TANGAZO LA SERIKALI    NA.  _______________ la tarehe ______________

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA.
(SURA 287)

___________________

SHERIA NDOGO
__________________

(zimetungwa chini ya kifungu cha 153)

SHERIA NDOGO ZA (KUZUIA UHARIBIFU WA BARABARA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA IRAMBA MWAKA 2017
	Jina na tarehe ya kutumika
	1
	Sheria ndogo hizi zinaitwa sheria ndogo za (kuzuia uharibifu wa barabara) Halmashauri ya Wilaya ya Iramba za mwaka 2017  na zitaanza kutumika mara zitakapotangazwa kwenye gazeti la Serikali.

	
	
	

	Eneo la kutumika
	2
	Sheria ndogo hizi zitatumika katika eneo  lote la Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Iramba.

	
	
	

	Tafsiri
	3
	Katika sheria hizi isipokuwa kama itaelekezwa vinginevyo;



	
	
	“Afisa mwidhiniwa” maana yake  ni Mhandisi wa Ujenzi, Afisa  ardhi, Mwanasheria au afisa yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia utekelezaji wa  sheria ndogo hizi.

“Barabara za Halmashauri” ni barabara zilizotengenezwa na Halmashauri katika  maeneo yake na kukabidhiwa kwa wanakijiji husika kwa ajili ya kuitumia na kuihifadhi ipasavyo.
Barabara za  Kijiji/ vijiji ni barabra iliyochimbwa/ iliyotengenezwa ndani ya kijiji au kuelekea kijiji  jirani na  wananchi nguvu kazi wa kijiji husika kwa manufaa ya kijiji.

 

	
	
	“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Iramba.

	
	
	

	
	
	

	
	
	 

	
	
	“Mkurugenzi” maana  yake Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya  Iramba au afisa yeyote anayekaimu nafasi hiyo kwa wakati huo.

	
	
	

	
	
	

	
	
	

	
	
	

	
	
	

	Matumizi sahihi ya barabara
	4
	Matumizi sahihi ya barabara ni pamoja na;

(a) Mtembea kwa miguu au mwendesha gari, pikipiki, baiskeli kuhakikisha kuwa anapokuwa  barabarani anafuata alama za barabarani ikiwani pamoja kupita upande anaopaswa kupita.
(b) Kutunza barabara kwa kuzuia kutupa takataka maeneo ya barabarani.

(c)  Kuzuia mifugo kupita barabarani.

(d)  Kuhakikisha kuwa magari hayapiti katika  barabara za watembea kwa miguu. 

(e) Kuzuia shughuli za kilimo  katika eneo la hifadhi  ya barabara,

(f) Gari lenye  uzito wa tani kumi tu litakuwa na uwezo wa kupita katika barabara za Halmashuri.

(g) Kufyeka  nyasi katika barabara pale inapohitajika kufanya hivyo,

(h) Kufukua mifereje kando ya barabara inapokuwa na mchanga,

	
	
	

	
	
	

	Ukaguzi wa barabra
Ukubwa wa barabara 
	5.
6
	 Afisa Mwidhiniwa atakuwa na jukumu la
    (a)  kukagua uzito wa gari katika  barabara;

   (b) Mageti/ vizuizi vilivyowekwa  barabarani na Halmashauri vitakuwa ni vituo         vya  kukagua uzito wa gari. 

Ukubwa wa eneo la Barabara katika Halmashauri utakuwa kama ifuatavyo;

(a) Barabara zinazounganisha Wilaya na Mikoa  zitakuwa na upana wa mita tano na nusu (5.5)
(b) Barabara zinazounganisha Vijiji, kata na wilaya ni mita tano na nusu (Feeder roads)

(c) Barabara za jumuiya zinazounganisha Mtaa na mtaa  au kitongoji na kitongoji   ni mita  tano na nusu (5.5) (community roads)

	
	
	

	Hifadhi ya barabra
	7
	Upana wa barabara mbalimbali pamoja na hifadhi yake utakuwa kama ifuatavyo;
(a) Barabara kuu za mkoa  ni upana wa mita sitini (60)  kutoka katikati ya barabara ni mita thelathini kwa kila upande.

(b) Barabara zinazounganisha  Wilaya na mkoa ni upana wa  mita  arobaini (40), kutoka katikati ya barabara ni mita Ishirini kwa kila upande.
(c) Barabara zinazounganisha vijiji, Kata na Wilaya ni Upana wa mita thelathini (30), kutoka katika ya barabara ni mita Ishirini kwa kila upande.

(d)  Barabara za jumuiya  zinazounganisha mtaa na mtaa au kitongoji na kitongoji ni  upana wa mita ishirini na tano (25) ,upana kutoka katikati ya barabara ni mita  kumi na mbili nna nusu kwa kila upande.

 

	
	
	

	
	
	

	
	
	

	
	
	

	Usimamizi wa barabara 
	8
	Afisa mwidhiniwa wa Wilaya  na wa ngazi ya kata na kijiji atakuwa ndiye msimamizi mkuu wa matumizi sahihi ya barabara.

	
	
	

	Makosa
	9    
	Mtu yeyote atakuwa amevunja sheria ndogo hizi endapo;
(a) Atapitisha gari lenye uzito wa zaidi ya tani kumi katika barabara za Halmashauri.

(b)  Atapitisha mifugo barabarani au kuchimba barabara.

(c) Atafanya shughuli mbalimbali  katika eneo la hifadhi ya barabara kama vile kujenga, kulima, kukata miti, kufyatua tofari  au shughuli yeyote ile.

(d) Atangushia miti kando ya barabara, kuweka magogo, kufyeka  nyasi  katika eneo la hifadhi ya barabara pale litakapokuwa  na nyasi ndefu.
(e) Ataacha gari bovu barabarani.

(f) Atafanya kitu chochote tofauti na matumizi sahihi ya barabara.

  

	
	
	

	
	
	

	Adhabu             10   Mtu yeyote ambaye atakiuka au kwenda kinyume  na sheria ndogo  

                            hizi   atakuwa ametenda kosa  na  akipatikana na 

                            hatia atatozwa faini isiyopungu shilingi elfu hamsini na isiyozidi shilingi mia 
                       tatu elfu, au kifungu kisichopungua miazi sita au adhabu zote mbili kwa   

pamoja.
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