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	SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI

	Jina na mwanzo wa kutumika
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Jina 
)Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za Halmashauri ya wilayaya Iramba  (Ushuru wa Mazao ya Kilimo na Matunda) za mwaka 2017 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

	Matumizi

	2
	
	Sheria  Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya Halmashauri ya wilaya ya Iramba.


	Tafsiri
	3
	
	Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:
“Afisa Mtendaji” Afisa Mtendaji wa Kata au Kijiji au Afisa mwingine atakayeidhinishwa kusimamia utekelezaji wa sheria Ndogo hizi kwa nafasi hiyo
“Afisa muidhiniwa” Maana yake ni Mweka Hazina wa halmashauri au Afisa mwingine atakayeidhinishwa kusimamia utekelezaji wa sheria Ndogo hizi.
“Mazao” Maana yake ni mazao ya kilimo na matunda yanayozalishwa au kusafirishwa kupitia eneo la Halmashauri
 “Chakula cha Binadamu” Maana yake ni kila kitu kitumikacho kwa chakula au kinywaji kwa binadamu.
‘Duka” Maana yake ni jengo lolote ambapo shughuli ya kununua na kuuza bidhaa mbalimbali zinafanyika hapo.
“Halali” Maana yake uzito, Urefu na Ujazo wowote, kipimo, kipimio au kifaa chochote cha kupimia ambacho hakina makosa zaidi ya kiwango kilichoamuliwa.
 “Halmashauri” Maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Iramba .
“Gulio” Maana yake ni sehemu au eneo ambalo limetengwa kwa shughuli za kuuza na kununua mazao.
“Lumbesa” Maana yake ni ujazo unaozidi uzito halali wa zao au bidhaa husika.
“Mahakama” Maana yake ni Mahakama ya ngazi yoyote na italihusisha pia Baraza la Kata.
“Mkurugenzi” Maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashuri ya wilaya ya Iramba.
“Mnunuzi” Maana yake ni mtu, taasisi, kampuni au kikundi chochote kinachojishughulisha na ununuzi wa mazao au bidhaa nyingine katika eneo la Halmashauri.
  “Muuzaji” Maana yake ni mtu, taasisi, kampuni au kikundi chochote kinachojishughulisha na uuzaji wa mazao au bidhaa nyingine katika eneo la Halmashauri. 
“Soko” Maana yake ni sawa na ile ya gulio
“Uzito,Urefu na Ujazo Halisi” Maana yake ni uzito, urefu au ujazo wa kitu chochote kuondoa uzito wa kihifadhio au kifungashio chake.
“Wakala” Maana yake ni wakala wa kukusanya ushuru anayefanya kazi hiyo kwa niaba ya Halmashauri.
“Wakala wa Vipimo” Maana yake ni wakala wa vipimo kwa Mujibu wa Sheria ya Vipimo Sura ya 340

	
	
	
	SEHEMU YA PILI
WAJIBU WA HALMASHAURI

	Wajibu wa Halmashauri
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	Katika kuhamasisha na kutekeleza azma ya ukusanyaji mapato ya Halmashauri,kuzingatia  vipimo na vifungashio sahihi katika biashara za mazao Halmashauri itakuwa na wajibu wa:-
(a) Kuhakikisha viongozi wa serikali,vyama vya siasa na wadau wengine wanashiriki ipasavyo katika kuelimisha jamii juu ya matumizi sahihi ya vipimo na vifungashio kwenye biashara za mazaombalimbali katika Halmashauri.
(b) Kumuwezesha wakala kukusanya ushuru kwa kutumia vitabu halali vya Halmashauri
(c) Kuweka mabango kwenye kila kijiji yanayohamasisha matumizi ya vipimo na vifungashio sahihi katika biashara za mazao mbalimbali.
(d) Kuanzisha Soko au Gulio katika kila kijiji
(e) Kuhakikisha upatikanaji wa vipimo na wahakiki wa vipimo.
(f) Kumpa ushirikiano Wakala katika utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi na kutoa msaada wa Kisheria pale itakapohitajika

	Wajibu wa serikali ya kijiji
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	Serikali ya kijiji itakuwa na wajibu ufuatao:-
(a) Itatenga ardhi kwaajili ya Soko au Gulio.
(b) Kwa kushirikiana na uongozi wa kitongoji itahakikisha kuwa kila mkazi na asiyemkazi anauzia au kununua mazao kwenye Soko au Gulio.
(c) Kwa kushirikiana na uongozi wa kitongoji itakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa mazao yote yanauzwa kwa vipimo na vifungashio vilivyokubaliwa.
(d) Kuhakikisha kwamba kila mnunuzi wa mazao ananunua mazao kwa kipimo na vifungashio sahihi kulingana na zao analonunua.
(e) Kuhakikisha kwamba kila muuzaji anakua na kipimo na kifungashio sahihi kulingana na zao analouza.

	Wajibu wa Afisa muidhiniwa
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	Afisa mwidhiniwa atakua na wajibu wa kuhakikisha kwamba:-
(a) Vipimo sahihi na vyenye ubora uliokubalika vinatumika katika biashaza za mazao.
(b) Mazao yote yanauzwa na kununuliwa kwenye Gulio au Soko.
(c) Eneo la Gulio au Soko lina mzani halali kwa ajili ya kupimia bidhaa za mazao zinazouzwa katika eneo hilo.
(d) Viwango halali vya ushuru vinatozwa kwa kila mfanyabiashara bila udanganyifu wa aina yeyote


	
	
	2
	Itakuwa ni halali kwa Afisa muidhiniwa kusimamisha gari au chombo chochote cha uchukuzi na kukagua ili kutekeleza masharti ya Sheria Ndogo hizi ikiwa ni pamoja na kukagua uzito, urefu na ujazo wa mazao na risiti zilizotolewa kwa malipo yaliyolopwa

	
	
	3
	Itakuwa ni halali kwa Afisa muidhiniwa kuingia katika Duka au Soko kwa lengo la kukagua uhahali wa vipimo na vifungashio vya mazao.

	
	
	4
	Mtu yeyote atakayemzuia Afisa muidhiniwa, baada ya kujitambulisa, katika kutekeleza majukumu yakechini ya Sheria Ndogo hizi au kutoa taarifa ambazo anajua si za kweli atakuwa ametenda kosa.

	
	
	
	SEHEMU YA TATU
UANZISHWAJI WA GULIO/SOKO

	Gulio/Soko
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	1
	Kila kijiji kinatakiwa kuanzisha Gulio/Soko kwa mazao.

	
	
	2
	Ni marufuku kwa mnunuzi yeyote kununua mazao katika maeneo ambayo sio Gulio au Soko la kijiji husika.

	
	
	3
	Ni marufuku kwa muuzaji yeyote kuuzia mazao yake maeneo ambayo sio Gulio au Soko.


	
	
	4
	Mauzo yote ya mazao ya kilimo yatakuwa yanafanyika kama ilivyoelekezwa na Sheria Ndogo hizi.


	
	
	5
	Bidhaa za mazao ambazo ni maalum kwa matumizi madogomadogo ya nyumbani yanaweza kuuzwa katika eneo la makazi la muuzaji.


	
	
	6
	Ni marufuku kwa mazao kuuzwa kwa kipimo kisicho halali, kama vile lumbesa.

	Ukaguzi wa Magari
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	Halmashauri itatenga maeneo katika vijiji kwa ajili ya kukagua magari yaliyobeba mazao endapo ushuru halali umelipwa au haukulipwa na kuamuru hatua stahiki zichukuliwe juu ya udanganyifu utakaokuwa umejitokeza ikiwa ni pamoja na kuamuru gari ipelekwe yard ya Halmashauri na kumtaka dereva na mwenye mzigo kulipa faini isiyozidi elfu hamsini (50,000) kwa kila gunia litakalokuwa limezidisha uzito.

	
	
	
	SEHEMU YA NNE
VIFUNGASHIO/VIPIMO VYA MAZAO MBALIMBALI NA USHURU

	Vipimo na vifungashishio vya mazao mbalimbali na ushuru wa mazao
	9
	1
	Bila kuathiri vifungu vingine vya Sheria Ndogo hizi Mazao yote yatauzwa kwa: -
(a) Uzito, Urefu na Ujazo kama ilivyoainishwa katika jedwali la kwanza
(b) Uzito, Urefu na UjazoHalisi,Kama ilivyoainishwa katika jedwali la pili.
(c) Kuwekwa vitambulisho vikionyesha uzito, ujazo au urefu  halisi kwenye vifungashio au vihifadhio.

	
	
	2
	Kifungu cha 8 (1) hakitahusika kwa: -
(a) Mazao yoyote yale yanayouzwa eneo la makazi ya muuzaji na ambayo ni maalum kwa matumizi madogomadogo ya nyumbani mfano upangaji nyanya kwenye mafungu.
(b) Mazao yoyote yale yanayouzwa kwa kiwango kisichozidi gramu 50 au mililita 50.
(c) Ushuru wa Mazao itakuwa ni asilimia isiyozidi  tano (50) ya bei ya manunuzi kwa kila kifungashio kama vile gunia na vifungashio vingine
(d) Malipo halisi ya ushuru yatategemea maamuzi ya Halmashauri ili mradi isizidi asilimia tano ya bei ya manunuzi kwa kila kifungashio na maamuzi ya halmashauri yatahesabika kuwa sehemuya sheria ndogo hizi

	
	
	3
	Upimaji wa bidhaa mbalimbali za mazao utafanywa na muuzaji ukishuhudiwa na mnunuzi. 

	
	
	4
	Bidhaa au Mazao yeyote yanayofungashwa kwa kutumia gunia ufungashaji wake usizidi mdomo wa gunia.

	
	
	5
	Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kifungu hiki atakuwa ametenda kosa.

	
	
	
	

	Ukaguzi wa vipimo na vifungashio
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	1
	Wakala wa vipimo atakuwa na wajibu wa: -
(a) Kukagua na kuthibitisha ubora wa vipimo  vyote kabla ya kuanza kutumika na angalau kila baada ya mwaka mmoja baada ya kutumika kwa kipimo husika.
(b) Kuweka alama maalum kuonyesha kuwa kipimo kimekakaguliwa.

	
	
	2
	Afisa muidhiniwa akishirikiana na Afisa Mtendaji:-
(a) Ataweza wakati wowote wa saa za kazi kuingia kwenye eneo lolote ambapo biashara ya mazao inafanyika kwa madhumuni ya kusimamia utekelezaji wa sheria ndogo hizi.
(b) Atatembelea mara kwa mara maeneo ambayo biashara ya mazao inafanyika na kuhakikisha kuwa vipimo vyote vinavyotumika vimekaguliwa na wakala wa vipimo.
(c) Ataweza kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote atakayevunja Sheria Ndogo hizi.


	
	
	3
	Afisa muidhiniwa wakati wowote wa saa za kazi anaweza kuingia kwenye eneo lolote ambapo biashara ya mazao inafanyika kukamata na kuchukua vipimo au vifungashio vyote vitakavyobainika kukosa sifa ya kutumika kama vipimo au vifungashio halali kwa mazao husika.

	
	
	4
	Itakuwa ni wajibu wa muuzaji na mmiliki wa kipimo kuhakikisha anapeleka kipimo kwa Wakala wa vipimo kwa ajili ya kukaguliwa angalau kila baada ya miezi kumi na mbili.

	
	
	
	SEHEMU YA TANO
MAKOSA NA ADHABU

	Makosa
	11
	
	Itakua ni kosa chini ya Sheria Ndogo hizi kwa mtu yeyote;
(a) Kuuza au kununua mazao eneo tofauti na Gulio au Soko.
(b) Kuuza au kununua mazao kwa kutumia vipimo visivyo halali.
(c) Kutumia kipimo ambacho hakijaidhinishwa au kukaguliwa na Wakala wa vipimo.
(d) Kumzuia afisa muidhiniwa kutekeleza wajibu wake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.
(e) Udanganyifu katika matumizi ya kipimo.
(f) Udanganyifu wa malipo ya ushuru
(g) Kutoa taarifa ambazo anajua si za kweli.

	Adhabu 
	12
	
	 Mtu yeyote atakayeshindwa au kukataa kutekeleza masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa  faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) na isiyopunga elfu thelathini  (30,000/-) kwa kila kosa au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili (12) au vyote kwa pamoja faini na kifungo.





JEDWALI LA KWANZA
MAZAO MBALIMBALI NA JINSI AMBAVYO YANATAKIWA YAPIMWE
		(Kifungu 9(1)(a)
(i) MAZAO YA MISITU
	MAZAO
	VIPIMO

	Mkaa
	Uzito

	Mbao
	Ujazo

	Magogo
	Ujazo

	Fito
	Urefu

	Mianzi
	Urefu

	Asali
	Uzito

	Nguzo
	Ujazo



(ii) MAZAO YA MASHAMBANI
	MAZAO
	VIPIMO

	Mahindi punje
	Uzito

	Mpunga
	Uzito

	Viazi mviringo na jamii ya viazi
	Uzito

	Vitunguu maji/swaumu
	Uzito

	Ulezi
	Uzito

	Alizeti
	Uzito

	Pilipili hoho/mbuzi n.k
	Uzito

	Karanga
	Uzito

	Njegere mbichi
	Uzito

	Ngano
	Uzito

	Mtama
	Uzito

	Maharagwe
	Uzito

	Kunde na jamii ya kunde
	Uzito

	Mchele
	Uzito

	Korosho katika gamba
	Uzito

	Nyanya
	Uzito

	Ufuta
	Uzito



(iii) BIDHAA ZA ZILIZOSINDIKWA
	BIDHAA
	KIPIMO

	Unga wa mahindi/ pumba
	Uzito

	Unga wa Ngano
	Uzito

	Unga wa Mhogo
	Uzito

	Unga wa ulezi
	Uzito

	Mikate
	Uzito

	Kahawa
	Uzito

	Chai
	Uzito

	Kakao
	Uzito

	Pilipili (chill sauce)
	Kwa ujazo hadi lita moja na kisha uzito

	Nyanya (tomato sauce)
	Kwa ujazo hadi lita moja na kisha uzito

	Mafuta ya kula
	Kwa ujazo hadi lita moja na kisha uzito



(iv) MAZAO YA MAJINI KAMA BAHARI, MITO, MAZIWA,MABWAWA n.k
	MAZAO
	VIPIMO

	Dagaa 
	Uzito 

	Samaki 
	Uzito 



JEDWALI NAMBA MBILI
UFUNGASHAJI MAZAO/BIDHAA KWA UZITO NA UJAZO HALISI
			(Kifungu 8(1)(b)
	NA
	MAZAO/BIDHAA
	VIPIMO

	1
	Mpunga
	Kilo 75

	2
	Mahindi 
	Kilo 90

	3
	Ufuta 
	Kilo 90

	4
	Maharage
	Kilo 90

	5
	Kunde 
	Kilo 90

	6
	Vitunguu 
	Kilo 70

	7
	Alizeti 
	Kilo 40

	8
	Njegere mbichi
	Kilo 90

	9
	Mchele 
	Kilo 100

	10
	Unga wa mahindi
	Kilo 80

	11
	Ulezi 
	Kilo 90

	12
	Jamii ya viazi
	Kilo 100

	13
	Dagaa 
	Kilo 70

	14
	Mbao, magogo, nguzo
	Mita za ujazo (m3)

	15
	Jamii ya mazao ya shambani ambayo hayakuainishwa katika jedwali hili
	Isizidi kilo 100

	16
	Pumba za mahindi/mpunga
	Kilo 50

	17
	Karanga
	Kilo 90

	18
	Unga wa mhogo
	Kilo 60

	19
	Viazi mviringo
	Isizidi Kilo 100

	20
	Ngano (punje, unga)
	Kilo 90

	21
	Nyanya
	Kilo 50

	22
	Mkaa 
	Kilo 30
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