano ya kisheria (Kif. 2(1) (h) cha 

Sura Na. 345 ya Sheria ya Mikataba, Toleo la 2002). Kwa jinsi hiyo, mkataba ni 

mafungamano ya kisheria ambayo huweka wajibu baina ya pande mbili (au zaidi) 

zinazohusika kwenye makubaliano ya kisheria. Mkataba, kwa jinsi yake, lazima uwe katika 

maandishi. 

 

Kwa ujumla: 

 

  

 

 

Kwa maana hiyo hapo juu, mkataba wa huduma ya uwakala (wa ukusanyaji mapato) ni 

makubaliano, ya kisheria, baina ya Halmashauri (atakayejulikana kama 

HALMASHAURI/MWAJIRI) na Mtoa Huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato 

(atakayejulikana kama WAKALA/MTOA HUDUMA) katika kutekeleza wajibu wa huduma 

ya uwakala wa ukusanyaji mapato ya Halmashauri kutoka vyanzo vya mapato 

MKATABA = [MAKUBALIANO] + [NGUVU YA KISHERIA] 
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vitakavyoainishwa na kuwekwa kwenye mkataba au mikataba husika na kwa mujibu wa 

matakwa na mawanda yake. 

 

Mkataba wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato utazingatia Sheria ya Ununuzi wa 

Umma Na. 7 ya 2011 (Sura Na. 410) na Kanuni zake (TSN 446, 2013) na Kanuni za 

uanzishwaji wa Bodi za Zabuni na maelekezo yake kwa MSM, TSN 330, 2014). 

 

6.3 SHUGHULI ZINAZOHUSU USIMAMIZI WA MIKATABA 

Usimamizi wa mikataba ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato ni usimamizi wa 

jumla na udhibiti katika utekelezaji wa mikataba ya huduma kwa kuhakikisha uandaaji na 

utekelezaji wake na kubainisha matatizo (na/au changamoto, kama zipo) ya uandaaji, 

utekelezaji, na usimamizi; na kuzitafutia ufumbuzi (utatuzi) wake (kwa haraka), kwa ufanisi, 

kama ilivyoainishwa kwenye mkataba wa huduma ya ukusanyaji mapato. 

 

Mchoro 4, kama unavyoonekana, unatoa muhtasari wa usimamizi wa mikataba ya huduma ya 

uwakala wa ukusanyaji mapato. 
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Mchoro  4: Shughuli zilizomo kwenye mchakato wa usimamizi wa mikataba ya huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji mapato 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Uandaaji wa Mikataba 

Uandaaji wa Usimamizi wa 

Mikataba 

Uandaaji wa Mipango ya 

Usimamizi wa Mikataba 

Uandaaji wa Daftari la 

Viashiria Vihatarishi (juu 

ya Utekelezaji wa 

Mikataba) 

Udhibiti, Upimaji na 

Utekelezaji 

Utawala wa Mikataba na 

Upitiaji 

Mahusiano kwenye 

Usimamizi wa Mikataba 

Kuunda mikataba kwa mujibu wa mahitaji husika ya uwakala 

wa ukusanyaji mapato kwa kuzingatia matakwa ya Sheria 

kwa makubaliano yenye ridhaa ya pande zote. 

MSM na Wakala (Mtoa Huduma) wachague wasimamizi wa 

mikataba ambao watakuwa na wajibu wa kuhakikisha 

utekelezaji na ukamilishwaji wa mikataba. 

Usimamizi wa mikataba unahitaji mipango mahsusi. MSM 

lazima iandae mipango ya usimamizi wa mikataba yote 

itakayofungwa baina yake na mawakala. 

MSM lazima ziandae daftari la viashiria hatarishi juu ya 

mambo yote yanayoweza kusababisha kushindwa 

kutekelezwa kwa mikataba ya huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji mapato (Rejea maelezo kwenye Sura ya Nne).  

Mikataba ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato 

inahitaji udhibiti wa hatua kwa hatua, upimaji wa matokeo ya 

utekelezaji wake kwa mujibu wa vigezo vya makubaliano ya 

huduma. 

Mikataba inahitaji utawala makini katika utekelezaji wa 

makubaliano kwa jinsi ya kufikia wajibu wa pande zote 

husika kwa mtazamo wa Sheria, Kanuni na Taratibu 

zinazotawala utekelezaji wa mikataba. 

Mahusiano baina ya pande zinazohusika kwenye mikataba ni 

muhimu sana kwa kuwa ndio yanayojenga kuaminiana, 

mawasiliano ya kimkakati na utekelezaji wenye ufanisi. 
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6.4 UANDAAJI WA MKATABA 

 

Kitengo cha Menejimenti ya Ununuzi (PMU) kinawajibika katika uandaaji wa mikataba. 

Uandaaji wa mkataba ni mchakato wa kutengeneza (nyaraka) za toleo la awali (kama rasimu 

ya mkataba) la mkataba kwa mujibu wa zabuni husika kama ilivyoainishwa kwenye nyaraka 

za zabuni kwa mujibu wa Sheria na Kanuni za Ununuzi wa Umma na Mwongozo wa Ununuzi 

wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato. 

 

6.4.1 Mambo Muhimu ya Kuzingatia Wakati wa Kuandaa Mkataba 

 

Uandaaji wa mkataba unahitaji mambo muhimu na ya kimkakati ya kuzingatia ili kupata 

mkataba wenye tija, ufanisi na kwa jinsi inavyohitajika na MSM na Mtoa Huduma juu ya 

shughuli za ukusanyaji mapato. Pamoja na masuala mengine yanayohitajika, MSM 

zinapaswa kuzingatia mambo yafuatayo: 

(i) Mahitaji ya msingi ya MSM. 

(ii) Sababu za kusitishwa kwa mkataba. 

(iii) Njia za kutatua migongano (mitafaruku) na sintofahamu katika kulinda maslahi yake 

na Mtoa Huduma ya uwalaka wa ukusanyaji mapato. 

(iv) Vipengele ngani vya mkataba viwekwe au visiwekwe kwenye mikataba (na kwa nini) 

na 

(v) Masharti ya mkataba yaliyowekwa kwenye nyaraka za zabuni. 

 

Hivyo basi, MSM lazima ziandae mikataba kwa umakini na usahihi kwa kuzingatia ujuzi na 

weledi husika. Viashiria hatarishi vyote ambavyo vinaweza kuhatarisha utekelezaji mzuri wa 

mikataba vizingatiwe katika uandaaji wa mikataba.  

 

6.4.2 Sababu Zinazokwamisha Kuwepo kwa Usimamizi Mzuri wa Mikataba 

 

Sababu zinazoathiri MSM katika usimamizi wa mikataba kwa mafanikio, ni pamoja na: 

i. Udhaifu wa uandaaji wa mikataba na mikataba dhaifu. 

ii. Rasilimali (watu, utaalam, fedha, vifaa, nk.) zisizotosha kwa ajili ya usimamizi wa 

mikataba. 
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iii. Watumishi wa MSM (Mwajiri) kushindwa kuafikiana na wale wa Wakala au wote 

(kwa pamoja) kwa aidha ujuzi au uzoefu wa kusimamia shughuli (kazi) ya huduma ya 

uwakala wa ukusanyaji mapato. 

iv. Watumishi wa pande zote mbili kuwa na migongano ya kimaslahi. 

v. Kutokueleweka vema kwa mahitaji ya mkataba. 

vi. Kushindwa kwa MSM (Mwajiri) kubaini na kuyaelewa mawazo (na au maoni) ya 

Wakala wakati wa majadiliano. 

vii. Kukosekana kwa uwazi baina ya pande mbili za mkataba unaohusiana na maamuzi ya 

kibiashara. 

viii. Ukosefu wa kipimo au vipimo vya utekelezaji wa mikataba ya huduma ya uwakala 

wa ukusanyaji mapato au kama itakavyohitajika na MSM (Mwajiri) (kwa 

vigezo/alama teule) vilivyokubaliwa. 

ix. Mkataba kuwa na vipengele vinavyozuia maboresho ya mkataba inapotakiwa 

kufanywa hivyo. 

x. Kushindwa kusimamia na kudhibiti viashiria hatarishi vya kisheria, kisiasa, na 

kibiashara. 

xi. Uelewa mdogo wa pande zote mbili wa masuala ya usimamizi wa mikataba. 

xii. Maelekezo kinzani kutoka mamlaka za juu. 

xiii. Muingiliano wa kisiasa. 

xiv. Maafisa wa MSM kutotimiza wajibu wao kwa makusudi na kuitia hasara MSM. 

 

6.5 NYARAKA SANIFU ZA MKATABA 

 

Nyaraka Sanifu za Mkataba, ukiachilia mbali, aina ya mkataba; ni nyaraka zote muhimu 

zinazotokana na mchakato wa ununuzi kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na taratibu za 

kupatikana kwa Wakala aliyeingia makubaliano na MSM kwa huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji mapato. Miongoni mwa nyaraka muhimu zinazounda nyaraka sanifu za mkataba 

ni pamoja na: 

 

i. Fomu ya Mkataba- Hii ni fomu inayoonyesha pande (mbili au zaidi) zilizokubaliana 

kwenye jinsi ya/ na masharti; malipo (bei) ya mkataba; masharti jumla; jinsi ya 

usimamizi wa mkataba na jinsi ya kusuluhisha migogoro pale itakapotokea. 
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ii. Barua ya kukubaliwa kushinda zabuni- Hii ni barua inayoandikwa na Afisa Masuuli 

kwa Wakala aliyeshinda zabuni kwa mujibu wa jinsi ya na masharti ya zabuni husika 

baada baada ya mchakato wa zabuni na kutuzwa kwa mujibu wa Sheria na Kanuni za 

Ununuzi wa Umma. 

iii. Masharti Maalum ya Zabuni- Haya ni maelekezo ya jinsi ya na masharti yaliowahitaji 

Wazabuni wakubaliane nayo kwa mujibu wa tangazo la zabuni lililotumika kuitisha 

maombi ya zabuni. 

iv. Mchanganuo wa maoteo ya mapato (na matumizi) ya mzabuni- Hii ni taarifa sanifu 

inayotokana na utafiti na uchambuzi sanifu wa mapato yatakayotokana na 

chanzo/vyanzo kama ilivyoandaliwa na Mzabuni (mwenyewe) akionyesha mapato na 

matumizi yake na kwa jinsi hiyo kuwa kigezo cha kuonyesha malipo (bei) ya 

mkataba atakayoilipa MSM. 

v. Orodha ya Wataalam (wa Mzabuni)- Hii ni orodha ya wafanyakazi wa Wakala 

ikijumuisha majina ya wafanyakazi/watumishi/watendaji (kwa majina yao). Vile vile  

sifa ya kitaaluma na uzoefu wa kazi ya ukusanyaji mapato ya kila mfanyakazi au 

mtumishi huwa ni lazima ionyeshwe. 

vi. Mchanganuo wa Kazi- Hii ni taarifa ya maelezo mahsusi ya jinsi ya kazi ya uwakala 

wa ukusanyaji mapato ya MSM yatakavyokusanywa. 

vii. Taarifa ya Majadiliano- Hii ni taarifa inayoandaliwa baada ya pande zote mbili (za 

mkataba) kufikia muafaka uliotokana na mazungumzo juu ya vigezo vya 

majadiliano. 

viii. Kiapo cha Uwakala (kukubali dhima na wajibu)- Hiki ni kiapo kinachoandaliwa na 

MSM baada ya majadiliano (na kufikia muafaka wa huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji mapato kinachosainiwa na Wakala anayechukua dhima na wajibu wa 

kufanya kazi (shughuli) ya kutoa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato. 

ix. Maelezo kwa Wazabuni- Haya ni maelezo yanayoonyesha jinsi ya na masharti ya 

zabuni. 

x. Fomu ya Maombi ya Zabuni- Fomu hii inaonyesha utayari wa mzabuni kukubaliana 

na jinsi ya na masharti ya zabuni kama yalivyoainishwa kwenye tangazo la zabuni 

(Tazama Kielelezo cha Tangazo la Zabuni kwenye Kiolezo cha Nyaraka Sanifu za 

Zabuni). 

xi. Tangazo la Zabuni- Hili (ni tangazo linaloandaliwa maalum) kwa ajili ya kuonyesha 

aina ya zabuni, jinsi ya na masharti ya zabuni na taarifa nyingine kwa wazabuni na 
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jinsi ya tathmini itakavyofanyika na tuzo kutolewa (na wakati mwingine jinsi ya 

usimamizi wa mkataba). 

 

Nyaraka zote zilizoainishwa hapa, ni wajibu zipangwe vizuri kwa mujibu wa mahitaji yake; 

na ni wajibu nyaraka zote hizo zisainiwe (ziwe na saini/sahihi) zilizoidhinishwa kama ilivyo 

kwenye utiaji saini (sahihi) kwenye nyaraka husika. 

 

(Angalia pia Kiolezo 3 cha Nyaraka Sanifu za Mkataba kwa ufafanuzi na mifano ya nyaraka). 

 

KUMBUKA: Ni vizuri; lakini si lazima, iwapo MSM itazingatia masuala ya motisha katika 

sehemu ya masharti ya mkataba. Mfano wa kipengele cha kuwekwa:  

Mzabuni wa huduma ya ukusanyaji mapato ya MSM atakayefikia na au kuvuka lengo la 

ukusanyaji kwa mujibu wa makubaliano ya malipo ya mwezi atafikiriwa kupewa motisha ya 

asilimia..............[weka kiasi cha % kilichokubaliwa na MSM] kutoka kwenye makusanyo ya 

kila mwezi. ANGALIZO: Ili mzabuni wa huduma ya ukusanyaji mapato ya MSM aweze 

kupata motisha ya asilimia..........[weka kiasi cha % kilichokubaliwa na MSM] kutoka 

kwenye makusanyo ya kila mwezi anawajibika kuandaa Jedwali la Makusanyo na ithibati 

yake kwa ajili ya ukaguzi wa MSM kila siku [MSM itaangalia mazingira yake juu ya 

ulazima wake].  

 

6.6 WAJIBU NA MAJUKUMU YA WATENDAJI KATIKA USIMAMIZI WA 

MIKATABA  

 

Ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato hufanywa na taasisi husika kwa 

kutumia watendaji kwa niaba ya taasisi. Muhtasari wa wajibu na majukumu ya watendaji wa 

MSM katika usimamizi wa mikataba ya ukusanyaji mapato unaonyeshwa katika Jedwali Na. 

10 kama ifuatavyo. 

 

Jedwali 10: Wajibu na majukumu ya watendaji wa MSM katika usimamizi wa mikataba 

CHOMBO/MTENDAJI DHIMA NA WAJIBU 

Kamati ya Fedha, Mipango 

na Uongozi 

(i) Kupitia taarifa [za robo mwaka] za ununuzi (pamoja na ununuzi 

wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato) zinazopelekwa 

kwake na Afisa Masuuli ili kuangalia jinsi mikataba yote 

(pamoja na na ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji 

mapato) inavyotekelezwa [Tazama Kanuni ya 17 (b) ya TSN 

330, 2014]. 



2016 Mwongozo wa Ununuzi wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa  

[Toleo la Kwanza] 

 

56 

CHOMBO/MTENDAJI DHIMA NA WAJIBU 

(ii) Kufanya usimamizi jumla wa utekelezaji wa mikataba ya 

ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato [Tazama 

Kanuni ya 17 (c) ya TSN 330, 2014]. 

(iii) Kumpa maelekezo (mwongozo wa utendaji) Afisa Masuuli 

kufanya ukaguzi wa ununuzi wa huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji mapato [pale inapobainika huduma hiyo haikidhi 

viwango vya ununuzi wake] na ukaguzi wa thamani ya fedha. 

Hii itafanyika kama kazi ya ukusanyaji mapato haitoi mapato 

yaliyokadiriwa kwa haki na usawa na inapotokea maelezo 

yaliyotolewa juu ya shughuli ya uwakala wa huduma ya 

ukusanyaji mapato hayaridhishi [Tazama Kanuni ya 17 (d) ya 

TSN 330, 2014].  

Afisa Masuuli Kwa mjibu wa Kifungu 36(1), 36(2) cha Sheria Na. 7, 2011 na 

Kanuni 22(1) ya TSN 330, 2014; Afisa Masuuli atakuwa ndiye 

mwajibikaji mkuu wa mchakato wa menejimenti ya mikataba ya 

ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato, pamoja na 

mambo mengine ya ununuzi wa umma atafanya yafuatayo: 

(i) Atahakikisha kwamba utekelezaji wa mikataba ya ununuzi wa 

huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato ni muafaka kwa jinsi 

ya na masharti yaliyofikiwa kwenye tuzo ya mkataba. 

(ii) Atawajibika kuwasimamia wakuu wote (wa idara) wenye 

vyanzo vya mapato na kuhakikisha kwamba anapokea taarifa za 

utekelezaji wa mikataba ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji 

mapato kila mwezi (kama ilivyo kwenye dhima na wajibu wa 

wakuu wa idara). 

(iii) Kuwasilisha taarifa za kila mwezi na kila robo mwaka za 

utekelezaji wa mikataba ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji 

mapato kwenye Kamati ya Fedha, Mipango na Uongozi. 

(iv) Atawajibika kwa Kamati ya Fedha,Mipango na Uongozi katika 

kuhakikisha anatekeleza miongozo ya kufanya ukaguzi 

mchakato wa ununuzi wa na au wa thamani ya fedha kutokana 

na huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato.  

Kitengo cha Menejimenti ya 

Ununuzi (PMU) 

(i) Kupokea taarifa za utekelezaji wa mikataba ya huduma ya 

uwakala wa ukusanyaji mapato kutoka kwa wakuu wa 

idara/vitengo zenye/vyenye chanzo/vyanzo vya mapato, 

kuzisanifu na kuziandika kwenye taarifa moja 

itakayowasilishwa kwa Bodi ya Zabuni na kwa Mkurugenzi wa 

Halmashauri kwa mujibu wa kalenda ya taarifa (kama vile; 

taarifa za mwezi na za robo mwaka). 

(ii) Kuwasaidia wakuu wa idara katika ufafanuzi wa jinsi ya na 

masharti ya mikataba ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji 

mapato na kuwawezesha wasimamizi wa vyanzo vya mapato 

katika kufikia matakwa ya makubaliano yaliyofikiwa kwenye 

mikataba husika. 
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CHOMBO/MTENDAJI DHIMA NA WAJIBU 

(iii) Kutoa ushauri wa jinsi ya na masharti ya kuongoza usimamizi 

wa mikataba ya ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji 

mapato kwa mujibu wa masharti maalum na masharti ya jumla 

ili kumuwezesha Afisa Masuuli kufanya kazi zake za usimamizi 

wa moja kwa moja kwa mikataba ya huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji mapato kwa kuzingatia dhana ya thamani ya fedha. 

Idara zenye Vyanzo vya 

Mapato 

Zina wajibu wa kusimamia menejimenti ya moja kwa moja (kila 

siku) ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato: 

(i) Kusimamia watoa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato 

kwa kila siku za kazi kwenye muhula wa mkataba wa huduma 

ya uwakala kama ilivyokubaliwa kwenye mikataba ya huduma 

ya uwakala wa ukusanyaji mapato. 

(ii) Kuandaa taarifa ya chanzo/vyanzo husika [kwa kila idara/kwa 

kila chanzo/vyanzo] na kuziwasilisha kwa Mhasibu wa Mapato 

na  PMU.  

Mweka Hazina (i) Kuhakikisha kwamba Mawakala wanatekeleza kazi ya 

ukusanyaji   wa mapato kwa mujibu wa masharti ya mikataba 

hususan katika kuingiza mapato kwenye akaunti ya Benki ya 

MSM kama ilivyoelekezwa kwenye mkataba wa huduma.  

(ii) Kuhakikisha kwamba vitabu vya stakabadhi halali za malipo 

vinatolewa kwa Mawakala na vinatumika ipasavyo. Hii 

itashirikisha ukaguzi wa mara kwa mara (ukiwemo usiokuwa na 

taarifa) kwa maeneo ya chanzo/vyanzo vya mapato kama 

atakavyoona inafaa na kwa mujibu wa utaratibu uliowekwa na 

SM husika. 

(iii) Kusimamia uhalisia wa mapato kwenye mfumo wa kompyuta 

wa kihasibu (EPICOR) na katika mifumo mingine ya Ki-

eletroniki ya ukusanyaji mapato. 

Mhasibu wa Mapato (i) Mhasibu wa Mapato atakuwa msaidizi wa moja kwa moja wa 

Mweka Hazina wa Halmashauri kwenye kazi ya usimamizi wa 

mikataba. 

(ii) Na kwa kipekee, Mhasibu wa Mapato atatoa taarifa za kila siku 

za maendeleo ya mikataba ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji 

wa mapato kwa misingi ya makusanyo ya fedha na kupitia 

taarifa za fedha (mapato na matumizi) za Mawakala za kila siku 

kabla ya taarifa hizo kupelekwa kwa Mweka Hazina. 

 

6.7 UPIMAJI WA UTEKELEZAJI WA MKATABA 

 

Ni wajibu wa MSM, kwa kila muhula wa utekelezaji wa mkataba ulioingiwa baina ya MSM 

na Wakala, kufanya tathmini ya kupima utekelezaji wa mkataba kwa mujibu wa masharti ya 

jumla na masharti mahsusi ya mkataba wa huduma wa uwakala wa ukusanyaji mapato katika 



2016 Mwongozo wa Ununuzi wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa  

[Toleo la Kwanza] 

 

58 

kuangalia kama umetekelezwa kikamilifu. MSM itawajibika kuangalia vipengele muhimu 

vya mkataba kama vile: 

i. Kiwango cha malipo ya kila mwezi kama kimefikiwa. 

ii. Muda wa uwasilishaji malipo ya kila mwezi kama yanalingana na jedwali la malipo. 

iii. Mahusiano ya Wakala na MSM. 

iv. Mahusiano ya Wakala na wananchi wa eneo alilofanyia kazi ya huduma ya uwakala. 

v. Ujenzi wa jukwaa la mahusiano mema baina ya MSM na wananchi wa eneo la MSM. 

vi. Mawasiliano mazuri na yasiyokuwa na utata baina ya Wakala na MSM. 

vii. Uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za kila mwezi kwa mujibu wa fomati na utaratibu 

uliokubaliwa baina ya Wakala na MSM. 

 

MSM itahakikisha kwamba, kila muhula wa mkataba, Wakala anapewa mrejesho wa upimaji 

kwenye vigezo vilivyoainishwa hapa katika kuweka kumbukumbu ya utekelezaji wa mkataba 

wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato. MSM zinapaswa kukumbuka kuwa Taarifa 

za Upimaji wa Utekelezaji wa Mikataba zitakuwa sehemu ya taarifa muhimu zitakazotumika 

katika uhuishaji wa mkataba na au tathmini ya maombi mapya ya zabuni ya huduma ya 

uwakala wa ukusanyaji mapato. 

 

6.8 UWEKAJI NA UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU ZA MCHAKATO WA 

UNUNUZI 

 

Uwekaji na utunzaji kumbukumbu katika mpangilio mzuri ni suala muhimu sana kwani 

hurahisisha upatikanaji wa taarifa yoyote inayotakiwa kwa wakati. Vile vile hurahisisha na 

kutoa ufanisi wa kazi za ukaguzi wa aina mbali mbali kama vile ukaguzi wa ndani, ukaguzi 

wan je, ukaguzi wa vyombo vya kitaaluma kama vile PPRA, NBAA n.k. Kumbukumbu zote 

zinazohusiana na mchakato wote wa ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato 

zinapaswa kuwekwa kwa kutumia mpangilio mzuri kwenye mafaili makubwa kwa kila 

mkataba. Kumbukumbu ziwekwe kuanzia mwanzo wa mchakato utayarishaji wa mpango 

ikiwa ni pamoja na mpango wa ununuzi wa mwaka hadi kufungwa kwa mkataba. 

KUMBUKA 

Ni muhimu kila zabuni na kila mkataba ikawa na jalada lake na si kuchanganya 

kumbukumbu kwenye jalada moja. Kila zabuni ina namba yake na kila mkataba una namba 

yake ambaye itasomeka kwenye jalada husika. 
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Wahusika wote katika shughuli za ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji wa mapato 

wanapaswa kutunza kumbukumbu husika katika sehemu zao. Hata hivyo sehemu kuu 

inayopaswa kuwa na kumbukumbu zote ni PMU. Baadhi ya kumbukumbu muhimu za 

kutunzwa katika mpangilio mzuri zinaonyeshwa katika Jedwali 11hapa chini: 

 

Jedwali 11: Baadhi ya kumbukumbu muhimu za kutunzwa za mchakato wa ununuzi 

Na. Kumbukumbu Na. Kumbukumbu 

1 Ainisho la Mahitaji. 15 Barua ya tuzo ya mkataba. 

2 Mpango wa ununuzi wa mwaka. 16 Barua ya kukubali tuzo ya mkataba 

(mzabuni). 

3 Rasimu ya Nyaraka za Zabuni na Idhini 

ya Bodi ya Zabuni. 

17 Barua ya kuwajulisha wazabuni ambao 

hawakufanikiwa. 

4 Tangazo. 18 Mihtasari ya majadiliano ya kuingia 

mkataba. 

5 Nyaraka za Zabuni zilizotolew kwa 

wazabuni. 

19 Mkataba uliosainiwa na pande zote mbili. 

6 Ufafanuzi wowote uliotakiwa na 

kutolewa. 

20 Barua za uteuzi wa Wasimamizi wa 

Vyanzo vya Mapato (Contract Managers). 

7 Zabuni zilizorudishwa na kupokelewa. 21 Mawasiliano yoyote yanayofanyika kwa 

maandishi. 

8 Mihtasari ya ufunguzi wa zabuni, rejesta 

ya ufunguzi wa zabuni, bei zilizosomwa 

n.k. 

22 Mabadiliko ya vipengele vya mkataba 

(kama yapo), addenda zake na mihtasari ya 

Bodi ya Zabuni na Kamati ya Fedha. 

9 Barua ya uteuzi wa Wajumbe wa Kamati 

ya Tathmini ya Zabuni. 

23 Taarifa za utekelezaji wa mkataba 

(Wasimamizi wa Vyanzo, Wakala, PMU, 

Idara ya Fedha). 

10 Taarifa ya Tathmini ya Zabuni ikiwa 

pamoja na fomu za viapo zilizosainiwa, 

mihtasari ya ufunguzi wa zabuni, nakala 

ya tangazo na nyaraka za zabuni. 

24 Taarifa zingine, mfano za ukaguzi n.k. 

11 Mihtasari ya Bodi ya Zabuni. 25 Barua zote za uteuzi wa Wajumbe (Bodi ya 

Zabuni, PMU, Kamati ya Tathmini, 

Majadiliano ya Kuingia Mkataba n.k.). 

12 Mihtasari ya Kamati ya Fedha. 26 Rejesta ya Mkataba. 

13 Barua ya Afisa Masuuli- Taarifa ya 

kusudio la kutoa mkataba. 

27 Taarifa ya Tathmini ya Mkataba (Mwisho 

wa Mkataba). 

14 Malalamiko yoyote yaliyowasilishwa na 

Wazabuni na maelezo yake. 

  

 

  ANGALIZO: 
 

MSM zinapaswa kutembelea tovuti ya PPRA kwa ajili ya kuona nyaraka na 

viashiria vya utendaji na uzingatiaji wa Sheria ya Ununuzi mara kwa mara ili 

kuona maboresho yanayofanyika. Ni vizuri pia kuuliza na/au kufuatilia viashiria 

ambavyo hutumika wakati wa kaguzi ambazo hufanywa na PPRA. 

 

 



2016 Mwongozo wa Ununuzi wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa  

[Toleo la Kwanza] 

 

60 

SURA YA SABA 

7 UTOAJI WA TAARIFA, UDHIBITI NA UKAGUZI WA NDANI  

 

7.1 UTANGULIZI 

 

Sura hii inaelezea maeneo makubwa matatu ambayo ni utoaji wa taarifa au ripoti; mifumo ya 

udhibiti wa ndani na ukaguzi wa ndani kuhusiana na ukusanyaji mapato yatokanayo na 

uwakala. Utoaji wa taarifa kwa wakati ni suala muhimu ambalo huonyesha hali ya utekelezaji 

na kuwezesha utoaji wa maamuzi sahihi. Uimarishaji mifumo ya udhibiti wa ndani (ikiwa ni 

pamoja na matumizi ya mifumo ya Ki-elektroniki) huwezesha utunzaji mzuri na kuzuia aina 

mbalimbali za ubadhirifu wa mali ya MSM. Ukaguzi wa ndani kwa upande mwingine 

husaidia menejimenti kupata uhakika kama mifumo yake ya udhibiti wa ndani inafanya kazi 

zake zilizokusudiwa, uzingatiwaji wa sheria na kanuni mbalimbali, upatikanaji wa thamani 

ya fedha na kwa ujumla wake, kama MSM inafikia malengo yake yaliyokusudiwa. 

 

7.2 UTAYARISHAJI NA UANDAAJI WA TAARIFA KWA NGAZI YA 

MENEJIMENTI NA BARAZA LA MADIWANI 

 

Sehemu hii inahusisha utoaji wa taarifa za aina mbili katika ngazi ya menejimenti na Baraza 

la Madiwani: (i) taarifa za ukusanyaji mapato yatokanayo na uwakala na (ii) taarifa za 

ununuzi.  

 

7.2.1 Taarifa za Ukusanyaji wa Mapato yatokanayo na Uwakala  

 

Taarifa za ukusanyaji mapato ya uwakala zitatayarishwa kwa ajili ya matumizi ya 

menejimenti na vyombo mbalimbali vya usimamaizi ndani ya MSM kulingana na taratibu 

kama zilivyotolewa kwenye Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya 

Mwaka 2009. 
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Katika ngazi ya menejimenti, taarifa za ukusanyaji mapato ya uwakala zitatayarishwa na 

kuwasilishwa kwa kila mwezi. Mhasibu wa Mapato ndiye atakayekuwa na jukumu la 

kutayarisha taarifa hizi na kuziwasilisha kwa Mweka Hazina. Mweka Hazina atazipitia na 

kisha kuziwasilisha kwa Mkurugenzi wa Halmashauri na hatimaye kujadiliwa kwenye kikao 

cha menejimenti ya halmashauri (CMT). Maelekezo husika yatatolewa kwenye kikao hicho 

kulingana na utendaji wa ukusanyaji wa mapato [Kiolezo Na 4(a) kinaonyesha fomati ya 

ripoti]. 

 

Katika ngazi ya vyombo vya usimamizi (Kamati ya Fedha na Baraza la Madiwani), taarifa za 

Mapato ya Uwakala zitatayarishwa kwa kila mwezi na robo mwaka na kujumuishwa kwenye 

taarifa ya jumla ya ukusanyaji mapato (pamoja na ambayo siyo ya uwakala). Taarifa 

zitawasilishwa na kujadiliwa katika vyombo hivi kufuatana na utaratibu uliopo ndani ya 

MSM yaani, kila mwezi kwa Kamati ya Fedha na kila robo mwaka kwa Baraza la Madiwani.  

 

7.2.2 Taarifa za Ununuzi  

 

Taarifa za ununuzi zitatayarishwa kwa kuzingatia Sheria Na. 7, 2011, Kanuni za Ununuzi wa 

Umma TSN 446, 2013, TSN 330, 2014 na miongozo ya ununuzi wa umma zitolewazo mara 

kwa mara na PPRA. 

 

Mhusika na Mratibu Mkuu wa taarifa za ununuzi ni Mkuu wa Kitengo cha Menejimenti ya 

Ununuzi ndani ya MSM. Wahusika wengine amabao watapaswa kutoa taarifa za utekelezaji 

wa mikataba ya ununuzi ya uwakala wa ukusanyaji mapato ni Wakala na Msimamizi wa 

Chanzo husika. 

 

(i) Wakala atapaswa kutoa taarifa ya utekelezaji wa mkataba kila mwezi na kuiwasilisha 

kwa msimamizi wa chanzo cha mapato. Taarifa ya wakala itaelezea maendeleo katika 

utekelezaji wa mkataba, changamoto zilizojitokeza na namna ambavyo changamoto 

hizo zilivyotatuliwa na/au mapendekezo ya kutatuliwa. 

 

(ii) Msimamizi wa chanzo cha mapato atatayarisha taarifa ya jumla ya utekelezaji wa 

mkataba na kuiwasilisha kwa Mkuu wa PMU kila mwezi. Tarifa ya Msimamizi wa 

Chanzo cha Mapato nayo pia itaelezea maendeleo katika utekelezaji wa mkataba, 
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changamoto zilizojitokeza na namna ambavyo changamoto hizo zilivyotatuliwa na/au 

mapendekezo ya kutatuliwa. 

 

(iii) Mkuu wa PMU atatayarisha taarifa ya jumla ndani ya MSM ya utekelezaji wa 

mikataba yote na kuiwasilisha kwa Afisa Masuuli, Bodi ya Zabuni na Kamati ya 

Fedha kila mwezi. Taarifa hii itajumuisha kwa pamoja maendeleo katika utekelezaji 

wa mikataba yote ya uwakala ya ukusanyaji wa mapato, changamoto zilizojitokeza na 

namna ambavyo changamoto hizo zilivyotatuliwa na/au mapendekezo ya utatuzi. 

 

Vilevile, Mkuu wa PMU atapaswa kuzingatia utoaji wa taarifa za kila mwezi amabazo 

huwasilishwa PPRA kwa kuzingatia fomati ambazo zimetolewa katika miongozo na nyaraka 

za PPRA. 

 

7.3 USIMAMIZI WA VIASHIRIA HATARISHI NA UBORESHAJI WA MIFUMO 

YA UDHIBITI WA NDANI KUHUSIANA NA UKUSANYAJI MAPATO 

 

7.3.1 Usimamizi wa Viashiria Hatarishi 

 

 MSM zinapaswa kusimamia na kutoa taarifa ya utekelezaji ya viashiria hatarishi vyote 

ambavyo viliainishwa na kuwekewa mikakati ya kuvidhibiti (Rejea Sura ya Nne Kipengele 

4.2.3) 

 

 Wahusika Wakuu wote waliotajwa katika kila kiashiria hatarishi watatoa taarifa za 

utekelezaji wa kila mwezi na robo mwaka na kuziwasilisha kwa Mratibu katika sehemu ya 

ukusanyaji wa mapato ambaye ni Mhasibu wa Mapato. Mhasibu wa Mapato atajuimuisha 

taarifa zote na kutoa taarifa ya jumla ya utekelezaji kuhusiana na viashiria hatarishi vya 

ukusanyaji mapato ndani ya MSM. Taarifa hii itawasilishwa kwa Mkurugenzi wa 

Halmashauri kupitia kwa Mweka Hazina. Taarifa hii pia itajadiliwa katika kikao cha CMT na 

itawasilishwa kwenye Kamati ya Fedha na Baraza la Madiwani kulingana na utaratibu kama 

ulivyoelezwa hapo awali katika Kipengele 7.2.1. (Angalia pia Kielelezo 4(b) kwa ajili ya 

fomati ya kutolea taarifa). 
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7.3.2 Uboreshaji wa Mifumo ya Udhibiti wa Ndani Inayohusika na Ukusanyaji 

Mapato  

 

MSM zinapaswa kuhakikisha kuwa mifumo yote ya udhibiti wa ndani inayohusiana na 

mapato inafanyiwa uboreshaji wa mara kwa mara ili kudhibiti aina yoyote ya ubadhirifu 

ambayo inaweza kutokea. Baadhi ya mifumo ni: 

 Ukadiriaji wa viwango vya utozaji tozo. 

 Upokeaji na utunzaji wa fedha. 

 Utunzaji wa kumbukumbu na utoaji wa taarifa. 

 Matumizi ya fedha za mapato za MSM. 

 Mchakato wa ununuzi wa huduma ya uwakala kama umefuata Sheria ya Ununuzi wa 

Umma Na. 7, 2011 na Kanuni zake TSN 446, 2013 na TSN 330, 2014 na miongozo 

inayotolewa na PPRA. 

 

Baadhi ya njia za kuzingatiwa katika uboreshaji wa mifumo ya udhibiti wa ndani ni pamoja 

na : 

(i) Taarifa za ufuatiliaji na tathmini ambazo hufanywa na Menejimenti. 

(ii) Taarifa za ukaguzi wa ndani. Moja ya jukumu kubwa la ukaguzi wa ndani ni kufanya 

tathmini na kutoa mapendekezo ya namna ya kuboresha mifumo ya udhibiti wa ndani. 

(iii) Taarifa ya Mkaguzi wa Nje. Mkaguzi wa Nje (CAG) naye hukagua na kutoa 

mapendekezo ya namna ya kuboresha mifumo ya udhibiti wa ndani, uwekaji hesabu 

za MSM na thamani ya fedha. 

(iv) Ushauri wa kitaalamu na/au taarifa za ufuatiliaji na tathmini kutoka Sekretariati ya 

Mkoa. 

(v) Taarifa ya kaguzi ambayo hufanywa na vyombo vya usimamizi mfano PPRA 

(Ununuzi); Ofisi ya Rais- Menejimenti ya Utumishi wa Umma (masuala ya utumishi) 

n.k. 

 

7.4 MATUMIZI YA MIFUMO YA KI-ELEKTRONIKI  

 

Kutokana na mageuzi na mapinduzi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 

yanayotumia kompyuta, mifumo mbalimbali ya usimamizi na menejimenti serikalini 

imebadilika na kuboreshwa na hivyo kuongezeka kwa udhibiti. Miongoni mwa mifumo 
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ambayo imebadilika na kuboreshwa ni pamoja na mifumo ya kiuhasibu, mifumo ya 

ukusanyaji mapato na mifumo ya utayarishaji mipango na bajeti. 

 

Kwa sasa shughuli nyingi za kihasibu na ununuzi katika MSM zinafanyika kupitia Mfumo 

wa Kompyuta wa Kihasibu (EPICOR). EPICOR imewekwa ndani yake mifumo yote ya 

kihasibu ikiwa ni pamoja na Namba za Kihasibu (Chart of Accounts), Namba za Kitaifa za 

vifungu vya matumizi na vyanzo mbalimbali vya mapato (GFS Codes). Namba hizi 

zinatumika na kufanana miongoni mwa MSM zote. Mfano, kama “GFS Code” ya ushuru na 

masoko ni 140292, basi itaonekana hivyo kwa chanzo hicho cha mapato katika MSM zote 

nchini Tanzania. Hii pia iko vile vile katika vifungu vya matumizi. 

 

Takwimu na kumbukumbu zote za kihasibu na ununuzi huingizwa kila siku kwenye mfumo 

na hivyo kuweza kufanyika kwa malipo ndani ya mfumo, kutoa taarifa zote zinazotakiwa 

ikiwa ni pamoja na taarifa za mapato na matumizi, usuluhisho wa benki, ulali wa kila mwezi, 

taarifa za mwisho za mahesabu ya MSM n.k. 

 

Kwa upande mwingine, EPICOR inaruhusu mwingiliano na mifumo mingine ya kompyuta 

inayohusisha shughuli za ukusanyaji mapato. Shughuli za ukusanyaji mapato ni kama vile:  

i. Uwekaji kumbukumbu za wigo wa tozo (mfano: aina ya tozo, mahali, idadi/namba, 

kiwango cha tozo n.k). 

ii. Kumbukumbu za mlipa tozo (mfano: jina, mahali, historia ya ulipaji n.k.). 

iii. Ukadiriaji na utoaji wa ankara kwa walipa tozo. 

iv. Malipo toka kwa walipa tozo kupitia benki au simu za mkononi/kiganjani (M-PESA, 

TIGOPESA, AIRTEL MONEY n.k.) au Wakala wengine kama vile Max Malipo n.k. 

v. Utoaji wa risiti (mfano: tarehe, jina la mlipaji, kiasi, sababu za malipo, jina la 

mpokeaji n.k.). 

 

Kinachofanyika ni kuhakikisha kuwa kila siku taarifa za kutoka kwenye mfumo wa 

kompyuta wa ukusanyaji mapato zinapelekwa kwenye mfumo wa kompyuta wa kihasibu 

(EPICOR) kwa kutumia fomati inayotambuliwa na EPICOR. Baada ya hapo taarifa zote za 

mapato zinakuwa zimewekwa kwenye mfumo mmoja wa EPICOR. 
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 Kwa ujumla miongoni mwa faida kubwa ambazo zimeletwa na mifumo ya Ki-elektroniki ni 

pamoja na: 

i. Kurahisisha utunzaji wa kumbukumbu za walipa mapato ya MSM kwa kuanisha aina 

ya walipaji na aina ya mapato yanayotakiwa kulipwa. 

ii. Kurahisha uchakataji wa taarifa za makusanyo ya mapato kwa siku, kwa wiki, kwa 

mwezi na uandaaji wa taarifa za makusanyo kwa jinsi zinavyotakiwa na halmashauri. 

iii. Kuwezesha ufuatiliaji wa taarifa za fedha kwa maeneo (zones) kama yalivyoainishwa 

na MSM, kata na maeneo yote ya walipa kodi ya MSM (mfano kodi za majengo, 

ushuru wa huduma, leseni za biashara n.k.). 

iv. Kuwezesha uunganishaji wa mfumo wa malipo ya kielektroniki, kama vile mifumo ya 

kibenki, M-PESA, TIGOPESA, AIRTEL MONEY, Max Malipo katika kuhakikisha 

kwamba wakusanyaji wa mapato hawakai na fedha mkononi badala yake malipo yote 

yanafanywa kwa kupitia mfumo wa malipo uliounganishwa na unaopeleka taarifa na 

takwimu kwa njia ya ki-elektroniki. 

v. Kupunguza gharama za ukusanyaji mapato kwa vile idadi ya watendaji na/ au 

wafanyakazi wa kukusanya tozo mbalimbali imepungua sana. 

vi. Kupungua kwa upotevu wa mapato yaliyokuwa yakivuja kutokana na udanganyifu, 

wizi na ubadhirifu uliokuwa ukifanywa na watendaji wasio waaminifu. Hii inatokana 

na mfumo kuwa na uwazi mara tu malipo yanapofanyika katika kituo (mfano kwenye 

Kata) ambapo huonekana mara moja hadi makao makuu. 

vii. Kupungua kwa rushwa kutokana na kupungua kwa kukutana kati ya binadamu na 

binadamu katika shughuli zinazohusu fedha. 

viii. Kuondoa usumbufu wa ulipaji tozo miongoni mwa walipa tozo (wananchi) kutokana 

na kuwepo kwa njia mbalimbali na mbadala za kulipia tozo za Ki-elektroniki ambazo 

hazipotezi muda kama zilivyoelezewa kwenye kipengele (iv). 

ix. Kuongezeka kwa makusanyo ya mapato ya ndani miongoni mwa MSM. 

 

Mfano wa ushahidi wa manufaa ya kutumia mifumo ya ki-elektroniki kwenye ukusanyaji 

mapato katika Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni unaonyeshwa katika Jedwali 12 hapa 

chini: 
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Jedwali 12: Matumizi ya mfumo wa Ki-elektroniki kwenye ukusanyaji mapato- H/M Kinondoni 

 

Uthibitisho wa ufanisi katika matumizi ya mfumo wa ki-elektroniki katika shughuli za ukusanyaji 

mapato umeonekana katika Halmashauri ya Manispaa Kinondoni (H/M Kinondoni). Kwa kutumia 

mfumo wa kompyuta wa kihasibu (EPICOR) na mfumo maalum wa ki-elektroniki wa ukusanyaji 

mapato “MRECOM” inayoutumia, H/M Kinondoni imepunguza sana viashiria hatarishi hasa 

vinavyohusiana na utunzaji fedha na udanganyifu katika mapato; utumiaji wa vitabu vya kukusanyia 

mapato visivyo halali; kutowasilishwa kwa fedha zilizokusanywa na mawakala; kumbukumbu 

zinazohusu mapato zisizo sahihi; ucheleweshaji wa utoaji taarifa n.k. 

 

Katika mwaka 2013/14, H/M Kinondoni iliongeza makusanyo ya mapato yake ya ndani mara mbili 

zaidi ya mwaka uliopita. Pia makusanyo katika mwaka 2015/16 yanategemewa kuongezeka mara 

tatu zaidi ya mwaka uliopita. 

KUMBUKA 

Kwa kuzingatia faida za matumizi ya mifumo ya ki-elektroniki katika shughuli mbalimbali za MSM 

ikiwemo ukusanyaji wa mapato, OR-TAMISEMI (wakati huo ikijulikana kama OWM-TAMISEMI) 

iliagiza MSM zote nchini kutumia mifumo ya Ki-elektroniki [Local Government Revenue Collection 

Information System (LGRCIS) pamoja na mfumo wa iTAX] katika ukusanyaji wa mapato kuanzia 

Julai 1, 2015 kupitia Waraka Na. EB.151/297/05 wa tarehe 25 Mei, 2015. Waraka huo pia ulizuia 

uwakala kwenye vyanzo vya mapato vifuatavyo: Kodi ya Majengo, Leseni za Biashara, 

Ushuru wa Huduma na Kodi ya Mabango. Sababu kubwa ikiwa ni urahisi na ufanisi zaidi katika 

ukusanyaji wake kwa kuwa kanzidata (database) ya walipa wote ipo na ni rahisi kusambaza hati za 

madai kwa kutumia watendaji wa MSM.  

7.5 UKAGUZI THABITI WA NDANI  

 

Ukaguzi wa Ndani ni fani muhimu sana ambayo husaidia menejimenti kuona mapungufu 

katika mifumo mbalimbali iliyowekwa ndani ya MSM. Pamoja na kuwepo kulingana na 

matakwa ya Sheria [Kifungu Na. 45(i) cha Sheria ya Fedha za MSM (1982)], Afisa Masuuli 

anapaswa kuhakikisha kuwa kitengo cha ukaguzi wa ndani kina uwezo wa kutosheleza kwa 

maana ya utaalamu husika wa rasimali watu, fedha na vitendea kazi mbali mbali. 

 

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani kinapaswa kufanya shughuli zake za ukaguzi kwa kuzingatia 

miongozo ya kimataifa inayohusu ukaguzi wa ndani. Kwa kuzingatia hilo, Mwongozo wa 
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Ukaguzi wa Ndani katika MSM wa Mwaka 2013 uliotolewa na Wizara ya Fedha utatumika 

katika shughuli husika za ukaguzi wa ndani zitakazofanywa na kitengo cha ukaguzi wa ndani. 

 

7.5.1 Utayarishaji wa Mpango wa Ukaguzi Unaozingatia Viashiria Hatarashi  

 

Thamani ya uwepo wa kitengo cha ukaguzi wa ndani itathibitika pale ambapo kaguzi zake 

zinagusa maeneno yote yenye viashiria hatarishi vikubwa katika ukusanyaji wa mapato. 

 

Kwa jinsi hiyo, kitengo cha ukaguzi wa ndani kinapaswa kutayarisha mpango wa ukaguzi 

ambao, pamoja na mambo mengine, utazingatia viashiria hatarishi vyote vilivyoainishwa na 

menejimenti kuhusiana na ukusanyaji wa mapato yatokanayo na uwakala. 

 

Mpango wa ukaguzi unaozingatia viashiria hatarishi utawasilishwa kwa Mkurugenzi wa 

Halmashauri na pia Kamati ya Ukaguzi kwa ajili ya idhini. 

 

Ni vyema ukaguzi unaohusisha shughuli za ukusanyaji wa mapato ikiwa ni pamoja na ya 

uwakala upangwe kila robo mwaka.  

 

 

 

 

7.5.2 Ukaguzi na Utoaji wa Taarifa za Ukaguzi  

 

Ukaguzi wa shughuli mbalimbali za ukusanyaji wa mapato ikiwa ni pamoja na uwakala 

utafanywa kwa kuzingatia misingi ya taaluma ya ukaguzi kama ilivyoonyeshwa kwenye 

Mwongozo wa Ukaguzi wa Ndani wa MSM (2013). 

 

Hoja ya kikaguzi ni lazima ijitosheleze kwa kuonyesha sheria, kanuni au sera inayovunjwa; 

sababu za kuvunjwa; madhara yatokanayo na mapungufu hayo; mapendekezo ya kuboresha 

na nini kifanywe na menejimenti. 

 

   KUMBUKA 
 

Mpango wa ukaguzi ni sharti ujumuishe ukaguzi wa ununuzi ambao unapaswa 

kufanyika kila robo mwaka kulingana na Kifungu Na. 48(2) cha Sheria Na. 7 ya 

Ununuzi wa Umma (2011). 

. 
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Kaguzi zitafanywa kulingana na mpango wa ukaguzi na vithibitisho vyote vya ukaguzi 

viwekwe na kutunzwa kwa kufuata mpangilio unaotakiwa na taaluma ya ukaguzi. 

 

Wahusika wote wapewe taarifa ya ukaguzi mapema aghalabu wiki tatu kabla ya kuanza kwa 

ukaguzi. 

 

Baada ya kazi ya kukusanya takwimu, ushahidi na kupata maelezo wakati wa ukaguzi, taarifa 

ya ukaguzi itayarishwe na kuwasilishwa kwa Afisa Masuuli na nakala kwa Kamati ya 

Ukaguzi, Mkaguzi wa Nje (CAG), Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali (IAG), Sekretariati 

ya Mkoa (RS). 

 

 Menejimenti inapaswa kutoa majibu ya hoja za ukaguzi mapema (ndani ya wiki tatu). 

 Taarifa za ukaguzi na jinsi menejimenti ilivyoshughulikia hoja za ukaguzi zitawasilishwa 

katika vikao vya Kamati ya Fedha. 

 

Kwa upande wa ukaguzi wa shughuli za ununuzi, taarifa ya ukaguzi wa shughuli za ununuzi 

iwasilishwe kwa Afisa Masuuli na nakala Kamati ya Fedha, Kamati ya Ukaguzi, Mkaguzi wa 

Nje (CAG), Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali (IAG) na PPRA. 
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SURA YA NANE 

8 ELIMU, UJUZI, UWEZO, DHIMA NA WAJIBU WA WAKALA  

 

8.1 UTANGULIZI 

 

Huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato ni kazi inayohitaji sifa mahsusi za elimu, ujuzi na 

maadili. Kwa jinsi hiyo, Wakala na watendaji wake wanahitaji sifa maalum zinazozingatia 

elimu, ujuzi na maadili katika kufanikisha kazi ya kutoa huduma ya uwakala wa kukusanya 

mapato ya MSM. 

 

Ni wajibu wa Wakala kuhakikisha kwamba, kila kilichokubaliwa kwenye Mkataba wa 

Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato kinatekelezwa kwa jinsi kilivyokubaliwa. Ni 

wajibu kwa wafanyakazi na/au watendaji wa Wakala kupatiwa mafunzo elekezi katika 

kutekeleza kazi ya huduma ya uwakala wa kukusanya mapato kwa mujibu wa makubaliano 

baina ya pande mbili (MSM na Wakala). Vile vile ni wajibu wa MSM husika kuhakikisha 

kwamba vigezo vilivyoainishwa kwenye sura hii juu ya sifa maalum na mahsusi za Wakala 

zinazingatiwa kwa mujibu wa utashi na mazingira halisi ya MSM. Wakala mwenye sifa 

zinazolingana na kazi ya huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ni sehemu ya kupatikana 

kwa thamani ya fedha kwenye shughuli ya ukusanyaji mapato na katika kukuza mapato ya 

ndani ya MSM.  

 

8.2  ELIMU, UJUZI, NA UWEZO WA WAKALA  

 

Kazi ya kutoa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato inahitaji elimu ya kutosha, ujuzi wa 

huduma husika, uwezo wa kazi, na maadili ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji wa mapato. 

Hivyo basi, Wakala anahitajika awe na elimu ya menejimenti na usimamizi wa ukusanyaji 

mapato. Na inapotajwa elimu, hapa, haina maana ni ubobezi wa kitaaluma katika taaluma ya 

Menejimenti na Usimamizi wa Fedha, bali inamaanisha uwezo wa hali ya juu wa utendaji 

wenye ufanisi na kwa mujibu wa makubaliano ya mkataba wa huduma ya uwakala wa 
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ukusanyaji mapato katika kuhakikisha kwamba mapato ya MSM yanakusanywa kwa 

viwango vilivyokubaliwa kwenye Mkataba wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato. 

 

Kwa ujumla, wakala anatakiwa awe na elimu inayolingana na 

kazi ya kutoa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato katika 

kiwango cha taaluma na/au uwezo na ustadi wa menejimenti na 

usimamizi wa shughuli hiyo kitaasisi. Kwa kuwa Wakala mara 

zote na katika mawanda ya kazi ya huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji mapato, huwajibika kuwatumia wafanyakazi na/au 

watendaji waajiriwa, ni wajibu usioepukika kwa Wakala 

kuhakikisha kwamba, pamoja na mambo mengine anakidhi 

na/au kuzingatia vigezo vifuatavyo: 

 

(i) Maarifa ya kuandaa hesabu za fedha kwa mujibu wa maelekezo ya taarifa ya 

ukusanyaji mapato kama itakavyokubaliwa na MSM husika. 

(ii) Maarifa ya kufanya uchambuzi, upembuzi na usanifu wa taarifa za mapato na 

matumizi katika kazi ya kutoa huduma ya ukusanyaji mapato. 

(iii) Ujuzi wa utambuzi na kuanisha changamoto na kuzitumia changamoto hizo kama 

fursa katika kuboresha utoaji wa huduma ya ukusanyaji mapato. 

(iv) Ujuzi wa kuandaa taarifa za fedha na kuweka kumbukumbu sahihi za maoteo ya 

mapato kwa minajili ya upimaji wa utekelezaji wa mkataba wa huduma ya ukusanyaji 

mapato. 

(v) Ujuzi wa utambuzi wa matatizo na utatuzi wake katika mawanda ya menejimenti ya 

vihatarishi na jinsi ya kukabiliana na hali yoyote inayoweza kujitokeza kwenye 

shughuli ya utoaji wa huduma ya ukusanyaji wa mapato. 

(vi) Maadili yasiyotiliwa shaka katika dhana ya utawala bora kwa kuzingatia unyeti wa 

kazi ya kutoa huduma ya ukusanyaji mapato kwa mujibu wa Sheria Ndogo (za 

Halmashauri husika) na kwa mujibu wa Sheria za nchi na kadhalika. 

(vii) Maarifa, uwezo, ujuzi na maadili ya kuzingatia huduma bora kwa wateja: yaani, 

wadau wote wanaohusika (Watumishi wa MSM na Walipa tozo (Wananchi) wa eneo 

husika). 

(viii) Vigezo vingine ni pamoja na: 

 Mtaji: Aonyeshe uwezo wa mtaji alionao kuweza kuendesha kazi hiyo; 

... Pamoja na 

vigezo vilivyoainishwa 

hapa, ni wajibu wa 

kila MSM kujiridhisha 

na aina ya watoa 

huduma waliopo 

kwenye eneo lake na 

jinsi ya huduma ya 

uwakala wa 

ukusanyaji mapato 

unaohitajika... 
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 Uzoefu: Aonyeshe uzoefu alionao kwa kutaja kazi alizowahi kufanya 

zinazofanana na kazi anayoomba kufanya; na 

 Vitendea kazi: Aonyeshe vitendea kazi alivyonavyo ambavyo vinaendena na kazi 

inayoombwa na wakala. Mfano: magari, watumishi, mashine za kutolea risiti n.k. 

 

Kwa kuwa Wakala atakuwa mtu kisheria, aidha mtu binafsi au kampuni au taasisi au ushirika 

au kikundi kilichosajiliwa kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na taratibu zilizopo; ni wajibu na 

lazima kwa kila mtu, kampuni, taasisi, ushirika au kikundi kuwa na menejimenti na uongozi 

na usimamizi wenye kuzingatia weledi (maarifa, ujuzi/ustadi, na maadili) unaotosha kwa kazi 

ya kutoa huduma ya ukusanyaji mapato. 

 

8.3 WAJIBU WA WAKALA  

 

8.3.1 Utangulizi 

 

Shughuli mahsusi ya Wakala wa ukusanyaji mapato ni kuzingatia Mkataba wa Huduma ya 

Ukusanyaji Mapato kama ilivyokubaliwa kwenye masharti ya jumla na masharti mahsusi ya 

mkataba (Tazama Kielelezo cha Mkataba). Wakala ana wajibu wa utekelezaji wa mkataba 

kama ilivyoafikiwa na pande zote (yaani, Halmashauri [Mwajiri] na Mtoa Huduma 

[Wakala]). Wakala atafungwa kwa mkataba ambao amekubaliana nao. 

 

8.3.2 Wajibu wa Wakala 

 

Wakala katika kutekeleza Mkataba wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato, 

atakuwa na wajibu katika kuhakikisha utekelezaji wa masuala yafuatayo: 

(i) Kusimamia utekelezaji wa masharti jumla na masharti mahsusi ya mkataba kama 

yalivyoainishwa kwenye Fomu ya Mkataba. 

(ii) Kusimamia rasilimali watu wake wanaohusika na shughuli ya huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji mapato. 

(iii) Kuandaa taarifa za mapato na matumizi zinazohusu shughuli za huduma ya uwakala 

wa ukusanyaji mapato kama zilivyoainishwa kwenye Mkataba. 
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(iv) Kuandaa taarifa za utekelezaji wa mkataba kwa jinsi ilivyokubaliwa kwenye 

Mkataba. 

(v) Kutoa vitendea kazi kwa watumishi wake kama ilivyoainishwa kwenye mkataba. 

Mfano sare, vitambulisho, usafiri n.k. 

(vi) Kuwapa mafunzo mahsusi ya kazi watumishi wake kama ilivyoafikiwa na MSM – 

hususan kwa masomo ya mbinu za ukusanyaji mapato, sheria zinazohusiana na 

ukusanyaji mapato, uhasibu wa awali na utunzaji wa fedha; uandaaji wa taarifa za 

hesabu za fedha kwa mujibu wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato, na 

huduma bora kwa wateja. 

(vii) Kushirikiana na MSM (Mwajiri) kwenye masuala yanayohusu migogoro ya walipa 

tozo (mapato) wanaposhindwa kutii na/au kufuata Sheria Ndogo za mapato za MSM 

husika. 

(viii) Ujenzi wa jukwaa la mawasiliano na uhusiano endelevu baina ya MSM na walipa 

tozo (kwenye vyanzo husika vya mapato). 

(ix) Kuandaa mazingira safi, salama na yenye ulinzi wa kutosha katika kuendeleza 

chanzo/vyanzo vya mapato kwa faida ya pande zote – MSM, Mtoa Huduma 

(Wakala), walipa tozo na wananchi kwa jumla. 

 

8.4 KIELEKEZI CHA HUDUMA YA UWAKALA   

 

Ni wajibu wa MSM kuandaa Kielekezi kwa Mawakala ili kuhakikisha kwamba, vigezo 

vilivyoainishwa kwenye sifa za elimu, ujuzi, uwezo na dhima na wajibu wa wakala wa 

ukusanyaji mapato vinazingatiwa. Kielekezi hiki, kwa mujibu wa sehemu zake na/au jinsi ya 

maelezo yake lazima kizingatie mambo yafuatayo: 

i. Sifa za msingi za wakala (kwa kuzingatia mazingira ya MSM). 

ii. Sifa za msingi za watumishi wanaohitajika kwenye huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji wa mapato. 

iii. Masharti ya usafi, ulinzi na usalama wa eneo/chanzo au vyanzo vya mapato. 

iv. Masharti ya huduma kwa wateja (Mkataba wa Huduma kwa Wateja). 

v. Mawasiliano ya ndani baina ya Mtoa Huduma na MSM. 

vi. Utatuzi wa migogoro ya ndani ya Wakala (na watumishi wake). 

vii. Mwongozo wa kazi (ya huduma ya uwakala) kwa kila mtumishi (wa kukusanya 

mapato). 
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SURA YA TISA 

9 MAELEZO YA KAZI YALIYOBORESHWA KWENYE IDARA NA 

VITENGO 

 

9.1 UTANGULIZI 

 

Kwa ujumla, watumishi wa MSM, wanaongozwa na Sheria, Kanuni na Miongozo ya 

utumishi wa umma kwenye kada husika. Hata hivyo kuna baadhi ya kazi za kitaasisi, na za 

vitengo zinazoongozwa na Sheria, Kanuni na taratibu zinazoanzisha vitengo hivyo au kwa 

mujibu wa taaluma husika katika utendaji wa kazi na/au shughuli zinazohusiana nazo. Sura 

hii, inaonesha maelezo ya kazi yaliyoboreshwa ya Kitengo cha Menejimenti ya Ununuzi 

(PMU), Mweka Hazina na Mhasibu wa Mapato katika Idara ya Fedha na na Wakuu wa Idara 

(zenye vyanzo vya mapato) kwenye ununuzi na usimamizi wa huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji mapato. Vile vile, kazi na sifa za maafisa wakuu katika idara na vitengo hivyo 

zinaelezewa. Mwisho, sura inaelezea vigezo/ viashiria vya utekelezaji wa kazi na upimaji wa 

utekelezaji wake kwa kutumia Mfumo wa Wazi wa Utendaji na Upimaji Kazi (OPRAS). 

 

9.2 MAELEZO KAZI YALIYOBORESHWA KUFANIKISHA KAZI YA 

 UNUNUZI WA HUDUMA YA UWAKALA 

 

9.2.1 Kitengo Cha Menejimenti ya Ununuzi (PMU) 

 

Pamoja na maelezo maalum ya kazi za wajibu zilizoainishwa kwenye Sheria na Kanuni 

zinazoanzisha PMU, yafuatayo ni maelezo mahsusi yaliyoboreshwa katika kuifanya PMU 

iweze kusaidia kupatikana kwa ufanisi, utekelezaji kama uliyvokubaliwa na kwa kuzingatia 

gharama halisi za upatikanaji wa huduma ya uwakala: 

(i) Ushiriki wa kimkakati katika kuandaa mpango wa ununuzi wa huduma ya uwakala 

wa ukusanyaji wa mapato: Kwa ujumla, PMU ina wajibu kama kiunganishi katika 

maandalizi ya mpango mkakati wa ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji wa 

mapato. PMU itajihusisha moja kwa moja katika kuunganisha nguvu za kitaasisi na za 
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idara zote za watumiaji (wenye vyanzo vya mapato) katika kufanikisha andalio la 

mkakati utakaopelekwa kwenye vikao vya MSM kwa ajili ya kupata Mpango Mkakati 

wa Halmashauri na kuweka kwenye Mpango wa Halmashauri kwa mwaka husika wa 

fedha. 

(ii) Ushiriki wa kimkakati katika kuandaa nyaraka za zabuni zilizosanifishwa kwa 

mujibu wa vielelezo sanifu: PMU itashiriki moja kwa moja katika kuandaa nyaraka 

za zabuni (Tazama vielelezo) kwa mujibu wa kazi zake. Hata hivyo, katika kuandaa 

nyaraka za zabuni, PMU lazima ihakikishe kwamba viwango vya usanifu wa nyaraka 

na maelezo yake ni sahihi na vinavyoeleweka kwa wazabuni wote ili kutoa fursa na 

nafasi ya uwazi na ya haki kwa wazabuni watakaoshiriki kwenye zabuni husika. 

(iii) Ushiriki wa kimakakati kwenye usimamizi wa 

mchakato wa zabuni: PMU itakuwa na wajibu 

ulioboreshwa katika kuhakikisha kwamba; nyaraka 

za zabuni zinaandaliwa kwa usahihi wa hali ya juu. 

Vile vile, nyaraka hizo za zabuni zinatolewa kwa 

wazabuni wenye nia ya dhati na ya kweli katika 

kuhudumia MSM kwa kuzingatia usawa na uhuru 

wa kushiriki kwa mujibu wa vigezo vilivyoainishwa 

na kutajwa kwenye nyaraka za zabuni husika. 

(iv) Ushiriki wa kimakakati katika usimamizi wa uchambuzi na tathmini ya zabuni: 

PMU itakuwa na wajibu wa kusimamia mchakato wa uchambuzi na tathmini ya 

zabuni kwa mujibu wa vigezo vilivyoainishwa kwenye nyaraka za zabuni. Vile vile, 

PMU lazima ihakikishe kwamba wazabuni watakaopendekezwa wana sifa za awali na 

uwezo wa uwakala wa ukusanyaji wa mapato. 

(v) Ushiriki wa kimkakati wa kuandaa Fomu ya Mkataba: PMU itawajibika kuandaa 

nyaraka zote zitakazohitajika kwenye Fomu ya Mkataba kwa mujibu wa 

mapendekezo ya mkataba na/au makubaliano ya huduma ya uwakala kwa jinsi 

masharti ya jumla na masharti mahsusi ya makataba yanavyoakisi utashi wa pande 

husika. 

(vi) Ushiriki wa kimkakati katika Usimamizi wa Menejimenti ya Mkataba wa Huduma 

ya Uwakala: PMU haitakuwa na ushiriki wa moja kwa moja kwenye usimamizi wa 

menejimenti ya mkataba wa huduma. Hata hivyo, kulingana na nafasi yake, PMU 

itawajibika kimkakati kuhakikisha kwamba utekelezaji wa mkataba unaakisi masharti 

... PMU ina wajibu 

wa kimkakati kama 

kiunganishi cha Idara 

zote za Watumiaji 

(wenye vyanzo vya 

mapato katika 

maandalizi ya mpango 

mkakati wa ununuzi wa 

huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji wa mapato... 

 

. 
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yote yaliyomo kwenye Fomu ya Mkataba. Kwa jinsi hiyo, PMU itawajibika kupokea 

taarifa za utekelezaji wa mkataba wa huduma na kuzisanifu kwa ajili ya kuziwasilisha 

kwa Afisa Masuuli na Bodi ya Zabuni kama ilivyoainishwa kwenye kazi na wajibu 

wa PMU. 

(vii) Ushiriki wa kimkakati katika Upimaji wa Utekelezaji wa Mkataba wa Huduma ya 

Uwakala: PMU itakuwa na wajibu wa kushirikiana na Idara za Watumiaji (zenye 

vyanzo vya mapato), Mhasibu wa Mapato na Mweka Hazina wa Halmashauri katika 

kupima utekelezaji wa kazi ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji wa mapato na 

kutoa mrejesho kwa Afisa Masuuli na kwa Bodi ya Zabuni kwa hatua muafaka. 

(viii) Ushiriki wa kimakakati katika utoaji wa taarifa za utekelezaji wa mikataba yote ya 

huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato: PMU itakuwa na wajibu, kwa 

kushirikiana na Idara za Watumiaji (zenye vyanzo vya mapato), kwa kila muda 

ulioainishwa kwenye Mkataba wa Huduma kutoa taarifa ya utekelezaji kwa vikao 

vinavyohusika vya menejimenti katika MSM. 

 

9.2.2 Mweka Hazina 

Mweka Hazina, kwa nafasi yake pamoja na majukumu yake ya msingi ambayo yametajwa 

kwenye Agizo Na.8 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa (LAFM) ya 

Mwaka 2009, atakuwa na maelezo ya kazi yaliyoboreshwa kama ifuatavyo:- 

(i) Atawajibika kwa shughuli zote zinazohusiana na ununuzi wa huduma ya ukusanyaji 

mapato kupitia uwakala. Atakuwa Mshauri Mkuu katika masuala ya uboreshaji wa 

mifumo ya ukusanyaji mapato kupitia Timu au Kamati mbalimbali za watalaam 

ambazo zitaundwa ndani ya MSM na Mkurugenzi wa Halmashauri. Mfano, Kamati 

ya Uboreshaji na Ukuzaji Mapato ya MSM. 

(ii) Atasimamia kazi zote zinazofanywa na Mhasibu wa Mapato kwa niaba yake. Hivyo 

basi, atapokea taarifa kutoka kwa Mhasibu wa Mapato zinazohusu ukusanyaji wa 

mapato kupitia uwakala, atazipitia na kisha kuziwasilisha ngazi zote za juu kulingana 

na utaratibu uliopo ndani ya MSM. Vile vile atapokea maelekezo yote yatakayotolewa 

katika vikao vyote vya ngazi ya juu na kuyafanyia kazi. 

(iii) Atawajibika katika shughuli zingine zote za kimkakati zinazohusiana na uboreshaji na 

ukuzaji wa mapato (ikiwa ni pamoja na ya kupitia uwakala) ndani ya MSM. Shughuli 

hizi ni pamoja na uanishaji wa masoko, uwekaji mifumo thabiti ikiwa ni pamoja na ya 

Ki-elektroniki ya ukusanyaji mapato n.k. 
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9.2.3 Mhasibu wa Mapato 

 

Mhasibu wa Mapato, kwa mujibu wa nafasi yake, atafanya kazi zake chini ya usimamizi wa 

moja kwa moja wa Mweka Hazina wa Halmashauri. Bila ya kuathiri wajibu wake wa lazima, 

Mhasibu wa Mapato atakuwa na maelezo ya kazi yaliyoboreshwa kama ifuatavyo: 

 

(i) Kwa niaba ya MSM (Mwajiri) na Mweka Hazina 

ambaye ndiye msimamizi wa karibu wa Mhasibu wa 

Mapato, atakuwa ndiye mtoaji pekee wa vifaa vya 

kukusanyia ushuru ambavyo ni: (1) Stakabadhi halisi 

(na halali) za fedha na njia zingine za Ki-elektroniki; 

(2) Sheria Ndogo za Halmashauri za kukusanyia 

ushuru katika eneo husika; na (3) Mwongozo wa 

Ukusanyaji/Kielekezi kwa Wakala (pale inapobidi 

kufanya hivyo). 

(ii) Kuangalia utendaji wa jumla wa kazi ya huduma ya ukusanyaji mapato ya MSM kwa 

chanzo/vyanzo husika wakati wowote na kwa mazingira yoyote.  

(iii) Kuangalia viwango vinavyotozwa kama vinawiana na Sheria Ndogo zilizopo. 

(iv) Kuangalia taratibu na vitabu vinavyotumika katika kukusanya mapato. 

(v) Kukagua mazingira ya eneo la kukusanya mapato. 

(vi) Kuangalia kama makubaliano yaliyofikiwa kwenye Mkataba yanafuatwa kwa 

ukamilifu wake. 

(vii) Kufanya ukaguzi mwingine wowote ambao utalenga katika kuhakikisha kwamba 

masharti ya Mkataba wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato yanatekelezwa 

kwa mujibu wa makubaliano yaliyopo. 

 

9.2.4 Wakuu wa Idara (Vyanzo vya Mapato) 

Idara ya Watumiaji yenye chanzo na/au vyanzo vya mapato itakuwa na Mkuu wa Idara 

atakayefanya kazi ya kusimamia menejimenti ya idara husika. Pamoja na dhima na wajibu wa 

kitaasisi kwa kila Mkuu wa Idara, atafanya wajibu ufuatao, pamoja na kazi nyingine 

atakazopewa na Mkurugenzi wa Halmashauri, juu ya usimamizi wa menejimenti ya Mkataba 

wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji wa Mapato: 

... 

Halmashauri/Mwajir

i wakati wowote na 

bila ya kutoa taarifa 

kwa Wakala anaweza 

kuteua Afisa yeyote 

wa Halmashauri 

husika kwenda katika 

eneo lolote 

analofanyia kazi 

Wakala kwa ajili ya 

kufanya 

yaliyoanishwa 

hapa...  

. 
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(i) Atafuatilia chanzo/vyanzo husika vya mapato katika kuhakikisha kwamba Wakala 

anatekeleza wajibu wake kwa mujibu wa makubaliano na Halmashauri. 

(ii) Ataandaa na kuwasilisha taarifa ya maendeleo ya chanzo cha mapato chini ya 

usimamizi wake kama itakavyoainishwa kwenye orodha ya kazi zake za kila siku 

kwenye idara yake. 

(iii) Atawajibika kufanya utafiti wa kisayansi, uchambuzi wa takwimu na taarifa, na 

upembuzi (kwa kushirikiana na Idara ya Mipango na Takwimu) kupata maoteo ya 

chanzo/vyanzo vilivyopo chini ya usimamizi wake kabla ya kuandaa mkakati wa 

ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato wa chanzo/vyanzo husika. 

(iv) Atashirikiana na PMU wakati wa mchakato wa zabuni hadi kumpata Wakala wa 

huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato wa chanzo/vyanzo vilivyopo kwenye 

usimamizi wake. 

(v) Atawajibika kutoa maelezo, wakati wowote unaohitajika, kwa uongozi wa MSM juu 

ya maendeleo ya Idara yake juu ya chanzo/vyanzo vya mapato anavyosimamia na 

ndiye atakayewajibika kwa hali zote kwa kushindwa kupatikana kwa taarifa sahihi na 

stahiki za chanzo/vyanzo husika. 

(vi) Atakuwa na dhima na wajibu wa ujenzi wa mahusiano mema na endelevu baina ya 

Halmashauri na wadau wote wanaotumia chanzo/vyanzo vya mapato chini ya Idara 

yake. 

 

9.3 SIFA STAHIKI ZINAZOHITAJI UJUZI NA UWEZO WA KAZI 

 

Kwa ujumla, sifa stahiki zinazohitajika kwa watumishi wa PMU, Mweka Hazina, Mhasibu 

wa Mapato na Wakuu wa Idara zenye vyanzo vya mapato ni zile zilizoainishwa kwenye kada 

husika. Hata hivyo, katika kuweka msisitizo wa maelezo ya kazi yaliyoboreshwa ni muafaka 

kwa watumishii husika kuwa na sifa kama zilivyoainishwa hapa [na kwa mujibu wa kazi 

husika kwenye usimamizi wa menejimenti ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato]. 

 

9.3.1 Sifa za Mkuu wa Kitengo Cha Menejimenti ya Ununuzi (PMU) 

Awe na elimu ya awali ya shahada au stashahada ya juu kutoka Taasisi ya Elimu ya Juu 

inayotambuliwa na Serikali kupitia Kamisheni ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) juu ya 

maarifa ya kutosha ya fani ya ununuzi na ugavi na kufaulu kwa kiwango kinachotosha 

kutenda kazi yake. Pamoja na sifa ya elimu, awe na sifa zifuatazo za kitaaluma: 
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- Awe na Cheti cha Ithibati ya Utaalam wa Ununuzi na Ugavi [yaani, Certified 

Procurement and Supplies Professional (CPSP) au sifa inayolingana na hiyo (CSP au 

MCIPS n.k.) inayotambuliwa na Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB); 

- Awe amesajiliwa katika ngazi ya Mtaalam Aliyeidhinishwa (Authorised Category); 

- Awe na uzoefu wa kazi ya ununuzi na ugavi kwenye sekta ya umma kwa kiwango 

kinachotosha kusimamia menejimenti ya ununuzi kwenye MSM kwa angalau miaka 

mitano kwenye nafasi hiyo; 

- Awe na historia nzuri ya utendaji wake wa kazi za ununuzi na ugavi itakayothibitishwa na 

mwajiri wake na /au waajiri wa mwanzo kama alishawahi kufanya kazi sehemu nyingine; 

- Awe anajiongezea maarifa, ujuzi na kufuata maadili ya kitaaluma kwa kila wakati kama 

vile kuhudhuria kwenye warsha, semina au makongamano yatakayomuongezea masaa ya 

kitaaluma (CPD hours); na 

- Awe amesajiliwa na kupewa leseni ya kazi na Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi 

(PSPTB). 

 

9.3.2 Sifa za Mweka Hazina 

 

Mweka Hazina ni kiongozi mkuu katika Idara ya Fedha. Anapaswa kuwa na sifa za 

kiuongozi za kumwezesha kuongoza vizuri idara yake. Vile vile anapaswa kuwa na sifa za 

elimu, kitaaluma na maadili zifuatazo: 

- Awe na Stashahada ya Juu au Shahada au Shahada ya Uzamili katika fani ya uhasibu na 

fedha kutoka Chuo Kikuu/ Taasisi yoyote inayotambuliwa na Serikali kupitia Kamisheni 

ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU); 

- Awe na Cheti cha Taaluma ya Juu ya Uhasibu [CPA (T)] au sifa inayolingana na hiyo 

inayotambuliwa na Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA); 

- Awe katika ngazi ya kuanzia Mhasibu Mwandamizi hadi Mhasibu Mkuu Daraja la I 

ambayo inakubaliwa na NBAA; 

- Awe na uzoefu wa kazi ya Uhasibu na Fedha kwenye sekta ya umma na hasa MSM 

usiopungua miaka saba kwenye nafasi hiyo;  

- Awe na historia nzuri ya utendaji wake wa kazi za usimamizi na menejimenti ya fedha 

kwenye sekta ya umma na hasa MSM itakayothibitishwa na mwajiri wake na/ au waajiri 

wa mwanzo kama alishawahi kufanya kazi sehemu nyingine; na 
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- Awe anajiongezea maarifa, ujuzi na kufuata maadili ya kitaaluma kwa kila wakati kama 

vile kuhudhuria kwenye warsha, semina au makongamano yatakayomuongezea masaa ya 

kitaaluma kama ilivyowekwa na NBAA. 

 

9.3.3 Sifa za Mhasibu wa Mapato 

 

Mhasibu wa Mapato anapaswa kuwa na sifa za elimu, kitaaluma na maadili zifuatazo: 

- Awe na Cheti cha Kati cha Uhasibu kinachotolewa na Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi 

wa Hesabu (NBAA); 

- Awe na Shahada ya Biashara /Sanaa yenye mwelekeo wa Uhasibu au Stashahada ya Juu 

ya Uhasibu kutoka Chuo Kikuu/ Taasisi yoyote inayotambuliwa na Serikali kupitia 

Kamisheni ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU); 

- Awe katika ngazi ya kuanzia Mhasibu Daraja la II nakuendelea ambayo inayokubaliwa na 

NBAA; 

- Awe na uzoefu wa kazi ya Uhasibu na Fedha kwenye sekta ya umma na hasa MSM 

usiopungua miaka mitano kwenye nafasi hiyo; 

- Awe na historia nzuri ya utendaji wake wa kazi za usimamizi na menejimenti ya fedha 

kwenye sekta ya umma na hasa MSM itakayothibitishwa na mwajiri wake na au waajiri 

wa mwanzo kama alishawahi kufanya kazi sehemu nyingine; na 

- Awe anajiongezea maarifa, ujuzi na kufuata maadili ya kitaaluma kwa kila wakati kama 

vile kuhudhuria kwenye warsha, semina au makongamano yatakayomuongezea masaa ya 

kitaaluma kama ilivyowekwa na NBAA. 

 

9.3.4 Sifa za Wakuu wa Idara (Zenye Vyanzo vya Mapato) 

 

Wakuu wa Idara zenye vyanzo vya mapato wanatakiwa wawe na elimu ya awali ya shahada 

au stashahada ya juu kutoka Chuo Kikuu au Taasisi ya Elimu ya Juu inayotambuliwa juu ya 

maarifa ya kutosha ya fani ya usimamizi na menejimenti ya mambo yanayohusu idara husika 

(kama vile: Sheria, Biashara, Kilimo, Mifugo, Rasilimali Watu, Maendeleo ya Jamii, Uchumi 

na Takwimu, n.k) kwa kiwango kinachotosha kutenda kazi yake. Pamoja na sifa ya elimu, 

awe na sifa zifuatazo za kiutendaji: 

- Uwezo wa usimamizi na menejimenti ya idara husika; 
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- Uwezo wa utambuzi na/au utafiti wa fursa na changamoto katika idara husika; 

- Uwezo wa uchambuzi, upembuzi na usanifu wa changamoto na jinsi ya kuandaa mikakati 

ya utatuzi wa matatizo ya idara na taasisi kwa jumla; 

- Awe na sifa ya kimaadili kwa mujibu wa taaluma yake; 

- Awe na weledi wa kutosha katika maarifa, ustadi/ujuzi, na maadili ya kuleta utendaji 

unaozingatia thamani ya fedha; na 

- Awe amesajiliwa na Bodi husika ya kitaaluma kwa mujibu wa taaluma husika (kama vile: 

Uhandisi; Usanifu Majengo; Uhandisi Ujenzi; n.k). 

 

9.4 VIGEZO/VIASHIRIA VYA UTEKELEZAJI WA KAZI  

 

Kila Idara ya Watumiaji (wenye chanzo/vyanzo vya mapato) itawajibika kuandaa 

vigezo/viashiria vya utekelezaji wa kazi kwa mujibu wa utashi wa huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji wa mapato. Kwa kuwa huduma ya uwakala wa ukusanyaji wa mapato ni shughuli 

inayohusisha idara zote za kitaasisi katika Halmashauri kwa namna moja ama nyingine, ni 

wajibu vigezo/viashira hivyo vikizingatia vipengele vifuatavyo ambavyo vitapimwa kwa 

mujibu wa kila mtumishi kufikia utashi wa ukamilifu wake: 

(i) Ushiriki wa mtumishi katika utafiti, upembuzi na uchambuzi wa chanzo/vyanzo vya 

mapato na kuandaa taarifa sahihi na inayotosha kwa maamuzi ya kupata thamani ya 

fedha kwenye chanzo/vyanzo husika. Hapa, mtumishi atapimwa kwa matokeo ya kazi 

yake kama amefikia lengo/malengo yaliyokubaliwa kwenye OPRAS yake. 

(ii) Ushiriki wa mtumishi katika utekelezaji wa mpango mkakati wa MSM na jinsi ya 

thamani aliyoongeza kwenye mchakato wa upatikanaji mtoa huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji mapato ya MSM. Mtumishi atapimwa kwa kukamilisha sehemu ya kazi 

yake kama ilivyo kwenye dhima na wajibu wake. 

(iii) Ushiriki wake kwenye kusimamia menejimenti ya mikataba ya huduma ya uwakala 

wa ukusanyaji wa mapato kutoka kwa chanzo/vyanzo vilivyo chini ya usimamizi 

wake. Hapa, mtumishi atapimwa kwa kiwango cha mapato kitakachokusanywa kwa 

mujibu wa maoteo yake. 

(iv) Mahusiano yake, na jinsi alivyojitahidi katika ujenzi wa jukwaa la mahusiano 

endelevu baina ya wadau wote kwenye huduma ya uwakala wa ukusanyaji wa mapato 

(MSM, Watoa Huduma/Wakala, Walipa Tozo na wananchi katika eneo husika). 
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9.5 UPIMAJI WA UTEKELEZAJI WA KAZI  

 

Kwa kuwa watumishi wote wa Umma, kwa mujibu wa Waraka wa Utumishi, wana wajibu 

wa kuchukua ahadi ya utendaji na upimaji wa kazi ulio wazi (OPRAS) ni wajibu wa kila 

mtumishi wa MSM kujipima mwenyewe (kwa uhuru, haki na uwazi) kama alivyokubaliana 

na mkuu wake na au msimamizi wake wa karibu. Vile vile, kwa ngazi zinazofuatia kwenda 

juu hadi kufikia kwa Afisa Masuuli ambaye atawajibika kwa OR-TAMISEMI (kwa mambo 

yaliyo chini yake) na kwa Baraza la Madiwani (kama wawakilishi wa wananchi) katika 

kupima utekelezaji wake wa kazi kwa mujibu wa Kanuni za Utumishi wa Umma.  

 

Kila mtumishi atapimwa kwa kadri alivyoshiriki kwenye mchakato wa ukusanyaji wa mapato 

ya MSM na kwa jinsi alivyoshiriki katika kuongeza thamani ya fedha kwenye mchakato wa 

ukusanyaji mapato ya MSM.  

 

Katika kuongeza ari, nguvu na kasi ya watumishi wa MSM kwenye ukusanyaji wa mapato ya 

ndani, kuna kila sababu kwa watumishi waliovuka malengo ya kazi zao za wajibu na za 

kawaida kupewa motisha katika kutambua kazi yao na mchango wao kwa MSM.  

 

Dhima ya utendaji na upimaji kazi ulio wazi (OPRAS) katika ukusanyaji wa mapato ni ujenzi 

wa jukwaa la uwajibikaji wa uwazi katika kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi kwa 

kutumia mapato ya ndani yaliyoboreshwa na kuongezeka kwa falsafa ya mapato zaidi kwa 

gharama ndogo ya ukusanyaji. 
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SURA YA KUMI 

10 UTAYARISHAJI NA UBORESHAJI WA SHERIA NDOGO  

 

10.1 UTANGULIZI 

 

Sura hii inaelezea jinsi ya kutayarisha na kuboresha sheria ndogo zinazohusiana na 

ukusanyaji mapato katika MSM.  Sheria ndogo zinarahisisha utekelezaji wa Sheria Kuu na 

Kanuni kwa kutoa ufasaha wa namna ya utekelezaji wenye tija na ufanisi unaohusiana na 

ukusanyaji wa mapato. 

 

10.2 MAANA YA, SABABU ZA, NA MAMLAKA YA KUTUNGA SHERIA NDOGO 

 

10.2.1 Maana ya Sheria Ndogo 

 

MAANA YA SHERIA NDOGO  

Sheria ndogo inamaanisha Sheria ambazo hutungwa na Taasisi za Umma husika badala ya 

mhimili husika ambao ni Bunge. Taasisi hizi za Umma ni pamoja na Serikali za Mitaa; 

Serikali za Vijiji, Mawaziri wa Wizara, Mamlaka za Mazao na Taasisi nyingine kama vyuo 

n.k. 

 

10.2.2 Sababu za Kutunga Sheria Ndogo za Ukusanyaji Mapato 

 

Sababu kuu ya kutunga Sheria ndogo ni kurahisisha utekelezaji wa Sheria Kuu au Kanuni 

kwa kutoa ufasaha wa namna ya kutekeleza vizuri suala amabalo linahusiana na ukusanyaji 

mapato. Kwa mfano: 

(i) Upanuzi wa wigo wa chanzo cha mapato. 

(ii) Uanzishaji wa chanzo kipya cha mapato. 

(iii) Uwekaji na ubadilishaji wa viwango vya tozo. 
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10.2.3 Mamlaka ya Kutunga Sheria Ndogo za Ukusanyaji Mapato 

 

Mamlaka ya kutunga Sheria ndogo kwa ujumla wake yanatoka kwenye Sheria mama ambayo 

ni Katiba Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (1977) Ibara ya 95(5). Kufuatia hilo, mamlaka 

na taratibu pia zinaonyeshwa kwenye Sheria ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa (Halmashauri 

za Wilaya) ya Mwaka 1982, kama ilivyorekebishwa 2002, kifungu 155(1) na Sheria ya 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa (Halmashauri za Miji), kama ilivyorekebishwa 2002, kifungu 

89-90. 

 

10.3 MASHARTI YA KUTUNGA SHERIA NDOGO 

 

Katika kutunga Sheria ndogo, mamlaka zinazohusika zinapaswa kufuata sharti moja kuu: 

nalo ni kwamba Sheria ndogo lazima zikubaliane au ziafikiane na Sheria mama. Kwa maneno 

mengine, Sheria ndogo zisipingane na Sheria mama. Masharti yafuatayo ni lazima yafuatwe: 

(i) Mamlaka ya kutunga sSheria ndogo yasivuke uwezo unaoruhusiwa kutunga Sheria 

hizo. 

(ii) Sheria ndogo hizo zisipingane na Sheria mama au Sheria nyingine yoyote iliyotungwa 

na Bunge. 

(iii) Wigo wa Sheria ndogo uwe kwenye MSM husika na si vinginevyo. 

(iv) Sheria ndogo ni lazima zipitie kwa Mpiga Chapa wa Serikali. 

(v) Sheria ndogo lazima zitangazwe rasmi katika Gazeti la Serikali. 

 

10.4 UTARATIBU WA KUFUATWA WAKATI WA KUANDAA NA KUBORESHA 

SHERIA NDOGO ZA MAPATO 

 

Utaratibu wa kuandaa na kuboresha (kuhuisha) Sheria ndogo za mapato kwenye aina zote 

mbili za MSM umeelezwa kwenye vifungu vya Sheria husika ambavyo vimetajwa kwenye 

kipengele 10.2.3 cha Mwongozo huu. Mchoro Na. 5 unatoa muhtasari wa utaratibu wa 

kufuatwa. 
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Mchoro 5: Utaratibu wa kufuatwa wakati wa kuandaa na kuboresha Sheria ndogo 

 

            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
    
 

UHITAJI 

WA 

SHERIA NDOGO 

 Pendekezo linatolewa na idara husika. 

 Pendekezo linajadiliwa kwenye vikao vya CMT 

Na Kamati ya Fedha, kisha AZIMIO linatolewa. 

 Kupitia AZIMIO la Kamati ya Fedha, Kitengo cha Sheria 

kinatayarisha Rasimu ya Mwanzo ya Sheria Ndogo. 

MATANGAZO 

KWA  

WANANCHI 

 Matangazo kupitia mbao za matangazo (kata, sokoni n.k.) 

 Aghalabu siku 14. 

 Maoni yanaweza kukusanywa pia kupitia vikao vya WDC 

na mihtasari kutolewa. 

KUAINISHA 

MAPINGAMIZI 

YOYOTE 
YALIYOTOLEWA 

 Baada ya kuisha kwa siku 14, MSM ina-ainisha kama 

kumejitokeza mapingamizi. Kama yapo yanafanyiwa kazi 

na kupitishwa kwa wananchi tena. 

 Kama hakuna, MSM inaendelea na hatua zinazofuatia.  

 Aghalabu 2/3 ya wadau wawe wamekubali. 

 Kitengo cha Sheria kinakusanya maoni yote na kufanya 

marekebisho husika kwenye rasimu ya mwanzo.  

 Kamati ya Fedha inajadili maoni pamoja na rasimu 

pendekezwa. 

KUPITISHWA 

KWENYE BARAZA 

LA MADIWANI 

 Baraza la Madiwani linapitia na kupitisha.  

 KIZIDUO (Muhtasari wa kikao cha Baraza la Madiwani), 

Muhtasari wa Maoni ya Wadau, Tamko la Kutokuwa na 

Pingamizi*, Hati ya Kutimiza Masharti *  vinatayarishwa 

na kuwasilishwa ngazi za juu. 

H/WILAYA 

MAONI YA 
MKUU  

WA 

MKOA 

 

H/MIJI 

NAKALA 
KWA 

MKUU WA 

MKOA 

 Maoni ya Mkuu wa Mkoa (H/Wilaya). 

 Nakala za Kiziduo, rasimu na vielelezo vyote vinapitishwa 

kwa Mkuu wa Mkoa (H/Miji). 

KUPITISHWA KWENYE 

OR-TAMISEMI 

KUSAINIWA NA WAZIRI 

MKUU 

KUTANGAZA KWENYE 

GAZETI LA SERIKALI 

 Katibu Mkuu kupitia na kutoa Maoni. 

 Ushauri unatolewa kwa Waziri Mkuu. 

 Waziri Mkuu anasaini (KUKUBALI), Mahali na Tarehe. 

 Mpiga Chapa wa Serikali anaweka kwenye fomati husika. 

 Sheria ndogo inatangazwa kwenye Gazeti la Serikali ikiwa 

namba (TSN) na tarehe ya kuanza kutumika. 

 Sheria ndogo inaanza kutumika rasmi. 

KAMATI YA 

FEDHA KUJADILI 
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*Michoro Na. 6 na 7 hapa chini inatoa ufafanuzi na namna ya kuandika Tamko la kutokuwa 

na Pingamizi na pia Hati ya Kutimiza Masharti 

 

 
Mchoro 6: Tamko la kutokuwa na pingamizi 

 
NEMBO NA ANUANI YA HALMASHAURI 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA [H/WILAYA/H/MIJI] YA MWAKA …. 

TAMKO LA KUTOKUWA NA PINGAMIZI 

(Limetolewa chini ya Kifungu ……………) 

 

Mimi ……………kwa mamlaka yangu kama Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

……………………………… naapa na kutamka kwamba, hakukuwa na pingamizi lolote la 

maandishi au vinginevyo katika utungwaji  (utengenezaji) wa hizi sheria ndogo. 

 

Sahihi: ………………………………………………… 

 

Mkurugenzi wa Halmashauri  

 

Jina la Halmashauri na Muhuri…………………………… 

 
 
 

 
Mchoro 7: Hati ya kutimiza masharti 

 
NEMBO NA ANUANI YA HALMASHAURI 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA [H/WILAYA/H/MIJI] YA MWAKA …. 

HATI YA KUTIMIZA MASHARTI 

(Imetengenezwa chini ya Kifungu ……………) 

 

Mimi ……………kwa mamlaka yangu kama Mkurugenzi wa Halmashauri ya…… nathibitisha 

kwamba masharti yote ya kifungu ……… cha sheria ya MSM (Halmashauri za Wilaya au 

Halmashauri za Miji) yamezingatiwa katika utungwaji wa hizi sheria ndogo. 

 

 

Sahihi: ………………………………………………… 

 

Mkurugenzi wa Halmashauri  

 

Jina la Halmashauri na Muhuri………………………………….. 
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10.5 MUUNDO WA SHERIA NDOGO  

 

Utengenezaji na uhuishaji wa sheria ndogo za ukusanyaji mapato utazingatia vipengele 

muhimu vifuatavyo: 

 Kichwa cha habari kinachoonyesha Tangazo la Serikali (TSN), tarehe na aina ya chanzo 

cha mapato husika. 

 Jina la sheria na tarehe ya kuanza kutumika. 

 Eneo la kutumika. 

 Tafsiri ya maneno muhimu. 

 Maelezo ya namna chanzo husika cha ushuru kitakavyotozwa ikiwa ni pamoja na muda 

wa kulipa. 

 Madaraka ya Mkurugenzi wa Halmashuri. 

 Ilani, makosa na adhabu. 

 Kipengele cha kufuta (kama ilikuwepo) Sheria ndogo ya zamani. 

 Maeneo yanayothibitisha kuwa nembo ya Halmashauri imebandikwa kwenye Sheria 

ndogo kufuatia Azimio lilolopitishwa katika kikao cha Baraza la Madiwani cha 

tarehe…… 

 Sehemu ya jina na sahihi ya Mkurugenzi wa Halmashauri, Mwenyekiti au Mstahiki Meya 

wa Halmashauri na Waziri Mkuu. 

 Viambatisho vya Majedwali yanayoonyesha kwa kina viwango vya tozo na namna 

vinavyotozwa. 

(Kiolezo Na. 5 kinaelezea, kutoa ufafanuzi na mfano wa muundo wa Sheria ndogo). 
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SURA YA KUMI NA MOJA 

11 ELIMU NA UPASHANAJI WA TAARIFA/HABARI  

 

11.1 UTANGULIZI 

 

Elimu kwa walipa tozo mbalimbali na uwepo wa mifumo bora ya mawasiliano miongoni 

mwa wadau mbali mbali katika masuala ya ukusanyaji mapato ni nyenzo muhimu sana katika 

uboreshaji na ufanikishaji wa malengo ya ukusanyaji mapato ambayo hupangwa na MSM. 

Kwa mfano, utoaji wa elimu kwa walipa tozo huongeza maelewano na mahusiano baina ya 

MSM na walipa tozo na pia huongeza ulipaji wa tozo mbalimbali bila kushurutishwa na 

hivyo kuongezeka kwa mapato. 

 

Kwa mantiki hiyo, sura hii inaelezea umuhimu na njia za utoaji wa elimu kwa walipa tozo na 

pia uwepo wa mawasiliano baina ya MSM na wadau mbali mbali (watumishi, mawakala, 

vyombo mbali mbali vya usimamizi ndani na nje ya MSM n.k.). 

 

11.2 UENDESHAJI WA KAMPENI ZA ELIMU KWA WALIPA TOZO 

 

Sehemu hii inaelezea maana, sababu na njia za utoaji elimu (uendeshaji wa kampeni za 

uelimishaji) kwa walipa tozo. 

 

11.2.1 Maana na Sababu za Utoaji Elimu kwa Walipa Tozo 

 

Dhana ya Elimu kwa walipa tozo 

Utoaji elimu kwa walipa tozo unajumuisha mikakati ya utoaji elimu ambayo huzungumzia 

mchakato wa tozo pamoja na umuhimu wa kulipa tozo. Vile vile unalenga kumfanya mlipa 

tozo aelewe Sheria, Kanuni na taratibu za ulipaji tozo. 
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Kwa ujumla, elimu kwa mlipa tozo inapaswa kuhusisha masuala yafuatayo: 

(i) Umuhimu wa mapato na aina ya vyanzo mbali mbali vya mapato ndani ya MSM. 

(ii) Sheria, Kanuni na taratibu mbalimbali zinazohusiana na ulipaji tozo mbalimbali 

kutoka vyanzo husika. 

(iii) Watu wanaostahili kulipa tozo mbalimbali. 

(iv) Viwango vya tozo mbalimbali vya kulipwa, muda wa ulipaji na mahali pa kulipia. 

(v) Namna ya kulipa au njia za kulipa tozo husika 

(vi) Namna tozo husika inayolipwa itakavyotumika. 

(vii) Adhabu zitakazotolewa iwapo mlipa tozo atakaidi kulipa tozo husika. 

 

Sababu za kutoa elimu kwa walipa tozo  

Manufaa ya utoaji wa elimu kwa walipa tozo yanaonyeshwa katika Mchoro Na.8 hapa chini: 

Mchoro  8: Manufaa ya utoaji elimu kwa walipa tozo  

 

(i) Kuongeza uelewa wa shughuli mbalimbali zifanywazo na MSM miongoni 

mwa walipa tozo. 

(ii) Kuongezeka kwa mahusiano mazuri baina ya MSM na walipa tozo. 

(iii) Kubadili mitizamo na tamaduni mbali mbali za walipa tozo. 

(iv) Kuongezeka kwa ulipaji wa tozo bila kushurutishwa miongoni mwa 

walipa tozo. 

(v) Kuongezeka kwa mapato ya MSM na hivyo kuchangia katika ugharamiaji 

wa shughuli mbali mbali za maendeleo ndani ya SM. 

   KUMBUKA 
 

Elimu kwa walipa tozo ni muhimu na ni suala endelevu. Hii inatokana na dhana kuwa 

“mwanadamu kwa asili yake hapendi kodi/tozo”. Hivyo elimu na uthibitisho wa tozo 

zilipwazo huongeza kiwango cha ulipaji wa tozo bila kushurutishwa miongoni mwa 

walipa tozo. Uthibitisho kwa maana ya MSM kutoa huduma bora husika kwa 

wananchi. 



Mwongozo wa Ununuzi wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa  

[Toleo la Kwanza] 

2016 

 

89 

11.2.2 Njia au Mbinu za kutumia katika Utoaji Elimu kwa Walipa Tozo 

 

MSM zinapaswa kutumia njia mchanganyiko zifuatazo ili kuhakikisha utoaji wa elimu kwa 

walipa tozo mbalimbali: 

(i) Matumizi ya mabango na mbao za matangazo katika maeneo yanayofikiwa na watu 

wengi. Uwekaji wa ujumbe wa ulipaji tozo, viwango mbali mbali vya kulipwa pamoja 

na faida za ulipaji tozo viwekwe kwenye mabango na mbao za matangazo ili watu 

wanaojua kusoma waweze kuyasoma kwa urahisi. Mfano wa ujumbe mzuri ni “LIPA 

TOZO KWA WAKATI KWA HUDUMA BORA NA MAENDELEO YA 

HALMASHAURI YETU”. 

(ii) Matangazo yaliyoandaliwa vizuri yatolewe kwenye magazeti, redio na televisheni za 

kikanda na kitaifa. Magazeti yawe ni yale yanayosomwa na watu wengi na pia radio 

na televisheni ambazo zinasikilizwa na watu wengi. 

(iii) Vipeperushi na vijarida vinaweza kutumika kwa kuzingatia gharama ya utayarishaji 

wake.  

(iv) Semina na warsha zinazohusiana na masuala ya ukusanyaji wa mapato zinaweza 

kuendeshwa kwa wadau mbalimbali ndani ya MSM. 

(v) Usambazaji wa majarida na machapisho mbali mbali yahusuyo ukusanyaji wa mapato 

ndani ya MSM kwa kuzingatia gharama ya kazi hiyo. 

(vi) Kutumia tovuti ya MSM (kama ipo na inafanyakazi sawasawa). Kuweka mara kwa 

mara mada mbalimbali za ulipaji tozo kwenye tovuti ya MSM. 

(vii) Matangazo katika vijiji na mitaa kwa kutumia magari ya wazi. 

(viii) Kuandaaa mashindano ya vikundi vya masuala ya ulipaji kodi katika mashule na vyuo 

ndani ya MSM. Hii pia inaweza kuhusishwa na “SIKU YA MASUALA YA TOZO” 

ambayo itaandaliwa na MSM na kuwepo shughuli mbalimbali kama vile mada, 

michezo, vikundi vya sanaa, utoaji zawadi kwa walipa tozo wazuri n.k. Siku hii pia 

inaweza kutumika kwa kuwaalika viongozi mbalimbali kama vile Mawaziri, 

Wabunge, Meya/ Wenyeviti wa Halmashauri, Madiwani, Wakurugenzi wa 

Halmashauri n.k. kuja kuzungumzia masuala ya ulipaji tozo. 

(ix) Kutumia mikutano mbalimbali katika Kata, Vijiji, Mitaa n.k. 
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11.3 MBINU ZA KUHAKIKISHA UTOAJI WA ELIMU KWA WALIPA TOZO  

 

Ili kuhakikisha kwamba utoaji wa elimu kwa walipa tozo unakuwa endelevu, MSM 

zinapaswa kutumia njia zifuatazo: 

 

(i) Kuwepo dhamira ya dhati miongoni mwa watumishi wa MSM, kuweka mikakati 

thabiti ya utoaji wa elimu, na kutenga fedha za kutosha katika shughuli za utoaji 

elimu. 

(ii) Kuwa na ubia mathubuti na wadau mbalimbali. MSM zinapaswa kuhusisha wadau 

mbalimbali kama wabia ili kufanikisha shughuli za utoaji wa elimu kwa walipa tozo. 

Mfano kushirikisha vyuo vya elimu ya juu, asasi zisizo za kiserikali, taasisi zingine 

mbali mbali zikiwemo za fedha (binafsi na za umma), kutoka ndani na nje ya nchi. 

(iii) Kukutana na kuwa na majadiliano ya pamoja ya kubadilishana uzoefu miongoni mwa 

viongozi na watendaji kutoka Halmashauri mbali mbali. Inaweza ikawa miongoni 

mwa halmashauri kutoka kanda moja au kanda na kanda n.k. 

(iv) Kuweka utaratibu wa kufanya tathmini ya mara kwa mara inayohusu matokeo 

yaliyopatikana kutokana na utoaji wa elimu kwa walipa tozo. Mfano kuangalia kama 

kumekuwepo uongezekaji wa watu wanaolipa tozo; ulipaji tozo ndani ya wakati 

unaotakiwa; utoaji wa taarifa za watu wanaokwepa kulipa tozo au ubadhirifu 

miongoni mwa wakusanyaji wa mapato, uongezekaji wa mapato n.k. 

 

11.4 MAWASILIANO YA KITAASISI 

 

11.4.1 Mawasiliano ndani ya MSM 

 

MSM zihakikishe kunakuwepo mawasiliano thabiti, yaliyokamilika na ya kutosha ndani ya 

halmashauri. Mawasiliano haya yanahusu taarifa mbali mbali zinazohusu ukusanyaji wa 

mapato yatokanayo na uwakala. Kwa mfano, wakala anapopatikana baada ya mchakato wa 

ununuzi, mawasiliano yafanyike kwa kutumia barua kwenye ngazi zote husika kuanzia 

makao makuu hadi ngazi za chini kwa maana ya Kata, Mitaa na Vijiji. Barua, pamoja na 

mambo mengine, imtambulishe wakala, aina ya chanzo anachokusanya na muda wa mkataba 

wake. Vile vile kunapotokea mabadiliko yoyote yale, mawasiliano yafanyike kwa haraka 

kuwasilisha mabadiliko sehemu zote husika ambazo hapo awali zilipewa taarifa. 
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11.4.2 Mawasiliano nje ya MSM 

 

Mawasiliano kwa wadau wote nje ya halmashauri ikiwa ni pamoja na mawakala yafanyike 

kwa kufuata taratibu zote zilizopo ndani ya MSM kuhusiana na mawasiliano ya nje. 

Mkurugenzi wa Halmashauri ndiye mwenye wajibu wa moja kwa moja kuhusiana na 

mawasiliano ya nje. Mkurugenzi wa Halmashauri atatoa kibali cha kumruhusu Afisa 

mwingine yeyote kufanya mawasiliano kwa niaba yake na si vinginevyo. Kwa vyovyote vile, 

Mkurugenzi wa Halmashauri ndiye msemaji mkuu wa MSM husika. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 

12 VIAMBATISHO (VIOLEZO NA VIELELEZO) 

 
Kielelezo 1: Makundi na mifano ya vyanzo mbalimbali vya ndani ya MSM 

Na. KUNDI VYANZO VYA MAPATO SHERIA ZINAZOHUSIANA NA 

VYANZO 

 

 

 

 

 

 

 

1 

 

 

 

 

 

 

 

Tozo za 

Ndani ya 

MSM 

(Local 

Rates) 

A: Tozo kwenye rasilimali 

zisizohamishika 

 

(i) Kodi ya Majengo. Sheria ya Fedha za MSM Na.9 (1982) 

Kif 16 na 18, Sheria ya Tozo za Majengo 

ya Halmashauri za Mji [Urban 

Authorities (Rating Act) Sec 17]. 

(ii) Ushuru wa Ardhi (Land Rent). Sheria ya Fedha za MSM Na.9 (1982) na 

Sheria ya Ardhi (1999). 

B: Tozo kwenye mapato na 

shughuli za biashara 

 

(i) Ushuru wa huduma (service 

levy). 

Sheria ya Fedha za MSM Na.9 (1982), 

Sheria ya Ushuru wa Huduma na Sheria 

ya Fedha za Umma (2001) Kif 35. 

(ii)Ushuru wa mazao. Sheria ya Fedha za Umma (2001) Kif 

26,34 na 43 na Sheria ya Fedha za MSM 

Na.9 (1982) Kif 6 na 7.   

(iii) Ushuru wa hoteli. Sheria ya Fedha za MSM Na.9 (1982) na 

Sheria ya Fedha za Umma (2001). 

(iv) Tozo zingine kwenye mapato, 

shughuli za biashara kama vile 

ushuru wa mazao ya misitu, uvuvi, 

minada n.k. kulingana na mazingira 

ya MSM. 

Sheria ya Fedha za MSM Na.9 (1982) na 

Sheria zingine kwenye Sekta husika 

mfano Sheria ya Misitu n.k. 

    

 

 

 

 

2 

 

 

 

Leseni na 

Vibali 

ndani ya 

MSM 

(Local 

Licences 

and 

Permits) 

A: Leseni za biashara- mfano leseni 

za biashara, leseni za vileo n.k 

kulingana na mazingira ya MSM. 

Sheria ya Fedha za MSM Na.9 (1982), 

Sheria ya Leseni za Vileo, “Business 

Licencing Authorities Act”, Sheria ya 

Fedha za Umma (2001) na Sheria 

nyingine kulingana na sekta husika. 

B: Vibali vya Ujenzi Sheria ya Fedha za MSM Na.9 (1982) 

C: Leseni zinazohusiana na 

shughuli za maliasili 

Sheria ya Fedha za MSM Na.9 (1982) na 

Sheria nyingine kulingana na sekta 

husika 

D: Leseni na vibali vya magari, 

bajaji, pikipiki na usafirishaji kwa 

ujumla 

 

 

 

 

 

Sheria ya Fedha za MSM Na.9 (1982); 

Sheria ya Fedha za Umma (2001) 
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Na. KUNDI VYANZO VYA MAPATO SHERIA ZINAZOHUSIANA NA 

VYANZO 

 

 

3 

 

 

Ada na 

Ushuru 

(Local Fees 

and 

Charges) 

A: Ushuru wa Magulio Sheria ya Fedha za MSM Na.9 (1982) 

B: Ada na Ushuru – Ukusanyaji 

taka ngumu na maji taka 

Sheria ya Fedha za MSM Na.9 (1982) 

C: Ada na ushuru kulingana na 

mazingira ya MSM. Mfano 

machinjio, madini, mabango, 

matangazo, stendi za basi, 

maegesho, minada n.k. 

Sheria ya Fedha za MSM Na.9 (1982) 

    

 

4 

 

Mapato 

mengineyo 

ndani ya 

MSM 

(Other 

Local 

Revenue 

Sources) 

A: Faini mbalimbali Sheria ya Fedha za MSM Na.9 (1982) 

B: Mapato mengineyo kwa mfano, 

upangishaji nyumba ya MSM, 

ukodishaji mitambo, ukodishaji wa 

kumbi, riba itokanayo na fedha 

iliyowekeshwa kwenye amana za 

benki, faida kutoka kwenye hisa 

mbali mbali  n.k. 

Sheria ya Fedha za MSM Na.9 (1982) na 

Sheria zingine kwenye sekta husika. 
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Kielelezo 2: Mfano wa taarifa ya chanzo cha mapato- Ushuru wa Soko 

HATUA MAHITAJI YA 

TAKWIMU/TAARIFA 

UCHAMBUZI WA TAKWIMU NA/AU 

TAARIFA 
1 Asili na aina ya 

chanzo/vyanzo vya mapato 

1. Aina ya chanzo: Ushuru wa Soko  

2. Jina la soko: Kajiungeni 

3. Aina ya soko: Mboga na matunda 

4. Muundo wa soko: Jengo/Vibanda/Gulio/Wazi 

5. Namba ya vikazi: 30 

6. Idadi ya wafanyabiashara: 30 

7. Mmilki wa soko 

8. Eneo la soko 

2 Makadirio ya mapato (ya 

chini na ya juu) 

1. Chini: Wafanyabiashara (30) @ shs. 500 @ kwa siku 

shs. 15,000/= @ kwa mwezi = shs. 450,000/= 

2. Juu: Wafanyabiashara (50) @ shs. 500 @ kwa siku 

shs. 25,000/= @ kwa mwezi shs. 750,000/= 

3. Wastani: Wafanyabiashara (40) @ shs. 500 @ kwa 

siku shs. 20,000/= @ kwa mwezi shs. 600,000/=  

3 Gharama ya huduma ya 

ukusanyaji 

1. Watendaji @ ...............= .......... kwa siku 

2. Watendaji @ ...............= .......... kwa mwezi 

3. Gharama nyinginezo (umeme, na usafi) @ ......... kwa 

siku ........kwa mwezi 

4. Jumla ya Gharama:......................kwa mwezi 

4 Mazingira jumla ya 

huduma ya ukusanyaji 

1. Mazingira ya eneo: linaridhisha/haliridhishi/wastani 

2. Mazingira ya utendaji: 

unaridhisha/hauridhishi/wastani 

3. Mazingira ya walipa mapato/ushuri/kodi: yana 

changamoto za kiuchumi/kijamii/kisiasa 

[Angalizo: Upembuzi ufanywe kwa jinsi ya hali halisi ya 

mazingira ya huduma ya ukusanyaji] 

5 Mazingira ya Viashiria 

Hatarishi 

1. Aina ya Viashiria Hatarishi: kupungua kwa 

wafanyabiashara/migomo ya 

wafanyabiashara/kudorora kwa biashara/kushuka kwa 

kipato cha soko jumla 

2. Yumkini ya Viashiria Hatarishi: kama wastani wa + 

25% (kutegemeana na viashiria) 

3. Taathira ya Kiashiria Hatarishi: (-) hasi/ (+) chanya?? 

4. Muhusika: Wazabuni/Halmashauri 

5. Jinsi ya kuyazuia mashaka: kufanya utafiti wa kina juu 

ya mazingira ya soko kabla ya kutangaza zabuni ya 

huduma ya ukusanyaji mapato na baada ya 

kukamilika kwa mkataba wa huduma ya ukusanyaji 

mapato 

6 Nguvu nyinginezo za 

mazingira 

1. Nguvu za kisiasa: mabadiliko ya ghafla ya sera 

yasiyozingatia hali halisi ya Halmashauri na mfumo 

wake wa mapato ya ndani 

2. Nguvu za kiuchumi: kupungua kwa ujazo wa biashara 

kutokana na kuporomoka kwa kipato (ujazo wa fedha) 

cha wananchi 

3. Nguvu za kijamii: wananchi kuacha kutegemea soko 

badala yake kujitegemea kwa mboga na matunda na 

bidhaa nyingine na kulifanya soko kukosa wanunuzi 

wa uhakika 
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HATUA MAHITAJI YA 

TAKWIMU/TAARIFA 

UCHAMBUZI WA TAKWIMU NA/AU 

TAARIFA 
4. Nguvu za kiteknolojia: matumizi ya zana za 

kielektroniki katika ukusanyaji wa mapato yanaweza 

kuongeza mapato na/au yanaweza kushusha mapato 

kutokana na kutokuwa na maarifa na au ujuzi wa 

matumizi ya teknolojia au upinzani dhidi ya 

mabadiliko ya sayansi na teknolojia 

 

5. Nguvu za kiekolojia: athari za mazingira na 

kupungua kwa uzalishaji wa mazao ya mboga na 

matunda na hivyo kupunguza kiasi na ujazo (na hata 

ubora) wa mazao ya mashambani 

6. Nguvu za kisheria: sheria ndogo za Halmashauri 

zinaweza kufanya wananchi na wafanyabiashara 

kugoma kulpa ushuru, kodi au mapato ya 

Halmashauri 

 

7. Nguvu za kitaasisi: zinaweza kuathiri utendaji wa 

huduma ya ukusanyaji wa mapato [kwa mfano, 

mgogoro wa Halmashauri ya Wilaya ya Iramba 
(Singida) baina ya Madiwani na Mkurugenzi 

Mtendaji na baadhi ya watendaji ulioibuka 

mwishoni mwa mwaka 2014 na kuendelea hata 

mwanzoni mwa mwaka 2015]. Hali hii ya mgogoro 

ni hatari kwa kuwa imesimamisha shughuli nyingi za 

utendaji wa kitasisi pamoja na kuharibu utengamano 

wa Halmashauri (Wananchi + Wawakilishi 

[Madiwani] + Watendaji wa Halmashauri) 
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Kielelezo 3: Mpango wa ununuzi wa mwaka 
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Kielelezo 4: Fomati na mfano wa uwekaji daftari la viashiria hatarishi katika ukusanyaji mapato 

Na. 
Kiashiria 

Hatarishi 

Sababu ya 

kuwepo kwa 

Kiashiria 

Hatarishi 

Uwezekanao 

wa kutokea 

Athari 

(Madhara) 

Ukubwa 

wa 

Kihatarishi 

Mikakati ya 

Kukabiliana 

na/au kudhibiti 

Kiashiria 

Hatarishi 

Muda 
Muhusika 

Mkuu 

1. Kutumika 

kwa Vitabu 

bandia 

kukusanyia 

mapato 

kinyume na 

utaratibu. 

 Usimamizi na 

ufuatiliaji duni 

kutoka MSM. 

 Ucheleweshaji 

wa kutoa 

vitabu halali 

kutoka MSM. 

 

W(2) K(3) 6 

(KUBWA) 

 Vitabu halali 

vya 

kukusanyia 

mapato 

vitolewe 

mapema na 

vya kutosha 

kabla ya 

kuanza 

utekelezaji 

wa mkataba. 

 Usimamizi 

na ufuatiliaji 

wa 

ukusanyaji 

mapato kwa 

upande wa 

MSM 

uimarishwe 

hii ni pamoja 

na ukaguzi 

wa ndani, 

ukaguzi wa 

kustukiza 

n.k. 

Julai 1, 

2015  

Hadi 

Juni 30, 

2016 

(Muda 

wote wa 

utekelezaji 

wa 

Mkataba). 

Mweka 

Hazina. 

2. Kupata 

Wakala 

asiyekuwa 

na 

sifa/vigezo 

husika. 

 Vigezo duni 

vya tathmini 

ya mtoa 

huduma ya 

uwakala. 

W(2) K(3) 6 

(KUBWA) 
 Vigezo vya 

tathmini ya 

mtoa 

huduma 

viimarishwe 

kwa 

kuzingatia 

matakwa 

yote ya 

Sheria ya 

Ununuzi wa 

Umma 

(2011) na 

Kanuni zake 

TSN 446, 

2013 na TSN 

330, 2014. 

Vile vile 

Mwongozo 

wa Ununuzi 

wa Huduma 

ya Uwakala 

wa 

Ukusanyaji 

Mapato 

katika MSM 

(2015). 

Kabla ya 

kuanza 

kwa 

mchakato 

wa 

zabuni. 

Mkuu wa 

Kitengo cha 

Menejimenti 

ya Ununuzi. 

n.k         

n.k         

n.k         
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Kiolezo 1: Nyaraka Sanifu za Zabuni 

  Nyaraka Sanifu  za Zabuni 

 

 

HALMASHAURI YA [andika jina la halmashauri] 

 

 

 

[weka nembo ya halmashauri] 

 

 

 

NYARAKA SANIFU ZA ZABUNI 

 

[weka namba ya zabuni hapa] 

 

 

 

 

 

 

 

[andika chanzo cha mapato hapa] 

 

 

 

[andika tarehe hapa] 
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     TANGAZO 
      

1. UTANGULIZI: 

Halmashauri ya………………………………………………. [taja jina la Halmashauri] inakaribisha 

maombi toka kwa mtu, watu, taasisi, makampuni, ushirika, vikundi na wafanyabiashara wenye sifa 

stahiki na uwezo kisheria kufanya kazi ya huduma ya uwakala  wa ukusanyaji mapato 

ya:………………………………………………………… [taja aina ya chanzo cha mapato, na eneo 

la ukusanyaji] katika Halmashauri ya……………………………………[taja jina la Halmashauri] 

kwa kipindi cha kuanzia tarehe…………..[taja tarehe anzia]  hadi tarehe…………[taja tarehe ya 

mwisho]. 

 

2. BARUA ZA MAOMBI ZIAMBATANISHWE NA MAELEZO KAMILI NA/AU VIVULI 

(vilivyothibitishwa) VYA: 

1. Leseni (halali) ya Biashara husika. 

2. Hati ya kuandikishwa kwa Kampuni/Ushirika/Kikundi. 

3. Stakabadhi ya Ada ya Maombi ya Zabuni ya Shilingi…………………………. [andika kiasi 

cha fedha kitakacholipwa]. 

4. Maelezo ya kazi alizowahi kufanya (uzoefu) usiopungua miaka…………….. [taja miaka 

inayohitajika] (wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato ya Halmashauri na vielelezo 

vilivyothibitishwa na waajiri wa awali kwa kazi husika). 

5. Usajili wa TIN (au VAT). 

6. Uthibitisho wa ulipaji kodi (Tax Clearence Certificate) ya mwaka……….. 

7. Mchanganuo wa mapato na matumizi kuonyesha chanzo/vyanzo vya mapato na maoteo yake 

yaliyofanyiwa utafiti na upembuzi yakinifu uliyothibitishwa na Mwombaji (kwa kiapo). 

8. Muombaji ataje kiasi (sahihi na halisi) atakachoilipa Halmashuri kutokana na mchanganuo 

wake. 

9. Muombaji aonyeshe idadi ya wafanyakazi/watendaji wake pamoja na sifa za kitaaluma, 

uzoefu/ujuzi na maadili ya kazi ya huduma ya ukusanyaji mapato ya Halmashauri [uthibitisho 

unahitajika]. 

10. Muombaji ataje nyenzo za usafiri anazomiliki au atakazotumia (aonyeshe uhalali wa umiliki 

au mkataba wa kukodi uliothibitishwa). 

11. Uthibitisho wa uwezo wa Muombaji kifedha kwa kuonyesha Taarifa ya Fedha ya Benki 

(Bank Statement) ya miezi mitatu ya hivi karibuni iliyoidhinishwa na kuthibitishwa na 

Meneja wa Tawi la Benki husika. 

12. Muombaji aambatanishe uhalali wa kisheria (Power of Attorney) wa mtu atakayehusika na 

zabuni hii. 

13. Muombaji (kama ni Kampuni) aoneshe taarifa za Hesabu za Kampuni za miaka miwili (2) 

hadi mitatu (3) iliyomalizika kabla ya kuomba zabuni hii zilizokaguliwa na kuthibitishwa na 

Mkaguzi wa Hesabu (aliyethibitishwa – Certified Public Accountant/Auditor). 

14. Taarifa ya madeni yake yote [kama yapo] anayodaiwa na watu binafsi, Benki na Halmashauri 

hii au nyingine katika Tanzania. 

  

3. DHIMA NA WAJIBU WA WAKALA/MTOA HUDUMA  

(a) Wakala/Mtoa Huduma atapaswa kutoa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato ya 

Halmashauri kwa mujibu wa Maelekezo ya Zabuni, Mkataba na taratibu zitakazotolewa na 

Halmashauri ya…………………………………… [taja jina] kwa maandishi. 

(b) Wakala/Mtoa Huduma ni lazima atumie vitabu vya Stakabadhi halali vya Halmashauri husika 

kwa shughuli ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato. 

(c) Wakala/Mtoa Huduma atatakiwa kurudisha kitabu/vitabu cha/vya mapato baada ya kumalizika 

kwa matumizi yake. 

(d) Wakala/Mtoa Huduma atawajibika kuhakikisha kwamba, kabla ya kuanza kwa huduma ya 

uwakala wa ukusanyaji mapato katika chanzo/vyanzo; lazima, awe na viwango vinavyopaswa 

kutozwa na vilivyopitishwa katika Sheria Ndogo za Halmashauri zinazohusiana na shughuli za 

ukusanyaji wa mapato. Wakala/Mtoa Huduma atawajibika kuzisoma, kuzielewa, na kuzitumia 
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ipasavyo Sheria Ndogo za Halmashauri; na atakuwa na haki ya kumchukulia Sheria mtu yeyote 

atakayekiuka Sheria Ndogo hizo kwa mujibu wa Sheria za Fedha za Serikali za Mitaa, kifungu 

cha 24. 

(e) Wakala/Mtoa Huduma atatakiwa kutoa stakabadhi halali ya Halmashauri kwa kila malipo 

atakayoyapokea kutoka kwa mteja/wateja ili kukamilisha malipo. Wakala/Mtoa Huduma 

atakyeshindwa kutoa stakabadhi halali ya Halmashauri atakuwa ametenda kosa linaloweza 

kuchukuliwa kuwa sababu ya kukosa uaminifu kwa kazi ya huduma ya kukusanya mapato ya 

Halmashauri. 

(f) Wakala/Mtoa Huduma atawajibika kugharamia shughuli za uendeshaji wa huduma ya kukusanya 

mapato. 

(g) Wakala/Mtoa Huduma atatakiwa awe na nyenzo za kufanyia kazi kama vile magari na pikipiki 

(au baiskeli) kwa mujibu wa mazingira ya Halmashauri ili kumwezesha kukusanya mapato kwa 

mujibu wa makubaliano. 

(h) Wakala/Mtoa Huduma atatakiwa kuilipa Halmashauri mapato ya mkataba ya kila mwezi kabla ya 

tarehe 25 ya mwezi husika, tozo la adhabu ya kuchelewa kuwasilisha mapato kwa Halmashauri 

litatozwa kuanzia tarehe 1 ya mwezi unaofuata ndani ya siku tano za mwanzo za kila mwezi. 

Baada ya hapo hatua nyingine za kisheria zitachukuliwa kama itakavyoainishwa kwenye Fomu ya 

Mkataba. 

(i) Kutoa Dhamana ya Utendaji yenye kiasi atakachoilipa Halmashauri kwa mwezi. Dhamana ya 

miezi mitatu, ni wajibu wa Wakala/Mtoa Huduma kuilipa, hata kabla ya kusaini mkataba. 

(j) Wakala/Mtoa Huduma atawajibika kuandaa taarifa za hesabu za ukusanyaji wa mapato kutoka 

kwa chanzo/vyanzo husika na kuziwasilisha kwa Halmashauri kila mwezi pamoja na taarifa ya 

gharama za uendeshaji wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato. 

(k) Wakala/Mtoa Huduma atatakiwa aonyeshe uwajibikaji, kujali wateja (walipa tozo), nidhamu ya 

kazi, na maadili ya hali ya juu. 

 

4. DHIMA NA WAJIBU WA HALMASHAURI/MWAJIRI 

(a) Halmashauri/Mwajiri atakuwa ndiye mtoaji pekee wa vifaa vya kukusanyia ushuru/mapato 

ambavyo ni:- 

1. Stakabadhi halali ya fedha. 

2. Sheria Ndogo za kukusanyia ushuru/mapato ya Halmashauri. 

3. Mwongozo wa Huduma ya Ukusanyaji (pale inapobidi kufanya hivyo). 

(b) Halmashauri/Mwajiri hatahusika, kwa jinsi yoyote ile, na gharama za uendeshaji katika huduma 

ya ukusanyaji mapato. 

(c) Halmashauri/Mwajiri wakati wowote na bila ya kutoa taarifa kwa Wakala/Mtoa Huduma anaweza 

kuteua Afisa yeyote wa Halmashauri husika kwenda katika eneo lolote analofanyia kazi Wakala/Mtoa 

Huduma kwa ajili ya: 

i. Kuangalia utendaji jumla wa kazi ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato ya 

Halmashauri kwa chanzo/vyanzo husika.  

ii. Kuangalia viwango vinavyotozwa kama vinawiana na Sheria Ndogo zilizopo. 

iii. Kuangalia taratibu na vitabu vinavyotumika katika kukusanya mapato. 

iv. Kukagua mazingira ya eneo la huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato. 

v. Kuangalia kama makubaliano yaliyofikiwa kwenye Mkataba yanafuatwa kwa ukamilifu 

wake. 

vi. Kufanya ukaguzi mwingine wowote ambao utatoa uhakika kwamba masharti ya Mkataba wa 

Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato yanatekelezwa kwa mujibu wa makubaliano 

yaliyopo. 

 

(d) Halmashauri/Mwajiri atakuwa na haki ya kufuta, kuusimamisha Mkataba usiendelee na bila ya 

kulipa gharama yeyote endapo ataona kuwa: masharti, makubaliano, na taratibu zilizowekwa kwenye 

Mkataba zinakiukwa kwa kiasi kikubwa na kutishia Halmashauri kupoteza mapato yake na/au 

kupoteza imani kwa wananchi. 
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(e) Halmashauri/Mwajiri atakuwa na nguvu ya mamlaka ya kufuatilia utendaji kazi ya huduma ya 

uwakala wa ukusanyaji mapato wa Muombaji Zabuni katika maeneo aliyoonyesha kuwa amewahi 

kufanya kazi kama hiyo. 

(f) Halmashauri/Mwajiri atakuwa na nguvu ya mamlaka ya kufuatilia taarifa za kibenki kwenye Tawi 

la Benki husika ili kuhakiki usahihi wa maelezo yaliyotolewa na Muombaji kwenye Taarifa ya Fedha 

ya Kibenki. 

(g) Halmashauri/Mwajiri atahakikisha kwamba Muombaji hana deni/madeni anayodaiwa na 

Halmashauri husika na/au nyingine katika Tanzania. 

(h) Halmashauri/Mwajiri atahakikisha kwamba Muombaji hajawahi kutiwa hatiani kwa makosa ya 

kukwepa kulipa kodi ya Serikali na/au makosa ya kushindwa kuwasilisha mapato katika taasisi yeyote 

ya Umma/Serikali (hususan, Halmashauri). 

 

5. UCHAMBUZI WA ZABUNI (TATHMINI) 

5.1 Katika kutathmini zabuni zilizowasilishwa, uchambuzi wa awali wa zabuni utaangalia makataa 

yaliyoanishwa kwenye Kifungu Na. 2 cha nyaraka hii.  

5.2 Uchambuzi na/au upembuzi wa kina utajikita kwenye nukta muhimu zifuatazo: 

i. Uhalali wa Muombaji (kisheria). 

ii. Uwezo wa Muombaji Kifedha (kukidhi utashi wa dhamana). 

iii. Uwezo wa Muombaji katika kutoa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato. 

iv. Uwezo wa Muombaji kusimamia menejimenti ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato. 

v. Uchambuzi wa chanzo/vyanzo vya mapato kwa usahihi (na uhalisia) unaoafikiana na 

Tathmini ya Halmashauri kwa mujibu wa maoteo ya mapato. 

 

MASHARTI YA JUMLA YA MKATABA 

 

1. Ufafanuzi wa Maneno 

a) Mkataba - Maana yake ni makubaliano (ya kisheria) yaliyofanyika kati ya Mzabuni na 

Mtoa Zabuni (atakayejulikana kama Halmashauri/Mwajiri) na kusainiwa na pande zote 

mbili katika Fomu ya Mkataba. 

b) Mtoa Huduma – Maana yake ni Mzabuni (atakayejulikana pia kama Wakala) ambaye 

zabuni yake itakuwa imeshinda na kuingia Mkataba na Mtoa Zabuni wa kufanya kazi ya 

huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato. 

c) Huduma – Maana yake ni shughuli (kazi) ya uwakala wa ukusanyaji mapato ya 

Halmashauri kutoka kwenye chanzo/vyanzo cha/vya mapato vilivyoainishwa kwenye 

Mkataba wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato. 

 

2. Mkataba 

3. Nyaraka zitakazofanya mkataba ukamilike, ni pamoja na: 

4. Fomu ya Makubaliano  

5. Barua ya Kukubali Zabuni 

6. Fomu ya Zabuni 

7. Masharti Jumla ya Mkataba 

8. Masharti Mahsusi ya Mkataba 

9. Nyaraka nyingine zitakazoainishwa na Halmashauri ya [taja Jina la Halmashauri] 

 

10. Udhibiti wa Taarifa 

Wakala/Mtoa Huduma hataruhusiwa kutoa taarifa zozote za kawaida na/au za siri zinazohusiana na 

kazi atakayokuwa amepata, kwa mtu yeyote au taasisi yoyote bila ruhusa au kibali cha Mtoa Zabuni 

(Halmashauri). 

 

11. Usimamizi wa Kazi 

Msimamizi wa kazi (aliyeteuliwa na kuidhinishwa) atakuwa na mamlaka ya kupokea taarifa zote 

ambazo Mzabuni anatakiwa kuziwasilisha kwa Mtoa Zabuni (Halmashauri). 
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12. Mawasiliano 

Mawasilaino yoyote kati ya Mzabuni na Mtoa Zabuni, mara zote na wakati wowote, yatafanyika kwa 

maandishi na si vinginevyo [isipokuwa pale patakapokuwa na lazima ya kufanya hivyo, 

mawasiliano mengine yanaweza kutumika kwa kuzingatia utashi wa Halmashauri]. 

 

13. Hasara 

Wakala/Mtoa Huduma atawajibika kwa hasara yoyote itakayotokea wakati akiwa katika utekelezaji 

wa Mkataba wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato. Mtoa Zabuni (Halmashauri) hatahusika 

na hasara yoyote baada ya kumkabidhi Mzabuni eneo la kazi (ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji 

mapato). 

 

14. Ukaguzi wa Eneo (la Kazi) 

Mzabuni atawajibika kukagua eneo la kazi (ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato) kabla ya 

uandaaji wa Zabuni husika ili kufanya utambuzi wa eneo halisi la kufanyia kazi; kutofanya hivyo 

hakutamuathiri Mtoa Zabuni (Halmashauri) kwa jinsi na namna yoyote iwayo. 

 

15. Udhibiti wa Mazingira 

Wakala/Mtoa Huduma atawajiba kuhakikisha kwamba, mazingira ya kazi yanajali uhifadhi wa 

mazingira na kuzuia aina yoyote ya uharibifu wa mazingira (pamoja na kuzuia kelele zisizohitajika) 

utakayojitokeza katika eneo lake la kazi (ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato). 

 

16. Afya 

Wakala/Mtoa Huduma atahakikisha kuwa analinda afya za wafanyakazi/watumishi wake, wateja 

wake na watu wengine wanaozunguka eneo lake kwa kuyafanya mazingira ya kazi (ya huduma ya 

ukusanyaji mapato) kuwa rafiki, salama na yenye mvuto kwa jamii inayozunguka eneo husika. 

 

17. Sheria za Kazi (na Mahusiano Kazini) 

Wakala/Mtoa Huduma ambaye atalazimika kuajiri wafanyakazi/watumishi atalazimika kutimiza 

utashi wa Sheria, Kanuni na taratibu zote za kuajiri kama zilivyo kwenye Sheria za kazi (na 

mahusiano kazini) za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

18. Malalamiko 

Iwapo, na kwa jinsi yoyote itakavyokuwa, Wakala/Mtoa Huduma atakuwa na malalamiko yoyote ya 

kutotendewa haki na usawa na mtu yeyote au Taasisi Nunuzi [Halmashauri], hatua ya kwanza ya 

malalamiko itapelekwa kwa [Afisa Masuuli] Mkurugenzi wa Halmashauri, iwapo hatua hiyo 

haitakuwa na mafanikio, malalamiko yatapelekwa kwenye Mamlaka ya Rufaa ya Ununuzi wa Umma 

(PPAA); kama ilivyoelekezwa kwenye vifungu 96, 97, 98 na 99 vya Sheria ya Ununuzi wa Umma, 

2011 na Kanuni za Ununuzi wa Umma (TSN 446, 2013) namba 105, 106, na 107. Na ikitokea, Mtoa 

Huduma au Halmashauri ha/haikuridhika na uamuzi wa Mamlaka ya Rufaa ya Ununuzi wa Umma 

(PPAA), wote wanaweza kwa jinsi yao kuwasilisha malalamiko hayo Mahakama Kuu kwa mapitio 

zaidi ya Sheria kama ilivyo kwenye kifungu cha 101 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, 2011. 

   

19. Kusitisha Mkataba 

 

19.1: Upande wowote utakapohitaji kusitisha Mkataba utatoa taarifa [notisi] ya siku 30, kwa njia ya 

maandishi, yenye uhakika wa kufika kwa wakati muafaka, itakayomfikia mhusika wa usimamizi wa 

Mkataba. Njia ya “Registered Mail” au “Despatch” ni muafaka zaidi (alimuradi notisi ifike kwa 

uhakika na kwa wakati muafaka). 

 

19.2: Endapo Wakala/Mtoa Huduma atachelewesha kuleta marejesho kwa muda wa siku kumi na 

mbili (12) mfululizo, baada ya tarehe ya mwisho wa marejesho, mkataba wake utasitishwa bila ya 

kutoa taarifa [notisi]; na Wakala/Mtoa Huduma atawajibika kwa usitishwaji huo pamoja na gharama 

zake. 
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20. Malipo ya Kusitisha Mkataba 

Upande wowote utakaosababisha kusitishwa kwa mkataba utahusika na gharama za usitishwaji wa 

Mkataba.. 

 
2. MASHARTI MAALUM YA MKATABA 

 

Na. Kifungu Maelezo 

1 1.1 1. Maelezo ya jumla 

1(a)  Mtoa zabuni: [andika jina la Halmashauri]. 

1(b)  Msimamizi wa Mkataba: Mkurugenzi wa (taja jina la Halmashauri). 

1(c)  Tarehe ya kuanza Mkataba wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato: 

[andika tarehe ya kuanza]. 

1(d)  Tarehe ya kumalizika kwa Mkataba wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji 

Mapato: [andika tarehe ya kumalizika]. 

1(e)  Nyaraka zifuatazo zitakuwa sehemu ya Mkataba: 

1. Fomu ya Makubaliano.  

2. Barua ya Kukubali Zabuni. 

3. Fomu ya Zabuni. 

4. Masharti Jumla ya Mkataba. 

5. Masharti Mahsusi ya Mkataba. 

6. Nyaraka nyingine zitakazoainishwa na Halmashauri ya [taja Jina la 

Halmashauri]. 

1(f)  Eneo la kazi:  [ingiza jina la halmashauri]. 

1(g) Lugha itakayotumika katika zabuni hii ni:  Kiswahili (au Kiingereza, pale 

itakapokuwa lazima isiyoepukika). 

1(h)  Sheria zitakazotumika kwenye Mkataba: Sheria za Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. 

1(i)  Fedha itakayotumika ni: Shilingi ya Tanzania. 

2. 2.2 2(a) Wakala/Mtoa Huduma atatakiwa kuilipa Halmashauri mapato ya mkataba ya 

mwezi kabla ya tarehe 25 ya mwezi husika, tozo la adhabu ya kuchelewa 

kuwasilisha litatozwa kuanzia tarehe 1 ya mwezi unaofuata ndani ya siku tano za 

mwanzo za kila mwezi. Baada ya hapo hatua nyingine za kisheria zitachukuliwa. 

2(b) Asilimia 20 (ishirini) itatozwa kwa kila Mzabuni atakayechelewesha marejesho 

yake ndani ya siku 5 kulingana na tarehe ya marejesho ya mkataba 

2(c)  Mzabuni aambatanishe uhalali wa kisheria wa mtu atakayehusika na zabuni hii. 

2(d)  Mkataba huu hauhusiki kwa mabadiliko ya aina yoyote ya marejesho ya 

Mzabuni. 

2(e)  Uthibitisho wa mzabuni kuwa sio mtumishi wa Serikali (na hana mgongano wa 

kimaslahi) utolewe kwa kutumia waraka uliothibitishwa na Mwanasheria. 

2(f) Muda ambao mkataba utafutwa iwapo mzabuni hatarejesha mapato mwezi 1 

kuanzia mwezi ambao Mzabuni hakulipa marejesho ya mwezi. 

2(g)  Kutoa Dhamana ya Utendaji katika aina ya fedha taslimu yenye kiasi 

atakachoilipa Halmashauri kwa mwezi. Dhamana ya miezi mitatu kabla ya kusaini 

mkataba. 

2(i)  Uandaaji wa Zabuni:  Zabuni ziandaliwe nakala mbili kama ifuatavyo; 

 Zabuni baada ya kujazwa itolewe nakala moja, zote mbili halisi na nakala 

zifungwe kwenye bahasha na kuwekwa lakiri). Juu ya bahasha iandikwe 

jina la zabuni na namba ya zabuni inayoombwa na itumwe kwa Katibu wa 

Bodi za Zabuni,   Halmashauri ya [andika jina la halmashauri] 

S.L.P……..;…………………. [taja anuani ilipo]. 

 Muda wa uhalali  wa Zabuni ni siku [andika siku] kuanzia siku ya ufunguzi 

wa Zabuni. 

 Halmashauri hailazimiki kumchagua na kumpitisha Mzabuni yeyote 

ambaye amewasilisha kiwango cha juu cha marejesho au kumkataaa 

mzabuni yeyote aliyewasilisha kiwango cha chini cha marejesho endapo 

atakuwa amepita vigezo vya uchambuzi. 
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3. MCHANGANUO WA MAOTEO YA MAPATO NA MATUMIZI 

 

 

Na. A: Maelezo ya Mapato Maoteo (Tshs) Jumla (Tshs) Maelezo 

1     

2     

3     

 B: Maelezo ya Matumizi Gharama 

(kwa kila moja) 

(Tshs) 

Jumla Maelezo 

2 Watumishi    

3 Wasimamizi    

4 Sare za kazi    

5 Vitambulisho    

6 Gharama za usafiri, huduma, usafi 

na utunzaji mazingira [weka 

inayostahili] 

   

7 A (1+2+3) – B(2+3+4+5+6)    
 

 



Mwongozo wa Ununuzi wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa  

[Toleo la Kwanza] 

2016 

 

105 

4.  FOMU YA ZABUNI 

 

FOMU YA MAOMBI YA ZABUNI 

 

ZABUNI NAMBA ……………………….LOT NA…………………………………… 

 

ZABUNI YA HUDUMA YA UWAKALA WA KUKUSANYA MAPATO YA  

…………………………………………………………………………………………….. 

KWA MWAKA …………………………………. 
 

1.  Utangulizi 

 

Jina la Mtoa Zabuni ………………………………………………………….               

Jina la Zabuni ………………………………………………………………… 

 

1. JINA LA MWOMBAJI:…...……………………………………………………… 

 

2. TAARIFA ZA MAWASILIANO: 

a) Anuani:………………………………………………………………….. 

 

b) Simu (ya mezani):……………………………………………………… 

 

c) Simu ya Mkononi (kiganjani):…………………………………………... 

 

d) Nukushi (fax):….…………………………………………………………. 

 

e) Barua-pepe:……………………………………………………………….. 

 

f) Mahali Ofisi zilipo:………………………………………………………. 

 

 

3. NAMBA YA HATI YA USAJILI …………………………..YA MWAKA ……………………. 

 

4. NAMBA YA UTAMBULISHO WA MLIPA KODI (TIN) ………………………….YA 

MWAKA……………………. 

 

 

5. LESENI YA BIASHARA NAMBA …………………YA MWAKA …………………….. 

 

6. MAOMBI YA ZABUNI YA : 

a) Kukusanya Mapato 

ya:………………………………………………………………………………………………

…………………… [taja aina ya chanzo cha mapato] 

b) Namba ya 

Zabuni:…………………………………………………………………………………………

…………………. [taja namba ya zabuni unayoomba] 

 

7. KIASI KITAKACHOLIPWA KWA HALMASHAURI KWA MWEZI NI 

SHILINGI…………………………….. [andika kwa 

tarakimu]………………………………………………………………………………………………………

……….. (andika kwa maneno). (Ambatanisha mchanganuo wa maoteo ya mapato unayotarajia kukusanya, 

matumizi, na malipo kwa Halmashauri) . 

 

ANGALIZO: Matumizi yajumuishe gharama za: Usafi, Ulinzi, Maji na Umeme (kwa huduma ya uwakala 

wa kukusanya mapato ya masoko/stendi/machinjio/n.k.). 

8. MUHTASARI:   Mapato …………………………………………….. 

Matumizi ……………………………………. 

Ziada/Ghafi ……………………………………. 
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9. WADHAMINI: 

1.0  Jina ………………………………………………………………………………… 

Saini …………………………………………. 

Anuani ………………………………………. 

2.0 Jina ………………………………………………………………………… 

Saini ………………………………………………………………………. 

Anuani ………………………………………. 

3.0 Jina ………………………………………………………………………… 

Saini …………………………………………. 

Anuani ………………………………………. 

 

10. NAMBA YA STAKABADHI ULIYOLIPIA MAOMBI YA ZABUNI HII NI 
…………………………………………………………………………………………………….. 

(Ambatanisha nakala ya stakabadhi) 

 

11. KIASI  NINACHODAIWA NA HALMASHAURI NI SHILINGI 
………………………………………………………………….. 

(Taja deni lolote [kama lipo] unalodaiwa na Halmashauri liwe linatokana na Zabuni zilizotangulia, kodi, 

ada au ushuru mbalimbali na ni la kipindi gani). 

 

12. ORODHESHA SEHEMU ULIZOWAHI KUFANYA KAZI, AINA YA KAZI ZINAZOFANANA 

NA KAZI HII UNAYOOMBA PAMOJA NA THAMANI YA KILA KAZI KWA MWAKA, 

KATIKA KIPINDI CHA MIAKA MIWILI (2) ILIYOPITA. 

 

(Mzabuni anaweza kuandika kwenye karatasi nyingine na kuambatanisha iwapo nafasi hii haitoshi.) 

Na. Taasisi 

aliyofanya 

kazi 

Aina ya Kazi  Kipindi cha Mkataba Thamani ya 

Mkataba 

(Shilingi) 
Muda wa 

Mkataba 

Tarehe ya 

Kuanza 

Mkataba 

Tarehe ya 

Kumaliza 

Mkataba 

1       

2       

3       

4       

nth       

 
13. UTHIBITISHO WA KULIPA KODI ZA SERIKALI (mfano Tax Clearance kutoka Mamlaka ya 

Mapato Tanzania, TRA). 

(Ambatanisha nakala za vielelezo hivyo) 

 

14. MAELEZO YA MWOMBAJI 

(Kipengele hiki kinamhusu muombaji binafsi ambaye si kampuni)  Toa maelezo kuhusu: 

a. Historia ya Elimu na Uzoefu wa Mwombaji: 

Historia ……………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………….. 

Elimu …………………………………………………………………………. 

………………………………………………………………………………….. 

Uzoefu ………………………………………………………………………... 

………………………………………………………………………………….. 

 

15. ELIMU NA UZOEFU WA WATUMISHI (WAOMBAJI WOTE WAJAZE SEHEMU HII) 

 

1. Watumishi Wakuu   

S/N JINA CHEO ELIMU/UJUZI UZOEFU 

1.     

2.     

3.     

4.     
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2. Watumishi wengine 

KADA JINA CHEO MSHAHARA KWA  

KILA MTUMISHI 

    

    

    

    

 

3. Vitendea kazi (orodhesha hapa, kama sehemu hii haitoshi mwombaji anaweza kutumia karatasi 

nyingine kuandika): 

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………............................................................................... 

 

Matarajio, mafanikio na matatizo (Unayotegemea kukutana nayo) 

 

(a) Matarajio…………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………....... 

(b) Mafanikio…………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………......... 

(c) Matatizo…………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………............. 

 

ANGALIZO:  (Maelezo haya yanaweza kuandikwa kwenye karatasi nyingine katika mpangilio ulioonyeshwa 

hapo juu na kuambatanishwa pamoja na fomu hii). 

 

16. ORODHA YA VIAMBATANISHO 

 

 

 

Na. 

 

 

Nyaraka3 

Weka () kama imeambatanishwa, 

imekamilika na imesainiwa, 

Weka (X) kama ni kinyume chake, au  

Weka (H) kama haihusiki 

Imeambatanishwa  Imekamilika  Imesainiwa  

1 Leseni (halali) ya biashara    

2 Hati ya kuandikishwa kwa kampuni 

(ushirika au kikundi) 

   

3 Stakabadhi ya ada ya zabuni    

4 Maelezo ya kazi alizowahi kufanya4    

5 TIN (VAT)    

6 Uthibisho wa ulipaji kodi (Tax Clearance 

Certificate) 

   

7 Mchanganuo wa mapato na matumizi    

8 Kiasi cha fedha (kama malipo) atakacholipa 

kwa Halmashauri 

   

9 Orodha ya wafanyakazi wa Mzabuni 

pamoja na sifa za kitaaluma 

   

10 Orodha ya nyenzo za usafiri    

11 Taarifa ya fedha ya Benki iliyothibitishwa    

12 Uhalali wa kisheria     

 
 

                                                           
3 Nakala za nyaraka zote zilizotajwa hapa ni wajibu zithibitishwe na Wakili au na Mahakama kabla 

hazijaambatanishwa kwenye Nyaraka za Zabuni zitakazojazwa na Mzabuni. 
4 Yaandikwe kwa mujibu wa Kielelezo kilichotolewa kwenye Mwongozo huu. 
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17. UTHIBITISHO: Nathibitisha kwamba maelezo niliyoyatoa kwenye nyaraka hii ya zabuni pamoja na yale 

yaliyomo kwenye viambatanisho vyake ni sahihi na kweli. 

JINA:………………………………………………. 

SAHIHI:…………………………………………… 

TAREHE:………………………………………….. 

 

18  AHADI YA MZABUNI KUHUSU SERA DHIDI YA RUSHWA/KANUNI ZA MAADILI NA 

PROGRAMU YA UKUBALIFU  

 

(1) Kila Mzabuni lazima awasilishe maelezo kama sehemu ya Nyaraka za Zabuni katika moja ya 

muundo kati ya miundo miwili iliyotolewa, na lazima itiwe sahihi binafsi na Afisa Mtendaji 

Mkuu au Afisa Mwandamizi mhusika na Kampuni inayofanya zabuni na, panapohusika 

kampuni tanzu yake iliyopo katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kama Zabuni 

imewasilishwa na kampuni tanzu, maelezo yanayotolewa kwa lengo hilo pia yatahitaji kutiwa 

sahihi na Afisa Mtendaji Mkuu wa kampuni mama au Afisa Mwandamizi mhusika wa kampuni 

hiyo. 

  

               (2)     Wazabuni pia wanahitajika kuwasilisha ahadi dhidi ya rushwa sawia   kutoka kwa wakandarasi 

wasaidizi na wabia wao. Mzabuni anaweza kuingiza ahadi za wakandarasi wasaidizi na wabia 

katika maelezo yake, ilimradi tu Mzabuni achukue uwajibikaji wote. 

 

(3) (a) Malipo kwa wakala wengine na watu wengine yatafanywa tu kwa kufidia ipasavyo kwa 

huduma halali zilizotolewa. 

              (b)  Kila Mzabuni ataweka wazi nyaraka za Zabuni kwa wanufaika na kiasi cha malipo yote 

yaliyofanywa au yanayokusudiwa kufanywa, kwa wakala au watu wengine husika  (ikiwa ni 

pamoja na vyama vya siasa au wagombea katika uchaguzi kuhusiana na Zabuni na kama 

atafanikiwa, kuhusu utekelezaji wa Mkataba). 

      (c) Mzabuni mshindi pia ataweka wazi kabisa malipo yote [kila robo au nusu mwaka] kwa 

wakala wake na watu wengine husika wakati wa utekelezaji wa Mkataba. 

(d) Katika kipindi cha miezi sita kuelekea ukamilishaji wa kiutendaji wa Mkataba, Mzabuni 

mshindi atathibitisha rasmi kuwa hakuna rushwa au malipo yoyote haramu yaliyolipwa. Hesabu 

za mwisho zitajumuisha muhtasari wa kina wa bidhaa na huduma zilizotolewa ambazo zinatoa 

uhalali wa malipo yaliyofanywa. 

(e) Maelezo yanayohitajika kulingana na aya ndogo ya (b) na (d) ya aya hii yatahitaji kutiwa 

sahihi na Afisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni au Afisa Mwandamizi mwingine wa kampuni. 

(4) Zabuni ambazo hazitafuata mahitaji haya hazitafikiriwa.  

(5) Kama Mzabuni aliyeshinda atashindwa kutimiza ahadi ya kutotoa rushwa, adhabu kali itatumika; 

na adhabu hiyo inaweza kujumuisha haya yote au mojawapo kati ya haya: 

a) Kufutwa kwa mkataba; na/au 

b) Kudaiwa kwa uharibifu wa mamlaka ya umma na/au kwa washindani walioshindwa katika 

uzabuni pengine katika aina ya fedha mkupuo ikiwakilisha kiwango cha asilimia iliyowekwa 

tangu awali ya thamani ya mkataba (iliyolipwa).   

 (6)    Wazabuni watatoa, kama sehemu ya Zabuni zao nakala za Sera Dhidi ya Rushwa/Kanuni za 

Maadili kama zipo, na miradi yao ya jumla na mahsusi ya Programu ya Ukubalifu.  

(7) Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imefanya utaratibu maalumu wa kutosha wa 

kusimamia mchakato na utekelezaji wa mkataba, na imekaribisha asasi za kiraia na idara nyingine 

za serikali zenye ustadi kushiriki katika kusimamia. Wale wenye jukumu la kusimamia  

watakuwa na fursa kamili ya kuona nyaraka zote zilizowasilishwa na Wazabuni  kwa ajili   ya 

mkataba, na pia Wazabuni wote na pande nyingine husika au zilizoathirika na mradi zitakuwa na 

fursa kamili (ilimradi, hata hivyo hakuna  taarifa za umiliki zinazomhusu Mzabuni 

zitakazofichuliwa kwa Mzabuni mwingine au kwa Umma). 
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1. MEMORANDA (Muundo 1) 

 

(Kanuni ya 78(2) ya Ununuzi wa Umma  – Tangazo la Serikali Na. 446 la Mwaka 2013.) 
  

Kampuni hii __________________________________________________ (Jina la Kampuni) inaweka 

umuhimu katika ushindani wa Uzabuni unaofanyika katika misingi huru, haki na ya ushindani na isiyoruhusu 

ukiukwaji wa Sheria, Kanuni na taratibu.  Kampuni inaurahi kuthibitisha kuwa  hatutatoa wala kuwezesha moja 

kwa moja au kwa njia nyingine yoyote ile ushawishi usiofaa au zawadi kwa Afisa yeyote wa umma, ndugu zake 

au watu wenye uhusiano wa kibiashara, kuhusiana na Zabuni hii au baadaye katika utekelezaji wa mkataba 

kama itafanikiwa. 

 

Kampuni hii inayo Sera Dhidi ya Rushwa/Kanuni za Maadili na Programu ya Ukubalifu inayojumuisha hatua 

zote za maana na muhimu kuhakikisha kuwa ahadi yetu ya kutotoa rushwa iliyotolewa katika maelezo haya 

itazingatiwa na mameneja wake na waajiriwa na pia watu wengine wote wanaofanya kazi na kampuni hii katika 

miradi ya sekta ya Umma au mkataba ikiwa ni pamoja na wakala, washauri, wabia wetu, wakandarasi wetu 

wasaidizi na watoa huduma. (Nakala za Sera yetu Dhidi ya Rushwa /Kanuni za Maadili na Programu ya 

Ukubalifu zimeambatishwa). 

 

 

Sahihi idhinishwa:          

 

Jina na Cheo cha Mtia Saini/Sahihi:         

 

Jina la Mzabuni:            

 

Anwani:             

 

 

 

 

2. MEMORANDA (Muundo 2) 

 

  (Kanuni ya 78(2) ya Ununuzi wa Umma  – Tangazo la Serikali Na. 446 la Mwaka 2013.) 
 

 

Kampuni hii __________________________________________________(Jina la Kampuni) imetoa, kwa 

madhumuni ya Zabuni hii nakala ya Programu ya Ukubalifu  iliyoambatishwa  ambayo inajumuisha hatua zote 

muhimu na za kutosha kuhakikisha kuwa ahadi yetu ya kutotoa rushwa iliyotolewa katika maelezo haya 

itazingatiwa na Mameneja wake na waajiriwa na pia watu wengine wote wanaofanya kazi nasi katika miradi ya 

sekta ya Umma au mkataba ikiwa ni pamoja na wakala, washauri, wabia,  wakandarasi wetu wasaidizi  na watoa 

huduma. 

 

 

Sahihi idhinishwa:          

 

Jina na Cheo cha Mtia Saini/Sahihi:         

 

Jina la Mzabuni:          _______ 

 

Anwani:           _______ 
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Kiolezo 2: Fomati ya Taarifa ya Tathmini ya Zabuni 

 

 

HALMASHAURI  YA [andika jina la halmashauri] 

 

 

 

 

 

[weka nembo ya halmashauri] 

 

 

 

TAARIFA YA TATHMINI NA MAPENDEKEZO YA TUZO YA 

MKATABA WA ZABUNI NA: [taja namba ya zabuni] YA 

MWAKA [taja mwaka] 

 

 

KWA AJILI YA 

 

 

HUDUMA YA UWAKALA WA UKUSANYAJI MAPATO YA  

 

 

[taja chanzo] 

 

 

 

 

[andika tarehe, mwezi na mwaka] 
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BARUA YA UWASILISHAJI WA TAARIFA 

 

[ANGALIZO: Taarifa ya tahmini na mapendekezo ya tuzo ya mkataba iambatanishwe na 

Barua ya Uwasilishaji wa Taarifa] 

 

1.0 UTANGULIZI 
Halmashauri ya [taja jina] kwa kutambua umuhimu wa kuwashirikisha watoa huduma binafsi ya 

uwakala wa ukusanyaji mapato katika kuongeza tija na ufanisi wa ukusanyaji mapato ya MSM, 

imetangaza zabuni ya ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato kwa mwaka wa fedha 

[taja mwaka]. 

 

Katika kikao cha [taja namba ya kikao] cha Bodi ya Zabuni ya Halmashauri ya [taja jina] 

kilichofanyika tarehe [taja tarehe] kimeidhinisha ununuzi wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji wa 

mapato ya MSM ufanyike kwa njia ya zabuni ya ushindani [au andika vinginevyo kwa mujibu wa 

idhini ya Bodi ya Zabuni]. 

 

2.0 KUKARIBISHA, UREJESHAJI, KUPOKEA NA KUFUNGUA ZABUNI 

 

2.1 Mnamo tarehe [taja tarehe], Halmashauri ya [taja jina] kwa mujibu wa barua au tangazo la 

zabuni Kumb. Na. [ingiza namba] ilikaribisha wazabuni wa huduma ya uwakala wa 

ukusanyaji mapato ya MSM. Wazabuni [taja idadi] walichukua, kujaza na kurejesha seti za 

nyaraka za zabuni zilizofungwa kwa kwa lakiri na kupokelewa. 

 

2.2 [Ingiza orodha ya wazabuni waliyewasilisha zabuni] 

1. M/S............................................................................................ 

2. M/S........................................................................................... 

3. M/S........................................................................................... 

4. M/S............................................................................................ 

 

ANGALIZO: Orodha ya wazabuni itategemea na idadi ya wazabuni waliorejesha nyaraka za zabuni 

zilizofungwa. 

 

2.3 Maelezo kwa ufupi ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato yataainishwa kwenye 

Jedwali Na. 1 kama ifuatavyo: 

 

Jedwali Na. 1: Maelezo ya Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato ya MSM 

 

Na. Maelezo Kipimo/Vipimo vya Huduma Mawanda ya Huduma 

    

    

    

 

ANGALIZO: Maelezo ya huduma ya uwakala yatategemea aina ya chanzo/vyanzo cha/vya mapato. 

 

2.4 Maelezo ya Mahitaji ya Huduma yataambatanishwa kwenye (Kiambatisho Na. 1) 

 

2.5 Nakala ya Barua ya Wito wa au Tangazo la Zabuni yenye Kumb. Na. [taja], tarehe [taja 

tarehe] imeambatanishwa kwenye (Kiambatisho Na. 2) 

 

2.6 Mwisho wa kuwasilisha zabuni ulikuwa saa [taja muda], tarehe [taja tarehe], eneo la [taja 

eneo husika]. 
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2.7 Wazabuni [taja idadi kwa tarakimu na kwa maneno] waliwasilisha zabuni zilizofungwa kwa 

lakiri kwa wakati [taja wakati/muda], tarehe [ingiza tarehe] na zilifunguliwa mbele ya 

wazabuni na au wawakilishi wao waliohudhuria kwa hiari ufunguzi kama ifuatavyo: 

 

Jedwali Na. 2: Majina ya wazabuni na bei zilizosomwa siku ya ufunguzi 

Mzabuni Na. Jina la Mzabuni Bei ya zabuni iliyosomwa (Shs.) 

1 M/S.............................................  

2 M/S.............................................  

3 M/S.............................................  

.... M/S.............................................  

Hadi wa mwisho M/S.............................................  

 

ANGALIZO: Idadi ya wazabuni itategemea na idadi ya zabuni zilizopokelewa na kufunguliwa kwa 

wakati. 

 

2.8 Taarifa ya ufunguzi wa zabuni imeambatanishwa kama ilivyo kwenye (Kiambatisho Na. 3). 

 

3.0 KAMATI YA TATHMINI YA ZABUNI 

Baada ya ufunguzi wa zabuni na kwa mujibu wa Kanuni 202(1) ya TSN 446, 2013 [Tazama na 

Kanuni 27 ya TSN 330, 2014], Kamati ya Tathmini ya Zabuni iliteuliwa na Afisa Masuuli kufanya 

tathmini ya zabuni. Yafuatayo ni majina ya wajumbe wa kamati walioteuliwa kwa kazi hiyo. 

 

Jedwali Na.3: Kamati ya Tathmini ya Zabuni 

Na. Jina la Mjumbe Cheo  Taasisi/Idara Nafasi kwenye Kamati 

1    Mwenyekiti  

2    Mjumbe  

3    Mjumbe 

4    Mjumbe 

5    Mjumbe 

 

ANGALIZO: Idadi ya wajumbe inategemea uzito wa kazi ya tathmini. Hata hivyo, wajumbe wa 

Kamati ya Tathmini ya Zabuni wasipungue watatu (3) na wasizidi watano (5). 

 

4.0 TATHMINI YA AWALI 

 

4.1 Madhumuni ya tathmini ya awali ya zabuni ni kuangalia na kujiridhisha kwamba, nyaraka za 

zabuni zimekamilika, hakuna makosa ya kihesabu (katika kukokotoa), nyaraka za zabuni 

zimejazwa vizuri, zimesainiwa na kugongwa (kupigwa) mhuri kwa mujibu wa maelezo 

yaliyomo kwenye Nyaraka za Zabuni na Barua ya Wito wa au Tangazo la Zabuni lenye 

Kumb. Na. [taja namba] ya tarehe [taja tarehe]. 

 

4.2 Wazabuni waliokidhi matakwa ya Nyaraka za Zabuni kama yalivyoainishwa kwenye Zabuni 

Na. [taja namba ya zabuni] wamefikiriwa kukidhi masharti na vigezo vya tathmini ya awali 

na watafikiriwa kwenye tathmini ya kina. Wazabuni walioshindwa kufikia masharti na vigezo 

vya tathmini ya awali hawakufikiriwa kwenye tathmini ya kina kwenye zabuni hii. 

 

4.3 Matakwa na vigezo vilivyotumika kuangalia ukubalifu wa zabuni vimewekwa kwenye 

Jedwali Na. 4 hapa chini: 
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Jedwali Na. 4: Masharti/Vigezo vya Tathmini ya Awali ya Zabuni 

 
 

Na. 

 

Masharti/Vigezo 

Mzabuni Na. 1 

M/S.................. 

Mzabuni Na. 2 

M/S.................. 

Mzabuni Na. 3 

M/S.................. 

Mzabuni Na.... na 

wa mwisho 

M/S..................... 

1 Uhalali wa muda wa zabuni     

2 Mzabuni ameambatanisha 

nyaraka zote muhimu na 

zilizotakiwa kwenye  Nyaraka 

za Zabuni (Tazama Orodha ya 

Nyaraka) 

    

3 Zabuni zimekamilika, 

zimejazwa vizuri, 

zimesainiwa, na 

kugongwa/kupigwa mhuri 

    

4 Mzabuni ameainisha huduma 

ya uwakala kwa mujibu wa 

mahitaji na masharti ya zabuni 

    

 Imekubaliwa kwa tathmini 

ya kina (au la) 

    

 

ANGALIZO: 

1. Rekebisha masharti/vigezo kwa mujibu wa masharti/vigezo vya zabuni. 

2. Kwa kila kigezo andika NDIYO kama kigezo kimefikiwa na kinyume chake andika HAPANA. 

3. Rekebisha namba ya wazabuni kulingana na idadi ya zabuni zilizopokelewa na kufunguliwa. 

 

4.4    Muhtasari wa maelezo ya HAPANA yaonyeshwe kwenye Jedwali Na. 4. 

 

(i) HAPANA: Mzabuni Na. [ingiza namba ya mzabuni] M/S [ingiza jina la mzabuni] (toa sababu za 

HAPANA). 

[.........] 

 

ANGALIZO: Toa maelezo/sababu kwa kila HAPANA kama ilivyo kwenye (i). 

 

4.5    Baada ya tathmini ya awali kama ilivyo kwenye Jedwali Na. 4, wazabuni wafuatao [taja majina 

ya wazabuni] wameonekana hawakukidhi masharti na vigezo vya tathmini ya awali na kwa hiyo 

hawakufikiriwa kwenye tathmini ya kina ya zabuni hii. 

 

4.6     Wazabuni wafuatao [taja majina ya wazabuni] wameonekana wamekidhi masharti na vigezo 

vya tathmini ya awali na kwa hiyo wamefikiriwa kwenye tathmini ya kina ya zabuni hii. 
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5.0     TATHMINI YA KINA 

 

5.1     Jedwali Na. 5: Upembuzi wa Kiufundi 
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5.2 Muhtasari wa maelezo ya HAPANA yaonyeshwe kwenye Jedwali Na. 5 

(i) HAPANA: Mzabuni [Ingiza namba ya Mzabuni] (taja sababu ya HAPANA) [......] 

ANGALIZO: Rekebisha maelezo kwa mujibu wa namba ya HAPANA na kwa kila HAPANA toa 

sababu kama ilivyo kwenye (i). 

 

5.3 Baada ya upembuzi wa kiufundi kama ulivyoonyeshwa kwenye Jedwali Na. 5, wazabuni 

wafuatao [taja majina ya wazabuni] wameshindwa kufikia masharti/vigezo vya kiufundi 

kama vilivyoainishwa kwenye Nyaraka za Zabuni na kwa hiyo hawakufikiriwa kwenye 

ulinganifu wa bei za zabuni. 

 

5.4 Wazabuni wafuatao [taja majina ya wazabuni] wameonekana kukidhi masharti/vigezo vya 

kiufundi kama vilivyoainishwa kwenye Nyaraka za Zabuni juu ya tathmini ya kiufundi na 

hivyo wamefikiriwa kwenye ulinganifu wa bei za zabuni. 

 

6.0 MAREKEBISHO YA MAKOSA YA KIHESABU 

6.1 Zabuni zilizokidhi masharti na vigezo zilikaguliwa katika kuangalia kama kuna makosa ya 

kihesabu kwa mujibu wa Kanuni 303(2) ya TSN 446, 2013. Makosa ya kihesabu 

yaligundulika kwenye Zabuni Na. [taja namba ya/za zabuni zenye makosa] (Mzabuni Na.) 

[Orodhesha majina ya wazabuni, onyesha sababu ya makosa ya kihesabu, na athari za 

makosa hayo kwenye bei, na rekebisha tarakimu ya bei]. 

 

6.2 Zabuni zote zenye makosa ya kihesabu [kama zilikuwapo] ziliwasilishwa kwa wazabuni kwa 

maandishi na wazabuni walijibu (kama walijibu) [ingiza “wamekubali” au “wamekataa”]. 

 

6.3 Jedwali Na. 6 linaonyesha marekebisho ya makosa ya kihesabu 
 

 

Mzabuni 

(a) 

 

Bei ya zabuni iliyosomwa 

 

Marekebisho 

Bei ya zabuni 

iliyorekebishwa 

Fedha (Shs.) 

(b) 

Kiasi 

(c) 

Makosa ya kihesabu 

(d) 

Jumla ya kitambo 

(e) 

 

(f) = (c) + (d) – (e) 

      

      

      

      

      

 

Jedwali Na. 7: Muhtasari wa ulinganifu wa bei na upangaji wa nani wa kwanza, wa pili, wa 

tatu....hadi wa mwisho kwa mujibu wa mpangalio huu. 

 
Mzabuni 

Na. 

Jina la Mzabuni Bei ya zabuni iliyorekebishwa (Shs.) Nafasi ya mzabuni baada ya marekebisho ya kihesabu 

    

    

    

    

    

    

 

7.0 HITIMISHO 

Baada ya tathmini, Mzabuni [taja Namba na Jina la Mzabuni] ameonekana kuwa na tathmini ya juu 

kwa mujibu wa bei ya zabuni na upembuzi wa kiufundi (rejea Jedwali Na. 5). 

 

8.0 MAPENDEKEZO 

Kulingana na upembuzi wa matokeo ya tathmini ya awali na ya kina; sisi, Kamati ya Tathmini ya 

Zabuni, tuliofanya tathmini hii; tunapendekeza kwamba [ingiza Jina la Mzabuni] apewe tuzo ya 

mkataba wa huduma ya uwakala wa ukusanyaji wa mapato ya [ingiza chanzo] kwa malipo ya Shilingi 
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za Tanzania [ingiza kiasi kwa tarakimu na kwa maneno] kwa kipindi cha [taja muda] baada ya 

makubaliano ya mkataba. 

 

9.0 Jedwali Na. 8: Sahihi/Saini za Wajumbe wa Kamati ya Tathmini ya Zabuni 

Na. Jina  Nafasi kwenye 

Kamati 

Sahihi/Saini Tarehe 

  Mwenyekiti   

  Mjumbe   

  Mjumbe   

  Mjumbe   

  Mjumbe   

 

10.0 VIAPO VYA MAADILI  
(Weka viapo vya maadili vilivyosainiwa na wajumbe wote). 

 

11.0 VIAMBATANISHO 

11.1 Kiambatisho Na. 1: Maelezo ya Huduma. 

11.2 Kiambatisho Na. 2: Barua ya Wito/Tangazo la Zabuni. 

11.3 Kiambatisho Na. 3: Taarifa ya Ufunguzi. 
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Kiolezo 3: Nyaraka Sanifu za Mkataba 

 

OFISI YA RAIS 

 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

[Ingiza Jina la Halmashauri] 

 

 

MKATABA WA HUDUMA YA UWAKALA WA KUKUSANYA MAPATO YA [Taja Aina ya 

Chanzo] 

 

NAMBA YA MKATABA: [Ingiza Namba ya Mkataba] 

 

Mkataba huu umefungwa (umefanywa/umeingiwa) leo, siku ya tarehe..............mwezi 

wa...............mwaka.................... 

 

KATI YA 

 

[Ingiza Jina la Halmashauri] iliyoanzishwa kwa mujibu wa [Sura ya 288 (au Sura ya 289) ya 1982, 

Toleo la 2002], yenye ofisi na anuani yake kwa maana ya makubaliano haya itakuwa 

S.L.P.................., [taja anuani ilipo (wilaya, mkoa)] atakayejulikana kama Halmashauri/Mwajiri. 

 

NA 

 

[Ingiza Jina la Wakala/Mtoa Huduma] aliyeanzishwa chini ya … na kuandikishwa [taja mwaka], na 

anuani yake ni S.L.P..........................., [taja anuani ilipo (wilaya, mkoa)], atakayetambulika kama 

Wakala/Mtoa Huduma na kwa maudhui yanayotokanayo, na waliokabidhiwa mamlaka, na warithi 

wake kwa jina lake kwa upande wa pili. 

 

KWA KUWA Halmashauri/Mwajiri anaingia mkataba wa ununuzi wa huduma ya uwakala wa 

kukusanya mapato na Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato katika 

chanzo/vyanzo (andika iliyo sahihi) [taja chanzo/vyanzo] kilichopo kwenye viunga na/au maeneo ya 

[taja Jina la Halmashauri], hapa na baadaye itajulikana kama Huduma ya Uwakala wa Kukusanya 

Mapato (ya Halmashauri). 

 

NA KWA KUWA Wakala/Mtoa Huduma ya huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya 

Halmashauri kwa jinsi ya kukusanya mapato ya Halmashauri na Halmashauri/Mwajiri amekubali 

kupatiwa huduma hiyo (ya uwakala wa kukusanya mapato) kutokana na chanzo cha [taja chanzo]. 

 

NA KWA KUWA Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya 

Halmashauri amekubali kutoa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato kwa weledi wa hali ya juu, 

kwa kuzingatia maadili ya huduma ya uwakala wa kukusanya mapato, ufanisi, na uadilifu wa hali ya 

juu. 

 

NA KWA HIYO, MKATABA HUU UNASHUHUDIA KAMA IFUATAVYO: 

 

KIPENGELE CHA 1: TAFSIRI 

1.1: Kuanza kwa kukusanya mapato maana yake ni tarehe [ingiza tarehe ya kuanza kwa 

mkataba]. 

1.2: Muhula wa Huduma maana yake ni kipindi cha muda wa miezi [ingiza miezi hapa] kuanzia 

tarehe [ingiza tarehe ya kuanzia hapa] na kuishia tarehe [ingiza tarehe ya kumalizia hapa]. 
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1.3: Mapato maana yake ni fedha zinazolipwa kwa Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya 

uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri (kutoka kwa walipaji wa mapato ya 

Halmashauri kwa ushuru/ada/tozo na malipo mbalimbali kama yalivyoainishwa kwenye 

Sheria Ndogo) kutoka kwenye maoteo ya mapato yaliyoainishwa kwenye mkataba wa 

huduma ya kukusanya mapato 

1.4: Huduma ya Kukusanya Mapato maana yake ni shughuli (kazi) inayohitaji maarifa, ujuzi na 

maadili katika kukusanya mapato kutoka kwenye chanzo/vyanzo husika. 

1.5: Mlipaji maana yake ni mtu yeyote anayewajibika kwa mujibu wa Sheria Ndogo (za 

Halmashauri) kulipa ushuru, tozo na malipo mengine kwa Halmashauri. 

 

KIPENGELE CHA 2: UKUSANYAJI WA MAPATO 

2.1: Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri atalipa 

malipo ya awali kwa Halmashauri/Mwajiri kama yalivyokubaliwa kila mwezi kabla ya 

kuanza kwa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato kutoka kwenye chanzo/vyanzo husika 

na/au mawakala wanaohusika na chanzo/vyanzo hivyo; kama itakavyoanishwa kwenye 

kipengele cha 2.9 baada ya hapa kama kiasi cha mapato ya mwezi. 

 

2.2: Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri 

atakusanya mapato kutoka kwenye [taja chanzo] kwa kutumia vitabu vya stakabadhi halali za 

mapato za Halmashauri/Mwajiri vitakavyotolewa na Mweka Hazina wa Halmashauri (au 

Mhasibu wa Mapato aliyeidhinishwa na Halmashauri) au kwa kutumia njia za Ki-elektroniki 

kama ambavyo zitaelekezwa na Mweka Hazina. 

 

2.3: Vitabu vya stakabadhi halali za mapato ya Halmashauri vitakavyotolewa [kwa njia yoyote 

ikiwa ni pamoja na za Ki-elektroniki] na Halmashauri/Mwajiri vitakaguliwa na Mweka 

Hazina wa Halmashauri au/na mtu (yeyote) aliyeidhinishwa kufanya ukaguzi wa vitabu vya 

stakabadhi halali vya mapato ya Halmashauri kwa kila mwisho wa mwezi au wakati wowote 

utakaoamuliwa na Halmashauri/Mwajiri bila ya taarifa. Kushindwa kwa Wakala/Mtoa 

Huduma wa huduma ya uwakala ya kukusanya mapato ya Halmashauri kutoa/kukabidhi 

vitabu vya stakabadhi halali za mapato ya Halmashauri kwa ajili ya ukaguzi itachukuliwa 

kama kosa na ukiukwaji wa makubaliano haya. 

 

2.4: Mweka Hazina wa Halmashauri, kwa vyovyote vile, hatotoa vitabu vya stakabadhi halali za 

mapato ya Halmashauri (ikiwa ni pamoja na vifaa vya Ki-elektroniki vya kukusanyia mapato) 

hadi pale Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya 

Halmashauri atakapolipa kiasi cha mapato ya mwezi mmoja kabla ya kuanza kwa huduma ya 

uwakala wa kukusanya mapato kutoka kwenye chanzo/vyanzo husika. 

 

2.5: Halmashauri/Mwajiri haitapokea malipo yoyote ya rejareja; na Wakala/Mtoa Huduma wa 

huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri atakayeweka/atakayelipa kiasi 

chini ya kiwango cha malipo kilichokubaliwa atafanya hivyo kwa hiari yake mwenyewe. 

Mweka Hazina wa Halmashauri/Mwajiri hatawajibika kutoa vitabu vya stakabadhi halali vya 

malipo ya Halmashauri (ikiwa ni pamoja na vifaa vya Ki-elektroniki vya kukusanyia mapato) 

hadi pale kiwango kilichokubaliwa kitakapolipwa. 

 

2.6: Kwa kipindi kilichopita, ambacho kutokana na Wakala/Mtoa Huduma ya huduma ya uwakala 

ya kukusanya mapato ya Halmashauri kushindwa kukusanya mapato ya Halmashauri na kwa 

hiyo kushindwa kulipa mapato (ya mwezi) kwa ukamilifu hakitafidiwa kwa jinsi yoyote ile. 

 

2.7: Malipo yote yatakayofanywa na Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa 

kukusanya mapato ya Halmashauri yatafanywa kwa aidha: 

 

2.7.1: Kulipa fedha taslimu moja kwa moja kwa Mweka Hazina wa Halmashauri/Mwajiri na 

kupewa stakabadhi halali ya malipo ya Halmashauri; au 
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2.7.2: Kulipa fedha taslimu moja kwa moja kwa mtu aliyeidhinishwa na Halmashauri/Mwajiri na 

kupewa stakabadhi halali ya malipo ya Halmashauri/Mwajiri; au 

 

2.7.3: Kulipa fedha taslimu/hundi ya benki kwenye Akaunti Namba: [Ingiza Namba ya Benki] tawi 

la: [Ingiza Jina la Tawi la Benki hapa] na kuwasilisha stakabadhi halali ya kuweka fedha 

Benki (Pay-in-Slip) kwa Mweka Hazina wa Halmashauri/Mwajiri yenye kiasi cha fedha 

kilicholipwa kupitia Benki; na Mweka Hazina wa Halmashauri ataandaa stakabadhi halali ya 

malipo ya Halmashauri kwa kiasi kilicholipwa kama kilivyoonyeshwa kwenye stakabadhi 

halali ya kuweka fedha Benki (Pay-in-Slip). 

 

2.8: Mapato yatakayokusanywa na Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya 

mapato ya Halmashauri ni yale yote yaliyoainishwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo kama 

zilivyotungwa na Halmashauri husika na kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali (kwa 

Tangazo la Serikali Namba, TSN, husika). 

 

2.9: Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri 

atakabidhi kiasi cha Shilingi za Tanzania [Taja kiasi kwa tarakimu] (Taja kwa maneno) kwa 

mwezi isipokuwa kiasi kama hicho kwa mwezi wa kwanza ambacho kitalipwa kabla; na 

miezi inayofuata malipo yote yatafanyika bila kukosa si zaidi ya tarehe [Taja tarehe] ya kila 

mwezi wa kalenda. Malipo ya awali yatachukuliwa kama kianzio cha kuhuisha mwendelezo 

wa mkataba kwa mwezi unaofuata. 

 

2.10: Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri 

hataruhusiwa kukusanya mapato ya Halmashauri hata pale atakapolipa malipo ya awali kwa 

Halmashauri/Mwajiri kama ilivyokubaliwa kwenye mkataba huu. 

 

2.11 Motisha ya ukusanyaji wa mapato: Wakala/Mtoa Huduma ya uwakala wa kukusanya 

mapato ya Halmashauri atakayefikia na/ au kuvuka lengo la ukusanyaji kwa mujibu wa 

makubaliano ya malipo ya mwezi atafikiriwa kupewa motisha ya asilimia..............[weka kiasi 

cha % kilichokubaliwa na MSM] kutoka kwenye makusanyo ya kila mwezi. Ili mzabuni wa 

huduma ya ukusanyaji mapato ya MSM aweze kupata motisha ya asilimia..........[weka kiasi 

cha % kilichokubaliwa na MSM] kutoka kwenye makusanyo ya kila mwezi anawajibika 

kuandaa Jedwali la Makusanyo na ithibati yake kwa minajili ya ukaguzi wa MSM kwa kila 

siku. 

 

2.12: Inapotokea Wakala/Mtoa Huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri 

ameshindwa kulipa malipo ya awali ndani ya tarehe [Ingiza tarehe] ya kila mwezi; tarehe 

[Ingiza tarehe] ya mwezi huohuo, Wakala/Mtoa Huduma aliyeshindwa atakabidhi vitabu vya 

stakabadhi halali za malipo au vifaa vya kukusanyia mapato vya Ki-elektroniki na tarehe 01 

ya mwezi unaofuata Halmashauri/Mwajiri itachukua/atachukua dhima na wajibu wake wa 

kukusanya mapato ya chanzo/vyanzo husika. 

 

KIPENGELE CHA 3: MUDA WA MKATABA NA TATHMINI YA UTEKELEZAJI WAKE 

3.1: Mkataba huu utakuwa wa miezi [Taja idadi ya miezi] kutoka tarehe ya kuanza kwake na 

utadumu na kutekelezwa kwa kufanyika kwa malipo ya awali kwa kila mwezi kabla ya 

Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri kuanza 

kukusanya mapato. 

 

3.2: Malipo ya awali yatakayofanywa na Wakala/Mtoa Huduma yatatosha kuwa dhamana ya 

Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya 

Halmashauri/Mwajiri kutoka kwenye chanzo/vyanzo vilivyoainishwa kwenye mkataba huu 

na kufanya mkataba unaojitegemea kwa mwezi husika. 
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3.3: Mkataba huu utafanyiwa tathmini ya utekelezaji kila mwezi na Halmshauri/Mwajiri ili 

kutambua na kutathmini utendaji wa Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa 

kukusanya mapato ya Halmashauri, ubora wa kazi ya kukusanya mapato, na ufanisi wa 

kukusanya mapato kwa mujibu wa makubaliano. 

 

3.4: Na ikitokea, katika mazingira yatakayothibitika ni ya kweli na ya haki, tathmini ya utekelezaji 

wa mkataba ikaonesha kuna mabadiliko hasi na ya kutosha yenye athari mbaya kwenye 

utekelezaji wa mkataba; Halmashauri/Mwajiri na Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya 

uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri wanaweza kufanya mapitio ya makubaliano 

ya kiwango cha malipo ya mapato na hatimaye mkataba wa huduma ya uwakala wa 

kukusanya mapato unaweza kurekebishwa kwa maslahi ya pande zote mbili zilizoingia 

kwenye mkataba huu kwa njia ya majadiliano. 

 

KIPENGELE CHA 4: WAJIBU WA WAKALA/MTOA HUDUMA 

4.1: Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri ana 

wajibu wa kuajiri watendaji/wafanyakazi wanaohitajika na kuwapa mafunzo maalum kwa 

ajili ya shughuli ya huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri kabla ya 

kuanza kwa kazi ya uwakala wa kukusanya mapato. 

 

4.2: Watendaji/Wafanyakazi watakaoajiriwa na Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa 

kukusanya mapato ya Halmashauri kabla ya kuanza kazi ya huduma ya uwakala wa 

kukusanya mapato ya Halmashauri watawajibika kufika mbele ya Halmashauri/Mwajiri kwa 

ajili ya utambulisho wakiwa na picha ndogo mbili (passport size) zilizopigwa ndani ya miezi 

mitatu ya hivi karibuni na barua ya Mtendaji wa Mtaa/Kitongoji (iliyoidhinishwa na 

kugongwa mhuri) ambapo mfanyakazi anaishi/anakotoka. 

 

4.3: Kwa mujibu wa kipengele cha 2.9 Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa 

kukusanya mapato ya Halmashauri atalipa kiasi cha Shilingi za Tanzania [Taja kwa 

tarakimu] (Taja kwa maneno) kwa kipindi cha mkataba cha miezi [Taja idadi ya miezi] 

kama inavyosadifu kwenye kipengele cha 2 cha mkataba huu. 

 

4.4: Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri 

haruhusiwi kukabidhi au kutoa mkataba mdogo (subcontract) wa kukusanya mapato ya 

Halmashauri kwa taasisi au kampuni au ushirika au kikundi au mtu yeyote pasipokupata 

idhini (ya maandishi) kutoka kwa Halmashauri/Mwajiri. 

 

4.5: Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri 

atawajibika kwa gharama zote za utawala na utendaji kama vile: usafiri; malipo ya mishahara 

na ujira wa/na posho mbalimbali za wafanyakazi/watendaji na mawakala wa Wakala/Mtoa 

Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri walioajiriwa kwa 

shughuli ya kukusanya mapato; vifaa vya ofisi; matangazo na uhamasishaji wa viwango vya 

ushuru/ada/tozo kwa walipaji ili kuandaa mazingira bora ya ukusanyaji wa mapato ya 

Halmashauri. 

 

4.6: Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri 

atawajibika kuwa na wafanyakazi/watendaji wanaofaa na kutosha kwa kazi ya huduma ya 

kukusanya mapato, na wafanyakazi hao ni wajibu wavae sare maalum zilizokubaliwa na 

pande zote mbili za mkataba huu, wawe na nidhamu ya hali ya juu, wawe wasafi (kwa 

mavazi, matendo na lugha), wanaojali huduma kwa walipaji, wenye nidhamu ya kazi ya 

huduma ya kukusanya mapato, na mara zote wanapokuwa kazini wawe na vitambulisho 

maalum (vilivyovaliwa shingoni) ili kuwatambulisha. Mfanyakazi/mtendaji yeyote au/na 

wakala ambaye mwenendo na tabia yake utaonekana kwenda kinyume, kwa mujibu wa 

mtazamo wa Halmashauri/Mwajiri, ataondolewa mara moja (bila ya kuchelewa). 
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4.7: Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri 

atawajibika kwa upotevu na/au hasara itakayosababishwa na wafanyakazi/watendaji wake 

wakati wote wa kazi ya huduma ya kukusanya mapato ya Halmashauri kwa mujibu wa 

mkataba huu, na hautakuwa wajibu wa Halmashauri/Mwajiri kwa chochote kitakachofanywa 

na wafanyakazi/watendaji wa Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya 

mapato ya Halmashauri kinyume na makubaliano haya. 

 

4.8: Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri 

atawajibika kuifidia/kuilipa Halmashauri/Mwajiri kutokana na hasara na/au uharibifu 

wowote, kwa jinsi yoyote, utakaosababishwa/utakaotokana na uzembe wa 

wafanyakazi/watendaji wa Wakala/mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya 

mapato ya Halmashauri. 

 

4.9: Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri 

atawajibika kuandaa na kutunza kumbukumbu zote za mapato na vitabu vya hesabu za fedha 

kwa ajili ya shughuli ya huduma ya kukusanya mapato (kwa njia rahisi na inayosomeka kama 

itakavyoafikiwa baina ya Halmashauri na Wakala/Mtoa Huduma); na vilevile, Wakala/Mtoa 

Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri atawajibika kuadaa 

taarifa ya fedha na kuiwasilisha kwa Halmashauri/Mwajiri kila mwisho wa mwezi ya kalenda 

bila ya kukosa. 

 

4.10: Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri 

atawajibika kukubaliana na maelekezo yatakayokuwa yakitolewa na Halmashauri/Mwajiri 

kama ilivyoainishwa kwenye Kipengele cha 5 cha Mkataba huu. 

 

4.11: Bila ya kuathiri, na ziada ya Kipengele cha 19; Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya 

uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri atafungika na Sheria ya Fedha ya Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa, Sura ya 290, Sheria ya Fedha za Umma Na. 15 ya 2003, Memoranda ya 

Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, Sheria Ndogo za Halmashauri ya [Taja Jina la 

Halmashauri], Sheria ya Mikataba, Sura ya 345, Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 ya 2011 

na Kanuni zake TSN 446, 2013 na TSN 330, 2014. 

 

KIPENGELE CHA 5: WAJIBU WA HALMASHAURI/MWAJIRI 

5.1: Halmashauri/Mwajiri atawajibika kufanya ukaguzi wa kawaida, kufuatilia kazi ya huduma ya 

uwakala wa kukusanya mapato, na kutoa maelekezo ambayo hayataingilia moja kwa moja 

utendaji (wa kawaida na uanaozingatia makubaliano haya) wa Wakala/Mtoa Huduma wa 

huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri. 

 

KIPENGELE CHA 6: MAHUSIANO BAINA YA PANDE MBILI ZA MKATABA 

6.1 Mkataba huu hautafanywa au hautachukuliwa kama ubia na/au ushirikiano kati ya pande 

mbili au zaidi, na kila upande utatekeleza wajibu wake kama mtu huru. Uhusiano baina ya 

Halmashauri/Mwajiri na Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya 

mapato ya Halmashauri utakuwa wa muda maalum kwa kipindi cha mkataba wakati wa 

utekelezaji wake kama ilivyokubaliwa kwenye mkataba huu. Hakuna upande wenye haki ya 

kumwakilisha mwingine kwa niaba ya upande mwingine pasipokuwa na makubaliano ya 

maandishi juu ya jambo hilo. 

 

KIPENGELE CHA 7: NYARAKA ZINAZOUNDA MKATABA HUU 

7.1: Fomu ya Makubaliano.  

7.2: Barua ya Kukubali Zabuni. 

7.3: Fomu ya Zabuni. 

7.4: Masharti Jumla ya Mkataba. 

7.5: Masharti Mahsusi ya Mkataba. 

7.6: Nyaraka nyingine zitakazoainishwa na Halmashauri ya [taja Jina la Halmashauri]. 
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KIPENGELE CHA 8: DHIMA YA KUFANYA AU KUACHA KUFANYA 

8.1: Halmashauri/Mwajiri hatakuwa na dhima au hatawajibika (kuwajibika) kwa jambo lolote 

litakalotokana na uzembe wa Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya 

mapato ya Halmashauri au mwakilishi wa Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa 

kukusanya mapato ya Halmashauri aliyeidhinishwa kisheria au kitendo chochote au kuacha 

kufanya kwenye utekelezaji wa mkataba unaotokana na kuingilia kati kwa 

Halmashauri/Mwajiri. 

 

KIPENGELE CHA 9: MUHULA WA MKATABA 

9.1: Mkataba huu utazifunga pande zinazohusika kwa muhula wa miezi [taja idadi ya miezi] tangu 

kuanza kwa mkataba; na utaendelea kutekelezwa (kufanyika) kwa kila mwezi kwa malipo ya 

awali yaliyokubaliwa baina ya Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya 

mapato ya Halmashauri na Halmashauri/Mwajiri. 

 

9.2: Malipo ya awali ya makusanyo ya mwezi kabla Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya 

uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri hajaanza huduma ya kukusanya mapato kwa 

mwezi unaofuatia na utachukuliwa kama uhuishaji wa mkataba kwa kipindi cha mwezi 

mmoja. 

 

9.3: Kwa kila malipo ya kabla ya kukusanya mapato ya Halmashauri/Mwajiri; itajumuisha 

mkataba huru kwa kipindi cha mwezi mmoja. 

 

9.4: Ikitokea Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya 

Halmashauri ameshindwa kutekeleza wajibu wake wa lazima wa jinsi ya na masharti ya 

mkataba; makubaliano haya yatasitishwa. 

 

KIPENGELE CHA 10: KUSITISHA MKATABA 

Mkataba huu unaweza kusitishwa katika mazingira moja kati ya haya yafuatayo: 

 

10.1: Ikitokea Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya 

Halmashauri ameshindwa kuwasilisha malipo ya awali kabla ya kuanza kwa huduma ya 

uwakala wa kukusanya mapato kutoka kwa chanzo/vyanzo husika mkataba utakuwa 

umesitishwa pasipokuwa na taarifa (notisi). 

 

10.2: Ikitokea Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya 

Halmashauri ameshindwa kuweka dhamana ya utekelezaji wa mkataba kwa mujibu wa 

Kipengele cha 13. 

 

10.3: Katika mazingira ya kusitisha mkataba, yeyote anaweza kufanya hivyo. Usitishaji utafanyika 

kwa kutoa taarifa (notisi) ya siku nne (4) ya kusudio la kusitisha mkataba. 

 

10.4: Ikitokea Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya 

Halmashauri atashindwa kuwasilisha mapato kama ilivyoainishwa kwenye Kipengele cha 2.9, 

Halmashauri/Mwajiri atasitisha mkataba mwisho wa mwezi ambao Wakala/mtoa Huduma 

ameshindwa kulipa malipo ya awali (kwa mwezi husika) kama kianzio cha huduma ya 

kukusanya mapato ya Halmashauri kwa mwezi unaofuata pasipokuwa na taarifa (notisi) ya 

awali kwa Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya 

Halmashauri. 

 

10.5: Ikitokea Halmashauri/Mwajiri amegundua kwamba kuna udanganyifu (wa waziwazi na 

wenye ushahidi wa kutosha) kuhusiana na huduma ya uwakala ya kukusanya mapato ya 

Halmashauri. 
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KIPENGELE CHA 11: MENEJIMENTI NA USIMAMIZI WA HUDUMA YA UWAKALA 

WA KUKUSANYA MAPATO 

11.1: Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri wa 

huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri atawajibika kwa menejimenti na 

usimamizi wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri kwa bidii, jitihada, 

juhudi na uangalifu kwa kuzingatia viwango vya utekelezaji vinavyokubalika na 

Halmashauri/Mwajiri ili kuhakikisha kwamba utekelezaji wa mkataba wa huduma ya uwakala 

wa kukusanya mapato ya Halmashauri unazingatia weledi na ubora wa huduma unaohitajika 

kama inavyokubaliwa na Halmashauri/Mwajiri.  

 

11.2: Ikitokea Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya 

Halmashauri, kwa wakati wowote, amefanya uzembe au ameacha jinsi ya na/au masharti ya 

msingi ya mkataba, Halmashauri/Mwajiri atamuelekeza Wakala/Mtoa Huduma wa huduma 

ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri kurekebisha hali hiyo. 

 

KIPENGELE CHA 12: DHIMA YA WAKALA/MTOA HUDUMA 

12.1: Kwamba, Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya 

Halmashauri atawajibika kwa ajali, uharibifu, upotevu au kujeruhiwa (kuumia) 

kutakapotokana na utekelezaji wa mkataba wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato na 

atawajibika kwa upotevu/au uharibifu utakaofanywa na wafanyakazi/watendaji au mawakala 

kwa niaba ya Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya 

Halmashauri. 

 

12.2: Kwamba, Wakala/Mtoa Huduma atakuwa na dhima na wajibu kwa upotevu na uharibifu kwa 

mujibu wa huduma kwa uharibifu mdogo, utakaotokana na sababu za matokeo ya nguvu za 

asili zisizoepukika. Kwa ufafanuzi wa kipengele hichi, nguvu za asili zisizoepukika, zitakuwa 

na maana kama itakavyofafanuliwa kwenye Kipengele cha 18. 

 

KIPENGELE CHA 13: BIMA 

13.1: Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri 

atawajibika kuwakatia bima wafanyakazi wake wote aliyewaajiri kwa kazi ya huduma ya 

uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri dhidi ya uharibifu na/au upotevu wa aina 

yoyote utakaotokana na mazingira ya huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya 

Halmashauri au utakaotokana na ajali au kuumia wakiwa kwenye shughuli ya huduma ya 

uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri. 

 

KIPENGELE CHA 14: UKAGUZI WA HUDUMA YA UWAKALA WA KUKUSANYA 

MAPATO YA HALMASHAURI 

14.1: Halmashauri/Mwajiri au mwakilishi wake aliyeidhinishwa kwa niaba yake takauwa na haki 

ya kukagua huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri; na Wakala/Mtoa 

Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri, kwa upande wake, 

atakuwa na wajibu wa kuiwezesha Halmashauri/Mwajiri kufanya ukaguzi wa huduma ya 

uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri katika kusimamia utekelezaji wa 

makubaliano haya. 

 

KIPENGELE CHA 15: MASHARTI JUMLA 

15.1 Mkataba huu utajumuisha makubaliano kamili baina ya pande zinazohusika na unachukua 

nafasi ya makubaliano na maelewano yote baina ya pande mbili kuhusiana na mkataba wa 

huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri baina ya Halmashauri/Mwajiri na 

Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri kwa 

mujibu wa jinsi ya na mahsarti ya mkataba huu. 
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15.2: Mabadiliko, marekebisho, ukarabati au nyongeza yoyote kwenye mkataba huu havitakuwa 

halali isipokuwa yamefanywa kwa maandishi kwa kufuata utaratibu wa kisheria na kanuni na 

kukubaliwa na pande zote zinazohusika kwenye makubaliano haya. 

 

15.3: Ikitokea kipengele chochote cha mkataba huu kitaibainika na mamlaka ya kisheria kwamba ni 

batili na/au hakitekelezeki kisheria au kwa mujibu wa kanuni zake, kipengele hicho kitakuwa 

kimefutwa kwenye mkataba huu na vipengele vilivyobaki vitaendelea kuwa na nguvu za 

kisheria katika utekelezaji wa mkataba huu. 

 

15.4: Bila ya kuathiri maelezo ya hapo Kipengele 15.3, pande mbili za mkataba huu zitakubaliana 

kufanya majadiliano kwa nia njema katika kufikia muafaka kwenye vipengele 

vitakavyokubaliwa kuingizwa badala ya vipengele batili na/au visivyotekelezeka. 

 

KIPENGELE CHA 16: USULUHISHI WA MIGOGORO 

16.1: Tukiachilia mbali kipengele cha kusitisha; sintofahamu, migogoro au madai yoyote 

yatakayotokana na mkataba huu, au kuvunjwa, au ubatili wowote utasuluhishwa kwa njia ya 

majadiliano ya pande zinazohusika kwenye makubaliano haya. Endapo ikishindikana kupata 

suluhisho, kwa jinsi ya kipekee, uamuzi wa mahakama utahusika katika kufikia muafaka wa 

kisheria ili kupata nafuu kwa pande zote kwa misingi ya maelewano ya kisheria.  

 

KIPENGELE CHA 17: UDANGANYIFU 

17.1 Udanganyifu wowote utakaofanywa na Wakala (Mtoa Huduma) na kuthibitika na/au 

kuthibitishwa na Halmashauri (Mwajiri) juu ya huduma ya uwakala wa ukusanyaji mapato 

(kwa jinsi yoyote iwayo) utapelekea Halmashauri (Mwajiri) kusitisha mkataba wa huduma ya 

uwakala. 

KIPENGELE CHA 18: NGUVU ZA ASILI ZISIZOZUILIKA 

18.1: Ikitokea, kwamba; nguvu za asili zisizozuilika zimeathiri kuanza kwa shughuli ya huduma ya 

uwakala wa kukusanya mapato; Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya 

mapato ya Halmashauri atatoa taarifa kwa Halmashauri/Mwajiri mara moja, na kwa hiyo 

Halmashauri/Mwajiri atafikiria kusogeza mbele muda wa utekelezaji wa mkataba. Hata 

hivyo, muda utakaoongezwa hautazidi muda uliochelewesha kuanza kwa utekelezaji wa 

mkataba huu. 

 

18.2: Kwa maana ya mkataba huu, nguvu za asili zisizozuilika, ni matukio yoyote yasiyozuilika, na 

yanayoweza kuathiri utekelezaji wa dhima na wajibu wa Wakala/Mtoa Huduma wa huduma 

ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri na kuufanya utekelezaji wake kuwa 

mgumu au usiowezekana. 

 

18.3: Mazingira ya nguvu za asili zisizozuilika ni kama vita, migomo, vurugu, tetemeko la ardhi, 

milipuko ya moto, vimbuga, dhoruba, mafuriko, hali mbaya ya hewa, migomo ya 

wafanyakazi, kumfungia nje Wakala/Mtoa Huduma (isipokuwa kama migomo ya 

wafanyakazi/watendaji wa Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya 

mapato ya Halmashauri, kumfungia nje Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa 

kukusanya mapato ya Halmashauri kutakuwa ndani ya uwezo wa Halmashauri/Mwajiri au 

Serikali au kwa taasisi za Serikali zilizoidhinishwa). 

 

KIPENGELE CHA 19: LUGHA YA MKATABA 

19.1: Taarifa (notisi), maelekezo, au mawasiliano ya nyaraka yoyote ya mawasiliano rasmi juu ya 

mkataba huu yatakuwa kwa Lugha ya Kiswahili (au Kiingereza inapokuwa lazima ya kufanya 

hivyo). 

 

 

 



Mwongozo wa Ununuzi wa Huduma ya Uwakala wa Ukusanyaji Mapato katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa  

[Toleo la Kwanza] 

2016 

 

125 

KIPENGELE CHA 20: HATUA ZA KISHERIA DHIDI YA WANAOKWEPA KULIPA 

MAPATO YA HALMASHAURI 

20.1: Kwamba, ikitokea Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya 

Halmashauri anataka kuendesha mashauri ya kisheria dhidi ya wakwepaji wa kulipa tozo 

(mapato) ya Halmashauri mbele ya Mahakama, atatakiwa kufuata utaratibu ufuatao kabla 

hajawapeleka Mahakamani wale wote wanaokwepa kulipa tozo (mapato) ya Halmashauri: 

 

20.1.1: Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri 

atawasilisha majina na kiasi cha mapato wanayodaiwa kwa Halmashauri/Mwajiri. 

 

20.1.2: Halmashauri/Mwajiri kwa kushirikiana na Kiongozi wa Serikali ya Mtaa na Kata husika na 

jirani (au majirani) wataitisha mkutano na wakwepaji kwa ajili ya kutatua mgogoro huo kwa 

njia ya majadiliano (mazungumzo). 

 

20.1.3: Ikitokea kwamba, wakwepaji wa mapato ya Halmashauri wamekaidi au wamedharau kulipa 

madeni ya mapato ya Halmashauri wanayodaiwa kwa njia ya majadiliano (mazungumzo); 

Halmashauri/Mwajiri atatoa idhini/kibali (kwa maandishi) ya kuchukuliwa kwa hatua za 

kisheria. 

 

20.1.4: Ikitokea kwamba, Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya uwakala wa kukusanya mapato ya 

Halmashauri anataka kuendesha mashitaka ya jinai dhidi ya wakwepaji wa malipo ya 

ushuru/tozo/ada/ na malipo mengine ya Halmashauri atafanya hivyo baada ya kupata idhini 

(kibali) ya Halmashauri/Mwajiri na mashitaka hayo lazima yaanzie/yapitie Jeshi la Polisi 

Tanzania. 

 

KIPENGELE CHA 21: MARA ZOTE ITATOLEWA NA ZAIDI INAKUBALIWA 

KUTHIBITISHWA KWAMBA: 

21.1: Kila taarifa (notisi), wito au mawasilano yoyote yatakayofanyika katika utekelezaji wa 

mkataba huu yatafanywa kwa maandishi na kuwasilishwa moja kwa moja au kwa barua, 

barua-pepe, au nukushi kama itakavyoainishwa hapa: 

 

21.1A: Kama ni kwa Halmashauri, kwa anuani mahsusi kama hii: 

 S. L. P............................................. 

 Simu:.............................................. 

 Nukushi:....................................... 

 Barua-pepe:.................................. 

 

Iandikwe kwa: MKURUGENZI, HALMASHAURI YA [Taja Jina la Halmashauri] 

 

21.1B: Kama ni kwa wakala, kwa anuani mahsusi kama hii:  

 S. L. P............................................. 

 Simu:.............................................. 

 Nukushi:....................................... 

 Barua-pepe:.................................. 

 

Iandikwe kwa Wakala/Mtoa Huduma au mwakilishi aliyeidhinishwa: [Ingiza Jina la 

Wakala/Mtoa Huduma au mwakilishi aliyeidhinishwa] 

 

Au kwa anuani na/au namna ya nukushi kama itakavyonukuliwa kwa mujibu wa kipengele 

hiki muafaka na pande zote kwa kazi hiyo. 
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KIPENGELE CHA 22: TASJALA 

22.1: Usajili wa nyaraka hii /nyaraka hizi utafanywa na Wakala/Mtoa Huduma wa huduma ya 

uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri atakayegharimia gharama zote pamoja na 

ushuru wa stempu. 

 

KIPENGELE CHA 23: SHERIA INAYOTUMIKA 

23.1: Mkataba huu, katika mazingira yake yote, umefungwa kwa mujibu wa Sheria za Tanzania na 

kwa jinsi hiyo; Sheria za Tanzania ndizo zitakazotumika kwa namna zake zote. 

 

23.2: Mkataba huu umeandikwa kwa Lugha ya Kiswahili (sanifu na fasaha) na kinachoeleweka 

kwa pande zote za mkataba huu; na pande zote za mkataba wametia saini (sahihi) zao na 

kupiga mihuri mbele ya mashahidi. 

 

Mbele ya MASHAHIDI wa pande mbili na mbele ya MASHAHIDI waliotia saini (sahihi) leo 

tarehe............................siku ya...............mwaka.............................. 

 

 

KWA NIABA YA HALMASHAURI:               MBELE YA: 

 

Jina:.....................................................  Jina:............................................................. 

 

Saini/Sahihi:......................................         Saini/Sahihi:............................................. 

 

Wadhifa:.............................................        Wadhifa:.................................................... 

 

 

[MHURI WA HALMASHAURI] 

 

 

 

 

KWA NIABA YA WAKALA:                         MBELE YA: 

 

Jina:.....................................................  Jina:............................................................. 

 

Saini/Sahihi:......................................        Saini/Sahihi:............................................. 

 

Wadhifa:.............................................        Wadhifa:.................................................... 

   

 

[MHURI WA WAKALA] 
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Kiolezo 4: Fomati mbalimbali za Utoaji wa Taarifa 

KIOLEZO NA. 4(a) 

JINA LA 

HALMASHAURI………………………………………… 

TAARIFA YA UKUSANYAJI MAPATO YA 

UWAKALA** 

MWEZI ………….MWAKA ………… 

 

Na. Chanzo 

cha 

Mapato 

Jina la 

Wakala 

Makisio 

kwa 

Mwaka 

Kiasi 

Kinachotakiwa 

Kulipwa kwa   

Mwezi 

Kiasi 

Kilicholipwa 

Tarehe 

ya 

Malipo 

Namba ya 

Stakabadhi 

Tofauti  

ya 

Malipo 

(kama 

ipo) 

Maelezo 

          

          

          

          

          

          

          

          

          

 

** Fomati hii itatumika pia kwenye taarifa za ukusanyaji mapato ya uwakala za na 

robo mwaka 
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KIOLEZO NA. 4(b) 

JINA LA HALMASHAURI………………………………………… 

TAARIFA YA UTEKELEZAJI YA MENEJIMENTI YA VIASHIRIA HATARISHI  

MWEZI/ROBO MWAKA ………….MWAKA ………… 

Na. 
Kiashiria 

Hatarishi 

Ukubwa 

wa 

Kihatarishi 

Mikakati ya 

Kukabiliana 

na/au kudhibiti 

kiashiria 

Hatarishi 

Muda 
Muhusika 

Mkuu 

Utekelezaji 

(umekamilika, 

unaendelea, 

haujafanyika) 
Maelezo 

 

1. 

 

Kutumika 

kwa Vitabu 

bandia 

kukusanyia 

mapato 

kinyume na 

utaratibu. 

 

 

 

 

6 

(KUBWA  

 Vitabu halali 

vya 

kukusanyia 

mapato 

vitolewe 

mapema na 

vya kutosha 

kabla ya 

kuanza 

utekelezaji wa 

mkataba. 

 

Julai 1, 2015 

Hadi Juni 30, 

2016 

(Muda wote 

wa utekelezaji 

wa Mkataba). 

Mweka 

Hazina. 

  

 Usimamizi na 

ufuatiliaji wa 

ukusanyaji 

mapato kwa 

upande wa 

MSM 

uimarishwe hii 

ni pamoja na 

ukaguzi wa 

ndani, ukaguzi 

wa kustukiza 

n.k. 

Julai 1, 2015 

Hadi Juni 30, 

2016 

(Muda wote 

wa utekelezaji 

wa Mkataba). 

Mweka 

Hazina. 

  

 

2. Kupata 

Wakala 

asiyekuwa 

na 

sifa/vigezo 

husika. 

 

 

6 

(KUBWA 

 Vigezo vya 

tathmini ya 

mtoa huduma 

viimarishwe 

kwa 

kuzingatia 

matakwa yote 

ya Sheria ya 

Ununuzi wa 

Umma (2011) 

na Kanuni 

zake TSN 

446, 2013 na 

TSN 330, 

2014. Vile 

vile 

Mwongozo 

wa Ununuzi 

wa Huduma 

ya Uwakala 

wa 

Ukusanyaji 

Mapato 

katika MSM 

(2015). 

Kabla ya 

kuanza kwa 

mchakato wa 

zabuni. 

Mkuu wa 

Kitengo cha 

Menejimenti 

ya Ununuzi. 

  

n.k        
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Kiolezo 5: Mfano Halisi wa Muundo wa Sheria Ndogo 

TANGAZO LA SERIKALI NA. ……     Tarehe:  ….. 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 1982 

(Na 9 YA ……) 

SHERIA NDOGO 

(Zimetungwa chini ya kifungu Na. …….) 

SHERIA NDOGO ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA 

MAENDELEO 

(ADA NA USHAURI) ZA MWAKA 20XX 

Jina la Sheria na  

tarehe ya kuanza  

kutumika 

1.  Sheria ndogo hizi zitajulikana kama Sheria ndogo za Halmashauri ya 

Manispaa ya Maendeleo (Ada na Ushuru) za Mwaka …. na zitaanza 

kutumika kuanzia tarehe  zitakapochapishwa kwenye Gazeti la Serikali. 

  

Eneo la kutumika 2. Sheria ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Manispaa 

ya Maendeleo. 

 

Tafsiri 3. Katika Sheria ndogo hizi: 

 

Maneno yafuatayo yatakuwa na maana zifuatazo; 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halamashauri ya Manispaa ya Mendeleo. 

 

“Afisa muidhiniwa” maana yake ni mtu yeyote aliyeteuliwa na 

Halmashauri kutekeleza jambo lolote chini ya Sheria ndogo hizi. 

 

“Kibali cha ujenzi” maana yake ni kibali cha ujenzi kinachotolewa na 

Halamashauri chini ya Kanuni za Mijini Sura Namba [..] au chini ya 

Sheria ndogo au Kanuni zilizofanyia mabadiliko Kanuni hizo. 

 

“Maeneo ya kati” ni maeneneo yanayounda kata za …….. 

 

“Maeneo mengine” ni maeneo yote katika Manispaa ambayo si maeneo 

ya kati. 

 

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa. 

 

Ada na ushuru 4.(i) Halmashauri itatoza ada na ushuru ulioorodheshwa kwenye jedwali la 

Sheria Ndogo hizi kwa huduma, vibali na leseni zinazotolewa na 

Halamashauri. 

 

 

Muda wa kulipa (ii) Ada na ushuru unaotozwa chini ya Sheria ndogo hizi unapaswa kulipwa 

baada ya mlipaji kupata huduma inayolipiwa na kwa vyovyote vile 

haitazidi tarehe 30 ya Mwezi wa Juni ya mwaka unaolipwa. 
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Madaraka ya 

Mkurugenzi 

5 Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa na madaraka ya kufifilisha kosa 

kwa kumtaka mtu aliyekiri kufanya kosa chini ya Sheria ndogo hizi kulipa 

kiasi cha fedha kisichozidi kiwango cha juu cha faini kilichowekwa chini 

ya Sheria ndogo hizi. 

 

Ilani 6.(i) 

 

 

(ii) 

Mtu yeyote ambaye atashindwa kutekeleza maagizo yoyote 

yatakayotolewa kwa Ilani na Halmashauri chini ya Sheria ndogo hizi 

atakuwa ametenda kosa. 

 

Bila kujali masharti yaliyomo kwenye aya ndogo ya (i) ya Sheria ndogo 

hizi ni kosa kwa mtu yeyote kutotii ilani iliyotolewa na Halmashauri kwa 

mujibu wa Sheria ndogo hizi. 

 

Makosa na 

Adhabu 

8. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na Sheria ndogo hizi atakuwa 

ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi Shilingi 

…… au kifungo cha miezi/mwaka/miaka….au vyote kifungo na faini kwa 

pamoja. 

 

Kufuta Sheria 

Tangazo la 

Serikali Na. (TSN) 

ABC/20X2 

9. Sheria ndogo za Manispaa ya Maendeleo (Ada na Ushuru) za mwaka 

20X2 Tangazo la Serikali Na. ABC/20X2 zinafutwa na Sheria ndogo hizi. 

 

 

 Nembo ya Halmashauri ya Manispaa ya Maendeleo imebandikwa kwenye Sheria 

Ndogo hizi kufuatia Azimio lililopitishwa katika kikao cha Baraza la Madiwani wa 

Halmashauri ya Manispaa ya Maendeleo kilichofanyika tarehe…… 

………………………… 

Mkurugenzi wa Manispaa 

Halmashauri ya Manispaa ya Maendeleo 

 

 

………………………… 

Mstahiki Meya 

Halmashauri ya Manispaa ya Maendeleo 

 

NAKUBALI 

 

Dodoma, 20XX ……………………….. ………………………………..(Mb.) 

WAZIRI MKUU 
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JEDWALI 

Sehemu ya Kwanza 

Ada za matumizi ya Masoko na magulio*  

(i) Kodi ya pango ya chumba Shilingi ……. kwa mwezi 

(ii) Kioski/Vibanda Shilingi ……… kwa mwezi 

(iii)  Matumizi ya eneo la soko au gulio Shilingi ……… kwa mwezi 

(iv) Ada ya kuuza mazao kwa 

wafanyabiashara ya mkungu wa 

ndizi, mahindi na nyanya 

Shilingi ………. kila mkungu 

Shilingi ……… kwa gunia la uzito wa kilo 100 

la mahindi 

Shilingi ……….. kwa tenga moja la nyanya 

 

Sehemu ya Pili 

Ada ya maegesho ya magari*  

(a) Maegesho maalum kwa ajili ya kuegesha 

magari 

Shilingi …….. kwa mwezi 

(b) Maegesho ya umma Shilingi ……… kwa gari kwa siku nzima 

Shilingi ……… kwa gari kwa saa 

 

N.k 

N.k 

 

*Ni baadhi tu ya vyanzo vya mapato katika kundi la ada na ushuru. Majedwali mengine 

yatatayarishwa kuonyesha vyanzo vyote vya mapato katika kundi hili. 
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Kielelezo 5: Orodha ya Sheria, Kanuni na Sera mbalimbali 

Orodha ya Sheria, Kanuni na Sera mbalimbali ambazo zimezingatiwa katika mwongozo huu 

ni kama ifuatavyo: 

(i) Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 ya Mwaka 2011. 

(ii) Kanuni za Ununuzi wa Umma TSN 446 za Mwaka 2013. 

(iii) Rasimu ya Sera ya Ununuzi wa Umma ya Taifa (2012). 

(iv) Kanuni za Ununuzi wa Umma zinazohusiana na Uanzishwaji na Utekelezwaji wa 

Bodi za Zabuni katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa TSN 330 za Mwaka 2014. 

(v) Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa Na. 9 ya Mwaka 1982 kama 

ilivyorekebishwa 2000. 

(vi) Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa (2009). 

(vii) Sheria ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa (Halmashauri za Wilaya) ya Mwaka 1982 

kama ilivyorekebishwa 2002. 

(viii) Sheria ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa (Halmashauri za Miji) ya Mwaka 1982 kama 

ilivyorekebishwa 2002. 

(ix) Waraka wa Maendeleo ya Utumishi No.14 wa Mwaka, 2012. 

(x) Waraka wa Hazina Na. 12 wa Utekelezaji wa Menejimenti ya Viashiria Hatarishi 

katika Taasisi za Umma nchini Tanzania, 2013. 

(xi) Waraka wa OWM-TAMISEMI wa Kuhusu Utaratibu wa Kukodisha Vyanzo vya 

Mapato vya Kodi ya Majengo, Leseni za Biashara, Ushuru wa Huduma na Kodi ya 

Mabango wa Mwaka 2015. 

(xii) Mwongozo wa Ukaguzi wa Ndani katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa (2013). 

(xiii) Mwongozo wa Menejimenti ya Viashiria Hatarishi katika Taasisi za Umma nchini 

Tanzania (2012). 

 

  

 


